Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เรียนปรึกษาเรื่องการฟังเพลงกับคอมหน่อยครับ

juranus

06/05/2017 10:58:31
0

คือตอนนี้ ฟังเพลงกับลำโพงคอม Mifa X5 อยู่ครับ
เลยโละเจ้า Microlab ทิ้งไปเลย เพราะเบสมันอื้ออึงเกินไป มันกลบย่านเสี่ยงอื่นหมด

พอได้มาฟังเพลงกับลำโพงตัวนี้ อย่างเพลงพี่ปู พงษ์สิทธิ์ ,มาลีฮวนน่า 

ถึงได้รู้ว่าเราได้ฟังเพลงที่พวกเขาร้องจริงๆ เพราะเสียงกลางมาชัดมาก

ใช้กับ Soundcard Sound blaster Audigy Fx อยู่ครับ

ผมใช้ลำโพงตัวนี้ เพราะมันตัวเล็ก และนั่งฟังใกล้ๆ ได้

คำถามคือ ไม่ทราบว่า ถ้าจะ Upgrade จะไปตรงส่วนไหนได้บ้างครับ

สาย,แอมป์, และคาดว่าเสียงมันจะเพิ่มขึ้น อีกสักกี่ % ครับ

ขอบคุณครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

juranus

06/05/2017 11:19:45
0

คำถาม 2 คือ

ผมอยากฟังเพลง Hi-res ถูกลิขสิทธิ์ เพลงไทยได้ที่ไหนบ้างครับ
ในเว็บนี้ น่าสนใจมาก มีเพลง ศิลปินที่ผมชอบอยู่เยอะเลย 
https://www.hdtracks.com/index.php?file=staticpage&pagename=audiophile_96khz

แต่ปัญหาคือ วิธีซื้อต้องจ่ายด้วย paypal เท่านั้น ถึงจะซื้อได้ หรือจ่ายด้วยบัตรเครดิตต้องเป็นบัตรใน USA เท่านั้น 

ซึ่งผมเองก็ไม่มีบัตรเครดิตด้วย ส่วนเพลงไทย ไม่รู้จะหาจากไหน 

ขอแบบถูกลิขสิทธิ์นะครับ 

ช่วยแนะนำด้วยครับผม
ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

juranus

06/05/2017 11:27:01
0
ไปบอรด์ไหน ก็ไม่ค่อยมีใครคุยด้วยเลย 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tintin3274

06/05/2017 11:29:25
2
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - juranus

คำถาม 2 คือ

ผมอยากฟังเพลง Hi-res ถูกลิขสิทธิ์ เพลงไทยได้ที่ไหนบ้างครับ
ในเว็บนี้ น่าสนใจมาก มีเพลง ศิลปินที่ผมชอบอยู่เยอะเลย 
https://www.hdtracks.com/index.php?file=staticpage&pagename=audiophile_96khz

แต่ปัญหาคือ วิธีซื้อต้องจ่ายด้วย paypal เท่านั้น ถึงจะซื้อได้ หรือจ่ายด้วยบัตรเครดิตต้องเป็นบัตรใน USA เท่านั้น 

ซึ่งผมเองก็ไม่มีบัตรเครดิตด้วย ส่วนเพลงไทย ไม่รู้จะหาจากไหน 

ขอบคุณครับ

ไปสมัคร Wecard ของ True Money Wallet แล้วผูกกับ Paypal ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

juranus

06/05/2017 11:36:13
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - tintin3274
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - juranus

คำถาม 2 คือ

ขอบคุณครับ

ไปสมัคร Wecard ของ True Money Wallet แล้วผูกกับ Paypal ครับ

บัตรเดบิตของ กสิกร ใช้ได้ไหมครับ
เหมือนเคยเห็นว่า ของกสิกร บัตรเคบิต ใช้เหมือนบัตรเครดิตได้ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Abcd

06/05/2017 12:42:28
Be1st ของธนาคารกรุงเทพก็ผูกกับ paypal ได้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

tiger-silver

06/05/2017 13:10:44
55
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - juranus

บัตรเดบิตของ กสิกร ใช้ได้ไหมครับ
เหมือนเคยเห็นว่า ของกสิกร บัตรเคบิต ใช้เหมือนบัตรเครดิตได้ 

ได้ครับ สมัคร paypal  แล้วระบุบัตรไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

yamano

06/05/2017 13:12:24
271
จำได้ว่าลำโพงรุ่นนี้ โม ได้ครับ

ถ้าอยากโม. 

ลำโพงรุ่นนี้เสียงใช้ได้เลยครับ
ถ้าอยากจะให้เสียงดีขึ้น. คงต้องหาไฟล์เพลงคุณภาพดีๆมาเปิดครับ

เพลงไทยไม่ค่อยมีนะไฟล์ hired 
แต่แผ่น cd ที่บันทึกเสียงดีๆมีหลายอัลบั้มครับ

ซื้อแค่แผ่นcd มาริป. ก็ได้คุณภาพเสียงที่ดีมากแล้วครับ

ส่วนใบเคดิส. ไม่มีดีที่สุดๆๆๆๆ แล้วจ้าาาา555555 ผมก็ไม่เคยคิดจะมีเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

yamano

06/05/2017 13:15:20
271
ออ ลืมไป. ถ้าอยากให้คุณภาพเสียงดีขึ้นอีกนิด. และใช้ระยะยาวววสวววววว

อาจไปปรับเรื่องระบบไฟบ้าน
หรือหาปลั๊กกรองไฟ กันไฟกระชากมาใช้ก็จะได้คุณภาพเสียงที่ดีขึ้นมาอีกสแตปหนึ่งครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

juranus

06/05/2017 14:10:26
0

ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมคงไม่โมหรอกครับ ทำไม่ค่อยเป็น กลัวเสียของ

เผอิญว่าอยู่หน้าคอมตลอด ลำโพงตัวนี้ เลยตอบโจทย์ผมได้

ราคาเบาๆ ให้เสีัยงที่สมราคา ผมแค่อยากรู้ว่าถ้า อัพเกรด

ส่วนอื่นๆ เช่นสาย DAC,AMP ไรพวกนี้ มันจะให้คุณเพิ่มขึ้นได้เยอะหรือเปล่า

นอกจาก File เพลง

แต่ก็ขอบคุณทุกท่านครับผม

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

artpiggo

06/05/2017 14:13:04
15
ผมว่าตอนนี้มี sound card แล้ว ไม่ต้องอัพไป dac amp ก็ได้

เน้นไฟล์เพลงดีๆ ก็จบได้ยาวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Abcd

06/05/2017 16:32:31
เท่าที่มีก็จบได้ครับ

แต่ถ้าจะอัพ ส่วนที่ให้ผลเยอะนอกจากไฟล์เพลงคือ
1.ลำโพงที่ระดับเหนือกว่าตัวเดิม
2.เลือกระหว่าง Soundcard ระดับสูงขึ้นอย่าง asus stx หรือ dac/amp อย่างใดอย่างหนึ่ง

พวกสายต่างๆค่อยเล่นหลังจากที่เราจบกับสองข้อด้านบนแล้ว

ส่วน  Amp เพียวๆเอาไว้ใช้กับหูฟัง ลำโพง active มีแอมป์ในตัวอยู่แล้ว เล่น dac/amp ดีกว่า เราจะได้ภาค dac ด้วย ซึ่งเหนือกว่าซาวการ์ดเมนบอร์ดหรืออาจจะเหนือกว่าซาวการ์ดแยกเลยก็เป็นได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Sunriverss

06/05/2017 19:33:13
143

ผมใช้ usb dac/amp Geekout 1000 เสียงดีครับ 

mini Review Geek Out DAC/Amp จิ๋วสเป็คโหดๆ
https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=162281
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

pussy

06/05/2017 21:24:19
ลำโพงคอมมันแนวใช้งานหลากหลายครับ ซาวด์การ์ดเดิมๆผมว่าเพียงพอแล้วเปลี่ยนสายสัญญาณรุ่นกลางๆ+ไฟล์เพลงดีๆผมว่าจบ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Hsung

08/05/2017 13:27:56
346
เล่นเครื่องเสียงทุกอย่างต้องสอดคล้องกันครับ ระบบที่ จขกท. เล่น มันเหมาะสมแล้วครับ ตามงบประมาณแล้ว

ถ้าอยากให้ดีขึ้น อย่างชัดเจน เกรงว่าจะหมดเป็นหมื่น คุ้มมั้ยต้องตัดสินใจเอง

ลองตั้งงบดูว่า โดยเริ่มที่ลำโพง หรือ หูฟัง ที่ชอบก่อนครับ ในนี้น่าจะมีคนที่สามารถแนะนำได้ดีพอ

หยิกหู 0
แจกหู 0
"เรียนปรึกษาเรื่องการฟังเพลงกับคอมหน่อยครับ"