Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอสอบถามครับระหว่าง usb กับ optcal หลายๆความคิดเห็นครับ

1234

26/12/2017 03:08:25
0

พอดีผมใช้ dac smsl m6 มันมีสายทั้งสาย optical กับ usb แล้วคอมผมมีช่อง spdif(opticalนั่นเอง) ไม่ทราบว่าควรต่อ dac เป็นสาย usb หรือ optical ดีครับ แล้วถ้าต่อ optical แล้ว ในคอมมันเป็นของออนบอร์ดมาตามรูปครับ มันจะดีไหมครับ อ่านกระทู้เก่าละยังไม่ค่อยเข้าใจสักที 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Artnoi

26/12/2017 03:29:46
425
ต่อที่สะดวกน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

yachtbest

26/12/2017 06:50:54
60
somkiatr ให้ความเห็นไว้ว่า คอมสมัยหลังถ้าเป็นพวก desktop จะมีแต่.   Optical.  มาให้. แต่เหลือน้อยมากครับ. ส่วน. Notebook นี่ไม่มีเลย เหลือแต่. USB. เท่านั้น.   กลับมาที่ desktop ครับ. พอร์ต optical ของเครื่องคอมจะส่งสัญญาณดิจิตอลผ่าน. Optical.  โดยไม่มีการแปลงหรือถอดรหัส เนื่องจากเครื่องคอมเขาไม่เน้นทำให้เสียงดีเหมือนพวกเครื่องเล่น CD  สัญญาณจะถูกส่งมาที่ตัว Dac/Amp  ภายนอกเพื่อถอดรหัสในกรณีที่ต้องการพอร์ต coax. ในเครื่อง desktop คงต้องไปซื้อ soundcard ที่มีพอร์ต coax มาใช้ครับ ไม่งั้นก็คงต้องเป็น. USB ซึ่งปัจจุบันรองรับความละเอียดได้มากถึงระดับ dsd
โดยส่วนตัวใช้ของที่ติดมากับเครื่อง(usb) ซึ่งเสียงแย่มาก dac-ampบางเครื่องจะติดสายมาให้ (audio nfb11) คุณภาพก็โอเคเลย ซึ่งผมใช้ usb audioquest carbon สลับกันไปก็พอใจในระดับนึง
สิ่งสำคัญคือคุณจะฟังความต่างของสายออกไหม ลองเอาไปเทียบกันดูได้ ถ้าฟังไม่ต่างก็ประหยัดเงินไปได้โขเลย
ปล.เรื่องสายoptcalผมเคยใช้แต่คุณภาพธรรมดา มันก็แค่มีเสียงออกมา ใสๆ บางๆ ฟังแป๊ปเดียวรีบถอดออก คิดว่ามีสายคุณภาพสูงผลิตออกมา คำแนะนำคือคุณต้องเอารุ่นที่ราคาใกล้กัน แล้วไปฟังเทียบดู ปัจจัยของการเลือกอีกข้อคือ สายแบบusb จะมีผู้ผลิต dac-ampได้มากกว่า ลองดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ตามนั้น

26/12/2017 07:40:36
มีสายอะไรอยู่ก็ต่อลองฟังดูก่อนชอบแบบใหนก็ใช้แบบนั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Hsung

26/12/2017 14:38:35
346
optical มันเข้า/ถอดระหัส หลายรอบ ความเพี้ยนจะสูงกว่า USB ที่ เข้า/ถอด รหัส รอบเดียว

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

mean

26/12/2017 22:19:34
22
โดยหลักการก็ USB ครับ

สุดท้ายถ้าลองได้ก็ลองครับ หูเราอาจไปถูกใจกับ optical ก็ได้ครับ

Digital coaxial ยังรับความถี่ได้ไม่เท่า USB เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

หมูหวาน

26/12/2017 23:49:17
573
ขึ้นอยู่กับ Chip USB ด้วยครับ สมัยก่อนผมว่า USB สู้ไม่ได้
แต่ถ้าปัจจุบันนี้ผมว่า USB เหนือกว่าแล้วนะครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

MaOdA

27/12/2017 09:45:13
55
optcal ดีตรงที่สายไม่ใช่โลหะแต่ technology ล้าหลัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Mahalarp

27/12/2017 14:47:33
16
ทุกวันนี้ผมยังคงสงสัยอยู่เลย ว่าสาย Optic Coax USB ซึ่งต้นทาง ปลายทาง ก็เป็นข้อมูล Digital ชุดเดียวกัน เพื่อส่งไปให้ DAC ทำงานต่อ แต่ละสายมันทำให้เสียงเปลี่ยนได้ยังงัย ในเมื่อมันเป็นข้อมูลชุดเดียวกัน ถ้าข้อมูลต่างกัน CRC อะไรเทือกนี้น่าจะพังแล้วแหงมๆ

ตอนนี้้ผมลองให้สาย Optic ของ Audio Quest ตัว Cinnamon กับ Vodka ก็เรียกว่าไม่เห็นความต่างเลยครับ T T

ที่ต่างจริงนี่คือ เพิ่มขาตั้งลำโพงเข้าไป เสียงสวรรค์ลอยมาทันที เปลี่ยนสายลำโพง/หูฟัง ที่เป็นสายอนาลอก เสียงเปลี่ยนแบบจับทางได้ทันทีเช่นกัน

ไว้ว่าจะลองสาย USB กับ Coax ด้วย ไหนๆเราก็มี Input/Output ครบทุกรู
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

ผมว่านะ

27/12/2017 15:10:02
Optical จะมีจุดอ่อนตรงที่มันต้องแปลงสัญญาณ digital ให้เป็นแสงก่อนส่งไปตามสายใยแก้วนำแสงแล้วแปลงแสงกลับเป็นสัญญาณ digital อีกรอบ แปลงไปแปลงมาหลายรอบ บางคนเลยบอกว่าเสียงบาง เสียงแห้งไงครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Mahalarp

27/12/2017 15:56:43
16
หมายถึง พอแปลงกลับมา จะมี Header สักชุดนึงใน Data Stream ที่เปลี่ยนไป ไม่เหมือนต้นทาง เพื่อบอก DAC ให้แปลงเสียงเป็นอนาลอกให้แห้งลงบางลงกว่าต้นทาง เทียบกับส่งผ่านสาย Coax หรือ USB อะไรแบบนี้น่ะเหรอครับผม ?_?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ผมว่านะ

27/12/2017 16:04:00
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - Mahalarp

หมายถึง พอแปลงกลับมา จะมี Header สักชุดนึงใน Data Stream ที่เปลี่ยนไป ไม่เหมือนต้นทาง เพื่อบอก DAC ให้แปลงเสียงเป็นอนาลอกให้แห้งลงบางลงกว่าต้นทาง เทียบกับส่งผ่านสาย Coax หรือ USB อะไรแบบนี้น่ะเหรอครับผม ?_?

แนะนำให้ท่านลองอ่านความเห็นในกระทู้นี้ดูครับ แล้วจะทราบว่าทำไม digital เหมือนกัน แต่เสียงไม่เหมือนกัน ถือเป็นหนึ่งในกระทู้ดราม่าแห่งปี 2017 ของเว็บมั่นคงเลยครับ

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=242124
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Mahalarp

27/12/2017 20:28:49
16
เรื่องสายอนาลอกนี่ผมเห็นด้วยกับความต่างนะ เพราะลองมาเองแล้วเห็นเลย แล้วเรื่องระบบอนาลอก มันก็มีความเป็นไปได้อยู่ ในกรณีสัญญาณ หรือแอมปลิจูดผิดเพี้ยน ความต่อเนื่อง ความราบเรียบ บลาบลา ต่างกันในแต่ละส่วน

ส่วนดิจิตอล ผมก็พอนึกออกได้อีกอย่างสองอย่าง พวก Jitter หรือ Bit Error Rate ซึ่งมันก็มีความยอมรับให้ผิดพลาดได้ระดับนึง ไม่ได้มาก แต่ก็อาจจะมีผล ซึ่งในระบบที่ใกล้ตัวเรามากอย่างโทรศัพท์มือถือ ที่เป็นดิจิตอล 9x% ของระบบ จะอนาลอกก็แค่ไฟเลี้ยงที่เสียบเข้ากับระบบ หรือไมโครโฟนกับลำโพงต้นทางปลายทาง เขายังสามารถวัดมาเป็น Score ของความถูกต้องของสัญญาณได้ในที่ต่างๆกัน (ปัญหาหลักๆมาจากตัวกลางที่เป็นอากาศเป็นต้น) ทั้งๆที่มันคะแนนต่างกัน แต่เราก็คุยกันรู้เรื่อง แค่ได้ยินเสียง ความชัด หรือ Indicator อื่นๆต่างกันหน่อยนึง มันเลยทำให้สายดิจิตอลก็อาจจะมีผลมั้ง ที่ผมลองแล้วไม่ต่าง อาจจะเพราะสายมันก็ดีระดับนึงทั้งสองตัว แล้วความยาวมันก็ไม่มากพอที่จะทำให้มี Error บานตะไทขนาดนั้นน่ะครับ เดาๆเอานะ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

somkiatr

27/12/2017 20:48:43
182
เข้าใจว่าสายดิจิตอลจะมีผลต่อเสียงหรือไม่  ปัญหานี้จะคล้ายๆกับกรณีของสายไฟนั่นแหล่ะ ตัวอย่างเช่น สาย HDMI  บางเส้นก็หลักร้อย บางเส้นหลักพันถึงหลักหมื่น พอเอาไปใช้งานบางคนก็จำแนกเสียงและภาพไม่ออก แต่บางคนก็บอกว่าถ้าสายมันดีๆจะให้เภาพสีสดกว่า คมชัดกว่า อารมณ์ ประมาณนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ผมว่านะ

27/12/2017 21:20:30
เห็นด้วยกับ คห.12 ครับ ผมเคยดูคลิปของ Audio Nice ในยูทูบ เค้าบอกว่าการฟังเพลงจากไฟล์ที่ Rip มาจากแผ่น CD คุณภาพจะดีกว่าการฟังเพลงจากแผ่น CD ต้นฉบับของมันโดยตรงซะอีก เพราะการฟังเพลงจากแผ่น CD มันอ่านข้อมูลแบบ real time มีโอกาสเกิด jitter และ error ทำให้ต้องมีการ error correction โดยเติมข้อมูลหลอกๆ เข้าไปในส่วนที่ข้อมูลผิดพลาดตกหล่น แต่ไฟล์ที่ Rip มาจากแผ่น CD ถ้าเจอข้อมูลผิดพลาดตกหล่นมันก็จะพยายามอ่านซ้ำไปซ้ำมาจนเก็บตกข้อมูลได้ 100% ก่อนที่จะสกัดออกมาเป็นไฟล์ ทำให้คุณภาพดีกว่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

ผมเคยลอง

27/12/2017 21:40:22
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - ผมว่านะ

เห็นด้วยกับ คห.12 ครับ ผมเคยดูคลิปของ Audio Nice ในยูทูบ เค้าบอกว่าการฟังเพลงจากไฟล์ที่ Rip มาจากแผ่น CD คุณภาพจะดีกว่าการฟังเพลงจากแผ่น CD ต้นฉบับของมันโดยตรงซะอีก เพราะการฟังเพลงจากแผ่น CD มันอ่านข้อมูลแบบ real time มีโอกาสเกิด jitter และ error ทำให้ต้องมีการ error correction โดยเติมข้อมูลหลอกๆ เข้าไปในส่วนที่ข้อมูลผิดพลาดตกหล่น แต่ไฟล์ที่ Rip มาจากแผ่น CD ถ้าเจอข้อมูลผิดพลาดตกหล่นมันก็จะพยายามอ่านซ้ำไปซ้ำมาจนเก็บตกข้อมูลได้ 100% ก่อนที่จะสกัดออกมาเป็นไฟล์ ทำให้คุณภาพดีกว่าครับ

เคยลองแล้วครับ rip มาเสียงมันได้ประมาณ 90% up ของฟังจากซีดีโดยตรงครับโดยใช้ต้นทางคนละแหล่งแต่ใช้ DAC ตัวเดียวกันเลยเสียงจาก cd จะได้ความเป็นดนตรีที่มากกว่านิดหน่อยให้พอรู้สึกได้แต่ก็ถือว่าทดแทนกันได้ไม่น่าเกลียดเลย ผมถึงเลิกเล่น cd เพราะเหตุนี้แหละหลับตาข้างนึงฟังเสียงมันก็พอหยวนๆแต่ได้ความสะดวกมาแทนครับ

ปล.อย่าลืมว่าการ rip แผ่นก็ต้องใช้เครื่องจานหมุนเหมือนกัน ถ้าเป็นแบบนั้นมันก็เกิด error ได้เหมือนกันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Artnoi

28/12/2017 02:59:56
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - ผมเคยลอง

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - ผมว่านะ

เคยลองแล้วครับ rip มาเสียงมันได้ประมาณ 90% up ของฟังจากซีดีโดยตรงครับโดยใช้ต้นทางคนละแหล่งแต่ใช้ DAC ตัวเดียวกันเลยเสียงจาก cd จะได้ความเป็นดนตรีที่มากกว่านิดหน่อยให้พอรู้สึกได้แต่ก็ถือว่าทดแทนกันได้ไม่น่าเกลียดเลย ผมถึงเลิกเล่น cd เพราะเหตุนี้แหละหลับตาข้างนึงฟังเสียงมันก็พอหยวนๆแต่ได้ความสะดวกมาแทนครับ

ปล.อย่าลืมว่าการ rip แผ่นก็ต้องใช้เครื่องจานหมุนเหมือนกัน ถ้าเป็นแบบนั้นมันก็เกิด error ได้เหมือนกันครับ

จานหมุนตอน rip ไม่ส่งผลกับ time-based error ครับ และข้อมูลมัน identical กันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 17

Artnoi

28/12/2017 03:09:58
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - Mahalarp

คุณดูมีความรู้คอมพิวเตอร์พอตัว น่าจะรู้คำตอบอยู่แล้วนะครับ โลกนี้ก้าวเร็วมากครับ เทคโนโลยีไม่ได้ไปกองกันพัฒนาที่อินเตอร์เน็ตหรือสมาร์ทโฟนอย่างเดียวนะครับ

ถ้าแค่ชนิดสายดิจิตอลสั้นๆไม่กี่เมตรจะส่งผลกับความเพี้ยนของข้อมูล audio (ที่น้อยมากๆเทียบกับข้อมูลอย่างอื่นในปัจจุบัน) ได้ขนาดมนุษย์ฟังออกแล้ว (error ต้องสูงมากต้องมา resend packet จนเกิด jitter ที่ส่งผลกับ pitch และ FR ในที่สุด) ผมว่านี่คงไม่ใช่ 2017 แล้วครับ และอินเตอร์เน็ตรวมถึงระบบคอมต่างๆน่าจะใช้งานไม่ได้แล้วล่ะครับถ้างั้น

IMHO
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 18

champ_korn

28/12/2017 08:56:45
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 17 - Artnoi

คุณดูมีความรู้คอมพิวเตอร์พอตัว น่าจะรู้คำตอบอยู่แล้วนะครับ โลกนี้ก้าวเร็วมากครับ เทคโนโลยีไม่ได้ไปกองกันพัฒนาที่อินเตอร์เน็ตหรือสมาร์ทโฟนอย่างเดียวนะครับ

ถ้าแค่ชนิดสายดิจิตอลสั้นๆไม่กี่เมตรจะส่งผลกับความเพี้ยนของข้อมูล audio (ที่น้อยมากๆเทียบกับข้อมูลอย่างอื่นในปัจจุบัน) ได้ขนาดมนุษย์ฟังออกแล้ว (error ต้องสูงมากต้องมา resend packet จนเกิด jitter ที่ส่งผลกับ pitch และ FR ในที่สุด) ผมว่านี่คงไม่ใช่ 2017 แล้วครับ และอินเตอร์เน็ตรวมถึงระบบคอมต่างๆน่าจะใช้งานไม่ได้แล้วล่ะครับถ้างั้น

IMHO
เห็นด้วยแบบสุดๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Mahalarp

28/12/2017 08:59:53
16
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 17 - Artnoi

IMHO
นี่ล่ะครับ ผมเลยว่าจะลองให้รู้ดำรู้แดงไปเลย ไหนๆก็กำลังอยู่ในช่วงจัดชุดเครื่องเสียงบ้าน เปลี่ยนนู่นย้ายนี่ไปเรื่อย เจ็บเพื่อจำ T T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

ลองดูครับ

28/12/2017 12:03:31
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Artnoi

28/12/2017 17:34:41
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 20 - ลองดูครับ

ดูแล้วครับ ผมไม่เห็นมี meaningful claim เลยนะครับ และต้องอย่าลืมพื้นฐานที่สุดของ USB ว่า
1. USB เป็น bit perfect transmission ที่มี checksum algorithm ที่ดีมากๆครับ หมายความว่า ‘the bits are identical’ ถ้าข้อมูลเหมือนกันหมด และมีคนเคลมว่าได้ยินความต่าง ถ้าไม่เป็นเพราะเลข 1 ของสายนี้ เสียงต่างจาก 1 ของอีกสาย (which is not the case) คงต้องโยนความผิดไปให้ time-based error ซึ่งผมจะพูดต่อไปครับ
2. Jitter ต่ำมากๆถ้าสายมัน within spec แล้วไม่ควรจะเป็นปัญหาครับ และ DAC สมัยใหม่เองก็มี clock reconstruction ที่ดีมากๆไปแล้ว ปัญหานี้จึงไม่ควรเกิดกับสายความยาวที่เราใช้ๆกันครับ ถ้า DAC แยกที่เราซื้อมามีปัญหา Audible jitter แล้ว ผมว่าใช้ on-board DAC ดีกว่าครับ 55555555
3. Power - USB ซัพพลายไฟ 5V และ USB controller กากๆบางตัวไม่สามารถซัพพลาย 500mA ได้ซึ่งจะเป็นปัญหาก็ต่อเมื่อ DAC ของคุณใช้ไฟจาก bus ไม่ใช่แบตหรือไฟบ้านครับ ไม่เกี่ยวกับสาย (given that it’s within spec)

ถ้าสายนึงเสียงต่างกับสายนึงจริง ต้องมีอันนึงพังครับ และผมไม่ได้บอกว่า digital transmission มัน truly perfect แต่พวก time based error มันน้อยเกินที่หูคนจะได่ยินครับ

เวลาจะเปรียบเทียบเครื่องเสียง blind test เป็นสิ่งสำคัญเพราะมันจะกำจัดความเพี้ยนที่ทรงพลังที่สุดในระบบ หรือสมองของเราเองที่มี bias เมื่อรู้ว่าฟังไรอยู่ครับ เท่าที่ผมรู้ยังไม่มีใคร blind test ผ่านระหว่างสาย USB แพงๆ กับสายที่ within spec ในความยาวปกติครับ ถ้าลืมตาแล้วฟังออก ใครๆก็เป็นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 22

ผมว่านะ

28/12/2017 17:48:13
คห.21 สุดยอดครับ โดนใจผมมาก และส่วนใหญ่ผู้ที่อ้างว่าตัวเองหูทอง เป็น audiophile ตัวจริง ก็มักจะกลัวการ blind test ด้วยครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

Artnoi

28/12/2017 18:13:13
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 22 - ผมว่านะ

คห.21 สุดยอดครับ โดนใจผมมาก และส่วนใหญ่ผู้ที่อ้างว่าตัวเองหูทอง เป็น audiophile ตัวจริง ก็มักจะกลัวการ blind test ด้วยครับ 

นอกจากจะไม่ยอมรับใน blind test แล้วบางคนยังไม่กล้าจะพิสูจน์สิ่งที่บอกว่าได้ยินให้คนอื่นประจักษ์เลยครับ

พอยต์คือถ้าบอกความต่างใน blind test ไม่ได้แล้ว ที่บอกว่าตัวเองหูทอง หรือมาว่าคนอื่นหูไม่ถึง ก็เป็นแค่น้ำลายครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 24

Artnoi

28/12/2017 18:13:13
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 22 - ผมว่านะ

นอกจากจะไม่ยอมรับใน blind test แล้วบางคนยังไม่กล้าจะพิสูจน์สิ่งที่บอกว่าได้ยินให้คนอื่นประจักษ์เลยครับ

พอยต์คือถ้าบอกความต่างใน blind test ไม่ได้แล้ว ที่บอกว่าตัวเองหูทอง หรือมาว่าคนอื่นหูไม่ถึง ก็เป็นแค่น้ำลายครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

tintin3274

28/12/2017 21:39:39
2
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 24 - Artnoi

ผมก็ซื้อสาย USB นะครับ ถ้าถามผมว่าต่างไหม อืมมม เชื่อว่าต่างละกันนะครับ ให้ผมมา Blind test ก็ตอบไม่ถูกเหมือนกัน มันคงมี Error หรือเรื่องไฟอะไรสักอย่าง แต่มันคงยากมากๆที่คนจะฟังออกครับ แต่ไหนๆซื้อแล้วก็อยากได้ของดี Digital หลับตาบอกเลยว่าตอบค่อนข้างยากว่าต่างไง คนละเรื่องกับ Analog เลย ถือว่าซื้อเพื่อความสบายใจครับ สวยดี 555+

แต่ผมมีสายชาร์จโทรศัพท์อยู่แบบไม่แพงมากของ golf 2 เมตร บอกเลยครับ เลยทำให้เชื่อได้ว่าสาย USB มีผลครับ ต่อ mojo ฟังไปแรกๆก็โอเคครับ ฟังนานๆเพลงกระตุก ข้าม หยุดไปเลยครับ เสียงหาย 5555+ เหมือนข้อมูลหายจนต่อข้อมูลไม่ถูกเสียงเลยหายเลย ต้องกดเพลงใหม่ ถถถถ

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ถ้าสายไม่ห่วยเกิน Error ไปก็ฟังออกยากครับ ปล.เส้นนี้ยังใช้ชาร์จโทรศัพท์อยู่ครับ ก็ใช้ดี ชาร์จเร็ว โอนข้อมูลได้ ไม่มีปัญหา ถถถถ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

tintin3274

28/12/2017 21:41:12
2
ตอบคำถามเจ้าของกระทู้ดีกว่า ถ้าถามผม DAC บางตัวมันถอดรหัส USB ได้สูงกว่า Optical ผมก็ใช้ USB ครับ =w=
ถ้าเท่ากัน เอาที่สบายใจละกันนะครับ =w=
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

กุ๊ดจี่

04/01/2018 12:30:50
12
เคยนั่งอ่านบอร์ดเครื่องเสียงบ้าน บางคนบอกว่าเทคโนโลยีสมัยนี้ทำให้สาย USB แสดงผลได้ชัดเจนมากขึ้น

เลยค่อนข้างงง เพราะถ้าสมัยนี้ตัวชิพดีขึ้น น่าจะทำให้สัญญาณ digital มันสมบูรณ์มากขึ้น jitter ลดลง error ลดลง USB น่าจะไม่แสดงความต่างมาก

ยกเว้น สาย usb ที่ไม่ได้มาตรฐาน vs usb ที่ผลิตตามมาตรฐาน

ส่วนตัวเลยลองเปลี่ยนจากสายบ้าน ๆ บาง ๆ เป็น Supra usb ก็เห็นผลในระดับนึง แต่เคยยืมของเพื่อนมาลองเสียบบ้าง (audioquest รุ่นสีเขียว จำชื่อไม่ได้) ก็ไม่เห็นถึงความต่างกับ Supra

หรืออาจจะเป็นเพราะระบบยังห่วย ไม่ reveal มากเท่ากับเครื่อง hi-end??
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

Chaiyut.A

04/01/2018 16:45:19
31
ไหนๆเห็นกระทู้นี้คุยเรื่องสายสัญญาณดิจิตอล รบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับเรื่องของสาย HDMI หน่อยครับ
การที่สาย HDMI มีเวอชั่น 1.0 1.2 1.4 2.0 แล้วก็พัฒนามาเรื่อยๆ จนล่าสุดคือ 2.1 ผมสังเกตเห็นว่า ฟีเจอร์แต่ละเวอชั่นก็ต่างกัน จริงๆแล้วสายสัญญาณ HDMI แต่ละเวอชั่น เขามีการจัดเรียง pin configuration ที่ต่างกันรึเปล่าครับ ผมเองก็เคยได้ยินว่า การเลือกใช้ HDMI ที่ไม่ตรงเวอชั่น จะทำให้เกิดปัญหา หากการใช้งานไปตรงกันกับฟีเจอร์ของเวอชั่นที่ใหญ่กว่า

อ้างอิง https://en.wikipedia.org/wiki/HDMI
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29
ความคิดเห็นที่ : 30

Chaiyut.A

04/01/2018 20:32:39
31
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 29 - Super Angulon
ขอบคุณครับ เท่าที่อ่านคือ pin configuration แบบเดิม แล้วใช้งานร่วมกันได้ ไม่เหมือนกับกรณีสาย usb 2.0, usb 3.0 ที่ต้องซื้อสายใหม่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

20180117caihuali

17/01/2018 08:40:09
0
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอสอบถามครับระหว่าง usb กับ optcal หลายๆความคิดเห็นครับ"