Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ทำไมบางเพลงบันทึกเสียงมา ซ้าย-ขวา สลับด้าน?

BIGs

31/05/2017 17:36:37
208
สงสัยมานานแล้วครับ
ปกติเวลาฟังเพลงแล้วผมจะจินตนาการว่าเรายืนอยู่หน้าเวที ซึ่งมือกลองก็ต้องหันหน้าให้เรา
โดยจะได้ยินเสียง "ไฮแฮท" (ฉาบเล็ก 2 อันประกบกัน) เคาะให้จังหวะอยู่ทางด้านขวา เสียงก็จะได้ยินที่หูขวา
และท่อนโซโล่ (บางเพลง) ก็จะเปลี่ยนมาเคาะ "ฉาบใหญ่" ให้จังหวะทางด้านซ้าย เสียงก็จะได้ยินที่หูซ้าย

แต่มีบางเพลง พอฟังแล้วมันสลับด้านกับที่กล่าวมา

ทำให้ต้องจินตนาการว่าเรายืนอยู่ด้านหลังของมือกลอง ส่วนดนตรีชิ้นอื่นๆ ก็เล่นโดยหันมามองมือกลองแทน
พอฟังแล้วมันขัดใจ
เลยสงสัยครับว่ามันเป็นความผิดพลาดหรือเพราะอะไร อาจเป็นเพราะฝ่ายบันทึกเสียงรีบ จึงสะเพร่า ไม่ตรวจสอบ, เทคโนโลยีไม่ดีพอ, ผู้ผลิตตั้งใจทำออกมาแบบนี้ หรือมันคือเรื่องปกติที่บางครั้งมือกลองจะวางอุปกรณ์ทุกอย่างสลับด้าน

ใครพอจะรู้ หรือเดาออกบ้างครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 1

ROCKMAN Z

31/05/2017 18:56:55
21
ตามความคิดเห็นส่วนตัวผมนะครับ
-เวลาฟังผ่านลำโพง จะเป็นแบบที่คุณว่ามาล่ะครับ คือเราหันหน้าเข้าหาเวทีฟัง
แต่
-เวลาฟังผ่านหูฟัง จะเป็นแบบตัวเราเป็นตัวนักร้อง หันหน้าไปหาผู้ชมผู้ฟังแทน คือเสียงร้องออกจากตัวเรา เครื่องดนตรีก็จะตามลักษณะการวางเปะคับ

ผู้คิดว่าแบบนี้นะ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

champ_korn

31/05/2017 19:14:03
2,143
เคยเจอบางเพลงเป็นแบบนี้จริงๆครับ เหมือนบันทึกมาผิด ไฮแฮทอยู่ซ้ายเฉยเลย และไล่ลูกทอมๆจากซ้ายมาขวาด้วย คือสลับซ้ายขวาแน่นอน งงมาก 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

champ_korn

31/05/2017 19:16:57
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - ROCKMAN Z

ตามความคิดเห็นส่วนตัวผมนะครับ
-เวลาฟังผ่านลำโพง จะเป็นแบบที่คุณว่ามาล่ะครับ คือเราหันหน้าเข้าหาเวทีฟัง
แต่
-เวลาฟังผ่านหูฟัง จะเป็นแบบตัวเราเป็นตัวนักร้อง หันหน้าไปหาผู้ชมผู้ฟังแทน คือเสียงร้องออกจากตัวเรา เครื่องดนตรีก็จะตามลักษณะการวางเปะคับ

ผู้คิดว่าแบบนี้นะ

ไม่ใช่ครับ ฟังจากลำโพง หรือหูฟัง ซ้าย-ขวาจะเหมือนกัน คือหันหน้าเข้าเวธี แต่ลำโพงเราจะอยู่ห่างหน่อย ถ้าหูฟัง เหมือนเราไปฟังชิดวง และชิ้นดนตรีทุกชิ้นหุบแคบลง (แต่ตัวเราไม่ใช่ตำแหน่งนักร้องหันหน้าออกแน่ๆครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

tintin3274

31/05/2017 20:26:00
2
เอิ่ม บางทีเค้าอาจตั้งใจก็ได้มั้งครับ ส่วนตัวผมชอบไฮแฮทอยู่ด้านซ้าย เหมือนได้ไปตีเอง ทำให้รู้ตำแหน่งตีตรงไหน ถ้าฟังแล้วตีตามจะง่ายกว่า =w=
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

tintin3274

31/05/2017 20:40:14
2
แล้วก็อีกอย่างน่าจะเป็นที่แนวเพลงที่ฟังด้วยครับ ผมฟัง Anisong J-Pop ไฮแฮทส่วนใหญ่จะอยู่ซ้ายทั้งนั้นเลย
ปกติฟังแนวไหนหรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 6

หมูหวาน

31/05/2017 22:55:13
573
ขึ้นอยู่กับคนมิกซ์เสียงด้วยครับ คือปกติเค้าบันทึกเสียงดนตรีแต่ละชิ้นเป็นโมโนอยู่แล้ว 
แล้วค่อยเอามาแยกเป็น stereo คือถ้าเอาเสียงร้องใส่ทั้งขวาและซ้ายเท่ากัน เสียงมันจะออกตรงกลาง
แต่ถ้าใส่ด้านซ้ายมากกว่าขวา เสียงมันก็จะออกไปทางด้านซ้าย ประมาณนี้ครับ 

อันนี้ขึ้นอยู่กับคนมิกซ์เลยว่าจะใส่ใส่ตำแหน่งอยู่ตรงไหน 
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

31/05/2017 23:18:08
4,282
เอางี้ก่อนครับ การบันทึกเสียงมานั้น ยังไงซ้ายคือซ้าย ขวาคือขวา เวลาเราฟังลำโพง ถ้าเสียงเคาะอยู่ซ้าย พอฟังหูฟังก็ต้องอยู่ซ้าย ส่วนเรื่องเวทีเสียงกับการให้เสียงอาจจะต่างออกไป แต่ซ้ายคือซ้าย ขวาก็คือขวา

แต่มีกรณีที่อาจจะผิดพลาดเล็กน้อยก็คือการเสียบหูฟังสลับข้าง ซึ่งจะทำให้เกิดการสลับแชนแนลได้

และอีกประการหนึ่งก็คือ เวลาคนทำก็อปปี้จากต้นฉบับ ดันทำสลับลงมาในไฟล์เลย แบบนี้ก็เคยเจอ โดยมากจะเจอกับไฟล์ที่ใช้โหลดฟรี วิธีทดสอบคือลองไล่เช็คว่ามันคือไฟล์ต้นฉบับมาตรฐาน และเช็คอุปกรณ์เราว่ามีความผิดพลาดสลับผิดแชนแนลหรือไม่ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 8

ตั้ม ตั้ม

31/05/2017 23:48:16
94

จากประสบการณ์เล็กน้อยของผมนะคับ

คน Mix เค้าจะจัดการเองในการ Pan ซ้ายหรือขวา โดยผมก็เคยเจอนะอัลบั้มที่ HH(ไฮแฮท) อยู่ขวาแบบที่ จขกท.เจอ ซึ่งจะให้อารมใณ์แบบนั้งฟังหน้าเวที

แต่...

โดยเพลงที่ผมฟัง พวก Jrock หรือ Anisong จะมี HH อยู่ด้านซ้าย เพื่อให้ความรู้สึกเหมือนเรานั่งตรงกลง มีวงเล่นอยู่รอบๆ
ซึ่งโดยที่ผมเคยเล่นดนตรีมาก่อน และเคยตีกลองชุดมาบ้าง การที่ HH อยู่ซ้ายจะทำให้อารมณ์การฟังของคนที่เคยเล่นดนตรีมาก่อน รู้สึกดีกว่า เพราะตอนผมหัดตีกลอง เสียงของ HH มันก็จะอยู่ซ้ายมือเหมือนกัน

ลองหาวง One Ok rock มาฟังก็ได้คับ อัลบั้มเก่าๆ  HH จะอยู่ขวา แต่อัลบั้มใหม่ๆ จะอยู่ซ้าย และวงอื่นๆ ก็เป็นในลักษณะเดียวกัน 

ผมไม่ทราบเหมือนกันนะว่าทำไมเข้าถึงเปลี่ยน แต่โดยส่วนตัวผมชอบให้อยู่ซ้ายมากกว่า เพราะผมเล่นดนตรีมาตลอด ฟังแบบนี้มาตลอด เลยไม่ทราบเหมือนกันว่าคนปกติเค้าฟังกันยังไง เพราะเวลาเจอแทร็กที่เป็น HH ผมจะแหม่งๆทุกที

อันนี้คือความเห็นของผมนะคับ อาจจะไม่ถูกต้องตามหลัก แต่เกิดจากฟังและวิเคราห์ของผมเองคับ

ปล.การจัดวางตำแหน่งของชิ้นดนตรี ค่อนข้างจะมีผลต่อเสียง และ อารมณ์ของผู้ฟังเป็นอย่างมากนะคับ สังเกตจากวงออเครต้า จะวางเครื่องเสียงสูงไว้ทางฝั่งซ้ายของหูเรา และ ไล่ระดับเสียงลงมาถึงต่ำทางด้านขวา เพื่อให้เสียงที่ออกมาเป็นวงกลม กลืนกัน

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 9

BIGs

01/06/2017 17:03:30
208
พอจะจับทางได้ล่ะ
1.คนที่ Rip ใช้โปรแกรมไม่ชำนาญ ตั้งค่าผิด ทำให้เสียงสลับด้าน พอเอามาปล่อยเราก็โหลดมาฟังโดยไม่เคยฟังเทียบกับเสียงต้นฉบับ
2.ทีมงานผู้ผลิตตั้งใจทำให้ออกมาเป็นแบบนี้เอง
หายข้องใจเลยทีนี้

ชอบแนวคิดของเฮียมั่นนะครับ
ในหลายๆกระทู้ที่เฮียตอบ เฮียมักจะตอบในทำนองที่ว่าให้เริ่มต้นจากจุดที่ใกล้ที่สุดก่อน ซึ่งก็คือตัวเรา
เช่นในกระทู้นี้ก็ให้เช็คเรื่อง "การเสียบหูฟังสลับข้าง"
ผมว่าเป็นข้อดีครับ คนรุ่นใหม่สมัยนี้ไม่ค่อยจะย้อนมองดูตัวเอง เวลามีอะไรผิดอะไรพลาดก็มักจะหาเหตุที่จะโทษคนอื่นหรือสิ่งแว้ดล้อมภายนอกกัน
ถ้าทุกคนย้อนมองดูตัวเองก่อนในทุกเรื่อง บ้านเมืองจะน่าอยู่ขึ้นแยะเลย
นอกเรื่องซะยาว ขอบคุณทุกคนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ทำไมบางเพลงบันทึกเสียงมา ซ้าย-ขวา สลับด้าน?"