Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอสอบถาม อาเฮียมั่นคง หน่อยคร๊าบ

jackiechan

27/03/2007 16:56:06
ขอรบกวนอาตั้วเฮียหน่อยครับ คือผมเปิดเข้าไปใน "อีเบย์" เข้าไปเจอ "ไอพอด วีดีโอ 80 จิ" ในอีเบย์หลายตัว เลยอยากถามเฮียว่าถ้าจะบิดมาได้ไหม และของในอีเบย์เชื่อถือได้มากแค่ไหน พอดีผมสนใจครับ แต่งบไม่ถึง เลยอยากหาแบบมือ 2 และวางใจได้น่ะครับ แต่ไม่รู้ว่าในอีเบย์จะดีและน่าเชื่อถือมากแค่ไหนครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

jackiechan

27/03/2007 17:01:40

ขอสอบถามเฮียหน่อยคร๊าบว่าถ้าบิดแพงไหม และมีประกันไหมครับ

http://cgi.ebay.com/Apple-iPod-Video-Black-80GB-20-000-SONGS-Generation-5-5_W0QQitemZ130094628412QQcategoryZ90964QQrdZ1QQcmdZViewItem#ebayphotohosting
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

jackiechan

27/03/2007 17:05:37

ถ้าเก็บงบได้ถึง คงรบกวนอาเฮียบิดให้ครับ เลยขอรบกวนตั้งกระทู้ศึกษาและหาข้อมูลดูเสียก่อนครับ ราคา ไอพอด วีดีโอ 80 จินี่ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ถูกกว่าหรือแพงกว่าในไทยครับ ขอบคุณครับเฮีย

http://cgi.ebay.com/BRAND-NEW-80GB-BLACK-IPOD-APPLE-VIDEO_W0QQitemZ260100071740QQcategoryZ56170QQrdZ1QQcmdZViewItem
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

jackiechan

27/03/2007 17:08:59

รวมๆค่าส่งและอื่นๆตกประมาณเท่าไหร่ครับ จะได้เก็บงบไว้ครับ ถ้าไม่ยากลำบากคงหาซื้อมือ 2 ในบ้านเรา มีที่ไหนบ้างครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

( ไอพอด รุ่นที่เสียงดี คือ ไอพอด โฟโต้ รุ่นที่ 4 ใช่ไหมครับ เห็นมีแบบ 20 หรือ 40 จิ หรือเปล่าครับ )
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

jackiechan

27/03/2007 17:17:56

เป็นคำถาม 2 อิน 1 เลยน่ะครับ เห็นเฮียเอ่ยถึงไอพอดร่นนี้หลายๆครั้ง เลยอยากเก็บข้อมูลด้วยคร๊าบ

http://www.everymac.com/systems/apple/consumer_electronics/stats/ipod_4thgen.html:122:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

27/03/2007 19:08:08

ว้า..........ไม่คุ้มหรอกครับ 5555

ผมดูราคาที่เค้าเปิดแล้ว อย่าไปซื้อเลยครับ ซื้อของใหม่ถูกกว่าครับ 5555

ผมเองก็จำไม่ได้ว่าตัวเองขาย 80GB อยู่เท่าไหร่ แต่คาดว่าหมื่นต้นๆ เองครับ

ถ้าเป้นสินค้าประเภทอื่นก็พอทำเนาครับ แต่ถ้าเป็นมือสองในอีเบย์ มันทะเลาะกันลำบากครับ เพราะมันอยู่ไกลนั่นเอง 5555

แล้วคนขายมักจะหมกเม็ดแบบเล็กๆ น้อยๆ ไว้อีกน่ะครับ

เวลาเราได้ของแล้ว ก็มักจะถออดใจ ถ้าสินค้าไม่เหมือนกับที่คุยไว้

จะตีกันก็ลำบาก เพราะต้องนั่งเครื่องบินไปกระทืบฝรั่งถึงเมืองนอก ขาดทุนหนักเข้าไปอีก 5555

ในอีเบย์ ถ้าเป็นหูฟังพวก Grado มือสอง พอซื้อได้ครับ ของอะไรที่ไม่มีกลไกสลับซับซ้อน ซื้อแล้วมักจะไม่ช้ำใจ

ไม่แนะนำครับ หาจับมือสองในไทยยังดีกว่าจ้า 5555

ไอ้ ipod ตัวที่ว่าเป็น 3G ล่ะครับ เป็นตัวก่อน 4G และเป็นตัวหลัง 2G และ 1G ตามลำดับ

(เฮ้ย...........เฮียมั่นคง กวนตีนนี่หว่า 5555)

เป็น ipod ตัวนึงที่อยู่ในยุคคลาสสิค คือเป็นจอขาวดำ และสังเกตุจาก Font ซิครับ มองแว็บเดียวก็รู้ว่าเป็น Mac เสียงดีใช้ได้ แต่คนมักจะดูถูกว่ามันเชย..............ทั้งๆ ที่มันดีโคตร

555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

KiZe

27/03/2007 19:33:23
รูปใน คห. 5 เป็น Gen 3 นะครับ ซึ่งเก่าเอามากๆ

ตัวที่เฮียมั่นครอบครองอยู่เป็น 1 ในรุ่น Gen 4 แต่เป็นตัวจอสี โดย Gen 4 จะมีรุ่นตามนี้

1. ipod Gen 4 <<< ขาวดำ 20 40 GB ครับ

2. ipod U2 <<< ขาวดำ ความจุไม่แน่ใจแต่สังเกตุง่ายๆ คือ body ดำ Clickwheel แดง ครับ เป็นรุ่น Limited สำหรับแฟนเพลงวง U2 ครับ

3. ipod Photo <<< จอสี 20 30 40 60 GB ครับ แต่ความจุที่เจอส่วนใหญ่จะเป็น 30 กับ 60 ครับ

4. ipod Photo U2 <<< จอสีครับ ความจุไม่แน่ใจแต่สังเกตุง่ายๆ คือ body ดำ Clickwheel แดง ครับ เป็นรุ่น Limited สำหรับแฟนเพลงวง U2 ครับ

ipod ทุกรุ่นจะใช้ชิพของ Wolfson Microelectronics ครับ แต่ชิพตัวที่เด่นที่สุดคือ Wolfson 8975 ซึ่งอยู่ใน Ipod Gen 4 ทั้ง 2 รุ่นครับ

ชิพตัวนี้ฝรั่งใน Head-Fi ยืนยันเป็นเสียงเดียวกันครับว่า ที่คือชิพที่ให้เสียงที่ดีที่สุดใน ตระกูล ipod จนถึงปัจจุบัน

ดีไม่ดีก็ลองคิดเอาเองว่า มีคนรับ mod ipod Gen 4ให้เสียงดีขึ้น ในราคา 199 เหรียญ ราคานี้เฉพาะค่าทำนะครับ ไม่รวมเครื่อง ถ้าจะเอาเครื่องใหม่และ mod เบ็ดเสร็จเลย ก็ 499 เหรียญ โดยเรียกรุ่นที่โมดิฟายนี้ว่า Imod ซึ่งทางผู้ mod แนะนำว่าต้องเป็นรุ่น Gen 4 เท่านั้น

และฝรั่งที่หลวมตัวส่งเครื่องไปทำเป็น Imod ทุกคนต่างแหกปากลั่นเป็นเสียงเดียวกันว่า ทำแล้วเสียงดีขึ้นจริง

แต่ดีขึ้นแค่ไหน ผมไม่ทราบครับ เพราะหูของคนเราไม่เท่ากัน หูฝรั่งมันอาจจะไวกว่าหูคนไทยก็ได้ ใครจะรู้ และผมยังไม่เคยลองฟังมันสักครั้ง ฉะนั้นอย่าพึ่งเชื่อครับว่าจะดีจริง 555

แต่การทำ Imod เมื่อทำแล้ว จะไม่สามารถปรับ Volume ที่คลิ้กวีลได้นะครับ เหมือนเราเสียบ Dock นั่นแหละ แต่ Imod ยังต่อผ่าน Jack 3.5 เหมือนเดิมครับ

ฉะนั้นผู้ที่คิดจะทำต้อง มีแอมป์ในครอบครองแล้วเท่านั้น มิฉะนั้น ท่านจะไม่มีสิทธิ์ใช้ ipod ของท่านเลย เพราะ Volume มันปรับไปอยู่ที่ Max ครับ 555

ถ้าคิดจะซื้อ ipod Gen 4 มาใช้จริงๆ ต้องทำใจไว้เลยนะครับว่า คุณกำลังใช้เทคโนโลยีตัวเก่าอยู่ มันไม่สดซิง สวยงามเหมือน Ipod Video

แต่ถ้าคุณเชื่อในหูฝรั่งส่วนใหญ่ของเว็บ Head-Fi และหูเฮียมั่น แห่งเว็บ munkonggadget อย่างหัวปักหัวปำแล้ว เชิญซื้อมาทดสอบให้รู้กันไปเลยว่าดีจริงอย่างที่พูดกันหรือไม่

แต่ทางที่ดี พยายามหาทางลองให้ได้ก่อนครับ เพราะบางคนก็เห็นว่าเสียงไม่ต่างกัน แถม Video ก็ใช้งานได้หลากหลายมากกว่า

และ Photo ส่วนใหญ่ที่หาซื้อได้ก็เป็นมือสอง ซึ่งการซื้อของมือสองก็ต้องทำใจนิดนึงนะครับ มันมีโอกาศที่เราจะไปเจอของเน่าในได้ อันนี้ต้องอาศัยความชำนาญในการเลือกซื้อหน่อยนะครับ 555

สุดท้ายครับ อย่าเชื่อใครทั้งสิ้น จนกว่าจะได้ลองด้วยตัวคุณเองครับ และคิดให้ดีว่าตัวเองชอบแบบไหน

การแหกคอกในการฟังเพลง ไม่ใช่เรื่องผิดปกติแต่อย่างใด 555

ลองดูเฮียมั่นเป็นตัวอย่างได้ครับ ถ้าเฮียไม่ลองแหกคอกไปฟัง KSC 35 แล้วหูตัวนี้จะดังในไทยได้เหรอ อะจริงไหมจ๊ะ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

27/03/2007 20:39:28

ปิ๊ด.............ปิ้วววววว.......วี๊ดดดดดดดด

บึ้ม !!!!!!! 55555

วาว....วาว.....

เจ๋งจังเลย บทความอะไรไม่รู้อ่านแล้วถึงสวรรค์เลยอ่ะ 5555

ละเอียดใช้ได้เลยครับ ข้อมูลมาดี แถมเล่าได้รัดกุมอีกด้วย แหม แหม ไม่ชมกันก็แย่เต็มทน 555

ความจริงผมเองชอบ ipod มากๆๆๆๆ มากกว่ายี่ห้ออื่นทุกยี่ห้อ

แต่ที่เกลียดก็คือการลงเพลงใหม่ครับ ไม่รุ้ว่าใครจะแนะนำผมได้เปล่า ถ้าเกิดไปทำ ipod แล้วจะแบ็คอัพกันอีท่าไหนได้ล่ะเนี่ย 5555

ว่าจะส่งไปเสริมสวยซักหน่อย 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

KiZe

27/03/2007 21:15:18
ผมไปนั่งแกะใน Head-Fi มาครับ เฮีย 555

ไม่ได้เค้นมาจากสมองส่วนใดของผมเลย แค่เอามาเรียบเรียงเท่านั้น 555

วิธี Backup ง่ายมากครับเฮีย

1. เปิด Itunes

2. เลือก Music

3. คลิ้กซ้ายที่เพลงแรก ให้มันขึ้นเป็นแถบสีฟ้า

4. เอาเม้าส์ไปลากแถบเลื่อนด้านขวามือ ให้ลงมาที่เพลงสุดท้าย

5. กด Shift ค้างไว้ แล้วคลิ้กซ้ายที่เพลงสุดท้าย เพื่อเลือกเพลงทั้งหมด ถ้าทำถูกจะมีแถบสีน้ำเงิน คาดที่ชื่อเพลงทุกเพลง นะครับ

6. คลิ้กขวาที่เพลงไหนก็ได้ แล้วเลือก Copy แล้วนำไป Paste ใน Floder ที่เฮียต้องการครับ แล้วเพลงทั้งหมดที่อยู่ใน หัวข้อ Music จะถูก copy ไปครับ

จบแล้ว ง่ายเนอะ 555

ขอบคุณครับเฮียที่ชม ^^ หางผมชี้ใหญ่เลย 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

kumpakan

27/03/2007 21:52:36
คือว่า ผมเปนคนไม่ค่อยลง playlist in itune อ่ะนะ ถ้าจะ backup ก็คงต้องใช้ yamipod อย่างเดียวน่ะครับ

ไม่รู้เฮียจะเปนแบบผมมั้ย แต่คาดว่า format com หลายรอบก็น่าจะพวกเดียวกัน 55

เสียอย่างเดียวคือ yamipod ถ้าดึงออกมาหมด ไฟล์ชื่อซ้ำกันมันจะลงทับกันมั่ว แค่นั้นเองครับ

ไม่อยากให้ทับก็ต้องดึงทีละชุด ซึ่งนานเอามากๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

m

29/12/2009 09:11:10

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

m

29/12/2009 09:11:32

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13
ความคิดเห็นที่ : 14

m

29/12/2009 09:13:49

หยิกหู 0
"ขอสอบถาม อาเฮียมั่นคง หน่อยคร๊าบ"