Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มาคุยกันเรื่องให้เรทติ้งอุปกรณ์ head fi ครับ

nopphong

10/02/2010 09:45:11
4
จากที่ทราบ กระทู้โน้น เริ่มจากการยกคำพูดมาเพื่อให้เห็นว่าการไม่มีการจัดเรทติ้งของอุปกรณ์แล้วมีผลเสียอย่างไร แต่เนื่องจากข้อความกระทบคนบางส่วนก็เลยเดือดร้อนออกมาโต้กันจนยาว กระทู้ไม่ได้สาระ จึงย้ายมาตั้งกระทู้ใหม่ รบกวนออกความเห็นที่เป็นวิชาการนะครับ

เริ่มกับสองคำถามที่รบกวนให้ตอบ ก่อนจะออกมาพูดว่า ทำไปทำไม แค่ความรู้สึกตัวเองก็พอแล้ว

อยากรู้ว่าทำขึ้นมาแล้ว คนซื้อจะเดือดร้อนตรงไหน?

ทำไมฝรั่งทำได้ ไทยทำไม่ได้?

ถ้าตอบสองข้อนี้แล้วยังอยากจะเอาเท้าราน้ำก็ตามใจท่านแหละครับ

ส่วนคำถามว่าทำแอมป์เองแล้วไม่รู้สเป็กหรือไงต้องมาโพส คำตอบก็คือถ้าผมตั้งเอง มันก็จะกลายเป็น มตราฐาณกรู(ขออภัยหากไม่สุภาพ) แต่ถ้าช่วยๆกันคิด มันก็จะเป็นมาตาฐาณกลางไป

มาตราฐาณในที่นี้ไม่ใช่มาตราฐาณที่ให้คะแนนกับอุปกรณ์นั้นๆ เป็นแค่มาตราฐาณของหัวข้อที่จะใช้ให้คะแนนอุปกรณ์ ส่วนการลงคะแนนนั้นจะทำโดยการโหวตจากคนที่ได้รับการคัดเลือกว่า มีหูระดับสูงๆ และเคยลองหูและแอมป์ระดับสูงๆมาแล้ว จำนวนหลายๆคนแล้วเฉลี่ยกันออกมา

ช่วงแรกอาจจะคนร่วมน้อยก็ไม่เป็นไรเอากรรมการเท่าที่มีไปก่อน แล้วจะเชิญเข้ามาร่วมกันเรื่อยๆ หลังๆอาจจะเป็นพันคนที่ให้คะแนนก็ได้ และมันจะเป็นมาตราฐาณชายไทยเกิดขึ้นมาได้ ถ้าไม่เริ่มเมื่อไรจะได้ คงตามตูดฝรั่งต่อไป ทั้งๆที่ฝรั่งกับไทยชอบฟังเพลงเหมือนกันซะที่ไหน
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

nopphong

10/02/2010 09:49:02
4
************ข้อความคุณ JuneyJa ครับ**************

มาออก idea เรื่องการจัดทำมาตรฐานครับ

ผมว่าหูฟังสามารถสร้างมารตฐานให้มันได้ครับ
สามารถให้ครอบคลุมกลุ่มผู้ใช้ได้ด้วยครับ

แต่เราต้องคิดหลักเกณฑ์เป็น2ค่าครับ คือ
1. คิดค่าตามประสิทธิภาพ
2. คิดค่าตามความสำคัญ
แล้วแปรค่ารวมของทั้ง2ออกมาเป็น%ครับ

ยังไงหละ เ่ช่นให้คะแนนเรียงของความสามารถให้การให้เสียงก่อนครับ
เช่น เสียงสูง เสียงกลาง เสียงต่ำ ซาวเสท ไดนามิค
ถ้าจะให้ละเอียดก็มีคะแนน Design ความสามารถให้การพกพา กันเสียง ราคา อื่นๆ

จากนั้นนำคะแนนของแต่ส่วนไปคูณกับค่าความสำคัญครับ

เช่นถ้าอยากได้ประสิธิภาพสูงก็ให้ค่าความสำคัญของเสียงเยอะๆ
พวกDesign ราคา การพกพา หรือกันเสียง ก็ใส่ค่าความสำคัญน้อยๆหน่อย
ถ้าอยากได้ของดีราคาประหยัด ก็ใส่ค่าความสำคัญของราคาเข้าไปเยอะๆหน่อย
เน้นพกพา ก็ใส่ค่าความสำคัญของการพกพา การกันเสียงอะไรงี้เข้าไปเยอะๆ
ก็จะได้มาตรฐานของ \\\"Best performance\\\" หรือ \\\"Best price\\\"

ถ้าจะทำมาตรฐานเกี่ยวกับแนวเสียง ก็ต้องมาดูค่าความสำคัญว่า
แนวเสียงไหน ควรให้ค่าความสำคัญกับเสียงอะไรเท่าไหร่
เช่น rock ก็ให้ค่าความสำคัญกับเสียงต่ำ และเสียงสูงมากหน่อย
ถ้าจะเอา all around ก็ให้ความสำคัญของทุกย่านเสียงเท่าๆกัน
ก็จะได้เป็น มาตรฐาน \\\"King of Rock\\\" หรือ \\\"King of Pop\\\" ก็ว่ากันไป

ยิ่งเราสามารถใส่ข้อมูลได้ละเอียดเท่าไหร่ก็จะยิ่งตอบโจทย์ได้มากขึ้นครับ
ส่วน player amp และสาย ก็สามารถใช้วิธีนี้ได้ครับ

พอเราให้คะแนนของอุปกรณ์ไปก็ควรใส่ชื่อเป็น cradit ไว้ครับ
จะได้อ้างอิงความน่าเชื่อถือได้ เช่น JuneyJa Best price for portable อะไรงี้ครับ

ผลว่าน่าจะพอเป็นมาตรฐานที่ สามารถตอบโจทย์บุคลหลากหลายได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

k

10/02/2010 09:58:38
6
แนะนำว่าลองไปเอาใบกรอกคะแนนที่ WindowX listไ้ว้ตอนตัดสินแอมป์ประกวดไว้ดูอ้างอิงด้วยดีไหมครับ เผื่อเป็น guide line คร่าวๆ

แต่ส่วนตัวสำหรับหูฟังผมอยากเพิ่มหัวข้อ \"ความสะดวกในการใส่หรือความบีบหัว\" ไปด้วยอีกข้อนึง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

nopphong

10/02/2010 09:59:20
4
*************อันนี้ข้อความคุณ beck ที่พูดถึง อุปสรรคของการตั้งการให้เรทติ้งขึ้นมา****

นั่งไล่อ่าน จนตาลาย ก็ ขอตอบ คำถาม ของ พี่ nopphong บ้างนะครับ

อยากรู้ว่าทำขึ้นมาแล้ว คนซื้อจะเดือดร้อนตรงไหน?

- ไม่เดือดร้อน หรอกครับ เห็นด้วยครับ ที่จะทำ เหมือน ต่างประเทศ ให้ เกรด ABCD ในย่านต่างๆ

ความสวย ความคุ้มค่า เพียงแต่ผมติดใจอยู่ตรงที่ว่า ประสาทการรับฟังของแต่ล่ะท่านไม่เหมือนกัน และ ความชอบต่างกัน

สมมุติ นะครับ ถ้ามีนักเล่นมือใหม่ เข้ามาอ่าน .... โอ้ HD650 เบสระดับ A+ พอเขาไปลองฟัง

เขาก็จะ ยึดเบส ของ HD650 เป็นที่ตั้ง จนกลายเป็นยึดติด เสียก่อน แต่พอได้ลองฟัง D7000

สมมุติ Review ให้ เบส B เมื่อเขาไปลองฟัง ก็จะคิดว่า เบสมันสู้ HD650 ไม่ได้เพราะ เบสคนล่ะเกรดกัน

แต่ทำไม ฟังแล้วรู้สึกชอบ เบสของ D7000 มากกว่านะ ไม่ได้ๆ เบส A+ มันก็ต้องดีกว่า B อยู่แล้ว สิ.....

จนกลายเป็น เข้าเมืองตาหลิ่ว ต้องหลิ่วตาตาม ไปซะงั้น

ประเทศไทยยังไม่พร้อม สำหรับการเปิดใจรับ ซะมากกว่า การให้เกรด อาจจะเป็นเรื่องที่ ยังทำไม่ได้ เป็นเพราะเรื่องของ

มาตรฐาน ด้วยส่วนหนึ่ง และ เรื่องของความรู้ ของคนฟังว่า Deep Bass เป็นไงนะ มิติ คืออะไร ความกว้างของเสียง

ฟังตรงไหน แหลมฟุ้ง กลางเปิด บลาๆๆๆ เยอะแยะ ตาแป๊ะตีกัน ผมเลยเห็นด้วยกับความเห็นของพี่ วิเชียรว่า

ควรมี Workshop การฟังเพลงให้ถูกต้องขึ้น เพื่อเพิ่มความรู้ของ นักเล่น จะได้เอามาประกอบการอ่าน Review ครับ

ทำไมฝรั่งทำได้ ไทยทำไม่ได้?

- ข้อนี้ผมมั่นใจว่า ประเทศไทย ทำได้ครับ แต่ยังไม่พร้อม เพราะ เหตุผลดังนี้

1. ฝรั่งมี Headphone Guru ที่เชื่อถือได้จับต้องได้ คลุกคลี ในวงการ ตั้งแต่ ใส่ผ้าอ้อม จนวนมาถึง ใส่ผ้าอ้อม อีกรอบ

เขามี มาตรฐานที่แข็งแกร่ง เขามีคนที่พร้อมจะค้าน ถ้า Review นั้นให้คะแนน ไม่ถูกต้อง ด้วยเหตุผล ของเขา

(แหงล่ะ เพราะหูคนเรา รสนิยม คนเราไม่เท่ากันนิ ถ้าเหมือนกันหมด ป่านนี้ไม่แห่ไปซื้อ หูฟัง ตัวเดียวกันหมดเหรอครับ)

2. ทางฝั่งนู้น ผู้บริโภค เยอะกว่า การที่ ผู้บริโภค เยอะกว่า หมายถึง ข้อมูลที่เยอะกว่า และการที่ ข้อมูล เยอะกว่า

หมายถึง เป็นตัวที่ช่วย สรุป ก่อนที่ จะไปฟังจริงๆ หรือตัดสินใจซื้อผ่าน Ebay ได้ดีกว่า

ยกตัวอย่างเช่น สมมุติ ว่า อยากไปกินผักบุ้งไฟแดงมากเลยว่ะ โทรหาเพื่อน เพื่อนบอก ร้านข้าวต้ม รังสิต เลยเพื่อน

อร่อยเหาะอย่าบอกใคร แต่เพื่อนอีกคนบอกว่า เห้ยมึงไม่กินเผ็ดไม่ใช่เหรอ อย่าไปเลยร้านนี้เค้าทำเผ็ดมาก

เพื่อนคนที่สาม พูดขึ้น กูเคยลองสั่งแบบไม่เผ็ดมากิน รสชาติไม่ได้เรื่องเลยวะ (ต้องขอโทษร้านข้าวต้มที่รังสิตด้วยนะครับ)

ก็อาจจะเป็นตัวช่วยในการตัดสินใจของเราได้รอบคอบขึ้นครับ (ยกเว้นเสียว่า คัน จริงๆ ก็ไปลองซะแล้วจะรู้)

-ข้อสองอาจจะดูหลุดประเด็นไปหน่อย แต่ก็คิดว่า อาจจะมีส่วนเกี่ยวข้อง กับเรื่องนี้ด้วยหน่ะครับ

ปล. ขออภัย ถ้าผม ตอบไม่ถูกประเด็น หรือ พิมพ์ผิด หน่ะครับ พอดี เพิ่งตื่น ยังเบลอๆ อยู่

ผมเพิ่งเล่น หูฟังมาแค่ 2 ปี ความรู้ก็ไม่มาก ฟังเพลงก็ไม่ค่อยเป็น หูก็ตะกั่ว

แต่ผมคิดว่า การที่เรามานั่ง ถกเถียงกันถึงเรื่องนี้เป็นเรื่องดีครับ........สวัสดี

ส่วนความเห็นของผมคือ ถ้าให้คนที่อยู่ในวงการมาระยะนึงเป็นคนโหวต ไม่ใช่ใครโหวตก็ได้ ปัญหานี้จะลดลงไป เพราะคนที่ใช้มาระยะนึงย่อมรู้อยู่แล้วว่า ดีพเบสเป็นยังไง สเตจเป็นยังไง รู้ได้ด้วยตัวเองจากการลอง ไม่ต้องเข้าสัมนาอะไรหรอกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

nopphong

10/02/2010 10:01:08
4
ของคุณ windowsX ก็ดีครับ แต่มันเหมาะสำหรับแอมป์พกพาเท่านั้น และยังมีเรื่องน้ำหนักของคะแนนที่ยังต้องคิดว่าจะให้เท่าเดิมหรือเปล่าน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

dnopista

10/02/2010 10:56:00
11
ทำงานก่อนนะจ๊าาา เด๋วเข้ามาออกความเห็น อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

กุ๊ดจี่

10/02/2010 11:14:54
หลัก ๆ อุปสรรคของการทำรีวิวคือ 1. ผู้ใช้ 2. อุปกรณ์ 3. วิธีการ หรือ เนื้อหา

- ผู้ใช้ต้องมีความรู้ และ ประสบการณ์ในการฟังหูฟังค่อนข้างสูง และก็ต้องมีความเป็นกลางมากพอควร

- อุปกรณ์ที่ใช้ทดสอบต้องมีคุณภาพพอสมควร ถ้าทดสอบหูฟัง อาจจะต้องมีหูฟังในการอ้างอิงด้วย และต้องเข้าใจอุปกรณ์ต่าง ๆ ที่ใช้ร่วมในการทดสอบด้วย

- วิธีการหรือเนื้อหานั้น จะต้องครบและค่อนข้างครอบคลุม เข้าใจง่าย รวมทั้งต้องสอดแทรกข้อจำกัดต่าง ๆ ในการรีวิวด้วย อาจจะเป็นการรีวิวเดี่ยว ๆ หรือการเปรียบเทียบ หรือแม้กระทั่ง รีวิว โดยมีผู้ร่วมรีวิวด้วยอีกคน หรือ 2 คน ในลักษณะของ \\\"Mini meet Review\\\"

- การให้คะแนนนั้นอาจจะในลักษณะเต็ม 10 เนื่องจากเป็นสเกลที่ละเอียดและสามารถครอบคลุมไปได้ตั้งแต่ระดับ hi-end ยันหูฟังตลาดนัด ซึ่งตรงนี้แหละ อาจจะยากสำหรับคนที่ไม่มีประสบการณ์ในการลองหูฟังมากเยอะ หรือ มีอยู่แค่ในวงจำกัด

เพราะอาจจะให้คะแนนมากเกินความเป็นจริง แล้วก็จะในไปสู่การเสียมาตรฐานในท้ายที่สุด

เช่น ถ้าให้ผมเอง ให้คะเแนน Grado SR60 นั้น ผมว่าอย่างมากก็ไม่เกิน 6-7 แล้วแต่ด้าน

- คะแนนย่อย ๆ อาจจะเอาของ headphonereviews.org มาใช้ก็ได้ เพราะค่อนข้างครอบคลุม

Bass Extension ปริมาณเบส
Bass Impact การกระแทกของเบส
Bass Quality คุณภาพเบส (ส่วนใหญ่วัดกันที่การขับโน้ตมีย่านเสียงต่ำ)
Mids Quality คุณภาพย่านเสียงกลาง (
Highs Quality คุณภาพย่านเสียงสูง
Soundstage เวทีเสียง (ส่วนใหญ่กว้าง ไปจนถึงระนาบลึก และ ระนาบสูงต่ำ)
Detail รายละเอียด (อาจจะรวมถึงการแยกชิ้นดนตรี หรือ ที่เรียกกันว่า Separation)
Portability การสะดวกในการพกพา
Isolation การกั้นเสียง
Comfort ความสบายในการสวมใส่
Durability ความแข็งแรง
Improvement With Amplification ผลต่อแอมป์ที่มีต่อหูฟัง
Value ราคา/คุณภาพ
Weighted Average ค่ากลาง ๆ ได้มาจากค่าเฉลี่ยด้านบน

ส่วนเรื่องของแอมป์หรือ DAC หรือ สิ่งอื่น ๆ นั้นก็มีรายละเอียดที่ต่างกันไป

--------------

เร่องสัมนา หรือ การให้ความรู้นั้นเป็นเรื่องที่ดีครับ อาจจะทำให้สามารถเข้าใจค่าต่าง ๆ ได้มากขึ้น

แต่ก็ยังไม่พอกับการที่จะสามารถจับอุปกรณ์ขึ้นมารีวิว เพื่อสร้างมาตรฐานอะไรเป็นเรื่องเป็นราวได้แน่

แต่ประโยชน์จริง ๆ ก็คือการที่จะได้สามารถเข้าใจ และ เลือกสรรอุปกรณ์ได้เข้ากับตนเองได้มากที่สุดโดยอ้างอิงจากรีวิว

อย่างน้อยก็สามารถไปต่อยอดกับการลองของจริงได้อีกที แล้วก็หลีกเลี่ยงกับพวก การโฆษณา หรือ การภาพลักษณ์ที่เกินจริงต่อสินค้าครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

sila545

10/02/2010 11:45:18
0
ผมว่ามันก็ดีนะสำหรับคนซื้อมือใหม่แต่ขอเป็นผู้รู้จริงๆมาแลกเปลี่ยนความคิดกัน เห็นใจคุณnoppongขอเป็นกำลังใจในการทำประโยชน์เพื่อสังคม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

dnopista

10/02/2010 12:18:21
11
เด๋วเข้ามาร่วมด้วยนะคร้าบบบ ขอปั่นงานก่อนเน๊ออออ

เย็นๆเจอกานนน อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

xp

10/02/2010 12:21:25
ผมรู้สึกว่าเป็น ศิลป์ มากกว่า ศาสตร์

เป็นเรื่องของอารมณ์ ความรู้สึก ความพอใจ

อย่าไปคิดให้เป็นวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ เกินไป

แนวทางคร่าวๆคือเป็นทีมเล็กๆ บอกเลยว่าให้คะแนนตามรสนิยม ความรู้สึกส่วนตัว
(แน่นอนว่าบนพื้นฐานที่มีมาตรฐานระดับหนึ่ง) ...ฟัง คุยกัน แล้วเขียนรีวิวที่เป็นมาตรฐานออกมาเลย จะแบ่งเป็นแต่ละด้านแล้วให้คะแนนก็ได้ เช่น เบส 1 ดาว แหลม 2 ดาว แต่ตรงนี้ไม่ต้องซีเรียสมาก (มันต่างกรรม-ต่างวาระ ไม่ต้องพยายามเทียบอย่างเป็นวิทยาศาสร์)

ควรเน้นที่การเขียนเล่าความรู้สึกจากการฟังมากกว่า

ถ้าทีมคุณเขียนรีวิวดี สนุก ได้สาระ และทำต่อเนื่อง คนอ่านก็จะจับรสนิยมในการฟัง
ของทีมนี้ได้ และเลือกที่จะเชื่อ-ไม่เชื่อ และใช้พื้นฐานข้อมูลของทีมคุณ ในการเลือกอุปกรณ์ได้

ถ้าทำรีวิวออกมาต่อเนื่อง ซัก 6 เดือน - ปีนึง มีรีวิวซัก 20-30 ชิ้น
มันก็จะเริ่มกลายเป็นมาตรฐานไปเอง คนจะซื้ออะไรก็จะรออ่านรีวิวของทีมนี้ก่อน

ใช้ชื่อทีมเป็นนามแฝงก็ได้ ถ้าเขียนดี มีความรู้จริง และทำต่อเนื่อง
มาตรฐานเกิดแน่ๆครับ

เน้นอีกทีว่าผมเสนอให้เน้นเรื่องการบรรยาย และเล่าอารมณ์ความรู้สึกจากการฟัง
มากกว่าการให้คะแนนที่มันแข็งตายตัวเกินไปนะครับ

ให้ดาวด้วยก็ได้ สนุกๆ แต่อย่างไปซีเรียสตรงดาวหรือคะแนนครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

piggy

10/02/2010 12:27:44
0
ดีครับ จะได้ไม่ต้องมานั่งคลางแคลงใจว่า คนนั้นรีวิวเข้าข้างคนนี้ คนนี้รีวิวเข้าข้างคนนั้น

วงการเราจะได้ช่วยกันพัฒนาให้เดินหน้าต่อไป

คนที่ออกแบบสินค้าจะได้มีแนวทางในการปรับปรุง

เพราะอย่างที่ทราบ คงไม่มีแอมป์ตัวไหนเข้ากันได้กับหูฟังทุกประเภท

อย่างน้อยคนที่จะซื้อจะได้มีแนวทางในการตัดสินใจคร่าวๆว่า เค้าเหมาะกับแอมป์หรือหูฟังตัวไหน

ก่อนจะไปลองของจริง จะได้ไม่สับสนสำหรับมือใหม่(อย่างผมคนนึงล่ะ)...

(^ ^)/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

10/02/2010 13:13:08
4,283
เย้ ยินดีด้วยครับทุกท่าน เริ่มมีแนวคิดดีๆ จากหลายๆๆ ท่านเลยล่ะ ค่อยๆ วิเคราะห์ ค่อยๆ สรุปกันนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

sitthikorn

10/02/2010 13:18:55
0
คนกรุงเทพฯ สะดวกหาแหล่งในการทดลองฟังได้ มากกว่าคนต่างจังหวัดในการทดลองฟัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

aowa

10/02/2010 13:37:04
0
มาถูกทางแล้วครับเป้นสิ่งที่ดีครับ เห็นด้วย+10
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

nott

10/02/2010 13:57:14
0
ดูข่าวหน้าหนึ่งทุกวันนี้สิครับ

อัตราส่วนข่าวร้ายกับข่าวดีอะไรมันมากกว่ากัน

เมื่อ demand มี supply มันก็ตามมา

demand มาจากไหนล่ะ

ก็จากผู้บริโภคส่วนใหญ่นั่นแหละครับ

ในเมื่อหนังสือพิมพ์ไม่ใช่องค์กรการกุศล ก็เลยต้องลงข่าวที่มีคนอยากอ่านมากๆ

เพื่อให้หนังสือขายได้มากๆ

ข่าวร้ายๆ บนหน้าหนึ่ง ก็เลยมากไปตามความต้องการของตลาดครับ

สมมุติว่า หน้าหนึ่อพาดหัวสองข่าว

ข่าวแรก ดาราบวช

ข่าวที่สอง ดาราทำหลุด จุกโผล่ หวอแล่บ

คุณคงรู้อยู่แก่ใจดีว่าคุณจะอ่านข่าวไหนก่อน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

สตีเวน เจอหลอก

10/02/2010 14:43:01
มั่วไปใหญ่แล้ว

ถ้าคิดจะทำจริงๆ ผมว่าขั้นแรก คุณหาเว็บให้ได้ก่อนเถอะว่าจะทำที่ไหน

ทำที่เว็บเฮียนี่เหรอครับ นี่เว็บขายของนะครับ

จากนั้นก็ต้องหาคณะกรรมการขึ้นมาชุดหนึ่ง ส่วนเรื่องว่าจะรีวิวยังไง เดี๋ยวคณะกรรมการก็ขัดการเองแหละ

แค่นี้ ผมว่าโครงการณ์นี้ก็จอดแล้ว

อันที่จริง ในเว็บบ้านเรา ทั้งของเฮีย ทาฟ และ เฮดโฟนรัเสิร์ช

มีคนเข้าไปรีวิวตั้งเยอะ ที่จริงพวกนี้ก็ใช้ได้

ใครเคยใช้ก็เข้าไปรีวิวต่อจากเจ้าของกระทู้ที่รีวิวมาอีกที แค่นี้ก็โอเคแล้ว

ไม่เห็นจะต้องให้มันยุ่งยากทำเป็นคะแนนอะไรก็ไม่รู้

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

ด.ช.สมชาย

10/02/2010 14:55:10
0
ทำให้เป็นมาตราฐานแบบกระทู้ Super review เลยก็ได้ครับ

อาจเลือก Ful-size, Ear bud, In-ear มาอย่างละ 5-10 ตัว

แล้วก็ให้คะแนนตามเกณฑ์ที่คุณกุ๊ดจี่ว่า โดยกรรมการ (ว่าแต่ใครจะอยากมาทำหว่าเนี่ย?)

ผมว่าน่าจะมีประโยชน์เหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

JuneyJa

10/02/2010 15:02:37
733
ผมว่าทำเป็นคะแนนก็ดีนะครับ จะได้สามารถเปรียบเทียบกันได้หลายๆได้

โดยใช้หลักการง่ายๆเหมือนทางวิทยาศาสตร์ที่ค่าบางค่าไม่สามารถระบุได้
แต่ถ้ามี referent คือตัวที่ใช้อ้างอิงไว้สักอัน แล้วให้คะแนนจากตัวที่อ้างอิง
ก็จะสามารถให้คะแนนของตัวนั้นๆได้ เหมือนกับ atm(อ้างจากระดับน้ำทะเล)หรือค่าอื่นๆที่ตั้งมากจากค่าอ้างอิง
เช่น ถ้าปริมาณเบสให้ cx500 เป็นตัวอ้างอิงที่ 3 คะแนน
monster turbine ก็ควรให้คะแนนปริมาณเบสที่ 5
akg 314p ก็ควรให้ที่ 2 อะไรประมาณนี้
เพื่อที่ผู้อ่านบางท่านจะได้พอคิดภาพออก

ไม่ใช่พูดมาลอยๆว่า akg 314p ผมว่าเบสดีนะ แน่น กระชับดี
แต่ถ้าบางคนมาฟังอาจจะบอกว่าเบสไม่เห็นจะดีเลย น้อยไป บางไป
ทำให้เกิดข้อสงสัยกันได้

เพราะกรเลือกซื้อหูฟังไม่ได้ใช้ศิลป์อย่างเดียวเหมือนการเลือกภาพ
แต่มันต้องนึกถึงทั้งศาสตร์ และศิลป์ ผสมๆกันไป

ทำให้ท้ายที่สุดแล้ว เราก็ยังต้องลองฟังด้วยหูของเราเอง
แต่มันก็จะช่วยไม่ให้เลือกซื้อมั่วซั่วมากเกินไป
และช่วยประหยัดค่าใช้จ่ายไปไม่มากก็น้อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

toonynet

10/02/2010 15:09:20
0
จะเอากันให้จริงจังเลยหรือ

ถ้างั้นต้อง
1 ตั้งคณะกรรมการร่าง พรบ ว่าด้วยการ การจัดเรทติ้งหูฟัง (เหมือน สสร 555)
2 เมื่อได้พรบ แล้ว พรบจะบอกว่า วิธีการเลือก และ จัดตั้งคณะกรรมการจัดเรทติ้ง (เลือกตั้ง จัดตั้งรัฐสภา)
3 คณะกรรมการจัดเรทติ้งจะเ็ป็นองค์กรที่เป็นอำนาจ สิทธิ์อันชอบทำในการทำรีวิว วิธีการทำรีวิว องค์ประกอบของรีวิว อุปกรณ์ที่ใช้ และรีวิวที่ออกมา ต้องได้รับการยอมรับในทุกฝ่ายและบังคับใช้ได้ (อำนาจนิติบัญญัติ ร่างกฏหมาย)

เขียนเอาฮา 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

pretwins

10/02/2010 15:19:56
0
ผมก็เป็นคนต่างจังหวัด ไม่เคยมีโอกาศได้ลองฟัง ตามร้านต่างๆหรือว่าได้ไปลองฟังในงานมีตติ้งต่างๆ ได้แต่ อาศัยการจากรีวิว ของหลายๆท่าน แล้วเก็บมาประมวลคร่าวๆ ว่าเหมาะกับตัวเราหรือเปล่า

เพราะเสียงที่แต่ละท่านได้ยิน อาจจะไม่เหมือนกัน หรือมีความชอบไม่เหมือน เมื่อได้ซื้อหูฟังมาแล้ว ก็กลับมาอ่านรีวิวต่างๆอีกครั้ง เพื่อเปรียบเทียบกับที่ท่านต่างๆได้รีวิว ว่า ท่านใดรีวิวได้ใกล้เคียง หรือตรงกับเสียงที่เราชอบที่สุด ซึ่งอาจจะเป็นการชอบฟังเพลงในสไตล์เดียวกัน

ก็จะยึดว่าท่านนั้นเป็นหลักไว้ก่อน หลังจากนั้น ก็อ่านของท่านอื่นๆอีก เพื่อประมวลผลอีกครั้ง

ถ้าหากมีการตั้งเป็นมาตราฐานแล้วอย่างน้อย ก็ไม่ต้องกังวลว่า เสียงทีได้อ่านจากรีวิวตรงกับใจหรือเปล่า

ส่วนการตั้งมาตราฐานนั้น ควรที่จะหาตัวแทนจากเวปต่างๆมานั่งร่วมประชุมหรือคุยกันและทดลองฟังหูตัวเดียวกันจากแอมป์หรือแหล่งเดียวกันในเวลาใกล้เคียง แล้วค่อยๆคุยกันหาข้อสรุปว่า เสียงต่างๆที่แต่ละท่านได้ยินนั้นมีความคิดเห็นไปในทิศทางเดียวกันหรือไม่

แล้วค่อยมากำหนดเป็นมาตราฐาน ซึ่งโอกาสที่จะได้มาคุยกันหรือมานั่งฟังกัน ถือยากเป็นอย่างยิ่ง เพราะแต่ละท่านคงต้องเสียสละเวลาอันมีค่า มาสร้างมาตราฐานให้กับวงการHEADS-FI ไทย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

nopphong

10/02/2010 15:40:59
4
ตอบคุณ xp ครับ คือรีวิวมันมีอยู่แล้วครับ แต่รีวิวคือความเห็นของคนๆเดียว ในความคิดผมคื ความเห็นคนๆเดียวมันเชื่อไม่ได้ครับ เพราะเรื่องนี้มีอารมณ์และความชอบเข้ามาเกี่ยวข้องครับ
วิธีโหวตโดยคนที่ได้รับคัดเลือกแล้วดูจะเหมาะสมกว่า ไม่ใช่โหวตโดยบุคคลทั่วไปนะครับ เพราะเท่าที่ได้รู้จักมาหลายๆท่านยังไม่มีประสพการณ์พอจะบอกได้ว่าดีไม่ดีต่างกันตรงไหนน่ะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ มีประโยชน์มาก เดี๋ยวจะรวบรวมแล้วสรุปออกมาอีกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

nopphong

10/02/2010 15:49:50
4
พูดถึงมาตราฐาณ เราคงไม่กำหนดตายตัวแบบที่คุณ pretwin เพราะพวกนี้มันเป็นเรื่องของความชอบ แต่เราสามารถเอามาตราฐาณได้จากค่าเฉลี่ยของคณะกรรมการมากกว่า(กรรมการหลายๆคนมากๆอาจจะเป็นร้อย ค่าเฉลี่ยนี้น่าจะเชื่อถือได้)

เช่นถ้าคนสิบคน แปดคนบอกว่าหูตัวนี้ให้เสียงเบส 6-7 คะแนน เราก็น่าจะบอกได้ว่าหูตัวนี้น่าจะให้เสียงเบสได้ในระดับ ดี เป็นต้นน่ะครับ

ส่วนเรื่องเว็ปไม่มีปัญหาเลย ถ้าไม่มีใครอยากทำผมแค่เช่าโฮสปีละพันกว่าบาทผมก็ทำได้แล้ว ง่ายๆและเคยทำเล่นๆมาแล้วครับ จริงๆจะใช้โน๊ตบุ๊คที่บ้านผมทำเป็น server ก็ยังไหว แต่พอดีมันต้องพกไปทำงานก็เลยเปิดเป็นเว็ปตลอดไม่ได้เท่านั้นเองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

nopphong

10/02/2010 15:51:08
4
ต่อยอดอีกหน่อย ถ้าหูไหนหรือแอมป์ไหนโหวตกันได้คะแนนสูงสุดอาจจะมีประกาศ best headphone ประจำปีก็ได้ น่าสนุกดีออกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

JuneyJa

10/02/2010 16:24:20
733
ก็อย่างที่บอกอ่ะครับ

เช่นถ้าคนสิบคน แปดคนบอกว่าหูตัวนี้ให้เสียงเบส 6-7 คะแนน เราก็น่าจะบอกได้ว่าหูตัวนี้น่าจะให้เสียงเบสได้ในระดับ ดี เป็นต้นน่ะครับ

มันก็ต้องบอกได้ด้วยว่า 6-7 คะแนนนี้เทียบจากตัวไหนครับ ถ้าให้คะแนนลอยก็ยังอ้างอิงกันไม่ได้อยู่ดีครับ
เพราะว่า 6-7 คะแนนของความรู้สึกคนนั้นไม่เท่ากันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

nopphong

10/02/2010 16:41:43
4
ตอบคุณ JuneyJa
คืออ้างอิงจากประสพการณ์ของผู้ให้คะแนนครับ
เพราะผู้ให้คะแนนนั้นคัดเลือกจากคนที่เราคิดว่าเขามีประสพการณ์ฟังมาพอสมควร และเราก็ให้เกียรติเขาในการตัดสินใจให้คะแนนครับ ให้มากบ้างน้อยบ้าง ก็ตามประสพการณ์และรสนิยมของผู้ให้คะแนน แต่หลายๆคนคะแนนมันก็จะถ่วงดุลกันเอง
พูดได้ว่าเป็นคะแนนเฉลี่ยสำหรับนักฟังระดับ head fi ไงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

dnopista

10/02/2010 16:47:46
11

อืมม มาแล้วครับ อิอิ
คุณนพพงษ์ครับ ผมว่าจุดโหว่ใหญ่ที่เราไม่สามารถอุดได้หมดก็คือ คนที่จะให้คะแนนนั้นยังไม่เคยฟังหรือเคยฟังแค่บางรุ่น ซึ่งเราคงไม่สามารถทำให้ทุกคนสามารถลองฟังได้หมด

งั้นผมว่า เอาเป็นแบบนี้ดีมั้ยครับ

เราตั้งเป็นมาตรฐานคร่าวๆก่อน ยังไม่ต้องถึงกับลงคะแนนเป็นตัวเลข เพราะอันนั้นผมว่ามันละเอียดเกินไป คนที่เพิ่งฟังไม่กี่รุ่นเนี่ย น่าจะเทียบลำบาก

เลยจะเสนอว่าเราวางโครงคร่าวๆก่อนดีมั้ยครับ

เช่น แหลม กลาง เบส สามกลุ่มก่อน

แบบนี้น่าจะง่ายกว่า แล้วก็ต้องยอมให้มีหนึ่งตัวเอาไว้อ้างอิง เช่น ในหูระดับกลาง อาจจะยกเจ้า 420 มาเป็นเสียงกลางๆ หรือ full size ระดับกลางอาจเอาเจ้า 181 มาเป็นค่ากลางอะไรทำนองนี้อ่ะครับ

ซึ่งไอ้เจ้าค่ากลางที่ว่าเนี่ยก็อาจจะต้องยกโมเดลขึ้นมาซักตัวแล้วถามความเห็นหลายๆคน จะดีมั้ยครับ

ซึ่งพอเราได้ค่าเสียงกลางๆแล้ว ก็จะเทียบได้ง่ายขึ้น ว่าอันไหนเบสเยอะกว่า หรือแหลมเยอะกว่า

หลังจากนั้น พอได้กลุ่มหูฟังที่แยกออกตามคาแรคเตอร์เสียงอย่างคร่าวแล้ว จึงค่อยมาแยกแยะอย่างละเอียดในแต่ละกลุ่มอีกที ว่าอันไหนมากน้อยกว่ากัน แ้ลวค่อยใส่เป็นเรทคะแนน

อิอิ เสนอครับ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

dnopista

10/02/2010 16:53:53
11
โดยให้ลงคะแนนเฉพาะรุ่นที่ตัวเองเคยฟังเทียบกับตัวที่กำหนดเท่านั้น ใครไม่เคยฟังก็ไม่เป็นไร มีโอกาสแล้วค่อยโหวต ซึ่งมันน่าจะทำให้เราได้ข้อมูลจากผู้ใช้จริงๆ แต่ติดตรงที่ต้องซื่อสัตย์กับตัวเองนี่แหละครับ

จากนั้นก็เอามาคัดแยกอย่างคร่าว ตามแผนผัง แล้วค่อยไปจัดเรียงเป็นเกรดในแต่ละกลุ่มอีกทีจะดีมั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

dnopista

10/02/2010 16:56:13
11
ดีไม่ดี ถ้าเราสามารถระบุ ราคาลงไปในแต่ละไอเทมได้ด้วย ยิ่งจะทำให้คัดและเปรียบเทียบในแง่ของราคาได้ด้วย

เช่น ในราคาไม่เกิน xxxx มีหูรุ่นไหนเสียงโทนนี้บ้าง เราก็น่าจะแยกออกมาชัดๆได้เลยว่ามีหูแต่ละประเภท ประเภทละกี่รุ่นที่เข้าข่าย

ดีมะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

Juicy

10/02/2010 16:58:55
1
ผมขอเสนอนิดนึงครับ

วัตถุประสงค์ของการ \"ให้เรทติ้งอุปกรณ์ head fi\" ต้องชัดเจนก่อนว่าทำเพื่ออะไรครับ

และจากวัตถุประสงค์คนส่วนใหญ่เค้าเห็นถึงความสำคัญหรือไม่ ถ้าไม่มีใครเห็นว่าสำคัญทำไปก็ไม่มีประโยชน์ครับ และคนที่จะมารับผิดชอบในส่วนนี้คงไม่มีใครอยากมาทำถ้ามันไม่มีใครเห็นประโยชน์

เรื่องคนที่จะเป็นตัวแทนมีใครที่จะให้ความสำคัญกับ \"งานอดิเรก\" ขนาดนั้นหรือไม่ เพราะงานประจำที่ทำอยู่ทุกวันก็เหนื่อยมากแล้วนะครับ

ในแง่ของการวิจัยเชิงคุณภาพไม่ค่อยเป็นที่ยอมรับอยู่แล้วในการกำหนดอะไรที่มันเป็นมาตรฐานอ่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

nopphong

10/02/2010 17:02:00
4
ตรงจุดที่ไม่เคยฟังนี่ผมคิดไว้แล้วครับ คงเหมือนกับเรทติ้งเกมใน gamespot.com น่ะครับ ใครที่เป็นสมาชิก vip และเคยเล่นแล้วก็ให้เรทติ้งกันไป ผลก็จะออกมาเช่น 7.8/10 with 5 vote แบบนั้นน่ะครับ
คนอ่านก็ชั่งใจเอาเองว่า หูนี้เพิ่งมีโหวตแค่ 5 คน ก็ยังเชื่อไม่ได้เท่าไร กับอีกหู โหวต 25 คน ความน่าเชื่อถือก็จะเพิ่มขึ้นตามจำนวนคนโหวตครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

dnopista

10/02/2010 17:02:34
11
แต่อาจจะงงว่า ในกระทู้ก่อนหน้าดูเหมือนผมจะไม่เห็นด้วยใช่มั้ยครับ ปัจจุบันก็ยังไม่เห็นด้วยนะครับ ว่ามันจะมีประโยชน์จริงๆหรือเปล่า เพราะยังยืนยันว่าการคัดกรองที่ดีที่สุดคือการลองฟัง

แต่อย่างน้อยถ้าจุดประสงค์ของคุณนพคือทำออกมาเพื่อให้คนที่ไม่มีโอกาสฟัง ได้มีความง่ายในการเลือกและสามารถเลือกได้ใกล้เคียงกับความต้องการมากที่สุด(แม้อาจจะไม่ตรง เพราะยังไม่ได้ลอง) แต่ก็คงจะดีกว่าหลับตาเลือกเลย

ยังงี้ก็มาช่วยกันครับ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

nopphong

10/02/2010 17:07:02
4
ตอบคุณ Juicy
คือคนให้คะแนนก็เหมือนกับเล่าสิ่งที่ตัวเองไปฟังมา ไม่ต้องเหนื่อยรีวิว แค่ไปฟังมาเสร็จเมื่อไร ว่างก็มาโหวตไว้ เป็นประโยชน์ในการตัดสินใจของท่านอื่นๆเท่านั้นครับ ไม่น่าจะเสียเวลาและเหนื่อยกันเท่าไร

ส่วนคนรวบรวมคะแนนกับตั้งหัวข้อโหวต ก็ช่วยๆกันได้ไม่มีปัญหา ส่วนจะมีประโยชน์หรือไม่ เชื่อถือได้หรือไม่ กาลเวลาจะพิสูจน์ตัวมันเองครับ ถ้าทำแล้วไม่มีคนดูก็เลิกไป ลงทุนอย่างมากก็ค่าโฮสปีนึง พันกว่าบาทเองครับ(ถ้าไม่มีเว็ปไหนยอมทำเดี๋ยวผมออกเองทำเองก็ได้ไม่ยากอะไร)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

nopphong

10/02/2010 17:12:24
4
คุณ dnopista ผมก็เชื่อแบบเดียวกันครับ อะไรมันจะดีสู้ลองฟังเองเป็นไม่มี

คะแนนนี้ก็ช่วยในส่วนการเลือกลองฟังให้ตรงกับความต้องการ เพราะถ้าไปร้านเฮียแล้วบอกขอลองทั้งร้านเลยสงสัยจะวุ่นวายน่าดูเพราะหูมีเพียบ จะให้ร้านแนะนำบางทีก็มีตกหล่นอาจจะไม่ได้ลองบางรุ่น ถ้ามีตรงนี้ก็จะช่วยให้เล็งหูที่จะลองได้ง่ายขึ้น
ยิ่งคนต่างจังหวัดไม่มีโอกาสลอง โหวตนี้ก็จะยิ่งมีประโยชน์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

bankhalkdownz

10/02/2010 17:25:04
0
การจัดเรทติ้งผมก็เห็นด้วยนะครับ

แต่ในความเห็นผม เรื่่องอุปกรณ์พวกนี้เป็นเรื่องที่ละ้เอียดอ่อนมากกว่าการเกมส์นะครับ

ไม่ควรให้มีการโหวตโดยสมาชิกทั่วไปหรือโดยอิสระ กล่าวคือไม่น่าจะให้ใครก็โหวตได้

ผมว่าน่าจะถูกจัดกลุ่มคน ซึ่งมีความรู้เรื่องอุปกรณ์พวกนี้กลุ่มใหญ่ๆ หน่อย เพื่อจัดเรทติ้งโดยเฉพาะ

อาจจะให้มีการโหวตกันในกลุ่มเพื่อจัดเรทติ้งก็ได้ครับ ซึ่งจากที่ผมบอกมันอาจจะดูยุ่งยากไปหน่อย

แต่ผมคิดว่ามันได้ผลมากกว่าการที่จะให้ใครก็ได้โหวตนะครับ เพราะบางคนไม่มีความรู้

แต่เห็นคนอื่นเขาว่าดี ก็เลยเข้ามาโหวตตาม ซึ่งจะทำให้เรทติ้งมันออกไปในแนวที่มั่วๆ มากกว่า

ที่จะเป็นประโยชน์นะครับ ก็มีแค่นี้แหละครับ เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

10/02/2010 17:26:53
0
และที่สำคัญ ถ้าจะเชียร์สินค้าอะไรมากเกินไป มันก็ต้องมีกลุ่มคนที่ฮั้วกัน

เพื่อที่จะให้สินค้านั้นมีคนซื้อเยอะๆ ซึ่งกลุ่มคนที่ฮั้วกันอาจจะได้

ผลประโยชน์อะไรบางอย่างจารกการฮั้วกันก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

nopphong

10/02/2010 18:04:08
4
เห็นด้วยครับ ที่จะมีกรรมการเฉพาะ แต่ก็คงต้องจำนวนมากหน่อยจะได้ตัดข้อสงสัยเรื่องฮั้วไปครับ
จริงๆแล้วเพื่อนๆสมาชิกที่เคยๆเห็นคุยกันเป็นเวลานาน หรือสมาชิกที่ได้แสดงให้เห็นว่ามีความสามารถในการฟังก็จะเชิญมาให้สามารถร่วมโหวตกันได้ครับ คงไม่ถึงกับว่าจะต้องหูเทพ แค่ได้ทดลองฟังอุปกรณ์หลากหลายมาสักระยะนึงก็น่าจะพอเชื่อถือได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

tum

10/02/2010 18:18:43
0
กลับมาถึงห้องเห็น คุณnopphong เห็นด้วยกับผมก็ชื่นใจ มันจะได้ดูเป็นงานวิจัยอะ....เดี๋ยวผมขอคิดก่อนว่าจะเสนอแนะเรื่องอะไรดี
แปปนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

tum

10/02/2010 18:30:51
0
ผมเห็นว่าน่าจะเปิดเว็บที่ให้ข้อมูลของตัวอุปกรณ์ที่มีทั้ง รีวิวไทย และต่างชาติ มีทั้งพื้นที่แสดงความเห็นของคนที่เคยสัมผัสต่อตัวอุปกรณ์ และให้สิทธิ์ทุกๆท่านโหวตเพียงหนึ่งครั้งต่อหนึ่งชิ้น พูดง่ายๆ คือ การสร้างแหล่งเก็บข้อมูล ให้ท่านทั้งหลายได้มาศึกษากัน ช่วยดูให้หน่อยนะคับว่าเห็นดีร้ายประการใด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

JuneyJa

10/02/2010 18:36:58
733
ไม่รู้นะ ผมว่าถ้าไม่มีตัวอ้างอิง มันก็หามาตรฐานไม่ได้ครับ
ผมว่าfull size กับ in ear ยังสามาถเอามาวัดกันได้เลยถ้าทำกันจริงๆ
เหมือนการ calibrate อุปกรณ์อ่ะครับ ถ้าเราใช้ความรู้สึกวัดหรือประสบการณ์ มันก็ไม่มีมาตรฐานครับ
เด๋วก็หาว่าฮั้วอะไรกันไปอีกครับ

\"มาตรฐานมันต้องสามารถอ้างอิงจากสิ่งที่วัดกันจริงๆได้ครับ\"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

เด็กใต้

10/02/2010 19:12:30
เข้ามาเห็น บรรยากาศแบบนี้ รู้สึกดีครับ ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนที่ ช่วยกัน\" คิดอย่างสรรค์..\" ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

nopphong

10/02/2010 19:30:43
4
หลังจากไปเจาะตัวแปลงมาพักนึง เลยมาพักสายตาลองทำเว็ปเถื่อน เดี๋ยวเสร็จแล้วจะลองให้ใช้งานเล่นๆกันครับ ดูว่าทำระบบโหวตแบบนี้แล้วมันจะเวิคหรือเปล่าน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

nopphong

10/02/2010 20:39:04
4
เสร็จแบบคร่าวๆครับ ลองสมัครสมาชิกดูครับ แล้วผมจะเลือกท่านที่สมัครให้ลองโหวตได้ดูครับ

http://gadgetrepair.no-ip.org/webboard/index.php
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

nopphong

10/02/2010 20:56:35
4
้ต้องบอกก่อนว่าทำขึ้นมาเพื่อหาแนวทางการโหวตที่เหมาะสมนะครับ ไม่ได้ตั้งเป็นเว็ปจริงๆ ถ้าแนวคิดมันเวิค ค่อยขยับขยายต่อไปอีกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

38parallel

10/02/2010 21:39:01
0

โอ้ ผมชอบ บรรยากาศ แบบกระทู้นี้เลยครับบ

ขออภัย คุณ nopphong ครับที่ไม่ได้ตอบคำถาม เพราะ ผมเอง ความรู้ทางด้านนี้ยังอ่อนด้อยนัก

เลยขอยังไม่ตอบคำถามนะครับ แต่เข้ามาให้กำลังใจทุกท่าน ที่ตั้งใจจะพัฒนา วงการนี้ให้ก้าวหน้าต่อไปนะครับ

ผมขอฝาก ให้ ลองอ่าน ผลงานวิจัยของ ท่าน collagen ที่กระทู้นี้นะครับ

เผื่อจะได้ไอเดียดีๆครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

38parallel

10/02/2010 21:39:54
0
http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=26079

กระทู้นี้ครับ ขออภัย แหะๆ มือใหม่หัดโพสครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

นายมั่นคง

10/02/2010 22:34:00
4,283
ดีครับ เบื่อๆ งานหลักงานหนักสมอง ก็ลองมาออกหัวคิดแนววิชาการแบบนี้ ก็ดูน่ารักดี ถ้อยทีถ้อยอาศัยกันทุกๆๆ ท่านเลยล่ะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

38parallel

10/02/2010 22:43:54
0
เอ่อ ขออภัยย อีกครั้ง ที่โพส รูปที่ไม่เกี่ยวกับเรื่องราวในกระทู้นะครับ

มันเปนความอยากรู้ โดยที่ลืมคิดก่อนหนะครับ ว่า ใส่รูปแล้วจะเป็นอย่างไร

อ่านมานานเพิ่งโพสหนะครับ พอดี อยาก สนับสนุน ความคิดดีๆ ของพี่ๆทุกท่านนะครับ

ขออภัย และ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

nopphong

10/02/2010 22:45:20
4
แล้วลองแบบนี้ล่ะครับ
http://gadgetrepair.no-ip.org/vote/

โดยให้คนที่มีสิทธิโหวตเข้าไปในหน้าที่สามารถโหวตได้ ส่วนคนทั่วไปก็จะเข้าได้แต่หน้าที่ดูผลได้อย่างเดียวน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

Uthen

10/02/2010 23:06:25
17
เดี๋ยวว่างๆ ค่อยมาเสนอครับ ช่วงนี้ใช้สมองเต็มกำลังเลยครับ ปั่นงานฉุดๆ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

nopphong

11/02/2010 13:19:28
4
กระทู้ดีๆไม่มีคนตอบ พอกระทู้แรงๆจนป่านนี้ยังตอบกันได้เรื่อยๆ คิดไม่ผิดจริงๆที่ตั้งกระทู้นั้นขึ้นมา อิอิ
ตอนนี้พบว่าถ้าใช้ระบบโหวตใน smf ค่อนข้างจะขลุกขลักและสับสน ตอนนี้กำลังลองบน joomla อยู่ครับ น่าจะดูดีกว่า
จริงๆถ้าใช้โหวตดื้อๆแบบไม่มี cms เดี๋ยวคนไม่ login จะโหวตกันใหญ่แล้วเรทติ้งที่ได้จะไม่เที่ยงตรงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

sidedagger

11/02/2010 13:53:15
0
ไม่จําเป็นหรอกมั้งครับ เรื่องคะแนนเรทติ้งน่ะ

มันอยู่ที่ชอบกับไม่ชอบมากกว่า

แล้วอีกอย่างบางคนยังฟังเสียงที่มันแตกไม่ออก

(คุณลองคิดดูสิ)????????
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

nopphong

11/02/2010 14:15:43
4
ไม่จำเป็นสำหรับคนที่มาลองได้ และมีเวลาลองแบบสุ่มไปทั่วครับ

อีกอย่างของบางอย่างหาลองยากเช่น แอมป์ diy สาย diy อยากจะลองแล้วจะไปลองที่ไหน ทำให้วงการด้านนี้ของไทยไม่ไปไหนครับ ได้แต่ให้ใครก็ไม่รู้มาบอกว่าเสียงดี หรือไม่ก็ซื้อมั่วๆเอามาลองให้มันเปลืองเงินเล่น ไม่ถูกใจก็ขายต่อให้คนอื่นซื้อมั่วๆไปลองกันต่อเป็นทอดๆ

แต่ถ้ามีการเรทโดยคนที่เชื่อได้และลองฟังมาแล้วจำนวนหลายๆคน เวลาจะซื้อก็มาดูกันว่าตัวนี้ทุ้มเป็นไง กลางเป็นไง แหลมเป็นไง ถ้าแนวๆว่าจะถูกใจก็สามารถนัดซื้อหรือนัดลองได้ครับ

ส่วนคนที่ฟังเสียงแตกไม่ออก ก็ไม่ต้องดิ้นรนหาของดีๆมาใช้ ก็ไม่ต้องดูเรทติ้ง สบายจะตาย ไม่เปลืองเงินด้วย ฮ่าๆๆ

ทั้งนี้หากแอบกัดว่าผมฟังเสียงแตกไม่ออก อันนี้สบายใจได้เพราะผมคงไม่เป็นกรรมการหรอกครับ เพราะหูผมมันแค่เบสิคๆ ฟังอะไรละเอียดๆไม่ได้ ทำแอมป์มาก็ทำตามหลักวิชาการเท่านั้น แต่ผมว่ามันดีกว่าวิชาการไม่ได้พึ่งหูเพียงอย่างเดียวนะ ฮ่าๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

nopphong

11/02/2010 14:16:49
4
อันนี้ลองโหวตโดยบุคคลทั่วไปบน joomla ครับ
http://gadgetrepair.no-ip.org/joomla/index.php?option=com_content&view=article&id=46:2010-02-11-06-54-08&catid=35:2010-02-11-06-52-16
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

dnopista

11/02/2010 14:21:33
11
อืมม ผมว่าตัวอย่างที่คุณนพทำมามันละเอียดเกินน่ะครับ

ไม่รู้จะใส่ค่ายังไงเลย

จะระบุได้แยกละเอียดขนาดนั้น ไม่รู้ต้องลองฟังมากี่ร้อยรุ่นอ่ะครับ จริงๆนะ ผมฟังมาประมาณซักยี่สิบกว่าตัวแล้ว ซึ่งน้อยมาก แต่คนที่จะมีโอกาสฟังเยอะขนาดนั้นมันจะมีซักกี่คนกันครับ แล้วจะเชื่อถือได้แค่ไหนอ่าา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

nopphong

11/02/2010 14:26:37
4
คือเราก็ตั้งไว้เป็นรุ่นๆ มีช๊อยให้เลือกเรทแบบในลิ้งล่าสุด ถ้าใครไปฟังมาแค่ไหนก็เรทแค่นั้น หัวข้อไหนไม่แน่ใจก็ไม่ต้องเรท แค่นั้นเองครับ

เช่น pk2 ก็เรทกันมา pk1 ก็เรทกันมา ใครฟังมาก็เรท ใครไม่เคยฟังรุ่นนี้ก็ไม่ต้อง
คนมาดูก็ดูว่า หูนี้แหลมเรท 4.5 โหวตแปดคน ทุ้ม 3 โหวต 4 คน อะไรทำนองนี้ครับ
คนดูก็ชั่งใจเองครับว่าจะเชื่อถือมันแค่ไหน ยิ่งจำนวนคนโหวตมากก็จะยิ่งน่าเชื่อถือมากกว่าหัวข้อที่คนโหวตน้อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

nopphong

11/02/2010 14:28:58
4
อาจจะงง คือกรรมการบางคนอาจจะฟังมิติไม่เป็น ก็ไม่ต้องเรทเรื่องมิติไปครับ เอาเท่าที่ตัวเองไปฟังมาแล้วฟังออก
ส่วนจะเชื่อถือหรือไม่ คนดูก็ดูจำนวนคนเรทแล้วชั่งใจเอาเอง เพราะเราไม่ได้บังคับให้เชื่อ เราเป็นแค่ทางเลือกก่อนตัดสินใจไปลองหรือซื้อน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

dnopista

11/02/2010 15:38:48
11
อืมมม นั่นสิครับเห็นด้วยอย่างยิ่งแต่มันจะไปขัดตรงที่ ถ้าทำแบบนี้ยิ่งคนเยอะ มันถึงจะเห็นภาพรวมครับ แต่กรรมการเราไม่น่าจะมีเยอะขนาดนั้นน่ะสิครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

Noize

11/02/2010 15:45:52
2
อาจจะงง \"คือกรรมการบางคนอาจจะฟังมิติไม่เป็น\" ก็ไม่ต้องเรทเรื่องมิติไปครับ
---------------------------------------------------------------------------------

แล้วแบบนี้ให้เป็นกรรมการได้ด้วยเหรอครับ สงสับจริงๆนะ ไม่ได้กวน..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

petch_a_vet

11/02/2010 16:09:35
0
^
^
^
เข้ามาขำพี่น้อย อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

nopphong

11/02/2010 16:32:04
4
สมมุติเอาน่ะครับ ไม่ใช่ว่าฟังมิติไม่ออกจริงๆ คือประมาณว่าความสามารถกรรมการแต่ละคนคงไม่เท่ากันน่ะครับ ถ้าเอาคุณภาพคับแก้วจริงๆอาจจะมีอยู่ไม่กี่คน แถมเขาอาจจะไม่อยากยุ่งกับเรา บางท่านอาจจะไม่เคยฟังหูบางรุ่น รวมๆแล้วกรรมการที่ให้เรทได้จะน้อยมากๆ ก็เลยว่าเอาแค่ระดับเบื้องต้น เอาเพื่อนๆในเว็ปหลายๆเว็ปเนี่ยแหละ ดูคนที่พอมีแววหน่อยก็พอ หลายๆคนหน่อย เผื่อบางคนเคยลองรุ่นนี้ไม่เคยลองรุ่นนั้น เอามาช่วยๆกันโหวตน่ะครับ

นานๆไปท่านเหล่านี้ก็จะเก่งขึ้นเรทติ้งเราก็จะน่าเชื่อถือขึ้นเรื่อยๆเองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

killy

11/02/2010 16:52:40
0
กรรมการก็ให้ผู้หลักผู้ใหญ่แถวนี้แหละครับ แต่ไม่ต้องบอกว่าใครบ้างแค่นั้นเองใช้นามแฝงตอนคอมเม้นท์ *0*

ขอออกความเห็นส่วนตัวนิดนึงนะ

ไปถึงอวกาศยังไปกันได้ กะอีแค่จัดมาตรฐานเสียงที่ออกมาจากหูฟังเนี่ยทำไมจะทำกันไม่ได้ ถ้าร่วมแรงร่วมใจคิดจะทำกันจริงๆ

พี่นพคนเดียวอาจจะไม่สำเร็จ แต่ถ้าคนเก่งๆทุกๆคนช่วยกันทำไมมันจะไม่สำเร็จ

เวบเกม หนังสือเกม เค้ายังทำกันได้ คนเราก็ไม่ได้ชอบเกมแนวเดียวกันทุกคน แล้วมันต่างกันตรงไหนครับถ้าเราจะทำ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

CCCP

11/02/2010 17:02:30
3
บางอย่างของกระบวนการโสตสัมผัส มันรับรู้หรือแปลผลได้ไม่เหมือนกันหรอกในแต่ละคน บางคนก็ปรุงแต่ง คิดมโนภาพเอา หามาตรฐานหรือมาตรวัดได้ยาก

เครื่องมือ ก็ช่วยได้ส่วนนึง แต่ก็ไม่หมด เอาง่ายๆ หลอดสุญญาากาศ ซึ่งมีความเพี้ยนสูงถ้านำมาจับวัด.. แต่ทำไมถูกยอมรับมากกว่าเครื่องที่มีค่าวัดราบเรียบ เพี้ยนต่ำ

ผมว่า เป็นความคิดที่ดี แต่ทำให้ดีได้ หรือเป็นมาตรฐานได้..ยาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

nopphong

11/02/2010 17:12:47
4
หลายคนก็พูดแบบคุณ cccp น่ะครับ แต่เข้าใจว่าคงจะเข้าใจผิด
คืออธิบายไปหลายรอบแล้ว จะอธิบายซ้ำก็คงจะไม่เวิคไปครับ ลองอ่านกระทู้ 21 ดูครับ ถ้าไม่เข้าใจหรือเห็นขัดแย้งตรงไหนก็โพสมาคุยกันได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

toonynet

11/02/2010 17:29:49
0
เรทตื้งหูฟัง แอมป์นอก ผมว่าหาได้จาก
head-fi.org
มีหลายแง่หลายมุม ในหูฟังตัวเดียวกัน จากคนที่เล่นมาเป็นสิบๆปี ประสบการณ์สูงๆ
ของไทยก็มี taf G-7 headphoneresearch
ฉะนั้นไม่ต้องไปหาที่ไหนหรอกครับ 555 มีอยู่แล้ว
ผมเคยอ่านรีวิวหูฟังตัวเดียวกัน จากทั้ง 4 แหล่งที่กล่าวมา ก็เขียนไม่เหมือนกันทีเดียว ต่างคนตางความเห็น เพราะมันมีอืทธิพลของ source และ หูคนเข้ามาเกี่ยวข้อง แต่ทำให้จับแนวทางได้ ถ้าคนอ่านก็มีประสบการณ์ในการฟังมากพอ

แอมป์ DIY ก็มีแล้วไงครับ ประกวดแอมป์ไทยของเฮีย

เรื่องสาย ผมว่ามันเป็นส่วนสุดท้ายที่จะเลือกมาแมทซ์กับแอมป์
มันก็ยากที่จะรีวิว เพราะมันให้ผลที่ไม่เหมือนกัน กับแอมปืที่ต่างกันแล้วก็source ที่ต่างกัน ดีไม่ดีขึ้นกับว่ามันแมทซ์หรือเปล่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

nopphong

11/02/2010 18:09:46
4
คุณ toonynet รบกวนอ่านความเห็นที่ 20 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

nopphong

11/02/2010 18:21:12
4
จริงๆที่อยากจะบอกความแตกต่างระหว่างรีวิวคือ ถ้ารีวิวของนอก หูฝรั่งกับหูไทยความชอบไม่เหมือนกันครับ แล้วการเชื่อแต่ของฝรั่งมันรู้สึกจะดูถูกนักฟังไทยมากไปหน่อย
ส่วนรีวิวไทย มีหลายสำนัก แต่รีวิวก็คือการแสดงความเห็นของคนไม่กี่คน
แล้วมันจะเป็นมาตราฐาณแทนนักฟังส่วนใหญ่ได้ยังไง เพราะนักรีวิวคนนั้นบอกดี แต่คนส่วนใหญ่อาจจะยี้ก็ได้ แต่ถ้าเราทำเป็นโหวต เราจะเห็นเลยว่าคนส่วนใหญ่ที่โหวตรู้สึกยังไง

อีกอันนึงที่อยากให้มีโหวตคือ นักรีวิวนั้นต้องแสดงตัว ทำให้บางครั้งไม่สามารถวิจารณ์อะไรได้เต็มปากนัก แต่ถ้าเป็นโหวตแบบนี้รู้สึกยังไงก็โหวตแบบนั้นไม่ต้องกลัวว่าใครจะรู้ว่าโหวตอะไรไว้ครับ
แต่ทั้งนี้ก็จะมีรายชื่อคณะกรรมการไว้นะครับ จะได้รู้ว่าความน่าเชื่อถือของโหวตนี้มีในระดับไหน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

nopphong

11/02/2010 18:23:34
4
นึกออกอีกนิด ไม่แน่นะคราวหน้าถ้ามีประกวดแอมป์ diy อีก เราอาจจะไปลองฟังที่ร้าน แล้วมาลงคะแนนกันทางเน็ทก็ได้ แบบนี้ได้กรรมการเพียบ ไม่ต้องเงียบเหงาแบบคราวที่แล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

Ken21th

11/02/2010 18:29:55
0
มีก็ดีครับ จะได้ง่ายในการซื้อสำหรับผู้ซื้อทั้งเก่าและใหม่ เพราะบางทีอ่านรีวิวก็ไม่ตรงก็มี

แต่สำหรับผมซึ่งฟังไม่กี่รุ่น ผมก็ยังมองว่าน่าจะมีตัวเปรียบเทียบ

ผมว่าปริมาณเบส กลาง แหลม มันวัดได้น่ะว่า ตัวไหนมากกว่า น้อยกว่า แต่มันก็ต้องมีการอ้างอิงจากตัวหนึ่ง

ไปตัวหนึ่ง เหมือนเวลาผมจะถามใคร ผมจะถามว่า เบสมันมากกว่าตัวนี้มั้ย(ตัวที่เคยฟัง)บางกว่าตัวนี้

หนากว่าตัวนี้ เป็นต้น เพราะมันจะได้เห็นภาพน่ะครับ

แต่เรื่อง sound stage ผมว่ายากพอสมควร ครับ แต่สำหรับผม ผมมองว่ามันเป็นแค่ความกว้าง

ความลึก แต่มันไม่สามารถถ่ายทอดออกมาได้ ตามที่sound engineer ทำมาครับ เพราะหูฟังไม่ใช่ลำโพง

อย่างมากก็ได้แค่รู้สึกว่ามันกว้าง มันลึกครับ หรือเพราะหูผมไม่ดีก็ไม่รู้ครับ

ไม่รู้มีใครฟังแล้วเห็นว่ามันเหมือนนั่งฟังตอนดู คอนเสริตหรือเปล่าครับ

คงไม่มีนักร้องคนไหนมานั้งร้องในหัวเรา หรือข้างหลังเราหลอกมั้งครับ

เอาใจช่วยครับถ้ามันทำได้จริง เพราะผมว่ามันมีประโยชน์น่ะ

แต่สำหรับผม ผมมองที่ความสวย ความสะดวกด้วยครับ เลยเน้นต่อตรงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

11/02/2010 18:34:19
0
ตามความเห็นผมคิดว่า ผู้ที่มีสิทธิโหวตควรโหวตทุกๆรายละเอียดเสียงนะครับ

แล้วก็เอาผลโหวตจากทุกๆเสียงมาเฉลี่ยเป็นดาว 5 ดาว หรือ 10 ดาวก็ว่ากันไป

คือเป็นคะแนนรวมอะครับ

ส่วนถ้าถามผมว่าเรื่องเรทติ้งมันจำเป็นหรือไม่

ผมว่ามันจำเป็นสำหรับมือใหม่หรือผู้ที่ต้องการจะตัดสินใจอย่างน้อยมันก็ดี

กว่าการดูจากรีวิวเพียงอย่างเดียวนะครับ แต่ต้องเน้นย้ำว่าผลที่ได้ต้องค่อนข้างเป็นกลางจริงๆ

ซึ่งจุดนี้น่าจะแก้ไขได้ตรงที่ ผู้ที่มีความรู้เป็นผู้โหวต และก็ควรจะมีหลายๆ ท่านนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

เหอเหอ

11/02/2010 18:48:14
ตามความคิดผมนะพี่เค้าอยากจะเอาแอม DIY ของพวกพี่ๆเค้า หูฟังหรือแอมทั่วไปอะรองลงไป

คืออยากให้ชาวบ้านเค้ารู้ว่าแอมพวกข้านี่ก็เมพ มันดีกว่าแอมของพวกฝรั่งขี้นก

หรือไม่ก็ดีกว่าแอมชาวบ้าน ไม่งั้นคงไม่เคยบอกไว้หรอกว่า

แอมข้าเนี่ยดีกว่าแวมไพตั้งเยอะ ทำไมนำไปเสนอถึงตั้งราคาแค่นี้

หยุดเถอะมันน่ารำคาณ แล้ว VIP ที่ว่านี่คือใคร

ทำไมต้องไม่เปิดเผย ไม่เข้าใจ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

GamezA

11/02/2010 19:06:38
0
ความคิดเห็นที่ 69
---------------------------------------------------------------------------------------------
ผมว่าคุณเนี่ยควรจะหยุดๆอะครับ ถ้าน่ารำคาณ นักก็อย่าเข้ามาอ่านครับ ไม่ได้มีใครบังคับ ครับ

ทำอะไรเพื่อพัฒนา ก็ว่าไม่ดี.....

อยู่เฉยๆดีกว่านะครับ อย่าพากระทู้ไปสู้จุดที่มันแตกแยกเลยนะครับ

แอมป์ D.I.Y มันอาจจะสู้แอมป์ฝรั่งบางตัวไม่ได้ แต่ที่แน่ๆ มันถูกกว่าครับ หรือ แพงกว่ามันก็มี มันขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่เอามาใช้ ค่าความคิดที่ออกแบบมา

แล้วก็ เงินทองไม่รั่วไหลออกไปสู้นอกประเทศนะครับ

ฝากไว้คิดด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

เสธ. ด

11/02/2010 19:10:28
^
^
5555555 VIP ที่ว่านี่คือใคร ทำไมต้องไม่เปิดเผย ไม่เข้าใจ
-------------------------------------------

เป็น VIP แอบๆ 555 มีพลพรรคเด็กน้อย ติดสอยห้อยอยู่พวงนึง คงพอปั่นได้แหละ งานนี้ไม่หวังอะไรมาก ก็แค่หวังจะเกิด ไหนๆ ก็ปูนนี้แล้ว 555

ชวนทะเลาะป่วนชาวบ้านไม่ได้เกิด จะได้เกิดก็งานนี้ละวะ 555555

ฟังที่ร้าน ห่ออารมณ์ใส่ถุง กลับมาให้คะแนนที่บ้าน ฟังเสียงแตก ออกไม่ออกไม่เป็นไร เข้าใจเรื่องมิติป่าวไม่รู้ ไม่เป็นปัญหา ดูลักษณะทางกายภาพว่าเป็นคน มีหู ถือว่าใช้ได้ 555555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

nopphong

11/02/2010 19:12:20
4
เริ่มมีพวกกวนมาแล้ว ฮ่าๆๆ

ที่ยกตัวอย่าง diy เพราะของพวกนี้หาลองยากครับ เรทติ้งก็เลยมีความสำคัญกับของพวกนี้มากกว่า แต่กับหูฟังทั่วไป ความสำคัญจะน้อยลงเพราะลองเองได้ แต่ก็ไม่ใช่จะไม่สำคัญเลยเพราะคนต่างจังหวัดลองไม่ได้ครับ

vip ไม่ใช่ไม่เปิดเผยครับ จะเปิดเผยว่าใครมีสิทธิ์ลงคะแนนบ้าง เช่นสมมุติว่าเชิญใครมาเป็น vip ได้ก็จะลิสรายชื่อไว้ เพื่อจะได้ดูว่ากรรมการเชื่อถือได้หรือไม่

แต่จะไม่เปิดเผยว่าใครลงคะแนนไปแล้ว ลงคะแนนไปเท่าไร เพื่อป้องกันการเกิดความเกรงใจไม่กล้าลงความรู้สึกที่แท้จริงของกรรมการลงไป

จะพบว่าแอมป์หรือสายหลายอันคนใช้คุยกันเองว่ามันก็งั้นๆ แต่ไม่กล้าพูดกลัวกระเทือนใจคนทำ หรือหูบางตัวเสียงงั้นๆแต่ไม่กล้าพูดกลัวของเขาขายไม่ออก เลยต้องปิดไว้ว่าใครลงคะแนนเท่าไร แต่กรรมการมีใครบ้างอันนี้มีให้ดูแน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

nopphong

11/02/2010 19:17:48
4
ส่วนเรื่องกรรมการน่าเชื่อถือหรือไม่ดูรายชื่อก็รู้
ถ้าท่านไม่เชื่อถือเพื่อนๆในเว็ปนี้และอีกหลายๆเว็ปก็ตามใจท่าน แต่แสดงว่าท่านไม่ให้เกียรติและไม่นับถือตัวเองเหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

sidedagger

11/02/2010 19:36:24
0
ชอบหรือไม่ชอบก็แค่นั้นแหละครับ

ถ้ามีของให้ลองก็จบแล้ววว

ตัดสินใจด้วยตัวเองดีที่สุด

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 75

nopphong

11/02/2010 19:37:28
4
ตอบคุณ bankhalkdownz เรื่องต้องโหวตทุกหัวข้อ
อันนี้ผมคิดไว้แบบนี้
คือไม่ต้องโหวตทุกอันก็ได้ครับ คนดูก็ดูเอาเองว่าหัวข้อนี้มีโหวตกี่คน

แต่คะแนนรวมอาจจะใช้วิธี
สมมุติว่า แหลม เฉลี่ย 2 มีคนโหวต 3 เท่ากับ 2*3=6
ทุ้ม 5 มีคนโหวต 2 ก็ 5*2=10
เอาคะแนนทุกหัวข้อมารวมกัน การด้วยจำนวนคนโหวตรวม (6+10)/5 = 3.2
แบบนี้น่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

nopphong

11/02/2010 19:43:02
4
คุณ sidedagger แล้วถ้าของไม่มีให้ลอง หรือไปลองไม่ได้ แต่สนใจซื้อล่ะครับ

จริงๆอยากจะบอกว่า ถ้าคิดว่ามันไม่สำคัญก็ไม่ต้องเข้ามาดูครับ

ผมทำขึ้นมาแล้วคนซื้อจะเดือดร้อนตรงไหนครับ

กลับไปอ่านกระทู้แรกให้ดีนะครับ

พวกเข้ามาป่วนเนี่ยสงสัยเป็นพวกกลัวของจะขายไม่ออก หรือกลัวซื้อของมาแล้วของตัวเองได้เรทติ้งต่ำปล่อยต่อไม่ได้เป็นแน่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 77

k

11/02/2010 19:45:44
6
งานนี้จะยังไงไม่รู้ล่ะครับ

แต่ผมรอดูและลุ้นให้ทำให้เสร็จ
คือผมอยากดูผลสำเร็จก่อนแล้วค่อยวิจารณ์

\"ถ้างานออกมาดีจริงก็จะชื่นชม แต่ถ้าห่วยบรมผมก็จะติซ้ำ\"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 78

-o-[B]on[D]-o-

11/02/2010 20:15:23
3
เอ่อ คือว่า ผมอยากจะรู้นิดนึงครับว่า

จะจัดเรท ทำไมหรอครับ คือไม่ได้กวนนะครับ แต่ว่า

ถ้าจัดไปแล้ว แล้วจะเป็นไงหรอครับ?
อาจจะช่วยการตัดสินใจซื้อก็ได้ครับ แต่ว่า

ถ้างบเงินคนมีจำกัด มันก็ซื้อของได้เท่าที่มีเงินเท่านั้นแหละครับ

คือผมไม่ได้ว่า การจัดเรทน่ะ มันไม่ดีนะครับ แต่ว่า ผมไม่เข้าใจว่า จะจัดเรทมาเพื่ออะไร

ผมว่าแค่ Review ก็ทำให้คนตัดสินใจซื้อได้อยู่แล้วครับ

ยิ่งสมัยนี้ มีการให้ทดลองสินค้าอีกด้วย ไม่จำเป็นต้อง จัด เรท ด้วยซ้ำครับ

เพราะว่า หู ของแต่ล่ะคนน่ะ มันไม่เท่ากัน

อย่างหูของผม ผมเคยลอง Fullsize แล้วมันไม่โอเคเท่ากับ In-ear

แถมหลังๆ มานี่ผมไปหล่อแบบหูมาใส่เองด้วยซ้ำครับ

แต่บางคนดันชอบ Fullsize มากกว่า In-ear ก็มีครับ

ดังนั้นครับ นี่ก็เป็นตัวอย่างนึงที่ทำให้ การจัด เรท น่ะมันยากที่จะทำกับ

\"งานศิลป์ และ ความพอใจส่วนตัวครับ\"

แต่ถ้าคุณ nopp ยังจะอยากทำ เรท ผมก็ไม่ว่าอะไรครับ ผมจะช่วย Vote ด้วย

แต่ของแบบนี้ มันมีดาบสองคมนะครับเวลาทำอะไรออกมาอ่ะครับ
ต้องคิดเยอะๆๆๆๆๆๆๆ เลยล่ะ

จุฟๆ (แอบเกย์)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 79

toonynet

11/02/2010 20:37:22
0
มาตราฐาณแทนนักฟังส่วนใหญ่
คนส่วนใหญ่ที่โหวตรู้สึกยังไง

ทุกวันนี้ ผมได้คำตอบจากคำถามดังกล่าวจาก
amazon.com ของอเริกา
amazon.co.uk ของยุโรป
http://www.stereoplay.de/drahtgebunden_1022813.html ของเยอรมัน
กับ kakaku.com ของญี่ปุ่น

kakaku.com คงยังไม่รู้จักกันเลยขอเอาตัวอย่างของ K601 มาให้ดูครับ
http://review.kakaku.com/review/20461010808/
คลิกแทปด้านล่างด้วยนะครับ มีหลาย tab

มีการให้คะแนนประมาณนี้
Degree of satisfactory ranking
Degree of satisfaction
design
Sound quality of treble
Sound quality of bass
Fitting impression

ผมชอบสไตล์แบบ kakaku ที่สุดอ เพราะเป็นความเห็นมหาชนจริงๆ
ถ้าทำเวปได้ประมาณ kakaku ก็จัดเลยครับ
ถ้าจะมีranking หูฟัง ของไทย บ้างก็ดีครับ ถ้าทำได้ดี แต่ผมว่าไม่ง่าย

ปล ผมจะตัดสินใจซื้อหูสักตัวที่ไม่มีโอกาสได้ลอง ผมจะดูจากทั้งหมดข้างบน กับ head-fi.org ครับ ดูของไทยบ้างแต่ไม่ได้เอาเป็นหลัก เพราะผมว่าประสบการณ์ของคนไทยยังน้อยอยู่ เอาง่ายๆ หูฟังในเมื่อไทยยังมีขายสัก 50% ของทั้งหมดที่มีในตลาดที่เค้าเล่นๆ กันครับ ยิ่งแอมป์ ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ 555 ถ้าเกิดถูกชะตาตัวไหนต้องหาหิ้วเอาอย่างเดียวเลย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 80

sidedagger

11/02/2010 20:51:11
0
ผมไม่ห่วงเรื่องของที่ผมใช้เรทติ้งตกหรอกครับ

คนเราชอบแบบไหนไม่เห็นต้องไปตามใครเลย

เป็นตัวของตัวเองดีกว่าครับ

(แล้วถ้าของมันไม่มี แล้วเราไม่ได้ลอง แล้วจะซื้อไปทําแมวนํ้าอะไรละครับ)

รอได้ลองไม่ดีกว่าหรอ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 81

herher(เหอเหอ)

11/02/2010 20:58:23
ผมจะมาตอบคำถามคุณแล้วกันที่คุณถามไว้ในเวปคุณ

ระบบโหวตคุณทำเสร็จก็ไม่หนักกระบาลใครหรอก ถ้าไม่มาโพสกระดู้ที่ชื่อกับเนื้อหามันเรียก...ตั้งแต่แรก หรือ ทำในเวปที่คุณควรจะอยุ่อะนะ

แล้วที่พวกคุณบอกว่า \\\"พอเหนือกว่าก็โชว์ตลกกลบเกลื่อน\\\" มีช่วงไหนที่แสดงว่าพวกคุณเหนือกว่า

ผมเห็นแต่โดน...

อ่อต่อให้มีเวปโหวตที่โคตรมีมาตารฐาน เลยนะ ผมก็ไม่กลัวว่าเวลาปล่อยของเทพแล้วมันจะปล่อยไม่ออก

เพระก็บอกอยู่แล้วของเทพ ไงก็ปล่อยออก

ผมไม่บอกหรอกนะว่าผมเป็นใครเพราะผมคืออีแอบอย่างที่พวกคุณบอก 5555++

แต่ของเทพที่พวกคุณว่าผมปล่อยไม่เคยเกิน 2 วันสักทีบางตัวมีจองกันล่วงหน้าด้วย

ดังนั้นต่อให้คุณมีเวปคุณนะไงผมก็ปล่อยออกวะ(อันนี้ไม่ได้โม้นะจ๊ะ)

ถ้าจะด่า จะสงสัยมีไรถามในนี้เลยนะจ๊ะ เด้วจะมาตอบให้้้้้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 82

lexibeat

11/02/2010 21:05:48
0

อีแอบ..ดักแทงพ่อค้า ดับอนาถ / จบข่าว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 83

มือไม่พายแต่ไม่เอาเท้าราน้ำ

11/02/2010 21:38:56
ตอบ คห ที่ 78 นะครับ

แล้วคนที่ไม่มีโอกาสฟังล่ะครับ จะทำไง ?

ผมว่าเค้าทำกันเป็นเรื่องเป็นราวก็ดีแล้ว มีประโยชน์ หรือมีโทษ ?? บอกโทษมาหน่อยสิ

ผมถามคุณว่า ตัวคุณเห็นเรตแล้วซื้อเลยมั้ย ??? ( ไม่ฟังก่อนซื้อเหรอถามจริง )

แล้วเรือ่งราคากับคุณภาพเสียง มันต้องมีคะแนนความคุ้มค่ามากับตัวเรตที่ตั้งมาอยุ่แล้ว

หูถูก คะแนนเต็ม 9 ดาว หูแพงได้คะแนน 6 เต็ม 9 ไรงี้

พอจะเข้าใจอะไรมั้ยนี่ ผมว่ามือไม่พายอย่าเอาเท้าราน้ำดีกว่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 84

เบื่อพวกเกรียนแอ๊บหวะ

11/02/2010 21:48:07
^
^
^
แร๊งงงงง.....

ไม่เห็นว่า คห.78 จะราหน้า เอ๊ย ราน้ำตรงไหน

เค้าออกจะให้ความเห็นเสริมด้วยซ้ำ กินปลาซะบ้างนะเราหนะ ฮี่ๆๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 85

11/02/2010 21:48:25
ผมอ่านการเขียนของ คห 81 ละรุ้เลยว่าใครสำเนียงการพิมพ์นี้นี้
มาชวนทะเลาะอีกละสิ ดราม่าอีกละ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 86

ฺีBuvB

11/02/2010 21:49:51
จากที่ติดตามมาทั้งสองกระทู้
อาจอ่านตกๆหล่นๆบ้าง เพราะเยอะจัด

ผมเห็นด้วยกับการริเริ่มให้เรตติ้งครับ

-เพราะผมชอบอ่านอะไรพวกนี้ review, rating, etc
-บางครั้งผมก็อ่านเครื่องเสียงรถ,บ้าน,หูฟังที่ไม่มีปัญญาซื้อ มันเปิดโลก
ให้กว้างขึ้นนะ ในความคิดผม
-ยังไงของที่ผมจะซื้อ ส่วนมากได้ลองมาแล้ว
-เป็นทางเลือกหรือแนวทางคร่าวๆ และบอกว่าหูเราเหมือนชาวบ้านไหม?
-Rating ที่ได้มา ก็ไม่มีใครมาบังคับให้อ่านหรือเชื่อ เพราะอย่างที่หลายท่านบอก
ว่าเสียงมันเป็นความชอบส่วนตัว แต่ก็เป็น guide line ให้เราบ้าง

ทำเลยครับรออ่านอยู่
และในที่สุดเวลาก็จะพิสูจน์ความน่าเชื่อถือ,เจตนาและความตั้งใจของผู้จัดทำ

มาเป็นกำลังใจให้ครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 87

เหอเหอ

11/02/2010 21:50:48
ตอบความคิดเห็นที่ 69 กับ 81

เหอ เหอ สำนวนการพิมพ์ แบบนี้ เหมือนเด็กอนุบาล

ลูกผม4ขวบมันยังเขียนได้ถูกต้องกว่านี้เลย 555

ผมรู้คุณเป็นใคร อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 88

11/02/2010 21:54:18
ตอบ คห ที่ 84 นะครับ
หูยยย คุณคนฉลาดคุณคงกินปลาจนฉลาด สินะครับ กินปลาแล้วฉลาด?? ปัญญาออน่รึเปล่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 89

nopphong

11/02/2010 22:08:10
4
พวกไร้สาระ ก็ตอบไร้สาระ ตามกัดเขาไปทั่วเหมือนเดิม ตอบแต่คนที่สนใจจริงๆดีกว่า

ตอบคุณ -o-on[D]-o- ครับ

คืองบเป็นเรื่องสำคัญเลยครับ ที่จัดทำเรทติ้งขึ้นมาก็เพื่อดูว่านักฟัง(ระดับพอจะฟังรู้ว่าอะไรเป็นอะไร) เขาคิดยังไงน่ะครับ รวมทั้งความเหมาะสมเรื่องราคาด้วย เช่นมีหัวข้อความคุ้มค่า ราคา/คุณภาพ
คนดูก็ไม่ได้บังคับแบบว่า หูนี้ดีกว่าอันนี้ แต่เราให้ดูแล้วตัดสินใจเองว่าจะให้น้ำหนักกับส่วนไหนมากกว่า
เช่นหูนี้โหวตมาว่า เบสดี ราคาแพง

คนมาดู ถ้าสนใจงบ ก็อาจจะไม่ซื้อ
แต่ถ้าคนดูเน้นเบส ราคาไม่สนใจ ก็สามารถหาลองหาซื้อได้น่ะครับ

ส่วนเรทติ้งคะแนนรวมอันนี้คงใช้ดูสนุกๆ เพราะจริงๆแล้วผมว่าไม่มีหูไหนที่มันจะดีกว่าไปซะทุกด้านหรอกครับ

ส่วนการโหวตคงจะโหวตโดยใช้ความรู้สึกของคนฟังเป็นหลัก (เนี่ยแหละที่มักจะพูดกันว่ามันเป็นศิลป์ ก็ตัดสินกันด้วยความรู้สึกเนี่ยแหละ)

โดยคงต้องขอความเห็นกันก่อนว่าจะแยก หูและอุปกรณ์ออกเป็นประเภทดีหรือเปล่า
ในความคิดส่วนตัวคือถ้าแยกประเภทมันก็จะกลายเป็นต้องมีหูมาตราฐาณให้เทียบทีนี้มันจะยุ่งยาก
แต่ถ้าไม่แยกให้คนโหวตตัดสินใจเอง เช่น inear ให้มิติได้แค่นี้ก็ดีแล้ว ก็โหวตว่าดีลงไป
ซึ่งไม่ได้หมายความว่า inear ตัวนี้เสียงดีกว่า full size แต่หมายความว่าคนใช้จำนวนมาก พอใจกับมิติของ inear ตัวนี้แล้วน่ะครับ
จะเรียกว่ามันเป็นเรทติ้งความพอใจของผู้ใช้ต่อหูนั้นๆเลยก็ได้ครับ
อาจจะมีคนชอบมากให้เยอะ และอาจจะมีคนยี้ แต่หลายๆคนมันก็จะเฉลี่ยกันออกมาเป็นว่าคนส่วนใหญ่พอใจในหัวข้อนั้นๆของหูตัวนี้แค่ไหน ถ้าคนส่วนใหญ่ชอบมาก ก็รีบไปหามาลองกันน่ะครับ

ปล.ตอนนี้ทำเว็ปโหวตทดลองอยู่ สักครู่น่าจะเสร็จคร่าวๆแล้วจะเอาลิ้งมาให้ทดลองดูครับ ขออณุญาติไม่ตอบโต้พวกไร้สาระ และไม่อ่านข้อความของพวกปลอมตัวมาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 90

GamezA

11/02/2010 22:19:16
0
ใครคืออีแอบอะครับ สงสัย ???
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 91

nopphong

11/02/2010 22:21:01
4
เสร็จแบบคร่าวๆเพื่อทดสอบการโหวตแล้วครับ

http://gadgetrepair.no-ip.org/joomla/

รบกวนทดลองแล้วบอกผลและร่วมกันติชมด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 92

killy

11/02/2010 22:27:06
0
มาทะเลาะกันแถวนี้อีกแล้ว ฟังไม่ได้ศัพท์ก็จับไปกระเดียด

จากทุกวันนี้รีวิวของใครของมัน สุดท้ายก็แค่คนๆเดียวรีวิว

แต่ถ้าทำได้แบบที่พี่นพพูดมันจะเปลี่ยนจากความเห็นของคนเก่งเพียงคนเดียว เป็นการรวมความเห็นของคนเก่งหลายคนไว้ในทีเดียว

ทุกวันนี้ถ้ามีคนเขียนอะไรมาซักตัวนึง เราก็จะไม่ได้เห็นอีกคนนึงเขียนถึงตัวนั้นง่ายแน่ๆ เพราะยังไงมันก็มีคนเขียนไปแล้ว

เขียนอีกก็ทับกันเปล่าๆ ความเห็นมันก็ไม่หลากหลาย มันก็จะวนๆเวียนๆอยู่แบบนี้

ถ้าการจัดเรทเป็นไปอย่างที่หลายๆคนช่วยกันคิด ผมเองยังรู้สึกว่ามันจะช่วยอะไรได้อีกหลายๆอย่าง ถึงมันจะช่วยอะไรไม่ได้เลยจริงๆ

อย่างน้อยก็ยังมีอะไรให้อ่านแก้เซ็ง สำหรับผมทุก rep ก็แค่ความเห็นที่แตกต่างครับ ทุกอย่างมีดีมีเสีย แค่คำพูดทำอะไรผมไม่ได้หรอกครับ อิอิกำ เอ๊ย!!ผิดคน *0*
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 93

nopphong

11/02/2010 22:53:55
4
ดันทีนึง ยังไม่มีคนเว็ปนี้เข้าไปลองสักคน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 94

killy

11/02/2010 22:59:45
0
ไม่มีตอบรับกลับมา Login ไม่ได้ครับพี่นพ

ขอแนะนำเพื่มเติมครับ อยากให้มีคะแนนแยกกันระหว่างคะแนนจากคนใช้งานทั่วไปกับคะแนนของคนรีวิวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 95

nopphong

11/02/2010 23:22:45
4
ระบบเมล์มันไม่ทำงานน่ะครับ แต่ก็ดีนะให้ admin รับรองเป็นรายๆไปจะได้เป็นการคัดคนที่จะโหวตได้
ส่วนการโหวตสำหรับคนทั่วไปก็จะให้โหวตได้ แต่ไม่ให้เป็นแบบละเอียด เช่นอาจจะให้โหวตว่าชอบหูนี้แค่ไหน ข้อเดียวพอน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 96

JuneyJa

11/02/2010 23:31:30
733
ผมสนับสนุนในจักทำเรตติ้งนะครับ
แต่ผมว่าทำแค่นี้มันไม่ได้ช่วยให้ rating ที่จัดทำมามีมาตรฐานอะไรเลยอ่ะครับ

ผมเห็นด้วยกับ คห.67 ครับ
มันต้องดูที่ การพกพา disign ราคา และอื่นๆอีกเยอะครับ ถึงจะจัด rating ได้

และผมก็เห็นด้วยที่ว่าต้องมีตัวเปรียบเทียบ หรือตัวอ้างอิง
ไม่เช่นนั้นแล้วผู้อ่าน หรือผู้ที่จะนำมาเปรียบเทียบจะไม่สามารถนำมาใช้ประโยชน์ได้
เนื่องจากไม่สามารถรู้ได้ว่า ที่ให้ 4ดาวอ่ะ มันเป็นยังไง ขนาดไหน 3ดาวอ่ะเป็นยังไง
รู้แต่ว่าได้ 3ดาว 4ดาว ผมว่ามันไร้สาระมากเกินไปหน่อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 97

BECK

11/02/2010 23:46:46
0
Login ไม่ได้ จ๊ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 98

nopphong

11/02/2010 23:50:34
4
ตอบคุณ JuneyJa
คืออย่างที่หลายๆท่านบอก คือการฟังมันคือความพอใจน่ะครับ เราคงจะเอาปริมาณดาวมาบอกอะไรไม่ได้ ต่อให้มีตัวเทียบแต่ความรู้สึกมันก็บอกไม่ได้อยู่ดีว่าที่ดีว่าน่ะมันแค่ไหน

แต่ถ้าแบบนี้มันคือการวัดความพอใจโดยคนที่เคยลอง ถ้าลองมาแล้วชอบเบสก็ให้ดาวไว้เยอะ คนมาดูก็จะรู้ว่าคนที่ไปลองมาแล้วชอบเบสตัวนี้กันเยอะ แสดงว่าเบสตัวนี้น่าจะดี ก็ใช้ตัดสินใจก่อนไปลองตัวจริงหรือตัดสินใจซื้อครับ

แต่เบสดีของคนนึงกับอีกคนก็อาจจะบอกว่าไม่ดีก็ได้ เราก็แค่ดูว่าส่วนใหญ่คิดว่ายังไงเท่านั้นครับ

เอาง่ายๆ สมมุติว่าคุณกำลังอยากได้หูที่แหลมพริ้วๆ แล้วเจอเรทแบบนี้

หู1
แหลม 5 ดาว กลาง 3 ทุ้ม 3
หู2
แหลม 3ดาว กลาง 3 ทุ้ม 4

แค่นี้ตัดสินใจได้หรือยังครับว่าจะเลือกลองหูไหน โดยไม่ต้องรู้ว่า 3 ดาว 5ดาว น่ะเทียบกับหูอะไร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 99

nopphong

11/02/2010 23:51:27
4
แอคติเวทให้แล้วครับคุณ beck
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 100

JuneyJa

12/02/2010 00:17:15
733
ตรงนั้นผมเข้าใจครับ ว่าถ้ามีคนให้ 5ดาว มันต้องดีกว่า4ดาว
แต่คำว่าดี 4ดาว 5ดาวของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ผมก็ไม่สามารถทราบได้ว่าไอ้พริ้ว 5ดาวเป็นยังไง พริ้ว 4ดาวเป็นยังไง
เบส2 นี้คือเบาน้อย หรือเบสเยอะ ไม่รู้ได้เลยว่า2ดาว กับ3ดาวต่างกันตรงไหน
แต่ถ้าระบุเจาะจงได้มากกว่านั้นเช่น

ปริมาณเบสของ sony ex82 อยู่ที่ 5ดาว
ความแน่นของเบส ของ sony ex82 อยู่ที่ 1ดาว

ปริมาณเบสของ cx500 อยู่ที่ 4ดาว
ความแน่นของเบสอยู่ที่ 3 ดาว

ปริมาณเบสของ UE tf10 อยู่ที่ 3ดาว
ความแน่นของเบสอยู่ที่ 5ดาว

แบบนี้ผมว่าจะเห็นได้ชัดเจนกว่า
ซึ่งจะทำให้รู้ว่า ex82 เบสเยอะที่สุดนะ แต่จะบวม
cx500 เบสน้อยกว่า ex82นะ แต่จะแน่นกระชับกว่า
tf10 เบสน้อบกว่า2ตัวบนนะ แต่เบสนี้แน่นเป็นลูกๆ

แบบนี้มันวัดกันได้เลย เพราะปริมาณเบสเป็นของตาย
ความแน่นเป็นของตาย ทราบค่ากันได้ ( คือ เอามาเป็นมาตรฐานได้ )
ส่วนคนไหนชอบแบบไหน อันนั้นก็แล้วแต่คนมาพิจารณา

แบบนี้ผมว่าผู้ซื้อจะได้ทราบว่าตัวเองต้องการแบบไหน
ซึ่งตรงนี้ผมแนะแล้วว่าให้ใส่ค่าความสำคัญ(ความชอบ)ลงไป
เพราะว่าแต่ละคน หรือว่าเพลงแต่ละแนว ต้องการสิ่งต่างๆไม่เท่ากัน
มันอยู่ที่ว่าใครให้ความสำคัญ(ชอบ)แบบไหนมากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 101

nopphong

12/02/2010 00:34:15
4
แบบนั้นจะลำบากตอนหาคนโหวตครับ น้อยคนที่จะได้ลองฟังหูทุกๆหู

เพราะบางท่านที่ไม่เคยฟัง tf10 จะให้โหวตเทียบกับ tf10 มันก็ยาก
บางท่านเคยฟังหูนึงไม่เคยฟังอีกหูมันก็เทียบยากอีก ถ้าจะเอาแบบเทียบคงต้องเป็นความเห็นคนเดียว โดยเป็นรีวิวมากกว่าโหวตครับ เพราะท่านที่รีวิวจะสามารถรีวิวเทียบกับหูที่ตัวเองเคยฟังมาได้

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 102

Metronome

12/02/2010 00:34:43
0
ขอแย้งหน่อยน่ะครับ
ถ้าไม่มีบรรทัดฐานในการเปรียบเทียบ ผมว่ายังงัยก็มองไม่ออกครับ
เพราะถ้าเราชอบไม่เหมือนคนหมู่มาก เช่นเบส ได้ 9 เต็ม 10
เราคิดว่าดี สมมุติว่าเราไม่มีเวลาไปฟัง เราสั่งมาเลยแต่พอฟัง เบสมันมากไปครับ
เราต้องการน้อยกว่านี้ อาจจะเพราะรูปแบบการฟังเพลง หรือเป็นเพราะหูของเรารับรู้ไม่เหมือนชาวบ้าน
แต่ถ้าบอกว่ามากกว่า PK2 น้อยกว่า PK3 อย่างนี้เห็นภาพครับ

คิดง่ายๆน่ะครับ คนทำหูฟัง ไม่ว่าจ่ะ Sennheiser Shure Grado เขาไม่รู้หรือครับว่า เสียงดีเป็นยังงัย
แต่ทำไมเขาทำแต่ละตัว แต่ล่ะรุ่น เสียงไม่เหมือนกัน เพราะเขารู้ว่าแต่ล่ะคนชอบไม่เหมือนกันน่ะครับ
ผมจึงคิดว่า น่าจะทำเพื่อเป็นแนวทาง แต่ไม่ใช้เป็นการชี้ว่าเสียงดีเป็นแบบนี้ เพราะแต่ล่ะคนชอบไม่เหมือนกัน

ยังงัยก็ลองคิดดูน่ะครับ ว่าจะทำในรูปแบบไหนที่จะเป็นประโยชน์กับพวกเราครับ
เพราะมันจะเป็นสิ่งที่ดีก็ต่อเมื่อทุกคนได้ประโยชน์ครับ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 103

nott

12/02/2010 00:42:19
0
^
^
^
นั่นคือเหตุผลที่ต้องรบกวนหลายๆคนมาช่วยกันให้คะแนนยังไงล่ะครับ

ถ้าคนเดียวรีวิว ก็กลายเป็นว่าเป็นมาตรฐานของคนคนเดียว

แต่ถ้ามีหลายๆคนมาให้คะแนน ค่าที่ได้คือค่าเฉลี่ยครับ เป็นค่ากลางๆที่เป็นผลรวมจากหลายๆคนครับ

ถึงผลจะมี error บ้างไปสักนิดหน่อย แค่ยังไงผลมันก็ต้องอิงมาจากเสียงส่วนใหญ่อยู่ดีแหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 104

Suthon2008

12/02/2010 00:42:30
0
มาอ่านต่อ กระทู้นี้ มึนอีกรอบ (แต่ก็ชอบ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 105

norn

12/02/2010 00:45:35
0
อีแอบ..ดักแทงพ่อค้า ดับอนาถ / จบข่าว
------------------------------------------------

......พี่เล็กครับ จะโหดไหนไป.....อิ อิ

ผมรอสรุปแล้วกัน....โง่ๆ อย่างผม มีความสุขกะเพลง RS แกรมมี่..ไปวันๆ แหละคร๊าบบบบบบบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 106

lexibeat

12/02/2010 00:57:42
0
^
^
มันก็แค่พาดหัวข่าว อย่าตกใจ พี่ไม่ได้โหด....อ่านข้างบนเอาดิ ใครเค้าแทงซะตรง.... 5555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 107

Ken21th

12/02/2010 00:59:33
0
ถ้าหลายคนบอกว่านั้นคือหูฟังดี แปลว่านั้นคือหูฟังที่ดีใช้มั้ยครับ?

ผมเห็นด้วยน่ะที่ทำ แต่ไม่อยากให้เป็นการ พวกมากลากไปน่ะครับ

และสุดท้าย เมื่อมีผลประโยชน์ มันก็จะไม่เที่ยงตรง

เหมือนพวกวิจารณ์เครื่องเสียง สุดท้ายก็เสร็จครับ อุดมณ์การณ์หายไปครับ

เรื่องคือ อยากให้ทำแค่แนะนำเป็นแนวทางน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 108

nott

12/02/2010 01:07:02
0
นั่นก็ขึ้นอยู่กับว่าคนที่มาโหวดเป็นตัวของตัวเองมากน้อยแค่ไหนแล้วแหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 109

JuneyJa

12/02/2010 01:08:11
733
เห็นด้วย คห.102 นะครับ
\"ถ้าไม่มีบรรทัดฐานในการเปรียบเทียบ ผมว่ายังงัยก็มองไม่ออกครับ\"

รู้ว่าดีแต่ไม่รู้เป็นยังไงยังไงก็มองไม่ออกครับ
แล้วเรื่องความชอบ คนเราชอบไม่เหมือนกันครับ
บางคนชอบแบบ ex82 บางคนชอบแบบ turbine บางคนชอบแบบ tf10
ทำให้คำว่าดีไม่สามารถบอกได้ที่ เบส 10ดาว เบส9ดาวครับ

มีคนแย้งได้แน่นอน
เด๋วก็มีคนมาว่า เบส10ดาวทำไมน้อยกว่า9ดาว อะไรแบบนี้อีกครับ
(เพราะว่าเบสที่ดีไม่จำเป็นต้องมีปริมาณมาก)

แต่ถ้าเราบอกเป็นปริมาณเบส
อันนี้คนซื้อจะทราบได้เลยครับว่าตัวไหนเบสมากกว่ากัน
ส่วนดีไม่ดี แล้วแต่คนชอบครับ

เหมือนตู้เย็นครับ เบอร์5คือ ต้องกินไฟน้อยกว่าเท่าไหร่watt/h
ไม่ใช่ว่าตู้เย็นเบอร์ 5 คือตู้เย็นที่ดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 110

JuneyJa

12/02/2010 01:14:34
733
ที่พูดไปทั้งหมดคือการทำ rating หรือมาตรฐานหูฟังนะครับ

ส่วนคุณ nopphong จะทำการ vote ชอบไม่ชอบ เสียงของหูฟังนี้
มันก็อีกเรื่องหนึงนะครับ มันคล้ายกัน แต่ไม่เหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 111

JuneyJa

12/02/2010 01:16:10
733
ปล.ทำสมัครไปแล้วอ่ะครับ ไม่มีเมลให้ยืนยันอ่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 112

12/02/2010 06:30:10
0
ยังไงก็ต้องลองดูอะครับ ดีไม่ดีก็ว่ากันอีกเรื่องหนึ่ง

แล้วก็หาทางแก้ไข ทุกๆอย่างที่มันนับหนึ่งใหม่ให้มันเพอร์เฟ็คเลยก็คงไม่ได้ครับ

แต่เราก็สามารถแก้ไขให้มันดีขึ้นได้ ไม่ลองก็ไม่รู้ จริงไหมครับ อิอิ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 113

12/02/2010 06:39:46
0
ผมสมัครไปแล้วครับ เหมือนคุณ JuneyJa เลย

คือไม่มีเมล์มาให้ยืนยันอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 114

Noize

12/02/2010 07:22:38
2
สรุปว่า จะเป็นการโหวตโดยกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิ ที่น่าเชื่อถือ

หรือ โหวตแบบคาเฟ่..ใครได้พวงพวงมาลัยเยอะคะแนนเยอะ

ไม่ได้กวนนะ..กองเชียร์อย่าเพิ่งมากัดหละ
เห็นตอนจะเริ่มก็มีแนวคิดแบบแรก แต่ดูๆตอนนี้ชักจะเป๋ไปเป็นแบบหลังแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 115

k

12/02/2010 08:35:56
6
ไล่อ่านดูแล้วเข้าใจเลยว่างานนี้ยากตรงเรื่องหาคนโหวต เพราะ

-\"ความชอบ\"ของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน
-\"ประสบการณ์\"ของผู้โหวตที่อาจจะไม่พอ

ทำให้ผลที่จะได้ไม่น่าเที่ยงตรงทำให้น่าเชื่อถือน้อยลง

แต่ตรงนี้ผมว่าถ้าหา\"คนโหวตที่ทรงคุณวุฒิ ที่น่าเชื่อถือ\"ได้ ปัญหาข้างต้นก็จะเบาลงไปมากอยู่ แต่ปัญหาที่ตามมาก็คือคนทำจะต้องหา\"คนโหวตที่ทรงคุณวุฒิ ที่ทุกคนเชื่อถือ\"ได้จริงๆซึ่งถ้าทำได้อย่างนั้นจริงๆผลที่โหวตที่ได้ก็น่าจะเชื่อถือได้ล่ะครับ

แต่ถ้าอยากจะให้ผู้ใช้ทั่วไปที่ไม่ใช่ผู้ทรงคุณวุฒิโหวตด้วย ผมว่าทำแยกไว้ต่างหากก็ได้ให้เป็น
1.ผลโหวตของคณะกรรมการ 2.ผลโหวตของผู้ใช้ทั่วไป

ปล
ตามงานนี้มาซักพักแล้วผมนึกอยากให้มีคนทำ review headphone database ของคนไทยคู่ขึ้นมาด้วยนะครับจะได้เอาไว้ดูประกอบกับ rating ได้ เพราะเท่าที่เห็น review หูฟังดีๆนี่กระจัดกระจายเหลือเกิน ถ้ารวมกันไว้ก็น่าจะช่วยให้ทั้งมือใหม่และมือเก๋าหาข้อมูลได้สะดวกขึ้น

กระบวนการของงานนี้ก็น่าจะมีแค่ 2 ช่วงคือ
1.รวบรวมงานรีวิวดีๆที่มีคนทำไว้แล้วของหูฟังแต่ละตัวจากหลายๆแหล่งเข้าด้วยกัน
2.หาอาสาสมัครหรือพูดง่ายๆว่าขอแรงช่วยกันทำ review เสริมในส่วนของหูฟังที่ยังขาด

จุดมุ่งหมายสำคัญของก็เพื่อใช้ดูประกอบกับ rating อีกทีเพราะบางทีการเห็นแต่ตัวเลขคะแนนมันก็ไม่ช่วยให้เห็นภาพเท่าการอ่านบรรยายน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 116

nopphong

12/02/2010 09:01:41
4
แอคติเวทให้ทุกท่านที่สมัครแล้วครับ พอดี server เถื่อนผมไม่มีระบบะเมล์น่ะครับ แค่ทำไว้ทดสอบเท่านั้น

เรื่องกรรมการ สำหรับผมคิดว่าคงเป็นะดับกลางถึงสูงครับ คือถ้าเอาสูงเลยเดี๋ยวจะมีไม่กี่คนก็จะไม่ตรงอีก แต่ถ้าใครโหวตก้ได้ก็ม่ตรงอีก

ในความคิดผมคือ เดี๋ยวเราโหวตเลือกกันมาเว็ปละ 10 คน ก่อน อาจจะให้เว็ปนี้ 20 คนเพราะสมาชิกเยอะ แล้วก็ค่อยส่งเทียบเชิญให้สมาชิกที่ได้รับโหวตรับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 117

Noize

12/02/2010 09:04:29
2
อ่อ..รับทราบครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 118

nopphong

12/02/2010 09:06:52
4
ส่วนรีวิวนี้ท่าจะยาก เพราะรีวิวมันเป็นทรัพย์สินของแต่ละเว็ป
แต่ถ้าใช้ระบบเว็ปที่ใช้ทดสอบนี้คนที่ได้เป็นสมาชิกสามารถเขียนรีวิวส่งให้ได้ครับ เขียนรีวิวแล้วจะทำเรทติ้งต่อในอันเดียวกันเลยก็ยังได้

ส่วนโหวตน่าจะทำเป็นสองแบบ คือโหวตโดยสมาชิกที่เชื่อถือได้ แบบมีหลายๆหัวข้อ
กับโหวตแบบบุคคลทั่วไปมีข้อเดียวว่าชอบแค่ไหน ไม่ได้ลงรายละเอียดน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 119

nopphong

12/02/2010 09:12:45
4
ตอนนี้มีผลโหวตโดยกรรมการ อาจจะคุณภาพไม่คับแก้วนัก เทียบกับอะไรก็ไม่ได้เทียบ ลองเข้าไปดูกันครับว่ามันตรงใจในส่วนของ pk2 หรือเปล่า
ผมว่าแค่ดูเก็เห็นภาพนะ ว่าหูนี้ กลางแหลมดี เบสปานกลาง ราคาไม่น่าคบ ฯลฯ

ซึ่งต่อไปกรรมการเป็นคนที่ได้รับโหวตมาอีกที ผลก็น่าจะยิ่งตรงมากขึ้นน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 120

เสธ. ด

12/02/2010 09:14:10
ใช้กรรมการ เว็บบอร์ดละ 10 คน บางที่ก็ได้เป็นกรรมการยกบอร์ดเลยดิ แล้วใครจะเชื่อได้บ้างก็ไม่รู้ 555555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 121

nopphong

12/02/2010 09:22:07
4
เรื่องจำนวนเดี๋ยวคุยกันอีกทีครับ อันนี้แค่หลักการคร่าวๆ
โดยจำนวนกรรมการอาจจะดูจากจำนวนสมาชิกที่ใช้งานบอร์ดอยู่ประจำ บวกกับสมาชิกที่ไม่ได้ใช้ประจำแต่เห็นกันในวงสังคมว่าได้ทดลองชุดระดับสูงมาแล้วครับ
อย่างคุณชิมหรือคุณชิ เนี่ยก็น่าจะเป็นกรรมการได้ ไม่ต้องกลัวว่าจะอวยของตัวเองเพราะยังไงก็แค่ 1 เสียง ยังไงก็โดนถ่วงโดยเสียงคนส่วนใหญ่อยู่ดีครับ

ถ้าจำนวนคนใช้งานบอร์ดประจำน้อย ก็อาจจะซัก 5-7 คน มากหน่อยก็ 10 กว่าคน และถ้าเยอะๆอย่างพันทิพย์หรือที่นี่ก็สัก 20 และเพิ่มเติมได้เรื่อยๆ แต่ที่สำคัญคือ สมาชิกจะต้องไม่ซ้ำกัน ไม่ใช่คนเดียวใช้สิทธิ์โหวตได้หลายๆเว็ปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 122

oCtlyZm

12/02/2010 09:31:04
0
ขอลองแนะนำนะครับ

ก่อนกรรมการจะฟังอย่าบอกยี่ห้อ อย่าบอกราคา (Blind Test)

จะได้ไม่มีค่าโอนเอียงทางด้านจิตใจจะดีมั้ยเอ่ย :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 123

oCtlyZm

12/02/2010 09:44:38
0
ว่าแต่ว่าแต่ละคนติ่นเช้ากันดีจังครับ สวัสดีตอนเช้าด้วยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 124

nopphong

12/02/2010 10:21:08
4
มันไม่ใช่การแข่งขันว่าของใครดีกว่าใครน่ะครับ มันเป็นแค่คนไปลองฟังมาแล้วก็มาเรทเอาไว้ว่าตัวเองชอบสักแค่ไหนเท่าั้น มันจะน่าเชื่อถือได้ก็ต่อเมื่อหลายๆคนพูดเหมือนๆกันนั่นแหละครับ ไบลด์เทสมันยุ่ง เอาแค่ไปฟังมาแล้วมาลงคะแนนเนี่ยผมว่ายังหาคนลงคะแนนยากเลยครับ เพราะบางคนก็ไม่ว่างไปฟัง บางคนฟังแล้วขี้เกียจลงคะแนน อะไรแบบนี้เป็นต้นน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 125

oCtlyZm

12/02/2010 10:58:55
0
อืม จริงครับ เพราะไหนจะมีเรื่องเรทของวัตถุดิบ ดีไซน์ และอื่นๆอีก

ยังไงก็สนับสนุนในความสร้างสรรค์ที่ดีนะครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 126

nopphong

12/02/2010 13:03:53
4
เพิ่มหัวข้อ mini ra1 ที่ยังไม่ม๊อด ดูกันครับว่าหัวข้อโหวตครอบคลุมเรื่องของแอมป์หรือยัง
http://gadgetrepair.no-ip.org/joomla/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 127

-o-[B]on[D]-o-

12/02/2010 20:01:23
3
เข้าไม่ได้เลยครับ เวปที่ส่งมา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 128

BECK

12/02/2010 20:31:06
0
อันไหน ที่ไม่เคย ลอง ขออนุญาต ไม่โหวต นะครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 129

nopphong

13/02/2010 01:20:44
4
ไหนๆก็ทำเว็ปแล้ว เลย recycle เอาเนื้อเรื่อง ความรู้จากเว็ปเก่าที่ยกเลิกไม่ต่ออายุ(ไม่มีตัง)เอามาให้อ่านกันครับ

ประมาณว่าเว็ปที่ทำก็มิกซ์กันไประหว่างความรู้อิเลคโทรนิคส์ กับความรู้และโหวตหูฟัง และอาจจะมีบ่นบ้าๆบอๆแล้วแต่ว่าจะคิดอะไรออกครับ

เรื่องแรก เรื่องสุดโปรดผม ความรู้เกี่ยวกับ แบต lithium ion ครับ

http://gadgetrepair.no-ip.org/joomla/index.php?option=com_content&view=article&id=48%3A-lithium-ion&catid=35%3A2010-02-12-17-14-12&Itemid=55

อ่านจบแล้วโหวตให้ด้วยนะครับ อยู่หน้าสุดท้ายเลย

ปล. เว็ปนี้อ่านได้เฉพาะตอนผมเปิดคอมนะครับ เพราะใช้โน๊ตบุ๊คที่บ้านเป็น server ประมาณว่าบ่ายๆถึงหัวค่ำ(13.00-21.00) จะเข้าไปอ่านไม่ได้ครับ ไว้รอมีกะตังและมีคนสนใจพอก่อนค่อยไปเช้าโฮสอีกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 130

nopphong

13/02/2010 10:48:38
4
ตอนนี้เพิ่มระบบคอมเม้น ถ้าสมาชิกอยากโพสอะไรก็โพสไว้ได้เลย แต่ถ้าไม่ใช่สมาชิกจะต้องกรอกข้อมูลกันนิดหน่อยก่อนโพสครับ
เพิ่มเติมหมวดหมู่ให้แยกการโหวตออกเป็นประเภทง่ายแก่การดู เช่นหมวด inear เข้าไปก็จะเจอแต่ inear เป็นต้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 131

nopphong

13/02/2010 23:29:30
4
เพิ่มบทความเรื่องการโม indeed ครับ
ตกลงไม่มีใครแสดงความเห็นเพิ่มเติมเลยหรือครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 132

เด็กศิลป์

14/02/2010 21:25:04
เรื่องเสียงมันเป็นศิลปะ ทำไมไม่ปล่อยให้เป็นศิลปของผู้ีรีวิวละครับ

ความคิดที่ต้องการกรอบส่วนใหญ่มาจากคนสายวิชาการ หมอวิศวกรหรือสายวิทย์ ส่วนคนที่มีดนตรีในหัวใจเขาจะรีวิวจากความรู้สึกเป็นหลัก จริตคุณเป็นแบบไหนชอบรีวิวแบบไหนก็เลือกเอาเองได้

ที่สำคัญควรรีวิวโดยอาศัยการบรรยายท่อนทำนองของเพลงเป็นหลัก เพราะคนฟังเพลงจะสามารถจิตนาการตามไปได้ การใช้เป็นคะแนนก็ไม่สามารถบ่งบอกถึงอรรถรสของเสียงที่ออกมาได้ หากบอกว่าคนไทยชอบไม่เหมือนฝรั่งจึงอ่านรีวิวของฝรั่งไม่ไ้ด้ ความจริงก็ไม่ใช่ว่าฝรั่งเค้าจะเชื่อรีวิวของคนชาติเขาเหมือนกัน (เช่นเดียวกันกับเรานั่นแหละ) เพียงแต่เขาไม่ได้ออกมา \"หาเสียง\" กันเป็นเรื่องเป็นราวแบบนี้

การให้เร็ทติ้งในเรื่องที่ใช้ความเห็นเป็นหลัก จึงต้องอาศัยผู้ให้ \"คะแนน\" หลายคนมาเฉลี่ยกัน ถ้ากรรมการมีความหลากหลายจะยิ่งดีเพราะมุมมองจะครบถ้วน ผู้อ่านจะได้นำไปพิจารณาต่อเอง

ด้วยความห่วงใยในเวลาที่ลงไป เพราะผลลัพธ์อาจไม่ได้มากนักเท่าไหร่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 133

nopphong

14/02/2010 22:35:54
4
จริงๆผมก็ไม่ได้หวังมากหรอกครับ เพราะก็ไม่ได้ลงทุนอะไร ขนาดเช่าโฮสผมยังไม่เช่าเลย ใช้โน๊ตบุ๊คที่บ้านทำโฮส ฮ่าๆๆๆ

อย่างที่แนะนำมาแหละครับ การจะวัดอะไรที่เป็นความรู้สึกต้องใช้หลายๆคนมาเฉลี่ยกัน แล้วทำไมไม่ช่วยกันโหวตล่ะครับ ไม่เสียตัง ไม่เสียเวลาสักเท่าไร โหวตๆกันไว้ เป็นประโยชน์กับเพื่อนๆชาว head fi ครับ หรือถ้าคิดว่าไม่มีประโยชน์ อย่างน้อยก็ได้ระบายความในใจ ไปลองมาแล้วอยากจะให้ชาวโลกได้รู้ ก็ไปโหวตไว้เลยครับ

จะรอพึ่งรีวิว ผมว่าบางทีคนรีวิวก็ไม่กล้าพูดบางเรื่องออกมาตรงๆครับ เพราะอย่างไรมันก็คือ สินค้า ที่ถ้าพูดไปก็อาจจะมีคนเสียผลประโยชน์แล้วอาจจะมีเรื่องตามมาภายหลังได้ สู้โหวตกันแบบนี้ไม่ต้องกลัวอะไรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 134

nopphong

14/02/2010 22:49:07
4
ปล.ตอนนี้มันกลายเป็นเว็ปจับฉ่าย ไม่ได้จำกัดแค่การโหวตหูฟัง เดี๋ยวจะเบื่อกัน
อยากจะเขียนเรื่องอะไรผมก็เขียนลงไปครับ ตอนนี้คุยเรื่องเด็กเช็ดกระจกรถตามสี่แยกอยู่ ไปแจมกันได้ครับ

ใครที่ได้สมัครเป็นสมาชิกตอนนี้สามารถเขียนเรื่องราวต่างๆลงไปให้คนอ่านได้ครับ คิดเสียว่าเป็นหนังสือเล่มโตที่ช่วยๆกันเขียนช่วยๆกันเล่า สนุกดีออกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 135

injustic

15/02/2010 11:56:37
0
อย่างคุณชิมหรือคุณชิ เนี่ยก็น่าจะเป็นกรรมการได้ ไม่ต้องกลัวว่าจะอวยของตัวเองเพราะยังไงก็แค่ 1 เสียง ยังไงก็โดนถ่วงโดยเสียงคนส่วนใหญ่อยู่ดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 136

injustic

15/02/2010 11:57:27
0
กำทำไมส่วนที่เหลือมันไม่ติดหว่า หรือว่า โดนแบน ความเห็นเลยไม่ขึ้น - -
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 137

nopphong

15/02/2010 13:08:27
4
คุณชิสมัครแล้ว คุณชิม ยังครับ จริงๆแล้วผมไม่จำกัดนะว่าค่ายไหนจะมาร่วมเป็นกรรมการ ขอแค่ผ่านประสพการณ์ฟังมาสักระยะนึงพอ

นี่กำลังคิดจะโหวตสายเชือกอยู่ ประมาณว่าไม่ยอมมาโหวตกันดีนัก เลยตั้งโหวตล่อเป้า ดูสิจะสมัครมาลงคะแนนให้ของที่ตัวเองชอบกันหรือเปล่า ถ้าไม่มาแล้วคะแนนโหวตเพี้ยนไปทางลบอันนี้ช่วยไม่ได้นะครับ ฮ่าๆๆ

ตอนนี้รับสมัคร voter อยู่ครับ สมัครกันมาได้ไม่ต้องอายว่าตัวเองหูไม่เทพ เพราะงานนี้ไม่ได้เน้นเทพ แต่เน้นคนที่พอรู้เรื่องและหลายๆคนมาร่วมกันโหวตครับ

ตอนนี้โหวต akg 420 อยู่ยังไม่มีคนโหวตสักคน แต่คิดว่าต่อไปจะทำทำนองนี้ครับ คือมีรูปหูฟัง มี spec มีลิ้งรีวิว มีราคาและร้านที่ขาย ด้านล่างจะเป็นโหวตและล่างสุดจะเป็นคอมเม้นจากผู้ที่ไปลองมาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 138

nopphong

15/02/2010 13:29:37
4
เพิ่มเติมนิด

คือผมยังไม่ได้ติดตั้งระบบเมล์ ลองใช้ gmail แล้วไม่เวิค ก็เลยต้องแมนน่วล ท่านใดสมัครมาก็จะ แอคติเวทให้เป็นระยะๆ ภายในไม่เกิน 8 ชั่วโมงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 139

เป็ดคร้าบ

15/02/2010 14:07:20
0
\"นี่กำลังคิดจะโหวตสายเชือกอยู่ ประมาณว่าไม่ยอมมาโหวตกันดีนัก เลยตั้งโหวตล่อเป้า ดูสิจะสมัครมาลงคะแนนให้ของที่ตัวเองชอบกันหรือเปล่า ถ้าไม่มาแล้วคะแนนโหวตเพี้ยนไปทางลบอันนี้ช่วยไม่ได้นะครับ ฮ่าๆๆ\"

สรุปว่ามันจะเป็นกลางตรงไหนครับเนี่ย คล้ายกับพวกมากลากไป

เหมือนโหวต AF เข้าไปทุกทีแล้วครับ แต่ไม่ยุ่งดีกว่าครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 140

lexibeat

15/02/2010 14:47:45
0
^
^
!!.AF.!!...555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 141

ฉลาม อยู่บางบอน

15/02/2010 16:35:37
5555 ด้วยคน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 142

nopphong

15/02/2010 17:00:38
4
อยากรู้ว่าแล้วคุณเป็ดจะให้ทำยังไงครับ

ถ้ารู้สึกว่าไม่เป็นกลาง อยากให้เป็นกลางก็ขนพวกเข้าไปโหวตสิครับ ฮ่าๆๆๆๆ

ที่บอกเป็นกลางคือไม่จำกัด คนโหวตครับ ใช่ว่ามาจากค่ายนี้โหวตได้ ค่ายนี้ห้ามโหวต จริงๆก็อยากหาคนไม่มีค่ายมาโหวตเยอะๆ แต่ยังหาไม่ได้ ก็เอาเท่าที่มีไปก่อน

ผมว่ามันคือประชาธิปไตยนะ คือความเห็นของคนส่วนใหญ่สำคัญ ส่วนถ้าสละสิทธิ์นั้นแล้วจะมาโวยวายว่าไม่เป็นกลางคงไม่ได้ก็คุณสละสิทธิ์เองนี่

และการโหวตนั้นไม่มีการซื้อเสียงหรือฮั้วกันโหวตครับ ถึงจะอยู่เว็ปเดียวกันเห็นเหมือนๆกัน แต่ก็ฟรีโหวต ต่างคนต่างโหวต ไม่มีบังคับโหวตแบบพรรคการเมืองด้วยครับ

จริงๆก็อยากเชิญระดับบิ๊กๆ แต่ระดับบิ๊กน่าจะไม่สนใจเว็ปกระจอก ก็โหวตกันแบบบ้านๆไปก่อน ถ้าเขาเห็นว่าดีก็คงจะมาร่วมเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 143

เป็ดคร้าบ

15/02/2010 17:31:23
0

\"ถ้ารู้สึกว่าไม่เป็นกลาง อยากให้เป็นกลางก็ขนพวกเข้าไปโหวตสิครับ\"

มันจะกลายเป็นพวกใครมากกว่าใครน่ะครับ

ถ้าจะจัดมาตรฐาน ต้องใช้ผู้ทรงคุณวุฒิ ไม่ใช่ใครก็ได้

ซึ่ง ถามว่าจะหาจากไหน ก็ให้ประชาชนโหวตสิครับ

พอโหวตกรรมการเสร็จ แล้วก็ให้กรรมการตัดสิน

แต่พวกมากลากไป ไม่ใช่ประชาธิปไตยเสมอไปครับ

การปกครองด้วยระบบประชาธิปไตย มันมีอะไรที่ลึกกว่านั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 144

กุ๊ดจี่

15/02/2010 17:42:41
การที่จะแว๊บบบบบบบบบบไปลองหูฟังที่ร้าน แล้วกลับมานั่งเขียนรีวิวนั้นนี่ ผมว่า เสียประโยชน์เปล่าอะครับ

เพราะที่ร้านแน่ล่ะ เสียงดัง เพลงก็ไม่ใช่เพลงที่คุ้นเคย

อุปกรณ์ก็อาจจะไม่ได้มีให้ลองประกอบการรีวิวมาก (แต่โอเคในเรื่องการวิเคราะห์ในส่วนของการต่อตรง)

ข้อมูลที่ได้มามันก็ไม่ตรง รวมทั้งขาดรายละเอียดไปด้วย

ปล. เห็นด้วยกับคุณเป็ดครับ

เน้นจำนวนคนโหวตมากกว่ารายละเอียด หรือว่า ประสบการณ์ของผู้โหวตแล้ว มันก็กลายเป็นเรตติ้งเชียร์แขกอยู่เหมือนเดิมอะครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 145

nopphong

15/02/2010 18:04:29
4
จริงๆไม่เน้นจำนวนคนหรอกครับ แต่หาคนมาโหวตไม่ได้ ตอนนี้มีใครก็รับไปก่อนครับ

เรื่องของเรื่องคือถ้าทำแบบคุณเป็ดว่ามันก็ดี จริงๆผมเห็นด้วย แต่..... แล้วคนที่ได้รับโหวตเขาจะเล่นกะเราหรือเปล่านี่สิครับ ถ้าท่านใดมี power สามารถทำแบบที่คุณเป็ดว่าไว้ได้ผมจะยินดีมากๆถึงมากที่สุดเลยครับ
ตอนนี้ยังไม่มีคนมี power จะมาทำ ผมก็ทำแบบลูกทุ่งไปพลางๆ เป็นการทดสอบระบบไปในตัวครับ ช่วงนี้ก็โหวตกันแบบบ้านๆกันก่อนครับ

แต่ประชาธิปไตย ที่ให้คนกลุ่มนึงมีสิทธิ์มีเสียงมากกว่าคนอีกกลุ่มนึง อันนี้ผมไม่เห็นด้วยครับ ทุกคนเกิดมาเท่าเทียมกัน และ one man one vote ครับ

ที่คุณ กุ๊ดจี่ บอกนั้นก็ใช่ครับ ผมก็เห็นด้วย แต่เนื่องจากถ้าจะเอาคนที่มีใช้ หรือเอากลับบ้านไปลองมาออกความเห็น ผมว่าคงจะมีหูไม่กี่รุ่นที่ได้รับโหวต และคนที่โหวตก็จะมีไม่กี่คน สุดท้ายผมว่ามันจะเฉาไปนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 146

เป็ดคร้าบ

15/02/2010 18:14:00
0

\"แต่ประชาธิปไตย ที่ให้คนกลุ่มนึงมีสิทธิ์มีเสียงมากกว่าคนอีกกลุ่มนึง อันนี้ผมไม่เห็นด้วยครับ ทุกคนเกิดมาเท่าเทียมกัน และ one man one vote ครับ\"

เห็นด้วยเรื่องความเท่าเทียมครับ

แต่ในเรื่องที่ต้องใช้ความรู้ ความชำนาญ เพื่อสร้างมาตรฐาน
จะให้คนที่ไม่ถนัด ไม่ชำนาญ มาตัดสินมันก็จะคลาดเคลื่อนไป
กลายเป็นคะแนนนิยมแทนครับ

ทำๆไปเถอะครับ ผมเพียงแค่เห็นแล้วมาทักเท่านั้น

แต่ขออย่างนึงครับ อย่าเอาคำว่ามาตรฐานมาเรียกการจัดเรทติ้งนี้เลยครับ
เอาเป็น คะแนนนิยมดีกว่าครับ

ประมาณว่า หูฟังตัวนี้มีคนยอมรับว่ามันคุ้มค่าเงิน

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 147

mmxmmx

15/02/2010 18:33:24
0
เห็นด้วยกับคุณ เป็ดคร้าบ ทุกอย่างเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 148

nopphong

15/02/2010 18:39:11
4
ที่เรียกหามาตราฐาณ คือ ต้องการ หัวข้อมาตราฐาณ ที่ใช้ในการโหวต ครับ

ตอนนี้ค่าที่โหวตได้ก็เป็นค่าเฉลี่ยความพอใจ ใช้ดูประกอบการตัดสินใจเท่านั้นครับ

แต่ถ้าทำๆไปแล้วมันค่อนข้างตรงใจคนส่วนใหญ่ ถึงตอนนั้นค่อยเลื่อนชั้นผลโหวตนี้ก็ยังไม่สายครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 149

JuneyJa

15/02/2010 22:43:26
733
ตามคุณเป็ดครับ ผมทักไปตั้งแต่ คห. 100 แล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 150

JuneyJa

15/02/2010 22:43:54
733
แก้ๆ 100 กะ 110
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 151

nopphong

16/02/2010 02:36:45
4
คือหัวข้อที่ 100 เป็นการทักว่า ดาวแค่ไหนมันจะแทนเสียงระดับไหนน่ะครับ ซึ่งผมว่ามันยากนะที่จะเทียบอะไรกับอะไร คือถ้าได้ฟังน่ะมันไม่ยากหรอก แต่จะหากรรมการที่ได้ลองมาหมดแล้ว และสละเวลามาโหวตให้น่ะยากครับ

จะว่าไปตอนนี้คือทำเว็ปไม่ยากแล้ว แต่จะหากรรมการจากไหนนี่สิ ตอนนี้เอาเป็นว่าเอากรรมการบ้านๆโหวตไปก่อนครับ ไว้เดี๋ยวถ้ามีกรรมการระดับสูงมาร่วมแล้วค่อยทำแยกต่างหากอีกทีก็ได้ครับ(แต่ผมว่ายากนะ แค่คนดูยังน้อยเลย)

ตอนนี้หลักๆผมก็จะใช้เป็นเว็ปร้าน pda ของผมไป ส่วนเรื่องโหวต เรื่องคุยอื่นๆถือว่าเป็นของแถม เข้าไปดูกันได้สนุกๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 152

เสธ. ด

16/02/2010 11:04:04
อ้าว....โหวตเรตติ้ง กลายเป็นร้าน pda ไปแล้ว

ดีแล้วๆ เอาเวลา ไปทำมาหากิน 555+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 153

nopphong

16/02/2010 13:56:10
4
เปิดเว็ปทั้งทีมันต้องใช้ให้คุ้มน่ะครับ ถ้าโหวตคนน้อยมันก็เป็นร้าน ถ้าร้านคนน้อยมันก็เป็นโหวต ถ้าคนน้อยทั้งคู่ก็เจ้งไป ฮ่าๆๆ แต่ถ้าคนเยอะทั้งคู่ก็คงฝันไปเอง อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 154

นายมั่นคง

16/02/2010 14:15:10
4,283
โอววว ยาวๆๆ 55 เผลอไม่ได้อ่านแค่ 2 วัน เดี๋ยวตามไล่อ่านก่อนล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 155

nopphong

16/02/2010 16:39:16
4
อย่าไปพูดถึงมันเลยครับเฮีย ตอนนี้ลดระดับมาเป็นโหวตเล่นๆตามใจฉันไปแล้ว ไว้ถ้าคนสนใจเยอะค่อยจัดโหวตโดยโปรเพิ่มเข้าไปทีหลังครับ เพราะขืนจะเอาโปรโหวตตอนนี้สงสัยโครงการจะล่มเสียก่อน อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มาคุยกันเรื่องให้เรทติ้งอุปกรณ์ head fi ครับ"