Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ทดลอง ทำสายเพิ่มโอมห์ ลดความเพี้ยน

Ishimaru-WITTY

19/01/2015 12:38:52
1
จากหูฟังตัวเดิม ตามกระทู้นี้

http://www.forum.munkonggadget.com/detail.php?id=165453

- ถ้าใครขี้เกียจเข้าไปอ่าน จะสรุปให้คือ ซื้อมาย้อนความหลัง เอาสายมาตัดเป็นสาย Y จากสาย L หุ้มท่อหดแจ็ค

หยอดกาวบอดี้ กับสาย ไม่ได้ โมอะไร ( เสียงเดิมๆ ) ตะไบบอดี้ห้เล็กลง

กับหูฟัง ขี้เรียน ตัวเดิมอีกแล้ว อย่าพึ่ง รมเสียน่ะครับ อิอิ แบบว่า หูฟังตัวนี้อีกแล้วเหรอ แบบว่าอะไรมากมายเนี่ย ชั้นก็เคยใช้ เสียงก็ได้แค่นี้หล่ะ 555 ใจเย็นๆ ก่อนน่ะครับ

คือ หูฟังตัวนี้ผ่านมือผมมามากกว่า 10 ตัวแล้ว

สิ่งที่ประหลาดคือ

( ถ้าตั้งใจฟังมากๆ ) เพราะเสียงเดิมๆ ของมันไม่ดีอะไรมาก ตามราคาเลย แต่ถ้า ตั้งใจฟังดีๆ

- gain เสียงร้องแบบว่า wow ไม่ถอยแถมชัดถอยคำ เยี่ยงมาด้านหน้านิดๆ และเนื้อเสียงละเอียด ถึงลำคอ เห็นสายสั่นเลย ว้าวมากๆ

- เบส เบสมานุ่ม ไม่ได้เป็นลูกอะไรมาก มาย หัวโน๊ตไม่ได้ชัดมาก แต่มาแบบกลมกล่ม แล้วก็กล่มกลืนเข้าไปในเพลง เพลินมากๆ

- และที่สำคัญสุด ผมฟัง ตะกูล pk เป็นหลัก รายละเอียดจะดีมากๆ ของตัวนี้ เดิมๆ มันสู้ไม่ได้
แต่มันจะมีบางโมเม้น ที่มันให้รายระเอียด ที่ pk ยังไม่ได้ให้ออกมาก แบบฟลุ๊คออกมาเฉยๆ ในบางย่าน บางเพลง

คือแบบ สะพรึ่ง เหมือน pk มวยโลก she 3800 มวยวัด ที่โดน pk ต่อยซะน่วม ปากแตก หน้าแตก จะล้มอยู่แล้วเต็มที แต่ก่อนจะล้ม ได้ต่อยปัก เข้าหน้าเบาๆ แล้วล้มลงไป แบบโชว์ของก่อนตาย ว่างั้น สะพรึ่ง

ทำให้ผมคิดว่า driver ของตัวนี้ ต้องมีไรดี แน่ๆ แต่สายคุณภาพ very very low มากๆ

- แต่ขอเสีย เดิมๆ ของตัวนี้ เลยคือ ไดอาเฟรม ของ driver มันกินกระแสไฟต่ำ พอเปิดกับ player แรงๆ หน่อย

เพี้ยน ทั้งเสียง ทั้งสเตจ ทั้งเบส เพี้ยนหมด ถ้าใครเคยเอา หูฟังขับง่ายๆ ไปต่อแอมป์แรงๆ จะเข้าใจดี

- และเรื่อง QC คุณภาพการผลิต ( ซึ่งเราแก้ไปแล้ว )

เข้าเรื่องกันเลย ทำให้ผมคิดว่า จะเอาสายเพิ่ม โอมป์ มาเปลี่ยนใส่มันต้องดีแน่ๆ ( ความคิดนตอนนั้น ) ออกมาดี หรือร้ายไม่รู้ ลองทำก่อน
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

19/01/2015 12:43:50
1
แต่ก่อนเข้าเรื่อง ขอบอกก่อนเลยว่า หูฟังตัวนี้ ถึงใครเคยใช้ ก็เอามาเทียบกันไม่ได้ แต่ละตัว

เสียงไม่เหมือนกัน และที่ตะลึงยิ่งกว่า คือ ใส้ในทองแดง ของสาย แต่ละตัวมีจำนวนไม่เทา

กัน ( โอ้ว ) ผมแกะมา ห้า หก ตัว แกะเพื่อโม นี้หล่ะ แบบทดลองเล่นๆ พังไปก็เยอะ

บางตัวเสียงงั้นๆ บางตัวพอได้ แต่ใน 10 ตัว ผมเจอตัวเดียวที่เสียง อิ่ม รายละเอียดดี เพลิน ฟิน สุดๆ

ที่นี้รู้เลย ทำไม เข้าขายหูฟังคัดเกรดอย่าง ds300 จากตัวละร้อยกว่า ไปห้าร้อง ถึง เก้า

ร้อยได้ ตอนแรก เอาจริงๆ เลย ผมว่าเค้าโม้ เอาไปเบริน แล้วเอามาขาย ไรงี้

พอเจอนี้บอกเลย ไม่ใช่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

19/01/2015 12:55:56
1

มา ค้นๆ หาสายในลิ้นชัก ผมเก็บสายไว้เยอะ ตัวไหนพัง ตัดสายเก็บไว้ driver เก็บไว้ซ่อม เต็มไปหมด

เพื่อมาโมเจ้า she 3800 เพราะ เจอกระแสแรงหน่อยเพี้ยนหมด ไม่ต้องอะไรมาก แค่แรงขับ IPhone 5 ก็ทำห้ ตัวนี้ เสียงเพี้ยน แบบ วินารสันตะโร ได้แล้ว

การเพิ่มโอมง่ายๆ เลย จากสูตร ฟิสิก ไฟฟ้าง่ายๆ V = IR

1 แย่ที่สุดเลย คือ ลดความบริสุทธิ์ของตัวนำของเรา มันจะทำไฟฟ้าได้ต่ำลง จ่ายกระแส ได้ต่ำลง ค่าความต้านทาน ( โอมป์ ) สูงขึ้น ( วิธินี้เราไม่ใช้แน่ๆ )

2 คือ ใช้สายไฟ บริสุทธิ์ เท่าเดิม หรือจะบริสุทธิ์มากกว่า ก็ได้ แต่ใช้ จำนวนเส้นฝอยๆ เยอะขึ้น ( สายเส้นใหญ่ขึ้น ) หูฟังพวกนี้ จ่ายกระแส นิดเดียว อยู่แล้ว ดังนั้น เส้น และจำนวนตัวนำ มีผลมากๆ เพิ่มขึ้น หรือ ลดลงนิดเดียวก็เห็นผล

3 เพิ่มความยาว หรือ สั้น จะเพิ่ม หรือ ลดความต้านทานได้ และการนำไฟฟ้า

เราจะใช้ทั้ง วิธี ที่ 2 และ 3
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

19/01/2015 13:07:26
1

จากหูฟัง สิบตัว ตัวที่เสียงแย่ที่สุด กับเสียงดีที่สุด มาแกะ พบว่า driver การลงตะกั่ว เหมือน แต่สาย ต่างกัน มากๆ เลย ตัวที่เสียงไม่ดีที่สุด สายเส้นเล็ก และเส้นน้อย มีไม่กี่เส้น ( นับเฉพาะสายทองแดง ไม่นับ กราว ) และอ่อน มันมือปัดลูบ ได้ง่าย

ตัวเสียงดีที่สุด ทองแดงเส้นใหญ่กว่า แข็งกว่า และ จำนวนฝอยกว่า ( ใส่มายังไง โรงงานเดียวกัน ไม่เหมือนกัน )

( เสียดายตรงนี้ ไม่ได้ถ่ายไว้ เพราะตอนทำคิดว่า เสียงคงงั้นๆมั้ง คงไม่อะไรมาก ไม่คิดจะเอามาลงเว็บ เลยไม่ได้ถ่ายไว้ )
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

19/01/2015 13:15:01
1
เอาสาย ที่เสียงดี ทองแดงเยอะๆ แล้วดูแล้วมันวาวมากๆ ตัวเสียงไม่ดีทองแดงหมองๆ

เอาสองเส้นมาต่อกัน ให้ยาว เพื่อเพิ่มความต้านทาน และจำนวนฝอยของทองแดง ก็เพิ่มอีก ต่อหนึ่ง

ออกมาเป็นแบบนี้

ซ้ายสุด คือ she3800
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

19/01/2015 13:15:50
1

.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

19/01/2015 13:26:23
1
ความคิดที่ผมเอามาโม ตัวนี้คือ

ผมคิดเล่นๆ เรื่อง pk2 กับ pk1 pk1 สายยาวกว่า pk2 เยอะ และเป็นสายคู่ แบบเดิม

pk2 สายเดี่ยวแบบไหม ที่เป็นสายคู้่่ เพราะจำนวนตัวนำเยอะ กว่า สี่เส้น ซ้าย ขวา กราวซ้าย

กราวขวา ใส่เป็นเส้นเดียว คงอวบเกินไป เลยแบ่งเป็น 2 เส้น ทองตัวนำทองแดงเยอะกว่า

( จากที่ผมคิด ) เพราะนอกจากสาย pk1 กับ pk2 เหมือนกันมากๆ การเจาะรูตะแกรงก็เหมือน

และจากที่สอบถาม คนที่เคยแกะ ทั้ง pk1 และ pk2 ( แน่นอน ผมคงซื้อมาแกะเล่นๆ เหมือนตัวนี้ไม่ได้ ) พี่เค้าบอกว่า สายไม่เหมือนกัน ตามที่ผมคิด และ การพันทองแดง ที่คอย ของ driver ก็ไม่เหมือนกัน pk1 จะพันเยอะกว่า

ซึ่ง ก็หลักการเดิมๆ คือทองแดงเพิ่ม เสียงดีขึ้น นิ่งขึ้น อิ่มขึ้น ถูกต้องขึ้น ไปไกลแต่ไม่เสียด

เหมือนที่ สำนักโม หลายๆ สำนักทำการ เช่น ทองแดง 5N 6N 7N 99.99 99.99999

อะไรเหล่านั้น เส้นเท่าหูเขียว และการถักเกียว ความยาวเท่ากัน สาถัก กับไม่ถัก สายถักยาวกว่าพอควรเลย เพราะถักแล้ว มันขดๆ กันอยู่ ถ้าดึงแผ่ออก แต่ละเส้น ยาวทีเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

19/01/2015 13:30:08
1

พอทำปุ๊ป ฟังปับ ตะลึงๆๆๆ!!!!! มากๆ เลย คือ สเตจ จากที่ต่อกับ player แรงๆหน่อย แล้วเพี้ยน เสตจผิดรูป เบสบวมเพี้ยน กลางร้องกล้ายเป็นเสียดน่ารำคาญ

กลับเป็น อิ่ม นุ่ม ไปไกล ไม่เสียด ดี!!!

และที่สำคัญ ขับยากน้อยกว่า pk1 นิดเดียว ลืม she3800 ไปได้เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

19/01/2015 13:32:22
1
ขนาดต่อกับ IPhone 5 ที่เสียงร้องแห้ง สากหน่อยๆ มันยังรักษาความอิ่ม นุ่มลึก เอาไว้ได้ สุดยอด จริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

19/01/2015 13:32:42
1

.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

19/01/2015 13:36:35
1

ส่วนแจ็คใช้เดิมๆ เพราะไม่ได้ปรับปรุงบุคลิค อะไร ไม่ได้ต้องการแหลมขึ้นอย่าง furutech , Oyide หรือ เพิ่มเบส แบบ viablue
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

19/01/2015 13:52:15
1

จากที่หูฟัง ที่ผมว่า ก็งั้นๆ แค่เสียงคล้ายๆ pk1 แต่ยังด้อยกว่า mx170 mx375 หรือ omx2 นบางด้าน pk3 แพ้แน่ๆ pk2 แพ้ขั้น pk1 ไม่ต้องเทียบ ได้แค่เหมือน

เลยยกให้ ขนข้างบ้านไปใช้ แค่นั้นพี่เค้าก็ชอบมากๆ จนวันหนึ่งสายขาย ผมเลยจะเอามาต่อ เราส่งให้พี่เค้าไปใช้ต่อ แต่เกิดความคิดตามที่ข้างบน เลยลองทำดู

!!! บอกเลย ดีกว่า pk3 pk2 ในบางด้าน แย่กว่าในบางด้าน ไม่ได้ด้อยกว่าแล้ว

คล้าย pk1 มากๆ จะพูดว่าดีกว่า ก็ไม่ได้ เพราะบางคนก็ยังชอบ pk2 มากกว่า pk1

ทดลองฟังกับ เพลงแรกก่อนเลย Hotel California ไฟล์ flac ขนาด 1.47 GB ของเรา

( ทั้งเครื่อง มี Flac อยู่เพลงเดียว อิอิ ) ถ้าฟังนที่เงียบๆ มันแยกดนตรี ออกจากกันเลย

นบาง โมเม้น แยกได้ดีกว่า pk2 อีก ขนาดออกจากกันเลย เพราะดนตรี เพลงนี้จะเป็นหลายๆชุด วงใหญ่ บร๊ะ!!!!

อีกเพลง Adele - Rolling in the Deep

เพลงนี้ตอนเริ่ม มันจะมีกีต้า intro มา ได่นามิคกี่ต้าตรงนี้ ดีกว่า pk2 อีก มันชัด ผ่อนหนัก ผ่อนเบา ของดนตรี ข้างหลัง ได้ดีมากๆ

ส่วนเพลงไทย ทั่วไป ฟังแล้ว เพราะฟินเวอร์ เพลงที่ฟังก็ทั่วๆไป

สุดท้าย นี้ ผมไม่ได้บอกว่า มันดีกว่า pk1 pk2 หรือ แม้กระทั่ง pk3 น่ะครับ เพราะมันได้กัน เสียกัน คงละด้าน จริงๆ แต่ถึงยังไง she3800 ก็ต้องเจียมตัว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

19/01/2015 14:02:47
1
สุดท้ายนี้ เก็บเข้ากล่อง กัมมะหยี่ คาราวะ ในความฟิน ยกให้เป็น เจ้ารัชติกาล แห่งความมืด ของ ear bud แต่เทพ ear bud ยังยกเป็น pk1 pk2 พระกาฬเสียงสวรรค์ ต่อไป

สุดท้ายนี้ ผมอยากจะบอกว่า เสียงที่ผมอยากจะบอกจริงๆ ไม่ใช่ว่า มันเพราะกว่าตัวนั้น ตัวนี้

หรืออะไร เพราะเสียงที่ผมได้ฟัง กับตัวนี้ มันเหมือนสารคดี ที่ BBC ถามพระทิเบตว่า นิพพาน เป็นยังไง พระทิเบต stun ห้าวิ ก่อนตอบว่า มันคือ.... มันคือ สิ่งที่อธิบายเป็นคำพูดไม่ได้

( ปัตจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูติ )

เวอร์ไปหล่ะๆ >< ป.ล ตัวนี้ เอาไปเทียบกับ she 3800 เดิมๆ ไม่ได้น่ะครับ มันไม่ใช่คนละเรื่องเดียวกัน เพราะมันคือ she 1 อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

19/01/2015 14:04:53
1
จบแล้วคราฟ สรุป ผลจากการเพิ่มสายเพิ่มความต้านทานคือ เปิดกัน soure , player กำลังสูงๆ แล้ว เสียงไม่เพี้ยน เสตจ ไม่เพี้ยน นิ่งขึ้น โอมยิ่งสูง เสียงยิ่งอิ่ม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

adagio71

20/01/2015 07:24:12
1
เข้าใจว่าปกติ หูฟัง Ohm สูงน่าจะเป็นความต้านทานจาก voice coil หรือเปล่าครับ

ถ้าเพิ่มความต้านทานสายแทนนี่ ให้ผลเหมือนหรือแตกกต่างกันยังไงบ้าง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Hsung

20/01/2015 08:59:04
346
โดยหลักแล้ว ความต้านทานรวม ก็คือ ความต้านทานสาย+ความต้านทานขดลวด

ดังนั้นความต้านทานสายที่เปลี่ยนไป ก็จะทำให้ความต้านทานรวมเปลี่ยนตาม

การปรับความต้านทานรวม ก็เสมือนการทำ matching ระหว่าง ชุดหูฟัง กับ player

ดังนั้น การทำแบบที่ จขกท. ทำ มันเหมือนการ ลองผิด ลองถูก คือการเปลี่ยนแล้วฟัง

ไม่ได้หมายความว่าที่ทำจะใช้กับหูฟังได้ทุกตัว แต่ก็เป็นการสร้างทักษะ และจิตนการ

ซึ่งแตกต่างจากมืออาชีพ อันนั้น เค้ามีเครื่องมือวัด ที่สามารถพิสูจน์ได้ครับ

ปล. การลองผิด ลองถูก ผมว่าดีนะ สมัยผมอยู่ ปวช. สาขาอิเลคทรอนิคส์ ก็ซื้อชุด kit amp ของ tula มาประกอบ

ประกอบเสร็จ ก็ศึกษาการโม การปรับเปลี่ยน นี่โน่น นั่น (แยกแหล่งจ่าย อัพเกรดอุปกรณ์ bi cap tri cap ฯลฯ)สนุกมาก

เกรดก่อนที่จะทำ amp 3.0 เปลี่ยนมาเป็น 3.6 เลยครับ น่าจะได้อานิสงค์จากการโมด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

nopphong

20/01/2015 09:47:43
มาเสริมเจ้าของกระทู้
โดยธรรมชาติของแอมป์ในตัว player มักจะขับโอมห์สูง(32โอมห์ขึ้นไป)ได้ดีกว่า ความเพี้ยนน้อยกว่า และสัญญาณรบกวนจะต่ำกว่า ครับ
เพราะ opamp ในเครื่องส่วนใหญ่มันขับโหลดโอมห์ต่ำ(พวก 16 โอมห์ หรือต่ำกว่า)ได้ไม่ค่อยดี เพราะกระแสมันสูงในขณะที่แรงดันสวิงมันนิดเดียว
การเพิ่มโอมห์เข้าไป ทำให้เคริ่องสวิงสัญญาณได้สูงขึน จึงลดความเพี้ยนลง

และชนิดของ r และค่า r ที่ใช้ก็มีผลมากนะครับ ลองเปลี่ยนดูจนกว่าจะเจอตัวที่ใช่จริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

20/01/2015 11:27:01
1
เปลี่ยนแล้ว ประทับใจมาก จากเสียงที่เพี้ยน เมื่องแรงดันสูง ออกมาได้อย่างถูกต้อง ประทับใจมาก แค่เปลี่ยนสายนิดหน่อย ก็ช่วยได้มากเลย ขอบคุณทุกคอมเม้นที่มา เพิ่มเติมให้ความรู้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

เหลวไหล่

20/01/2015 15:21:34
พวกที่ตอบมานี้ มโนล้วนๆ เอาไปโมที่ร้านดีกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

nopphong

20/01/2015 15:53:45
4
ขอโพสแรงนิดนึง

น่าสงสารครับ ตัวเองฟังไม่ออก ก็ หาว่าเขามโน

เปลี่ยนหัวแจ๊กนิดเดียวเสียงยังเปลี่ยน นี่เอาตัวต้านทานใส่ขวางทางเดินสัญญาณตรงๆ คุณสมบัติทางไฟฟ้าเปลี่ยน กลับหาว่ามโน....
เรื่องเพิ่มโอมห์หรือเรื่องแรงดันกับกระแส ผมเคยอธิบายเป็นทฤษฎี มีภาพประกอบไว้ในนี้นานแล้ว ลองหามาดูนะครับ เผื่อจะเพิ่มความรู้ตัวเองขึ้นอีกสักเล็กน้อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

เหลวไหล่

20/01/2015 16:00:49
เก่งกว่าโรงงานทั้งนั้น เทพจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Tew_HiFi

20/01/2015 16:08:34
0
ผมเลื่อนขึ้น-ลงหลายรอบ ตัวนี้แค่เพิ่มความยาวสายใช่มั๊ยครับผม ไม่ได้ใส่ R เพิ่มใช่มั๊ครับพี่

ท่าน "เหลวไหล่" ต่อสู้กันด้วยข้อมูลดีกว่าครับพี่ ใจเย็นๆกันนะครับผม ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Nickky18

20/01/2015 16:24:51
9
@เหลวไหล่
ถ้าสะดวกทำเอง มีวัสดุอุปกรณ์ ความรู้ และประสบการณ์ ก็ทำเองเถอะครับ เสียงมันเปลี่ยนแน่ๆแต่จะเป็นไงก็อีกเรื่องนึงแต่ถ้าเราไม่แน่น และมีงบจ่ายให้ร้านทำ+ไว้ใจเรื่องแนวเสียงได้ ถึงจะให้ร้านทำครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

Nickky18

20/01/2015 16:28:45
9
ไม่ได้เก่งกว่าาโรงงานหรอกครับ ก็แค่เอามาต่อยอดนิดหน่อยเท่านั้นเอง และที่สำคัญโรงงานมันqcไมดีครับ(สำหรับหูฟังในกระทู้นี้)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

nopphong

20/01/2015 16:41:52
4
ต้องเข้าใจก่อนครับว่า โรงงานผลิตหูออกมาเขาไม่รู้หรอกว่าเราจะเอาไปต่อกับ player อะไร
player บางตัวรับโอมห์ต่ำได้ บางตัวโอมห์ต่ำแล้วขับไม่ไหวก็มี การเพิ่มโอมห์ ใช่ว่าทำแล้วเสียงจะดีขึ้นทุกตัว มันก็ต้องเหมาะกับ player ที่เราใช้ด้วย
แต่โดยรวมส่วนใหญ่ถ้า R ดี ตะกั่วดี เพิ่มโอมห์แล้วมักจะไม่ผิดหวัง

ถ้าถามถึงร้านโม ผมเนี่แหละ เปิดร้านซ่อมหูฟังมาหลายปี ทำ diy ทดลองทั้งทฤษฎีและปฏิบัติมาเยอะ ส่วนตัวเชื่อว่าความสามารถผมดีไม่แพ้ร้านไหนในไทยหรอกครับ
ถ้าถามผมว่าเสียงดีไหม ผมตอบไม่ได้ แล้วแต่ชอบหรือไม่ชอบ คนเราชอบไม่เหมือนกัน แต่ถ้าถามตามทฤษฎีไฟฟ้า ผมตอบได้เลยว่าดีแน่ๆครับ
ถ้าถามว่าทำไมดี ขี้เกียจอธิบายใหม่ มันยาว ลองค้นกระทู้เก่าๆดูครับ ผมเขียนไว้หลายปีแล้วไม่รู้โดนลบไปหรือยัง แต่ถ้ามีความรู้นิดนึง อ่านสเปก opamp เป็น จะเห็นว่ามีสเปก minimum output impedance อยู่ทุกตัว แล้วมันก็มักจะสูงกว่า 16 โอมห์เสียด้วยสิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

20/01/2015 16:47:39
1

Tew_HiFi มีกระเปราะใน ค.ห ที่ 9 ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

20/01/2015 16:48:20
1

งานยังไม่ค่อยเรียบร้อย ค่อยไปเก็บงานที่หลังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

overmindz

20/01/2015 16:50:22
0
มันคงไม่ใช่เพราะ qc ไม่ดีหรอกครับ
แต่เป็นเพราะว่าตัวหูฟังมีความต้านทานของแต่ละย่านความถี่ไม่เท่ากัน (เช่นตัวอย่างที่ชัดเจนมากคือ TF10)
ซึ่งเป็นปัญหามากๆในหูฟังหลาย driver แต่เดี๋ยวนี้ก็ปรับให้ดีขึ้นมากแล้ว
รวมไปถึง full size บางตัว เช่น HD800
แต่เนื่องจากความต้านทานของ HD800 มันค่อนข้างสูงอยู่แล้ว ทำให้ output impedance ของ amp (<40ohm)แทบไม่ได้ส่งผล

แต่กับหูฟัง iem earbud ที่ออกแบบมาให้ความต้านทานต่ำ เพื่อให้เสียงที่ดังเมื่อต่อกับเครื่องเล่นพกพา
การเพิ่มความต้านทานก็จะทำให้เสียงนิ่งขึ้น(ต่อกับเครื่องเล่นอะไรก็ให้เสียงเหมือนๆกัน) ตามความต้องการของผู้ผลิต
แต่อาจจะไม่ดัง หรือเสียงเบาลง

ref เผื่ออยากหาอ่านเพิ่มเติม:
http://nwavguy.blogspot.com/2011/02/headphone-amp-impedance.html
กราฟ TF10: http://en.goldenears.net/1627 (สังเกตที่กราฟ frequency response กับกราฟ impedance)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

Tew_HiFi

20/01/2015 17:12:08
0
ท่าน Ishimaru-WITTY ขอบคุณมากครับ เพราะผมคิดอยู่แล้วว่าต้องมีการคร่อม R แน่ๆ แต่พออ่านในที่รีวิวกลับไม่มีการพูดถึง จริงๆแล้วถ้าคร่อม R อาจจะไม่ต้องเพิ่มความยาวสายให้เกะกะก็ได้ครับพี่ ยังไงก็แล้วแต่ความชอบเลยครับผม ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

20/01/2015 17:17:25
1
Wow ต้องขอบคุณพี่ เหลวไหล่ มาก

ทำห้พี่ nopphong พูดถึงเรื่อง กระทู้ที่เคยโพสไว้เลย 555

http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=9722

เป็นความรู้มากๆครับ ว่างๆ จะมาอ่านแบบละเอียด _/\_
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

20/01/2015 17:19:09
1
ต้องไปซื้อแปปทีน มากินก่อนอ่าน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

Nickky18

20/01/2015 19:09:47
9
ที่ผมบอกqcไม่ดี หมายถึงสายเดิมน่ะครับ แทบจะเป็นมาตรฐานเดียวกันเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

overmindz

20/01/2015 19:45:47
0
ถ้าเป็นมาตรฐานเดียวกัน มันคือ qc ดีครับ ตรงตาม quality requirement (แต่ละอันไม่เพี้ยน)
ซึ่งกรณีนี้ ผมคิดว่าน่าจะเป็นเพราะออกแบบมาไม่ดีมากกว่า (เหมือน iphone6 งอได้)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

Tew-HiFi

20/01/2015 19:56:55
0
แต่ตัวนี้แปลก ที่ผมซื้อมา 4-5 ตัว เสียงเหมือนกันหมดครับ
ผมเลยคิดว่าน่าจะอยู่ที่แต่ละล็อตที่ผลิตมากกว่าหละครับผม
แบบนี้อาจจะเรียกว่า QC แต่ละล็อตได้ดี แต่ QC วัสดุที่นำมาผลิตแต่ละล็อตไม่ดีครับ
ไม่เหมือน DS300 นะครับ รายนั้นไม่มี QC ของจริง ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ทดลอง ทำสายเพิ่มโอมห์ ลดความเพี้ยน"