Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

นายสงสัย เวมะติกังขา

18/06/2017 09:50:27
เอาอะไรเปนบรรทัดฐาน.... อย่าง duoza  & ​doppio เป็นตัวท้อปของแต่ละไดเวอร์ ซึ่งผู้ใช้จริงรีวิวไว้เพียบ และค่อนข้างตรง

แต่หูฟัง​ระดับพระกาฬกับเป็น tenore &​basso 

แม้แต่ im70 ยังติดพระกาฬ ทั้งที่ผู้ใช้จริงล้วนบอกว่าเสียง duoza เหมือนเปนตัวอัพเกรดของตัวนี้

บางตัวก็ดูเกินจริง มือสองเห็นปล่อยเรื่อย ๆ ทั้งที่พึ่งจะซื้อมา กลับเป็นหูฟัง​ระดับพระกาฬเฉย (มีใครรู้บ้างว่าตัวไหน ^ ^)​

ก็แค่... สงสัย... จริง ๆ
อะไรเป็นบรรทัดฐาน... 

เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ เห็นพ้องต้องกันไหม ว่าหูฟังตัวใด ควรจัดเป็นพระกาฬฯ แทนที่พระกาฬเดิม ที่ทางร้านเลือกไว้ (พระกาฬเหนือพระกาฬ) เสมือนเปนตัวอัพเกรด เผื่อมีใครอยากไปต่อ.....
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ตามนั้น

18/06/2017 10:48:03
กระทู้ขี้เสี้ยมแฝงความนัย ปล่อยตกครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Ahura

18/06/2017 11:11:16
1,663

ต้องลองตายดูครับ จะได้หายสงสัย
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

InLimbo

18/06/2017 11:20:40
53
ผมเข้าใจว่าตั้งชื่อเอาไว้แค่ให้รู้ว่าลักษณะของตัวนั้นเป็นยังไงแค่นั้นนะครับ ให้จำง่ายๆ
ไม่ได้บอกถึงว่าต้องเสียงแบบสุดๆ
แต่ที่แน่ๆพระกาฬคีย์บอร์ดเนี่ยมีจริงครับ หลายคน เอ่ย หลายรุ่นเลย 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

อภัย ใจเย็น เปนมิตร จิตสงบ

18/06/2017 12:07:14
ใจเย็น ๆ กันครับ. ลูกค้ามั่นคงเชื่อว่าเปนคนตจว.ไม่ใช่น้อย (จับประเด็นจากกระทู้ น่าจะลองพระกาฬมาหลายตัวจากรีวิวเวบบอดร์นี่แหละ แต่ไม่ใช่ตัวจบ)​
ถ้าเราไม่สะดวกตอบก็ข้าม  ๆ ไป ส่วนกูรู ตัวจริง เชื่อว่าจะมีแนวทางในการตอบที่สุขุม และให้แนวทางได้ ถ้าไม่ชำนาญ หรือมีประสบการณ์ ก็อาจเกิด... อารมณ์บ่จอย เพราะใครคนหนึ่ง 

ทุกกระทู้เกิดจากความรู้สึกอยากรู้อยากได้คำตอบที่ชัดเจน หรือใกล้เคียงที่สุด แม้คำถามอาจจะตรงเกินไป แต่ถ้าเราตอบโต้ด้วยอารมณ์ ก็เท่ากับว่ามีพระกาฬคีบอดร์เพิ่มมาอีกคน ซึ่งไม่ต่างกันเลย... ว่ามั้ย
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

InLimbo

18/06/2017 12:16:28
53
คำตอบของผมคือ  สองบรรทัดบนครับ คห3 
น่าจะอ่านออกนะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

somkiatr

18/06/2017 12:57:44
182
ความรู้สึกน่าจะคล้ายๆกระทู้นี่มั๊งครับ 

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=235127

สรุปคืออย่าเชื่อ review มากเกินไป รีวิวหรือความเห็นในโพสต่างๆเป็นแค่ข้อมูลเบื้องต้นเพื่อให้เราเอาไปต่อยอดหรือทำ research เพิ่มเติมสุดท้ายคือเราเป็นคนตัดสินใจซื้อครับ ถ้าผิดหวังหรือไม่ตรงกับที่เราต้องการจะไปโทษรีวิวหรือข้อมูลจากคนอื่นๆก็คงจะไม่ยุติธรรมเพราะมันเป็นมุมมองต่อผลิตภัณฑ์ของแต่ละคนไปไม่มีถูกหรือผิด

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

เหน่งบา

18/06/2017 13:37:11
1,866
ถ้ามองว่า คำ"พระกาฬ" คือคะแนนความคุ้มค่าเมี่อเทียบกับสินค้าตัวอื่น
คะแนนที่ว่า มาจากการมองเปรียบเทียบเชิงปริมาณ  โดยเอาคุณภาพเสียง(มาก่อนวัสดุ) หารด้วยราคาสินค้า
ได้คะแนนสูงมากๆก็เรียกว่าพระกาฬ

แต่ก็ต้องเปรียบมวยกับของในพิกัดราคาเดียวกัน  อย่างtenor/basso อาจจะได้คะแนนสูงกว่า Doppioก็เป็นไปได้ครับ เพราะมันอาจจะให้ความคุ้มค่าต่อราคาสูงกว่า แต่มิได้หมายความว่าเก่งเล็กอย่าง tenor/ basso จะมีคุณภาพสูงกว่า รุ่นพ่ออย่างDoppio

อย่างim 70 นี่ ถ้าจำไม่ผิด  ออกมาก่อน Duozaนะครับ จะได้สมญาแบบนั้นก็ไม่แปลก แล้วบุคลิกเฉพาะตัวอย่าง ยังไงก็ใช่ สำหรับคนที่ชอบ ลูกค้าเฮียเองก็เชื่อว่ามีความเข้าใจดีอยู่ว่า การเรียกพระกาฬนั่นนี่ ส่วนหนึ่งก็เป็นการเรียกขำๆสนุกๆครับ ไม่ได้จริงจังอะไรมากมาย
หยิกหู 0
แจกหู 6
ความคิดเห็นที่ : 8

taung2611

18/06/2017 14:58:14
25
เท่าที่ผมสังเกตจากการอ่านรีวิวพระกาฬบ่อย ๆ ส่วนใหญ่จะพิจารณาจากความคุ้มค่าต่อราคาครับ
ในความเป็นจริง หูฟังราคาแพงยังไงมันก็ต้องดีกว่าตัวราคาถูกอยู่แล้ว หูฟังตัวราคา 5 พันขึ้นไปยังไงมันก็ต้องดีกว่าหูฟังตัวพันสองพันแน่นอน
แต่ถ้ามีหูฟังที่ราคา 2 พันแต่คุณภาพใกล้เคียงกับระดับ 5 พัน แค่ด้อยกว่าในบางเรื่อง นั่นแหละครับที่เฮียเค้าตั้งฉายาให้ว่า "พระกาฬ" เพราะมันถือเป็นหูฟังระดับแนวหน้าในช่วงราคานั้น ทั้งคุณภาพ ทั้งความคุ้มค่า เรียกว่าถ้าเทียบกับเม็ดเงินที่จ่ายไปนั้นคุ้มค่าทุกบาททุกสตางค์
การเอา Tenore ไปเทียบกับ Duoza หรือ Doppio มันเหมือนการเอาเขาทรายไปเทียบกับไทสันอ่ะครับ ต่างคนต่างเก่งในรุ่นตัวเอง แต่คุณดันบอกว่าเขาทรายเทียบกะไทสันแล้วโคตรกาก มันยุติธรรมกับเขาทรายเหรอครับ แหม่
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 9

tangkoo.

18/06/2017 15:00:01
1,368
ถ้าในแวดวงนี้ ก็คงเป็นเฮียนี่แหละครับ ที่ผมเห็นเป็นคนเอามาใช้บัญญัติหูฟังเป็นคนแรก  เข้ามาใหม่ๆโน้นก็พระกาฬนี่ก็พระกาฬ  คิดในใจเจ้าของบอร์ดนี้เล่นของเปล่าเนี้ย555

ถ้าจะถามถึงบรรทัดฐานจริงๆ ก็คงต้องให้คนที่บัญัญัติมาตอบนะครับ

ปล.หลังๆคนอื่นรีวิว หรือนักเล่นด้วยกันรีวิว ก็มักใช้คำนี้เป็นคำติดปากไปแล้ว  เหมือนเป็นนามสกุลบอร์ดเฮีย  หูไหนเสียงดี ฟังแล้วคุ้มค่ามักจะมีพระกาฬขึ้นต้นหรือตบท้ายเสมอ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

MaxxIE

18/06/2017 15:09:15
107
ผมว่าพวกพระกาฬนี่ส่วนมากจะมีจุดเด่นในตัวเองแบบเฉพาะตัว ในราคาที่ไม่สูงมากครับ
ประมาณว่าเป็นตัวเริ่มต้นนั่นเอง  ส่วนมากถ้าถูกใจพระกาฬตัวไหน ก็จะหาทางไปต่อในแต่ละสายของพระกาฬตัวนั้นๆเองครับ
ส่วนที่ว่าDuozaเป็นตัวอัพเกรดของim70 ก็คือมันเป็นทางเดียวกันไงครับ ถ้าจะให้ตั้งชื่อพระกาฬให้อีกมันก็คงจะพระกาฬเดียวกันอ่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

ClearSky_n_NiceBreeze

18/06/2017 22:28:45
214
ตัวท็อปก็ไม่ได้หมายความว่าคนที่ใช้รุ่นรองลงมาจะต้องชอบตัวท้อปตัวนั้นแน่ๆนะครับ

Tenore ที่ผมใช้ทุกวันเนี่ย เคยเอาไปฟังเทียบกับ E40, Duoza, Doppio, Ibasso It03 และ Oriveti New Primacy มาแล้ว ผมก็ยังชอบมันมากกว่าอยู่ดี
กลับเป็น RE400 ที่แพงกว่าแค่พันเดียวที่ผมยอมรับว่าเหนือกว่า Tenore และอีกหลายตัวที่เคยลอง (ยังไม่ได้ลอง RE600 ถ้ามีวันว่างว่าจะไปลองอยู่พอดี)

ที่ว่ามาข้างบนเป็นรสนิยมส่วนตัวของผมล้วนๆ ซึ่งคนที่ชอบเหมือนผมอาจจะมีมากหรือน้อยอันนี้ไม่รู้ แต่ที่รู้คือไม่มีทางที่ทุกคนจะชอบเหมือนผม 100% แน่ๆ
คนที่ชอบ IM70 มากกว่า Duoza ก็มีครับ แค่สไตล์เสียงที่เอกลักษณ์ต่างกัน ไม่ชอบตัวนี้ก็ชอบอีกตัวแค่นั้นครับ

"ดีกว่า = แพงกว่า ≠ ถูกใจกว่า" นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

18/06/2017 23:14:43
4,282
จริงๆคำว่าระดับพระกาฬ อันนี้เป็นสำนวนเก่าสมัย 4-50 ปีก่อนแล้วครับ อย่างเช่นมีมือปืนบุกยิงนักธุรกิจใหญ่ นักหนังสือพิมพ์ยุคก่อนก็จะพาดหัวว่า "มือปืนระดับพระกาฬสังหารเสี่ยคาที่"

มันเป็นเหมือนคำที่เขียนให้สะดุดหู แต่ก็มีนัยยะแฝงอยู่ครับ 555 ตอนที่ผมใช้รีวิวหูฟัง Koss KSC35 ครั้งแรกใน Pantip ผมก็นึกคำอยู่แป๊บนึง ว่าจะเลือกคำไหนให้มันดูน่าสนใจ ก็เลยเลือกว่า รีวิวหูฟังระดับพระกาฬเรียกพี่ Koss KSC35 https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=139369

คือเขียนว่าระดับพระกาฬยังไม่พอ ต้องพระกาฬเรียกพี่ไปนู่น 555 ซึ่งต่อมาก็มีพระกาฬเรียกพ่อ เรียกลุงป้าน้าอา และขยายผลกลายเป็นพระกาฬนู่นนี่นั่นอีกสารพัดพระกาฬครับ

ซึ่งส่วนมากถ้าผมเขียนคำว่าระดับพระกาฬ ในยุคแรกผมจะหมายถึงหูฟังที่ราคาไม่แพงนัก คือราคาย่อมเยา แต่ให้คุณภาพเสียงเทียบเคียงกับหูฟังที่ราคาสูงกว่าหลายเท่าตัว ซึ่งไม่ใช่เรียกกันส่งเดชนะครับ คือสินค้าตัวที่จะเรียกอย่างน้อยต้องผ่านการทดสอบ การลองฟัง และรวมถึงผ่านเรื่องยอดขายอีกด้วย

เรียกว่า การจะเรียกว่าระดับพระกาฬนั้น มันจะต้องมีคุณงามความดีในด้านใดด้านหนึ่งที่โดดเด่น แต่รับรองว่าไม่มีการจับมาเรียกมั่วทุกตัวอย่างแน่นอนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 10
ความคิดเห็นที่ : 13

klalover

19/06/2017 00:41:01
22
แปลกทำไมหลายคนลมแร้งแรง~

ตามที่ผมเข้าใจ พระกาฬ เอาไว้เสริมหน้า คล้าย เด็กชาย เด็กหญิง นางสาว... ไม่ใช่แล้วเฟ้ย(ครับ) 55

เอาไว้เสริมให้เข้าใจว่า เจ้าหูตัวนั้น มันเด่นด้านนี้จริง ๆ นะขนาดพระกาฬยังเรียกทวด ไม่ได้หมายความว่ามันจะเป็นที่สุดในด้านนั้น หากเทียบกับหูตัวอื่นครับ

แต่ว่าตัวของมันเด่นด้านนั้นเอามาก ๆ กลบจุดอื่นไปจนหมด(ไม่ใช่แล้วเพ่~)ครับ จนเป็นจุดเด่นที่โด่มาแต่ไกล แบบว่าหากคิดถึง ก็ต้องมีอยู่ในรายการสั่งซื้อ(มั้ง)ครับ 555

อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ พี่มังกรไม่ได้ว่าไว้...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

คนนี้

19/06/2017 04:14:37
0
       ดูมานานแล้ว ก็ไม่ได้มีใครให้คำนิยามคำว่า พระกาฬ ได้ความหมายสักที
เอาอย่างนี้ก็แล้วกัน คำว่ากาฬ แปลว่า ดำ อย่างเช่น กาฬโรค คนสมัยก่อนเรียกว่า ไข้ดำ เป็นต้น
ทีนี้มาดูคำว่า "พระกาฬ" มันได้มาจากคำว่า พระ + กาฬ = พระกาฬ
ซตพ. พระกาฬ จึงหมายถึงพระที่มีผิวดำ หรือ พระที่ซื่อดำ ก็เรียกได้ว่า "พระกาฬ"
       ที่นี้ห้ามสงสัยกันอีกแล้วนะ  ห้ามเถียงกันด้วยล่ะ  555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

BIGs

19/06/2017 09:01:11
208
เพิ่งจะ 14 ความเห็นเอง ออกปากแม่น้ำเจ้าพระยาแล้ว หันกลับมาก่อน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

เย็นเถอะโยม

19/06/2017 09:49:04
เฮียมาตอบเองแล้วผมว่า "จบ" เถอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Music Slave

19/06/2017 11:06:09
33
ยังไง อะไร ไม่รู้
รู้แต่ทุกพระกาฬทำผมคันหูครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

สมัครเล่น

19/06/2017 11:21:08
412
นึกถึงลิงลพบุรีนะ 555 
ผมเสียท่าเฮียจากเวบนีก็เพราะพระกาฬทั้งหลายนี่ล่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

อยากเสียตัง

19/06/2017 11:51:25
ในงบ 5000 ผมฟังมาหมดแล้วที่เค้าแนะนำกันแต่ที่ชอบที่สุดคือเจ้า ATH LS70 เนี้ยแหละเสียดายตอนนั้นยังไม่ได้ซื้อตอนนี้ของหมดยังไม่ได้ซื้อเลย TT
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

ใจเย็นนะโยม

19/06/2017 22:17:01
คหท.8 รู้สึกจับประเด็นผิด เขาไม่ได้คิดเทียบรุ่น หรือชกข้ามรุ่น แค่สงสัยทำไม duoza &​ doppio ไม่ได้เปนกระกาฬกับเขาบ้าง( ทั้งที่รีวิวผู้ใช้จริงเยอะมาก และค่อนข้างดีถึงดีมาก)​
ยังงี้ก็น้อยใจแย่สิ 555  เพราะผมก็ใช้อยู่ ^ ^

รบกวนเฮียตั้งชื่อพระกาฬให้ด่วน 555

ปล.พระกาฬมันชวนให้คันหูจริง ๆ (แต่บางครั้งก็อยากหยิกหูพระกาฬเหมือนกัน)​
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

นายมั่นคง

19/06/2017 22:49:00
4,282
เอ้า ตอบอีกรอบนึง ทำไมหูฟังหลายๆตัวที่เสียงดีมากๆ แต่ไม่ได้เป็นพระกาฬ ต้องบอกว่าลืมครับ 555

และบางตัวที่มันแพงเวอร์จนเกินไป ผมมักจะไม่ค่อยอยากไปยุ่งเท่าไหร่ ส่วนมากจะตั้งให้กับตัวที่น่าจะเป็นขวัญใจมหาชน หรือคนเล่นกันเยอะๆ พวกตัวที่เล่นแล้วเหงาๆกัน 4-5 คน (ส่วนมากพวกราคาสูงๆ) อันนี้คงไม่ได้ตั้งหรอกครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 22

champ_korn

19/06/2017 23:12:21
2,143

คงจะพระกาฬทุกตัวไม่ไหว

ไม่งั้นก็พระกาฬ LCD2, พระกาฬ LCD3, พระกาฬ LCD4, พระกาฬ HE1000, พระกาฬ HE1, พระกาฬ Susvara, พระกาฬ Shangrila, พระกาฬ HD800s, พระกาฬ PS1000, พระกาฬ Utopia, พระกาฬ K812, พระกาฬ RS1e, พระกาฬ Layla II, พระกาฬ Vega และอีกสารพัดพระกาฬ

หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 23

usanee1981

19/06/2017 23:23:32
245
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 22 - champ_korn

คงจะพระกาฬทุกตัวไม่ไหว

ไม่งั้นก็พระกาฬ LCD2, พระกาฬ LCD3, พระกาฬ LCD4, พระกาฬ HE1000, พระกาฬ HE1, พระกาฬ Susvara, พระกาฬ Shangrila, พระกาฬ HD800s, พระกาฬ PS1000, พระกาฬ Utopia, พระกาฬ K812, พระกาฬ RS1e, พระกาฬ Layla II, พระกาฬ Vega และอีกสารพัดพระกาฬ

เห็นด้วยว่าพวกนี้คงไม่ต้องเรียกว่าพระกาฬ เพราะราคาค่าตัวก็พระกาฬอยู่แล้ว

วันก่อนคุยเรื่องหูฟังกับน้องที่ทำงาน น้องมันบอก "หูฟังตัวละหนึ่งพันบาทสำหรับมันก็ว่าแพงแล้ว" จ๊าก 555
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 24

Palatip1730

20/06/2017 06:46:57
17
คนที่น้อยใจที่รุ่นตัวเองไม่มีชื่อเรียก ตั้งเองชื่อเอาก็ได้ครับ จขกท ที่เห็นคนปล่อยเยอะๆเพราะซื้อเยอะครับ ไม่ได้มีคนปล่อยกันหมดซะหน่อย และชื่อระดับพระกาฬส่วนใหญ่ก็ราคาถูก พันกว่าไม่เกินสามพัน ราคาจับตัองได้ และคนที่จะอัพเกรดเวลาไปต่อเค้าไม่ดูหรอกครับอันไหนพระกาฬไม่พระกาฬ เค้าดูเสียงและคุณภาพสินค้า
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 25

tangkoo.

20/06/2017 15:42:34
1,368
เห็นด้วยกับ คห.22  ผมว่าตระกูลพระกาฬที่เฮียตั้งจริงๆ มันก็ไม่เยอะมากนะครับ(ระยะหลังนี่แทบไม่มีเลย) และบางทีคนอื่นก็ตั้งกันเองเล่นๆ  เพราะถ้าจะนับพวกเสียงดีทุกตัว อีกหน่อยก็คงจะมีตระกูล
พระกาฬหมู่ดาว(campfire)
พระกาฬอารย(sony),
พระกาฬคอมฟอร์ท(bose),
พระกาฬห่อทอง(yuin),
พระกาฬไส้กรอก(sennheiser),
พระกาฬไฮเอนด์(AK)
พระกาฬขาร็อค(grado) กันไปหมด

ปล. เล่นบ้าง555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 26

หูทองเหลือง

20/06/2017 16:04:14
2,052
ร้านมั่นคงไม่ใช่มีแค่หูฟังระดับพระกาฬนะครับ

แต่ยังมี Gadget ระดับพญายมด้วย!!

ถ้าจะให้เฮียตั้งชื่อให้ทุกตัว เฮียคงเหนื่อยน่าดู๊..
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 27

ruscello

20/06/2017 17:10:21
19
ระดับพญายมนี่ตัวไหนครับ  พอมีตัวอย่างมั้ยครับ  ตัวใหม่ๆไม่ค่อยได้เรียกระดับพญายมเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

CHRONOADICT

20/06/2017 18:21:23
676
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 25 - tangkoo.
เห็นด้วยกับ คห.22  ผมว่าตระกูลพระกาฬที่เฮียตั้งจริงๆ มันก็ไม่เยอะมากนะครับ(ระยะหลังนี่แทบไม่มีเลย) และบางทีคนอื่นก็ตั้งกันเองเล่นๆ  เพราะถ้าจะนับพวกเสียงดีทุกตัว อีกหน่อยก็คงจะมีตระกูล

พระกาฬไส้กรอก(sennheiser) นี่มีที่มาจากอะไรอะครับ ไม่ทราบจริงๆ 55 ส่วนBoseน่าจะเป็นพระกาฬล่องหนตามเฮียหรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

tangkoo.

20/06/2017 19:06:49
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 28 - CHRONOADICT

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 25 - tangkoo.

พระกาฬไส้กรอก(sennheiser) นี่มีที่มาจากอะไรอะครับ ไม่ทราบจริงๆ 55 ส่วนBoseน่าจะเป็นพระกาฬล่องหนตามเฮียหรือเปล่าครับ

555ผมตั้งเล่นๆครับ เห็นคุณแชมป์แสดงความเห็นที่22  ผมก็เห็นด้วยว่าถ้าตั้งหูฟังเป็นพระกาฬหมดคงปวดหัวน่าดู555  (ลองนึกภาพเล่นๆ เวลาคนเข้าร้านแล้วไม่เรียกชื่อรุ่นชื่อแบรนด์  แต่เรียกสมญานามดูครับ555)

อย่างเซ็นนี่เป็นหูฟังชื่อดังสัญชาติเยอรมัน  แล้วเยอรมันนี่ก็เด่นๆหลายอย่าง แต่ที่คนทั่วไปรู้จักมากที่สุด ก็มีเบียร์กับไส้กรอก  แต่ที่ตั้งเล่นๆว่าพระกาฬไส้กรอก เพราะเป็นอาหารยอดนิยม คล้ายๆกับหูฟัง sennheiser ที่เป็นที่รู้จักทั่วไปนะครับ   ส่วน bose นี่จุดเด่นคือเสียงที่นุ่ม และมีการสวมใส่ที่เบาสบายครับ ไม่ได้คิดอะไรมาก555
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 30

นายมั่นคง

20/06/2017 22:01:26
4,282
555 หลังๆๆผมก็ยังตั้งชื่ออยู่นะครับ หลายอันเป็นอันที่ผมตั้งเอง อย่างเช่นพระกาฬกินเรียบ อันนี้ผมตั้ง หรืออันล่าสุด AK Kann อันนี้ไม่รู้จะใส่พระกาฬอีท่าไหนดี ก็เลยกลายเป็น ข่าน จอมทัพตราบนิรันดร์

ออกแนวหนังจีนกำลังภายในไปซะเลย 555 ฉายาต่างๆ หลังๆทีมงานจะตั้งกันเองขำๆบ้าง ผมตั้งเองบ้าง หลายอันลืมตั้งบ้าง หลายอันไม่รู้จะตั้งยังไงก็มี คิดไม่ออกก็มี หรือบางตัวแพงจนขี้เกียจตั้งก็มี

เรียกว่าใครอยากตั้งอะไรก็สุดแท้แต่เลยครับ 55

จริงๆสโลแกนที่ผมเขียนรีวิวอันแรกสุดคือคำว่า "พระกาฬเรียกพี่" แล้วก็ใช้มาเรื่อยๆพักนึง ผมก็ตั้งสโลแกนร้านว่า ขายหูฟังระดับพระกาฬ และพอมีสินค้ากลุ่มใกล้เคียงกัน พวกเพลย์เยอร์ ลำโพง แอมป์ ผมก็เลยตั้งเพิ่มว่า และ Gadget ระดับพญายม เรียกว่าเตลิดเปิดเปิงออกอ่าวออกทะเลกันไปเลย

จนกลายมาเป็น "ขายหูฟังระดับพระกาฬ และ Gadget ระดับพญายม" ในปัจจุบัน

เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
"สงสัย... ในพระกาฬฯ"