Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

rock&roll

19/11/2017 15:03:12
0
มิติเสียงด้านลึกนี่เป็นยังเหรอครับ แล้วถ้าขาดมันไปจะเป็นอะไรหรือเปล่า เพราะ dac บางตัว ไม่มีรายละเอียดที่บอกว่ามีมิติเสียงด้านลึก มีแต่มิติเสียงด้านกว้างอะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

champ_korn

19/11/2017 15:35:03
2,143

มิติด้านลึก ถ้าเป็นชุดลำโพงจะสัมผัสได้ว่าชิ้นดนตรีไหนอยู่ใกล้ไกล ใครยืนหน้ายืนหลังครับ

แต่ถ้าเป็นหูฟัง เวทีจะเพี้ยนไปจากของจริง (ไม่เหมือนลำโพง) เวทีด้านลึกจะเป็นเยื้องหน้า-หลัง เช่นเครื่องดนตรีบางชิ้นอยู่หลังติ่งหู บางชิ้นเยื้องไปหน้าหู จริงๆมีบนล่างด้วยนะครับ เช่น ไฮแฮทมักจะลอยอยู่ด้านบนนิดๆ

DAC ทุกตัวต้องมีมิติทั้งด้านกว้างและลึกอยู่แล้วครับ แต่จะทำได้ดีแค่ไหนเท่านั้นเอง

ตัวอย่าง Track ที่ใช้ทดสอบเวที ตำแหน่งชิ้นดนตรีทั้งด้านกว้างและลึกได้ เช่น The Plane Story (แทรคที่ 2) ในอัลบั้ม Repercussion Unit - In Need Again

หยิกหู 0
แจกหู 8
ความคิดเห็นที่ : 2

ก็ว่ากันไป

19/11/2017 16:23:47
อย่างคุณแชมป์บอกละครับมันจะมีเลเยอร์ จริงแล้วมิติขึ้นอยู่กับลำโพงหรือหูฟังเป็นหลักนะครับ ส่วน DAC จะมีผลเป็นที่รายละเอียดเสียงซะมากกว่า โดยส่วนใหญ่ที่เจอนะครับ DAC ที่ให้รายละเอียดเสียงที่ดีและการเน้นย้ำน้ำหนักเสียงที่ชัดเจนจะแจ้งมักจะส่งผลให้มิติเสียงที่ดีและตรึงตำแหน่งชิ้นดนตรีได้นิ่งดีกว่า DAC เสียงแนวกลมกล่อมครับ ยิ่งถ้าได้จับกับหูฟังดีๆโดยเฉพาะพวก open back จะถ่ายทอดมิติเสียงได้ดีมากๆครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

หลุยส์ munkonggadget

19/11/2017 17:53:30
1,057
ถ้าเป็นหูฟังบางทีขึ้นอยู่กับคุณภาพเพลงด้วยครับ บางเพลงไม่ได้อัดมาดีมากๆ ก็อาจจะเห็นส่วนนี้ได้ยากด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Lekkiki

19/11/2017 23:49:27
113
อันนี้นอกเรื่องนิดนะครับ...

เห็นคุณแชมป์พูดถึงไฮแฮท ผมเลยนึกสงสัยมานานแล้วครับ เรื่องตำแหน่งของไฮแฮท

เท่าที่เคยเห็นมานะครับว่า ไฮแฮทจะอยู่ทางซ้ายมือของมือกลอง

เคยฟังบางเพลง เสียงไฮแฮทจะอยู่ขวา ซึ่งในความเป็นจริงแล้ว ถ้าอยู่หน้าวงดนตรี เสียงไฮแฮทก็จะมาจากทางขวา

แต่บางเพลง เสียงไฮแฮทดังมาจากทางซ้ายมือ ทำให้ผมรู้สึกว่า นั่งฟังจากข้างหลังมือกลอง

อันนี้เป็นข้อสังเกตุ ซึ่งไม่รู้ว่ามันผิด-มันถูกหรือเปล่า มีใครพอให้คำตอบได้บ้างครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

bonus79

20/11/2017 07:19:23
1,133
@Lekkiki
เหมือนมีการสนทนาเรื่องนี้กันที่กระทู้นี้ครับ
https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=234539&f=3153333
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 6

Life is To Short

22/11/2017 18:45:36
20
วิธีทดลองฝึกเรียนรู้มิติแบบบ้านๆของผมนะครับ คือให้ยึดเสียงหลัก1เสียงแน่นอนที่สุดคือเสียงนักร้องฟังให้รู้ตำแหน่งของเสียงถ้าเป็นลำโพงบ้านก็จัอยู่กื่งกลางของลำโพงข้อนไปด้านหลังลำโพงประมาณสองฟุตและสูงขึ้นกว่าระดับลำโพงประมาณกัน ถ้าเป็นหูฟังก็จะอยู่ตำแหน่งประจันหน้าหรือซ้อนกับหน้าเราแล้วแต่หูแต่ละยี่ห้อความสูงก็ตั่งแต่จมูกจนถึงหน้าผาก เมื่อฟังจนจับเสียงร้องได้แล้วมันก็จะง่ายขึ้นที่จะจับชิ้นดนตรีอันต่อไปว่าอยู่ซ้ายหรือขวาของนักร้องห่างจากนักร้องมากหรือน้อย นั่นคือเวทีเสียงพอจับเวทีเสียงได้แล้วก็เริ่มจับระยะหน้าหลังจริงๆโดยส่วนใหญ่ดนตรีจะล้อมนักร้องเป็นครึ่งวงกลมไม่ยืนล้ำหน้านักร้อง(ยกเว้นนักร้องเป็นนักดนตรีด้วย)โดยวางตำแหน่งของเครื่องดนตรีไกลใกล้จากนักร้ดงตามความดังของชิ้นดนตรีนั้นๆดังมากอยู่ใกลสุดเช่นกลองและไล่เข้ามาไก้ลนักร้องเช้นกีต้าโปรง นั่นคือเลเยอร์หรือความลึกของเวที วิธีนี้ช่วยให้งายและไม่สับสนหรือเหนื่อยสำหลับผมพอฟังจนคุ้นแล้วไม่ว่าจะมึเสียงร้องหรือไม่มีรูปวงก็อยู่ที่เดิมผลพลอยได้อีกอย่างคือได้ลำดับสูงต่ำของชิ้นดนตรีด้วย มันให้โลกของการฟังเพลงของผมเปลี่ยนไปสวยงามและความสุขในการเสพดนตรีเพิ่มขึ้นมากมายและสำหรับผม 
หยิกหู 0
แจกหู 2
"มิติของเสียง"