Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ชุดนี้เสียงเป็นยังไงบ้าง คิดจะซื้อ Sony D25s

Mr. Koo-wa-i

07/06/2010 04:16:03
รบกวนปรึกษาเฮียมั่นครับ

ตอนนี้ผมมี bose com2 + cable audioquest mini3 + (........?......) เป็น sony d25s จะดีมั้ย

ปัจจุบันผมใช้ต่อฟังกับ macbookpro แล้ว sony d25s มีของทันทีมั้ย?

ผมกวนเฮียมั่นด้วยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

07/06/2010 10:20:26
4,282
ตอนแรกผมเช็คไปที่เว็บ ALO เค้าบอกว่าจะไม่ขาย D25s ให้แล้ว เพราะว่าทางเค้าเหลือไม่มากนัก

แต่คุยไปคุยมาอีก เค้าจะส่งให้ผมช่วยขายอีกแล้วจ้า คาดว่าเร็วๆๆ นี้น่าจะมีมาอีกแน่ๆๆ 5-6 ตัวอย่างน้อยครับ

ถ้าชอบฟิลลิ่งของ CD ชอบฟิลลิ่งการฟังต้นฉบับ และไม่รำคาญการเปลี่ยนแผ่น เจ้า D25s คือทีเด็ดที่สุดในปัจจุบันเท่าที่เงินจะซื้อได้ (new old stock)

ลองตัดสินใจอีกทีซิครับ ถ้าชอบใจ รออีกนิดนึงมาแน่ๆๆ ล่ะจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Mr.Koo-wa-i

07/06/2010 17:05:39
งั้นเอาตัวนึงครับ ถ้าของมาแล้วรบกวนแจ้งที่ nnoooomm@yahoo.com

เพิ่มเติมครับ แล้ว d25s จำเป็นต้องมี dac มั้ย เพราะว่าผมต้องการเสียงเดิม

รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

สันติ

07/06/2010 17:19:38
50
อย่างส่วนตัวผม ได้ซื้อมาใช้ ผมชอบมาก ๆ เลย
คือ อย่างที่เคยเล่าไว้ ว่ากำเงินไปซื้อ อะเลสซานโดร MS2
แต่ก็ได้ D-25s กลับมาบ้านแทน เพราะดันไปขอน้องที่ร้านลอง

ผมว่า มันให้เสียงที่เรียกได้ว่า หวาน จับใจจริง ๆ
อย่างที่รีวิวไว้ครับ
http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=28781

ผมไม่ได้ต่ออะไรแปลกเลยนะ
ผมแค่ Line out ด้วย สาย Mini to rca
ไปเข้ากับ Amp เพียงเท่านี้ ผมว่า ก็ได้เสียงที่สุข ๆ แล้วครับ
เว็บต่างประเทศ จะบอกเสมอว่า รุ่นนี้ line out ได้เทพมาก ๆ อยู่แล้ว
แค่สายธรรมดา ยังได้เสียงออกมาดีเลยครับ

ขอคุณมีเพียง แผ่น CD เสียงดี ๆ
ลำโพง เสียงดีๆ
เพียงเท่านี้ ก็ สุข ๆ แล้วครับผม ^_^

ผมเป็นคนนึงที่ซื้อมาแล้ว ผมขอบอกเลยว่าเงิน 1x,xxx บาท นั้น ไม่ผิดหวังเลยละ
หนึ่งในสี่ จตุรเทพ ของ Discman เชียวนะครับ เอิ๊กๆๆ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Mike

07/06/2010 17:33:44
1
ฮ่าๆ ๆๆ รุ่นเมพ กำลังขับล้นเหลือ ผมฟังเกือบทุกวันครับ รอแค่เมือ่ไหร่คุณมั่นคงจะเอาแบตมาขายเท่านั้นแล 555
ตัวนี้เสียงออกแนวหวาน ๆ ไม่ตูมตาม ไม่มี MegaBass หรือ Groove อะไรให้ปรับทั้งนั้นครับ
ถ้าชอบก็หวดเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

สันติ

07/06/2010 19:01:08
50
ผมใส่ Grodo 325
แล้วเอาเพลงของ ATB ฟัง ก็ตู้มตาม นะท่าน เอิ๊กๆๆ
อยู่ที่หูฟังจ้า เอิ๊กๆๆ มันส์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Mr.Koo-wa-i

07/06/2010 19:05:37
ชักอยากจะลองฟังแล้ว อยากได้จริง (รู้สึกเหมือนจีบแฟนกันตอนแรก ตื่นเต้นๆ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

popo_as

07/06/2010 19:31:20
0
อยากลองขึ้นมาเลยอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

07/06/2010 19:41:03
4,282
ที่ผมมีขายแน่ๆๆ ครับ เพียงแต่ผมต้องรอทางโน้นแจ้งว่าพร้อมส่งให้ได้เมื่อไหร่ล่ะครับ 555

ถ้าชอบฟิลลิ่งของซีดี แทบไม่มีตัวเลือกแล้วล่ะครับ เพราะ Sony D25s นั้นไม่ใช่พวกแนวโฉ่งฉ่างบ้าพลังเมก้าเบส แต่ออกไปทางกังวานหวานแว่วซะมากกว่า

ถ้าหูฟังไม่ได้ขับยากเย็นอะไร เมื่อเล่นกับ Sony D25s นี่ไม่ต้องใช้แอมป์ครับ ต่อตรงได้เลย output มันค่อนข้างแรงเลยล่ะครับ

เอ้า ถ้ารอไหว รอนิดนึงจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ธนากร

07/06/2010 20:00:03
1
โอ๊ย อยากได้ง่ะ
ผมว่ากำลังจะเก็บตังซื้อ ipod เปลี่ยนเป้าหมายดีมั้ยเนี่ย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

popo_as

07/06/2010 21:00:19
0
แล้วอย่่างงี้จะฟังร๊อคได้มั้ยเนี่ย..- -'
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Mr.Koo-wa-i

07/06/2010 21:57:16
แล้ว sony d25s จำเป็นต้องใช้ dac ด้วย รึเปล่าครับเฮีย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ธนากร

07/06/2010 22:01:16
1
ถ้าจำไม่ผิดตัวนี้ไม่มี optical out ครับ เข้า dac บ่อได้
แต่ต่อเข้า amp ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

สันติ

07/06/2010 22:01:51
50
ตอบคุณ popo_as

ได้สิครับ ขึ้นอยู่กับ ลักษณะของหูฟังที่เรานำมาใช้ครับ
อย่างผมใช้ Grado 325is ซึ่งมันจัดจ้าน เหมาะมากในการฟัง rock
ผมก็เอามาใช้กับ Discman D25s ก็จัดจ้านครับ

เปรียบง่ายๆ ว่า
เครื่องมันขับได้สู้ซ่าละครับ ขึ้นอยู่กับว่า หูที่เรานำมาใช้นั้น ถูกกับเพลงที่เราฟังหรือเปล่าครับ

ถ้าของมา แนะนำให้ไปลองก่อนครับ ^_^
ผมว่า ไม่ผิดหวังแน่นอน (เตรียมหูฟังส่วนตัวไปด้วยนะครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

07/06/2010 22:08:59
4,282
ต้องบอกว่าคนที่จะซื้อ CD portable นั้นต้องรักการสะสมซีดี และมีซีดีแจ่มๆ ถึงจะฟังคุ้มด้วยจ้า ถ้าปกติมีแต่ไฟล์เพลงฟังใน iPod แบบนี้อาจจะไม่คุ้มนัก แต่ถ้าซีดีค่อนข้างแยะ อันนี้สนุกครับ

ตัวนี้ไม่ต้อง DAC และไม่ต้องแอมป์ให้เมื่อยตุ้มแน่ๆๆ คอนเฟิมว่าดังมาก ๆๆ เลยจ้า

เจ้า D25s มี lineout อนาลอกอย่างเดียวครับ ไม่มี optical หรือ coaxial เน้อ

ท่านใดชอบต่อตรงๆๆ ฟังง่ายๆๆ แจ่มๆๆ บนโต๊ะทำงานหรือหัวนอน ตัวนี้ดีครับ เสียอย่างเดียวคือต้องรอนิดนึงเท่านั้นเองล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

popo_as

07/06/2010 22:57:46
0
อยากเอาไปต่อลำโพง แต่เทียบกับซื้อชุดบ้าน มันต่างกว่ากันมากรึป่าวอะครับ

ถ้าชุดเล็กก็ D25s+(AMP?)หรือไม่ต้อง+ลำโพงซักตัว

ชุดบ้าน ยังไม่ได้คิดเลย แต่ถ้าอย่างถูกเลยแบบเริ่มต้น มันจะคุ้มกว่าป่าวอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

king

08/06/2010 01:02:06
แล้วถ้าเอาไปเทียบกับ cd player ที่เค้าเล่นชุด hi-end กัน เทียบกันได้แค่ไหน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

เต้

08/06/2010 13:32:46
จองตัวนึงด้วยครับพี่น้อง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

สันติ

08/06/2010 13:51:33
50
ตอบคุณ King

ถ้าไปเทียบกับ Hi end มันคงเทียบไม่ไหวครับ
เพราะ Hi end ถ้าหมายถึงของใหม่ ๆ ที่หากันได้ นั้น ผลิตขึ้นมาด้วยเทคโนโลยีที่ใหม่กว่า
ดังนั้น น่าจะมี ระบบ และ eq ที่ดีกว่าครับ

แต่ถ้าคุณได้มีโอกาสเอาไปต่อกับ amp Hi end, ลำโพง Hi end
ทั้ง ๆ ที่ต่อ อนาล็อค ธรรมดา ก็จะอึ้งกับมันเหมือนกันครับว่า ตัวมันแค่เนี้ย
มันใส่อะไรลงไปหนอ เสียงถึงได้หวานขนาดนี้ (ใส่น้ำตาลแหง ๆ)
ของแบบนี้ เขียนไปเหมือนโม้ครับ แต่ประสบการณ์ที่ซื้อและเสียเงินด้วยตัวเอง
จนได้นำมาเขียนรีวิวเล็ก ๆ ที่เว็บเฮียมั่น ผมยอมรับมันแบบไม่มีข้อกังขาครับ

และถ้าให้เทียบในบรรดา Discman ด้วยกันละก็
Sony Discman D25 นั้น ก็คือ หนึ่งในสี่ จตุรเทพ ของ Discman ครับ

นี่คือ หนึ่งในสี่รุ่น ที่ดีที่สุดตลอดกาล ของ Sony Discman ครับ
ดังนั้น ผมว่า ถ้าท่านใดที่ชอบเล่นของ Gadget เล็ก ๆ พกใส่กระเป๋าได้ละก็
ผมว่าไม่แพงเลยครับ
(พอดี ผมเป็นคนซื้อ CD แผ่นแท้ เล่นเยอะด้วยนะครับ เลยยิ่งถูกโฉลก)

ผมจำได้ว่า เมื่อประมาณ 17 ปีก่อน ผมซื้อ Discman D34

เป็น Discman ที่ผมคิดว่า เสียงดีสุด ๆ แล้ว (สำหรับผมตอนนั้น)
และ ณ ปัจจุบัน ผมก็ว่า เสียงมันก็ยังดีอยู่ แต่ดันสู้ D25s ไม่ได้

ผมซื้อมาราคา 3500 บาท ที่สะพานเหล็ก สมัยนั้น
มีแต่เครื่อง กับ สาย line out ให้เส้นนึงเท่านั้น T_T

มาปัจจุบัน Discman D25s หาซื้อได้ในราคาหมื่นนิด ๆ และเป็นของใหม่มีกล่อง
ส่วนตัวผม ที่เล่นของพวกนี้มาแต่ก่อน ผมรู้สึกว่า มันไม่แพงเลยครับ
(แต่บางท่านอาจจะมองว่าแพง อันนี้ ต่างคนต่างความคิดนะครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

popo_as

09/06/2010 01:07:45
0
ถ้าเอาD25s มาจับคู่กับ Bose ที่กำลังลดราคาตอนนี้ เทียบกับชุดบ้าน

cd player + amp + ลำโพง + สายต่างๆ

ขยับไปเล่นชุดบ้านเลยดีมั้ยครับถ้าเป็นในกรณีที่เล่นอยู่ที่บ้านอย่างเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

wichet

09/06/2010 01:49:24
สนใจครับ
ของมาแจ้งด้วยครับ
089-7932806
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

king

09/06/2010 01:59:19
ขอบคุณครับ พี่สันติ

ขออนุญาตถามพี่ว่า ปัจจุบันพี่สันติใช้ d25s กับอะไรบ้าง เช่น หูฟังของอะไร หรือ ชุดเครื่องเสียงอะไรบ้าง

พอดีผมเริ่มจะหันมาเอาดีทางนี้แต่ไม่อยากจะเจ็บตัวเยอะ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

wichet

09/06/2010 02:02:34
พอดีมีเรื่องสงสัยหน่อยครับ
ปกติที่ผมเจอเครื่อง discman มือ 2 มือ 3 ที่คลองถม
ผมเจอประมาณ series นี้หลายตัวเหมือนกัน แต่ที่ได้มามักเสีย มีทั้ง (555 , D150 , D-J50)
ปัญหาที่เจอคือ บอร์ดเสีย เฟืองแตก หัวอ่านกาก
บอร์ดเสียเท่าที่ฟังมา กูรูบอกว่าน่าจะมาจากเวลาเลิกเล่นนานๆ ไม่เอาถ่านออก
(น่าจะป้องกันได้ แต่ถ้าบอร์ดพัง ก็งานเข้า)
เฟืองแตก อันนี้ กูรู บอก ไม่มีอะไหล่ขาย
(เคสนี้ผมกลัวมากสุด เพราะมันเป็น พลาสติก นานๆเข้ามันจะกรอบ เหมือนยางรถยนต์
อย่างของ NOS นี้ จะอยู่กับเราได้นานไหมครับ ฟังสักวันละ 3-4 ชม.)
หัวอ่านไป น่าจะมีเปลี่ยนได้ (ไม่ค่อยห่วงเท่าไหร่)

แค่ถามความเห็นดูครับ

แต่อย่างไรก็จะหามาครอบครองให้ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

king

09/06/2010 02:16:40
คุณสันติ ขอถามอีกเรื่องครับ

แล้วการดูแลรักษา เป็นยังไงบ้าง ใครๆก็อยากให้ของที่เรารักอยู่กับเราไปนานครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

สันติ

09/06/2010 10:38:37
50
ตอบคุณ king
ผมใช้ประจำ ๆ กับ discman D25s ก็คือ นำมาต่อกับหูฟัง Grado 325is ครับ
และก็ฟังผ่านช่อง Line out โดยใช้ Headphone Amp ต่อครับ
(และก็เอา Grado ต่อที่ Headphone Amp อีกที) เพราะอยากฟังผ่านช่อง Line out
อ่ะครับ เลยต้องใช้ headphone amp เอิ๊กๆๆ

ส่วนเครื่องเสียงบ้าน ที่ใช้ผมก็ต่อเข้ากับ Amp Pioneer รุ่นเก่าแล้วครับ
และก็ต่อเข้าลำโพง AR (รุ่นเก่าอีกเช่นกัน) แค่นี้ก็เพียงพอครับ
แต่ไม่ค่อยได้ต่อฟังครับ เพราะ บ้านผมมักจะดู TV กัน ถ้าผมเปิดเพลงจะไปสร้าง
ความรำคาญให้เขาครับ ฮ่าๆๆ T_T
-------------------------

ตอบคุณ wichet
คุณ wichet กังวลเหมือนผมตอนแรกเลยครับ
แต่ถ้าลองได้เห็นเครื่อง ได้ลองดูสภาพเครื่อง มันรู้สึกสบายใจบอกไม่ถูกครับ
และส่วนตัวผม ผมไม่ฟังแผ่นไรท์บน D25s เลยครับ แม้มันจะฟังได้นะ
ผมจะเอา CD แผ่นแท้มาฟังเท่านั้น

เรื่องเฟือง บอร์ด มอเตอร์ นั้น ผมว่า ผมไม่สามารถบอกได้หรอกครับว่ามันจะทนหรือไม่
แต่ New Old Stock นั้น ส่วนใหญ่ จะไม่มีปัญหาครับ
ถ้าซื้อมาใหม่ ๆ ก็แนะนำให้ burn ซัก 3 ชั่วโมงต่อเนื่องก็พอครับ
ถ้ารอด ก็รอดยาวครับ (แต่ผม burn 5 ชั่วโมงเลยนะ )

การดูแลรักษาเครื่อง (ที่ผมทำนะ)
- เวลาผมต่อฟังกับหม้อแปลงนั้น ผมจะต่อหม้อแปลงผ่านปลั๊กที่มีฟิวส์อีกที
เพื่อป้องกันปัญหาไฟเกิน ไฟกระชาก ทำนองนี้ ก็ปลอดภัยสบายใจได้ในระดับหนึ่ง

- อย่างเวลา ปิดฝาเครื่อง หลังจากใส่แผ่นเสร็จ
ผมจะไม่กดฝาลงมาแล้วมันจะดังแป๊ก (ล็อค)
ผมจะกดปุ่ม OPEN ค้างไว้ แล้วก็กดฝาลงมาปิดถึงสุด แล้วก็ค่อยปล่อยปุ่ม OPEN
เพื่อให้ล็อค เพราะมันเป็น เดือย เล็ก เป็นช่องๆ ให้เกี่ยวเท่านั้น
อย่างในภาพนี้ครับ เป็นช่องแบบนี้ ผมเห็นหักมานักต่อนักแล้ว (รุ่นอื่นนะ)

เพราะผมเคยเห็นตัวของพังๆ ตาม ebay (รุ่นอื่นนะ) ตรงเดือยเหล็กจะหัก

ตรงนี้จะเป็นเดือยดำ ๆ ที่เอาไว้ล็อคกับรูช่อง ๆ อย่างในภาพบนเท่านั้น

ผมคิดว่า เพราะเขาปิดฝาลงมาแบบปกตินั่นละ ซึ่งผมว่า ตรงนี้เป็นอีกส่วนที่มีปัญหา
เกิดได้กับ Discman ทุกรุ่นที่ปิดฝาแบบนี้
ถ้าหักปุ๊บ มันไม่ล็อกฝาเลยนะครับ คราวนี้ได้เอาหนังยางรัดเครื่องแน่ ๆ ฮ่าๆๆ

ดังนั้น ผมจึงกด Open ค้างไว้ แล้วกดฝาลงมาถึงสุด แล้วค่อยปล่อย Open
เดือยมันก็จะพอดีช่องนั้น มันก็จะไม่ดันกันแป๊กนะครับ

อันนี้เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ เพราะผมเห็นรุ่นอื่น ช่องรู ๆ นั่นหักไปเลยอ่ะ

- เวลาฟัง ก็ควรวางนิ่ง ๆ บนโต๊ะทำงาน โต๊ะอ่านหนังสือ
วางให้ห่างมือซักนิด เพราะอาจจะไปปัดตกโต๊ะได้ และวางในที่ที่กว้าง ๆ ซักนิด
กันเราฉุกเฉิน อยู่ดีๆ ก็ลุกพรวดพราด จะพาเครื่อง กลิ้งตกโต๊ะได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

สันติ

09/06/2010 10:40:44
50
ลืมไปว่าบอร์ดเฮียมั่น ต้องใช้โค๊ดภาพตัวเล็ก ผม ตอบซ้ำอีกทีละกันครับ

การดูแลรักษาเครื่อง (ที่ผมทำนะ)
- เวลาผมต่อฟังกับหม้อแปลงนั้น ผมจะต่อหม้อแปลงผ่านปลั๊กที่มีฟิวส์อีกที
เพื่อป้องกันปัญหาไฟเกิน ไฟกระชาก ทำนองนี้ ก็ปลอดภัยสบายใจได้ในระดับหนึ่ง

- อย่างเวลา ปิดฝาเครื่อง หลังจากใส่แผ่นเสร็จ
ผมจะไม่กดฝาลงมาแล้วมันจะดังแป๊ก (ล็อค)
ผมจะกดปุ่ม OPEN ค้างไว้ แล้วก็กดฝาลงมาปิดถึงสุด แล้วก็ค่อยปล่อยปุ่ม OPEN
เพื่อให้ล็อค เพราะมันเป็น เดือย เล็ก เป็นช่องๆ ให้เกี่ยวเท่านั้น
อย่างในภาพนี้ครับ เป็นช่องแบบนี้ ผมเห็นหักมานักต่อนักแล้ว (รุ่นอื่นนะ)

เพราะผมเคยเห็นตัวของพังๆ ตาม ebay (รุ่นอื่นนะ) ตรงเดือยเหล็กจะหัก

ตรงนี้จะเป็นเดือยดำ ๆ ที่เอาไว้ล็อคกับรูช่อง ๆ อย่างในภาพบนเท่านั้น

ผมคิดว่า เพราะเขาปิดฝาลงมาแบบปกตินั่นละ ซึ่งผมว่า ตรงนี้เป็นอีกส่วนที่มีปัญหา
เกิดได้กับ Discman ทุกรุ่นที่ปิดฝาแบบนี้
ถ้าหักปุ๊บ มันไม่ล็อกฝาเลยนะครับ คราวนี้ได้เอาหนังยางรัดเครื่องแน่ ๆ ฮ่าๆๆ

ดังนั้น ผมจึงกด Open ค้างไว้ แล้วกดฝาลงมาถึงสุด แล้วค่อยปล่อย Open
เดือยมันก็จะพอดีช่องนั้น มันก็จะไม่ดันกันแป๊กนะครับ

อันนี้เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ เพราะผมเห็นรุ่นอื่น ช่องรู ๆ นั่นหักไปเลยอ่ะ

- เวลาฟัง ก็ควรวางนิ่ง ๆ บนโต๊ะทำงาน โต๊ะอ่านหนังสือ
วางให้ห่างมือซักนิด เพราะอาจจะไปปัดตกโต๊ะได้ และวางในที่ที่กว้าง ๆ ซักนิด
กันเราฉุกเฉิน อยู่ดีๆ ก็ลุกพรวดพราด จะพาเครื่อง กลิ้งตกโต๊ะได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

Mike

09/06/2010 10:48:16
1
ถ้าจะขยับไปเล่นชุดบ้านก็คงต้องถามล่ะครับว่าจะไปเล่น Integrate ของอะไร แล้วลำโพงอะไร
ผมว่ามันน่าจะบานปลายนะ 5555+
ชุดฟังเพลงมันแพงกว่าชุดดูหนังซะด้วยซ้ำ จะเอาแบบ ok หน่อยคงหลักแสนขึ้นไปล่ะครับ ผมก็กำลังมอง ๆ moon ไว้อยู่ครับ แต่ราคาหนักเอาเรื่องเลย
ก็อยู่ที่ชอบล่ะครับว่าชอบฟังกับหูฟังหรือว่านอนฟังเพลงกับโซฟานิ่ม ๆ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

popo_as

09/06/2010 15:06:21
0
คุณสันติต่อ Amp Pioneer แล้วเป็นไงบ้างครับ กับ D25s เมื่อเทียบกับ cd player ทั่วไปที่คุณสันติเคยเล่น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

สันติ

09/06/2010 16:05:17
50
ตอบไปก็เหมือนจะเข้าข้าง D25s ครับ
ว่ามันก็ใกล้ ๆ กันเลยครับ (เรื่องเสียง)จริง ๆ มันก็เรียกว่า มวยไม่ถูกคู่นะครับ
ถ้าเราจะเอา CD player มาต่อยกับ Discman D25s ตัวเล็กๆ

แต่ว่าไม่ใช่แค่ผมที่ขี้คุย เอิ๊กๆๆ
พวกฝรั่งที่เว็บ hifi เขาก็คุยกันเหมือนกันว่า line out ตัวนี้
แม้จะ อนาล็อค แต่ก็เทพจริง ๆ
(จริง ๆ ผมชอบแนว อนาล็อคมากกว่า Digital นะครับ)

เอางี้นะครับคุณ popo_as
ไว้ถ้าของเฮียมั่นคง ลงมาเมื่อไหร่
ท่านลองเอาหูฟังที่ท่านฟังประจำ พร้อม CD ที่ท่านฟังประจำ
พกติดตัวไป แล้วเอาไปลองที่ร้านเลยครับ (หามุมเงียบๆ ด้วยนะครับ)
เพราะสาขาพันธ์ทิพย์ เสียงดังชิบเป๋ง
แล้วตัดสินใจด้วยตัวเองเลยครับ

อย่าเอาไปเทียบกับ CD player ปัจจุบันครับ
มันคนละแบบกัน (แต่มันก็ทำเสียงได้แบบ CD player ปัจจุบันทีเดียวนะ ฮ่าๆๆ)

ถ้า CD player ปัจจุบัน อย่าง Nxx ที่ผมใช้นั้น

ถ้าเราสามารถนำมันมาจับย่อส่วนเหลือขนาดเท่า Discman D25s
เสียงมันอาจจะสู้ D25s ไม่ได้ด้วยซ้ำนะ ฮ่าๆๆ

เพราะองค์ประกอบมันต่างกัน เช่น
ขนาดเครื่องมันต่างกัน Mainboard ที่ใหญ่กว่า วาง ic อะไรได้เยอะกว่า
กระแสไฟฟ้าที่ใช้ W ใช้ Volt มากว่า กำลังขับต่าง ๆ มันต่างกัน ความทันสมัยของ chip
ต่าง ๆ ที่ผลิต มันก็ต่างกัน

ผมถึงไม่เคยคิดอยากเอาไปเปรียบกับเครื่องเล่นเสียงแบบแยกชิ้น
แต่ ถ้าถามว่า จะสู้กันได้ไหม ผมตอบว่า มันก็กินกันไม่ลงเลยทีเดียวละ ฮ่าๆๆ (เชียร์น่าดู)
คือ มันทำให้ผม เกิด คำถาม เหมือนที่ฝรั่งเขาเกิดคำถามว่า
มันใส่อะไรไปในเครื่องกันหว่า เสียงมันถึงได้หวาน ชัด ขนาดนี้
คุณเชื่อไหม ตอนแรก ผมรู้ว่า ไม่มี อีควอไลเซอร์ นะ ผมก็เสียว ๆ ไม่อยากได้เหมือนกัน
เพราะผมบ้าเสียง เบส บ้าพวก impact
แต่สุดท้าย ไม่ใช่เลย แม้มันไม่มี EQ อะไรเลย มันก็ถ่ายสัญญาณเสียงที่ผมต้องการได้
มันขึ้นอยู่กับหูฟังที่เราใช้งานจริง ๆครับ และยิ่งต่อ amp ยิ่งไม่ต้องพูดถึง
เพราะ amp ก็ช่วยขับอยู่แล้ว (จริงม่ะ)
เหมือนเขาเรียกว่า ปรุงสำเร็จนะครับ เหมือนมาม่าต้มยำอ่ะ ใส่น้ำร้อน ก็อร่อยแล้ว
บางคนไม่ใส่น้ำร้อน เอาผงในซองมาเท แล้วบีบบะหมี่กรุบๆ ก็อร่อย
ฉันใดฉันนั้นกับ D25s เลยครับ

เหมือนให้คุณเลือก น้องพลอย (CD player) กับ น้องพอลล่า (D25s)
ถ้าน้องทั้งสองพร้อมมาอยู่กับเรา ผมก็ไม่สามารถตัดใจเลือกใครได้
ฉันใดก็ฉันนั้นเลยครับ กับ D25s เลยครับ เอิ๊กๆๆ

คือ ผมเป็นคนเล่น เครื่องตัวเล็ก ๆ แบบนี้มาพอสมควร (ผมชอบ)
มันถึงทำให้ผมรู้สึกกับ D25s ได้ง่ายและเข้าถึงครับ

เพราะใช่ว่าพวก CD พกพาตัวเล็ก ๆ แบบนี้ จะให้เสียงที่ดีเหมือนกันนะ
อย่างพวก Sony CD Walkman พวกนี้คือรุ่นใหม่ๆ ผมว่า เสียงมันยังสู้ Discman ไม่ได้

และในบรรดา Discman ด้วยกันเอง ก็ยังมีรุ่นที่เสียงดี และเสียงไม่ดี และ เสียงธรรมดา

ผมศึกษาก่อนจะเอาเงินไปให้เฮียมั่นคงด้วยละครับก่อนซื้อ D25s เนี่ย
ว่าเมืองนอกเขาขายกันกี่บาท (เฮียขายไม่แพงจริง ๆ ครับ ผมรับรอง)

และเป็น New Old Stock ระดับ จตุรเทพ ของ Discman
(D5, D25, D-350, D-555)

Discman D 5

Discman D-25s

Discman D-350

Discman D-555

ตัวนี้คือสุดยอด เพราะมีลูกเล่นเยอะมาก มี optical out ด้วย และเป็น Discman
ที่มีการประมูลยอดจบสูงสุดตลอดกาลเลยทีเดียว แพงมาก ๆ เคยมีตัวนึงยกกล่อง ปิดไปกว่า
900USD ซึ่งไม่รับรองด้วยว่า จะเล่นได้หรือไม่ แต่เป็นของมือสองยกกล่อง ฮ่าๆๆ

ขอย้ำอีกทีว่าเรื่องเสียงนั้น อย่าเชื่อผม จนกว่า ท่านจะได้ลองด้วยตัวเองครับ ^_^

ได้เล่านี่มันก็สนุกดีเหมือนกันเนอะ เอิ๊กๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

นายมั่นคง

09/06/2010 16:12:34
4,282
โอววว เซฟเทคนิคไม่ให้ฝาหักไว้ก่อนล่ะผม 555

เห็นราคา D-555 แล้วถอดใจเลยครับ เลิกๆๆๆ เลิกเฝ้าดีกว่า 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

ธนากร

09/06/2010 17:51:23
1
แล้วถ้าเจ้าตัว d25 อย่างในกระทู้นี้ http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=30611
มันต่างกันมั้ยครับ ???

ปล.ขอถามเฮียมั่นคงด้วยครับว่าของจะเข้าเมื่อไหร่ ค่าตัวเท่าไหร่ แล้วก็ จะมากี่ตัวกันครับ
อยากได้แต่ตังยังไม่มี แต่ถ้าอีกสัก 3-4 เดือนอาจจะเก็บทันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

สันติ

09/06/2010 18:16:58
50
D25s จะผลิตหลัง D25 ครับ

เท่าที่อ่านจาก เว็บต่างประเทศ
เขาจะบอกว่า ตัว D25s จะปรับปรุง ระบบภายในนะครับ
เห็นมีเถียงกันว่า เสียงดีกว่าด้วยนะ
แต่ผมไม่แน่ใจ และไม่อยากฟันธงว่าจะดีกว่าหรือไม่นะครับ
แต่ส่วนตัวผม อะไรก็ตามที่ผมหาแบบ New Old Stock ได้ (หมายถึงของเก่า ๆ นะ)
ผมจะซื้อแบบนั้นน่ะครับ แพงไม่ว่าครับ ขอใหม่ สวย และ ใช้งานได้ดีครับ

แต่ถ้าอยากเริ่มต้นเล่นไม่แพง ผมว่าตัว D25 ในกระทู้นั้นก็สภาพสวยมาก ๆ เลยครับ
และที่สำคัญเขามีแบ็ตแถมให้ด้วยนะ แบ็ตนี่ปัจจุบัน แพงมากครับ ก้อนเป็นพันเลยนะ
ราคา D25 มือสองตาม ebay และ yahoo jp นั้น
ก็ประมาณ 4-5 พันครับ (แบบเล่นได้ปกตินะครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

นายมั่นคง

09/06/2010 18:35:37
4,282
ผมรอคำตอบเค้ามาหลายวันล่ะ..

ผมจะสั่งมาทีละ 5 ตัว ซึ่งรับรองไม่หมดง่ายๆๆ หรอกครับ ของพวกนี้กลายเป็นฟิลลิ่งรีโทรไปแล้ว ใครจะเล่น ต้องรักจะเล่นแบบเชิงนี้จริงๆๆ จ้า 555

เดี่ยวขอเช็คข้อมูลทุกอย่าง ผมจะมาแจ้งให้ทราบจ้า

แต่แน่ๆๆ คือมีขายแน่ๆๆๆ คร้าบบบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

เม

09/06/2010 19:53:52
ไม่แน่หรอกครับเฮีย ผมว่าต้องมีคนแอบสนใจอยู่มากแน่ๆ

ขนาดผมไม่เคยมีความคิดจะใช้ cd-player ,md เลย

มาเห็นกระทู้นี้ยังอยากจะเก็บไว้สักตัว

หลงรูปลักษณ์ของเจ้า D-25s เข้าให้แล้ว แต่โชคดีไม่มีตังค์

เดี๋ยวอีก 2 ปี ได้ทำงาน แล้วจะมาสอยแน่ ถ้ายังมีขายอยู่นะ 5 5
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

หนุ่ม

09/06/2010 22:11:08
เฮียมั่นครับ ถ้าของมาแล้ว แจ้งที่เบอร์ 080-618-8168 จะโอนเงินทันทีครับ

หรือจะให้มัดจำบางส่วนก่อนก็ได้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

นายมั่นคง

09/06/2010 22:36:20
4,282
รอได้ครับ ไม่มีปัญหาจ้า จะนานเท่าไหร่ ก็จะรอขายให้ได้ล่ะครับ 555

ผมสั่งไปแล้ว 5 ตัวล่ะครับ คาดว่าน่าจะได้ในเวลาไม่นานนัก ถ้าใครชอบใจผมจัดให้ได้เน้อ ไม่มีปัญหาครับ เดี๋ยวลงชื่อไว้ก่อนละกันนะครับ คนเล่น portable CD ชักเหลือน้อยลงทุกที

1. คุณหนุ่ม
2.
3.
4.
5.

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

ธนากร

09/06/2010 22:50:54
1
โว้ มีคนสนใจมากกว่าที่นะครับเนี่ย
อยากได้ใจจะขาด โอยๆ แต่เงินไม่มีนี่สิปัญหา เหอะๆ

ขอสาปแช่งว่า ชอจงมาในอีก 4 เดือนข้างหน้าด้วยเถิด จะได้มีเงินมาซื้อกะเค้า 5555

แอบกลัวจะเป็นล็อตสุดท้ายจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

popo_as

09/06/2010 23:33:08
0
ผมพร้อมครับ แต่ขอลองกับตัวเป็นๆเลยดีกว่า แต่ถ้าไม่ถูกใจแล้วไอ้ตัวที่แกะมาลองนั่นล่ะ??
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

นายมั่นคง

09/06/2010 23:50:26
4,282
ถ้ามีของ ลองฟังก่อนได้เลยครับ ชอบใจจริงๆ ค่อยนิมนต์กลับบ้านล่ะครับ 555

เพราะแพ็คเกจมันไม่ใช่ประเภทแกะปุ๊บ เสียเลย แต่ของจะอยู่ในซองพลาสติกเปิดได้ และทดลองฟังได้แน่ๆๆ จ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

wichet

10/06/2010 13:45:52
จองด้วย 1 เครื่องครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

นายมั่นคง

10/06/2010 14:13:04
4,282
เอ้า ลงชื่อไว้ขำๆๆ ก่อนเน้อ ไม่มีข้อผูกมัดใดๆๆ ทั้งสิ้นจ้า 555

1. คุณหนุ่ม
2. คุณ wichet
3.
4.
5.

เอ้า นักเล่นรุ่นเก่า ทะยอยมามอบตัวได้นะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

หนุ่ม

10/06/2010 15:34:26
ปรึกษาเฮียอีกเรื่อง และผู้รู้ทุกท่าน

อยากได้หูฟัง แบบ on ear เอาเสียงแบบต้นฉบับ ไม่ต้องปรุงแต่งเพิ่ม เหมือนทานก๋วยเตี๋ยวแล้วไม่ต้องปรุงจะได้รับรู้ถึงรสชาตที่คนทำเค้าตั้งใจทำให้

ปล. กะว่าจะฟังกับ d25s (รอของอยู่ไม่รู้ว่าจะนานมั้ย)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

popo_as

10/06/2010 18:58:54
0
ไม่เอา headphone ไปเลยท่านแจ่มจริงนาาา

ปล.ของมาเมื่อไร ขอให้ไปที่เดอะมอลงามก็ดีนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

สันติ

10/06/2010 19:27:54
50

ปัจจุบัน ผมจะฟังแบบนี้อ่ะครับ

MiniRA ตัวโมดิฟายด์
Grado 325is
Discman D25s

และก็แผ่น CD แท้ ๆ (ผมจะนิยมฟังแนว Soundtrack กับพวกแนว House, Trance,Disco ครับผม)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

ธนากร

10/06/2010 20:04:53
1
ชุดของ พี่สันติ แหล่มแมวเลยครับ
ตอนนี้ ผมมีแค่ MS1i ถ้าเก็บตังถอยเจ้า D25s ได้ผมกะว่าจะไปเอาเจ้า Ms2 มาไม่รู้ไปด้วยกันได้มั้ยครับ

ผมเองก็ฟังแต่แผ่นแท้ครับ ให้ความรู้สึกว่า มันของแท้ดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

สันติ

10/06/2010 20:20:07
50
ครับ ตอนแรกผมก็กำตังค์ไปจะซื้อ อะเลสซานโดร MS2is นี่ละครับ

แต่ในใจก็เคยจำที่เฮียมั่นตอบคำถามผมว่า

สันติ : เฮียครับ Grado ตัวไหน ที่ราคาพอๆ กับ MS2 บ้างครับ
เฮียมั่น : อ้อ Grado 325 ครับ แต่เสียงมันจะจัดจ้านกว่านะ

สันติ : ผมได้ยินดังนั้น ผมก็เริ่ม อืมม (ตกลงนี่ตัวเราชอบจัดจ้านหรือไม่จัดหว่า)

แต่วันที่ผมไปลอง Discman D25s นั้น ผมไปลองด้วยหู MS2 นะครับ
(ตอนแรกกำเงินไปซื้อหู อย่างที่เล่าไว้ในรีวิวนั่นละครับ)
แต่เอาเครื่องก่อน หูหาง่ายอ่ะ เครื่องหายาก

และพออาทิตย์ถัดมา หาเงินได้พอไปซื้อ MS2
ผมก็เลยไปที่ร้านเลย พก Discman D25s ไปด้วย
ไหน ๆ ก็มาถึงแล้ว ผมขอลอง Grado 325is ด้วยดีกว่า ไหน ๆ ก็ไหน ๆ ละ

ผมลองด้วยเพลงแนว Disco อย่าง Funky Wah Wah ชุด Explorer
เพลงที่ 3 ครับ ผมชอบมากชื่อ Hidden Track ความรักที่ซ่อนไว้

เพลงจะเท่ห์ ๆ ดีครับ
ผมลองกับ Grado 325is คือ เพลงนี้ ผมฟังเรียกว่า บ่อยมาก ๆ
น่าจะเกิน 300 รอบแล้ว ตั้งแต่ซื้อแผ่นมา (แบบว่าโ_ตรชอบอ่ะครับ)
มันเลยจำจังหวะ จำแนวเสียงมันได้

ผมถูกใจกับ Grado 325is มาก ๆ ครับ เลยจัดเลยวันนั้น
ผมว่า MS2 นั้น มันให้เสียงที่เที่ยงตรงครับ ผมมันเป็นพวก ไม่ชัดเจน ฮ่าๆๆ
ประมาณว่า มันต้องจัด มันต้องเวอร์ ถึงจะโดนใจ
12xxx + 12xxx = 24xxx บาท
สุขใจครับ เอิ๊กๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

สันติ

10/06/2010 20:31:29
50
เพลงนี้ละครับ "ความรักที่ซ่อนไว้"
เวลาผมอัดลง Minidisc หรือ ทำเป็น WAV
ผมจะตั้งชื่อเพลงว่า Hidden Love ทุกที
ผมกับเพื่อนจะเรียกเพลงนี้ว่า Hidden Love ครับ ฮ่าๆๆ
เขาจะเขียนชื่อเพลงหลังปกว่า
3. Hidden Track ความรักที่ซ่อนไว้ Feat. LIPTA ประมาณเนี้ยละ (จำไม่ได้ละ)

อ๊ะ ๆ ไม่ใช่ link โหลดเพลงนะ
เป็น link ให้เข้าไปดู Music Video ครับ

http://www.songburi.com/channel/mv_funky_wah_wah_hiddenlove.html

อ้อ ลืมบอกไป เพลงนี้ feat. โดย LIPTA ด้วยละ โดนอ่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

ธนากร

10/06/2010 20:53:01
1
เพลงเพราะดีครับ
พอมาฟังผมก็พึ่งรู้ว่าผมไม่มีเพลง แนว funky disco ska เลยแหะ
สงสัยด้วยหาซื้อไม่ได้ด้วยครับ ผมไม่ได้อยู่ กทม ครับ
มีแต่เพลง bossa acoustic กว่าครึ่งครับ
แต่ผมว่าการซื้อ CD ให้ความสนุกอย่างบอกไม่ถูกครับ ผมว่าเอาเข้าจริงผมชอบซื้อ CD มากกว่า พวกเครื่องเลย กับ หูฟังอีกครับ

คิดเเล้วก็อยากได้ ตัว d25s ตอนนี้ ผมมี เป็น d223 เสียงดีในระดับผมพอใจเป็นตัวที่ไม่บ้าเบสดีครับ

เสียดายยังต้องขอเงินพ่อแม่ ผมเลยต้องค่อยๆเก็บเอาครับ กลัวจะหมดก่อนเก็บตังทันจริงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

สันติ

10/06/2010 21:10:07
50
เป็นกำลังใจให้นะครับคุณธนากร เรื่องเก็บเงินซื้อนะครับ

อย่างผมเอง ในอดีต เมื่อกว่า 16 ปีก่อน ก็ต้องเก็บเงินซื้อ Discman D34 เหมือนกันครับ
ตัวละ 3500 บาท สมัยนั้น ทองยัง บาทละ 4พันบาทเองนะ ฮ่าๆๆ

ยิ่งรุ่นเจ๋ง ๆ เทพ ๆ แบบ D25s นั้น จะเห็นในบ้านเรานี่น้อยเหลือเกินครับ สมัยนั้น

กว่าจะได้มาซื้อก็ สมัยนี้เข้าให้แล้วครับ กว่าผมจะมีโอกาสได้ซื้อเล่น
ก็ตั้งเกือบ 18 ปีแนะครับ ฮ่าๆๆ

ดังนั้น ถ้าพอใจในสิ่งที่มีอยู่ก็เล่นไปก่อนครับ
วันข้างหน้าคิดจะอัพเกรด ก็จะได้ทราบถึงความแตกต่างครับผม ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

นายมั่นคง

10/06/2010 21:30:42
4,282
555 พี่สันติแกชอบแนวจี๊ดจ๊าดหน่อย ก็เลยไปจบที่ 325is ครับ

แต่หูฟังที่ให้เสียงเที่ยงตรงจริงๆๆ ชั่วโมงนี้แทบจะต้องตอบว่าไม่มีจริงๆครับ ส่วนมากจะต้องคัลเล่อร์กันทุกยี่ห้อ จะมากจะน้อยเท่านั้นเองครับ

เคยมี AKG 530 อยู่ตัวหนึ่ง เสียงเรียบมากๆๆ เลยครับ แต่ความเห็นผม ผมว่าฟังแล้วหลับล่ะจ้า ค่อยๆๆ เลือกครับ ว่าชอบโทนสว่างหรือโทนมืด ถ้าชอบสว่างยังไงต้องเล่น Grado ไว้ก่อนจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

หนุ่ม

10/06/2010 23:10:50
แล้วถ้าเป็นหูฟังที่สมัยก่อนที่ร้าน tower record ตามสยาม หรือ เอ็มโพเรี่ยม เค้าใช้กัน

ฟังแลัวรู้สึกเหมือนอยู่ในห้องซ้อม

พอมีมั้ยครับเฮีย และผู้รู้ทุกท่านช่วยแนะนำด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

popo_as

11/06/2010 10:44:52
0
หาคู่กันแล้วอะ เหอๆๆ เดี๋ยวต้องลอง 325is บ้างแล้วเพราะเล็งๆไว้เหมือนกัน ได้เมื่อไรจะปล่อย 80i เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

te

11/06/2010 13:26:09
8
อยากได้ขึ้นมาทันทีเลยครับเฮีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

นายมั่นคง

11/06/2010 13:32:20
4,282
เมื่อกี๊เพิ่งต่อว่ากับเจ้า ken อยู่เลยครับ มันบอกว่าต้องให้ผมซื้อทีละ 1 คอตตอนบรรจุ 16 ตัว ผมบอกจะบ้าไปแล้วเหรอ 16 ตัว ขายจนร้านเจ๊งยังไม่หมดเลย 555

กำลังต่อรองอยู่ครับ ได้ความไงจะมาบอกอีกเน้อ 555

คุณ te ใจเย็นๆๆ ครับ ค่อยๆๆ เกาไปพลางๆๆ ก่อนครับ เดี๋ยวจะส่งข่าวอีกจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

สันติ

11/06/2010 22:39:16
50
เจ้า ken นี่ใจร้ายจริง ๆ ถ้า 16 ตัว ตัวละ 8,000 บาท ผมจะไม่บ่นเลย ฮ่าๆๆ

เอาใจช่วยครับเฮียมั่น สู้ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

popo_as

11/06/2010 23:02:42
0
รอๆๆๆๆๆ อย่างเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

นายมั่นคง

11/06/2010 23:19:12
4,282
เดี๋ยวได้ไม่ได้จะมาบอกครับ 555

ถ้าเป็นของอย่างอื่น จำนวนสิบกว่าตัวถือว่านิดเดียวล่ะครับ แต่นี่ดันเป็นของเล่นเซียนล่ะครับ นับวันแทบจะหาคนอยากเล่น Cd portable ไม่ได้แล้วล่ะครับ 555

เอ้า ลุ้นๆๆ กันล่ะครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

หนุ่ม

11/06/2010 23:23:12
ถ้าเฮียหาไม่ได้จริงๆ

ต้องรับผิดชอบหาตัวที่ทดแทนกันได้ ประเภท cd player ให้ด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

นายมั่นคง

11/06/2010 23:30:05
4,282
ได้ครับ ถือเป็นว่ามอบหมายให้ผมสังหาร เอ๊ย ให้ผมนำมาให้จงได้ก็แล้วกัน 555

แต่พูดก็พูดครับ พวก Cd player ตัวเล็กๆ ที่โครงสร้างเป็นพลาสติก ส่วนมากหารุ่นที่เสียงดีจริงๆ นี่ยากมากๆครับ พวกรุ่นที่ประกอบกับฝาเป็นอลูมิเนียม มักจะให้คุณภาพดีตามงานและวัสดุด้วยล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

ธนากร

11/06/2010 23:35:19
ถ้าไม่ได้จิงๆ คงต้องลงชื่อครบ 16 แล้วค่อยสั่งแล้วมั้งครับเนี่ย ???
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

หนุ่ม

12/06/2010 00:05:59
ตอนนี้มี 2 แล้ว งั้นต้องหาคนที่สนใจอีกแค่ 14

เราคนไทยต้องช่วยกันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

หนุ่ม

13/06/2010 04:02:59
วันนี้ไปคลองถมมา มีอยู่ร้านนึงมีขาย discman ไม่ต่ำกว่า 6 ตัว

ถามว่าราคาเท่าไร คนขายบอกกว่าเสียหมดเลย ตัวละ 150 บาท

เซ็งเลย ตอนแรกที่เห็นดีใจคิดว่าจะได้สอยแล้ว และไม่มีความรู้เรื่องไฟฟ้าเลย

ต้องรอของจากเฮียมั่นอย่างเดียวเลย 16 ตัว ถึงจะสั่งของได้ ............เห่อ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

popo_as

13/06/2010 22:21:33
0
ถูกมากกกกกกกกก!!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

ธนากร

13/06/2010 22:28:26
1
คุณ หนุ่ม ถ้าอยากหาของมาก่อนก็ลอง โพส หาในเว็ปก็ได้ครับ
ราคาก็ไม่แพงมากครับ แต่เสียงอาจจะไม่เท่า d25s ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

นายมั่นคง

14/06/2010 15:04:18
4,282
กำลังจะเอามาขายแล้วจ้า ผมต่อว่าบักเคนหมวยไปแล้วครับ

แต่คงจะเอามา 10 ตัวล่ะเน้อ 555

เอ้า ลองลงชื่อเล่นๆๆ ก่อนครับ ว่ามีใครสนใจมั่ง แต่จะมีแต่ตัวเครื่องและอแดปเตอร์นะครับ แบตเตอรี่นั้น ผมยังพยายามหาอยู่ มันพอมีที่ขาย แต่แพงมากไปหน่อย ผมเลยต้องหาดูใหม่น่ะครับ

เอ้า รายนามผู้สนใจ Sony D-25s ล่ะครับ

1. คุณหนุ่ม
3.
4.
5.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

ธนากร

14/06/2010 16:42:41
1
เฮียมั่นคงครับ
ผมลง อันดับ 10 เลยได้มั้ยครับ 5555
เพราะคิดว่า เก็บตังครบก็คงเหลือตัวสุดท้ายเลยมั้งครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

นายมั่นคง

14/06/2010 16:47:56
4,282
ได้ซิ ไม่มีปัญหาจ้า 555 ลงไปขำๆๆ ก่อนครับ จะเปลี่ยนใจตอนไหนได้ทั้งนั้น ไม่มีการผูกมัดจ้า 555

เอ้า รายนามผู้สนใจ Sony D-25s ล่ะครับ

1. คุณหนุ่ม
3.
4.
5.
6.
7.
8.
9.
10. คุณ ธนากร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

te

14/06/2010 17:32:07
8
งั้นผมขอคิว 9 ละกันครับเฮีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

Mike

14/06/2010 18:08:49
1
รอแบตอยู่นะครับเฮีย
จริง ๆ คงไม่ได้ใช้หรอก ตั้งไว้ที่บ้าน เสียบอแดปเตอร์อย่างเดียว 5555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

นายมั่นคง

14/06/2010 18:19:10
4,282
55 ได้เลยครับ เดี๋ยวผมจะเป็นธุระจัดหาแบตให้ครับ ผมเห็นมันขายไกลถึงอังกฤษเลย กำลังพยายามถามอยู่เลยครับ

ส่วนการจองนั้น เหมือนเดิมครับ ไร้พันธะข้อผูกมัด จองเล่นขำๆๆ ได้เลย เกิดหมดตูดจากบอล ก็ยกเลิกได้ทันทีครับ 555

จัดไปโลดจ้า 555

1. คุณหนุ่ม
3.
4.
5.
6.
7.
8.
9. คุณ te
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

popo_as

14/06/2010 23:23:11
0
งั้นผม 8 ครับ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

นายมั่นคง

15/06/2010 13:54:46
4,282
555 จัดไปโลดครับ งานนี้พยายามต่อรองราคาให้ดีที่สุด พยายามจะให้ต่ำหมื่นให้จงได้ (อาจจะ 9900 ไม่มีแบต) ถ้าเค้าลดมาได้จริง ผมก็มาลดให้กับทุกท่านครับ

ส่วนแฟนๆ ที่ซื้อไปก่อนหน้า อย่างพี่สันติ ผมจะจัดเป็นส่วนลดพิเศษให้สำหรับสินค้าอื่นๆ ครับ ในฐานที่เป็นศูนย์หน้า ทำให้คนรู้จักเจ้า Sony D25s นี่ล่ะครับ 555

สรุปคือตอนนี้มีแน่ๆๆ 10 ตัว (ไม่มีแบต) แต่ผมกำลังเร่งหาแบตให้อยู่ครับ

1. คุณหนุ่ม
3.
4.
5.
6.
7.
8. คุณ popo_as
9. คุณ te
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

สันติ

15/06/2010 14:55:34
50
น่ารักจริง ๆ เลยเฮียมั่น

เดี๋ยวดูตังค์ก่อนนะครับ ถ้าเหลือ ๆ ว่าจะซื้อมาเก็บใส่กล่องไว้เฉย ๆ ซักตัวเหมือนกัน
เอิ๊กๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

สันติ

15/06/2010 15:12:01
50
อ้อ เวลาใคร จะไปซื้อ Discman D25s ร้านเฮียมั่นคง

ผมแนะนำให้ พก Headphone Amp ติดตัวไปด้วยนะครับ

จะได้ลองผ่าน Line out และกับช่อง Phone
จะได้ทราบว่า เสียงผ่าน Line out นั้นแจ่ม

ทุกวันนี้ผมก็ฟังผ่าน Line Out อย่างเดียวเลย
ผ่านแอมป์ธรรมดา ๆ อย่าง Yuilong MiniRA1 ตัวไม่กี่ตังค์ (แต่เป็นตัวโม)
และก็เอา Grado 325is มาต่อ สุขสุด ๆ ครับ แต่พะรุงพะรังตอนเอาไปฟังข้างนอก
นิดหน่อยครับ เอิ๊กๆๆ ชอบอ่ะ Grado 325is อ่ะ นี่ผมยัง Burn ไม่ถึง 100 ชั่วโมงเลย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

สันติ

15/06/2010 15:31:14
50

ในกล่องมันก็มีแค่นี้จริง ๆ นะครับ ในต่างประเทศก็ขายแบบนี้เหมือนกัน

พวกคู่มือการใช้งานนั้น เฮียมั่นเคยเอาไฟล์มาแจก ผมก็โหลดเก็บไว้เหมือนกัน
แต่ก็ไม่ได้จำเป็นในการใช้งานหรอกครับ เอิ๊กๆ มันใช้ง่ายอ่ะ ใส่แผ่นก็กด play ก็เล่นละ
ผมก็อัพไว้ให้นะ
http://upload.bkk.in.th/view.aspx?ItemID=9242b5e9-5778-df11-83b0-00215e4daf9c

และพวกฝรั่งนิยมจะเล่นผ่านทางช่อง Line out เข้า amp ครับ

ซึ่งผมไม่ชอบต่อแบบนี้ เนื่องจาก ผมเปิดดังมาก ๆ ไม่ได้ครับ
คือ จะดังน้อยก็ไม่ได้นะ ฮ่าๆๆ มันไม่สะใจอ่ะ
ที่บ้าน เขาจะดู TV กัน
แบบว่า ไม่มีเงินทำห้องเก็บเสียงนะครับ
แต่ผมก็สุขใจกับการฟังด้วย Headphone นะ ^_^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 75

นายมั่นคง

15/06/2010 15:45:56
4,282
ถ้าพี่สันติซื้อมาเก็บเฉยอีกๆๆๆ ผมจัดให้แบบสุดใจเลยล่ะครับ 55

ตอนนี้มีแนวโน้มว่าจะได้แบตเตอรี่ล่ะครับ ลองเช็คไปหลายที่ ส่วนมากจะคว้าน้ำเหลว คือหน้าเว็บมี แต่เอาเข้าจริงเมล์ถามบอกว่า out of stock แต่รอหน่อยครับ ยังไงต้องหาให้ได้ล่ะ

ส่วนเจ้า ken เจ้าของ Sony D25s ยังบอกผมเลยว่า มันก็ไม่มีปัญญาจะหาแบตเหมือนกัน 555

ตอนนี้เจ้า Sony D25s กลายเป็นของเล่นระดับโบราณเข้าไปทุกที คือเผลออีกไม่นาน คงจะหาไม่ได้เช่นกันครับ เจ้า Ken มันบอกผมว่าให้มันช่วยระบายของหน่อย มันยังเหลือในสต๊อกอีกหลายเหมือนกันครับ น่าจะราวๆๆ 70-80 ตัวล่ะครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

สันติ

15/06/2010 15:50:12
50

พูดถึงเรื่องแบ็ตหน้าตาแบบนี้นิดนึง

เนื่องจาก หายากมาก ๆ และถ้าหาได้ ก็ไส้เน่าหมดแล้ว

ยกเว้นแบบที่เฮียมั่นเคยหาซื้อหาสั่งเข้ามาได้ตอนช่วงแรก ๆ อ่ะนะ (อย่างที่ผมรีวิวไว้)

ซึ่งผมเองก็ไปหาแบ็ตเก่าๆ แบบนี้มาได้ก้อนนึง ขอบอกว่า
ผมต้องไป bid แย่งกับฝรั่งใน ebay UK มาครับ
แพงโ_ตร ๆ เลยครับ T_T

แต่อารมณ์ตอนนั้นคืออยากได้อ่ะนะ
เอามาก็กะว่า จะมาให้ช่างเขาโมเปลี่ยนไส้แบ็ตให้

ก็มีช่างที่ร้าน batt it นี่ละ ที่เก่งมาก ๆ ช่างอื่นส่ายหัวเลย
ช่างร้านนี้ ตอนแรกแกก็จะส่ายหัวเหมือนกัน แต่สุดท้าย
ผมก็ทำหน้าแบบนี้

ช่างเขาก็ใจอ่อน ทำจนสำเร็จ เขาโมแบ็ต 3.7V ใส่ไปสองก้อนครับ ก้อนเล็ก ๆ
บาง ๆ เหมือน หมากฝรั่งนะ เสียค่าใช้จ่ายค่าเอาไปโมประมาณ 400 บาท

ร้าน batt it ครับ แนะนำเลย
ห้อง K3F16 หน้าศูนย์อาหาร ชั้น 3 ดิโอลด์สยามพลาซ่า
โทร.084-5304475, 089-9879879 ช่างเสนาะ
คือ เวลาโทรไป เขามักจะพูดว่า พี่ลองเอาแบ็ตมาดูก่อน ถ้าทำได้จะทำให้ (แบบนี้ประจำ)
ผมไม่มีส่วนได้เสียนะครับ แค่มีประสบการ์ณ เลยแชร์นะครับผม ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 77

สันติ

15/06/2010 15:59:31
50

นี่เอาภาพมาให้ดูอีกที
ก้อนดำ ๆ พันด้วย สติ๊กเกอร์เคฟล่า3M นั่นละครับ คือก้อนที่ผมเอาไปให้เขาโม
คือตอนแรกมันก็ปกติละ พอแกะโมแล้วประกอบ มันก็ปกติ
แต่มันไม่ปกติอีกทีเพราะ ผมอยากแกะดูอ่ะครับ เอิ๊ก มือซนอ่ะ

พอผมแกะ แล้วประกอบเข้าใหม่ไม่ได้ ผมเลยต้องเอาสติ๊กเกอร์เคฟล่า 3M พันไว้
เพื่อไม่ให้ดูน่าเกลียดครับ ฮ่าๆๆ

ส่วนภาพล่าง ที่เป็นแบ็ตสวย ๆ นั่น ผมเคยซื้อจากเฮียมั่นคงครับ (นานแล้วนะ)

พูดถึงเรื่องแบ็ตมาเยอะ

ผมสรุปให้เลยครับว่า ถ้าชาร์จนั้นประมาณ 5 ชั่วโมงได้ (แต่ผมไม่แนะนำให้ชาร์จในเครื่อง)
ผมหาที่ชาร์จต่างหากมาชาร์จ (พวกที่ชาร์จมือถือแบบ universal อ่ะ ใช้ได้นะ)

หน้าตาแบบนี้ละครับ ผมก็เอามาใช้ ใช้ได้ปกตินะ ไม่มีระเบิด เอิ๊กๆๆ

ชาร์จหลายชั่วโมงน่ะ เกิน 5 ชั่วโมงเลยละ

แต่ใช้ได้ประมาณ สองชั่วโมงกว่า ๆ ก็หมดแล้วครับ

อย่างที่เคยเขียน ถ้าใช้กับหูฟัง earbud ธรรมดา ผ่านทางช่อง Phone
ก็ได้ประมาณ 2 ชั่วโมงเกือบ 3 ชั่วโมงได้เลย

ถ้าใช้ผ่าน Line Out นี่ไม่ถึงชั่วโมงก็หมดครับ บริโภคหนักมาก ๆ ช่อง Line Out

ให้ไว้เป็นข้อมูลนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 78

te

15/06/2010 16:20:09
8
เฮียครับ ผมมีคำถามคาใจอยู่เรื่องนึงคือมันเป็นสินค้า NOS และราคาก็เอาเรื่องอยู่
ถ้ามันเกิดมีปัญหาขึ้นมา แล้วจะซ่อมแซมหรือมีอะไหล่พอจะหาเปลี่ยนได้บ้างไม๊ครับ
อย่างพวกหัวอ่านนี่ตัวหลักเลยที่ต้องมีโอกาสเปลี่ยนสูง เพราะเครื่องเล่น CD ที่บ้าน
ผมใช้ Marantz กับ NAD อยู่ เปลี่ยนหัวไปแล้ว 3 หัวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 79

popo_as

15/06/2010 22:25:36
0
ชักจะอยากได้ขึ้นมาทุกทีๆ 555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 80

หนุ่ม

17/06/2010 19:58:52
ของจะมาประมาณ อาทิตย์หน้าชัวร์มั้ยครับเฮียมั่น

จะได้ออมมือหน่อยช่วงบอลโลก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 81

นายมั่นคง

17/06/2010 21:49:00
4,282
อันนี้เป็นเรื่องที่ต้องทำใจก่อนเลยล่ะครับคุณเต้ เพราะเจ้า Sony ตัวนี้ผมคิดว่าไม่น่าจะหาหัวอ่านได้ล่ะครับ (ไม่แน่ใจจริงๆว่ามันจะหาได้หรือเปล่า)555

แต่เดี๋ยวต้องรอพี่สันติแกมาตอบล่ะ เพราะจริงๆๆ แกเป็นคนชอบเสาะหา อาจจะรู้ทางหนีทีไล่ดีๆๆน่ะครับ ผมให้เจ้า Ken มันเช็คก่อนส่งออกมา ว่าทุกตัวนั้นต้องสภาพดี ไม่มีอะไรเสียหาย

ผมจะเมล์ถามให้ครับ ว่าเค้าจะพอมีอยู่ในสต๊อกสแปร์ไว้หรือไม่ 555

ของน่าจะมาปลายอาทิตย์หน้าจ้า ใครเชียร์บอลดีๆๆ ก็สบายเนื้อสบายตัวล่ะครับงวดนี้ 55

นี่ยังเซ็งๆๆ เลย กำลังหัวเราะเพลินๆๆ อยู่ดีๆๆ ไนจีเรียโดนไล่ออกซะงั้น 5555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 82

หนุ่ม

18/06/2010 00:35:32
sony d25s กับหูฟังอย่าง ms1 เสียงจะเข้ากันได้ดีมั้ย

ยกตัวอย่าง เคยเห็นมีตามเว็บเค้าวิจารณ์ เช่น player + amp + ลำโพง ถ้าทั้ง 3 อย่าง ออกแนวเสียงอุ่นเหมือนกันทั้งหมด มันจะทำให้เสียงที่ได้อุ่น แบบขุ่นๆไปเลย

ส่วนตัวชอบแนวเสียง ให้รายละเอียดดี ไม่หลอกหู เอาแบบต้นฉบับมาไงไปงั้น และฟังสบาย

ราคาจะหลักพัน หรือหลักหมื่นก็ได้ แต่ขอให้คุ้มกับเงิน และต้องเข้ากับ d25s ด้วยครับ

รบกวนเฮียมั่นอีกแล้ว และผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 83

สันติ

19/06/2010 09:26:20
50
ตอบคุณ te

คำว่า New Old Stock ถ้าตีความหมายแปลเป็นไทยง่าย ๆ ก็คือ
สินค้าใหม่แต่ค้างสต๊อก (อาจจะค้างไว้นานโค_ร ๆ อะไรทำนองนี้ครับ)

เหมือนกับว่า Sony ผลิตออกมาจำหน่ายปี 1992
ขายเท่าไหร่ก็ขายไม่หมด

จากนั้นเมื่อมาถึงยุคปัจจุบัน ทางโซนี่ ก็จะมีการขายแบบเหมาล็อต
ซึ่ง ถ้าร้านค้าใด หรือ พ่อค้าคนใด สนใจจะเหมา ก็ต้องซื้อในจำนวนที่
ทาง sony กำหนดไว้ เช่น ต้องอย่างต่ำคนละ 100 เครื่อง ทำนองนี้

ซึ่งมันเป็นของใหม่ แต่ เก็บไว้นานแล้วนั่นเอง

สำหรับเรื่องหัวอ่านนั้น ถ้าใส่แผ่นแล้วฟังได้ปกติในตอนแรกนั้น
โอกาสที่จะเสียในวันถัด ๆ มา นั้น มีน้อยครับ คือ ถ้าเสียก็ฟังไม่ได้เลยในช่วงแรกครับ
แต่สิ่งที่มักจะมีปัญหากับเครื่องเล่น CD ก็คือ มอเตอร์ และ ถาดหัวอ่านนั่นเอง
แต่ก็ใช้หลักการเดียวกันครับ ถ้าเอามาลองปุ๊บ แล้วไม่ทำงาน หรืออ่านแผ่นแบบมีปัญหา
ก็แปลว่า เครื่องนั้น เริ่มไปละครับ

ผมว่า เรื่องอะไหล่ นั้น คงไม่ต้องลุ้นครับ น่าจะไม่มีให้เปลี่ยน
แต่ถ้า ใช้ไปซัก 1 - 2 ปีแล้วเกิดไม่อ่านบ้าง ทั้ง ๆ ที่แต่ก่อนเคยอ่าน
ช่างไทยก็ซ่อมได้ครับ ปรับจูนหัวอ่าน และก็ หยอดจารบีใส่เฟืองในถาดหัวอ่าน ฯลฯ
การซ่อมแบบไม่ต้องเปลี่ยนอะไหล่ ผมว่าช่างไทยก็ทำได้ครับ

ดังนั้น ก็ไม่ควร ทำหล่น ทำตกน้ำ นั่งทับ ฯลฯ อะไรก็ตามที่ทำให้เครื่องพบกับปัญหา
ผมว่ามันก็ไม่พังง่าย ๆ เช่นกันครับ

เครื่องแบบนี้มันยุคโบราณ ดังนั้น ผมแนะนำให้ใช้แผ่น CD แผ่นแท้
ในการใช้งานนะครับ จริงอยู่ที่มันอ่านแผ่นไรท์ได้ แต่ก็ไม่แนะนำครับ

ถ้าไม่รัก ไม่ชอบ ไม่หลงไหล ในเครื่องเล่นพวก แมคคานิคกลไก แบบนี้
คงจะหันมาเล่น Discman D25s กันลำบากครับผม
ใจต้องรักมาก่อนเป็นอันดับแรกเลยครับ ^_^
ซึ่งผมเล่น Minidisc มากเครื่องกว่า Discman ครับ

-------------------------------------------------
MS1 ผมไม่เคยฟังครับ คุณหนุ่ม
ผมเคยฟังแต่ Grado 325is และ Alessandro M2is ครับ

สิ่งนึงที่ D25s ทำสนองคุณหนุ่มได้แน่นอนก็คือ
มันให้รายละเอียดเสียงที่เรียกได้ว่า เหมือนต้นฉบับ อืมม
ผมจะเขียนยังไงดีละ คำว่าเหมือนต้นฉบับเนี่ย คือว่า มันฟังรู้น่ะครับว่า
เสียงแบบไหนปรุงแต่ง แบบไหนไม่ปรุงแต่ง
ซึ่ง D25s มันให้เสียงที่ไม่ปรุงแต่งจนเพี้ยน มันให้เสียงที่จำกัดความได้ว่า \"เนี้ยบ\"
คือ ฟังที่ร้าน สาขาประตูน้ำ เสียงรบกวนภายนอกเยอะมาก ผมก็ว่าเสียงมันดีแล้วนะ
แต่พอกลับมาบ้าน แล้วฟังในห้อง มันยิ่งเนี้ยบ เหมือนที่เฮียมั่น ย้ำนักย้ำหนาว่า
Discman รุ่นนี้ เสียงมันหวานจับใจเลยครับ (ผมเชื่อและ confirm ครับ)
จนผมคิดว่า หู earbud ธรรมดาๆ ที่ผมใช้นั้น ไม่เหมาะสมกับมันเลยละครับ
จนต้องไปถอย Grado 325is ในสัปดาห์ต่อมาน่ะครับ (อย่าเชื่อจนกว่าจะได้ลอง)

และการฟังแบบไม่ได้ผ่านแอมป์ หูคนละแนว เสียงก็แตกต่างกันครับ (ต้องเป็นเช่นนั้น)

เรื่องกำลังขับนั้น Discman D25s ก็ขับได้สบายอยู่แล้ว
อย่างที่ผมรีวิว ถ้าใส่ earbud เปิด vol. ประมาณ 3 ก็เรียกได้ว่า เต็มอิ่มแล้ว
(Max vol. คือ 10 ครับ)

ถ้าหูอย่าง Grado 325is, Alessandro M2is
เปิด vol. 5 ก็เต็มอิ่มแล้วเช่นกัน (บางทีก็ vol.4 ครับ)

ส่วนหูฟัง inear ผมไม่แน่ใจครับว่าต้องใช้ vol. เท่าไหร่
แต่คิดว่าไม่น่าต่างจาก earbud มากครับ เผลอ ๆ ปรับ vol.น้อยกว่า earbud ครับ

ดังนั้นสิ่งที่ผมอยากจะบอกก็คือ มันขับหูออกได้หมดจดครับ
และถ้ามี Headphone Amp ดี ๆ อีก เสียงก็เปลี่ยนอีกครับ (ขึ้นอยู่กับ amp)

ดังนั้น อยากให้คุณหนุ่ม ไปลองฟัง ในวันที่เครื่องมา จะเป็นคำตอบที่ดีที่สุดครับ
เพราะร้านเฮียมั่น มีหูให้ทดลองฟังอยู่แล้ว ^_^
-----------------------------------------------

ผมเคยเห็นคำถามที่ว่า (เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ)
เครื่องเล่นดี หูฟังดี แผ่น CD เสียงดีๆ ถ้าให้เลือกซื้อ ซื้ออะไรก่อน

ผมตอบได้เลยว่า เครื่องดี สำคัญกว่า

เพราะเครื่องที่ดี มันจะให้เสียงที่ดี
และเครื่องที่ดี ฟังกับแผ่นที่ดี มันจะยิ่งให้เสียงที่ดี
และเครื่องที่ดี ฟังกับหูฟังที่ดี มันจะยิ่งให้เสียงที่ดี

แต่ถ้า
หูฟังดี ฟังกับเครื่องไม่ดี มันก็ให้เสียงไม่ดี เพราะเครื่องมันขับออกมาไม่ดีเท่าหูฟัง
ส่วนเรื่องแผ่นเสียงดี เสียงไม่ดีนั้น ถ้าใครฟัง CD บ่อย ๆ จะเข้าใจครับว่ามันมีจริง ๆ
อัลบั้มเดียวกัน แต่ ผลิตคนละที่ เสียงก็ต่างกันจริง ๆ (ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อ)

แต่ถ้า
แผ่นเสียงดี ฟังกับเครื่องดี หูฟังไม่ดี มันก็ยังดี เพราะมันจะขับจนสุดความสามารถ
ของหูฟังตัวนั้น ๆ มันจะได้คำตอบจากหูของเราเองว่า หูเส้นนั้นเสียงดีหรือไม่ดี

แต่ถ้าแผ่นเสียงดี ๆ เอาไปฟังกับเครื่องเล่น จีนแดงเครื่องละพันโนเนม
โดยใช้หูดีๆ เทพๆ เสียงมันก็...... มาก ๆ T_T

ดังนั้น ถ้ามีโอกาส ได้ทั้งสามอย่างดี ๆ ก็จัดเลยครับ
เครื่องเล่นดี หูฟังดี แผ่น CD เสียงดีๆ
- เครื่องเล่นดีๆ หายาก อันนี้ผม confirm
- หูฟังดีๆ ก็หาให้ถูกใจยาก เพราะคนเราสไตล์ในการฟังเพลง ไม่เหมือนกัน
รายละเอียดในการฟังเพลงของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
- แผ่น CD เสียงดีๆ นั้นหาไม่ยาก ต่อให้เป็น Remastered ใหม่ ผมว่าก็ยังทำได้ดี
เผลอ ๆ พวก Remastered นี่ ทำให้เสียงเวอร์กว่าแผ่นสมัยรุ่นแรก ๆ ด้วยนะ
ซึ่งผมก็ว่า มันก็ดีไปอีกแบบน่ะ (คือต้องหัดมองโลกในแง่ดี)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 84

te

19/06/2010 10:18:14
8
ขอบคุณมากครับคุณสันติ ที่มาไขข้อข้องใจให้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 85

นายมั่นคง

19/06/2010 11:28:04
4,282
โอววว ขอบคุณพี่สันติสำหรับความเห็นที่เปี่ยมไปด้วยประสบการณ์จริงๆๆๆครับ 555

แต่ที่แน่ๆๆ คือเจ้า Sony ตัวนี้ผมประกันให้เบื้องต้น 7 วันก่อนเลย คือเสียเปลี่ยนใหม่ให้ก่อนเลยล่ะครับ แต่ก็อย่างที่พี่สันติว่า ถ้ามันจะเจ๊ง มันจะฟ้องให้เรารู้ตั้งแต่ตอนลองแรกๆๆ เลยล่ะครับ

เจ้า Sony D25s นั้น ผมคอนเฟิมว่าเสียงดี เพราะผมเคยใช้ CD ตั้งโต๊ะที่ว่าเสียงหวาน กลมกล่อม แต่เจ้า D25s นั้นกินขาดกว่า จุดที่บอกว่าหวานให้สังเกตุช่วงย่านกลางต่อเนื่องไปจนสุดทางปลายแหลม

เวลาเสียงที่หวาน มักจะต้องประกอบด้วยการสั่นกังวาน (Vibrant) คือเสียงย่านกลางแหลมต้องกังวาน และมีการสั่นต่อเนื่องของตัวโน๊ต อาการที่ว่าหวานคือประมาณเสียงระฆัง เวลาเคาะเป๊งแล้ว ไอ้เป๊งแรกคือเสียงธรรมดา แต่ไอ้หางเสียงที่ดัง เก๊งงงงงงงงงง ลากหางนั่นแหละครับ คือตัวที่ทำให้เสียงมันหวาน

พอเครื่องสามารถกำหนดเสียงตรงนี้ได้ ก็ทำให้รู้สึกว่าหวาน ในขณะที่เครื่องไหนทำแล้วห้วนเกินไป ก็เลยกลายเป็นไม่หวาน 555 เล่าแบบมั่วๆๆ ตามความเข้าใจแบบผมล่ะเน้อ

และเวลาไปกับหูฟังพวก MS-1i ไปกันได้สบายๆๆ เพราะบอกตามตรง output ของ D25s ค่อนข้างแรง และดังมากๆๆ จนเกินพอเมื่อเล่นกับหูฟังระดับ 32โอห์ม แต่ผมต้องบอกว่า D25s เป็น CD ที่ฟังไปโทนไพเราะ ฟังสนุก ไม่ใช่โทนมอนิเตอร์ หรือเรียบ เสียงแนวนี้เรามักจะเข้าใจเหมือนกันว่ามันคือเสีบงที่คัลเล่อร์หน่อยๆๆ ครับ 55

อาทิตย์หน้า น่าจะมาแน่ๆๆ แล้วครับ ใครสนใจไปลองฟังได้เลยจ้า หนีบแผ่นซีดีแผ่นโปรดติดจั๊กแร้ไปด้วยเลย จะได้มั่นใจว่าทดสอบมันให้เสียงโทนที่เราชอบจริงๆๆ หรือเปล่า ตอนนี้เลข tracking ออกมาเรียบร้อยว่าเดินทางมาแล้วจ้า 555

รอๆๆๆๆ ได้เลยคร้าบบบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 86

go_pong

19/06/2010 14:58:59
0
กระทู้นี้ ผมชักจะอ่านมาำกไปซะแล้ว ผมเองก็ชอบอะไรแบบที่เรโทรเล็กๆ
แกรกๆๆ เกิดอาการคันตามร่มผ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 87

ธนากร

19/06/2010 18:38:06
มาช่วยเสริมครับ
ผมเองใช้ msi1 อยู่วันนี้เอาไปจิ้มกับ d25(เฉยๆ)มาครับ
สิ่งที่ได้คือเสียงร้องที่เรียกว่า อิ่มๆเลยครับ แต่ก็ไม่กลบย่านอื่นไปครับ
แต่อยา่งที่เฮียมั่นควบอกครับ หูตัวนี้ไม่ได้ออกแนว flac ครับ ออกจะปรุงแต่งให้อร่อยครับ
ถ้าชอบเสียงแบบมาไงไปงั้นจิงๆ คงอาจจะต้องมองหาตัวอื่นครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 88

popo_as

20/06/2010 01:23:22
0
คงต้องมอง shure srh840 ดูล่ะมั้งครับเหอๆ

อ่า เฮียครับ พอดีผมส่งเคลม um3x เมื่อวันที่ 22-05-53 น่ะครับ

เฮียพอจะตามเรื่องได้มั้ยครับว่า ตอนนี้มันเป็นไงมาไงบ้าง อยากฟังมันแล้วอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 89

นายมั่นคง

22/06/2010 16:15:24
4,282

มาแล้วมาแล้ว Sony D25s ครับ มาสดๆๆ ร้อนๆๆ ผมมาแจ้งข่าวให้ทราบกันก่อนจ้า

ตอนนี้มาถึงแล้ว น่าจะพร้อมขายวันพุธหรือพฤหัสนี้ล่ะครับ เที่ยวนี้เนื่องจากผมพยายามกัดฟันซื้อมาในจำนวนมากหน่อย เลยได้ส่วนลดมาอีกนิด ซึ่งส่วนลดอันนี้ผมไม่ได้อุ้มไว้เองล่ะ ก็เลยจัดการลดให้กับทุกท่านไปเลยล่ะครับ 555

คือตอนนี้มี Sony D25s 1 ตัว กับ หม้อแปลง REgulate อย่างดี 1 ตัว ขั้วไฟ - ใน + นอก ไม่ต้องไปตัดต่อให้เมื่อย

ชุดนี้ขายในราคา 9500 บาทจ้า

สำหรับพี่สันตินี่หลังไมค์โทรคุยกับผมได้เลยเน้อ พี่สันตินี่ก็เป็นท่านหนึ่งที่จัดไปที่ราคาเก่าน่ะครับ แต่เรียกว่าเดี๋ยวผมจัดออปชั่นให้พี่แจ่มๆๆ อีกก็แล้วกัน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 90

นายมั่นคง

22/06/2010 16:16:44
4,282

เที่ยวนี้อุ้มมาแยะ ทั้งๆๆ ที่คนรักและเล่นพวก Portable Hi-End แบบนี้เหลือน้อยเต็มทน ท่านใดสนใจ ไม่ต้องรีบครับ เพราะผมเอามากองไว้ คงอีกนานกว่าจะปล่อยออกล่ะเน้อ 555

จัดมาเพื่อคนรักซีดีโดยเฉพาะจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 91

นายมั่นคง

22/06/2010 16:20:43
4,282

มาแล้ว ท่านใดชอบใจ และเลือกบอลไม่ค่อยผิดฝั่ง ก็จัดได้เลยเน้อ ส่วนท่านใดที่เลือกผิดฝั่งบ่อยๆ ก็เลื่อนไปก่อน ของยังพอมีแน่ๆๆ คร้าบบ 555

สงสัยตรงไหน โพสถามได้เลยเน้อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 92

wichet

22/06/2010 16:34:53
สำหรับรายการนี้ใช้บัตรเครดิต ไม่ชาร์จได้เปล่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 93

ธนากร

22/06/2010 18:19:55
1
ว้าวๆๆ
มาแล้วววววววว
แต่ตังยังไม่มี><
เฮียครับ ถ้าไง ถ้าตัวที่ 10 จะออกช่วยบอกผมด้วยนะครับ
ผมจะยอมไส้แห้ง ไปเอาน้องเค้ามากอดก่อน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 94

Tidal

22/06/2010 19:36:26
วางไว้สาขาไหนบ้างครับเฮีย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 95

capercaillie

22/06/2010 20:17:51
0
เข้ามา confirm เสียงดีด้วยอีกคนครับ ผมใช้ตัวนี้อยู่เวลาทำงานหน้าคอมครับ ต่อ line out ผ่าน dac/amp iBasso D10 ออก RS1i หรือ MS-Pro สบาย ๆ อิ่ม ๆ ครับ

นอกจากเสียงแล้ว อีกเหตุผลที่ผมชอบรุ่นนี้คือวัสดุครับ เหล็กทั้งดุ้นเลยครับ ความประทับใจแรกหลังแกะกล่องคือน้ำหนักของตัวเครื่องครับ ทำให้ตัวนี้ดู firm มาก

เท่าที่ผมเคยอ่าน review จากเมืองนอก (หรือเมืองไทยก็ไม่รู้ จำไม่ได้แล้วครับ) รู้สึกตัวนี้เคยใช้เป็น discman สำหรับผู้โดยสาร first class บนเครื่องบินด้วยนี่ครับ ทำให้ทาง sony ออกแบบวงจรที่ขับเสียงออกมาได้ดังกว่าปกติผ่านทางช่อง headphone เพื่อไม่ให้เสียงเครื่องยนต์ของเครื่องบินดังรบกวนขณะเราฟังเพลง ดังนั้นถ้าใช้หูฟังที่ขับไม่ยาก และไม่อยากเสียตังซื้อ amp อีก ลองต่อตรงทาง headphone ก็ได้อรรถรสที่ไม่ธรรมดาเลยนะครับ

ขอเตือนภัยนิดนึง ไม่แน่ใจว่าเป็นเฉพาะเครื่องผมคนเดียวหรือเปล่า หรือว่าเป็นทั้ง lot ในสมัยที่ผมซื้อ คือถ้าเอาเครื่องย้ายไปย้ายมาบ่อย ๆ แผ่นจะสะดุด แต่ถ้าตั้งไว้เป็นถาวรวัตถุแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 96

นายมั่นคง

22/06/2010 21:00:21
4,282
ตอนนี้ของมีแล้ว แต่รอการเอาไปวางไว้เท่านั้นเองครับ คาดว่าบ่ายวันพฤหัส หรือวันศุกร์น่าจะวางได้ครบๆๆ ชัวร์ๆๆ น่าจะวันศุกร์ครับ 555

มีเวลาให้ค่อยๆๆ คิดได้ครับ ยังไงไม่หนีไปแน่ ผมเกรงว่าจะไม่มีใครซื้อเท่านั้นล่ะครับ 555 ส่วนถ้าใช้บัตรคงต้องรบกวนขอชาร์ตละเน้อ 555

เจ้า sony D25s นี่ มันไม่มีระบบกันกระเทือน (เรียกอะไรหว่า) คือถ้าตั้งวางกับโต๊ะ ฟังแล้วจะปกติทุกอย่าง แต่ถ้าทุบโต๊ะแรงๆๆ (ต้องแรงๆๆ)อาจจะกระโดดข้ามนิดๆ หน่อยๆ ได้ครับ ซึ่งเป็นเหมือนกันทุกๆๆ ตัว ทุก lot ล่ะครับ

แต่ไม่มีผลต่อคุณภาพเสียง หมายถึงไม่ได้ทำให้แย่ลง คือแค่มีกระโดดเล็กน้อย แต่ถ้าใส่แผ่นแล้วฟังตามปกติ มันนิ่งสนิทดีมากครับ

เสียงออกโทนหวาน เอาท์พุทแรงมาก ไม่ต้องใช้แอมป์ด้วยซ้ำไป ผมมองว่าแอมป์แทบไม่จำเป็นเลยเมื่อเสียบตรงกับ D25s จ้า

แล้วผมหา adaptor ของ Fujiw เป็น regulate คือไฟเรียบนิ่ง สม่ำเสมอ ไม่มีอาการวูบวาบของกระแส ราคาแพงกว่าพวกหม้อแปลงทั่วไปพอควรเลยล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 97

ธนากร

22/06/2010 21:04:44
1
อ่อ เฮียครับ ถ้าผมจะให้ส่งมาที่ร้านพี่ป่านนี่คิดราคาค่าส่งยังไงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 98

yowza

22/06/2010 21:34:28
9
มันเป็น จั๋งซี่ นี่เอง - ใน + นอก นี่เอง มิน่า cd ป๋ม ถึงใช้ adapter มิล่าย เหอๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 99

nong_neo

22/06/2010 21:38:16
0
ใช้หม้อแปลงเครื่อง nintendo famicom ,sfc ก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 100

นายมั่นคง

22/06/2010 21:43:51
4,282
ธนากรจ้า ต้องถามเบียสเรื่องส่งครับ ผมไม่แน่ใจว่าเจ้าเบียสส่งไปทางไหนเหมือนกันจ้า สำหรับธนากร ส่งฟรีอยู่แล้วล่ะคร้าบบ 55

เรื่องไฟที่เสียบเข้าไป ต้องขั้วในเป็น - และขั้วนอกเป็น + เน้อ ผมหาซื้อมาให้เรียบร้อยในชุดของมันอยู่แล้ว เป็นadaptor คุณภาพแจ่มสุดเท่าที่หาได้แล้วล่ะจ้า 555

วันนี้หาทั่วบ้านหม้อเลย ผมไปนัฐพงษ์ มีแค่ 7 ตัว เลยต้องไปหาจากในตลาดบ้านหม้อต่อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 101

moonoie

23/06/2010 12:46:20
0
เก็บเงินรออยู่ครับผม ถ้าเก็บทันเอาแน่ๆ เลย

แต่ถ้าไม่ทัน คงต้องถอย AKG K420 กับ แอมป์น้องซินออกมาก่อนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 102

สันติ

23/06/2010 13:13:34
50
แจ่มจริง ๆ เลยครับเฮียมั่น

กล่องกระดาษสีน้ำตาลแบบยกล็อต เนี่ย น่าเก็บสะสมจัง (ผมท่าจะบ้า)

เดี๋ยวเก็บเงินก่อนครับ ว่าจะสะสมแบบไม่เล่นไว้ซักตัว เอิ๊กๆๆ (ผมท่าจะบ้า)

ชอบอ่ะ T_T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 103

ping_seksan

23/06/2010 14:39:43
25
อยากได้เหมือนกันครับ แต่สงสัยคงต้องเก็บเงินกันยาวๆ เลย ไม่รู้ว่าจะขายหมดไปก่อนหรือป่าว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 104

นายมั่นคง

23/06/2010 15:04:08
4,282
ของพี่สันติผมจัดออปชั่นพิเศษให้เลยครับ 555 แจ้งมาได้เลย เมื่อเอยก็เมื่อนั้นล่ะครับพี่ 555

เที่ยวนี้ไม่รู้ผมท่าจะบ้าเหมือนกัน เพราะเค้าแจ้งมาว่า สินค้าพวกนี้มันอยู่ในดีลเลอร์ Sony ใหญ่ของอเมริกา และมีอยุ่ในสต๊อกอีกเจ็ดสิบตัวเท่านั้น ผมเลยหน้ามืดรีบสั่งมาเก็บไว้ก่อน 555

คุณ pink_seksan ครับ ยังไงน่าจะพอมีขายได้ยาวๆ ล่ะครับ ของพวกนี้ต้องคนที่รักจริงๆๆ ถึงจะยอมซื้อล่ะครับ ไม่น่าหมดง่ายๆๆ ล่ะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 105

nong_neo

23/06/2010 15:35:40
0
กลางเดือนหน้า คงมีเหลือพอผมสักตัวนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 106

Mike

23/06/2010 15:38:36
1
โห ราคาใหม่ถูกกว่าราคาเก่าพอสมควรเลยแฮะ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 107

แมว

23/06/2010 21:44:12
เฮียมั่น..จำแมวเหมียวหาดใหญ่ได้มั้ยคะ..หนูเล็งตัวนี้มานานแล้ว..เลยขอจองด้วยค่ะ

เอาแน่นอนค่ะ...ถ้าซื้อแบตสำรองไว้ซัก ๓...๔ อัน จะเสื่อมง่ายมั้ยคะ..ได้ยินมาว่าแบตหายากมาก

แบตราคาเท่าไหร่คะ

เฮียอย่าลืมใส่ชื่อหนูนะ..หรือจะให้โอนเงินไปก่อนก็ได้นะคะ..อ่านรีวิวของคุณสันติมานาน

ฝันจะเป็นจริงแร้ววววววว.....เมลแจ้งข่าวได้ค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 108

popo_as

23/06/2010 23:17:38
ในที่สุด เหแะๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 109

yowza

24/06/2010 00:07:36
9
อยากได้ ไปเฝ้าเอาเอง

ส่งมาเมืองไทย 37 เหรียญ

อยากรู้เหมือนกัน มานจะจบเท่าไหร่ เหอๆๆๆ

http://cgi.ebay.com/Vintage-Sony-Discman-D-25-Portable-CD-Player-/360274359468?cmd=ViewItem&pt=LH_DefaultDomain_0&hash=item53e20674ac

ส่วนป๋ม ขอบายเด้อออออ

ป๋มว่า มี คนไทย bid มาแน่ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 110

นายมั่นคง

24/06/2010 01:30:10
4,282
ตอนนั้นผมสั่งบักหำเคนแค่เที่ยวละ 5 ตัว แต่เที่ยวหลังๆ โดนขู่ว่าของจะหมด โดยบอกว่าจะลดราคาให้ผม ผมก็เลยคิดว่าเอามาเยอะหน่อย แล้วเอาที่บักเคนลดให้ผมนั่นแหละ มาลดให้กับทุกคนไปเลย จะได้พอสู้ไหวน่ะครับ 555

เลยได้ราคาลดจากเดิมลงไปตัวละ 2000 บาทเห็นจะได้ครับ

ส่วนแบตเตอรี่ ใครอย่าเพิ่งหวังเน้อ ถ้าจะซื้อต้องนึกไว้ก่อนว่าเอาไปวางกับโต๊ะ แล้วเล่นกับ adaptor ไปพลางๆ ก่อน ผมพยายามหาจนจะเกือบ 10 ที่แล้วแต่ยังไม่ได้จริงๆ ครับ 555

แต่ยังไม่สิ้นความพยายามแน่ๆๆ จ้า

ส่วนคุณแมวนี่ผมจำได้แม่นยำครับ ผู้หญิงชอบฟังเพลง และขวนขวายหาหูฟังหรือเครื่องเล่นแบบนี้ มีไม่กี่คนล่ะครับ นึกยังไงก็นึกออกจ้า 5555

จัดให้ได้คร้าบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 111

nong_neo

24/06/2010 01:47:06
0
ราคาเฮีย ถูกกว่าซื้อจาก บักเคน โดยตรงซะอีก ฟันธง แถมไม่ต้องลุ้นภาษีอีกด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 112

te

24/06/2010 09:32:47
8
เฮียคร๊าบ เก็บไว้ให้ผมตัวนึงด้วยนะคร๊าบ รอเบิกจ่ายงบประมาณอยู่คร๊าบ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 113

xwall.

24/06/2010 12:56:36
0
มีของที่สาขาไหนครับผม?

กลางเดือนหน้าเข้ากรุงจะไปเหน็บมาสักตัวนึง ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 114

ping_seksan

24/06/2010 13:08:43
25
เก็บเงินรอเลยดีกว่าา โปรเจ็คนี้ต้องลับสุดยอดด้วย ไม่งั้นมีหวังแผนล่ม เพราะผบ.ทบ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 115

pramote

24/06/2010 15:09:22
ผมใช้ akg 271 อยู่ d25s จะชับไหวมั้ย แล้วแนวจะเข้ากันได้มั้ย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 116

popo_as

24/06/2010 16:58:20
ผมว่าเฮียได้สั่งบักเคนอีกแน่่ 5555+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 117

pramote

24/06/2010 17:16:38
ผมใช้ akg 271 mk2 อยู่ d25s จะชับไหวมั้ย แล้วแนวจะเข้ากันได้มั้ย

พรุ่งนี้จะกลับเชียงใหม่แล้ว ถ้ามัน ok จะไปสอยก่อนกลับ

ใครก็ได้ช่วยแนะนำด่วนครับ จักขอบคุณอย่างสูง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 118

popo_as

24/06/2010 18:38:29
ไปลองเองเลยคับ ดีที่สุด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 119

pramote

24/06/2010 18:55:00
แต่หูฟังของผมอยู่ที่เชียงใหม่ครับ โทรไปที่ร้านก้อไม่มีของรุ่นนี้ เลยไม่รู้ว่าจะลองได้ยังไง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 120

Pramote

24/06/2010 20:57:54
....................................................................
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 121

นายมั่นคง

24/06/2010 21:10:33
4,282
มาแล้ว มาแล้วจ้า

เจ้า D25s เป็นเพลยเยอร์ที่กำลังขับแรงมาก เอาท์พุทดังมากๆๆ ครับ กับ AKG K271 ผมว่าไม่น่าจะยากครับ ผมเคยต่อกับ Sennheiser HD650 ด้วยซ้ำไปครับ

จำไม่ผิดเจ้า 271 นี่แค่ 55 โอห์มเท่านั้น น่าจะเหลือๆๆ ครับ 55

ของจะมีวางขายพรุ่งนี้เน้อ ค่อยๆๆ พิจารณาว่าจะเล่นกับอะไร และเล่นตรงไหน เพราะผมยังหาแบตให้ไม่ได้จริงๆๆ และเจ้า KEn ก็หาไม่ได้เช่นกันจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 122

เบียส

24/06/2010 22:47:46
11
เอ้า พรุ่ง นี้ พร้อม ขาย ทุก สาขา โลด สะ ดวก ที่ไหนไป ที่นั่นเลย ครับ ...................อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 123

pramote

24/06/2010 23:03:35
พรุ่งนี้เฮียอยู่สาขาไหน

ผมอยากเจอเฮียมั่น แบบตัวเป็นๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 124

แมว

24/06/2010 23:20:25
เฮียมั่นขาาาา.....แล้วไม่มีออพชั่นแจ่มๆให้หนูบ้างเหรอคะ

จะไปไหนด้ายยย...เข้าเวปนี้ทีไรโลหิตจางทุกที

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 125

นายมั่นคง

24/06/2010 23:37:52
4,282

555 ผมจะไปประตูน้ำบ่ายวันเสาร์นี้ล่ะครับ เจอตัวเป็นๆๆ จับทำแป๊ะซะได้เลยครับ 555

555 ผมขำคุณแมวล่ะ แบบนี้ต้องกินยาสตรีเพ็ญภาคตราพญานาคแก้โลหิตจางแล้วล่ะจ้า (มันแก้ได้เปล่าหว่า) 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 126

แบม

25/06/2010 02:26:27
ส่วนหนูใช้ pk1 จะขับไหวมั้ยเฮียมั่น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 127

แมว

25/06/2010 12:10:31
เฮียขาา...โลหิตจางมีสาเหตุจากโรคซางจั๊บ = ทรัพย์จาง ยาสตรีเพ็ญภาครักษาบ่ได้ดอก แต่บรรเทาได้ถ้าเฮียจะ
กรุณาจัดออพชั่นแจ่มๆให้

SONY D25S ใช้กับหูฟังตัวไหนดีหนอ....เจอโฆษณาหูฟังระดับแกนนำ..หูฟังตำนานระดับขึ้นหิ้งจากเวปไหนไม่รู้เกิดอาการไม่สบายตัวเลยค่ะ..เฮียแนะซักตัวนะคะ (แอบอยากได้แบบคุณสันติ)..ที่มีตอนนี้ก็ได้จากเฮียนั่นหล่ะ ได้แก่

IE8......MX980.......MONSTER TURBINE.......MONSTER THE BEAT สายแดง....AKG-K420

ท่าจะบ้าแล้วตู...มีหูสองข้างเอง

งานนี้ ผบ.ทบ.มาเอง

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 128

นายมั่นคง

25/06/2010 14:01:49
4,282
ไม่เคยลองกับ PK1 ครับ แต่เท่าที่ถามกับนางโหงพราย (เมียผมเอง) น่าจะขับได้สบายมากจ้า 555

ส่วนคุณแมวนั้น เท่าที่เห็นรายชื่อแกนนำ รู้สึกว่ายังไม่มี Fullsize เลยนี่นา นอกนั้นมีแทบครบๆๆ แล้วล่ะครับ

เอางี้ ลองถามรักยม หรือกุมารทองที่บ้านก่อนว่า จะเอา Fullsize มาเล่น กุมารทองจะยินยอมหรือเปล่าเน้อ 555

อาการทรัพย์จางนี่โบราณว่ารักษายากครับ ต้องทำการจำศีล นั่งสมาธิ เลิกดู เลิกอ่านสื่อทุกอย่างในโลกซักพักล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 129

หนุ่ม Mr.Discman

25/06/2010 20:29:18
วันนี้ไปโดนมาแล้วครับ (Sony D25s) คนแรกเลย

ยังไม่รีวิว เพราะว่ายุ่งนิดหน่อย

โดนมา 2 อย่าง ( d25s + ms1 )

บอกได้คำเดียวว่าคุ้มครับ ( ทั้ง 2 ผมว่ามันมันต้องเกิดมาคู่กัน )

ถ้ารุ่นนี้หมดจากสต๊อกที่อเมริกาแล้ว ยังไม่มีไว้สักตัว บอกเลยว่าเสียดายมากๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 130

25/06/2010 21:50:38
ตอนนี้กำลัง เบิรน์ ( d25s + ms1 )

อย่างมีความสุขครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 131

สันติ

25/06/2010 22:05:45
50
อ่า คุณหนุ่ม โดนไปอีกคนแล้ว เอิ๊กๆๆ

นั่นแค่ช่วงแรกนะครับุคณหนุ่ม ถ้าผ่านไปได้ซัก 40 ชั่วโมง
จะดีขึ้นไปอีกครับ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 132

The แพะ

25/06/2010 22:15:21
39
พี่หนุ่มเสร็จไปอีกราย....แบะๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 133

นายมั่นคง

25/06/2010 22:24:19
4,282
คุณแมวนี่น่ากลัวเหมือนกัน คือแกสั่งผม 2 ตัวเลย ผมฟังตอนแรกก็งงๆๆ คิดว่าหูแว่วไป

แต่ปรากฏว่าหูไม่ฝาด คือคุณแมวสั่ง 2 ตัวเอาไปวางไว้ 2 ที่ จะได้มีฟังทั้งที่บ้านและที่ทำงาน

จ๊ากๆๆๆๆๆ

คุณแมวครับ ที่อยู่จัดส่งยังไม่เมล์มาเลยเน้อ รออยู่ๆๆๆๆๆ

5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 134

แมว

25/06/2010 22:38:15
อยากได้ full size ใจจะขาด..แต่ลืมไปว่ามันแอบยากกก

เดี๋ยวรักยมที่บ้านจะจับได้ ..แม้จะเป็น ผบ.ทบ. แต่รักยมเค้าหาเงินจ้ะ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 135

25/06/2010 23:10:38
ขอบคุณ แพะด้วยครับ

ที่ให้คำแนะนำ

ผมชอบพนักงานร้านเฮียมั่น สามารถเป็นที่ปรึกษาที่ดีได้เลย

ไม่ใช่จำพวก hard sale ที่เน้นแต่ยอดโดยไม่สนใจความต้องการของลูกค้า

ผมว่าเฮียเค้าสอนมาดี เสียดายไม่เจอเฮียมั่น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 136

สันติ

26/06/2010 00:05:51
50
ใช่แล้วครับคุณหนุ่ม

ผมถึงขนาดเคยเขียนกระทู้ ชม เด็กในร้านที่สาขาประตูน้ำเลยครับ
ว่าเฮียแกต้องอบรมมาดีแน่ ๆ

ดีใจที่มีคนซื้อ Discman D25s กันครับ แจ่มไปเลย
อีกหน่อย จะได้พูดคุยแนะนำแผ่น CD เสียงดี ๆ เพลงเพราะ ๆ กันเนอะ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 137

นายมั่นคง

26/06/2010 00:32:17
4,282
555 กราบขอบพระคุณทุกท่านจริงๆๆ ทั้งคุณหนุ่ม ทั้งพี่สันติล่ะครับ 555

ถ้าเจอผมยิ่งหนักเลยครับ เพราะผมแทบไม่ได้ให้คำปรึกษาอะไรเลย นอกจากคุยเลี้ยวออกนอกเรื่อง นอกลู่นอกทางตลอด จ๊ากๆๆๆๆ 555

ผมไม่ได้แนะนำอะไรทีมงานมากล่ะครับ ส่วนมากก็ทักๆๆ นิดๆ หน่อยๆ สินค้าที่ผมขายอยู่ทุกวันนี้ มันอยู่ในกลุ่มสินค้าเชิงลึก คือคนซื้อถ้าไม่รักหรือชอบเล่นจริงๆ รับรองไม่มีใครซื้อล่ะกับของพวกนี้

ผมพยายามขวนขวายหาของที่ตัวเองชอบมาก่อนเป็นหลัก เรียกว่าแต่ละอย่าง ต้องมาจากความชอบส่วนตัวของผมส่วนหนึ่งเลยล่ะครับ มันก็เลยมีอย่างที่เห็นล่ะครับ

ขอบคุณจริงๆ ครับ ที่ติชมให้กำลังใจทีมงานของผมล่ะเน้อ 555 เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมต้องเข้าไปเขกหัวพวกมัน เอ๊ย เข้าไปชมน้องๆ ทีมงานว่าพี่ๆๆ ทั้งหลายฝากชมมาล่ะครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 138

26/06/2010 01:13:00
ดีเลยครับพี่สันติ มาแชร์ซีดีที่ ok กันดีกว่า

อาจจะเพิ่มกระทู้เกี่ยวข้อมูล เช่น ร้านขายซีดี แผ่นที่บันทึกดี หรืออะไรก็ได้ที่อารมณ์ประมาณนี้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 139

popo_as

26/06/2010 04:14:01
คุณหนุ่มโดนแล้วเหรอคับ ผมยังไม่ว่างไปลองเลยช่วงนี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 140

สันติ

26/06/2010 09:57:51
50
ร้านขาย CD อันนี้ มีน้อยครับ คือ หมายถึง ร้านขายน่ะมีน้อย
ไอ้ที่แบบเคยมีตอนนี้ก็โดนเผาไปด้วย

ก็จะมีแถว ๆ สยาม แต่ผมก็ไม่ได้ไปใช้บริการครับ
ที่ใช้บริการบ่อย ๆ ก็ร้าน BTK ตรงสะพานเหล็กครับ แผ่นนอกเยอะครับ
และผมก็สั่งจาก ebay ด้วยครับ เพราะจะถูกกว่าครับ

และส่วนตัวผม จะชอบฟังเพลง บรรเลงครับ
ประมาณพวก Soundtrack ภาพยนตร์ น่ะครับ ดนตรีมันจะเร้าใจดี
เดี๋ยวจะเอาแผ่น มาแนะนำให้ชมกันครับ ^_^

ก็คงยึดกระทุ้นี้เป็นหลักดีกว่าครับ ไปตั้งกระทู้ใหม่ เดี๋ยวมันจะตก ฮ่าๆๆ

มาช่วยกันยุให้เฮียมั่น ปักหมุดกระทู้นี้ให้ดีกว่าครับ
จะได้เป็นพื้นทีเล็ก ๆ สำหรับ คนชอบ Discman D25s ครับ
จะได้เอาไว้ตามข่าวว่า เหลือกี่เครื่องแล้ว -_-"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 141

สันติ

26/06/2010 10:26:14
50
ลืมเอามาให้ดูกัน

ผมนั้น เอา Discman D25s ใส่ไว้ในกระเป๋าหนังครับ
เวลาไม่ได้ใช้งาน (กลัวฝุ่นจับ)

กระเป๋านี้เป็นกระเป๋า Discman เก่ากึกครับ อายุน่าจะประมาณ
เกือบๆ 20 ปีได้

มันไม่ได้ทำมาเพื่อ Discman D25s นะครับ

แต่ผมนำมาใส่ได้ (เกือบพอดี หลวม ๆ นิดหน่อย)

ตัวกระเป๋า จะปั้มไว้เลย Made in Japan

ซึ่งกระเป๋า สภาพเน่า ๆ ใบนี้ ผมได้มาราคาแพงสุด ๆ ครับ ฮ่าๆๆ
หมายถึงว่า มันแพงจริง ๆ สำหรับกระเป๋า ราคาถึง 800 บาท
แต่เพื่อคำว่า Sony Discman และ Made in japan
ซึ่งผมอยากได้ เท่าไหร่ก็สู้ครับ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 142

สันติ

26/06/2010 10:36:04
50
ส่วนหูฟัง ผมมากระตุ้นต่อมอีกทีครับ

ว่าถ้ามีโอกาสไปซื้อ ไปลองกับ Grado 325is ดูนะครับ
ว่ามันจะสนองท่านได้หรือไม่ แต่มันสนองผมไปแล้ว ฮ่าๆๆ
ผมชอบมากกว่า Alessandro MS2is อีกครับผม

แต่ถ้าฟังกับ earbud ผมกลับชอบฟังหูของ Sharp MD ครับ
หรือจะฟังกับ YUIN PK2 ก็อร่อยครับ

ใช่ว่า เลือกเครื่อง เลือกหูซะดิบดี แล้วไปเอาไฟล์ MP3 ไปแปลงเป็น WAV
แล้วไรท์ใส่แผ่นมาใช้กันนะจ๊ะ T_T แนะนำ ซื้อแผ่นแท้เลยจ้า ฮ่าๆๆ
หรือไม่ก็ เอาแผ่นแท้หลาย ๆ แผ่น ทำเป็น WAV แล้ว เลือกเฉพาะเพลงที่ชอบ ๆ
ของแต่ละอัลบั้มของแต่ละแผ่น แล้วค่อยนำมาทำเป็น CD Audio นะครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 143

นายมั่นคง

26/06/2010 10:46:29
4,282
555 ที่บางทีผมไม่ค่อยปักหมุด เพราะว่าผมสังกตุมานานแล้วว่า กระทู้ปักหมุด มักจะไม่มีคนเข้าอ่านครับ ลองอ่านจากตัวเลข View จะเห็นว่าน้อยมากๆๆๆ คนนึกว่าคุยกันจบแล้ว และคิดว่าไม่มีอะไรใหม่ๆๆ ให้อ่าน

แต่ถ้าเป็นโพสแล้วเด้งขึ้นบนสุด คนจะเห็นเยอะ แล้วคนที่เพิ่งมาอ่านเจอ จะเห็นง่ายกว่าเพื่อนล่ะครับพี่สันติ 555

แต่ตอนนี้กำลังจะปรับหน้าตาบอร์ดอีกหน่อยล่ะครับ ให้เหมาะกับความต้องการของทุกๆๆ ท่านให้ได้เลยล่ะจ้า 555

ตามสบายเลยครับ จะเอากระทุ้ไหนไว้คุยกัน จัดไปโลดเลยครับพี่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 144

Tidal

26/06/2010 15:51:12
0
ผมน่ะใจนึงก็อยากซื้อนะ d25s แต่ผมตอนนี้ยืนอยู่บนเรือสองลำแล้วครับ
ข้างหนึ่งก็ลงกับไวนิลไปแล้ว อีกข้างก็เป็นไฟล์เพลงยั้วเยี้ยในคอม
ถ้าเกิดซื้อมาอีกตัวนี่สงสัยจะเป็ดแล้วล่ะครับ ไม่มีกำลัง support แล้ว

แหม่แต่เครื่องมีคุณภาพจริงๆเลยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 145

moonoie

26/06/2010 16:01:22
0
ขอถามจริงๆอย่างมีความหวังครับ ของมีพอให้เหลือถึงช่วงเดือนธันวามั้ยครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 146

26/06/2010 18:54:56
พี่สันติ ก่อนอื่นต้องบอกก่อนเลยว่า

ผมชอบฟังเพลงของ bakery music มีประมาณเกือบร้อยแผ่นเฉพาะค่ายนี้

แล้วแนวเพลง มันเหมาะกับ D25s และ Ms1 จริงๆครับ

แบบว่า ดนตรีเพราะๆ ฟังสบายๆ เสียงร้อยดีๆ ความหมายดีๆ

Grado 325is กับ Alessandro MS2is ลองแล้วเสียงดีครับ เบสมันเยอะเลยไม่เอา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 147

26/06/2010 21:32:50
ใครมีแผ่นของ bakery music ( ONPA ) บ้าง

อยากได้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 148

สันติ

26/06/2010 22:46:11
50
ผมก็คอเดียวกับคุณหนุ่มครับ ชอบค่ายเบเกอรี่เหมือนกัน
และผมก็ชอบแนว อินดี้ครับ งานเพลงเขาทันสมัยและดนตรีมีฝีมือดีครับ

ถ้ามี 100 กว่าแผ่นนี่เรียกได้ว่า แฟนตัวจริงเลยครับคุณหนุ่ม
มี ธีร์ ไชยเดช อัลบั้ม WHY ไหมครับ (ไรท์ให้หน่อยสิครับ T_T)

ผมมี บอย โกสิยพงศ์ อัลบั้มแรก ครับ คุณหนุ่ม
ที่เป็นแผ่น ONPA แน่นอน เอิ๊กๆๆ

ว่าแล้วก็พูดถึงแผ่นนี้ซักหน่อยดีกว่าเนอะ หยิบมาแล้วก็คิดถึงสมัยนั้นมาก ๆ
สมัยรุ่น ๆ ซื้อเทปเพลงนี้ ให้สาว แบบว่า จีบสาวอ่ะครับ เอิ๊กๆๆ

ขอใช้คำว่า พูดถึง ละกันนะครับ ไม่ขอใช้คำว่า รีวิวเนอะ เพราะเพลง
ไม่รู้จะรีวิวยังไงเหมือนกัน รีวิวยาก

เรียกได้ว่า วงการเพลงไทย ช่วงนั้น หาเพลงแนวๆ นี้ยากครับ
คุณ บอย โกสิยพงษ์ เรียกได้ว่า เปิดตัวอัลบั้มแรกแล้วก็แรงแบบถล่มทลายเลยครับ

และในความเห็นส่วนตัวผม ผมว่า บอย โกสิยพงษ์ ชุดแรกนี่ละครับ
ที่ผมชอบมากที่สุด เพราะ มีโอกาสน้อยมาก ๆ ที่ผมจะชอบเพลงในอัลบั้มใด ๆ ก็ตาม
แบบหมดทั้งอัลบั้ม แต่ก็เกิดขึ้นแล้วกับ แผ่นนี้ บอย โกสิยพงษ์ ชุดแรก
12 เพลง ชอบทุกเพลง ขนาด interlude ยังชอบเลยครับ -_-"

Rhythm & Boyd อัลบั้มนี้นั้น ได้บรรจุไปด้วยเพลงเปี่ยมไปด้วยคุณภาพ

กับเพลงที่คนติดหูมาก ๆ ในช่วงแรกก็คือ รักคุณเข้าแล้ว
โดย คุณ ป๊อด โมเดิร์นด๊อก ได้ร้องนำเอาไว้ เรียกได้ว่า perfect มาก ๆ
จนคุณบอย เขียนไว้ในปกในว่า
"ป๊อด สำหรับการร้องอันมหัศจรรย์ พี่มั่นใจมากว่าป๊อดจะต้องเป็น superstar"

และเพลงที่ฮิตติดหู เรียกว่า ทำให้ อัลบั้มนี้ โด่งดัง นั่นก็คือเพลง ลมหายใจ
ขับร้องโดย คุณ รัดเกล้า ต๋งเหน่ง

หลังจากนั้น เพลงอื่น ๆ ก็ทยอย ๆ เป็นที่นิยม ตามมามากมาย
ฤดูที่แตกต่าง
เก็บดาว
เจ้าหญิง
ดอกไม้
จะเก็บเธออยู่ในใจเสมอ

แต่ที่ผมชอบมากที่สุดในแผ่นนี้คือเพลง " คืนนี้ " (เพลง track ที่สาม)
มันช่างลงตัวสำหรับอารมณ์ผมที่มอบให้กับอัลบั้มนี้มาก ๆ
เพลงคืนนี้ มีทั้งอารมณ์เหงา และ ดนตรีเท่ห์ ๆ กับเสียงร้องเท่ห์ ๆ โรแมนติก
ของคุณ KRISS
ผมชอบเพลงนี้มากที่สุด

และเพลงที่ผมหัดแกะกีตาร์กับเพื่อนก็คือเพลง จะเก็บเธออยู่ในใจเสมอ

บางครั้ง การได้ฟังเพลง แผ่นเก่า ๆ ก็ทำให้เรานึกถึงสมัยนั้น ช่วงเวลานั้น
ความทรงจำในช่วงนั้น ^_^ ดนตรีนี่ มีบทบาทต่อชีวิตเราจริง ๆ นะ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 149

นายมั่นคง

26/06/2010 22:54:06
4,282
จัดต่อตามสะดวกเลยครับพี่สันติ กระทู้เด้งขึ้นมาเมื่อไหร่ จะมีคนใจเข้าคลิกอ่านและร่วมแจมได้ตลอดล่ะครับ 5555

ผมจะได้อาศัยอ่านเรื่องซีดีเพลงกับเค้าด้วยคน 555

ส่วนเรื่องของจะหมดไม๊ อันนี้ไม่ต้องกังวลครับ เพราะถ้าหมด ผมก็สั่งใหม่มาแน่นอนจ้า แต่ว่าสต๊อคสินค้าทางนู้นน่าจะพอมีให้ได้บ้างครับ ถ้าบักเคนไม่โกหกผม น่าจะเหลือตามที่ว่าไว้ไม่เกิน 70 ตัวโนโลกแล้วจ้า

แต่ผมกลัวมันจะแหกตาผมเหมือนกันน่ะซิ 555 แต่ผมแจ้งตามที่เค้าบอกมาตลอดล่ะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 150

26/06/2010 23:16:08
ผมมี seasons change the remixes ( ONPA )

เป็นเพลงที่ชอบที่สุด เวลาทุกข์แล้วฟังจะรู้สึกดี

ธีร์ ไชยเดช อัลบั้ม WHY

มีแต่ไม่แน่ใจว่าอยู่ไหน เมื่อกี้เพิ่งฟัง อัลบั้ม PAST จบ เกือบหลับแต่ไม่หลับ

เพราะลุ้นเจ้า เกาหลีอยู่เกือบแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 151

26/06/2010 23:19:26
ถ้าพี่สันติ อยากให้ผมดูแลต่อก้อได้นะครับ สำหรับ Rhythm & Boyd

จะเอาไปใส่กรอบโชว์เลย (อยากได้จริงๆ อารมณ์แบบ d25s เลย)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 152

กระเป๋า

27/06/2010 01:17:38
ตอนนี้ผมมี sony d34 ทำไมช่อง line out เสียงมันเบากว่าช่อง headphone

ปกติจะใส่หูฟังกับช่องheadphone วันนี้เสียบช่อง line out แบบที่ไม่เคยเสียบมาก่อน

มีใครรู้บ้างว่าทำไมเสียงถึงเบา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 153

Mike

27/06/2010 03:18:46
1
Line out เป็นช่องที่ไม่ได้ผ่าน Amp ของเครื่องเล่น CD ครับ เป็นปกติที่มันจะไม่ดัง จะให้ดังต้องต่อแอมป์ผ่านช่องนี้อีกทีนึงครับ
ช่อง Phoneout คือช่องที่ผ่าน Amp ของเครื่องเล่นแล้ว เวลาเสียบหูฟังก็เลยดังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 154

กระเป๋า

27/06/2010 07:12:21
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 155

ธนากร

27/06/2010 23:34:00
1
เข้ามายั่ว กิเลส
ไม่ได้เข้ามา สามสี่วัน กระทู้พุ่งพรวดเลย
ตอนนี้เหลือกี่ตัวกันครับ เฮียมั่นคง ^__^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 156

popo_as

28/06/2010 02:49:59
เดอะมอลล์งาม มีมั้ยคับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 157

นายมั่นคง

28/06/2010 13:07:07
4,282
ช่อง Lineout น่าจะเบากว่าช่อง Headphone out และมันเป็นสัญญาณ Fix ครับ คือเพิ่มลดความดังไม่ได้ ถ้าใช้ช่องนี้หมายถึงต้องเอาไปเล่นร่วมกับแอมป์เลยถึงจะดีเน้อ 555

ตอนนี้ที่พันทิพย์งามวงศ์วานมีของจ้า อย่าไปเดอะมอลล์ล่ะครับ ผมไม่ได้อยู่ที่เดอะมอลล์จ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 158

popo_as

28/06/2010 16:40:24
ลืมไปเฮียอยู่พันทิพ เหอะๆๆๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 159

28/06/2010 21:37:57
ตอนนี้มีใครใช้ sony d25s บ้าง ครับ

แล้วรู้สึกยังไงบ้างครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 160

RimYom

29/06/2010 14:05:54
0
ขายล๊อตนี้หมด ไปเป่า วูวูเซล่า ข้างสนามบอลโลกได้สบายๆเลย เฮีย ฮ่าๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 161

02/07/2010 22:19:42
ตอนนี้กระแส discman หายไปเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 162

นายมั่นคง

02/07/2010 22:45:55
4,282
555 ตามคาดเลยล่ะครับ แฟนๆๆ discman กลุ่มยิ่งเล็กลงทุกวัน ยิ่งเป็น discman กึ่งไฮเอนด์แบบนี้ ต้องรอคนรักจริงมาอุ้มไปล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 163

02/07/2010 22:57:57
พี่สันติ อยู่ไหนครับ มีข้อมูลเพิ่มเติมบ้างมั้ยครับ

ตอนนี้กระแส discman หายไปเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 164

สันติ

03/07/2010 00:45:09
50
ฮ่าๆ ๆ ต้องบอกว่า กระแส Discman นั้น จริง ๆแล้วมันหายไปนานแล้วครับ ^_^

แต่ที่เรา ๆ เล่นกันนี้ เพราะเรารัก เราชอบ จริงไหมครับ
บางทีจะไปบอกใครเขาว่า มันเสียงดียังไง ก็อาจจะไม่มีคนเชื่อเพราะไม่ได้มาลอง

ผมให้เครดิต Discman D25s ทุกประตูครับ ^_^

อย่างช่วงนี้ ผมสบาย ๆ ไม่เครียด ก็ งดจากการฟัง Grado 325is
มาใส่ หู Earbud สบาย ๆ อย่าง PK2 ครับ ชอบจริง ๆ นะ หูเล็ก ๆ ใส่สบายเนี่ย

อย่างที่จะมาพูดถึง วันนี้เป็นแผ่น CD เพลงจาก soundtrack
ภาพยนตร์เรื่อง HERO ครับ

ผมชอบนะ เพลงที่เป็น theme กลองจีนตัวใหญ่ ๆ เนี่ย
เวลาฟังมันได้อารมณ์มาก ๆ ไหนจะเสียงซอของจีนอีก
ซึ่ง D25s ลากได้ยาว สะใจเลยครับ ผมบรรยายไม่ถูกแหะ

มันได้อารมณ์ Hi End จริง ๆ เอิ๊กๆ

แผ่นนี้มีทั้งหมด 16 เพลง เพลงที่แผ่น Audiofield มักจะนำไปใช้ก็จะเป็น
เพลงแรกชื่อเพลง Hero Overture ครับ
คือ ถ้าเราได้เคยดูภาพยนตร์เรื่องนี้ ได้ยินเพลงนี้ก็จำได้เลยทีเดียว

แต่ส่วนตัวผม ผมชอบเพลงที่ 7 ครับ ชื่อเพลง
In the chess court ใช่แล้ว ฉากตอนสู้กันที่ลานหมากโกะ นั่นเองครับ
ได้อารมณ์ดีจริง ๆ

คือ การได้เล่นเครื่องเล่นที่เสียงดี ๆ นั้น มันก็ทำให้เราต้องหาแผ่นที่มีคุณภาพ
ในการบันทึกที่ดี ก็ต้องหาแผ่น imported ให้มันแพงกว่าแผ่นไทย ฮ่าๆๆ

อย่างแผ่น Hero นี้ ผมได้มาเป็นแผ่น Made in USA
ก็ราคาประมาณ 450 บาทครับ แต่คุณภาพเสียงที่ได้นั้น ผมว่าแจ่มมากนะ
เพราะแผ่นไทย แผ่นนี้ไม่มีค่ายไหนทำ หรือ เคยมีแต่ผมซื้อไม่ทันก็เป็นได้

หลัง ๆ นี่ เวลาซื้อแผ่น ก็จะเอาแผ่น imported ซะส่วนใหญ่
เพราะยอมรับแล้ว ในหลาย ๆ อัลบั้ม ว่า เสียงมันต่างกันจริง ๆ

อย่างถ้าใครได้ไปฟังแผ่น CD ของ Angle & Demon
แผ่นผลิตในไทย กับ ผลิตต่างประเทศ นี่ เสียงคนละเรื่องครับ
เรื่องแบบนี้ ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อน่ะ แต่พอเรามีเครื่องเล่นดี ๆ มันก็ทำให้เราฟังออกนะ
แต่ก็อีกน่ะครับ ขึ้นอยู่กับคนอีก
แต่ถ้าถามผม ถ้าอะไรที่เลือกได้ แล้วมันดีกับความรู้สึกเรา ผมเลือกนะ
ผมจะไม่อะไรก็ได้ เพราะเรามีโอกาสได้เลือกนะ จะไม่เลือกได้ไง ^_^

แต่ที่สำคัญที่สุดคือ แผ่น CD ที่เราจะซื้อนั้น
ต้องเป็นแผ่นที่เราชอบ ศิลปิน คนนั้น หรือ แนวเพลงนั้น ๆ ด้วย

อย่างแผ่น Audiofield ที่ขาย ๆ กันนั้น ผมไม่ได้ซื้อเลย
เพราะมันมีแต่เพลงร้อง ซึ่งผมไม่ค่อยชอบ เอิ๊กๆๆ
ผมชอบแนว Soundtrack นี่ละครับ และก็พวกเพลงบรรเลง

มันจะมาเรื่อย ๆ เมื่อท่านมี
เครื่องเล่นที่ให้รายละเอียดเสียงต่าง ๆ ได้ดี
มันทำให้มีความสุขในการฟังเพลงขึ้นมากเลย จริง ๆ นะ

ตั้งแต่ผมได้ Discman D25s มา ภายใน 2 เดือน
ผมซื้อ CD มากกว่า 200 แผ่นครับ T_T
มันอารมณ์นี้จริง ๆ นะครับ ฟังอะไรก็เพราะไปหมด เอิ๊กๆๆ

เขียนอย่างกับเชียร์ของเลยนะเนี่ย
แต่ ถ้ามันไม่ดีจริง เชียร์ไปก็เท่านั้นครับ จริงไหมละ ^_^

Discman ไม่ใช่ว่าจะดี จะแจ่ม เหมือนกันทุกรุ่น
มันย่อมมีรุ่นที่อยู่ในระดับ Top ในระดับสุดยอด เหมือนเครื่องเล่นอื่น ๆ เช่นกัน ^_^

อย่างคุณหนุ่ม Mr.Discman ท่านได้ฟัง D25s กับ CD เพลงที่ท่านเคยมี
เป็นยังไงบ้างครับ มันแตกต่างกับเครื่องอื่น ๆ ที่ท่านเคยฟังไหม เนอะ

นี่ละครับ ผมว่า มันดีนะ ศิลปิน ก็ขายแผ่นได้ด้วย Happy ทุกฝ่าย ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 165

ธนากร

03/07/2010 06:27:18
1
ไม่ได้หายไปไหนหรอกครับ
กำลังเก็บกระสุน รอสิ้นเดือนก่อนเหอะ จะมาสมัครเข้า แก๊งด้วยยยจ้าาา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 166

นายมั่นคง

03/07/2010 11:06:41
4,282
200 แผ่น!!!! ตายๆๆๆๆ ค่าแผ่นนี่ทะลุเกือบแสนไปแล้วนะนั่น 555

แต่ผมเคยอยู่อารมณ์นี้เหมือนพี่สันติเลยครับ คือช่วงที่กำลังโปรดปรานเครื่องบ้าน ปรากฏว่าผมมักจะไปขลุกที่ทาวเวอร์เร็คคอร์ด แล้วก็หมดตูดครั้งละ 5-6 แผ่นทุกที เรียกว่าซื้อจนแทบไม่มีเงินกินข้าวเลยช่วงนั้น 555

แต่ของอย่าง Sony D25s ต้องรอเนื้อคู่จริงๆ ครับ ของพรรค์งี้ถ้าไม่รัก มีหวังเล่นไม่ลง เพราะซีดีที่เป็นแผ่นๆๆ แบบนี้ นับวันเริ่มจะเป็นของที่คนรุ่นใหม่ปฏิเสธไปแล้วล่ะครับ

เมื่อวานมีเฮียคนหนึ่งชื่อโรจน์ แกโทรเข้ามารายงานข่าวกับ จส100 เอ๊ย แจ้งกับผมว่า แกหาวิธีประยุกต์ทำแบตมาใช้กับ Sony ได้แล้ว โดยเอาถ่านกล่องแคมคาสิโอ มาตัดแต่งอะไรซักอย่างนี่ล่ะ และเห็นว่าใช้ได้ 4-5 ชั่วโมงด้วย

แกบอกว่าเดี๋ยวแกว่าง จะเอารูปมาลงให้ดูด้วยครับ 555

เดี๋ยวรอชมรูปพร้อมๆๆ กันนี่ล่ะ......555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 167

สันติ

04/07/2010 00:45:26
50
เฮียมั่นครับ ถ้า เฮียโรจน์ รับทำแบ็ตแบบนั้นขาย ผมเอาก้อนนึงนะครับเฮีย

อยากได้อ่ะ T_T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 168

04/07/2010 22:55:19
เอา 2 ก้อนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 169

04/07/2010 22:56:57
พี่สันติ

ฟังเกือบทุกวัน บอกได้คำเดียวว่า อาจจะเก็บเพิ่มอีก 1-2 ตัว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 170

นายมั่นคง

04/07/2010 23:10:28
4,282
ข่าวร้ายนิดๆๆ คือผมเช็คไปหลายๆๆ ที่ ทั้งคานาดา อเมริกา และฮ่องกง ปรากฏว่าทุกที่ตอบมาแล้วว่าไม่มีจริงๆๆ ครับ

แต่ผมจะรอดูของเฮียโรจน์ก่อนว่าเป็นไง เพราะแกบอกว่าทำได้ แต่ไม่ค่อยสวย ซึ่งผมก็ยังไม่รู้ว่ามันจะยากง่ายขนาดไหนครับ และพอที่น้องๆๆ ทีมช่างที่ผมจะทำให้ได้หรือเปล่า

แกบอกว่าเป็นถ่านกล้องวีดีโอ คาสิโอหรือไงนี่ล่ะ รหัสแกบอกมาแล้ว แต่ผมดันจดอยู่แถวๆๆ โต๊ะทำงาน เดี๋ยวจะค้นมาแจ้งให้ทราบครับ

เดี๋ยวผมจะลองหาในจีนให้อีกที เผื่อจะมีใครทำให้ได้มั่งล่ะครับ 5555

นี่แสดงว่าคุณหนุ่มติดใจแนวของ Sony D25s แน่ๆๆ เลย ตัวนี้กลางแหลมหวานสุดยอดจริงๆๆ ไม่ใช่ Sony ยุคหลังที่ชอบทำ mega bass แถมมาให้ล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 171

popo_as

05/07/2010 13:41:50
ยังอยู่ๆๆ แต่มีความจำเป็นอย่างอื่นก่อน เรียบร้อยเมื่อไร ไม่เหลือแน่ๆๆๆ 55555555

ของยังเหลือเยอะอยู่นะเฮีย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 172

te

05/07/2010 14:37:21
8
^
^
เหมือนกันเลยครับ ต้องขอเฮียก่อนละครับ เพราะดันไปโดนของแรงเข้าให้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 173

yowza

05/07/2010 15:16:18
9
ป๋มมี อยู่ก้อนนึงคับ

ติดมากะ d-9

สภาพดี ไม่บวม ไม่เยิ้ม เหอๆๆๆ

แต่ charge ไม่เข้า เสื่อมแว้ว เหอๆๆๆ

กะ ตัวรับ infared remote

มีแต่ตัวรับอย่างเดียว

ส่วน d-9 เฟืองเปื่อย เหอๆๆๆเซ็งเป็ด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 174

นายมั่นคง

05/07/2010 15:20:10
4,282
ของยังมีเรื่อยๆๆ ครับ ไม่ต้องรีบเน้อแต่ละท่าน 555 ถ้าหมดผมก็สั่งใหม่มาให้แน่ๆๆ ครับ 555

สะดวกเมื่อไหรค่อยลุยล่ะครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 175

เล็ก

07/07/2010 21:30:05
สินค้ายังพอเหลือไหม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 176

นายมั่นคง

07/07/2010 21:45:55
4,282
ยังพอเหลืออยู่ 5-6 ตัวล่ะจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 177

biiterlove

11/07/2010 00:07:04
เฮียครับ ยังพอเหลือ ถึงสิ้นเดือนนี้ ซักตัวมั้ยครับ รอเงินเดือนออก 55+

ป.ล. ถ้ารวมค่าขนส่งแล้วราคาเท่าไรครับ (ผมอยู่่เชียงใหม่)

ป.ล. 2 แล้วมันมีสีอื่นมั้ยอะครับ อยากได้สีดำแบบเก่าอะ มันจะทำออกมาใหม่เป็นสีเงิน ทำไมเนี่ย ฮู้ววว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 178

11/07/2010 13:15:31
เฮียครับ

เกี่ยวกับแบตเป็นยังไงบ้างครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 179

มนุษย์แฮม

16/07/2010 19:48:56
0
เฮียครับ ที่ประตูน้ำ มีป่าวครับถ้า มีพรุ่งนี้ว่าจะแวะไปเอา รู้สึก คัน ๆ อยากเอามาลองซะหน่อย T T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 180

เม

16/07/2010 22:07:40
ให้ตายสิ

เข้าเวปทีไรต้องเปิดกระทู้นี้ดูก่อนทุกครั้งจริงๆ

หลงในรูปโฉม ของ d25s -*-
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 181

สันติ

17/07/2010 12:42:22
50
ผมขอใช้คำว่า Perfect ละกันครับ สำหรับ Discman D25s

หลงรูปลักษณ์นั้น ผมว่ามันน่าหลงไหล
แต่ถ้าคุณ เม ได้ฟังเสียง ผมเกรงว่า จะไปหาสินสอด มาขอกับเฮียมั่นคงนะสิครับ ^_^

ผมซื้อตอนหมื่นกว่าบาท ตอนนี้ ถูกกว่าตอนที่ผมซื้อพันกว่าบาทเลยครับ
ของได้ครบทุกอย่างเหมือนกัน ไม่ต้องลังเลแล้วครับ

ราคาพอ ๆ กับต่างประเทศเลยครับ (เผลอ ๆ ถูกกว่าด้วยครับ และก็ได้ลองด้วย)

ไว้จะมารีวิวแผ่น CD อีกซักพักครับ นี่เพิ่งทำรีวิว MD เสร็จ ไปอ่านในห้องรีวิวได้นะครับ
ผมรีวิว Sony MD MZ-1 ไว้ในห้องรีวิวเว็บเฮียมั่นคงนี่ละครับ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 182

popo_as

18/07/2010 23:32:44
เดี๋ยวจะติด MD กันอีกล่ะสิเนี่ยยยย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 183

นายมั่นคง

18/07/2010 23:33:48
4,282
เย้ๆๆๆ พี่สันตินี่ช่วยผมตอบคำถามเต็มที่จริงๆๆ ผมเกรงใจพี่มากๆๆ เลยครับ 555

แวะมาขอบคุณ คุณ te หรือคุณเต้ล่ะ วันนี้เพิ่งจัดเจ้า Sony D25s ไปแหม็บๆๆๆ และขอบคุณ คุณแมวด้วยที่จัดไปด้วยเช่นกัน (จ่ายเงินแต่ขี้เกียจรับของตอนนี้) 555

ล็อตนี้น่าจะใกล้หมดแล้วจ้า เหลือ 1-2 ตัวเองคร้าบบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 184

Tidal

18/07/2010 23:37:38
0
โอย จะหมดแล้วหรือครับ ผมยังขาย iPod ไม่ออกเลย ฮือๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 185

มนุษย์แฮม

18/07/2010 23:51:55
0
เฮีย ครับเก็บไว้ไห้ตัว สอครับ เดี๋ยวจะเข้าไปเอาภายในอาทิตนี้แหละครับ ได้ป่าวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 186

นายมั่นคง

19/07/2010 00:12:47
4,282
เออแฮะ เพิ่งเห็นโพส 179 ของแฮมล่ะ

เดี๋ยวพรุ่งนี้เก็บขึ้นให้ก่อนเลยจ้า 555

คุณ Tidal ไม่ต้องกลัวเน้อ ถ้าหมดมันก็มาใหม่อีกล่ะจ้า ไม่ต้องกังวลครับ ผมสั่งมาแน่ๆๆล่ะ

สำหรับเจ้า Sony D25s ผมพยายามทำราคาขายให้ถูกกว่า ALO เลยล่ะครับ เรียกว่ากำไรนิดๆหน่อยๆ พอล่ะ ตอนนี้ถูกกว่าเว็บ ALO แน่ๆๆ แล้วววว (รวมทุกอย่าง)

บักเคนมันอยากให้ผมช่วยขายน่ะครับ ราคาเลยทำลงมาได้อีกหน่อยล่ะครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 187

Tidal

19/07/2010 00:17:37
0
โอ ค่อยโล่งหน่อยครับ สงสัยถ้ารวยๆนี่ต้องซื้อไว้สองกล่อง
กล่องแรกใช้เอง อีกกล่องเก็บไว้ อีกสิบปียี่สิบปีนี่ โหะๆ ไม่อยากจะคิด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 188

ธนากร

19/07/2010 00:20:58
1
ว้าาาาา
จะหมดแล้วหรอคับเฮีย
แล้วจะมาเมื่อไหร่กันครับเนี่ย
เบี้ยยังไม่พร้อม อุตส่าห์ ลุ้น ไม่ถึงสิ้นเดือนเสียนี่
ถ้ามาใหม่ ผมจอง 1 ตัวนะครับเฮีย หลังสิ้นเดือนพร้อมจ่าย ทุกวัน เวลา นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 189

นายมั่นคง

19/07/2010 00:22:49
4,282
คุณ Tidal ครับ คนที่คิดแบบนี้คือคุณแมวครับ แกซื้อไปตุนไว้เผื่อยี่สิบปีหน้า 2 ตัวเลยล่ะครับ เรื่องจริงๆ จ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 190

นายมั่นคง

19/07/2010 00:25:18
4,282
ธนากรครับ ผมไม่แน่ใจครับ คือเห็นในรายการมันเหลือ 4 ตัว แต่น่าจะเป็นของที่รอส่งของคุณแมว 2 ตัว ซึ่งน่าจะเหลือแค่ 2 เน้อ 555

เอางี้ ผมเก็บขึ้นให้ก่อนได้ครับ สะดวกค่อยมาเอาก็ได้จ้า 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 191

Tidal

19/07/2010 00:25:43
0
คุณแมวนี่มาใหม่แต่ไฟแรงตัวจริงๆล่ะครับ
ล่าสุดได้ยินว่าพึ่งสอย PS1000 ไปแล้วด้วย หุหุ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 192

te

19/07/2010 11:24:14
8
^
^
จริงอ่ะ!!! แรงจริงๆ พี่คนนี้

วันที่ไป ไม่ได้พก CD ไปลองฟังด้วย ที่ร้านก็ไม่มี ผมเลยบอกแพะ ไม่เป็นไรเดี๋ยวผมลงไปซื้อมาลอง (ลงทุนจริงๆ)
เลยจัด โก้ Mr. Saxman มา ฟังไป 4 เพลง ก็บอกแพะว่า "อื่ม...เอ้าแพะเอาตังไปเก็บด่วน!!"

เฮียครับไม่ต้องขอบคง ขอบคุณหรอกครับ ขอเปลี่ยนเป็นซาลาเปา 2 ลูกละกันครับเฮีย 55..

ขอเตือน...ลองแล้วได้เสียตัว เอ้ย...เสียตังแน่...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 193

นายมั่นคง

19/07/2010 11:48:17
4,282
555 ต้องดีดหูเจ้าแพะย์ล่ะ ทำอีท่าไหน ถึงไม่มีซีดีไว้ลองซักกะแผ่น 555

แต่จริงอย่างที่คุณเต้บอกว่า เจ้า D25s นี่มันแจ่มจริงๆๆ ประกายหวาน ไม่ต้องแอมป์ ไม่ต้องสายอะไรทั้งนั้น ต่อตรงกันอย่างเดียวก็พอ 555

จัดไป เดี๋ยวเตรียมให้หลายลูกเลย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 194

19/07/2010 15:33:47
ตอนนี้อยู่หาดใหญ่ กะว่าจะเอามาเก็บอีกตัว

สงสัยต้องรอรอบหลัง

เฮียครับ ช่วยแนะนำหูฟังสักตัวเอาแบบฟังกับ d25s แล้วน้ำตาไหลเลย(ไม่จำกัดงบ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 195

te

19/07/2010 15:59:46
8
^
^
ps1000 หุหุหุ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 196

สันติ

19/07/2010 16:32:20
50
อ๊ะ เล่นซื้อเก็บกันหมดเลยอ่ะ T_T

จะรออีก 10 แล้วปล่อยขายเหรอครับ เอิ๊กๆๆ

ผมกลัวว่า ปี 2012 พวกเราจะไปกับน้ำกันหมดนะสิครับ

เอาเป็นว่า ช่วงนี้ ฟัง เล่น กันให้คุ้มครับผม ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 197

Tidal

19/07/2010 17:45:38
0
เฮียรีบสั่งมาเลยครับ ยังไงมีคนจ้องรอกันของไม่พอขายแน่ๆ

คุณสันติครับ ตอนนี้ที่ญี่ปุ่นมี MZ-EH1 ขายอยู่ ไม่สนใจหน่อยหรือครับ?
http://page11.auctions.yahoo.co.jp/jp/auction/n85038435
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 198

นายมั่นคง

19/07/2010 20:40:30
4,282
เอาแบบฟังแล้วน้ำตาไหล ก็ต้องซื้อหูฟังเสีย แต่จ่ายราคาหูฟังดีไปใช้ล่ะครับ 5555

เจ้า D25s เท่าที่ผมลองเล่นดู ผมว่ามันดีแล้วนา หูฟังคุณภาพดีหน่อย ผมว่าโอเคโคตรๆๆ แล้วครับ อย่าให้ถึงกับหูฟังห่วยนัก รับรองฟังแล้วสลบทุกรายไป 555

เอ้า ถ้าให้ผมจัด ผมว่าลองตัว Sennheiser HD-800 ไม๊เอ่ย พิมพ์นิยม มีไว้ติดบ้านกันแทบทุกคนล่ะครับ 5555

หรือจะเจ้า PS-1000 ก็ได้ ซึ่งข้อเสียคือหนักมากไปหน่อย ทั้งสองตัวแจ้งหลังไมค์ที่ผมได้ครับ หรือจะโทรหาผมก็ได้ เดี๋ยวจะจัดให้แจ่มๆๆ สุดๆๆ เลยจ้า 555

ส่วน Sony D-25s ช่วงหลังๆ หลายคนมาสนใจเพราะพี่สันตินี่ล่ะ เรียกว่าคนหันหลังมามองเจ้าตัวนี้กันก็เพราะพี่สันติล่ะ ขอบคุณมากๆๆ เลยคร้าบบ หากพี่สันติจะซื้อเก็บ โทรหาผมด่วนได้ทันทีเลยจ้า 555

เดี๋ยวคืนนี้จะทำการสั่งจากบักเคน ALO ล่ะคร้าบบบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 199

Tidal

19/07/2010 21:46:02
0
โกยมาให้หมดครับเฮีย เอาให้ประเทศอื่นหมดกันเลย มี NOS แต่ที่ไทยที่เดียว อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 200

นายมั่นคง

20/07/2010 00:15:13
4,282
ทะยอยๆๆ ละกันเนอะคุณ Tidal 555 โกยหมดคงไม่มีปัญญาล่ะจ้า

ผมกลัวคนเล่นจะหมดก่อนเครื่องเล่นน่ะซิครับ 555 คนเล่นของพวกนี้ยิ่งเหลือน้อยๆ อยู่จ้า

แต่สำหรับคุณ Tidal ยังไงผมต้องเก็บไว้ให้แน่ๆๆ นี่ผมยังสับสนเหมือนกัน ชักระแวงอยากจะซื้อเก็บไว้เองอีกล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 201

ธนากร

20/07/2010 00:18:58
1
เฮียครับ ตกลงว่า ยังเหลืออยู่มั้นครับ
ถ้ายังเหลือผมจะสั่งมาตอนสิ้นเดือนนะครับ
แต่ถ้าขายหมดไปแล้ว ก็ขอลงชื่อจองไว้เลยนะครับ ^__^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 202

สันติ

20/07/2010 13:36:57
50
วันนี้ ผมเพิ่งได้แผ่นมา
ผมสั่งมาจาก UK ครับ

นั่นคือ Robert Miles ครับ
เป็นเพลงแนว Club Mix ออก House นะครับ ฟังสบาย สะอาด ๆ
อัลบั้มนี้ผมชอบมาก ๆ สมัยปี 1997 ( 13 ปีก่อน)
สมัยนั้น ผมซื้อเป็นเทปมาฟังครับ มาคราวนี้ หาแผ่น CD มาฟังดีกว่า
ในไทย ผมไม่ได้หานะ ว่ามีไหม สั่งนอกเลยทีเดียวจบ

วันนี้ได้รับแผ่นก็เลยเตรียมเครื่องปรุงให้พร้อม

ใช่แล้ว D25s + Grado 325is นั่นเอง

หน้าปกแบบนี้ครับ Robert Miles

เปิดฝาแผ่นออกมา

จับไปป้อนลูกนก

ปิดฝาแล้วฟัง

เพลงเพราะดีจริง ๆ ชอบมาก ๆ
คือ 10 เพลง นี่ฟังได้แบบต่อเนื่องเลยครับ ตั้งแต่เพลงแรกถึงเพลงสุดท้าย
ผมยกย่องให้อัลบั้มนี้เป็นหนึ่งในอัลบั้ม Mix ที่ฟังสบาย ๆ ครับ
ไม่ใช่มาถึงก็มีแต่ ตุ๊บๆ ๆๆๆ น่าเบื่อครับ แบบนั้น แต่นี่จะมีทั้ง คนร้อง เสียงพูด ฯลฯ
รายละเอียดเสียงอัดมาได้ดีครับ และยิ่งเจอกับ D25s ของเรายิ่ง ไปกันใหญ่เลยฮ่าๆๆ

มีเครื่องเล่นดีๆ แล้ว ยังไงก็สนับสนุนให้ซื้อ CD เพลงแผ่นแท้มาใช้งานนะครับ
เลือกศิลปินที่เราชื่นชอบ ยังไงก็มีคุณค่าครับ ทั้งคุณภาพเสียง และการเก็บสะสมครับ

ไว้เจอกันใหม่ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 203

มนุษย์แฮม

20/07/2010 13:46:26
0
น่าจะพรุ่งนี้ผมเข้าไปเอาละครับเฮีย พอดี พี่น้อย เค้าจะส่งโรศัพมาให้ไปลงโปรแกรม

ที่พันทิพ พอดีว่าจะเข้าไปทีเดียวเลย ไม่มีเวลาไปหลายรอบครับ ตอนนี้รอโทรศัพพี่น้อยอยู้

ขอบคุณเฮียครับที่เก็บไว้ไห้ ^^ เดี๋ยวเข้าไปเอาที่ ประตูน้ำครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 204

สันติ

20/07/2010 19:00:37
50
ล็อตนี้ 16 เครื่อง กำลังจะหมดไปแล้ว

ยังไงท่านที่ซื้อเครื่องไป ก็มาคุยกันได้ในกระทู้นี้นะครับ ^_^
อย่าปล่อยให้ผม บร้า อยู่คนเดียวนะครับ T_T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 205

te

20/07/2010 19:06:04
8
พี่สันติครับ ผมสงสัยว่าไฟจอมันเป็นสีเขียว หรือส้มครับ รู้สึกของผมเป็นสีส้ม เดี๋ยวขอกลับบ้านไปดูก่อน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 206

สันติ

20/07/2010 19:16:25
50
ผมก็ว่าสีส้มนะครับ ทำไมมันถ่ายเป็นสีเขียวหว่า

(แบบว่า ผมถ่ายกลางคืนด้วยนะครับ ตอนตีหนึ่งกว่า ๆ ใช้ไฟส้ม ๆ ในห้องนะครับ)

แสงน้อย มันเลยอาจจะทำให้สีเพี้ยนครับผม T_T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 207

นายมั่นคง

20/07/2010 21:51:55
4,282
5555 ไฟออกส้มๆๆ อ่อนๆๆ ครับ การที่ถ่ายแล้วเขียวเป็นเพราะระบบ white balance ของกล้องดิจิตอลมันจำแสงรอบๆ น่ะครับ ก็เลยเพี้ยนๆๆ ไปหน่อยล่ะ 555

เมื่อคืนโทรคุยกับพี่สันติแล้วต้องยอมรับเลยว่า นอกจากจะชอบเล่น CD พกพาแล้ว พี่สันติยังไปหาเครื่องเล่นรุ่นเก๋าของ creative รุ่น nomad หรืออะไรซักอย่างนี่ล่ะ เดี๋ยวผมจะลองหาข้อมูลดูก่อนล่ะครับ

พี่สันตินี่ต้องยกให้เป็นเจ้าพ่อ Retro เลยล่ะเน้อ เดี๋ยวผมว่าจะหาอะไรมาให้พี่หัวหมุนเล่นอีกครับ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 208

สันติ

21/07/2010 09:57:56
50
อย่าหามาให้ผมหัวหมุนเลยครับเฮีย T_T

เดือนนี้ ผมหมดไปหลายครับ เอิ๊กๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 209

นายมั่นคง

21/07/2010 10:22:55
4,282
555 ผมว่าจะค้นอะไรที่ลึกๆๆ และโดนๆๆ ทำนอง Sony D25s หรือพวกที่พี่สันติชอบนี่ล่ะ ถ้าหามาแล้วพี่สันติชอบ โอกาสที่จะพลาดนี่ยากมากๆๆๆ 555

ช่วงนี้พี่สันติลุยหนักมากๆๆ เดี๋ยวรอหลังพรรษานู้น ก็หายหัวหมุนแล้วครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 210

เล้ง

21/07/2010 11:34:08
0
เอะไหง จขกท

จะไปซื้อหูฟังกลับได้เครื่องเล่นมาแทนอิอิอิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 211

มนุษย์แฮม

21/07/2010 21:11:16
0
วันนี้เข้าไปเอา ของหมด T T เศร้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 212

นายมั่นคง

21/07/2010 21:39:49
4,282
ขอโทษสุดๆๆ แฮม เฮียเมล์ไปหาแฮมแล้ว จะแจ้งว่าของดันอยู่ที่ DGW

สงสัยแฮมไม่ทันเช็คเมล์แหง๋ๆๆ เลย ตอนนี้อยู่ที่ DGW จ้า ถ้ายังไงหลังไมค์บอกเฮียได้เน้อ โหสิ โหสิ จ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 213

ปีใหม่

21/07/2010 21:47:23
อยากรู้จริงๆว่ามีพวกเครื่องเล่น mp3 ตัวไหนสู้ได้บ้างถึงแม้จะเล่นfile flac อยากรู้จริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 214

มนุษย์แฮม

21/07/2010 22:04:25
0
เมล์ ที่ ซองจดหมายหรอครับเลิกใช้ไปแล้วววววว

ขอโทษครับเฮียผมผิดเอง ของอยู่ dgw หรอครับ เดี๋ยวจะได้ไปเอาครับ แต่คงอีกหลายวัน หา

วันว่าง ๆ ยากมาก T T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 215

นายมั่นคง

21/07/2010 22:08:11
4,282
จ๊ากๆๆๆๆ 555 เฮียกดที่ซองจดหมายบอกไปก่อนหน้าแล้วล่ะ มิน่าล่ะ 555

เอางี้ เดี๋ยวเฮียเมล์บอกหรือจะโทรบอกให้เก็บขึ้นให้เลยจ้า แฮมว่างค่อยไปหาพี่แพะครับ 555

แฟน Sony คร้าบบ หมดแล้วเน้อ ต้องรองวดหน้าแล้วจ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 216

มนุษย์แฮม

21/07/2010 22:09:07
0
ครับ เดี๋ยวจะแวะไปหาพี่ แพะ ขอบคุณเฮียครับที่อุว่าเก็บไว้ไห้ ขอบคุณมาก ๆ จ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 217

ธนากร

21/07/2010 22:22:50
1
แล้วของจะมาเมื่อไหร่ครับเฮีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 218

นายมั่นคง

21/07/2010 22:34:24
4,282
ยังล่าตัวเจ้า Ken ไม่เจอเลยครับ ธนากร แต่คาดว่าไม่พลาดแน่ๆๆ ล่ะจ้า น่าจะอย่างน้อย 10-14 วันล่ะจ้า แต่ละคนพิมพ์แบงค์ทันพอดี หมึกแห้งทันแน่นอนครับ

5555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 219

ธนากร

21/07/2010 22:56:29
1
ได้ครับ เฮียมั่นคง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 220

สันติ

22/07/2010 10:45:29
50
ตอบคุณ ปีใหม่
กับคำถามที่ว่า
" อยากรู้จริงๆว่ามีพวกเครื่องเล่น mp3 ตัวไหนสู้ได้บ้างถึงแม้จะเล่นfile flac อยากรู้จริงๆ "

ตอบดังนี้

สู้ไม่ได้หรอกครับ เครื่องเล่น mp3 แม้จะใช้ไฟล์ flac ยังไงก็สู้ เสียงที่ออกมาจาก CD ไม่ได้
เพราะเสียงที่ออกมาจาก CD นั้น ถ้าตีเป็นค่าก็ 1400 กว่า kbps
ส่วนไฟล์ flac จะประมาณ 600 - 900 kbps เท่านั้น
หูบางคนก็ฟังออก บางคนก็ฟังไม่ออก มันขึ้นอยู่กับประสบการณ์ครับ

ดังนั้น ถ้าเครื่องที่เราเล่น ณ ปัจจุบัน คุณว่าเสียงดีแล้ว
ก็ไม่จำเป็นต้องซื้อเครื่องอื่นเลยครับ แต่ถ้า อยากจะลองดู อยากจะศึกษา (แบบผม)
ก็ซื้อไปเรื่อยๆ ครับ ใครว่าเครื่องไหนดี ก็ซื้อมาลองซะหมด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 221

มนุษย์แฮม

22/07/2010 11:07:52
0
ถูกอย่างที่พี่สันติ ว่าครับ ถึงตอนนี้จะมีไฟล์ wav หรือ aiff ที่เค้าว่าใกล้เคียง cd มากที่สุด

มันก็ไม่สามารถมาแทน cd ได้อยู่ดี

มันก็เหมือน กับ ตอนนี้เรา สามารถ รับข่าวสารได้ จากทั้ง ทีวี วิทยุ อินเตอร์เน็ต

แต่ก็ยังคงมี คนซื้อหนังสือพิมพ์ มาอ่านอยู่ดี ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 222

นายมั่นคง

22/07/2010 12:00:20
4,282
555 แม่นแล้วแฮม

ความซาบซึ้งหลายๆๆ อย่างของเพลงในรูปแบบไฟล์ต่างๆ ยังมาแทนที่แผ่นซีดีไม่ได้ทั้งหมดล่ะ 555

ตอนนี้ผมสั่ง Sony D25s ล็อตใหม่มาให้แล้วเน้อ น่าจะอีก 10 วันล่ะจ้า สิ้นเดือนพอดีเลย พอดีหมึกพิมพ์บนแบงค์แห้งทันพอดีครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 223

popo_as

22/07/2010 12:13:53
เหอะๆ ผมยังปั๊มไม่ทันเลยอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 224

ธนากร

22/07/2010 15:11:04
1
เย่ๆ มาแล้วๆ ขอบคุณครับเฮีย ที่เอาของดีๆมาให้เล่นครับ ^__^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 225

นายมั่นคง

22/07/2010 15:28:01
4,282
555 ตอนนี้หลายคนบ่น พิมพ์แบงค์ไม่ทันเลย ฝนฟ้าตกบ่อยๆๆ อากาศชื้นๆๆ ทำให้หมึกพิมพ์บนแบงค์แห้งยากหน่อย 555

ค่อยๆๆ ตากทีละใบครับ เดี๋ยวหมึกที่เราพิมพ์บนแบงค์ก็แห้งเอง พอดีกับของมาพอดีเลยล่ะจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 226

มนุษย์แฮม

22/07/2010 19:55:03
0
ไปรับมาแล้วแต่ยังไม่ได้ลองเลย มันสวยจริง ๆ หุ ๆ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 227

สันติ

23/07/2010 12:20:25
50

เล่นแล้วชอบ ก็มาคุยกันในกระทู้นี้นะครับคุณ มนุษย์แฮม
อย่ปล่อยให้ผมบ้าอยู่คนเดียวนะครับ เอิ๊กๆๆๆ

เออ แล้ว เฮียมั่น จะเอาอะไรมายั่วผมหว่า
เอา D-555 ยกกล่องมายั่วเลยครับ เฮียมั่น ผมอยากได้ เอิ๊กๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 228

ธนากร

23/07/2010 14:35:07
1
พี่สันติครับ
แล้วพวกแผ่นนอกจะหาซื้อได้จากที่ไหนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 229

นายมั่นคง

23/07/2010 14:56:48
4,282
แฮมไปแล้วเหรอๆๆๆๆ 555 ลืมมองรายการขายซะเนี่ย 555

D555 ผมพยายามมานาน จนขี้เกียจคิดแล้วครับ 555

แต่เจ้า 555 นี่มัน king of CD portable เลยนะเนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 230

มนุษย์แฮม

23/07/2010 15:14:59
0
มันสุดยอดกว่า 25s อีกหรอครับ หุ ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 231

xwall.

23/07/2010 16:10:56
0
จองหนึ่งตัวเลยนะครับเฮีย

:)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 232

นายมั่นคง

23/07/2010 16:14:21
4,282
จัดไปโลดจ้า รออีก 10 วันเน้อ 555

เจ้า Sony D555 นั้น ผมไม่แน่ใจว่าสุ้มเสียงจริงๆๆ มันจะกินเจ้า D25s หรือเปล่าครับ แต่เนื่องจากมันเป็น Sony ตัวที่ดุดัน และครบเครื่องของ Sony คือมีสารพัดช่อง และมี lineout เป็น digital ด้วย

ดูหน้าตามันซิครับ บึกบึนจริงๆๆ ปัจจุบันไม่ต้องหาแล้วครับ ขนาดของมือสองสภาพโทรมๆๆ ยังหาทำยายากจริงๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 233

มนุษย์แฮม

23/07/2010 20:22:35
0
นั่งฟัง อย่างเพลิน ขนาดยังไม่ได้เบริ์น ขอบคุณพี่สันติ จริง ๆ ครับที่ทำไห้ผมหันมาสนใจตัวนี้

แล้วก็ขอบคุณเฮียที่อุซ่าเก็บไว้ไห้ครับ ช๊อบชอบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 234

butnotforme

23/07/2010 20:56:32
ตัวD-555 มีใน ebay ตอนนี้ครับ
บอกจริงๆ ที่คุณสันติ บอกว่า D-25s คือ 1 ใน 4 จตุรเทพ
ผมอ่านหลายเวปแล้ว ทำไมคนเค้าบอกว่า มันมีตัวอื่นดีกว่าอีกหลายตัว
โดยเฉพาะตอนที่ ALO บอกว่าจะมี NOS มาขาย คนเค้าบ่นกันใหญ่ว่าขายแพง
แต่จะว่าไปใน Ebay เองตอนที่มี D-25s NOS มาขาย คน Bid กันขึ้นไปถึง $313
แพงกว่าของ ALO อีก
ก็ว่ากันไป
จะอย่างไรก็ดีD-25s แค่ไหน จะดีที่สุด ดีที่สองยังไง ดีที่สามยังไง มันก็ดีกว่า CD Walkman รุ่นหลังๆเยอะ
และยิ่งได้ของ NOS นี่สบายใจใช้ได้อีกนานหลายปี ไม่ต้องกลัวซื้อมาแล้วต้องซ่อม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 235

สันติ

23/07/2010 22:40:20
50
ตอบคุณ butnotforme

ที่ผมบอกว่ามันคือหนึ่งใน สี่ จตุรเทพ นั้น คือ ทางเว็บฝรั่ง
ตอนที่ผมไปหาข้อมูลใน google นะครับ
ในเว็บบอร์ดเว็บนึง เขาจัดอันดับนะครับ
ประมาณว่า 20 ปีผ่านมา Discman อะไรที่เจ๋งสุด ๆ ทำนองเนี้ย

ว่าซุ้มเสียง รุ่นไหนของระดับ Discman (ย้ำว่า ดิสก์แมน) นะครับ
ที่ให้เสียงได้ถูกใจสมาชิก

ซึ่งสุดท้าย เขาก็โหวตกันให้สี่ตัวนี้ครับ ซึ่งจะจริงหรือไม่นั้น ผมก็ไม่อาจสรุปได้
แต่ผมก็เชื่อตามนั้น เพราะผมได้ลอง D5, D350, D25s แล้ว
ผมว่า มันมีดีต่างกัน แต่ก็ยังอยู่ใน ไลน์เสียง ระดับเดียวกัน
แต่อาจจะแตกต่างที่ลูกเล่น และ soundstage บางส่วนครับ

ของแบบนี้ มันเป็น สิ่งที่คนที่รักที่ชอบ แต่งตั้งคำพูดกันขึ้นมาครับ

ผมต้องขออภัย ที่ผมไม่ได้ save link เว็บนั้นเก็บไว้
ผมไม่ได้คิดว่า มันจะมากันได้ไกลถึงขนาดนี้ อันนั้น ผมหาข้อมูลเพื่อตัวผมตัดสินใจน่ะครับ
ดังนั้น ข้อความตรงนั้น ถือว่า เป็นคำพูด ของคนกลุ่มหนึ่ง ที่เขาชื่นชอบ sony discman
ละกันนะครับ อย่าไปคิดว่า มันจะเป็นแบบนั้น
เขาแค่เขียนว่า 4 รุ่นที่ดีที่สุด ปัจจุบัน

ผมก็เอามาตั้งเป็นคำเท่ห์ ๆ ว่า สี่จตุรเทพ มันฟังดูยิ่งใหญ่ดีครับ

และผมรับประกันได้ว่า ถ้าเป็น sony discman
4 ตัวที่บอก ถ้ามีโอกาสได้ฟัง ผมรับรองว่า ก็จะรู้สึกดีกับมันอย่างผมเช่นกันครับ

ถ้าคนชอบ Panasonic, Technic, Aiwa
เขาก็อาจจะบอกว่า มีรุ่นของเขาที่เสียงดีกว่า อะไรทำนองนี้ครับ

เหมือนคนเถียงกันเรื่อง ipod GEN 2 3 4 นะครับ
บางคนก็ชอบ GEN 2 ไม่ชอบ GEN 3
บางคนก็ชอบ GEN 3 ไม่ชอบ GEN 2

มันเกิดจากหูคนที่ชอบมารวม ๆ กัน แล้วมันก็เกิดค่าสถิตินะครับ
ดังนั้น จะยึดถือ หรือไม่ ก็แล้วแต่ ตัวเราครับ

ส่วนเรื่องคนบ่นขายแพง ผมก็คนนึงครับ ที่บ่น
ว่าเครื่องบ้าอะไรแพงจัง 12900 บาท อันนี้ ผมบ่นที่เห็นเฮียมั่นเอามาลงขายนะ

และก็เข้าตัวครับ -_-"
ถ้ามันไม่ดีจริง ผมจะควักเงินซื้อมันทำไมจริงม่ะ ฮ่าๆๆ

ดังนั้น ถ้าใครเขาคิดว่า มีตัวอื่นดีกว่า ก็ให้ไปหาตัวนั้น ๆ เล่นในทางของเขาครับ
แต่ผม เห็นด้วยกับที่ว่า มันคือหนึ่งใน 4 รุ่นที่ดีที่สุดที่ Discman sony มีครับ ^_^
-----------------------------------

ตอบคุณ มนุษย์แฮม ครับ

ดีใจที่ชอบ D25s นะครับ ^_^

สำหรับ แผ่นนอกนั้น หาซื้อได้ในไทยนี่ผมว่าร้านแถวสยาม เห็นเขาว่ามีกัน
แต่ผมไม่รู้จักชื่อร้าน

ผมซื้อที่ร้าน BKP ที่แถวๆ ย่านสะพานเหล็ก นะครับ
และก็สั่งเองจากทาง ebay ครับผม

บางทีใน ebay จะถูกว่าประมาณ 100 บาท (ก็เยอะนะ)
แต่ก็ต้องลุ้นมากกว่าหลายเท่าครับ สั่งแบบนี้ ฮ่าๆๆ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 236

นายมั่นคง

23/07/2010 22:44:29
4,282
ผมสู้ไม่ไหวล่ะครับ ไม่อยากจะไป Bid เพราะถ้าจะเอาให้ชนะก็บักโกรกเลยล่ะครับ 555

เจ้า D25s นี่ผมว่ามันถึงขั้นเบญจภาคีแล้วล่ะครับ คือผมเคยฟังรุ่นเก่า แต่ไม่ทุกตัว รวมถึงตัวใหม่ๆ ผมว่าเจ้า D25s นี่แน่นอนมาก เพียงแต่แย่อีกตรงชักจะหาแบตไม่ได้เอาจริงๆจังๆ แล้ว

ใน Ebay นั้น บางทีผมว่าหน้ามืดซะมากกว่า เพราะเว็บ ALO ขายตัวละ $275 บวกค่าส่งอีกจำนวนหนึ่ง แต่ยังไงๆๆ ก็ต้องถูกกว่า $313 แน่ๆๆๆ ล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 237

สันติ

23/07/2010 22:51:43
50
ขอชี้แจงซักนิดครับ

ในการนี้ ผมขอออกตัวแรง ๆ ไว้ก่อนนะครับว่า

ผมไม่ได้คิดจะสร้างกระแส Discman D25s นะครับ

ของแบบนี้ ผมถามจริง ๆ เถอะครับ มันสร้างกระแสได้เหรอครับกับราคาเครื่องขนาดนี้

คนจะควักเงินขนาดนี้ เพื่อซื้อเครื่องเล่น CD ตัวเล็ก ๆ เท่านี้
ราคาเงินขนาดนี้ ซื้อ CD player ได้เลยนะครับ ดังนั้น กระแสสร้างไม่ขึ้นแน่
ถ้าของมันไม่มีดีของตัวมันเอง อย่างคุณแมว ที่ไปซื้อมาหลายเครื่องนั้น
คงไม่ใช่เพราะแค่อยากซื้อแน่ ๆ ครับ ต้องมีใจรักและชื่นชอบครับ
ของแบบนี้มันเกินคำว่า "สร้างกระแส" แน่นอน

ถ้าเขาไม่ได้ลองฟัง แล้วถูกใจเขา ผมว่า คนก็ไม่มีทางที่จะควักเงินซื้อในราคาขนาดนี้แน่นอน
มันต้องมีอะไรที่มันโดน และยอมจ่ายเงินถึงขนาดนี้แน่ ๆ ครับ

ดังนั้น ผมขอแสดงตัว ออกตัวแรงๆ เลยครับว่า
ผมไม่ได้สร้างกระแส (ผมรักและชอบแนวนี้ของผมคนเดียวอยู่แล้ว แต่ก็อยากมาแบ่งปัน)

แต่ถ้า กระแส มันมาเอง เกิดจากคนใจรัก ได้ฟังแล้วชอบในสิ่งเดียวกัน
ผมก็รู้สึกยินดีในกระแสนั้นครับ ดีซะอีกครับ
คนหันมาเล่น CD กัน แผ่นแท้ ๆ ก็จะขายได้ ศิลปินก็มีกำลังใจทำงานเพลงดี ๆขาย
ห้องอัดก็ตั้งใจบันทึกแผ่นให้เสียงดี ๆ คนจะได้ซื้อแผ่นเขาเยอะ ๆ
ทำหน้าปกสวยๆ ให้สะสม
มันพากันดีไปหมดทุกด้านครับ ^_^

ผมเชื่อว่า ศิลปิน ไม่อยากให้ขายเพลงแบบไฟล์ดาวน์โหลดหรอกครับ
อย่างน้อย เมื่อเราเจอศิลปินที่เรารัก เราก็ไม่สามารถเอาไฟล์ MP3 ไปให้เขาเซ็นต์ได้
แต่ถ้าเรามี CD,dvd ของเขา พกไปวันงานมีทติ้งศิลปินที่เราชอบ เอาไปให้เขาเซ็นต์
มันจะมีค่ากับจิตใจเรามาก ๆ เลยครับ
(เพื่อนผมเคยให้มือกลอง วง Dreamtheater เซ็นต์ด้วยละ เขาก็ซื้อแผ่นแท้วงนี้ตลอด)

มันเกิดขึ้นจาก คุณค่า ของจิตใจและความรู้สึกล้วน ๆ ครับ
บังคับกันไม่ได้แน่นอนครับ

ชี้แจงให้รับทราบครับ (จริงใจนะ)
สันติ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 238

butnotforme

23/07/2010 23:11:08
ไม่ต้อง serious ครับ คุณสันติ เพราะผมก็เป็นคนนึงที่คิดจะซื้อ sony d25s เหมือนกัน
ตอนนี้ก็รอแต่ว่าเมื่อไหร่ amp ที่บ้านจะออก เพราะจะได้เอาตังค์ไปซื้อที่เฮีย เพราะโอกาศแบบนี้หายาก ได้ NOS ในราคาแค่ 9500 นี่
จริงๆไม่ใช่แค่ คุณสันติ หรอกครับที่ชอบรุ่นนี้
คุณชิมเค้าก็เคยเขียนถึง ว่าเป็น Disk Man ในลำดับชั้นที่ 1 ของเค้าเหมือนกัน

แล้วไอ้ที่ผมว่าผมอ่านหลาย web แล้ว เจอเป็น D-515 บ้าง D-555
D-777 D-321 D-303 บ้างอะไรพวกนี้ ที่เค้าบอกว่าดีกว่า จริงๆผมก็เชื่อตามนั้นนะครับ(ผมเจอข้อมูลพวกนี้จาก Head-fi.org และ อีกสองสาม Web ครับ)
แต่ผมก็ไม่คิดว่า D-25s มันจะแย่กว่าซักเท่าไหร่ ผมว่ามันก็คง Class ใกล้ๆกันนั่นแหล่ะ ถึงได้มีคนชื่นชมเหมือนกัน เพราะฉะนั้น ไม่ต้องห่วงเรื่อง ปลุกกระแสครับ
เพราะทุกวันนี้ พวกเราก็หาข้อมูลกันหลายๆที่อยู่แล้ว คงยากที่จะเกิดการปลุกกระแสกันขึ้น และที่สำคัญ อย่างผมเองก็เชื่อว่า คุณ สันติก็คงเป็นผู้ที่มีประสบการณ์ด้านนี้มากคนนึง พูดอะไรเขียนอะไรมันก็พอที่จะเชื่อถือได้

และที่เฮียเอาจาก ALO มาขายนี่ก็เป็นการดีอยู่แล้วเพราะขายราคา พอๆกับสั่งเองเลย เผลอๆถูกกว่าอีกเพราะไหนจะภาษี ไหนจะค่าส่ง มันก็เป็นโอกาสดีครับ สำหรับผู้ที่อยากได้ของพวกนี้ในสภาพที่ใหม่ๆ ไม่ต้องไปเสี่ยง Bid แล้วได้มาในสภาพที่ใช้ 1-2 ปี แล้วมีปัญหา

สรุป ที่เขียนขึ้นมานี่ไม่มีจุดประสงค์อะไรนะครับ แต่แค่อยากจะบอกว่า มันมีรุ่นต่างๆอีกเยอะที่เสียงดี ไม่จำเป็นต้อง D-555 หรือ D-25s มันมีตัวที่ SQ ใกล้ๆกันอยู่หลาย ตัว
และถ้าอ่านดีๆ อีกสิ่งนึงที่ผมจะบอกก็คือ การที่พวกเราได้มีโอกาส ซื้อของ NOS โดยที่ไม่ต้องเสี่ยงกับคำว่าของมือสอง อายุ 15 ปีนี่เป็นเรื่องที่ดีมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 239

butnotforme

23/07/2010 23:25:14
เพิ่มเติมอีกนิดครับ
แล้วจริงๆ ข้างบนที่ผมเขียนมานี่ก็คือสิ่งที่ผมได้ค้นได้หามาจากใน Internet
นั่นแหล่ะครับ
สำหรับการออกตัวแรงของคุณสันติ ผมก็รู้สึกแย่เหมือนกันเพราะดูเหมือนว่าทุกวันนี้ ทำอะไรก็ต้องระวังตัวไปหมด จะพูดวิพากษ์วิจารณ์อะไร ก็อาจจะถูกมองไปในแง่ร้ายได้
สำหรับผมถ้าผมมองในแง่ร้ายบ้าง ผมอาจจะบอกว่าคุณสันติ เห็นว่าผมมาป่วน และคุณสันติก็ได้โต้ตอบ โดยคำพูดว่า "มันสร้างกระแสได้เหรอครับกับราคาเครื่องขนาดนี้"
อืออ อย่างนี้ มันก็ทำให้ผมดูเสียเหมือนกัน โดยเหมือนกับเป็น ตัวป่วน และผมก็ค่อนข้างเสียความรู้สึกนะครับ
เอาหล่ะครับ ทั้งหมดที่ผมเขียนมาก็จากใจจริงเหมือนกัน
จริงๆผมก็ไม่ค่อยเขียนโต้ตอบกับใคร เยอะๆแบบนี้หรอกครับ แต่บางทีผมก็เซ็ง เหมือนกันที่ ทำไมคนถึงต้องได้ระแวงกันขนาดนี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 240

butnotforme

23/07/2010 23:30:03
ตัวอย่างนึงที่ผมอ่านเจอ
http://www.head-case.org/forums/portable-audio/2440-alo-audio-selling-nos-sony-d-25s.html
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 241

butnotforme

23/07/2010 23:42:45
อันนี้ Review

http://www.head-fi.org/forum/thread/31233/personal-cd-players-through-the-ages-a-review-updated-10-05-2003

Discmen:
Sony D5 / D50
Sony D88
Sony D2 / D20
Sony D555
Sony D25S
Sony D11
Sony D800K / D180K
Sony D33
Sony D303
Sony D111
Sony D211
Sony D311
Sony D515
Sony D141
Sony D151
Optimus CD3400
Sony D231
Sony D777
Sony D465
Sony D-E905
Sony D-EJ1000
Amplification:
Creek OBH-21SE
Full Spec ‘META42’ (using Burr Brown OPA627 Op-Amps)
(Connected to the units by a 'generic' $10 3.5mm-two RCA cable)
Headphones:
Sony MDR-CD1700 & Grado RS1(Amplified 'Line-Out' Use)
Sony MDR-D66SL 'Eggos', Koss KSC-35 & Sennheiser PX250 (Headphone Out Use)
Music
S-Club 7 ~ Reach... Brit pop at its worst, but what a lot of people listen to...
Tori Amos ~ In Your Cloud - A nice breathy mix, typical of Ms Amos
More Music From The Motion Picture 'Gladiator' ~ Homecoming - Mostly instrumental piece that starts off quite gently, but moves on to a huge roaring crescendo
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 242

butnotforme

23/07/2010 23:51:56
ส่วนนึงของการ Rating อันนี้ผมตัดเอาเฉพาะส่วนที่ Rating มาส่วนเรื่องการวิจารณืเรื่องเสียงอะไรเนี่ยลองไปอ่านเอา นะครับ
Sony D25S (Manufactured 1989)
Personal Rating

Headphone Output :
**
Line Output :
**
Build Quality :
Portability :
*
Overall Rating :
**

Sony D515 (Manufactured 1992)
Personal Rating

Headphone Output :
Line Output :
Build Quality :
Portability :
Overall Rating :

ทั้งหมดนี้จะบอกว่า ถึงผมจะอ่านพวกนี้หมดแล้ว ผมก็ยังอยากซื้อ ไอ้เจ้า D-25s อยู่ เพราะคุณกะคุณชิมเป็นคนที่มีประสบการณ์ และอีกอย่างคือผมอยากได้ของมือ 1 ที่ไม่ต้องเสี่ยงพัง

by the way เฮียมั่นครับ เบอร์ที่โทรไปถามเฮียวันนี้เรื่อง D-25s ราคาเท่าไหร่ แล้วเฮียก็บอกว่าใจเย็นๆจ๊ะเดี๊ยวมีของมา ที่ขึ้นต้นด้วย 081-8702XXX หน่ะเบอร์ผมนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 243

นายมั่นคง

23/07/2010 23:54:18
4,282
555 เล่ามั่งล่ะครับ

เรื่อง Cd Sony ตัวนี้แปลกมากๆๆ คือผมเห็นตั้งแต่ผมยังไม่ได้ติดต่อซื้อขายกับเจ้า Ken ALO และผมก็สั่งซื้อมาใช้เองจากเจ้า Ken ตอนนั้นจำได้ว่า โดนทั้งค่าส่งและจุกจิกจิปาถะไปเต็มแข้งเหมือนกัน 555

แต่พอผมติดต่อกับเจ้า KEN ได้แล้ว ผมสั่งมาขาย 4-5 ตัวเองครับ ราคาเจ้า KEN นั้นแรงมากๆๆ ผมพยายามต่อรอง แต่มันเล่นตัวชะมัด ประมาณว่าสะบัดใส่แบบผู้หญิงเลยว่า ถ้าจะซื้อก็ซื้อไปราคานี้ (ราคาล็อตแรก)

แล้วผมก็สั่งมาขาย จำได้ว่าฝืดมากๆๆ คือมีคนซื้อไม่กี่คน มีเฮียอ๊อด มีพี่สันติ แล้วเพื่อนพี่สันติ แล้วใครอีกคนเองล่ะครับ เรียกว่าใช้เวลายาวมากๆๆๆ กว่าจะขายได้แต่ละตัว และตอนที่พี่สันติมาซื้อ ผมดีใจแทบตาย ประมาณว่าขายได้แล้วโว้ย ขายได้แล้วโว้ย 5555

แล้วพอล็อตแรก 4 ตัวหมดไป ผมก็เมลืสั่งเจ้า KEN ต่อ ผลปรากฏว่ามันเล่นตัวสุดๆๆ คือตอบมาว่า ไม่ขาย !! จะเอาไว้ขายเอง ไม่มีความจำเป็นต้องขายให้ผม ซึ่งผมขำมาก และในใจก็ยังคิดว่า เรื่องของมึงละกัน 5555

และจุ่ๆ เจ้า Ken ก็เมล์มาให้ผมทำนองเชิญชวนว่า เอาไม๊ เอาไม๊ ซื้อเยอะหน่อย แล้วลดให้มากหน่อย จะได้ขายง่ายหน่อย ซึ่งผมก็ต่อรองจนได้ราคามาขายจนต่ำเท่าที่เห็น คือต่ำกว่าสังจากเจ้า Ken โดยตรงแน่ๆๆ เพราะไหนจะค่าส่ง ค่าจิปาถะ ค่าอแดปเตอร์ เรียกว่า เจ้า Ken ขายเครื่องอย่างเดียวที่ $275 กันเลยล่ะ

หลังจากที่เจ้า Ken ลดราคาให้ผมบ้าง ผมก็จับเอามาลดให้ทุกท่านที่สนใจเลยล่ะครับ ก็ปรากฏว่า พอราคาเป็นมิตรหน่อย ก็พอมีคนเล่นให้ความสนใจขึ้นมาบ้างล่ะ เจ้าเครื่องเล่น CD ตัวนี้บอกตามตรงราคาไม่ถูกเลยล่ะครับ เพิ่มเงินอีกไม่กี่พันบาท ได้ CD Player ระดับมาตรฐานมาใช้เลยด้วยซ้ำไป 555

ในฐานะที่ผมเคยคุยตัวเป็นๆ กับทั้งสองท่าน ผมบอกได้เลยว่า เป็นนักเล่นที่น่ารักทั้งคุ่จริงๆ ครับ และไม่ใช่คนเล่นที่เล่นแบบระดับผิวๆๆ แต่เป็นนักเล่นที่เล่นในแนวดิ่ง คือเล่นในเชิงลึกครับ 5555

คอนเฟิมครับ ทั้งพี่สันติและพี่ Butnotforme ยังไงก็โดน Sony ผมทั้งคู่แน่ๆๆ

เพียงแต่อ่านข้อความแล้วเข้าใจผิดหรือคลาดเคลื่อนนิดเดียวเองล่ะ ผมเอาหัวเป็นประกันว่าพี่ๆ ทั้งสองคนเป็นคนสุภาพและน่ารักจริงๆๆ ทั้งคู่ ต่างกับผมที่ทะลึ่งทะเล้นไปวันๆๆ 5555

คอนเฟิมจริงๆๆ ครับผม 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 244

สันติ

23/07/2010 23:56:09
50
ครับ ไม่มีปัญหา ก็ถือว่า เราเข้าใจกันครับ

ผมก็ต้องออกตัวไว้ก่อน เพราะกลัวเหมือนกันว่า จะกลายเป็นคนสร้างกระแส

ผมไม่ได้พูดคำนั้นถึงคุณ butnotforme นะครับ
ตรงคำว่า "ผมถามจริง ๆ ........"

คือผมพูดรวมๆ กว้าง ๆ เลย ผมต้องออกตัวไว้ก่อน เพราะคนที่คิดไม่ดี
ไม่เหมือนผมและคุณ butnotforme
ยังมีอีกเยอะครับ อาศัยช่องโหว่ตรงคำพูดของพวกเรา โจมตีเราได้ครับ
ผมจึงต้องออกตัวไว้ก่อน นะครับ ดังนั้นคุณ butnotforme อย่าเข้าใจผมผิดนะจ๊ะ ^_^

และสิ่งที่คุณ butnotforme มาเขียนนั้นเป็นประโยชน์มาก ๆ ครับ

ดังนั้น ไม่ว่ากัน ไม่ติกัน ไม่เข้าใจผิดกันอยู่แล้วครับ

คนหันมาเล่นเครื่องเล่นพวกนี้นับวันก็น้อยลง
ดังนั้น ผมไม่รู้สึกติดใจอะไรกับเรื่องใด ๆ ทั้งสิ้นครับ สบายใจได้ครับผม ^_^

ดีซะอีกครับ มีข้อมูลมาลงกันเยอะ ๆ จะได้รู้กันเยอะ ๆ ครับ

ยินดีที่คุณ butnotforme จะมาซื้อ D25s ของ NOS มาเล่นด้วยกันครับผม ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 245

สันติ

24/07/2010 00:03:03
50
และถ้ามีคำกล่าวใด ๆ ที่ผมเขียนลงไป
ทำให้คุณ butnotforme และท่านอื่น ๆ รู้สึกไม่สบายใจนั้น

ผม "สันติ" ขอกล่าวคำว่า ขอโทษ และ ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ผมไม่ได้มีเจตนา ที่จะทำให้ท่านรู้สึกไม่ดีแต่อย่างใดครับ

รักกันครับๆ ^_^

ผมอยากได้สังคม Discman , Minidisc จะตายครับ
ไม่คิดจะเป็นศัตรูกับใคร และไม่คิดสร้างศัตรูครับ

ผมขอน้อมรับความผิดพลาด
ทุกคำกล่าวที่ผมเขียนลงไปแล้วทำให้ท่านรู้สึกไม่ดี ไม่สบายใจครับ
ขออภัยจริง ๆ ครับ ^_^ ไม่โกรธกันนะจ๊ะคุณ butnotforme
เพื่อนกันๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 246

butnotforme

24/07/2010 00:04:27
รับทราบครับผม ^_^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 247

สันติ

24/07/2010 00:14:43
50

ครับ รีบ ๆ ไปยกกล่องนี้มานะครับ เอิ๊กๆๆ

เดี๋ยวอีตา Ken มันเล่นตัวไม่ส่งมาขายเฮียมั่น
เราจะซื้อกันแพงนะครับ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 248

นายมั่นคง

24/07/2010 00:25:34
4,282
นี่ล่ะครับ คือความภูมิใจที่ผมทำเว็บบอร์ดติงต๊องอันนี้จริงๆๆ ความภูมิใจคือการที่สมาชิกทุกๆๆ คน มีวุฒิภาวะสูงมากๆๆ กันทุกๆๆ ท่าน และทุกๆท่านล้วนแล้วแต่มาใช้เว็บบอร์ดอันนี้เป็นเวทีแชร์ประสบการณ์กันตามความจริง

ถามว่ามีวุฒิภาวะสูงแล้วดีอย่างไร ??? สังคมดี เริ่มต้นจากคนคุณภาพดีก่อนเท่านั้นล่ะครับ เราจะเป็นแนวทางให้กับเยาวชนหรือคนที่ใช้อินเตอร์เน็ทรุ่นใหม่ๆ กันทีเดียวเชียว

ทั้งพี่สันติกับพี่ Butnot เป็นคนรุ่นเดียวกันเลยล่ะครับ แก่อ่อนกว่ากันก็นิดเดียว จากที่เคยคุยด้วยทั้งสองท่าน

พี่ Butnot นี่บุคลิกถึงขั้นนุ่มเนียน ในขณะที่สันตินี่ออกโทนหวานละมุน 555

เป็นเวทีของลูกผู้ชายที่เราให้อภัยและเอ่ยคำขอโทษในความเข้าใจผิดเล็กๆน้อยกันได้ตลอดเวลา เราให้และแบ่งปันกันได้ตลอดเวลาในเว็บบอร์ดแห่งนี้ครับ

ปล.เจ้า Ken มันคงไม่เล่นตัวแล้วล่ะครับพี่ เพราะดูท่าทางมันจะขายไม่ค่อยออกล่ะ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 249

มนุษย์แฮม

24/07/2010 10:38:52
0
^
*1ล้านให้ เฮีย 555

แต่ เจ้า d25s นี่แรงชับมันเหลือ ๆ จริง ๆ ผมจับมาต่อตรงกับ rs1 อุ๊แม่เจ้า เปิด 6 หูจะแตก 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 250

นายมั่นคง

24/07/2010 11:20:51
4,282
จริงๆๆ เจ้า D25s นี่ว่าไปแล้ว ไม่ง้อแอมป์จริงๆๆ ถ้าแฮมสังเกตุให้ดีๆๆ ความแรงของสัญญาณนั้นไม่เหมือนพวก iPod คือเร่งแล้วก็ยังนิ่ง ไม่มีอาการตื้อ ต่างจาก iPOd ถ้าเร่งดังขึ้นไปมากๆๆ ชิ้นดนตรีเริ่มมั่วและรวนกันเองแล้ว

งงเหมือนกันครับว่าทำไมมันแรงขนาดนั้น ถ้าไม่คิดอะไรมาก ประหยัดค่าแอมป์เป็นหมื่นๆๆ เลยล่ะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 251

เกมส์

24/07/2010 11:32:13
ถามเพื่อนๆ พี่ๆ เฮียๆๆ ครับว่า ถ้าเทียบกับ Marantz CD-5001 เฉพาะช่อง headphone out อันไหน เสียงดีกว่ากันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 252

Tidal

24/07/2010 11:43:48
0
เฮียครับ D-25s นี่ปรับ Volume ได้กี่ขั้นนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 253

สันติ

24/07/2010 12:07:17
50
vol ของ Discman D25s ปรับได้ Min 2 3 4 5 6 7 8 Max ครับ

Min ก็คงเป็น 0 - 1
ส่วน Max ก็คงเป็น 9 - 10 ครับ

หู earbud ฟังที่ 2 - 3 ในห้องคนเดียว ก็เสียงดังแล้วครับ
หู Grado 325is ฟังที่ 4 - 5 ในห้องคนเดียวก็เสียงดังแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 254

Tidal

24/07/2010 12:25:54
0
อืม ไม่ค่อยห่วงเรื่องความดังเท่าไหร่น่ะครับ
พอดีจะเอามาใช้กับ SA5000 ซึ่งเป็นหูที่ค่อนข้างขับยากพอสมควร(เบสไม่ออกถ้ากำลังไม่แรงพอ) มีใครเคยไปจับต่อตรงกับพวกขับยากๆบ้างไหมครับเนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 255

Mike

24/07/2010 13:16:00
1
ผมลองต่อ 701 กับ D25s หูกะหลั่วผมบอกได้ประมาณนี้ครับ
ก็อธิบายไม่ค่อยเป็นหรอก แต่คิดว่าไม่ค่อยไหวนะครับ stage ยังแคบ ๆ แห้งๆ เบสยังลงไม่ลึก
ประมาณนี้ล่ะครับ สำหรับ 701 แต่ก็ดีกว่าต่อกับ MD หรือ ipod ประมาณนึงครับ
แต่ถ้าเป็น RS1 หรือ 225 นี่คิดว่าแจ่มใช้ได้เลยครับ ก็แหงล่ะสิ Grado มันไม่ง้อแอมป์นิครับ ฮาๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 256

นายมั่นคง

25/07/2010 01:15:05
4,282
555 สำหรับเจ้า 701 คงต้องทำใจล่ะ เพราะลำพังแอมป์ตั้งโต๊ะต่างหากยังทำท่าจะเอาไม่ค่อยอยู่ครับ แต่ว่าก็ว่าเหอะ output ของ Sony D25s นี่แรงมากๆๆ ครับ

ถ้าไม่ใช่หูฟังที่ขับยากเย็นอะไรนัก รับรองกินเรียบแน่ๆๆ จ้า 555

วันนี้เจอคุณ X-wall ที่ประตูน้ำ สอยเจ้า D-25 ไปเรียบร้อยแล้ว (ตัวนี้มีคนจองกับเบียส แต่เลื่อนไปก่อนพอดี)

รอๆๆ เน้อ อีกน่าจะไม่เกิน 7-10 วัน ล็อตใหม่น่าจะมาอีกแล้วจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 257

มนุษย์แฮม

25/07/2010 15:24:47
0
เฮีย ครับ ตอนนี้ผม อยากให้ เจ้า rs 1 ผมมัน สเตจกว้างขึ้น กับ เสียงสูงให้ นุ่มลงสักหน่อย

ซื้อ jumbo pad มาใส่จะพอช่วยได้ไหมครับ อีกอย่าง ที่ผมอยากได้ jumbo คือมันน่าจะใส่สบาย

กว่ากันเยอะ ไอที่ว่ามาตอนต้นคือของแถมถ้าได้ก็ดี 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 258

26/07/2010 21:28:57
มีหูฟังของ grado ตัวไหนบ้างที่ d25s ขับไม่ออกหรือไม่สุดครับ กำลังหาข้อมูลอยู่

ถ้ากลับ กทมฯเมื่อไหร่ ไปมั่นคง gadget เลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 259

te

26/07/2010 21:55:45
8
ผมว่าขับ grado ได้สบายๆทุกตัวครับ แต่ถ้าอยากเพิ่ม-ลดด้านไหนก็ใช้ line-out ผ่านแอมป์เลยครับ

ของผมใช้ D25s-Lisa-HF2(jumbo pad) บอกได้คำเดียว...โอ้แม่เจ้า !!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 260

26/07/2010 22:58:30
แล้วแต่ละท่านใช้ d25s ต่อกับอะไรบ้าง

ส่วนผม ms1 จะเอาไปฟังที่ทำงาน ถ้าหายจะได้ไม่เสียดาย กำลังหาแบบดีๆเอาไว้ฟังก่อนนอนครับ

( ms1 ถ้าฟังเพลงร้องเสียงหวานเพราะใช้ได้เลย แต่เพลงที่เครื่องดนตรีค่อนข้างเยอะฟังแล้วมันยังอั้นๆยังไงก็ไม่รู้ )
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 261

นายมั่นคง

26/07/2010 23:01:12
4,282
แฮมครับ เจ้า RS-1 นั้น ถ้าเอา Jumbo มาใส่ เฮียไม่แน่ใจว่าจะถูกใจหรือเปล่า เพราะปกตินั้น ถ้าตอนที่ใส่ Bowl เสียงแหลมมันก็จะพุ่งนิดๆๆ ตามสไตล์ของมันอยู่แล้ว ยิ่งถ้าเป็น Jumbo ยิ่งไปกันใหญ่ ฝอยๆของเสียงแหลมมันจะมากขึ้น และเนื้อเบสจะบางลงนิดนึง

ต่างจาก HF-2 ครับ เฮียลองเอา jumbo มาใส่เพราะว่าเดิมๆ ของ HF-2 นั้น เนื้อค่อนข้างข้น หนา และเสียงกลางนั้นจมกว่า RS-1 พอจับมาถ่วงดุลย์ด้วย Jumbo Pad กลายเป็นว่าพอดีไปเด๊ะๆๆ ล่ะจ้า คือโปร่ง กว้าง เสตจมันยืดออก ไม่มาชิดหน้าชิดตาเหมือนเดิม

แต่ทั้งนี้แฮมต้องมาลองเองด้วยจ้า เพราะเจ้าตัวเท่านั้นที่จะบอกว่ามันพอดีสำหรับตัวเองหรือเปล่าเน้อ 555

คุณ te นี่เล่นสูตรเดียวกับผมเลย จบแค่นี้ ไม่ต้องอัพเกรดไปไหนอีกแล้วล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 262

นายมั่นคง

02/08/2010 22:25:33
4,282
แจ้งข่าวจ้า ๆๆๆๆๆ

ตอนนี้ CD Sony D25s ล็อตใหม่เอี่ยมอ่อง มาแล้วเน้อ ใครชอบใจมาจัดไปได้เลยล่ะคร้าบบบบ

มีพร้อมกันทุกสาขาพรุ่งนี้โลดจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 263

matin2549

03/08/2010 11:04:25
0
สาขาไหนมีของมากสุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 264

นายมั่นคง

03/08/2010 21:34:16
4,282
มีพอๆๆ กันทุกสาขาเลยจ้า ตอนนี้ของเข้าทุกสาขาแล้วคร้าบบบ

ใครเป็นแฟน CD player จัดได้เลยเน้อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 265

ธนากร

05/08/2010 21:10:51
1
มากันกี่ตัวครับเฮีย
ยังเหลือมั้ยครับ
ช่วงนี้ผมยุ่งมากครับ ฝากเก็บให้สักตัวนะครับ
ไว้ผมว่างจะติดต่อไปครับผม

แว๊กกก
ไปอ่านหนังสือสอบก่อนคร๊าบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 266

นายมั่นคง

05/08/2010 22:12:34
4,282
มีซิ สำหรับธนากรนี่นอนรอเลยล่ะ 555

เมื่อไหร่ก็ได้ เอาให้โล่งๆๆ แล้วค่อยว่ากันเน้อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 267

moonoie

08/08/2010 08:05:36
0
รอก่อนนะครับ งือๆ เก็บตั้งได้ระดับนึงแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 268

รอซือนามิ อยู่ที่เกาะสมุย

16/08/2010 20:10:25

สอบถาม ราคาครับณวันนี้ 16 ส.ค.53 และมีของหรือเปล่าต้องการสองตัวครับ
และจัดส่งทางไปรษณีย์ไห้ได้มั๊ยครับผมอยู่เกาะสมุย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 269

รอซือนามิ อยู่ที่เกาะสมุย

16/08/2010 20:14:58

สอบถาม ราคาครับณวันนี้ 16 ส.ค.53 และมีของหรือเปล่าต้องการสองตัวครับ
และจัดส่งทางไปรษณีย์ไห้ได้มั๊ยครับผมอยู่เกาะสมุย

(กำเลยเลือกผิดรูป)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 270

16/08/2010 21:05:50
0
เฮียครับ แล้วแบตของ d25s พอมีหวังมั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 271

สันติ

16/08/2010 21:06:00
50
ผมว่า มีแน่นอนครับ คุณรอซือนามิ อยู่ที่เกาะสมุย (ชื่อน่ากลัวจัง)
ติดต่อสั่งซื้อผ่านเฮียมั่นคงได้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 272

pojpot

16/08/2010 22:43:15
ผมตกลงเอา 1ตัวไว้ลองกัดกะc.e.c301
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 273

Ait

17/08/2010 13:00:15
3
สอบถามนิดนะครับ มีใครใช้ตัวนี้อัดแผ่นMDบ้างมั้ยอ่ะครับ แล้วเสียงมันโอมั้ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 274

สันติ

17/08/2010 15:21:33
50
ตัวนี้มีแต่ช่อง Line Out ครับ ซึ่งเป็น อนาล็อค ครับ

ถ้าคุณมีสาย mini to mini แบบ แจ่ม ๆ ละก็
ก็จะได้เสียงที่ดีแน่นอนครับ

แนะนำให้ซื้อ CD player แบบแยกชิ้น ดีกว่าครับ
จะมีช่อง Optical out ด้วย จะได้ อัดแบบ digital
ซึ่งผมว่า มันน่าจะดีกว่าครับ และก็ สายสัญญาณ ก็หาซื้อง่ายกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 275

สมัครเล่น

17/08/2010 15:34:29
0
ผมใช้ cd พกพาของ พานาฯ
เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว อยากรู้ว่าช่อง optical out ใช้ได้ไหม
ก็เลยไปซื้อสาย optical / mini-toslink จาก avbestbuy
ราคา ร้อยกว่าบาท
พอได้สายมา ก็ลองเสียงดู ลงล๊อคพอดี
แต่ทำไมไม่มีสัญญานฟะ ก็เลยสงสัยว่า
ไฟไม่พอ ก็ต่อ adapter 4.5v ของ sony
ปรากฎว่า optical จะทำงานต่อเมื่อมี adapter เท่านั้นครับ

สัญญานที่ได้ (ไฟสีแดง) เอาไปต่อกับ dac แล้วก็ลองฟังผ่านหูฟัง
ปรากฎว่า เสียงไม่เลวเลยครับ ใช้เป็น transport แก้ขัดได้
แต่เมื่อเทียบกับ output ที่เป็น coaxial แล้ว
ก็ปรากฎว่า ยังห่างชั้นกับ coax อยู่ดี
ซึ่งก็น่าจะเป็นแนวทางสำหรับคนที่มีซีดีพกพา
ที่มี optical out หลัง ๆ มานี้ ก็มีมาขายกันเรื่อย ๆ
แฟน md ไม่น่าจะพลาดนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 276

รอซือนามิ

17/08/2010 18:06:49

คุณสันติครับ ช่วยแนะนำหน่อย
(.. ดิสแมนสั่งซื้อไปแล้วครับ..)
ทีนี้
ผมเพิ่งสั่งงซื้อเจ้า Sony Hi-MD MZ-RH1 มาจาก ebay (ของสะสม..ยังไม่รู้ของจะถึงเมื่อไหร่)
อยากถามว่า เราจำเป็นต้องหาเครื่อง Md แบบ Home used มาอีกตัวหรือเปล่าเพื่อจัดทำไฟล์เพลงลงแผ่น Md หรือว่าใช้ตัวมันเองบันทึกได้เลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 277

นายมั่นคง

17/08/2010 19:27:29
4,282
ต้องขออภัยคุณ รอซือนามิ อยู่ที่เกาะสมุย จริงๆๆ ครับ ผมเพิ่งสังเกตุเห็นจริงๆๆ จ้า

CD sony ตอนนี้มีของเลยครับ สั่งได้เลยล่ะจ้า วันนี้คุณสุพจน์ก็จัดไป ยังมีคุณอนุพงศ์จัดไปอีกเหมือนกัน สั่งพร้อมกันราวกับนัดกันไว้เลยล่ะครับ 555

ส่วนเรื่องแบตเตอรี่นี่ความหวังริบหรี่จริงๆๆ ผมควานหาทั่ว แต่ไม่ได้จริงๆๆ ครับ ต้องทำใจไว้ก่อนในเบื้องต้นเลยจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 278

รอซือนามิ

17/08/2010 19:53:20
ก็ผมนั่นแหละครับที่โทรไป
ลองคอยตัวที่เฮียส่งมาก่อนเสียงเป็นไง ถ้าถูกใจก็สั่งตัวที่สองมาเก็บ
(เอาไปไว้ใช่หลบน้ำท่วมบนเขาค้อ)

ส่วนถ่าน d25sเห็นแว็บๆที่ alo แต่รวมค่าส่งแล้วซื้อเครื่องใหม่ดีกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 279

นายมั่นคง

17/08/2010 21:14:48
4,282
555 แหมพี่อนุพงศ์นี่เอง ผมเองก็ซื่อบื้อ เห็นที่อยู่ที่สมุยอยู่ทนโท่ 555

ถ่าน D25s ผมเพิ่งเห็นเหมือนกัน เดี๋่ยวจะเมล์ถามให้เลยจ้า 555

แปลกแฮะ ผมเห็นเจ้า ken บอกว่าหมดหวังไปนานแล้วววว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 280

pojpot

18/08/2010 18:31:16
เอ่อ...พณฯทั่นมั่นคงขอรับ...หากหากหาถ่านได้จะมอบแด่ผู้ซื้อ d25sฟรี ฟรีมะคับ(พูดเล่นนนน่ะ)นับถือๆๆๆเฮียทั่นดูแลลูกค้าเสมือนเป็นเพื่อนนักเล่นฯ(ฮะๆๆยอเข้าไว้คราวหน้าจะได้ซื้อของถูกกก 555)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 281

te

18/08/2010 18:39:51
8
เฮียครับถ้าได้แบตหมากฝรั่งมา รบกวนกระซิบผมด้วยนะครับเฮีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 282

นายมั่นคง

18/08/2010 18:56:27
4,282
555 เรียก พะนะท่าน เดี๋่ยวผมจะโดนลากไปยิงเป้าซะก่อนน่ะซิพี่สุพจน์ 555

ถ่านอันนี้ผมคุยกับเจ้า ken แล้วครับ มันบอกว่าตอนนี้เหลือเอาไว้ขายเอง 9 ก้อน แต่ผมบอกว่าให้ช่วยสั่งให้ด้วยอีก 20 ก้อน

ถ้าได้มาจริงๆๆ ค่าแบตผมขายแบบไม่เอากำไรล่ะ ไม่ต้องห่วงเลยครับ แต่ฟรีไม่ได้จริงๆ พี่สุพจน์ เรียกว่าจะยอยังไงก็ต้องเก็บสตางค์ล่ะจ้า 5555

ฮิ้วๆๆๆๆ จองให้ไป 20 ก้อน (แต่ไม่รู้ว่าจะได้หรือเปล่าเน้อ 55)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 283

ธนากร

18/08/2010 21:34:34
1
เฮียจ๋าผมพร้อมแล้ว
เดี๋ยวยังไงพรุ่งนี้ผมโทรหานะครับ

แล้วเบอร์เฮียมั่นคง คือ เบอร์ที่อยู่ใน โลโก หน้าเว็ปใช่ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 284

มนุษย์แฮม

18/08/2010 21:38:46
0
เฮียครับ เจ้า tivoli modelone เนี่ยมันมีภาคแอมป์ใช่ป่ะครับ

ผมว่าจะซื้อมาต่อ กับd25s ซะหน่อยคือ เอาสัญญาณจากช่อง line out

ไปต่อ tivoli modelone ฟังหนะครับเฮียเคยลองอะยัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 285

นายมั่นคง

18/08/2010 21:46:31
4,282
ได้เลยธนากร แต่เฮียกลัวเราจะพลาดรับสายกันน่ะซิ เพราะบางทีเฮียโม้ยาว ตั้งแต่สายๆ ยันบ่ายๆ ยังไม่หยุดพ่นเลย 555

เมล์มาบอกเบอร์ก่อนได้เลย mass_screen@hotmail.com จ้า จัดให้ๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 286

18/08/2010 23:50:41
0
เฺฮียครับ ผมขอจอง 2 ก้อนเป็นคนแรกเหมือนตอนที่จอง d25s ละกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 287

นายมั่นคง

19/08/2010 00:31:11
4,282
ได้ครับ ถ้าได้มาจริงๆๆ ผมจัดให้แน่นอนครับ ห่วงกลัวเค้าชักดาบไม่มีของให้เท่านั้นล่ะจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 288

nong_neo

19/08/2010 10:21:39
0
เฮียครับ ขอจอง batt 2 ก้อน ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 289

สันติ

19/08/2010 13:43:06
50
ตอบคุณ รอซือนามิ ที่ถามเรื่อง Hi MD Rh-1

ตัวนี้ ทำได้ทุกอย่างที่ MD จะทำได้ครับ

ทั้งเล่น ทั้งอัด ครับ

โดยใช้โปรแกรม Sonic Stage และโปรแกรม MD Simple Burner

ในการเอาไฟล์ mp3 หรือจะไฟล์ CD หรือ จะไฟล์ wav
เข้าแผ่น MD ครับ

ใช้งานไม่ยากครับ คู่มือมีสอนไว้แน่นอนครับ ^_^

ผมก็อยากได้สีดำนะ แต่ผมซื้อมาเป็นสีเงินอ่ะ rh-1 อ่ะครับ

คุยเรื่อง MD แนะนำให้ไปที่เว็บนี้ได้เลยครับ
http://www.retro-gadget.com/forum.php

ผมก็อยู่ที่นั่นครับ ผมใช้ชื่อว่า auns555 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 290

ธนากร

19/08/2010 21:29:22
1
เฮียครับ
ผมโอนตัง พร้อมเมลล์ที่อยู่ไปแล้วนะครับ

อ่อ ที่อยู่เป็น หอพักนักศีกษาเเพทย์นะครับ ไม่ใช่นักศีกษาแพทย? ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 291

สันติ

19/08/2010 21:49:25
50
อ่า คุณ ธนากร นี่ ตัวจริงอีกคนเลยนะครับ

ซื้อจริง ๆ อย่างที่ได้เอ่ยไว้เลย ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 292

ธนากร

19/08/2010 21:57:11
1
พี่สันติอย่าเรียกผมว่าคุณเลยครับ เขิน

เรียกผมว่า โอ๊ต ก็ได้ครับ

เรื่องซื้อนี่แ่น่นอนครับ เรียกว่า อยากได้จริงๆครับ

เก็บตังแรมเดือนในที่สุดก็ใกล้จะได้เอามานอนกอดเเล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 293

นายมั่นคง

19/08/2010 22:04:20
4,282
555 ได้เลย เดี๋ยวเฮียจัดให้โลดจ้า ส่วนเรื่องแบตนั้น ต้องขอติดค้างไว้ก่อนเน้อ เพราะผมสั่งไปแล้ว แต่เจ้า Ken มันยังไม่รับปากเลยล่ะครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 294

มนุษย์แฮม

19/08/2010 22:16:04
0
^
เฮียไม่ตอบผมบ้างเลย T T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 295

นายมั่นคง

20/08/2010 10:26:43
4,282

เฮียครับ เจ้า tivoli modelone เนี่ยมันมีภาคแอมป์ใช่ป่ะครับ

ผมว่าจะซื้อมาต่อ กับd25s ซะหน่อยคือ เอาสัญญาณจากช่อง line out

ไปต่อ tivoli modelone ฟังหนะครับเฮียเคยลองอะยัง

-----------------------------------------------------

จ๊ากๆๆๆ เจ้าแฮม เฮียตาเหล่มองไม่เห็น 555

เอา เลย เจ้า Tivoli มันมีภาคขยายหรือภาคแอมป์ในตัวเลย แต่ถ้าเอาสัญญาญจาก D25s มาเข้า Tivoli แบบนี้ถือว่าเล่นผิด ห้ามเล่นเด็ดขาด เพราะภาคขยายหรือ DAC ในตัว Sony D25s ดีมากๆๆ อยู่แล้ว เรียกว่าไม่ต้องหาแอมป์ให้เมื่อยก็ฟังดีโคตรแล้วล่ะ

เรียกว่าต่อตรงแจ่มกว่าจ้าแฮม 555 อย่าไปต่อผ่านลักษณะนั้นเน้อ

ภาคแอมป์ใน Tivoli ถือว่าเป็นภาคแอมป์เอาไว้ขับหูฟังที่ใช้ร่วมกับ Player ที่เบาๆ แต่ของ D25s นั้น output มันดังมากๆๆเลยจ้า สรุปคือ ภาคแอมป์ใน Tivoli สู้ที่มากับ D25s ไม่ได้ล่ะเน้อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 296

มนุษย์แฮม

20/08/2010 10:31:27
0
^
ขอบคุณครับ สงสัยต้องไปจัดมาฟังซะหน่อย ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 297

นายมั่นคง

20/08/2010 10:36:44
4,282
แฮมซื้อไปแล้วไม่ใช่เหรอ??? 555 งงๆๆ เหมือนกันแฮะ จำได้ยังกับว่าแฮมซื้อไปแล้ว

จะไปเอาวันไหนบอกด้วยเน้อ จัดให้ๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 298

มนุษย์แฮม

20/08/2010 10:48:07
0
^
จะซื้อ โมเดลวันครับ ds25s ซื้อมาตั้งนานแล้วเน้อเฮีย

ว่าแต่โมลเดลทูก็น่าสนผมอยากได้วิทยุดี ๆ แล้วก็ต่อฟังเพลงกะ เจ้า d25s

ซะหน่อยหนะครับเฮีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 299

pojpot

20/08/2010 11:47:33
ถามต่อคับ งั้นหากcd play(rotel06)ต่อเข้าaux ของtivoli คงไม่เหมาะสิ คุ้นๆเคยอ่านนิตรสาร ออดิโอไฟล ถ้าต่อ cd เสียงจะแตกๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 300

pojpot

20/08/2010 12:59:09
ระบบไปรษณ์ไทยเป็นยังไง แบบemsใช้เวลาเท่ากับส่งธรรมดา(ที่อยู๋บ้านน๊อกกกบ้านนอกน่ะ) ผมรอsony d25sที่เฮียมั่นส่งมาตะวันที่17 เฮ่อออบัดนี้เจ้าd25ยังเที่ยวอยู่อุบลฯกว่ากับเชียงรายโน่นวันจันทร์ หมดอยากเลย เกรงของช้ำมากกกว่า
อยากให้เฮียมั่นฝากส่งรถทัวร์สมบัติ,สยามเฟิส จะเร็ว การข่นส่งก็okไม่ช้ำเคยให้ส่งเครื่องเสียงจาก กทมฯสภาพกล่องก็ดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 301

moonoie

21/08/2010 20:16:38
0
โอย แบบนี้จะเหลือทันเดือน พฤษจิการึป่าวครับเนี่ย สงสัยได้ใจขาดกันแล้วล่ะ

เหลือเยอะมั้ยครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 302

moonoie

21/08/2010 20:20:40
0
เยอะอีกกี่ตัวครับเนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 303

นายมั่นคง

21/08/2010 22:08:51
4,282
ไอ้หยา ทำไมของคุณสุพจน์มันไปเที่ยวแบบนั้นล่ะเนี่ย จริงๆ มันน่าจะไวนี่นา บางทีสงสัยจะมีความบกพร่องทางจุดไหนของระบบ EMS แหง๋ๆๆๆ เลย เดี๋่ยวผมจะเข้าไปเช็คให้อีกทีจ้า ว้าๆๆๆ

ส่วนเจ้าแฮมนี่ถ้าจะเล่นแบบนี้ ต้องถือว่าแค่พอได้ล่ะจ้า เพราะภาคเฮดโฟนแอมป์นั้น ถือว่าเป็นแอมป์ระดับ 2-3000 บาทก็แล้วกัน แต่ถ้าคิดว่าพ่วงกับวิทยุด้วย ฟัง CD ด้วย อันนี้ถือว่าพอโอเคจ้า

ส่วน CD Sony ตัวนี้ ยังเหลืออีกพอสมควร (ไม่ถึงสิบ) แต่ถ้าหมด ผมก็สั่งใหม่ไม่นานจ้า ตอนนี้ที่อเมริการก็ยังพอเหลือครับ ไม่คับขันเ่่ท่าไหร่สำหรับภายในปีนี้เน้อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 304

ธนากร

23/08/2010 13:22:51
1
ได้รับของแล้วครับ
เฮีย กำลังฟังเค้าร้องเพลงเลย
โอ๊ย ดีใจจนผมลืม discman ตัวอื่นผมไปเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 305

นายมั่นคง

23/08/2010 14:08:33
4,282
ทำไมได้ช้ากันจังเลยล่ะเนี่ย 555 ช่วงหลังผมจัดส่ง EMS แล้วรู้สึกมันจะไม่เห็น EMS ตรงไหนเลย 555

เอ้า ฟังแล้วลืมแน่นอนธนากร ร้องเพลงหวาน ใส ฟังแล้วเผลอหลับไม่รู้เรื่องเลยแน่ๆๆๆจ้า 555

ฟังแล้วเป็นไง มารายงานความคืบหน้าด้วยเน้อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 306

มนุษย์แฮม

23/08/2010 14:30:44
0
เฮีย ครับผมไม่ได้จะเอามาเป็น แอมป์หรอกครับ อิอิ

ผมแค่อยากต่อ ออกลำโพงหนะครับ ตอนแรกกะเอา A2 มาต่อ

แต่เจ้า tivilo มันได้เปรียบตรงมีวิทยุนี่แหละเลยมาถามเฮีย ครับ

ว่าถ้าต่อไลน์เอ้า กับ ต่อโฟน ออกลำโพงของ tivoli อันไหนแจ๋มกว่า

แต่ตอนนี้ได้ โมเดล 2 มาแล้ว ต่อโฟนเสียงดีกว่าครับเพราะพริ้งมากตอนนี้

เจ้า d25s นี่เหมาะกับ เพลงออดิโอ ไฟล์ จริง ๆครับ อิอิ ขอบคุณเฮียมากครับ

ที่ให้คำแนะนำ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 307

ธนากร

23/08/2010 21:20:33
1
มีความสุขหลายๆครับเฮีย
หวาน ใส ไพเราะ ฟังกับ olivia ong หวานหยดย้อย
สิ่งที่ชอบ ผมรู้สึกว่า d25s ให้ โฟกัสเสียงได้ชัดเจนกว่า dicsman ตัวเก่าของผมมากครับ
แล้วก็เรื่องรายละเอียดนี่ทำได้ดีกว่าเยอะ บางเพลงเหมือนพึ่งได้ยินเสียงบางเสียง
แต่ผมสงสัยว่า มันไม่มีระบบ resume หรอครับ
คือถ้า stop แล้วต้องเริ่มเพลงใหม่อ่ะครับเฮีย
หรือผมเล่นไม่เป็น ><
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 308

มนุษย์แฮม

23/08/2010 21:25:15
0
กด stop ตรงปุ่ม play อะครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 309

นายมั่นคง

23/08/2010 21:36:29
4,282
น่าจะเป็นปุ่ม Play แล้วกดอีกทีก็กลายเป็น Pause ไงจ้า 555

แฮม เฮียอ่านก็งง ที่แท้จะเอา Sony D25s มาออกลำโพง Tivoli นั่นเอง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 310

มนุษย์แฮม

23/08/2010 21:38:29
0
^
ผม สื่อสารไม่เข้าใจเองครับเฮีย 555 แต่เสียงมันแหล่มดีจริง ๆ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 311

ธนากร

23/08/2010 21:42:03
1
ขอบคุณครับ
แต่ถ้า pause เเผ่นจะไม่หยุดหมุนใช่ไหมครับ

อีกเรื่องครับเฮีย
ตอนนี้ผมสงสัยคือ ผมใช้ฟังกะ ms-1i เปิดได้ไม่เกิน 2 เองครับความดัง
แปลกไหมครับ พอดีเห็นพี่ สันติเขียนไว้ที่ 3-4 ครับ

แล้วก็เกิดความคันตามมา
ถ้าจะ up ไปเล่นหูตัวต่อไปมีอะไรเด่นๆบ้างครับ
จะได้เก็บตังถูกครับ ^__^

รักเฮียที่ซู๊ดดด
เอาของดีๆมาให้กันเล่น จุ๊บๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 312

23/08/2010 21:52:21
0
PK1 จะขับไหวมั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 313

นายมั่นคง

23/08/2010 21:58:07
4,282
ขับ PK1 ผมว่าไดรเวอร์กระจายออกมานอกเบ้าแหง๋ๆๆ 555 ผมไม่เคยลองครับ แต่เท่าที่เล่นๆ กับหูฟัง Fullsize ทั่วไป มันค่อนข้างแรงมากเลยครับ

ส่วนธนากรไม่ต้องแปลกใจ มันดังแบบนั้นจริงๆๆ แสดงว่าเป็นคนฟังไม่ดังมาก และพี่สันติคงฟังดังมากกว่าล่ะจ้า เฮียก็ระดับเท่านั้นเอง (ฟังเบา) กำลังค่อนข้างแรงมากๆๆๆ

ใครที่ไม่ค่อยสนใจเล่นพวกไฟล์เพลง แต่ชอบเล่นตรงจากซีดีที่ซื้อสะสมไว้ และไม่ใช่คนขี้เกียจ เจ้า D25s นี่ใช่เลย แต่ตอนนี้เฮียวางไว้เฉยๆๆ เพราะเป็นคนขี้เกียจเปลี่ยนแผ่น 5555

ใช้ไปก่อน รออีกพักค่อยวางแผน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 314

มนุษย์แฮม

23/08/2010 22:17:49
0
ms-1 เลข2ไม่แปลกครับ rs-1 ผม 3 4 หูก็จะแตกแล้ว 555

ตัวแค่นี้ไม่รู้เอาแรงมาจากไหนอะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 315

moonoie

24/08/2010 19:01:08
0
ผมน่าจะได้สั่งประมาณกลางเดือนหรือปลายเดือนนี้น่ะครับ ยังราคา 9500 อยู่รึป่าวครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 316

moonoie

28/08/2010 04:20:11
0
ได้แต่บอกตัวเองว่า ใจเย็นๆไว้ ว่าแต่ถ้าจะพกพาตัวนี้คงไม่ต้องใช้แอมให้ยากสินะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 317

นายมั่นคง

28/08/2010 10:56:48
4,282
ยังคงเดิมให้อยู่จ้า 555 ราคานี้เป็นราคาวางยาวๆๆ รอทุกๆๆท่านกันเลยล่ะครับ ชอบใจก็ไปเลือกซื้อได้เลยครับ

ไม่ต้องกดดันกลัวว่าจะไม่มี เพราะถ้าไม่มีแล้ว ผมจะบอกล่วงหน้าทันทีจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 318

sasuke

28/08/2010 16:44:40
0
ต่อตรงออก HD600 พอไหวไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 319

นายมั่นคง

28/08/2010 23:28:09
4,282
เหลือเฟือครับคุณ sasuke ผมว่ามันยังขับ HDุ650 ฟังได้สบายๆๆ ด้วยซ้ำจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 320

มนุษย์แฮม

29/08/2010 10:39:00
0
^
ฟันธง ตอนนี้มีพี่ใจดีให้ยืม 600 อยู่ต่อตรงเมพขิง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 321

yowza

29/08/2010 14:54:49
9

มีของอยู่สองชิ้น ไม่ทราบมีใครสนใจหรือป่าว

แบต ใช้กะ d25s ได้ ไม่บวม สภาพดี แต่น่าจะเสื่อม

เห็นว่ากรีดเปลี่ยนไส้ได้

กะตัวรับสัญญาณ รีโมต อินฟาเรต สำหรับ discman รุ่นเก่าๆ

มีแต่ตัวรับไม่มี remote

ไม่ขายคับ แต่อยากแลก fiio e5 อ่ะคับ

ไม่ทราบ มีใครสนใจป่าว

หากคิดว่า ไม่สมราคา เด๋วแถม หู รุ่นเก๋า sony dr-s5
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 322

yowza

29/08/2010 14:59:13
9

รูปหู sony dr-s5 คับ

เป็น แจ็คใหญ่คับ

ส่วน tone กะ volumn

ใช้ไม่ได้คับ ป๋มต่อตรงเลย

เพราะ vr มันเสื่อมคับ สองข้างไม่เท่ากัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 323

30/08/2010 22:10:54
0
ปรึกษาเฮีย และทุกท่านครับ

ตอนนี้มี d25s และกำลังจะหาชุดให้มันแต่ไม่แน่ใจว่าตัวนี้จะไปเล่นพวกแยกชิ้น 2.0 จะไหวมั้ย

ถ้าไหว มีงบ 50,000 ช่วยแนะนำ แอมป์ + ลำโพง 2.0

ห้องไม่ใหญ่อยากได้ชุดที่คุ้มค่าที่สุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 324

นายมั่นคง

30/08/2010 22:25:34
4,282
ไหวซิครับ แต่หมายถึงต้องคำนึงเรื่องความทนทานด้วยเน้อ เพราะเราเอาไปจัดกับ 2.0 กับแอมป์ คราวนี้มันจะต้องวางและใช้เล่นแบบเดียวกับเครื่องเสียงชุดใหญ่ เรียกว่ามันต้องลุยหนักกว่าเดิม

Lineout มันไม่แพ้ซีดีเพลยเยอร์ดีๆๆ ล่ะครับ เพียงแต่ผมต้องทักไว้นิดนึงว่า การเปิดฝาเพื่อเปลี่ยนแผ่น ต้องระวังนิดนึง เพราะช่อง lineout มันเป็น 3.5 มม. โอกาสจะขยับเขยื้อนย่อมจะต้องมี อาจจะทำให้สัญญาณติดหรือดับนิดๆ หน่อย จะต้องมี ซึ่งข้อนี้เลี่ยงไม่ได้แน่นอนจ้า

ลำโพงนั้น ผมอยากให้เลือกลำโพงความไวดีๆๆ ถ้างบ 50,000 บาท ผมว่าลองเลือก Totem rainmaker ไปเลยยังได้ และหาแอมป์ Rotel รุ่นสูงๆ ซักตัวก็พอไหวครับ เกินงบหน่อย แต่เล่นได้ยาวเลยจ้า

ลำโพงอย่าเลือกถูกเกินไป เพราะจะทำให้มีโอกาสเปลี่ยนบ่อยซ้ำซากครับ ถ้าเลือกให้เลือกแบบที่ผมว่า ราคาลำโพงน่าจะแถวๆ สามหมื่นบาท ส่วนแอมป์นั้นน่าจะสองปลายๆ น่าจะซื้อได้ครับ 555 ชุดนี้เลือกลำโพงดีเป็นหลัก แต่แอมป์ถือว่ากลางๆ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 325

ธนากร

19/09/2010 17:40:46
1
เฮียครับ
คือว่าเจ้าหนู d25s มันอ่านแผ่นกระตุกอ่ะครับ
คืแทั้งๆที่แผ่นแก๊ะใหม่เลยครับฟังกับเครื่องอื่นก็ไม่มีปัญหา
มันจะเป็นไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 326

นายมั่นคง

19/09/2010 21:44:47
4,282
มันมีอ่านกระตุกเป็นบางแผ่นล่ะธนากร ตอนนี้มันกระตุกหมดทุกแผ่นเปล่าเอ่ย

เฮียสันนิษฐานว่า บางทีการบันทึกเสียงระบบใหม่ๆ ของแผ่นซีดี เทคโนมันก้าวเกินกว่าที่เจ้า Sony D25s จะอ่านได้เน้อ อันนี้ต้องลองทดสอบดูจ้า ถ้าตอนนี้มันยังอ่านแผ่นทั่วไปได้อยู่ล่ะก้อ แสดง่ว่าแผ่นซีดีแผ่นนั้นอาจจะมีการบันทึกพิเศษเกินกว่าเจ้า D25s จะอ่านได้ล่ะจ้า

เอ้าลองดูๆๆๆ แล้วมาเล่าต่อจ้า 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 327

ธนากร

19/09/2010 21:52:14
1
เท่าที่ลองครับเฮีย
คือ แผ่นไทยมีปัญหาบ่อยๆครับ
แต่แผ่นเพลงฝรั่งที่ผลิตในไทยไม่มีปัญหากระจองอแงแม้แต่น้อยครับ

งั้นก็แปลว่าเป็นปกติที่มันอ่านไม่ได้ใช่มั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 328

endexzer

20/09/2010 18:04:59
แผ่นเน่าๆ อาการออกชัดครับ ผมมือใหม่ เพิ่งรับเครื่องมาจาก น้องนิค (มนุษย์แฮม) เหมือนกัน

ครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ แผ่นรอยเยอะ ก็กระตุกแล้วครับ เสียงดีโฮกๆๆๆ ซีดีบ้านผมเยอะ

ชอบฟังเพลงอยู่แล้วครับที่บ้าน (200+) หนักเป็นเพลงไทย แล้วก็วงอินดี้ เยอะ ครับ ยังไงฝาก

เนื้อฝากตัวด้วยครับ เป็นสมาชิก D25s อีก รายนึงครับผมขับ หู RS1/RS2/GS1000 ได้อย่าง

สบายบรื๋อ สุดยอดครับ แต่อยากได้แบตเตอรี่มากครับ ถ้าเฮียสั่งมาขาย ผมจองแบตไว้ก้อนนึง

เลยนะครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 329

Feels So Good

20/09/2010 18:18:49
เจอแผ่นแกะใหม่กระตุกนี่หงุดหงิดแย่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 330

nong_neo

21/09/2010 09:42:10
0
ตอบคุณธนากร แทนเฮีย จากประสบการณือันน้อยนิด

(ผิดพลาดทางข้อมูลประการใดขออภัย มานะที่นี้ด้วย)

discman แบ่งออกเป็น 4 ช่วงใหญ่ๆ (ตามความคิดผม)

1)รุ่นแรกๆ จะใช้กับ adaptor 9V - ใน + นอก

ได้แก่พวกรุ่น D25 350 555 25s 250 T4 (series อื่นไม่ยืนยัน เนื่องจากไม่ได้ครอบครอง)

ถ้าตัวท็อป จะทำ bodyเป็นเหล็ก ทั้งบน และล่าง

รุ่นรองๆ ลงไป ก็จะเป็น เหล็กล่าง พลาสติกบน

กำลังขับดี มี line out เสียงก็แตกต่างตามลำดับชั้นไป

ปัญหาที่เจอบ่อยๆ ของรุ่นนี้คือ เฟืองกลางมักแตก อาการคือ แผ่นหมุน แต่ไม่อ่านแผ่น

ปัจจุบัน ยังแก้ปัญหานี้ไม่ได้เนื่องจากไม่มีอะไหล่

การอ่านแผ่น ตัว 25s ของเฮียถือว่าอ่านแผ่นได้สมบูรณ์สุดเนื่องจากเป็น NOS หัวอ่านไม่ได้มี

การใช้งาน จึงไม่ค่อยมีปัญหาเรื่อง เลือกแผ่น

(หมายถึงแผ่นแท้ และไม่มีรอย หรือมีประมาณรอยขนแมว)

แต่ในกรณีมือสอง ผ่านการใช้งานมาพอสมควร

อาจทำให้ประสิทธิภาพของ หัวอ่าน drop ไป รวมถึงการเคลื่อนของหัวอ่านด้วย

ผลคือ มีการเลือกข้าง เฮ้ย เลือกแผ่น โดยเฉพาะแผ่นเพลงไทย ที่ผลิตช่วง ปี หรือ สองปีที่ผ่านมา

อาการคือ เมื่อใส่แผ่น จอจะขึ้นคำาว่า disc แผ่นจะหมุน

แต่เครื่องจะมึนอยู่อย่างนั้น แล้วในที่สุดก็หยุดหมุนและดับตัวเอง

กลับกัน ถ้าเป็นแผ่นที่ผลิตมีคุณภาพ เช่นแผ่นปั๊มนอก หรืออย่างของค่ายใบชา

ปัญหานี้มักไม่ค่อยจะเกิด หรือแผ่นผลิตในไทยหยุดแรกๆ หรือหลายปีมาแล้ว ก็มักจะเล่นได้

เดี๋ยวมาต่อให้นะครับ ถ้ามีคนอยากอ่าน

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 331

นายมั่นคง

21/09/2010 10:18:51
4,282
ขอบคุณ คุณ nong_neo มากๆๆ ครับ ทีีมาแนะนำกัน 555

เรื่องไม่อ่านแผ่น เท่าที่ผมลองกับเพลงไทยทั่วไป (แผ่นออกมาหลายปี) และเพลงสากล (แ่ผ่นปั๊มนอก) ทุกๆๆ แผ่นไม่เจอปัญหาอ่านไม่ได้ แต่บางทีอาจจะไปเจออาการ แผ่นเสียงตกร่อง กรณีแผ่นมีรอยเยอะ

มันจะอ่านซ้ำๆๆ กัน 2 วินาที

ส่วนแผ่นที่บันทึกมาดีมากๆๆ พวก HDCD หรือพวกแผ่นทองที่ต้องมีเครื่องซีดีที่อ่านได้รองรับ ผมยังไม่เคยลองเหมือนกัน ใครเคยลองเล่นแล้วเล่ามั่งเน้อ เพราะแผ่นพวกนี้ผมคิดว่าเทคโนโลยีการบันทึกการถอดรหัส น่าจะล้ำหน้าเกินเครื่อง Sony D25s ไปเยอะล่ะครับ

อาจจะมีปัญหากับแผ่นบางค่ายครับ ลองทดสอบดูซิธนากร 555 เอ้า ขั้นต้นถือว่าเป็นเรื่องปกติของเครื่องอายุ 15 ปีที่อ่านแผ่นไม่ได้ครบหมดจ้า

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 332

nong_neo

21/09/2010 10:35:33
0
ผมเคยลอง discman หลายต่อหลายเครื่อง ไม่อ่านแผ่นของค่าย warner thailand

โดยเฉพาะแผ่นที่ออกขายในช่วงปีนี้

แต่เมื่อผมเอาไป write ใหม่ แล้วเอามาเล่น กับ discman ตัวเิดิม กลับอ่านได้ปกติ

ผมสันนิษฐาน ว่า

1)แผ่นแท้ ผลิตมาไม่ค่อยได้มาตราฐานพอ เดาเอาว่า น่าจะเป็นหลุมของแผ่นซีดี ตื้น หรือ เล็กไป

ทำให้เครื่อง disckman (2)ซึ่งส่วนใหญ่ก็อายุอานามมากแล้ว เลเซอร์อาจจะกำลังตก

ทำให้อ่านแผ่นแท้เหล่านี้ไม่ได้

แต่เมื่อเอาแผ่นแท้ไปทำการ write ใหม่ แผ่น cd-r ที่ได้ น่าจะมีขนาดหลุมที่ลึก หรือใหญ่ขึ้น

ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับยี่ห้อของ เครื่อง write อีกด้วย

ทำให้เวลาเอาไปเล่นกับ discman เครื่องเดิม มันอ่านแผ่น cd-r ได้

ใครเจอปัญหานี้ ลองเอาไปลองดูครับ

(ผมไม่แน่ใจว่า เล่นแผ่น write จะทำให้หัวอ่านทำงานหนักกว่าปกติ หรือเปล่า)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 333

nong_neo

21/09/2010 10:55:44
0
รุ่นสองในความคิดผมนะครับ

2)ใช้ไฟ 9 v + ใน - นอก

ที่เจอและครอบครองอยู่ ก็ D303 D34

เหมือนกันคือ รุ่น top body เป็นเหล้ก ทั้ง บน และ ล่าง

รองๆ ลงไป ก็ ฝาพลาสติก ด้านล่างยังเป็นเหล็ก

กำลังขับยังคงรักษาความเป็น discman อยู่

คุณภาพเสียง ก็ลดหลั่นกันตาม ราคาและเกรด นะครับ (ไม่นี้กันมาก)

ที่เพิ่มมาคือ รุ่นนี้ จะออกแบบให้ใช้ถ่าน AA ได้ด้วย

(ถ่านชาร์จเหลี่ยม ก็มีใช้สำหรับรุ่นท็อป เหมือนเดิม)

ปัญหาที่เจอคือ ถ้าใช้ถ่าน AA แล้วเครื่อง จะขึ้น no disc

(มักเป็นกับเครื่องที่ผ่านการใช้งานมาพอสมควร

สันนิษฐานว่า วงจรภาค power จากถ่าน AA ที่ต้องอัพ volt ให้เหมาะกับวงจรภายใน

อาจมีการเสื่อมถอย ตามกาลเวลา ทำให้ไฟที่จ่าย motor มีไม่พอ ในการ start motor

ผลคือความเร็วรอบไม่ได้ , ผมเคยลองใช้ถ่าน แล้วเอียงเครื่องช่วย เครื่องมันอ่านแผ่นได้ครับ

เนื่องจากเวลาเอียงเครื่อง motor ตัวมันเองอาจจะลดภาระโหลดลงน้อยกว่าปกติ ,

หมายเหต อาจแก้ปัญหาไม่ได้ทุกเครื่อง แล้วแต่หนักเบาของอาการ)

ต้องพึ่งพา adapter เป็นส่วนใหญ่ ในการเล่นรุ่นเหล่านี้

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 334

ธนากร

21/09/2010 17:27:13
1
แผ่น HDCD ไม่มีปัญหาครับเฮีย
ลองเล่นราบลื่นดีครับ

คือมันมีปัญหาเฉพาะบางแผ่นครับ

ขอบคุณพี่ nong_neo ที่มาให้ความรู้ดีๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 335

นายมั่นคง

21/09/2010 20:54:49
4,282
แบบนี้ต้องจดๆๆๆๆ ความรุ้ประสบการณ์ล้วนๆๆ เลยครับคุณ nong_neo 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 336

nong_neo

21/09/2010 21:40:55
0
ด้วยความยินดีครับ

ว่างๆ จะมาโม้ประสบการณ์ เกี่ยวกับ discman ให้ฟังอีกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 337

นายมั่นคง

21/09/2010 21:47:47
4,282
ผมชอบมากเลยล่ะครับ คนที่เล่นลึกๆๆ และเป็นคนช่างสังเกตุขนาดนี้ ผมเองก็เป็นครับ ชอบสังเกตุเจาะลึกแบบนี้ครับ

ผมชอบตรงคำว่า "ผมเคยลอง discman หลายต่อหลายเครื่อง ไม่อ่านแผ่นของค่าย warner thailand

โดยเฉพาะแผ่นที่ออกขายในช่วงปีนี้ "

โอ้โฮ อันนี้เจาะลึกสุดๆๆ จริงๆๆ ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 338

นกเค้าแมว

22/09/2010 09:15:24
0
ของหมดอ่ะจ้าเฮียจ๋า.....อดฟังเลย

ในเวปน่าจะมีช่องไหนระบุไว้นิดนึงก็ดีนะ ผมไป 3 ครั้ง..จะซื้อ 3 อย่างของหมดทุกครั้งเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 339

นายมั่นคง

22/09/2010 10:59:04
4,282
ต้องขออภัยจริงๆๆ จ้า ผมเองกำลังพยายามหาโปรแกรมที่ทำให้คนซื้อทราบว่าสินค้าตัวไหนอยู่ที่ไหนและมีอยู่บ้าง สินค้าบางตัวยังต้องใช้วิธีโทรถามครับ เพราะมันมีไม่มากอยู่จ้า

ยังไงโทรเช็คก่อนออกจากบ้้านก็ได้ครับ เดี๋่ยวผมจะหาวิธีทำโปรแกรมให้ลูกค้าเลือกดูเอาเองเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 340

nong_neo

23/09/2010 11:58:13
0

ขั้นรายการ พอดีคันมือนิดหน่อย

ปัญหาที่พบบ่อย ของแต่ละรุ่น

อ้างอิงจากที่ผมเจอเอง และรุ่นนั้นผมมีหรือเคยครอบครองมากกว่า 1 เครื่อง

เริ่มด้วย

D Z555

รุ่นนี้ ไม่เคยครอบครองตัวที่ยังมีชีวิต ได้แต่ซากมา

ปัญหาคือ เฟืองกลางแตก เฟืองตัวนี้ มีไว้เลื่อนหัวอ่าน ขึ้นลง ตาม แทรค ของ ซีดี

เพราะฉะนั้น เมื่อเฟืองแตก อาการคือ แผ่นหมุน แต่ หัวอ่านไม่เคลื่อนออกไปตามแทรค

จึงไม่สามารถเล่นแผ่นได้ มอเตอร์จะหยุดทำงาน และ shut down ระบบ

รูปแทนนะครับ ของผมที่มีเน่ากว่านี้เยอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 341

nong_neo

23/09/2010 12:05:25
0

ตัวต่อมา

D25 D25S D250

อาการเสียเหมือน DZ555

เท่าที่ฟังมา เฟืองเป็นตัวเดียวกันด้วยกับ DZ555 ครับ

ถ้าเครื่องใหม่ ใช้งานน้อยๆ มักไม่ค่อยเจอปัญหาเลือกแผ่น

นานๆจะเจอสะดุดนิดหน่อยระหว่างเล่น (โดยเฉพาะค่าย warner lot ใหม่ๆ)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 342

nong_neo

23/09/2010 12:14:11
0

D303

ตัวนี้มี ทั้ง optical และ analog line out

เสียงดีครับ โดยเฉพาะ ภาค phone

ปัญหาที่เจอของตัวนี้

คือ เสียงแตกที่ภาค phone และ line out (analog)

ส่วน optical ไม่ค่อยเป็นปัญหา

(โดยเฉพาะ เมื่อเล่นไปนานๆ เครื่องร้อน)

เคยลองลดแรงดันของหม้อแปลง จาก 9V เหลือ 6 V ช่วยได้บ้างนิดหน่อย

แต่เสียงที่ได้ ผมฟังแล้ว ความอิ่มของเสียงดูจะลดลง

เคยลองที่ 4.5 ปรากฏว่า ไฟ display ดับ เสียงแตกลดลง เยอะ

ภาค optical line out ไม่ทำงาน

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 343

nong_neo

23/09/2010 12:19:02
0

D350

ปัญหาส่วนใหญ่ คือเรื่อง motor กำลังตก เมื่อ เข้าวัยชรา 555

วางนอนราบดีๆ ไม่ชอบ พาลไม่อ่าน บ้าง สะดุด บ้าง

แก้ปัญหาแบบ ชั่วคราว ก็จับมันวางตั้งซะ

ก็ว่านอนสอนง่ายเหมือนเด็กแบเบาะ

เรื่องปัญหาอ่านแผ่น แบบจุกจิก ไม่ค่อยมี

แก้ถาวรคือล้าง motor บางครั้งหาย สนิท บางครั้ง ก็ดีขึ้น บางที่ก็ไม่หายครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 344

nong_neo

23/09/2010 12:20:31
0
ใครมีประสพการณ์ กับรุ่นอื่นๆ มาแชร์กันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 345

nong_neo

23/09/2010 12:24:40
0

D515

เสียงดีม๊ากมาก

ปัญหาที่เจอคือ เสียงเบาที่ภาค phone ครับ

วิธีแก้ถ้าทนรำคาญไม่ไหว

ก็หนีไปเล่นภาค line out ต่อผ่านแอมป์แทน 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 346

นายมั่นคง

23/09/2010 12:37:25
4,282
โห ประสบการณ์แบบนี้หาไม่ได้เลยนะครับ ต้องซื้อมาเล่นเอาอย่างเดียวจริงๆๆๆ 555

สุดยอดๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 347

nong_neo

23/09/2010 13:26:47
0
ผมประเภทบ้าเข้าเส้นนะครับเฮีย

ถ้ากำลังบ้าอะไร ก็ลุยมันโลด

พอเบื่อๆ ก็ไปเล่นอย่างอื่นแทน

แต่ก็ไม่ได้ขายทิ้ง เก็บไว้ แค่ห่างเหินมันไปบ้างเท่านั้นเอง ตามวาระและโอกาส

แต่สุดท้ายเดี๋ยวก็วนมาเล่นมันอีก

ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกม อยู่ประมาณนี้ละ

เป็นการเปลี่ยนแปลงความซ้ำซากจำเจนะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 348

popo_as

28/09/2010 11:15:35
ตอนนี้มีของรึป่าวคับ เฮีย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 349

นายมั่นคง

28/09/2010 11:35:16
4,282
ตอนนี้ของหมดเกลี้ยงเลยจ้า ไปๆๆ มาๆ ทำท่าขายได้เรื่อยๆ ล่ะครับ

แต่ผมกำลังสั่งใหม่เดี๋่ยวนี้เลยล่ะคร้าบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 350

popo_as

28/09/2010 23:00:39
มารอบนี้ ขอไปที่สาขางามวงวานนะคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 351

นายมั่นคง

29/09/2010 10:12:52
4,282
ได้เลยครับ จัดให้แน่นอนจ้า 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 352

moonoie

30/09/2010 10:50:16
0
จะมาประมาณวันที่เท่าไหร่ครับ ผมจะใช้ตังหมดแล้วนะครับเหอๆ รออยู่ๆ ครับ

แล้วจัดส่ง Ems ประมาณกี่วันถึงครับผม
ตอนนี้กำลังศึกษาวิธีการสั่งซื้ออยู่ครับแบบงงนิดๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 353

durian

01/10/2010 11:20:02
กิเลส รอบใหม่ กำลังบังเกิดขึ้นอีกแล้ว หล่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 354

slipknot

01/10/2010 16:18:54
คือผมอยากทราบความคิดเห็น กับตัวเจ้าSONY DISCMAN D-131 เสียงเป็นยังไง และส่วนอื่นๆ ของเครื่องครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 355

ลูกเฮียโต

02/10/2010 11:12:45
สวัสดีครับ ขอเป็นสมาชิกด้วยครับ

เมื่อวานไปรับมาดูแลจากที่พันทิพงามฯ เป็นเครื่องสุดท้าย
เห็นว่าเคยมีคนซื้อไปแล้วเล่นบางแผ่นกระโดด เลยมาคืน
แต่ลองแผ่นไรท์ที่เอาไปไม่โดด
เครื่องสภาพดี กล่องเปื้อนนิดหน่อย
มีการบัดกรีขั้วแบต เข้าใจว่าโมต่อสายไปต่อแบตตัวอื่น
ตอนนี้ยังไม่ได้เปิดเพราะน้องเขาลืมใส่ adapter มาให้
ไว้ burn หูฟังเสร็จจะไปเอา adapter

ตัวนี้ตั้งใจว่าจะซื้อไปให้พ่อฟัง ขอรบกวนพี่ๆ ในนี้แนะนำ cd เพลงแนวๆ ชรินทร์ มรว.ถนัดศรี หรือที่ดังๆ ในยุดนั้นสัก 20 ชุดให้ด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 356

durian

15/10/2010 01:20:40
ข่าวคราวของล็อตใหม่ D25s (NOS) เป็นอย่างไรบ้างครับเฮีย?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 357

moonoie

20/10/2010 01:19:52
เฮ๊ออออ เหอๆ กลัวตังหมดสอย psp ไปแล้วคร้าบ

สงสัยโครงการนี้ยังอีกยาวไกล คงได้สั่งหูฟังล่ะครับผม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 358

mhxymcl

20/10/2010 21:50:06
0
Dissemination of how to make your hair a healthy atmosphere, GHD Australia professional specifically for your use hair straightener,ghd Straightener,ghd hair and ghd Hair Straightener to help you repair your hair,In addition the company in New Zealand GHD NZ also provide the same products ghd hair,ghd Straighteners and hair straighteners,We guarantee that our ghd Hair Straighteners good quality and cheap price.By the way,have you heard golf for sale,discount golf clubs,golf clubs for sale and ladies golf club?yes,our business partners callaway golf clubs offer price reduction is being,While the focus we recommend that you look more out of exercise to maintain a healthy body, ping golf clubs is a perfect sport, if you need any left handed golf clubs,taylor made golf clubs and golf club drivers,weclome to our discount golf store to buy what you need like Golf Balls.
Our company also offers the following services like Golf Equipment,TaylorMade Golf,Golf Irons,Callaway Golf,Golf Fairway Woods and Hybrid Golf Clubs,If you like Titleist Golf or Golf Wedges,please check our Golf Putters web,You can enjoy the best prices of Mizuno Golf,Golf Bags,Ping Golf,Golf Set,We sincerely recommend that you use these products, after years of marketing experience we guarantee that you will be wise choice,It includes:Taylor made irons,Callaway clubs,golf for sale,wholesale golf,golf for wholesale and golf for discount,Callaway club,edit by 英文seo,Other movie Web:动漫网站
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 359

up

06/04/2012 21:36:12
up
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 360

Pharmf610

04/02/2013 05:51:07
Hello! ekbbfdc interesting ekbbfdc site! I'm really like it! Very, very ekbbfdc good!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 361

puyzeeds

30/12/2014 20:38:10
อยากสอบถามเฮียนิดนึงนะครับว่า เฮียยังพอมี เจ้า Sony D25s เหลือๆ มั้ยครับ จากสต๊อคเก่าที่เคยสั่งมาขาย ผมกับเพือนกับลังหาอยู่อ่ะครับ มะหลายวันผมและเพือนผมก็ได้คูยกันถึงเรื่องนี้เหมือนกันว่าแบบ คืออารมณ์เราซื้อซีดีตามร้านแล้วอยากจะแกะฟังเลยเดี๋ยวนั้น แล้วมันฟังไม่ได้เพราะไม่มีเครื่องให้ฟัง (อารมณ์ค้าง) สุดท้ายก็ต้องเก็บอารมณ์ค้างนั้นนั่งรถกลับมาบ้านแล้วถึงจะได้ฟัง อะไรแบบนี้ครับ คือโดยปกติผมเดินทางบ่อย คือจะให้ฟังเพลงจากมือถือคุณภาพเสียงก็ไม่ได้ดี ก็เลยอยากได้เครื่องเล่นดีๆอ่านแผ่นได้ เสียบหูฟังแล้วจบเลยอะครับ

รบกวนหน่อยครับ (ถ้ายังพอมีอยากทราบว่าราคาชุดละเท่าไหร่ครับ)

ขอบคุณเฮียมากๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 362

jokerxloser

31/12/2014 13:14:52
6
Sony D25s ผมก็เคยตามหาอยู่พักนึง จำไม่ผิดผมโทรหาเฮียเบียส แต่ไม่มีของแล้ว ในอีเบก็ไม่ค่อยมี แต่คนในเว็บนี้น่าจะมีอยู่หลายคน ลองเข้าหามือสองบ่อยๆ ครับ ผมก็ได้มาจากห้องนั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 363

puyzeeds

31/12/2014 21:10:33
0
ขอบคุณมากๆนะครับบบบ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 364

04/04/2016 16:51:33
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 365

04/04/2016 16:51:35
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 366

04/04/2016 16:51:37
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 367

31/08/2016 04:04:23
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 368

31/08/2016 04:04:26
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 369

31/08/2016 04:04:29
หยิกหู 0
"ชุดนี้เสียงเป็นยังไงบ้าง คิดจะซื้อ Sony D25s"