Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Fstar

06/11/2018 22:41:18
44

รีวิว Grado GH3

โดย Carroll Moore วันที่ 20 ตุลาคม 2018

แปลไทยโดย วงศกร ไชยวงค์ษา วันที่ 6 พฤศจิกายน 2018

วันนี้ผมเพิ่งได้ทดสอบรุ่น GH3 ซึ่งเป็นหูฟังออนเอียที่ housing ทำมาจากไม้สน ที่ราคา 325 เหรียญ รุ่น GH3 นี้ เป็นหูฟังออนเอียร์โอเดล Heritage รุ่นแรกซึ่งมี housing ที่ทำจากไม้และมีราคาต่ำกว่า 495 เหรียญ แล้วเสียงของมันเป็นยังไงบ้าง แล้วรุ่นนี้จะโดดเด่นจากคู่แข่งของมันอย่างไรมาดูกัน

รุ่น GH3 นี้ มาพร้อมกับกล่องพิซซ่าปกติ มีหัวแปลง 6.3 มิลลิมเตร เป็น 3.5 มิลลิเมตรและมีข้อความจาก Grado

ตัวบอดี้หูฟังจะเป็นตัวเดียวกันกับรุ่นพี่ของมันคือ GH4 ซึ่งในรุ่น GH3 ตัว housing ก็จะทำจากไม้สนนอร์เวย์เช่นกัน แต่ว่ามีขนาดเล็กว่า ไม่เหมือนกันไม้อื่นๆและ Heritage รุ่นอื่นๆ ซึ่งรุ่น GH3 นี้จะใช้ฟองน้ำแบบ S-Cush ทำให้มีความกระชับ

สายของมันจะมีขนาดเล็กเหมือนกับรุ่น SR60e ซึ่งทำให้มันดูไม่ค่อยทนทาน แต่มันก็ทำให้หูฟังนี้มีน้ำหนักเบาเช่นกัน

และนี่คงจะเป็นจุดขายของการดีไซน์ GH3 ก็คือน้ำหนักเบานั่นเอง ตั้งแต่ที่หูฟังนี้ได้เริ่มแตะที่หูของผมก็ทำให้ผมแปลกใจในความสะบายของมัน ถึงแม้ว่าหูของผมจะเหมือนหูของค้างคาวตัวใหญ่ แต่ผมก็ได้ลองฟังอยู่เป็นชั่วโมงๆโดยไม่เกิดอากาศปวดหูแต่อย่างใด

ข้อมูลทางเทคนิค

Frequency Range:  17-24,000 Hz

Nominal Impedance:  32 ohms

Sound Pressure Level:  99.8

จากสเปคด้านบน รุ่น GH3 นี้มีช่วงความถี่ที่เป็นมาตรฐานซึ่งความถี่จะกว้างไปทางเสียงต่ำและเสียงสูงเล็กน้อย มีค่าความต้านทานที่ต่ำทำให้ไม่มีปัญหาในเรื่องเสียงเบาถึงแม้จะไม่มีแอมป์ ซึ่งนี่ก็เป็นข้อดีที่ GH3 นี้สามารถใช้กับอุปกรณ์ที่มีกำลังขับไม่มากได้ด้วย ทำให้ง่ายต่อการฟัง แม้จะฟังจากคอมพิวเตอร์, แท็ปเล็ต, หรือมือถือ

เสียงย่านต่ำ

หวานและเน้นเบสมาหน่อย (น่าจะเป็นผลมาจาก S-Cush) ย่านต่ำของ GH3 นั้นลงได้ลึกและหวานฉ่ำ เป็นเสียงที่ทำให้คุณสามารถฟังมันได้เรื่อยๆ มีความกระปรี้กระเปร่า เก็บตัวเร็วและลงลึกในเวลาเดียวกัน เบสมีกำลังและแข็งแรง เป็นเบสที่จับต้องได้

เสียงย่านกลาง
จับต้องได้ เป็นย่านกลางที่เปิดและผ่อนปรนลง มีรายละเอียดต่างๆมากมาย อาจจะเน้นตรงส่วน upper และ mids ซึ่งโดยรวมแล้ว GH3 ทำได้ดีในย่านดี

เสียงย่านสูง

เสียงย่านสูงมีความผ่อนคลายเล็กน้อยและนุ่มนวล น่าจะเป็นเพราะ housing ที่ทำมาจากไม้สน เสียงย่านสูงนี้เข้ากันได้เป็นอย่างดีกับย่านต่ำหนักๆของมันอย่างเป็นธรรมชาติ ซึ่งโดยรวมแล้ว ย่านเสียงสูงไม่ได้แหลมหรือเน้นจนเกินไปถึงแม้จะดูบางบ้างในบางครั้งแต่ก็ยังฟังได้ลื่นหู เห็นย่านสูงที่มีรายละเอียดดี

เวทีเสียง

เวทีเสียงดูโปร่งเบาสบาย แสดงให้เห็นได้ถึงความลึกและตำแหน่งการจัดวางชิ้นดนตรี GH3 ทำได้ดีในเรื่องการแยกชิ้นดนตรีนี้ ซึ่งให้เวทีเสียงที่ชัดเจนและมีพื้นที่มากกว่าหูฟังอื่นๆในราคานี้ ด้วย housing ที่เป็นไม้ทำให้ได้เสียงที่ใสลัแม่นยำยิ่งขึ้นไปอีก เมื่อเปรียบเทียบกับ housing ที่เป็นพลาสติกในรุ่น SR255e หรือ housing อลูมิเนียมในรุ่น SR325e, GH3 จะให้ความใสและแม่นยำกว่า

ข้อสังเกตุอื่นๆ

เสียงเบสและย่านต่ำจะมีความรุนแรงมาก ต้องขอบคุณเสียงธรรมชาติจาก housing ที่ทำจากไม้สนและการใช้ควบคู่กับฟองน้ำแบบ S-Cush หูฟังนี้ทำผมแปลกใจที่เสียงในย่านต่ำทำได้ดีขนาดนี้ แต่หูฟังนี้ไม่ได้มุ่งเน้นแค่เบสเท่านั้น มันยังคงเน้นย่านกลางและสูงแต่ก็จะลดทอนลงมาบ้าง ไม่ต้องห่วง เราจะสามารถได้ยินรายละเอียดต่างๆที่ Grado มีได้อย่างครบถ้วนในหูฟังตัวนี้ มันแค่เพิ่มหมัดเด็ดตรงเบสเพิ่มขึ้นมานั่นเอง

ข้อแนะนำ

สำหรับใครที่ต้องการเสียงที่มีไดนามิกมากกว่าให้มองหา SR325e แทน แต่ก็ต้องแลกมาด้วยความเที่ยงตรงที่น้อยกว่า GH3 แล้วแต่เราจะเน้นไปทางไหน

สำหรับใครที่ชอบเสียงที่เป็นธรรมชาติมาขึ้น โดยไม่ติดความเป็นธรรมชาติแบบอบอุ่นของ GH3 ให้มองหา SR225e อย่างที่ได้บอกไป ก็ต้องแลกมาด้วยความเที่ยงตรงที่น้อยกว่า GH3 แต่ SR225e มันก็ทำได้ดีแล้วใน housing ที่เป็นพลาสติกของมัน

สำหรับใครที่อยากจะหาหูฟังที่พัฒนาต่อมาจาก GH3 ให้มองไปที่หูฟังของ Grado เนื่องจากไม่มีโรงงานไหนที่ให้ความชัดเจนและเวทีเสียงของหูฟังได้แบบนี้แล้ว ซึ่งรุ่น GH4 และ RS2e ก็จะมีการพัฒนาในด้านย่านความถี่ที่ดีกว่าด้วย แต่ก็ต้องแลกมากับราคาที่เพิ่มขึ้น

สุดท้ายนี้

ด้วยความสวยงาม, เด่นย่านเบสและเวทีเสียงที่กว้างเป็นไมล์ GH3 เป็นหูฟังที่ไม่ต้องอายในความเจ๋งของมันเอง เป็น Grado Heritage โมเดลรุ่นแรก ที่มีราคาค่อนข้างต่ำแค่ 325 เหรียญ มันเป็นความสำเร็จของ Grado, ดังนั้นสำหรับ audiophiles ที่ต้องการหูฟังที่มีชื่อเสียงของบลูคลิน เตรียมเงินในกระเป๋าตังให้พร้อม ส่วนคำแนะนำอื่นๆหรอ หยิบมันซะ ก่อนที่มันจะหมด

_____________________________________________________________________________________

รีวิวนี้เกิดจากการแปลจากเวอร์ชั่นภาษาอังกฤษโดยจะสามารถอ่านต้นฉบับได้จากลิงค์นี้ เพื่อความแม่นยำของข้อมูล

http://majorhifi.com/grado-gh3-review/

นี่เป็นการแปลรีวิวครั้งแรกของผม แปลผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

ถ้าไม่ติดปัญหาอะไร คาดว่าจะแปล GH4 เป็นรีวิวถัดไป

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 1

ผมว่านะ

06/11/2018 23:02:06
ตรงที่บอกว่า "ลองฟังอยู่เป็นชั่วโมงๆโดยไม่เกิดอาการปวดหูแต่อย่างใด" นี่จริงหรือครับ Grado เค้าขึ้นชื่อเรื่องฟองน้ำกัดหูและเฮดแบนด์บีบหูซะด้วย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Fstar

06/11/2018 23:13:35
44
น่าจะเป็นเพราะ S-Cush นะครับ ผมก็ใช้อยู่กับ Alessandro MS1e ใส่ทั้งวัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Fstar

06/11/2018 23:24:11
44
อันนี้ต้องขอออกตัวก่อนนะครับ ว่าเป็นการแปลล้วนๆจาก Carroll Moore เพื่อให้ได้เห็นมุมมองจากชาวต่างชาติที่ใช้มา ซึ่งผมก็แปลมาตรงๆเลยครับ ไม่ได้ใส่ไข่อะไรลงไป อย่างเช่นที่บอกอย่างที่บอกว่าเวทีเสียงกว้างที่ที่สุดในราคานี้ ถ้าจะให้เมคเซนส์ที่สุดคงเป็น Grado ที่เวทีเสียงกว้างที่สุดในเวลานี้ หลักๆการๆการรีวิวเป็นการเทียบกันกับรุ่นอื่นภายใน Grado ด้วยกันซะมากกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Fstar

06/11/2018 23:25:21
44
*แก้ ในเวลา เป็น ในราคา ครับ พิมพ์ผิด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

หลุยส์ munkonggadget

07/11/2018 00:26:52
1,057
โอ้วขอบคุณมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ohwownoone

07/11/2018 06:56:54
370
ลงชื่อจองเพิ่มเลยดีไม๊เนี่ย อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

AscoGenetic5

07/11/2018 08:18:35
175
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - หลุยส์ munkonggadget
เดี๋ยวนี้ลูกค้าต้องมารีวิวให้คนขายฟัง กำ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Fstar

07/11/2018 09:06:14
44
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - ohwownoone
ลงชื่อจองเพิ่มเลยดีไม๊เนี่ย อิๆ

ฮ่าๆ ผมก็จัด GH3 ตัวนึงครับ

เท่าที่ดูน่าจะเป็นตัวท๊อปใหม่ของ Grado ในราคา 13000 ลงไปนะครับ ถ้าจะให้ดีกว่านี้ก็จะข้ามไป 20000+ เลยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

somphon

07/11/2018 11:26:58
29
รู้สึกอยากได้ขึ้นมาเลย (เรื่องกัดหูไม่กลัวแล้ว เพราะทน 225e ได้)
ติดที่ผ่อน 225e ยังไม่หมดเลย ฮ่าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Fstar

07/11/2018 11:30:49
44
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - somphon
รู้สึกอยากได้ขึ้นมาเลย (เรื่องกัดหูไม่กลัวแล้ว เพราะทน 225e ได้)
ติดที่ผ่อน 225e ยังไม่หมดเลย ฮ่าๆๆๆ
ถ้ามี 225e อยู่แล้ว น่าจะขยับไปตัวที่สูงกว่านี้นะครับ ฮ่าๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ผมว่านะ

07/11/2018 13:40:22
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - AscoGenetic5

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - หลุยส์ munkonggadget
เดี๋ยวนี้ลูกค้าต้องมารีวิวให้คนขายฟัง กำ 555

โครงการให้ลูกค้ามารีวิวแทนคนขายนี้มีมานานแล้วนะครับ ชื่อโครงการ "สำนักรีวิว หูฟัง & แก็ดเจ็ท" มีรางวัลให้ด้วย

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=235360

แต่กรณีของกระทู้นี้น่าจะไม่เข้าเงื่อนไขเพราะเป็นการแปลรีวิวของเว็บนอกครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

07/11/2018 14:57:53
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - AscoGenetic5
คนขายมันขี้เกียจน่ะครับคุณหลุ่ง 555 อาจจะต้องมีโครงการอัดชายโครงซะหน่อยๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

07/11/2018 14:59:42
4,282
สำหรับงานแปล เดี๋ยวอันนี้ผมให้คุณแพะติดต่อมอบพอยท์ให้นะครับ จริงๆผมตั้งใจให้เป็นการรีวิวโดยผู้ที่ได้ใช้งานจริงๆ แต่สำหรับอันนี้อนุโลมให้ครับ 555 ถือว่าเป็นการร่วมสนุกกันและช่วยคนขายที่ขี้เกียจด้วย 555

ขอบคุณมากๆๆครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

Fstar

07/11/2018 15:04:50
44
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - นายมั่นคง
สำหรับงานแปล เดี๋ยวอันนี้ผมให้คุณแพะติดต่อมอบพอยท์ให้นะครับ จริงๆผมตั้งใจให้เป็นการรีวิวโดยผู้ที่ได้ใช้งานจริงๆ แต่สำหรับอันนี้อนุโลมให้ครับ 555 ถือว่าเป็นการร่วมสนุกกันและช่วยคนขายที่ขี้เกียจด้วย 555

ขอบคุณมากๆๆครับ^^
ขอบคุณมากๆเลยครับ 555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

นายมั่นคง

07/11/2018 22:56:47
4,282
ยินดีครับ นึกว่าร่วมสนุกละกัน บางท่านก็อาจจะได้อ่านเข้าใจง่ายๆไม่ต้องแปลเองครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Fstar

20/11/2018 02:07:46
44

ซื้อมาใช้จริงแล้วครับ เบิร์นไปเกือบ 100 ชั่วโมง เสียงที่ได้เปลี่ยนไปมาก คือจะเหมือนฝั่ง Alessandro เลยครับ ตอนแรกก็กังวล เห็นว่าฝั่ง Grado เสียงแหลม ฟังทั้งวันกลัวล้าหูแต่เปล่าเลย เหมือนที่เฮียมั่นคงบอกไว้คือเป็น Grado ที่เสียงนุ่มละมุนที่สุด ขออนุญาตเทียบกับ Alessandro MS1e นะครับ เนื่องจากใช้มา 3 ปี เสียง GH3 จะแหลมกว่า ใสกว่านิดหน่อยครับ เบสจะกระชับกว่า หนักกว่านิดหน่อย เวทีเสียงกว้างกว่า รู้สึกโล่งสบายขึ้น การแยกชิ้นเครื่องดนตรี GH3 ชัดเจนมากครับ เทียบท่อนต่อท่อน MS1e แยกเสียงกลองยังมัวๆอยู่ครับ ส่วนเสียงนักร้อง GH3 ได้เสียงนักร้องที่หนากว่า ดูมีพลัง ฟังนักร้องคนไหนก็กลายเป็นมีพลังไปหมด เหมาะกับนักร้องชาย ส่วน MS1e จะได้เสียงร้องหวานๆ เพราะๆ เหมาะสำหรับฟังเพลงนักร้องผู้หญิงมากครับ ตอนแรกผมคิดจะอยู่แค่ฝั่ง Alessandro เนื่องจากชอบความละมุน ฟังทั้งวันไม่ล้า แต่ย้ายมา Grado ครั้งแรก ไม่ผิดหวังครับ ประทับใจซะด้วยซ้ำ โดยรวม GH3 ฟังได้แทบทุกแนวครับ แต่จะมาเด่นจริงๆเพลง Rock ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
"รีวิว Grado GH3 (แปลไทย)"