Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

จากGrado sr80e ไปต่อไหนดี

SR80e

05/11/2015 11:39:15
ตอนนี้ใช้Grado sr80eเกิดอาการคันอยากไปต่อ
บุคลิกที่อยากเพิ่มเติมคือแยกแยะดีขึ้น กลางอิ่มขึ้น แหลมไม่แผดๆเสียดหู 80รู้สึกจะมีบางช่วงของบางเพลงแหลมจะเสียดหูเล็กน้อย และบางจังหวะรู้สึกมันติดแห้งไปนิดน่ะครับ
งบไม่เกิน20kจ้าา (ราคานี้มือสองก็ได้ครับ)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tangkoo.

05/11/2015 11:48:27
1,368
rs1e มือสองครับ อาจเกินงบนิดๆ ว่าแต่ตัวนี้ใช้มานานหรือยังครับ ผมก็ใช้ 80e ไม่รู้สึกว่ามันติดแห้ง หรือเสียดหูนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เหน่งบา

05/11/2015 12:20:50
1,866
เป็นธรรมดาของหูฟังกลุ่มสูงนะครับ
หากจะให้ออกมาเป็น "RS1e" อุปกรณ์ที่ใช้ร่วมต้องดีหน่อยนะครับ แม้ว่ายังขับไม่ยากตามสไตล์Grado แต่จะเค้นคุณภาพที่มันทำได้ ก็ต้องพร้อม..แทบจะตั้งแต่ต้นทางคือไฟล์เพลง

ไม่ใช่ไม่สนับสนุน RS1e แต่บอกให้ทราบข้อเท็จจริงครับ

กรณีนี้ PS500eจะเล่นง่ายกว่าหน่อย แต่ถ้าชุดพร้อมเมื่อไหร่ RS1e ก็จะเหนือกว่าตามราคาแหละครับ แล้วมันเหมาะกับการฟังเพลงคนละแนวด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Paganini

05/11/2015 12:50:39
1
งบไปขนาดนั้น ก็หา RS1e ไปเหอะครับ ไม่เป้นภาระให้ตัวเอง กรณีไต่ไปทีละขั้น เพราะคุณก็จะต้องขายและไต่ไปต่ออีกอยู่ดี (อันนี้คิดเอง)
RS1e ไม่เลือก Player มากมายนัก ขับง่าย

ผมเองก้ใช้กับ มือถือฟังเพลงตอนทำงานออกบ่อย ครับ ส่วนพวกแอมป์ หรือ dac ทั้งหลายเป้นอุปกรณ์เสริม อารมณ์ แบบอยากเตม เปรี้ยว หวาน มัน เค็ม แบบนั้น

โชคดี หาเสียงที่ชอบเจอเร็วๆๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

hvk

07/11/2015 00:16:13
ผมว่ายอมกัดฟันเล่น ps500e ดีสุดครับ ดีกว่า rs2e ชัดเจน แล้วก็ลงตัวครบเครื่องกว่า rs1/ms pro ครับ ตามแนวเสียงที่อยากได้เลยครับ กลางอิ่มขึ้น แหลมเนียนขึ้น เบสใหญ่เป็นลูกมีตัวตนขึ้น กระจ่างขึ้น โทนัลรวมๆดีขึ้นเยอะครับ ส่วนสไตล์กราโด้เดิมๆก็อยู่ครบๆ เสียงยัง forward ฟังสนุกจังหวะเร็วอิมแพคแรงแบบเดิม มีมวลอากาศไหลลอดแบบเดิม ต่อตรงๆเสียงก็ดีได้ครับ ps500e แถมฟังได้หลายแนวไม่เลือกแนวเพลงครับ

rs-1 ตั้งแต่ original ยัน e มันจะเอาใจคนที่ชอบเสียงกลางแหลมพุ่งๆเป็นหลักอะครับ เบสเก็บตัวไว เสียงแหลมเป็นฝอยๆ ไทมมิ่งดี สปีดดี มิติใช้ได้ ส่วนใหญ่ไปได้ดีกับแนวร็อคบัลลาด หรือฮาดร็อคอะครับ พวกเพลงที่ปั่นกีต้ารัวๆ มีโซโล่ยาวๆ หรือกลองกระเดืองไวๆแหลมพุ่งๆ ฟังสนุกมากครับ แต่ถ้าในเครื่องไม่ได้มีเพลงแบบนี้เยอะ ผมว่าเล่น ps500e ฟังได้หลากหลายกว่าเยอะครับ ตัว rs1e ฟังแจ๊สก็มีปัญหาครับ โดยเฉพาะดับเบิ้ลเบส ได้ยินหัวโน๊ตแค่ต้นๆพอลงดีดลึกๆหายไปหมดลงไม่ถึง เสียงคีย์บอดกับกีต้ายังตีๆกันเลยครับเพราะฮาร์โมนิกไม่ค่อยกระจ่างเท่าไหร่ ฟังคลาสสิกนี่ยิ่งกว่าไปไม่เป็นเสียงโทนเพี้ยนไวโอลินเสียงมีแค่โทนสูง พอลงต่ำๆแทบจะหายไปจากวงซิมโฟนี่ ฟังเพลงร้องนี่เลิกพูดหละครับเสียงผู้ชายดันโด่งยังกับเสียงผู้หญิงเพราะกลางต่ำหาย แต่ rs1e ข้อดีก็ ถ้าชอบเพลงร็อคแบบที่ว่า มันก็ให้อารมณ์มันส์แบบที่ตัวอื่นให้ไม่ได้อะครับ

ส่วน ms pro ปรับจาก rs1 มาให้ซอฟลงแหลมพุ่งน้อยลง ผ่อนปรนขึ้นออกจะกึ่งๆระหว่าง ps500 กับ rs1 ครับ ด้วยความที่แหลมเนียนซอฟลง กับกลางที่เปิดโปร่งใสๆแบบเดิม เลยไปได้ดีกับพวกเพลงร้อง อครูสติกน้อยชิ้น แจ๊สวงเล็กๆ แต่ก็น๊อกเหมือนเดิมเวลาเจอเพลงหลายๆชิ้น หรือว่าเพลงที่ใช้ย่านความถี่หลากหลายครับ ซึ่งจริงๆถ้าจะเอากราโด้มาเล่นเพลงแนวๆนั้น ผมว่าซื้อญี่ห้ออื่นจบกว่าในงบที่น้อยกว่าอะครับ ถ้า rs1 ร็อคแผดๆ ด้าน ms-pro ก้ร็อคแบบสมูทๆนุ่มๆใสๆอะครับ พวกมิติอะไรต่างๆใกล้กันมากๆ จนมันไม่ใช่ประเด็นอะครับ หลักๆต่างที่โทนัลมากกว่า ซึ่งเอาจริงๆ ms-pro จะ imaging กับ stage นิ่งกว่าเป็นรูปกว่าเพราะโทนัลเป็นกลางมากกว่าครับ

ผิดถูกยังไง เจ้าของกระทู้ลองฟังเองดีที่สุดครับเพราะความชอบต่างกัน อะไรๆที่ผมว่ามันไม่พอดี จขกท อาจจะพอดีก็ได้ครับ แถมชุดที่ใส่ฟังนี่ก็ยังมี match ไม่ match อีกครับ แต่แนวที่ผมจับได้ก็ราวๆนี้แหละครับ สามตัวนี้คลาสมันเท่ากันชัดเจนครับ ได้อย่างเสียอย่างทั้งสามตัว แต่ใจผมว่า ps500e สมดุลย์สุดอะครับ ส่วน rs1/ms pro จะเฉพาะกลุ่มกว่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Love Song

07/11/2015 11:42:30
5
จากความไวของเจ้า 80E ถ้าเน้นเจ้าเดิม ขอฟังเลยครับ 3 รุ่นเลยครับว่าหมู่หรือจ่า Rs1e Rs Proe Ps500e แต่ถ้าพละกำลังในการขับเสียงมีพอ ลองขอฟังของเยอรมัน รุ่นที่ติด Class A stereophine ทุกปีดูครับ รุ่น 600 650 ค้นหาตัวเองว่าชอบแนวไหนครับ ไปมาๆ อาจเครียดมากกว่าเดิมก็ได้ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Ahura

07/11/2015 13:54:03
1,663

การ matching กับ system ที่มีอยู่สำคัญมากครับ

ชุดของผมนั้นรู้สึกว่า RS1e ให้คุณภาพเสียงได้ดีที่สุด

ที่สำคัญกว่าคือยิ่งมองก็ยิ่งสวยครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เหน่งบา

07/11/2015 21:37:34
1,866
เสริมอีกนิดหลังจากหลายท่านได้ให้ความเห็นดีๆนะครับ

เรื่องการแม็ทชิ่งมีผลมากและส่งผลกับการฟัง

ถ้าส่วนตัวผม มองว่า RS1e กับ PROeสูงกว่า PS500e นิดหน่อยครับ

ส่วนที่ต่างแบบสัมผัสได้ไม่ยากน่าจะเป็นความสามารถในแง่มิติ อิมเมจที่ชัดเจนแยกช่องว่างได้ชัดกว่า ซาวน์สเตจที่กว้างกว่า แต่มันจะเห็นได้ชัดต้องได้ชุดที่สูงหน่อยครับ หากฟังเพลงทั่วไปก็ไม่ใช่ความจำเป็นนักแต่ถ้าจะเค้นกันเมื่อไหร่ อุปกรณ์ต้องเอื้อด้วย ไม่อย่างนั้นมันจะฟังออกแค่สไตล์ต่าง(ความต่างเรื่องสไตล์ คุณhvk บรรยายไว้ละเอียดละออมากแล้วครับ ตามนั้นเลย)

ซิสเต็มอย่างอาจารย์Ahuraนี่ก็...นี่ก็...ถ้าขับหูฟังอะไรได้ไม่ดี สงสัยหูฟังนั่นก็คงไม่ดีแล้วละครับ เห็นแล้วมันไกลเกินคร้าบ บ บ

ยิ่งมองก็ยิ่งอิจฉา(ฮี่ม)@_@
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

hvk

08/11/2015 00:21:59
11
ของผมจัดให้ทันใกล้ๆกันเพราะว่ามันมีบางอย่างที่ ps500 ทำได้ดีกว่า แล้วก็มีบางอย่างที่ rs1-ms pro ทำได้ดีกว่าครับ เฉลี่ยๆมาผมว่ามันพอๆกัน แต่ ps500 เกลี่ยมากลางๆมากที่สุด แต่อาจจะฟังไม่สุดสักแนว ทว่ามันไม่มีแย่เหมือนกันละครับ ส่วนตัวผมว่ากราโด้เลือกยากอะครับ แต่ละตัวแต่ละรุ่นเวลาใกล้ๆกันมันมักจะมีอะไรปลีกย่อยที่หาจากตัวอื่นๆ หรือหูฟังญี่ห้ออื่นๆไม่ได้เหมือนกันครับ อย่างพวกตัวไม้ rs1 ms-pro gs1000 กลางแหลมฝอยๆใสๆ match ชุดหนาๆหน่อยเสียงเปิดเนี่ยน ติดหูสุดๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Love Song

08/11/2015 06:54:42
5
Alessandro เมื่อเทียบกับ Grado ถือว่ามีอนาคตที่จะผลิตออกมายาว ๆ จากรุ่นพ่อไปรุ่นลูกมั๊ยครับ ถ้านาย Alessandro ไม่อยู่แล้วมีโอกาสที่จะหายไปจากการผลิตด้วยหรือเปล่าครับ (แอบคิดมากอีกแล้วเรา 555)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Ace of Hearts

08/11/2015 07:28:30
6
ถ้าเลิกผลิต นั่นยิ่งจะทำให้ Alessandro กลายเป็น rare item น่าเก็บครับ อิ ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เหน่งบา

08/11/2015 08:47:49
1,866
คุณhvk ครับ ผมว่า มันเลือกยากก็เพราะส่วนต่างอันมีเสน่ห์ของแต่ละรุ่น ทำให้หลายคนเกิดรายการแบบเนื้อเพลง บัวตูมบัวบานนั่นแหละครับ "...จะเด็ดทีเดียวเสียทั้งคู่.."ก็เกินปัญญาความสามารถที่จะทำได้ แล้วมันไม่ได้ต่างสไตล์มากจนน่าจะเก็บสองตัวในระดับราคาไม่ห่างกันมาก T^T (เช่น มีRS1e กับ HD650)

กระนั้นที่เห็นๆมา หลายทั้งก็เลือกวิธีเป็นว่าโดนทั้ง RS1 และ PS500แหละครับ
...เป็นบุญวาสนา(?)ของไอ้ทิดมัน น น น ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ไม่ต้องคิดมาก

08/11/2015 08:53:42
ps1000 จบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

เหน่งบา

08/11/2015 11:28:07
1,866
เอ่อ ไม่จบครับ
ผมว่าถ้าก้าวไปพวก GS1000,PS1000เมื่อไหร่ เรื่องยาวแน่ครับ ชุดที่จะขับมันให้ได้เสียงคุ้มค่า หนักหนาแน่ครับ ชุดขนาดกลางเอาไปเล่นด้วย ออกมาไม่ได้อย่างที่มันทำได้จริงครับ แทบจะต้องบอกว่า ตั้งโต๊ะ(ดีๆ)ถึงจะเหมาะด้วยซ้ำ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

hvk

08/11/2015 20:08:51
PS/GS 1000 นี่เหมือนฟังชุดบ้านดีๆเลยอะครับ ขี้ฟ้องสุดๆ รายละเอียดสุดยอด จริงๆแนวเสียงก็ยังฟังสนุกแบบกราโด้แหละครับ แต่ด้วยความที่ขี้ฟ้อง เพลงที่เคยทำได้ดีบนกราโด้ พวกร็อค 60-80s แจ็สโบราณ หรือว่า blues country ซึ่งพวกนี้มักอัดมาไม่ดี กลับกลายเป็นฟังไม่ได้ไปเลยครับ พอมาเปิดเพลงป็อปบ้านๆ ก็หงุดหงิดอีกเพราะมิติก็ตีๆกันไปๆมาๆ ฟังอะไรก็ไม่เพราะไปหมด เพราะหูฟังมันฟ้องมาหมดจริงๆ แถม PS-GS1000 ด้วยความที่ขนาดฟองน้ำมันใหญ่ ต่ำแหน่งของหูฟังบนตัวมี sweet spot ครับ ขยับที tonal กับมิติเสียทันที ความละเอียดอ่อนในการเล่นนี่ผมว่ามันเหมาะกับเวลาจังหวะมาตั้งใจฟังเพลงจริงๆอะครับ แต่ถ้าชุดลงตัวเมื่อไหร่ฟังเพลงได้ทุกแนว ( เน้นว่าต้องอัดดีนะครับ ) มันเสียงดังออกจากหูง่ายจริงครับ แต่จะเอาเสียงที่ดีจากมันนี่จากที่ผมเล่นๆมาผมว่า Grado ขี้ฟ้องกับ source , amp , สาย หนักมากๆครับ เอาอย่าง PS500 แอมป์เดิมๆ ต่อกับ portrable player, cd player, cd-transport dac เสียงมันยังอัพมาตามาสเต๊บมากๆครับ จริงๆกราโด้แอมป์ที่ใช้ด้วยถือว่าเรื่องมากเอาเรื่อง เพราะมันแค่ 32 ohms ถ้าจะเอาเสียงที่มันถูกออกแบบมา โอมห์ออกมาต้องไม่เกิน 2 ohms อะครับคร่าวๆตามหลัก rule of thumb แค่นี้ก็แทบจะต้องตัดแอมปหลอดไปหลายตัวละครับ คั้นไปหาโซลิดที่โอมห์ต่ำๆ ทว่าต้องได้เนื้อเสียงดีๆหนาๆแถมต้องเปิดโปร่ง แค่นี้ก็ค่าตัวแพงระยับอีกครับผม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

aquafire

09/11/2015 00:06:46
วันนี้ลองไปฟังเทียบ rs1, ms pro และ ps500 โดยใช้ mojo ลองฟังทั้งแนวร็อคและแนวแจ๊ส ผมเห็นด้วยกับคุณ hvk ในค.ห. 4 เลยครับ ps500 มันอยู่กลางๆ ระหว่าง rs1 และ ms pro จริงๆ rs1 แหลมจะออกจัดๆ ไปหน่อย ms pro เสียงกลางแหลมดูนุ่มนวลน่าฟังมาก แต่เบสก็จะบางๆ ลง ps500 นี่ได้ทั้งแหลมจัดและเบสดี แต่เสียงกลางก็ไม่น่าฟังเท่า ms pro เลือกยากครับสามรุ่นนี้

ที่อยากจะบอกคือ ps1000 ครับ ฟังแล้วต้องบอกว่ามันคือจุดหมายปลายทางจริงๆ สามรุ่นที่กล่าวมานี่สู้ไม่ได้เลย เบสกลางแหลม มาแบบครบๆ ทิ้งห่างแบบไม่เห็นฝุ่น แต่งบประมาณตอนนี้นี่ไม่ไหวจริงๆ 555

รบกวนถามต่อเลยละกันครับว่ามีหูฟังรุ่นไหนที่เสียงใกล้เคียง ps1000 ในราคาย่อมเยาว์บ้างครับ เผื่อจะเอื้อมถึง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

กัดฟันไปเลย

09/11/2015 00:15:05
ใกล้สุดก็ GS1000 ละ แต่ถ้าเคยฟัง PS1000 แล้วจะมาเอา GS1000 ยังไงก็ไม่จบ อารมณ์มันค้าง

เชื่อดิ ถ้าเอาตัวล่าง เดี๋ยววันหลังก็ต้องขาย เพื่อไปเอาตัวบนอยู่ดี อดเปรี้ยวไว้กินหวานดีกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

เหน่งบา

09/11/2015 06:45:28
1,866
เพิ่มเติมความเห็น 15 นิดนึงครับ ไม่ได้เพื่อเว่อร์หรือทะยานอยากไปเรื่อย
ถ้าชุดที่ใหญ่กว่าที่ลอง ไปขับMS PROe กับ RS1e คราวนี้จะพบว่า สองตัวนี้ให้อะไรได้ยิ่งกว่าที่คิดอีกครับ บางจุดที่ว่าสู้PS500ไม่ได้ ก็จะไม่ได้ด้อยกว่า

แต่งบรวมจะพุ่งกระฉูดไปไกลมากครับ

พูดง่ายๆสองตัวนั่นมันเลือกชุดมากกว่า PS500พอสมควรครับ ยิ่งPS1000,GS1000 ยิ่งกินชุดกว่า1e,PROe ขึ้นไปอีก ถึงจะให้เสียงได้คุ้มราคาค่าตัว(ชุดแพงกว่าหูฟังมาก แต่ยี่ห้ออื่นในระดับราคานั้นก็เหมือนกันนั่นแหละครับ)
หยิกหู 1
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

ชัย

09/11/2015 09:53:49
ถามพี่เหน่งบาหน่อยครับ ตอนนี้ผมใช้ตัวSR225อยู่ครับ ฟังเพลงริทจากcd ตอนแรกว่าโบนัทออกจะซื้อ rs1 อย่างที่พี่หลายคนบอกกัน แต่อ่านพี่แล้วสงสัยเงินไม่พอ ตอนนี้อยากปรับชุดให้สุด ควรใช้ชุดไหนดีครับ แล้วตอนนี้พี่ใช้หูชุดไหนอยู่ครับ เผื่อมีเงินจะได้ปรับตามครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

hvk

09/11/2015 15:46:26
ผมว่าต้องถามว่า ชอบจุดไหนของ ps1000 มากที่สุดจะดีกว่าครับ ถ้าชอบโทน ก็ PS500 ครับ ชอบมิติ สเตจ รายละเอียด กลางแหลม ก็ GS1000 ครับ ชอบความ forward ก็ rs1-ms pro ครับ แต่ผมว่าถ้าใจอยู่ที่ ps1000 เล่น ps500 ไปก่อนดีสุดครับน้อยๆโทนยังเหมือนคาแร๊กเตอร์ใกล้ๆกัน พอจังหวะได้ก็ค่อยเล่น ps1000 ไปเลยดีกว่าครับ

ส่วนชุดที่ใช้ เอาจริงๆ rs1e/ms pro/ ps500 ถ้าจะเอารีดคุณภาพสุดๆ มันต้องใช้ชุดคนละแบบกันเลยอะครับในมุมมองผมนะ อย่าง ms pro/rs1e จะเอากลางที่มีเนื้อขึ้น เนียนขึ้น เอาประกายฉ่ำขึ้น เสียงมีฐานบอดี้มากขึ้น หรือเบสมีมวลขึ้น ก็ต้องการ amp แนวๆ woo audio, chord, cary ส่วน ps500 มีอิมแพคมีมวลเสียงที่ดี จะเอากลางแหลมประกายหน่อย เล่นพวก audio-gd, bryston, violectric ถ้าเอามาชุดมาชนกัน ผมก็ว่ามันออกมาเป็นหนังม้วนเดิม แต่สมบูรณขึ้นเพราะแต่ละตัวได้เสริมเติมจุดที่ขาดไปแล้ว ทว่าลึกๆก็ยังมีบุคลิกเดิมๆอยู่ดี ตั้งแต่ผมเล่นมาผมยังไม่เคยได้ยิน rs1e/ms-pro ดีทิ้ง ps500 ขาดเลยนะครับ เว้นแต่เอา ps500 ไปจิ้มชุดที่เซ็ตมาสำหรับ rs1e/ms-pro โดยเฉพาะ อันนั้น ps500 ก็ขาดๆเกินๆแน่หละครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมมองว่า ps500 จูนให้ดีง่ายสุด ms/rs ยากขึ้นมาหน่อย แต่ปลายทางนี่มันก็ยากพอๆกันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

aquafire

09/11/2015 23:42:19
8
@คุณเหน่งบา แสดงว่า chord mojo ที่ผมฟังนี่ขับพวก grado ได้ไม่ถึงขั้นใช่ไหมครับ แบบนี้มี dac amp ตัวไหนที่สามารถขับพวก grado ให้แสดงพลังออกมาได้เต็มที่บ้างครับ อยากรู้เผื่อจะไปหามาฟังมั่งครับ เริ่มคันเลย ผมว่า mojo มันก็ขับได้สุดยอดแล้วนะ ถ้ามีดีกว่านี้จะได้ไปลองให้รู้เลยครับว่าต่างกันมากน้อยขนาดไหน

อีกอย่างฟัง chord mojo กับ ps1000 นี่มันก็ทำให้เพลงที่ผมเคยฟังๆ อยู่มันเพราะแบบที่ไม่เคยได้ยินมาก่อนเลยครับ ถ้ามีดีกว่านี้มันจะเพิ่มระดับแบบสองเท่าสามเท่าประมาณนี้เลยไหมครับ

@คุณ hvk ผมฟังเทียบเพลงเดียวกันสองสามเพลงแล้ว ps1000 กินขาดอยุ่ดีครับ หลอนติดหูมาก 555 สอบถามเลยละกันครับว่า dac amp ที่เหมาะกับ ps1000 นีคือตัวไหนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

เหน่งบา

10/11/2015 01:21:32
1,866
ตอบคุณชัยช้าหน่อย เพราะผมกำลังคิดว่าจะตอบคำถามอย่างไรดี ซึ่งก็มีประเด็นที่เกี่ยวเนื่องกับแง่มุมที่คุณaquafireถามพอดี

เอาเรื่องการจัดชุดนี่ ความเห็น19 คุณhvkว่าไว้ละเอียดอย่างที่ผมอยากบอกแล้วนะครับ คือการจัดชุดมันมีผลมาก และการที่บอกว่า RS1,MS Pro ดีกว่า PS500 ก็คือตามราคานะครับ ไม่ถึงกับทิ้งขาด แต่มีแง่มุมที่ดีกว่า โดยเฉพาะในแง่การแยกแยะอิมเมจ ซาวน์สเตจ คนจะเลือกคงต้องพิจารณาว่าชอบจุดไหนเป็นจุดสำคัญในการฟังเพลงของตัวเอง เพราะมันไม่ได้ทิ้งกันขาด และมันเหมาะกับแนวเพลงคนละอย่างกัน

นักเล่นแนวaudiophileหลายท่านที่ชอบฟังเพลงร้อง มิติ เลือกMS PRO (เสียงนักร้องหญิงนี่ ฟังแล้วใจละลายครับ ^ ^)ในขณะที่ RS1สำหรับผม ฟังได้หลายแนวกว่า สะใจกว่า ให้หลายต่อหลายอย่างสะดุดหูกว่า

ซึ่งทั้งสองตัวยังให้มวลเสียงที่อิ่มแน่นไม่เท่าPS500...ชอบใครชอบมันจริงๆ(PS500จัดชุดง่ายกว่าครับ ความเห็นตรงนี้ก็เหมือนๆคุณhvk)
>
>
มีอยู่เรื่องนึงซึ่งผมไม่ค่อยอยากคุย หรือไม่อยากให้ใส่ใจมากนักคือ ขับหมด..ขับสุด ขับได้เต็มประสิทธิภาพ เพราะด้วยความเป็นฟูลไซส์ และรุ่นเริ่มสูงสำหรับสามตัวนี้ "ก่อนหน้านี้" แอมป์พกพา ขนาดว่าหมื่นปลาย เอาจริงเข้า ยังขับไม่สุดครับ เมื่อไปเทียบกับแอมป์บ้านซึ่งไม่ใช่แอมป์หูฟังโดยเฉพาะด้วยซ้ำ แต่นั่นก็เป็นจุดที่แตกต่างกันมากโดยเฉพาะในแง่ราคาด้วย(เฉพาะซีดี แอมป์ สายไฟสายสัญญาณปลั๊กไฟ ตัวกรองไฟ ประมาณเจ็ดหมื่นเมื่อยี่สิบปีที่แล้ว) ไม่ใช่จะบอกว่าให้เล่นแบบนั้น แต่แค่เล่าให้ฟังว่า อย่าไปสนใจเรื่องขับสุดเลยครับ เอาว่าขับได้ดีเป็นที่พอใจ ก็พอแล้ว

คุณaquafire ผมพาดพิงโดยนัยยะถึงMojoนี่ไม่ใช่เพื่อบอกว่า มันขับGradoรุ่นดังกล่าวไม่ถึงขั้นนะครับ ที่จริงผมกะจะเชียร์ด้วยซ้ำ เพราะย่อหน้าที่แล้ว ผมเน้นข้อความว่า ก่อนหน้านี้ ผมว่ามาถึงปัจจุบันนี้ dac/amp อย่างMojoนี่ ขับGradoได้ดีกว่าอุปกรณ์ทำนองเดียวกันที่เคยมีมาครับ (หวังว่าจะไม่โดนกระแนะกระแหนว่าโหนกระแส ตามกระแสอีกนะครับ ^ ^) แทบจะบอกได้ว่า มันสร้างมาตรฐาน ปรับฐานใหม่ของคุณภาพของประเภทนี้ในราคานี้..หรือแม้แต่แอมป์เพียวๆก็เถอะ..ที่จะใช้กับหูฟังขับยากๆทั้ง หลาย หรือแม้แต่จะไปใช้กับรุ่นสูงกว่า อย่าง PS1000

(ชุดก่อนหน้านี้ของผม iPod classic +DAC/ampหมื่นปลาย เอาไปขับ PS1000 นี่รู้เลยว่ายังไม่ไหว เพราะไม่ทำให้มันดีกว่า PS500สักเท่าไหร่เลย)

แต่ถ้าคุณลองเอาไปจิ้มกับชุดตั้งโต๊ะราคาสูงกว่านั้น(น่าจะมาก) ก็คงเป็นไปตามธรรมชาติว่า มันยังดีขึ้นได้อีกครับ ซึ่งก็ไม่ได้หมายความว่า Mojo ไม่มีความหมาย มันคนละสเต็ปราคากัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

เหน่งบา

10/11/2015 01:45:41
1,866
เริ่มยาว เลยขึ้นความเห็นใหม่ตอบคุณชัยโดยเฉพาะ

ผมอ่านที่คุณถาม อ่านแล้วก็ยังงงๆว่า คุณกำลังจะทำอะไรอ่ะครับ ^ ^ เปลี่ยนหูฟัง หรือเปลี่ยนชุด ถ้าถามถึงชุดของผม ถามไปก็ไม่ค่อยได้ประโยชน์หรอกครับ ชุดผมก่อนหน้านี้ผมไม่ค่อยมีเพลเยอร์ครับ ใช้แอมป์ International สายm2m ดันแปลงจากสายลำโพง Kimber 8TCหัวViablue หูฟังมีหลายตัว หลักๆ ฟูลไซส์จะเป็น MS1,PS500 อินเอียร์สรุปที่ Fidue A83 และหูฟังที่ใช้บ่อยอีกสองตัวคือ KOSS Ksc35 หัวบาลานซ์ กับKsc35 ตัวปกติ sourceของชุด คือ โทรศัพท์โนเกียX1 ราคาพันกว่าบาท กับ Samsung W1 สี่ร้อยกว่าบาท(กลับบ้านเก่าไปแล้ว)

ปัจจุบัน มีคนขายชุดให้ผมในราคาที่แทบจะเป็นการให้เปล่า คือ DX90 + Ref8 + Algorithm Duet ซึ่งเสียงมาแนวเดียวกับ International แต่สะอาดกว่าโปร่งกว่า แยกแยะมิติได้ดีกว่า มันไปต่างเยอะตรงDAPครับ ชุดนี้แม็ทช์กับ PS500 ในสไตล์การฟังเพลงของผม

สำหรับกรณีคุณ จากข้อมูลที่ว่ามา ถ้าเป็นผม ผมจะซื้อ RS1eเก็บไว้ก่อนครับ เอามาใช้กับชุดเดิม ให้อย่างไรก็ต้องดีกว่าเดิมแน่นอน ถ้าไม่ใช่ดันไปตั้งเป้าหมายว่า ขับหมดนะครับ ^ ^ ในอนาคต ถ้าจะขยับขยาย เป็นผมคงเล็งMojoครับ(แนวเสียงมัน มีหลายอย่างที่ชดเชยหนุนเสริม RS1e ได้พอเหมาะ)และมันขับ RS1eได้สบายแน่ โดยเฉพาะเมื่อเทียบกับราคา

ที่จริงต้องถามเพลเยอร์ของคุณด้วย แต่ Mojoมันก็มีคุณลักษณะเฉพาะอยู่อย่างหนึ่งคือ ถ้ามีMojoมาร่วมชุด มันจะส่งอิทธิพลกับชุดค่อนข้างมากกว่าเพลเยอร์ครับ และยิ่งเพลเยอร์เดิมไม่ใช่รุ่นสูงมากนัก มันกลับจะยิ่งคุ้มค่ามากขึ้น

ในขั้นต้น ตัดปัญหาระยะยาวที่ไปเล่นตัวอื่นแล้วสุดท้ายหนีไม่พ้น RS1e ก็ไปให้ถึงซะทีเดียวครับ เจ็บรอบเดียวจบ (หลายคนจะเข้าใจประโยคนี้ว่ามีความหมายแค่ไหน) วันหน้ามีความพร้อม ค่อยขยับอย่างอื่น หรือถ้าจะมีอะไรออกมามากกว่านี้ก็คอยดูกันไปครับ เจ้าอื่นเจอMojo นี่ก็คงต้องขยับตัวกันยกใหญ่แน่ เพราะถ้าของใหม่ออกมาแล้วแพ้ ท่าจะอยู่กันลำบากแน่

ก็เหมือนกระทู้ที่ตั้งไว้ก่อนหน้านี้แหละครับ 5555 http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=193270 แถวนี้่แม่งเถื่อน...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

@last

10/11/2015 08:39:21
53
คนชอบเล่นหูฟัง หลายๆคน รวมทั้งผม เริ่มจาก Grado sr 60 - 80

@hvk @เหน่งบา ช่วยให้ข้อมูลแนวทาง ในการอัพหูฟัง Grado ขึ้นไปรุ่นที่สูงกว่า

แบบไม่ต้องลองผิด ลองถูก

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ ที่สละเวลา ตอบแบบละเอียดมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

ชัย

10/11/2015 08:57:26
ขอบคุณครับพี่เหน่งบา ลืมบอกครับตอนนี้ฟังกับaudiogd11 อยู่ครับ สิ้นปีน่าจะมีเงินก้อนนึงนะครับ เลยว่าจะหาหูหรือแอมป์ก็ได้ ให้ดีกว่าเดิมนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

เหน่งบา

10/11/2015 21:59:37
1,866
เบื้องต้น จัดRS1eเลยครับ 5555(เงื่อนไขสุดท้าย...ขอให้ไปลองฟังกับหูตัวเองก่อนครับ ว่าชอบจริงหรือเปล่า หรือจะเป้นรุ่นอื่น)

คำเตือน อย่าไปฟัง AUDEZE LCD X นะครับ...ด้วยความหวังดี ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

hvk

10/11/2015 22:51:45
11
ผมยินดีครับสำหรับการแลกเปลี่ยนแนวทางกัน คือเอาจริงๆการเล่นเครื่องเสียง ทั้งชุดบ้าน ชุดหูฟัง ชุดโฮมเทียเตอร์ หรือชุดหูฟังพกพา มันใช้หลักการเดียวกันครับ

สำหรับจุดแรกที่ต้องคำนึกถึง นั่นคือมำให้มีเสียงครับ อันนี้ผมตอบแบบไม่ได้กวนประสาทนะครับ แต่ความซีเรียสขั้นแรกๆ นั่นคืออยากจะมีเพลงเพราะๆฟัง ก็เอาอะไรก็ได้เปิดให้มีเสียงก่อนเข้าว่า ชุดแนวๆนี้ก็ น่าจะหูอะไรก็ได้ เพลเยอร์อะไรก็ได้

ระดับต่อไป ก็คือเริ่มมีแนวเสียง ตรงนี้เริ่มเลือกญี่ห้อ เอาแนวเสียงที่ชอบ เพื่อที่จะฟังเพลงโปรดได้เข้ากันมากที่สุดครับ อันนี้เริ่มเลือก player - speakers/headphones ให้เข้ากับแนวเพลงที่ฟัง

ระดับเริ่ม audiophile อันนี้สำหรับผมเริ่มหา amplifier มาเติมเต็มให้อุปกรณ์ในชุด ทำงานได้เต็มที่ ด้วยการหาแอมปกล้ามโตมาขับให้มันสุดๆ เร่งได้ดังโดยไม่อั้น แต่เสียงเป็น high fidelity หรือเปล่าหนะอีกเรื่อง

ทีนี้ตรงนี้สำคัญนะครับ คือระดับ audiophile หรือ hi-fidelity อะไรก็แล้วแต่ อันนี้ละเริ่มะเอียดกับชุด ตั้งแต่ต้นทาง สาย ยันปลายทางลำโพงหรือหูฟังครับ

แอมป์หรืออุปกรณ์ในชุดต่างๆ มันก็จะมี สเป๊ก ของมัน เช่น 4 watts @ 16 ohms อะไรก็ว่าไปครับ ทว่า มันมีสเป๊กด้านอื่น เช่น channal saparation, THD, harmonic distortion damping factor หรือแม้แต่ signel to noise ratio ซึ่งพอเสียงมันดังแล้วเนี่ย ระดับนี้จะค้องคำนึงถึงคุณภาพด้วยครับ อย่าง 4 watts @ 16 ohms เหมือนกันสองตัว อีกตัวนึง chanal saperation < 86 db อีกตัว 120 db แบบนี้มีผลชัดเจนว่าตัวหลังแยกเสียงสองข้างได้ขาดขึ้น ทำให้มิตินิ่งขึ้น หรืออีกตัว damping factor 50 อีกตัว 100 อันนี้ตัวหลังก็จะมีการเก็บตัวของเสียงไวกว่าตัวแรกครับ แต่ตัวแรง เสียงจะผ่อนคลายกว่า แบบไหนดี อันนี้ก็เป็นที่มาของแนวเสียงหละครับ แอมป์ 4 watts สองตัว เสียงมันเลยไม่เหมือนกันเพราะมันมีสเปคอันอื่นที่คนไม่ได้ดูมันไงครับ แต่เอาเป็นว่ารวมๆกันแล้วสเป็กพวกนี้มันก็ส่งผลต่อแนวเสียงและคุณภาพเสียงครับ

ทีนี้เข้าเรื่อง Grado คือมันขับให้ดังง่ายมากๆครับ เพราะฉนั้น มันตอบสนองการฟังเพลงได้ทั้ง 4 ระดับที่ผมได้กล่าวไปข้างต้น แต่ทว่าใช้ชุดระดับที่ 1 กับ sr125 มันก็ไม่ได้ให้เสียงเหมือน sr125 ที่ใช้ชุดในระดับที่ 4 ครับ ซึ่งถ้าเอามันมาเทียบกัน ที่ความดังเท่ากันก็ได้ครับ ตัวที่ใช้ชุดระดับ hi-fi มันก้จะให้การแยกแยะเสียงที่ดีกว่า ให้โทนัลที่สมดุลยืกว่า ให้เสียงที่สะอาดกว่า แม้ว่าบุคลิกของเสียงจากสองชุดจะออกมาในทำนองว่าเป็น sr125 เหมือนกันครับ

อีกเรื่องที่เถียงๆกันเยอะ ก็คือเรื่อง กำลังขับ ครับ อย่างที่ผมบอก 2 watts vs 4 watts อันไหนดีกว่า ก็ต้องดูองค์ประกอบด้านอื่นครับ ถ้าเป็น 2 watts @ 8 ohms channal saperation 120 db, s/n ration 90 กับอีกตัว 4 watts @ 8 ohms , channal saperation 90 sb, sn ration 80 อันนี้ถ้าเปิดเสียงเท่าๆกันนะครับ สองวัตต์ดีกว่า แล้วก็จะดีกว่าเรื่อยๆไปจนกว่ามันจะเริ่มคลิป ตัว 4 วัตต์ เร่งได้ดังกว่า แต่คุณภาพต่ำกว่าหมด อันนี้ก็ส่งผลเต็มๆกับการเล่นลำโพงหรือหูฟังครับ แม้ตัวหูฟังหรือลำโพงจะขับง่าย แต่มันไม่ได้แปลว่าคุณจะได้คุณภาพทีดีจากเสียงที่ดังได้ง่ายครับ

ที่คุณเหน่งบาจะสื่อนั้นมันก็คือมาจากตรงนี้แหละครับ ว่า ps1000-gs1000 หรือ audeze lcd x มันดังได้ง่ายพอๆกับ sr 60 แหละครับ แต่จะลากให้มันนำเสนอมิติ ความสะอาด กระจ่าง ความเนียน เนื้อเสียง ตามค่าตัวหกเจ็ดหมื่นนั่น ชุดที่ใช้ มันก็จะต้องเป็นระดับที่สี่ด้วยครับ ไม่ใช่ระดับที่ หนึ่ง ถ้าคุณเอาชุดระดับที่หนึ่งไปขับ มันก็ได้แต่ดังอะครับ แนวๆว่า ซื้อของเจ็ดหมื่น ได้ใช้จริงเก้าพัน แนวๆนั้นแหละครับผม

ซึ่งเล่นเครื่องเสียง มันยากที่่ต้องบาล๊านส์ส่วนประกอบต่างๆในชุดให้มันเหมาะสม เสมอตัวกันทั้งชุดไงหละครับ ไม่งั้นมันก็จะขาดๆเกินๆฟังแล้วไม่ลื่นหูไม่ธรรมชาติครับ อย่างผม ผมเลือก gs1000 + burson conductor มากกว่าจะเลือก ps1000+ipod+burson soloist หละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

hvk

10/11/2015 23:07:15
11
ทีนี้คือจะเล่นถึงขนาดไหน แบบไหนคือขับได้สุดไม่สุด ก็ต้องดูว่าเราหาเสียงในระดับไหนนั่นแหละครับ ถ้าชอบ ps1000 ที่ตัวหูแล้ว ซื้อแล้วเอาไปจิ้มกับ ipod เสียงมันก็ไม่กลายร่างเป็น ps500 หรอกครับ เพียงแต่อาจจะได้สัมพัสประสิทติภาพของมันสัก 20 % ซึ่งมันไปได้ดีกว่านี้อีกมาก ในขณะเดียวกัน เอา ps500 ไปจิ้ม อาจจะได้ใช้มันสัก 35% ซึ่งมันก็คุ้มกว่า ps1000 แน่ๆละครับ

ประเด็นสำคัญคือ ถ้ายึดแน่ๆ ว่าทุกอย่างในชุดเหมือนกัน ตัวไหนดีสุด แน่นอนครับเป็น ps1000 แน่ๆครับ แต่ถ้ายึดงบประมานเข้าว่า เช่นแสนนึง เล่น ps1000 หรือ gs1000 ดี แบบนี้ gs1000+ burson conductor + สายที่แมทย์ๆพวก transparent/van den hul/mit ดีกว่า ps1000+soloist sl+ipod แน่ๆครับ แต่ถ้าใจอยู่ที่ ps1000 แล้ว ผมว่าซื้อไปเลยก็ไม่เสียดายครับ เพราะในอนาคตเดียวก็อัพชุดตามระดับขึ้นไปเองแหละครับ

ส่วนชุด ที่เข้ากับ ps1000 นี่ถ้าเริ่มต้นใหม่นะครับ เอาแบบงบไม่ว่ากันนะครับ แอมป์นี่ลอง cary hh-1 , woo wa5 , wa6se ครับ ส่วน dac นี่ผมว่า chord hugo/marantz dac ha-1 อะไรแบบนี้ก็ให้เสียงในระดับที่สมจริงมากๆได้แล้วครับ แทบจะไร้ที่ติเลย ส่วนถ้าจะเอาแบบอลังการงานสร้างและไม่สนว่าจะเป็นมือหนึ่งหรือมือสอง แอมป์ลองพวก ear hp4, luxman p1u/p700u, cary sei300 ส่วน DAC ลองเป็น accuphase dc-dp 91/90, cary dac 100t, luxman da06, mark levinson no 36 เนี่ยแหละครับ เสียงออกมาเหมือนกับเปิดลำโพงบ้านกับชุดบ้านดีๆเหมือนกันครับ คือ ps1000 เนื้อเสียงอะไรนี่มันสมูทเนียสะอาดครับ แหลมจริงๆเนียนมากๆเพียงแต่มันแค่ forward และมีปริมานเยอะกว่ากลางต่ำ มันเลยดูจัดครับ และสปีดมันเร็วนิดๆ แรงประทะเยอะๆ หาแอมป์กับ dac ที่เน้นกลางต่ำพุ่งๆหน่อย สปีดเนิบๆไม่เร็วไม่ช้า มวลใหญ่ เปิดโปร่ง แหลมพริ้วนุ่ม ก็จบเลยครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

bigtoro1

10/11/2015 23:29:45
เหน่งบา+ hvk ขอบคุณทั้ง2ท่านครับสำหรับเรื่องข้อมูลและแนวทาง อ่านแล้วเช้าใจง่าย เห็นภาพครับ
เห็นด้วยเรื่องชุดที่ฟังนะ หูนะไม่เท่าไรครับ แต่ชุดที่ใช้นี้ละปัญหาใหญ่ จะทำอย่างไรให้หูฟังเปล่งประสิทธิภาพสูงสุด ผมเองเริ่มจากแอมป์ตัวละไม่ถึงหมื่น จนมาจบตัวละ2หมื่น เพราะไม่มีเงินซื้อแพงกว่านี้แล้วละ เรียกว่าจบแล้ว สื่งที่ได้ยินมากับหูตัวเองคือ เรื่องเสียงครับ แม้จะบอกว่ากราโ้ด้ขับง่าย ใช้แอมป์ไม่แพงมากก็ขับหมด ก็จริงครับ เพียงแต่แอมป์ที่ระดับสูงๆมันทำให้หูฟังเปล่งประสิทธิภาพมากกว่าตัวที่เป็นรุ่นเล็กครับ ผมไม่มีโอกาสลองฟังที่ร้าน ต้องซื้อมาฟังเอง
มันคือสิ่งที่ผมได้ยินกับหูตัวเองครับ ก็คงคล้ายๆที่คุณhvk ว่าละครับเรื่องระดับชุดครับ ระดับชุดที่1กับ4 มันต่างกันแน่ครับ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

rocketz

11/11/2015 07:10:53
0
บอกตรงๆนะครับ ผมมีข้อสงสัยแนวนี้มาสักพักหนึ่งและ จนมาอ่านกระทู้นี้ถึงได้เข้าใจครับ เป็นแนวความคิดที่น่าสนใจมากๆครับ

ขอถามหน่อยครับ ถ้า Grado GS1000 นี่ ที่ว่าแนวเสียงแหลม มิติ รายละเอียด ซาวสเตจ ที่จะหาชุดจับคู่ราคาที่ไม่เกินสัก 20k ตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ หรือว่าจะ mojo ตัวเดียวเลยครับ หรือจะพวก aune b1 จะเข้าไหมครับ

ปล.เนื่องจากยังไม่ได้ลองฟังสักตัวเลย ขอคนที่ฟังแล้วเป็นแนวทางให้ทีนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

Love Song

11/11/2015 08:12:59
5
รุ่นพวก Gs1000 GH ยังผลิตอยู่มั๊ยครับเสียงประมาณไหนครับ ยังไม่เคยสัมผัสเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

eieieiei

11/11/2015 09:44:58
0
ขรรม เจ้าของกระทู้บอกงบ20k อ่านไล่มา แนะนำจากps500 จนมาถึงps1000
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

Ahura

11/11/2015 10:09:03
1,663
555 ไม่น่าแปลกใจครับ ที่คนมีประสบการณ์เห็นทะเล จะมาบอกคนเล่นน้ำคลองว่ายังมีอะไรที่กว้างใหญ่กว่า

และสุดท้ายก็ชวนมาเล่นน้ำทะเลด้วยกันครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"จากGrado sr80e ไปต่อไหนดี"