Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เรื่องเดิมๆ ครับ In ear ใส่แล้วหลุด

jujumatrix

04/09/2019 16:43:56
2

สวัสดีครับ ทุกท่าน

ปัญหาโลกแตกแบบเดิมๆที่เจอกันแทบทุกคน

"หูฟัง In ear ใส่แล้วชอบหลุด"

ขออนุญาตปูพื้นเรื่องราวจั๊กแปป แสบลูกกระตาอ่านหน่อยนะครับ

ผมเป็นสาย Fullsize ครับในอดีตไม่ชอบ In ear และ Ear budอย่างแรงเพราะใส่ยังไงก็เจ็บหู ผมจึงมีความรู้ในการสวมใส่ In ear น้อยมาก ปัจจุบันปรับตัวมาใส่ Ear bud แล้ว พอรับได้อยู่ 

ปูพื้นจบ เข้าเรื่องนะครับ

ผมอยากได้หูฟังสำหรับออกกำลังกาย เลยไปถอย "Lypertek Tevi" มาตัวนึง ด้วยความที่มันเป็น In ear ผมใส่ไม่เป็นด้วย

ผมใส่ยังไงก็ไม่พอดี เปลี่ยนจุกยางเป็น M ก็ยัดไม่เข้า เป็น S เข้าได้แต่ไม่แน่น จุกโฟมขนาด M หลุดง่ายกว่าจุกยางอีกครับ(ปั้นๆบี้ๆ+ยัดแล้วนะ)

อาการที่ว่า ไม่พอดี

ใส่จนคิดว่าแน่นแล้วขนาดได้ยินเสียงหายใจ ทุกอย่างเงียบมาก

ถ้าส่ายหัวไปมา หลุด!

ก่อนซื้อผมคิดว่า หูฟังออกกำลังกายออกแบบมาให้หลุดยากเพราะต้องเคลื่อนไหวตอนออกกำลังกาย แต่พอซื้อมา ดั๊น!ใส่ไม่เป็น หลุดง๊าย ง่าย

ขอความช่วยเหลือจากผู้รู้และผู้ช่ำชองประสบการณ์หูฟังไร้สายทั้งหลายด้วยนะครับ

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 1

เปา เรือธง

04/09/2019 17:08:28
390
การสวมใส่นี่พูดยากครับ ขึ้นอยู่กับตัวจุก ขนาดของตัวบอดี้ และ รูปทรงหูด้วยครับ ไม่งั้นต้องลองรุ่นที่มีตัวเกี่ยวหูแบบ Jabra Elite Active 45e รุ่นนี้เป็นที่เกี่ยว และ hybrid ระหว่าง Inear & Earbud ครับ แล้วก็ Powerbeats Pro อีกรุ่นนึงครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

04/09/2019 20:12:05
4,283
หูฟัง inear ถ้าคนไม่เคยใช้ จะไม่รู้ตำแหน่งที่ดีที่สุดของตัวเองครับ ยังกะความตื้นลึกไม่ได้ บางทีคิดว่าลึกขนาดนี้ใช้ได้แล้ว แต่จริงๆอาจจะต้องลงลึกไปอีกนิดนึง จุกหูฟังมีผลในการยึดเกาะช่องหูกับตัวหูอีกด้วย ถ้าจุกหูฟังมีความมัน หรือในรูหูมีความมัน ก็เป็นสาเหตุให้ลื่นหลุดได้ครับ

ยิ่งมาเป็นยุค Truly Wireless การเกาะกับช่องหูจะยากขึ้นอีก (เป็นกับทุกแบรนด์) เพราะขนาดที่ต้องใหญ่ขึ้น น้ำหนักมากขึ้น และต้องคำนึงถึงตำแหน่งที่ดีที่สุดในการฟังเพลงอีก เลยทำให้บางท่านอาจจะใช้งานยากขึ้นไปอีก แต่ถ้าเป็นบางท่านที่ใช้งานหูแนวนี้มาบ่อยแล้ว มักจะไม่ติดอะไรครับ

ผมอยากแนะนำแบบนี้ ลองหาเวลาไปที่สาขาไหนก็ได้ที่สะดวก ให้น้องๆลองหยิบหูฟังหลายๆตัวมาลองใส่ และเปลี่ยนจุกขนาดต่างๆ บางทีแกนท่อของแต่ละยี่ห้อใหญ่เล็กไม่เท่ากัน และให้น้องๆช่วยดูความพอดีของการสวมใส่ให้ได้ อย่ากังวลครับ ของพวกนี้ปรับแก้และเลือกให้เข้ากับเราได้ครับ

ว่างไปได้เลยนะครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

ClearSky_n_NiceBreeze

04/09/2019 21:57:31
214
เคยใช้ In Ear มาก่อนครับ ทั้งลองทั้งซื้อมาหลายตัว เลิกเล่นเพราะเจอปัญหาแบบนี้เหมือนกัน

ถ้าเป็นแบบจิ้มหูตรงๆ มีแค่ยี่ห้อ Zero Audio ที่ก่อปัญหากับผมน้อยที่สุด และใส่ได้นานโดยที่ยังรู้สึกสบายอยู่ ยี่ห้ออื่นใส่สักพักแล้วคันบ้าง หลุดบ้าง บ้างก็ไม่พอดี
ส่วนแบบทรงคล้องหู ต้องเป็นตัวที่รูปทรงคล้ายๆพวก Custom อย่างเช่น Tenhz P4 Pro ถึงจะโอเค เพราะตัวหูฟังจะฟิกตำแหน่งและล็อกกับช่องหูด้วย ทำให้ทุกครั้งที่ใส่หูฟังจะอยู่ในตำแหน่งเดิมอยู่เสมอ ไม่มีแบบยัดข้างนึงลึกไปแล้วเสียงไม่สมดุลเหมือนพวกจิ้มหู ต้องมานั่งปรับอีก
แต่เสียดาย ยังไม่เจอเสียงถูกใจแถมตัวเลือกยังน้อย คาดว่าในอนาคตน่าจะเยอะขึ้น

ปัจจุบันหนีไปเล่น Full Size กับ KSC35 แทนแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

ยุงแดง

04/09/2019 22:03:58
แบบนี้ต้องไปใช้ พวก etymotic ใส่mmcx wireless
ลึกสุดซอย ไม่มีหลุด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

RockDragon

05/09/2019 00:42:33
2,893

ของผมเปลี่ยนจุกยางไปใช้ของ SpinFit CP360 แล้วรู้สึกว่าเวลาใส่หูฟังจะยึดเกาะกับรูหูแน่นกว่าทำให้ไม่หลุดง่ายเหมือนตอนใช้จุกเดิมครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

05/09/2019 00:57:11
4,283
ลองตามที่น้าชาว่าก่อนก็ดีครับ เพราะตัวเนื้อยางที่เป็นส่วนด้านนอกของ Spinfit จะมีเนื้อหนากว่า และผิวไม่ลื่นง่ายจนเกินไป อาจจะช่วยให้ดีขึ้นกว่าจุกเดิมๆครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ลองดูก่อนครับ

05/09/2019 12:29:43
ลองทำตามที่พี่มั่นคงบอกดูครับ ผมเคยมีประสบการคล้ายๆนี้ ใช้อินเอียร์ครั้งแรกไม่เคยติดหูเลย แต่ด้วยความที่ชอบเสียงของหูฟังตัวนั้นมาก ผมตามซื้อจุกทุกยี่ห้อทุกไซส์ที่เขาบอกว่าดี จนกระทั่งผมค้นพบจุกสำหรับตัวเอง ตอนนี้ใช้แค่อินเอียร์ยาวๆเลยครับ

ท่านอาจจะโชคดีไม่ต้องตามซื้อเองทั้งหมดแบบผม ไปร้านพี่มั่นคงขอลองเลย น่าจะค้นพบจุกที่เหมาะสมกับตัวเอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

jujumatrix

06/09/2019 14:55:54
2

ขอขอบพระคุณทุกท่านมากๆเลยนะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ัyunteen

30/11/2020 06:28:56
ยิ่งถ้าเป็นคนผิวมันด้วยบอกเลยว่า หลุดทุกรุ่น ทุกไซส์  ทุกจุก ยังไงก็หลุด ลองมาหมดละครับ ถือว่าเป็นหูฟังต้องห้ามเลย ต้องเป็นรุ่นcustomizeอย่างเดียวเท่านั้นถึงไม่หลุด หรือไม่ก็เอาสก๊อตเทปแปะพาดแม่งเลยครับ หลุดดีนัก   
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

tangmo

30/11/2020 13:31:14
16
แรก ๆ ก็หลุดเหมือนกันครับเจ็บด้วย แต่เรื่องเจ็บต้องใส่บ่อย ๆ ถึงจะชินครับเพราะมันด้านขึ้นด้วยมั้งครับผมเริ่มจากsอยู่หลายเดือนกว่าจะใส่mได้แต่ดรื่องหลุดต้องอาศัยจุกที่เหมาะกับเราครับในเบื่องต้นแต่บางตัวมันไม่เหมาะกับshapeหูเราจริง ๆ คงต้องทำใจครับ หรือลองตัวนี้ก็ได้ SednaEarfit XELATEC  https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=292578
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เรื่องเดิมๆ ครับ In ear ใส่แล้วหลุด"