Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีใครรู้สึกผิดหวัง หลังซื้อหูฟังจากการอ่านรีวิว

คนอิสาน บ่แม่นลาว

10/06/2017 10:01:37
แบบอ่านรีวิวจนเคลิ้มแล้วสั่งซื้อทั้งมือหนึ่ง หรือมือสอง (ไม่มีโอกาสลองก่อน)​ แต่พอฟังแล้วมันไม่ใช่เลย (พูดตรง ๆ คือ อวย..เกิน)​ หรือเอาไปชกข้ามรุ่นแล้วบอกว่าสูสี อะไรประมาณนี้ครับ

อยากทราบว่ามีรุ่นไหนบ้างที่เพื่อนรู้สึกผิดหวัง อยากขายต่อทันที (ทุกรุ่น ไม่ว่าถูก หรือแพง)​
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

champ_korn

10/06/2017 10:28:16
2,143

เกิดขึ้นได้ครับ บางทีไม่ใช่แนวที่เราชอบ

เช่น K701 กับ HD650 รีวิวออกมาดีมากๆทั้งคู่

แต่คนชอบ K701 ฟัง HD650 แล้วไม่โอเค คนชอบ HD650 ฟัง 701 แล้วส่ายหน้า ก็เกิดขึ้นบ่อยๆ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 6
ความคิดเห็นที่ : 2

taung2611

10/06/2017 10:48:46
25
ส่วนตัวที่ซื้อเลยยังไม่ผิดหวังครับ แต่ที่เคยผิดหวังก็มีตอนไปลอง Visang R02 ส่วนหนึ่งเพราะตัวเดโม่มันติด ๆ ดับ ๆ ทำเอาเสียอารมณ์นิดหน่อย แต่สาเหตุหลัก คือ ตัวเสียงที่ไม่ถูกจริตเอามาก ๆ แบบว่ารู้สึกดีใจมากที่ได้ลองก่อน แรก ๆ ผมเป็นพวกอ่านรีวิวแล้วซื้อเลย ไม่ค่อยเทสต์ เจอไวแสงเข้าไป หลัง ๆ ต้องเทสต์จนแน่ใจก่อนค่อยควักครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

yoshino

10/06/2017 10:56:16
24
จะยังไงผมก็ต้องลองก่อน นอกจากที่ราคาไม่แพงนัก 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Salek

10/06/2017 11:29:34
187
บางทีใช้เวลาลองแค่แป๊บๆก็ไม่พอนะครับ หูฟังบางตัวต้องใช้ความคุ้นเคยมากๆถึงจะเข้าถึง
เพราะบางทีเราอาจจะติดเสียงของหูฟังที่เราใช้ประจำอยู่(กรณีที่หูฟังทั้งสองตัวจัดอยู่ในเกรดใกล้เคียงกันนะ)
ซึ่งกรณีนี้เคยเกิดกับผม ตอนนั้นใช้ UE Super fi.5 Pro อยู่และซื้อ Shure scl5 มาลองเทสต์ ได้ฟังครั้งแรกนี่รู้สึกผิดหวังพอสมควร(เพราะตอนนั้นหูผมมันติดเสียงของ fi.5 Pro)
แต่พอใช้ไปเรื่อยๆมันก็ติดหูไปเองและก็ใช้ยาวจนถึงทุกวันนี้(พอ scl5 พัง ผมก็ไปสอย E5c มาแทน)
อ่อ.. อีกอย่างต้องแยกกันด้วยนะครับ ระหว่างคำว่าชอบกับคำว่าดี
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 5

หย่งกวง

10/06/2017 11:46:41
15
ผมก็คนนึงที่ซื้อหูฟังจากการอ่านรีวิวเหมือนกันครับแต่หูที่ซื้อมายังฟังได้ดีทุกตัวนะครับ แนวเสียงก็ไปตามที่รีวิว
บางที หูผมอาจไม่ถึงเลย ฟังต่างไปบ้าง แต่หลักๆแนวเสียงก็ตามรีวิวล่ะครับ ตอนฟังก็เลือกตามหูที่เรามี และอารมณ์ช่วงนั้น 
ผมว่าข้อเสียที่สำคัญ คือ มันจะไม่จบ เพราะการเขียนรีวิวจะอธิบาย ไม่ได้เท่าการฟังเอง ทำให้เกิดความอยากค้นหาต่อไปเรื่อยๆครับ
หยิกหู 1
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

a_days

10/06/2017 12:26:42
1
ต้องดูปัจจัยอื่นๆในการรีวิวด้วยครับ dap/dac/amp สายอัพเกรด เสียงที่แต่ละคนได้ยินคงไม่เหมือนกัน 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

SirIsexnewTA

10/06/2017 13:16:13
387
ความจริงมันก็มี
แต่ส่วนมากไม่เกิดกับสินค้าของร้านเฮียครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เดียว

10/06/2017 14:16:45
1,067
บ่อยไปครับ ผมนี่โดนประจำ โดนถี่ๆ แต่ไม่ใช่รีวิวร้านเฮีย ของร้านเฮียจะไม่พูดเกิดจริง จะมีโม้บ้างก็แค่สนุกขำๆ ไม่ว่าจะเป็นไวแสง เสี่ยอ็อด ทุกวันนี้ก็ยังมีคนใช้เยอะอยู่ แต่กับร้านอื่น(ไม่ใช่ทุกร้าน บางร้านก็ดีจริงน่าอุดหนุน) รีวิวซะดุจดังเสียงสวรรค์ พอกลับมาถึงบ้าน ฟังทีเดียวเลิกก็มี ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

champ_korn

10/06/2017 15:32:35
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - เดียว
บ่อยไปครับ ผมนี่โดนประจำ โดนถี่ๆ แต่ไม่ใช่รีวิวร้านเฮีย ของร้านเฮียจะไม่พูดเกิดจริง จะมีโม้บ้างก็แค่สนุกขำๆ ไม่ว่าจะเป็นไวแสง เสี่ยอ็อด ทุกวันนี้ก็ยังมีคนใช้เยอะอยู่ แต่กับร้านอื่น(ไม่ใช่ทุกร้าน บางร้านก็ดีจริงน่าอุดหนุน) รีวิวซะดุจดังเสียงสวรรค์ พอกลับมาถึงบ้าน ฟังทีเดียวเลิกก็มี ^^
คุ้นๆนะครับพี่เดียว 555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Kitichai

10/06/2017 15:33:58
13
ไม่ได้ลองก่อนค่อยซื้อเหรอครับ ปกติต้องลองก่อนว่าชอบไหมไม่ได้ฟังแล้วจะชอบทุกคน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

artpiggo

10/06/2017 15:54:21
15
บางคนอยู่ต่างจังหวัด คงหาลองไม่ค่อยสะดวก แนะนำให้ฝึกอ่านรีวิวเมืองนอก ใน head fi ครับ ถึงแม้จะมีการอวยอยู่บ้าง เพราะบางคนก็เป็นสปอนเซอร์ แต่ก็ยังอยู่กรอบที่ไม่น่าเกลียดนัก แถมจัดเรียงรีวิวค่อนข้างละเอียด

มีบอกข้อดีข้อเสีย มีบอกอุปกรณ์ที่ใช้ เพลงที่ใช้ทดสอบ แนวเสียง สรุป มันจะอ่านเข้าใจง่ายและไม่ค่อยมั่วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 12

butnotforme

10/06/2017 17:14:44
333
หลังๆ ไม่แล้วครับ ไม่เชื่อใครซักคน โชคดีที่อยู่ กทม ได้ลองก่อนซื้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

เหน่งบา

10/06/2017 17:19:20
1,866
ความพร้อม โอกาส ที่จะหาลองฟัง มันไ่ม่เหมือนกันครับ ผมเข้าใจดี ยิ่งอยู่ต่างจังหวัด การจะเข้ากรุง(เทพ)สักที เป็นเรื่องใหญ่เหลือเชื่อ
และอย่าว่าแต่อ่านรีวิวซื้อเลยครับ ขนาดไปฟังกับหู หลายตัวยังพลาดเลยครับ
พออยู่นานๆ ดันรู้สึกว่าไม่ใช่ แบบนี้เจ็บกว่าครับ
ซึ่งถ้าเจอว่า "ไม่ใช่" ให้รีบปล่อยดีกว่า เพราะยิ่งเก็บสะสมยิ่งเยอะ และส่วนมากเก็บนานยิ่งราคาตก
...เอาตังค์ไปสอยตัวอื่นดีกว่า 5555
หยิกหู 1
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 14

usanee1981

10/06/2017 18:36:14
245
ถ้าถามว่าเคยรู้สึกผิดหวังจากการซื้อหูฟังโดยอ่านจากรีวิวอย่างเดียว โดยไม่ได้ไปลองเองก่อนซื้อบ้าง อาจจะมีเยอะนะคะ เพราะความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ถ้าให้นึกย้อนไปตอนก่อนที่จะกล้าไปลองหูฟังที่ร้านเฮีย เคยเสพติดรีวิวมากๆ อ่านทั้งที่ร้านเฮียรีวิว ร้านอื่นๆ และแม้กระทั่งรีวิวของต่างประเทศ (อ่านรู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้าง ^ ^)
แต่พอไปลองด้วยตนเอง กลับไม่รู้สึกเหมือนที่เขารีวิว หูฟังราคาแพงบางตัวที่เขาชมกันมากๆๆๆๆ พอไปลองเองกลับรู้สึก "เอ้ย ทำไมเสียงเป็นแบบนี้" ก็มีค่ะ ดังนั้นถ้าซื้อโดยอ่านจากรีวิว ไม่ได้ไปลองเอง ตนเองก็คงเข้าข่ายผิดหวังจากกาซื้อตามรีวิวเช่นกัน

แต่ในทางตรงกันข้าม หูฟังบางตัวราคาไม่แพงมาก แต่ร้านเฮียรีวิวบอกว่าเสียงดี ตอนแรกก็คิด หูฟังราคาแค่นี้ เสียงมันจะดีเท่าไหร่กันเชียว แต่พอไปลองมันก็เสียงดีจริงๆ นะ เพียงแต่มันมีข้อจำกัดของมัน...

เห็นใจท่านที่ไม่มีโอกาสจะได้ลองก่อนซื้อมากๆ เพราะไม่แน่ว่าท่านจะได้หูฟังที่ถูกใจหรือไม่
หยิกหู 0
แจกหู 7
ความคิดเห็นที่ : 15

liknice

10/06/2017 18:54:25
41
ถูกใจ ความเห็นที่14 มากคับ คุณ usanee1981 ช่วยแรกที่เริ่มสนใจหูฟัง ก็ช่วงยเดือน5-6ปี59แล้ว ซื้อจากlazada sony mdr-zx350bt ซื้อโดยดูแต่รีวิว ฟังจริงๆเสียงไม่โอ แล้วก็ต่อด้วย sony mdr-zx950bt  มีปุ่มเพิ่มเบส แต่ฟังจริงๆ ไม่ต้องกดBass Boost ก็ฟังเสียงย่านอื่นไม่ค่อยรู้เรื่องแล้วครับ หลังจากนั้น ก่อนซื้อ ผมต้องไปนั่งฟังก่อนซื้อตลอด Customตัวแรก ฟัง15-20 นาที ก็ตัดสินใจ คือUE5pro พอได้ของมาฟังไปเดือนเดียว ก็ต้องตัดใจขาดทุนเยอะ ปล่อยไป มันไม่จบ  ไปโดนAndromeda อีก ผมชอบที่สุดเลย แต่มีปัญหารูหู ผมไม่พอดี ไซส์s เล็กไป ไซส์ m ใหญ่ไปนิดนึง ใส่ฟังซัก30นาที ก็เจ็บหูจนต้องถอดพัก ลองทนกับมัน2-3อาทิตย์ก็ต้องปล่อยไป กลับไปเฟ้น custom คราวนี้นั่งลองทั้งวันเลยครับ กว่าจะได้โทนเสียง ที่พึงพอใจ รองลงมาจากAndromeda

ขาดทุนไปเยอะกับความใจร้อน ถ้าไม่ลำบากมาในการไปลองฟังก่อนซื้อ แนะนำว่าไปลองเถอะครับ หลายๆรอบยิ่งดี
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 16

liknice

10/06/2017 18:55:49
41
ไม่นึกว่าจะมาไกลแบบทุกวันนี้ เริ่มจากหูฟัง3-4พัน
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 17

liknice

10/06/2017 19:22:04
41

ไม่ต้องพูดถึงเรื่องขาดทุนสำหรับสายอัพเกรด กับdapเลย  dap นี่เริ่ม จากipod touch TT เพราะความใจร้อน(ใจค่อนข้างร้อนเพราะไม่ค่อยจะมีเวลาในการลองนาน ใจวิตกกับว่าต้องกลับไปดูงาน) ซึ่งกว่าจะคิดได้ว่าถ้าไม่มีเวลาตัดสินใจเกิน1-2 ชม. จะไม่ไปเลย

สุดท้าย ปัจจุบัน มาจบกับชุดนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 18

yamano

10/06/2017 19:47:50
271
คนที่เข้ามาตอบข้างบนนี่ท๊อปๆของวงการทั้งนั้นเลยนะ 555

ผมก็ซื้อหูฟังจากการอ่านเรียงคิว

อ่านเสร็จ อ่านเรียงคิวเสร็จ ผมก็เดินไปหยิบหูฟัง DS300 หรือ หูiphone
มาฟัง ก็เรามีแค่นี้ เราก็ฟังแค่นี้

จริงๆคนรีวิว เค้าก็ไม่ได้ผิดอะไร เค้าชอบของเค้าแบบนั้น
ส่วนเราที่ไม่ชอบ หูฟังตัวที่เค้ารีวิว ก็ไม่ได้ผิดอะไร

ความชอบคนเราไม่เหมือนกันแค่นั้น
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 19

MaxxIE

10/06/2017 19:50:31
107
ยังไงลองเองก็ดีที่สุดครับ
อ่านรีวิว ผมเล็งKinera ไว้  แต่พอไปลอง ดันโดนตัวZero Basso  มาซะงั้น ทั้งๆที่อ่านรีวิวแล้วไม่ได้ตรงแนวตัวเองเล๊ย
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

chene

10/06/2017 20:12:47
353
ผมไม่เคยมีโอกาสได้ลองก่อนเลยครับเพราะอยุ่ต่างจังหวัด 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Draco

10/06/2017 21:37:46
424
สำหรับคนที่ไม่มีโอกาสลอง  ต้องลองหาวิธีวิเคราะห์เอาจากรีวิวคับ(เฉพาะรีวิวที่เป็นกลางไม่อวยนะคับ) 
- ในการรีวิว คุณภาพและปริมาณ เป็นการเปรียบเทียบจากประสบการณ์เฉพาะตน  ว่าเค้าเคยลองอะไรมาบ้างและชอบไม่ชอบแนวไหน
- คนอ่านรีวิว จะอ่านทางคนรีวิวได้ มีวิธีเดียวคับ  คุณต้องมีประสบการณ์ในการลองมาบ้าง  โดยเฉพาะถ้าคุณเคยลองตัวเดียวกัน(ตัวอื่นๆ)กับคนที่รีวิวมาบ้าง และได้อ่านรีวิวตัวนั้นๆ
- ต้องเลือกคนรีวิวที่ชอบคล้ายๆคุณ  อันนี้จะมีโอกาสประสบความสำเร็จสูงขึ้นเยอะ
- จริงๆ ถ้าเคยลองยี่ห้อละ 1 -2 ตัว  เวลาอ่านรีวิวก็จะพอรู้เลยคับ  ว่าคนไหนโม้  คนไหนไม่ตรงกับเรา  หาลองตัวที่คนนิยม ตัวหรือยี่ห้อที่ฮิตเอาไว้ คราวนี้คุณก็จะเดาทางรีวิวได้ง่ายขึ้นเยอะคับ
หยิกหู 0
แจกหู 8
ความคิดเห็นที่ : 22

มิวสิก

10/06/2017 23:03:01
63
ขึ้นอยู่กับนโยบายของทางร้านครับ ร้านดีก็ตามนั้น ร้านห่วยก็เจ็บตัวกันไป

ร้านที่อวยเกินไป คนอ่านหลงเชื่อซื้อไปลอง คนขายก็ขายของได้ แต่ไม่ซื้อซ้ำ ร้านก็อวยซ้ำๆของเก่ากับคนใหม่ๆ หรือไม่ก็หาของใหม่มาอวยเพิ่ม เผื่อคนเก่าๆจะซื้อซ้ำ สรุปคนขายก็ขายของกับหน้าใหม่ได้เรื่อยๆ แต่ไม่ค่อยโต

ส่วนอีกร้าน จริงใจ ซื้อไปไม่ผิดหวัง ไม่ชอบก็ขายต่อง่ายเพราะมีใบเสร็จ ของใหม่มาก็สนิทใจที่จะซื้อ เกิดการซื้อซ้ำไปเรื่อยๆ คนเก่าก็ซื้อซ้ำ คนใหม่ก็มาเพิ่ม ร้านก็โตขึ้นเรื่อยๆ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 23

จีบัน

10/06/2017 23:14:04
ครั้งแรก... มิอาจลืม...

ผมรู้สึกผิดหวังกับ kinera เพราะคนเข้ามารีวิวค่อนข้างเยอะมาก (ส่วนใหญ่อวยกัน)​ พอสั่งมาแบบว่า... (มันกินผมเรียบ)​ อารมณ์ตอนนั้นอยากได้ของดีราคาไม่แพง คิดว่ามันมีอยู่จริงก็เพราะรีวิวนี่แหละ

แต่ผมไม่เข็ดนะ ก็เรามันคนนอกกรุง ก็ต้องเสี่ยงโชคชะตา ตั้งหน้าค้าหาต่อไป

สู้เขานะ...จีบัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Draco

10/06/2017 23:17:48
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 23 - จีบัน
ครั้งแรก... มิอาจลืม...

ผมรู้สึกผิดหวังกับ kinera เพราะคนเข้ามารีวิวค่อนข้างเยอะมาก (ส่วนใหญ่อวยกัน)​ พอสั่งมาแบบว่า... (มันกินผมเรียบ)​ อารมณ์ตอนนั้นอยากได้ของดีราคาไม่แพง คิดว่ามันมีอยู่จริงก็เพราะรีวิวนี่แหละ

แต่ผมไม่เข็ดนะ ก็เรามันคนนอกกรุง ก็ต้องเสี่ยงโชคชะตา ตั้งหน้าค้าหาต่อไป

สู้เขานะ...จีบัน
ตอน kinera ก็มีคนเขียนว่าไม่ชอบนะคับ  ผมก็คนนึง  แต่ธรรมดาที่คนไม่ชอบจะไม่รู้จะเล่าอะไร  ในขณะที่คนที่ชอบก็อยากจะชมให้คนอื่นฟัง 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 25

bigtoro1

10/06/2017 23:34:23
68
ตัวเองผมอยู่ต่างจังหวัดนะ อย่าว่าแต่หูฟังเลย สาย dac/amp เครื่องเล่น ไม่เคยฟังก่อนซื้อสักอย่าง อ่านจากรีวิวรวมถึงดูจากคนที่ใช้มัน หมดไปเยอะพอควร การอ่านรีวิวรวมๆจะหาข้อมูลจากหลายยี่ห้อ แต่ละยี่ห้อมันมีแนวเสียงของตัวเอง คงต้อดูอย่างละเอียดว่ายี่ห้อไหนเหมาะกับเรา ดูประเภทของหูฟัง ส่วนตัวใช้ได้แต่ฟูลไซน์ ดังนั้นหูฟังแบบอื่นผมตัดออกหมดในการซื้อ ดูแนวเพลงคนที่ใช้รีวิวด้วยครับ อย่างบางท่านชอบเพลงหวานๆหูที่รีวิวมันก็อาจจะเหมาะสม แต่ถ้าเราฟังคนละแนวกับคนรีวิว มันต้องตั้งไว้ก่อนว่าอาจจะไม่เหมาะครับ นอกจากนี้อาจต้องดูชุดเราด้วยครับว่ามันขับหูฟังหมดหรือเปล่าครับ
liknice-ผมคงคล้ายๆท่านครับเริ่มต้นจากms-1เพียวๆเมือเกือบ10ปีที่แล้ว ทุกวันนี้ห้องนอนผมมีแต่อะไรก็ไม่รู้ครับ ยินดีกับท่านด้วยที่จบแล้ว ส่วนผมจะขอตะกายดาวอีกคร้้งครับ รอบแล้วทำสำเร็จเมื่อหลายปีก่อน รอบนี้ไม่รู้จะสำเร็จหรือเปล่า ดาวมันอยู่ไกลกว่ารอบแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 26

rath2o

11/06/2017 00:31:10
305

เห็นด้วยกับคุณ usanee1981 นะคะ เรื่องปัจจัยความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกัน นอกเหนือจากนี้คือการจับคู่แมชชิ่งกับตัวเครื่องเล่นด้วย เช่น เครื่องเล่นกำลังขับน้อยใช้กับหูฟังโอมส์สูงขับออกไม่หมดทำให้เสียงดูอุดอู้ฟังไม่เพราะบ้าง, ฟังเพลงไฟล์เรทต่ำแต่ใช้หูฟังแนวขุดรายละเอียดดีๆกลายเป็นขุดนอสย์เสียงเสียดไปบ้าง ฯลฯ  ความเห็นส่วนตัวเชื่อว่า"การจับคู่แมชชิ่ง"ก็เป็นอีกหนึ่งปัจจัยสำคัญคะ เพราะบางทีหูฟังที่คนรีวิวอาจจะเข้ากับเครื่องเล่น ตรงกับความชอบ รสนิยมของบุคคลนั้นก็เป็นได้คะ ^__^

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 27

drizzyman28

11/06/2017 08:07:20
64
การอ่านรีวิว คุณต้องรู้ก่อนว่าคนรีวิวชอบแนวไหนครับ เอาง่ายๆ ถ้าคุณชอบเคยชอบหูฟังตัวเดียวกับที่คนรีวิวชอบ คุณก็มีโอกาศเชื่อรีวิวอันนั้นได้

เหมือนรีวิวบางคน ถ้าเค้าบอกว่าดี เค้าชอบ ผมจะรู้เลยว่าผมน่าจะไม่ชอบ เพราะผมไม่เคยชอบตัวเดียวกับที่เคยชอบครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 28

ClearSky_n_NiceBreeze

11/06/2017 08:14:52
214
แต่ก่อนตอนเล่นแรกๆ ก็ตามรีวิวไปอย่างเดียว โดนใจบ้างผิดหวังบ้าง จนกระทั่งเจอจุดเปลี่ยนคือหูฟังยี่ห้อ Grado ที่ลองฟังตั้งแต่ SR60e ไปจนถึง SR325e

ไม่ถูกใจเลยซักตัว ทั้งๆที่เป็น 1 ในยี่ห้อที่เป็นตำนานประจำร้านนี้ (ส่วนตัวชอบของ Alessandro มากกว่า ทั้งที่ฟังแนวร็อค)

เลยเปลี่ยนเป็นเชื่อในรสนิยมตัวเองมากขึ้นแทน ถ้าไม่ได้ลองเองก็จะไม่ซื้อเด็ดขาด ตัวไหนที่ไม่ชอบก็คือไม่ชอบ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 29

taie

11/06/2017 08:25:39
3
เมื่อก่อนผมเคยอ่านรีวิวแล้วจัด earbud sw dragon 2 มาผิดหวังมากจนตอนนี้ ก็ฟังต่อไป 555
ให้กำลังใจ 3
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

Dawn

11/06/2017 12:41:27
88
จะว่าผิดหวังก็ไม่เชิง ปกติผมใช้หูแบบ closed ได้อ่านรีวิว grado แล้วคันไปซื้อมาใช้บ้าง เสียงดีถูกใจไม่มีปัญหาติที่ว่าเสียงลอดออกไปรบกวนคนไกล้ตัวเลยจำใจต่อปล่อยไปครับ T^T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

Enqless

11/06/2017 12:58:20
81
ถ้าเจอรีวิวแบบอวยมาก อันนี้ไม่ค่อยเชื่อสักเท่าไหร่ครับ อย่างเกิดมาเพื่อฆ่าตัวนั้นตัวนี้ ส่วนมากชอบอ่านรีวิวจาก user ที่ใช้จริงๆมากกว่ามันดูเป็นธรรมชาติดี ได้ยินแบบไหนก็เขียนแบบนั้น
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 32

DJ BOY

11/06/2017 13:08:05
11
จากประสบการณ์เล็กๆของผม  ศัพท์บางอย่างที่ใช้กัน ผมว่าต้องลองฟังจริงๆถึงจะเข้าใจตรงกันครับ เช่น แหลมกุด เสตจกว้าง แคบ อะไรแบบนี้ แรกๆอ่านแล้วนึกภาพไม่ออกเหมือนกันครับ
ผมเริ่มจากรีวิวเหมิอนหลายๆท่านครับ ซื้อตัวแรกๆ ก็ visang แต่ก็ไปลองฟังเองด้วย ok ก็ตรงใจ ตรงรสนิยม ต่อๆมา บางอันดูรีวิวแล้วซื้อเลย แต่คราวนี้ไม่ถูกรสนิยม อันนี้คือ kinera ก็ปล่อยไปครับ ผ่านมาอีกหลายๆอันก็อ่านก่อนตลอด แล้วก็ลองเอง 
เห็นด้วยครับ ว่ารีวิว เอาเป็นแนวทาง เพื่อจะได้มี reference เวลาไม่มีตัวเลือกเลยมันไม่รู้จะลองตัวไหน แต่สุดท้ายก็อยู่ที่หูเรา กับเรื่อง matching ครับ หู DAP , FILE ออกมาถูกใจเราก็จบ....
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 33

yamano

11/06/2017 13:21:54
271
มีเรื่องแปลกอยู่เรื่องหนึ่ง

หลังจากที่ผมได้ ส่องตาม โซเซียล

เวปหนังฟรี  
-- มีให้ดุฟรีๆ เค้าก็ด่า กันทุกเรื่อง ทำไมไม่ทำหนังอย่างนี้
อย่างนั้น แสดงไม่ดี ทั้งที่มีให้ดูฟรีๆ ก็ยังไม่พอใจ ด่าๆๆกัน

เวปโหลดบิท
-- มีเพลงให้โหลดฟรีๆ มันก้ด่า ไฟล์ไม่ดี 
ไฟล์ปลอม ริทมาไม่ดี ฯลฯ มีให้โหลดฟรี มันก็ด่ากัน

เวปหูฟัง
-- มีรีวิวให้อ่านฟรีๆ  คนรีวิว ก็ต้องเสียตังส์ซื้อหูฟังมารีวิว
ให้อ่านฟรี นั่งอดตาหลับ เขียนให้อ่านฟรีๆ มันก็ด่ากัน

เมื่อเดือนก่อนในเวปหูฟัง Facebook มีคนมาตั้งกระทู้
-- ทำไม่ไม่มี รีวิว เลย
-- ทำไมเวป มีแต่โชว์ภาพ
-- ฯลฯ

พอเค้าไม่รีวิว มันก็ด่ากัน ไม่รีวิว
พอเขียน รีวิว ให้อ่าน มันก็ด่าอีก ว่ารีวิว อวย 
รับจ๊อป หน้าม้า อยากเป็นเซียน

สมัยปุ โลกเบี้ยว
ฝนตกทั้งปี คือปีนั้นฝนตกหนักทั้งปีจริงๆ น้ำระบายไม่ทันจริงๆ 
ถึงมาท่วม เค้าก็ด่ากัน  "อิโง่"

ตอนนี้นะ แค่เมฆตั้งเค้ามา อโศก น้ำก็เอ่ออออขึ้นมารอระบายละ
ยังไม่ต้องตกหรอก แค่ตั้งเค้า เมฆดำ มา ก็น้ำท้วมละ 555555 ปี๊ดดดดดด
"อิฉลาด"

ยางอาย 80 ไม่พอใจ จะเอา 120 ปี๊ดดดดดดดดดดด
เมื่อวันก่อน เห็นข่าวแว๊วววววว แล้วรีบลบข่าวนั้นออกไป
ยางอาย เหลือ 15 ยังไม่มีใครรับ อี๊ดดดดดดดดดดด

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 34

somkiatr

11/06/2017 14:40:54
182
โดนหลอกบ่อยๆ เดี๋ยวสักพักเขี้ยวจะเริ่มงอกละครับ  555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

Boat89

11/06/2017 21:32:36
6
"urbeats" รู้สึกเสียงไม่เคลียมากเลยครับเมือ่เปรียบเทียบกับเงิน 4000+ ที่ต้องจ่าย (คหสต. ครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

Windows X

12/06/2017 01:04:24
337
คนที่ซื้อมาตามที่อ่านแล้วผิดหวังก็มี คนที่สมหวังก็มี มันก็อยู่ที่คนซื้อแหละครับว่าจะเลือกซื้อเพราะอะไร ให้เครดิตใครยังไง

ถ้าซื้อแล้วไม่ตรงก็เลือกฟังคนรีวิวหน่อยนะครับ ผมเจอบ่อยมากที่พูดว่า "เค้าว่าดีกัน" ผมถามกลับเลยว่า เค้านี่คือใคร ชื่ออะไรเหรอครับ หลายคนเหมือนได้ตื่นจากภวังค์เลย

เสพรีวิวกันอย่างมีสติด้วยนะครับ คัดเอาคุณภาพ เน้นเนื้อๆบ้าง อย่าหว่านเอาแต่ปริมาณ ชิมแต่น้ำ ไม่งั้นจะน้ำตาตกในเอาได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

Music Slave

12/06/2017 08:22:36
33
การอ่านรีวิวช่วยได้มากในเรื่องการจัดกลุ่มตัวเลือก การทราบคุณลักษณะคร่าวๆของเสียง แถมช่วยประหยัดเวลา  ผมเปรียบเสมือนการอ่านหนังสือเตรียมสอบ  ซึ่งผมมองว่าช่วยประหยัดเวลาไม่ต้องไปเรียนรู้ที่หน้าห้องสอบได้มากเลยครับ

ส่วนการไปลองฟังจริงที่ร้านเปรียบเสมือนการเข้าห้องสอบ  คุณต้องเลือก multiple choice ด้วยตัวของคุณเอง

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 38

rungravee

12/06/2017 08:59:13
3
ผมเป็นคนชอบอ่านรีวิวเพราะผมเป็นคนต่างจังหวัด งบน้อย บอกเลยผมมีความสุขมากๆทีนั้งอ่านรีวิว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

prolang

12/06/2017 09:04:28
23
  ผมก็ซื้อหูฟังโดยพิจารณาจากรีวิวเหมือนกันครับ  เนื่องจากไม่สะดวกไปฟังที่ร้านคับ
ถ้ามีโอกาสก็แนะนำให้ไปลองฟังที่ร้านเลยคับ จะได้เปรียบเทียบกับหูฟังรุ่นต่างๆ
และได้มีโอกาสลองฟังกับพวกระดับ Hi-End ด้วยคับ :)

โดยผมใช้วิธีอ่านจากรีวิวหลายๆที่คับ  เริ่มจากเวบเฮียก่อนเลย ถ้าหูฟังที่นิยมกันก็จะมีให้อ่านเยอะ
และรีวิวแบบมีคุณภาพด้วยคับ  จากนั้นก็ลองไปหาดูรีวิวจากต่างประเทศบ้าง  
หรือลองไปหาใน youtube  ด้วยก็ดีคับ  จะได้เห็นชัดๆว่ารูปร่างหน้าตามันเป็นยังไง สายหูฟังเป็นยังไง
connecter ต่อยังไง อะไรแบบนี้เป็นต้น

จากนั้นก็ลองไปหาว่าต้องต่อกับ Amp , Dac/Amp หรือไม่ และแบบไหนถึงจะให้เสียงดี
เพราะถ้าหูฟังดีแต่ขับไม่หมดก็จะได้ไม่เสียงที่ดีคับ  หรือมีงบซื้อหูฟัง แต่ไม่่งบซื้อ Amp ก็แอบเซ็งอยู่เหมือนกัน 55 :D

แล้วลองไปเปรียบเทียบกับหูฟังระดับเดียวกันหลายๆรุ่นหลายยี่ห้อดูคับ ว่ามีให้เสียงดีแตกต่างกันยังไง
และเราชอบเสียงโทนไหน หูฟังประเภทไหน มีงบประมานเท่าไร  ถ้าโอเชก็เตรียมจัดซื้อได้เลย ;)

ยังไงถ้าจะซื้อหูฟังราคาสูงๆหลายหมื่นนี่  ผมคิดว่าควรจะไปลองฟังก่อนจะดีที่สุด
เพราะถ้ารับมาแล้วเสียงไม่ถูกใจก็จะทำให้ผิดหวังได้ และจะให้ดีแนะนำควรฟังจากหูฟังที่ถูกเบิร์นแล้วด้วยนะคับ
เพื่อให้ได้เสียงที่ถูกต้องตาม spec ของผู้ผลิตคับ

ร่ายมาซะยาวเบย สรุปว่าถ้าไปที่ร้านแล้ว ท่านอาจจะเจอกับหูฟังที่ดีกว่าที่คิด
และกระเป๋าตังท่านอาจจะแบนได้ 55 ล้อเล่นนะคับ ;D แต่ก็จะทำให้มีความสุขกับการฟังมากขึ้นเลยคับ :)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

chicachan

12/06/2017 11:59:55
21
ส่วนตัวก็เป็นคนนึงที่เริ่มต้นเล่นหูฟัง ด้วยการอ่านรีวิว เพื่อศึกษาหาข้อมูลก่อน
พอมาตั้งกระทู้ถามพี่ๆ ในบอร์ดก็แนะนำเบื้องต้นบางส่วน แล้วบอกให้ไปนั่งลองฟังเองที่ร้าน

พอไปลองถึงเข้าใจค่ะ เพราะว่า taste คนเราไม่เหมือนกันอยู่แล้ว บางอันเราชอบ คนอื่นเฉยๆ
บางอันคนอื่นชอบว่าดี เราอาจจะเฉยๆ ถึงต้องไปลองฟังเอาเองค่ะ เพราะจะได้ถูกจริตกับหูตัวเองที่สุด ^^

อย่างเราเป็นคนไม่ชอบเบสเยอะ เราก็ไม่ชอบเลย แต่คนอื่นบอกสนุก มันส์ สะใจดี อะไรแบบนี้ค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 41

suttiruk046

12/06/2017 12:15:18
11
เป็นแค่ guide ครับ ซึ่งทำให้เรา scope down สิ่งที่ต้องการได้ ไม่ควรเอามาตัดสินใจ โดยยังไม่ได้ลองเอง ยังงัยก็ควรลองด้วยตัวเองก่อนเพื่อความชัวร์ ณ เวลานั้นครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

tudtee

12/06/2017 13:09:25
7
บางทีตอนลองฟังแล้วชอบ ใช้ไปนานๆแล้วไม่ถูกใจก็มีครับ บางทีเบื่อมั่ง
อยากเปลี่ยนมั่ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

santipab1

12/06/2017 17:57:40
เคยอ่านรีวิวของเฮีย สมัย หูฟัง in ear รุ่น แรฟเตอร์ ตัวแรก ราคาพันกว่าบาท อ่านแล้วอินมาก คิดว่าไม่ผิดหวังแน่นอน นั่งรถเมย์ไปยลหูถึงพันทิพย์เลยทีเดียว สุดท้ายก็ คุณหลอกดาว ไม่ประทับใจเลยครับ 
หลังจากนั้น ก็มีภูมิคุ้มกัน เวลาจะซื้อหูฟังนอกจากอ่านรีวิวแล้วต้องไปลองฟังจริงๆ ด้วย เครื่องเล่นเพลงก็มีผล จับคู่แล้วเหมาะสมก็บุญหูเราเองละครับ  
ปล.ระบาย แบ่งปัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

เดียว

12/06/2017 19:49:00
1,067
เคยซื้อมาแล้วฟังแล้วเฉยๆ ไม่โดน แล้วไปอ่านรีวิวย้อนหลัง แล้วรู้สึกไม่เห็นเหมือนอย่างที่เค้ารีวิวเลยไหมครับ? เพลงที่เปิดอยู่มันก็ไม่ใช่เพลงเศร้านะ แต่ฟังแล้วมันเศร้า 
(ได้แต่โทษตัวเอง ไม่ใช่ร้านมั่นคงนะ อิอิ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

CHRONOADICT

12/06/2017 21:48:26
676
ผมเป็นคนนึงที่แทบไม่เคยได้ลองหูฟังหรือแอมป์ก่อนซื้อเลยเพราะอยู่ไกลและเวลาสั่งก็เกือบจะออนไลน์ทั้งหมด เพราะฉะนั้นเลยถือคติว่าเมื่อไม่คาดหวัง(สูง)ก็จะไม่ผิดหวัง และก็แทบไม่เคยผิดหวังกับเวบรีวิวที่เชื่อถือได้ (เพราะเค้าก็ต้องรักษาเครดิตตัวเอง)และพออ่านไปคืดว่าท่านๆก็จะรู้สึกได้เองว่าการรีวิวมีประโยชน์แอบแฝงขายของเกินจริงหรือไม่ แต่ผมมองอีกอย่างว่าความสุขในการเสพหูฟังหรือแกดเจตอื่นๆอีกอย่างสำหรับนักท่องเวบก็คือการอ่านรีวิวเองไม่ว่าจะซื้อหรือไม่ซื้อ เพราะไปนั่งอ่านสเปคก็คงไม่สนุกอะไร การแลกเปลี่ยนมุมมองทั้งการรีวิวและการอ่านในเวบบอร์ดแบบนี้ถือเป็นเรื่องดีครับ (อีกครั้ง: อ่านบางเจ้ารีวิวตัวโน้นฆ่าตัวนี้ก็เป็นแก๊กให้คลายเครียดดีเหมือนกัน)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

หูฉลาม

12/06/2017 23:14:52
11
ผมเป็นคนต่างจังหวัด ก็อาศัยอ่านรีวิว กับ Youtube นี่ล่ะ และของที่ดูราคามันแพงผมเลยลงทุน ค่ารถเพื่อมาซื้อ ที่ร้านเลย จะลองฟังดูก่อน ว่าเหมือนรีวิวมั้ย ส่วนใหญ่บอกตรง ๆ ผมหูตะกั่วครับ ไม่ค่อยเหมือนรีวิว แต่ถ้าถูกใจก็ ซื้อเลย บ่อยครั้งครับ ที่ผมลงทุนมา ถึง กทม. แล้วไม่ได้ซื้อของที่ดูไว้ แต่ก็จะได้อย่างอื่นกลับไปแทน(ส่วนใหญ่จะแพงกว่า 555) 

คิดซะว่าของมันแพง จะโอนซื้อก็กะไร มาซื้อเอง ที่ ร้านดีกว่า....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

เอกเรื่องมาก

12/06/2017 23:48:24
23
ก้าวข้ามมันไปให้ได้ครับ 5555 บ่อยๆเข้าก็จะเชี่ยวเอง รีวิวอ่านได้ อ่านพอเป็นแนวทาง ยังไงก็ไม่เท่าหูเราฟังเองหรอกครับ

ตอนนี้เชื่อหูตัวเองอย่างเดียว บางทีหูฟังตัวครึ่งแสน ยังไม่ชอบเท่าหูฟังตัวครึ่งพันก็ยังมีเลย ความชอบของคนเราไม่เหมือนกัน เทพของคนอื่น อาจธรรมดาสำหรับเรา เชื่อหูตัวเองดีที่สุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 48

Music Slave

18/06/2017 18:08:06
33
เลือกใช้รีวิวให้หมือนบทวิจัย อย่าใช้รีวิวเป็นโฆษณาครับ  แล้วรีวิวจะมีประโยชน์จริงๆนะ
หยิกหู 0
แจกหู 1
"มีใครรู้สึกผิดหวัง หลังซื้อหูฟังจากการอ่านรีวิว"