Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เบิ้ม C.E.C

22/12/2007 20:19:46
มีคำถามที่น่าคิดครับว่าทำไมต้องฟังเพลงด้วยชุดเครื่องเสียงดี ๆ หรือหูฟังดี ๆ ด้วย ทั้งที่เมื่อก่อนก็ฟังวิทยุธรรมดา ผมมักนั่งนึกหาคำตอบอยู่เสมอ ๆ ครับ และคำตอบที่ได้ก็ คือมันทำให้เราฟังเพลงเพราะขึ้น หรือ สนุกขึ้น ได้อารมณ์ขึ้นละมั้ง (จริงเปล่า...ไม่รู้) ถ้าเป็นดังว่ามันจึงมีเหตุผลที่จะเป็นแรงผลักดันให้เราเสาะแสวงหาครับไม่ว่าจะเป็นอุปกรณ์เครื่องเล่นต่าง ๆ หรือ หูฟังคุณภาพดี เพื่อสนองความต้องการข้างต้นครับ (แต่ยืนยันได้ว่าการฟังเพลงขึ้นอยู่กับอารมณ์ขณะฟังเป็นอย่างมากครับ ถ้าอารมณ์เสีย ฟังเพลงไม่เพราะหรอก ..จริงมั้ย)
คนรุ่นใหม่อาจใช้ IPOD เครื่องเล่น MP3 แต่ถ้าวันนี้คุณยังคงใช้ CD อยู่และต้องการคุณภาพเสียงที่ดีขึ้นแบบเศรษฐกิจพอเพียงละก็ ผมขอนำเสนอการ MO แผ่น CD ครับ (หลายท่านอาจทราบแล้ว แต่เชื่อว่าหลายท่านอาจจะยังไม่ทราบ..ก็น่าจะเป็นประโยชน์บ้างครับ) เนื่องจากเหตุผล 4 ข้อ ดังนี้ครับ
1.ง่าย 2.ประหยัดกว่าซื้อเครื่องใหม่ หรือ หูฟังใหม่มากมายนัก เพราะใช้เงินไม่ถึง 50 บาท 3.ใครไม่พอใจคุณภาพเสียง หรือเห็นว่าไม่จริง หรือพบข้อเสีย สามารถแก้ไขให้กลับไปเหมือเดิมได้ครับ 4.ใช้ได้กับแผ่นทุกประเภทครับ
วิธีการที่ว่าคือ การเขียนขอบแผ่น CD ครับ ซึ่งผมได้อ่านเจอมาจากหนังสือเครื่องเสียงฉบับหนึ่งเมื่อหลายปีมาแล้วครับ นัยว่าแสงเลเซอร์ที่ยิงออกมาเพื่ออ่านข้อมูลบนแผ่น CD นั้นเป็นสี แดง-ส้ม ครับ(ถ้าผิดต้องขออภัยครับเพาะผมก็ไม่เคยเห็นเหมือนกันครั้บ) แต่ก็ว่าไปตามหนังสือ หลัการคือเมื่อแสงส่องกระทบแผ่น CD จะมีการหักเห และสะท้อนครับ ตามหนังสือแจ้งว่าถ้าเรานำสีตรงข้ามกับสีของลำแสงเลเซอร์ดังกล่าวมาเขียนที่ขอบแผ่น CD จะช่วยลดอาการสะท้อนนี้ได้ ทำให้ลำแสงอ่านข้อมูลได้ตรงตำแหน่งยิ่งขึ้นครับ หนังสือแนะนำให้ใช้สีเขียวครับ ส่วนผมทดลองเพิ่มเติมให้ใช้สีนำเงินเพิ่มเข้าไปครับ เท่าที่ผมทดลองมานั้นมันช่วยให้เสียงดีขึ้น 5-15% ครับ แล้วแต่แผ่นครับ แผ่น CD ธรรมดาคุณภาพจะดีขึ้นมากหน่อย แผ่น AUDIOPHILE ก็เห็นผลน้อยหน่อยครับ แต่เท่าที่ทดลองก็ดีขึ้นทุกแผ่นครับ
ถ้าสนใจก็ลงมือหาอุปกรณ์ได้เลยครับ ดังนี้
1.ปากกาเมจิกสีเขียวเข้ม ชนิดเขียนแล้วติดถาวร (ต้องให้หัวปากกาเป็นเหลี่ยม ๆ แบน ๆ เหมือนปากเป็ดนะครับ จะเขียนได้ง่าย)
2.ปากกาเมจิกสีน้ำเงินเข้ม ชนิดเขียนแล้วติดถาวร เช่นกันครับ
3.น้ำยาล้างเล็บ หรือ แอลกอฮอล์ที่ใช้ฆ่าเชื้อโรคทั่วไปนี้แหละครับ
4.สำลี
วิธีการ
1.ใช้แผ่น CD ที่เราคุ้นเคยครับฟังก่อน 1 รอบ จำเสียงไว้นะครับ (ถ้าไม่มั่นใจจะ COPY แผ่นไว้ แล้วใช้แผ่น COPY ลองทำดูก่อนก็ได้ครับ)
2.จับแผ่น CD ขึ้นมาแล้วใช้&dquot;ปากกาสี่เขียว&dquot; เขียนตรงขอบให้รอบ ๆ แผ่นนะครับ จะเขียนวนเขียนซ้ำกี่รอบก็ได้ครับ ตามใจปรารถนา หลังจากเขียนแล้วขอบของแผ่นจะมีสีทึบลง
3.มือใหม่หัดเขียนอาจทำสีเลอะไปบนแผ่น ก็ขอให้ระวังหน่อยครับ แต่ถ้าเลอะไปแล้วไม่ต้องกังวลครับ เมื่อเขียนขอบเสร็จใช้สำลีชุบน้ำยาล้างเล็บ หรือ แอลกอฮอล์ เช็ดออกได้ครับ
4.ถือไว้สัก 15 วินาทีให้สีที่เขียนไปแห้งครับ จากนั้นลองฟังได้เลยครับ
5.ถ้าไม่ดีขึ้นหรือไม่พอใจคุณภาพเสียง ก็ลบออกได้ครับ โดยทำตามวิธีในข้อ 3. และให้ลบตรงขอบที่เขียนไปครับ จนกว่าจะหมดสี (ขอบแผ่นจะใสเหมือเดิม)
6.ลองฟังเปรียบเทียบดูครับ อันดับแรกจะได้ยินว่าที่ระดับ VOLUM เท่าเดิมเสียงจะดังขึ้นครับ ถ้าสังเกตุรายละเอียดจะได้ยินชัดเจนขึ้นครับ
7.ถ้าเป็นที่พอใจเราจะลองสีน้ำเงินต่อครับ แต่ต้องทิ้งไว้ให้สีเขียวแห้งสนิทจริง ๆ ก่อนนะครับ จากนั้นก็นำปากกาสีน้ำเงินเขียนที่ขอบทับสีเขียวได้เลยครับ ที่จริงหนังสือแนะนำแค่สีเขียวครับ แต่เนื่องจากผมคิดว่าถ้าเลเซอร์มีลำแสงเป็นสีส้มด้วยสีตรงข้ามสีส้มคือสีน้ำเงินครับ ผมจึงลองใช้สีน้ำเงินเขียนทับสีเขียวดู ปรากฎว่าคุณภาพเสียงก็ดีขึ้นไปอีกระดับครับ แต่ถ้าท่านลองแล้วไม่เป็นที่พอใจก็ลบได้เช่นกันครับ

ขั้นตอนทั้งหมดก็จบแค่นี้ครับ ส่วนใครทดลองได้ผลยังไงก็แจ้งผลกลับมาบ้างนะครับ เผื่อว่าผมหูฝาดไปคนเดียว ทั้งนี้ใครจะทดลองต่อยอดออกไป เช่น เขียนขอบแผ่นต้นฉบับ แล้วไปลอง WRITE และลองฟังเปรียบเทียบดูกับ WRITE ตอนไม่เขียนขอบ ว่าอันไหนเสียงดีกว่ากัน ก็ไม่เป็นการผิดแต่ประการใดนะครับ ลองดูนะครับ ถ้าดีถูกใจก็ยินดีด้วยครับ ถ้าไม่ดี,ไม่ถูกใจก็ต้องขออภัยที่ทำให้เสียเวลานะครับ
(เดี๋ยวมีรูปตามมาให้ดูครับ)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เบิ้ม C.E.C

22/12/2007 20:37:37
อุปกรณ์ครับ
ความคิดเห็นที่ : 2

เบิ้ม C.E.C

22/12/2007 20:54:44
ขออภัยเรื่องรูปครับ ไฟล์ภาพมีปัญหา ขอแก้ไขก่อนนะครับ
สำหรับปากกาเมจิก ใช้ตราม้า แบบ 2 หัวก็ได้ครับ ซื้อที่ร้านเครื่องเขียนทั่วไป แล้วใช้ทางด้านหัวใหญ่เขียน ที่ผมใช้อยู่ก็ใช้แบบนี้ละครับ
ความคิดเห็นที่ : 3

nopphong

22/12/2007 23:53:49
เรามาช่วยกันทำให้เว็ปเฮียมีสาระเยอะๆกันเร้วฮ่าๆๆ
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

22/12/2007 23:59:48

คุณเบิ้ม โพสกระทุ้ใหม่เลยก็ได้ครับ ไม่ต้องเกรงใจนะ เต็มที่เลยครับ..........

ลองทดลองส่งรูปประกอบให้ได้ แล้วโพสเป็นกระทู้ใหม่ได้เลยครับ ผมจะแปะเป็นแบนเนอร์เล็กๆ ให้ทางด้านซ้ายมือเลยจ้า 5555

ถ้าเป็นไปได้ เว้นบรรทัดอีกนิด จะได้อ่านง่ายอีกนิด รับรองแจ๋วเลยล่ะคราวนี้ 555

ขอบคุณครับ สาระแบบนี้ มันมีประโยชน์มากครับ เพราะใครที่กำลังสนใจอยู่ ถ้าได้อ่านข้อมูลที่ตรงใจ ก็โป๊ะเชะเลย ได้ประโยชน์สองต่อเข้าฮอสเลยล่ะ 555
ความคิดเห็นที่ : 5

เบิ้ม C.E.C

23/12/2007 10:06:03
ขออภ้ยอีกครั้งสำหรับรูปครับ เนื่องจาก FILE มันใหญ่เกินกว่า 100 KB ผมพยายาม ZIP แล้วครับ ลองส่งดูอีกครั้งถ้าไม่ได้ครับ อาจต้องถ่ายใหม่ เมื่อเรียบร้อยขออนุญาต โพสท์ใหม่ก็แล้วกันนะครับ
ความคิดเห็นที่ : 6

เบิ้ม C.E.C

23/12/2007 11:32:50
ไชโย ส่งภาพได้แล้วครับ เดี๋ยวถ้าว่างผมอาจเรียบเรียงใหม่แล้วเพิ่มเติมบางประเด็น+ภาพทั้งชุด แล้วจะโพส์ให้ใหม่นะครับ ขอบคุณมากครับ
ความคิดเห็นที่ : 7

เบิ้ม C.E.C

23/12/2007 11:35:43

ผม RESIDE ภาพประกอบแล้วครับ ขออนุญาตทดลองส่งดูนะครับ
ความคิดเห็นที่ : 8

สังคังแมน

23/12/2007 14:17:53

ไม่กล้าทำอะครับ แผ่นผมไม่มีขายแล้วววววว หายากไม่มีโหลดอีก กว่าจะได้มา ให้แฟนเดินหาทั่วโตเกียวเลย ใจไม่ถึงจริงๆครับ
ความคิดเห็นที่ : 9

superkek

23/12/2007 14:57:28
คิดว่าไม่มีผลเสียนะครับ

แต่ก็คลางแคลงกับผลดีอยู่เหมือนกัน

เพราะถ้าอ่านสัญญาณได้แม่นยำ มันก็ไม่น่าloss จากการที่แสงกระจายจนทำให้ดีขึ้นถึงหลาย ๆ % อย่างที่บอก

ไม่เช่นนั้นบ.ผู้ผลิตซีดีคงจะคลือบสีที่ว่าออกมาจากโรงงานผลิตแล้ว จริงมั้ยครับ

แต่ไม่ได้ขัดแย้งอะไรนะ
ความคิดเห็นที่ : 10

เบิ้ม C.E.C

23/12/2007 15:04:05
อุปกรณ์ร่วมที่ใช้ทดลองครับ
ความคิดเห็นที่ : 11

เบิ้ม C.E.C

23/12/2007 15:08:49

ไม่เป็นไรครับ ขอบุคณมากครับที่เข้ามาอ่านครับ ขอส่งรูปเพิ่มละกันครับ
ความคิดเห็นที่ : 12

เบิ้ม C.E.C

23/12/2007 15:09:59

ขอส่งรูปอุปกรณ์ร่วมในการทดลองครับ ขอบคุณที่เข้ามาอ่านนะครับ
ความคิดเห็นที่ : 13

noi

23/12/2007 18:08:29
โอ้ยๆๆๆ
คิดถึงจังอ่ะ........อนาถา ไฮเอนด์
ผมมีอยู่เครื่องนึงอ่ะ C.E.C แต่เสียอ่ะส่งซ่อมแล้ว ไม่มีของ เลยวางทิ้งอยู่ที่ห้องเนี้ยะ ทำไงดี ส่วน Grado SR-80 ก็เจ๊งไปนานแว้ววววววววววววววว
จะกลับมาฟังอีกครั้งนึง ทำไงดีอ่ะ ช่วยข้าน้อยด้วย............ดิครับท่านพี่
ความคิดเห็นที่ : 14

เบิ้ม C.E.C

23/12/2007 18:26:17
เรียน คุณ noi
เราคงอ่านหนังสือเล่มเดียวกันนะ.....สำหรับ อนาถา ไฮเอ็นด์...กับ SR 80
เสียใจด้วยนะครับเรื่อง CD เสีย สำหรับผมเป็นเครื่องที่ 2 ครับ ได้มาปลายปีที่แล้ว น่าจะเป็นเครื่องสุดท้ายจากตัวแทนจำหน่ายที่ยอมขายให้ เรื่องซ่อมคงต้องติดต่อตัวแทนจำหน่ายครับ เพราะผมส่งซ่อมอมรก็ซ่อมไม่ได้ ส่วนของใหม่ ผมลองถามไปที่ตัวแทนจำหน่ายแล้วไม่มีของแล้วครับ C.E.C รุ่นนี้ก็เลิกผลิตแล้วด้วย แต่เห็นมีอยู่เครื่องหนึ่งเป็นรุ่น 601เป็นตัวโชว์ อยู่ที่โชว์รูมอัมรินทร์พลาซ่า ครับ สภาพดี แต่เค้าไม่ยอมขายครับ ถ้าอยากได้จริงต้องลองตื้อดูครับ โทรฯ 02-256-9578-9 ครับ
ความคิดเห็นที่ : 15

aor

25/12/2007 11:52:08
คุณเบิ้มครับ แล้วแผ่นcdที่จะเอามาไรท์มียี่ห้อไหนแนะนำเป็นพิศษไหมครับ
ความคิดเห็นที่ : 16

EgGieS

25/12/2007 21:16:10
งะ แผ่นaudiophile ไม่กล้าเขียนง่ะ แผ่นเป็นพันเลย เขียนพวกแผ่นGrammy ก่อนละกัน
ความคิดเห็นที่ : 17

นายมั่นคง

25/12/2007 21:56:10

โย่วววววว

คุญเบิ้มว่างเมื่อไหร่ เรียบเรียงมาเลยครับ เดี๋ยวผมจะได้จัดนำขึ้นให้เลยครับ 5555

เย้ มีสาระแล้วเหวยยยยยยยยย 5555

หุยฮา........โฮ่ฮิ้ววววว 555
ความคิดเห็นที่ : 18

เบิ้ม C.E.C

25/12/2007 22:12:49
เรียน เฮียมั่น
ผมขอเวลาสักนิดนะครับ ช่วงนี้ใกล้สิ้นปี งานหลักผมจะยุ่งมากครับ แต่จะพยายามดำเนินการให้ครับ ขอบคุณมากครับที่ให้ความสนใจ
ความคิดเห็นที่ : 19

เบิ้ม C.E.C

25/12/2007 22:18:41
1.เรื่องแผ่น CD-R นี้ผมไม่ชำนาญครับ แต่ที่ใช้อยู่คือ SONY-SUPREMAS และ TDK-GOLD ครับ แผ่นละประมาณ 7 บาทครับ
2.แล้วแผ่นของผมทุกแผ่นผมจับเขียนขอบหมดเลยครับ
ความคิดเห็นที่ : 20

poko

26/12/2007 11:00:26
ดีขึ้นแน่นอนครับ ยิ่งทึบเท่าไหร่ก็ยิ่งดีเท่านั้นครับ ทำตรงวงในด้วยนะครับเอาให้ทึบให้หมดเลย แล้วก็ขอบแผ่น cd ถ้ามันไม่เรียบให้เอากระดาษทรายเบอร์ละเอียดๆขัดให้มันเรียบและก็เขียนทับไปอีกชั้น เพื่อการหมุนของแผ่นจะได้ดีขึ้นครับ แตผมลองแค่แผ่นเดียวครับ แบบว่าทำใจกับสารรูปไม่ได้
ความคิดเห็นที่ : 21

เบียส

26/12/2007 12:07:49

เดี๋ยวไปลองมั่ง ครับ 555 ขอบคุณ คุณ เบิ้ม C.E.C. ด้วยคนจ้า
ว่าแต่ว่าใช่คนเดียวกับที่เอาแผ่น วง cinderella มาฝากผมป่าวหว่า ถ้าใช่ ว่าง ว่าง แวะมาเม้าส์ กันอีกเด้อ อิ อิ อิ
ความคิดเห็นที่ : 22

kawee

14/03/2012 00:20:13
11

วันนี้ผมเพิ่งจะได้อ่านบทความนี้ครับ เลยถือโอกาสลองซะ....ผมลองกับแผ่นไรท์นะครับ เพราะแผ่นจริงยังไม่กล้าลอง และอีกอย่างคือคนขี้เหนียวแบบผม เล่นเครื่องเสียงแบบค่อนข้างจะอนาถาซักหน่อย แผ่นแท้นี่ถ้าไม่ชอบจริง ผมไม่ค่อยจะยอมซื้อหรอกครับ(อันนี้เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีนะ) แต่ว่าแผ่นก็อปผมมีเยอะมากๆๆ รู้ทั้งรู้ครับว่าแผ่นก็อปเสียงมันห่วยกว่าแผ่นแท้เยอะอยู่แต่ทำไงได้เพราะสตางค์ผมไม่ค่อยจะมี...555
ความคิดเห็นที่ : 23

kawee

14/03/2012 00:51:04
11
ผลปรากฏว่ามันเจ๋งจริงๆครับ เสียงก่อนและหลังเขียนขอบแผ่น CD มันต่างกันค่อนข้างชัดเจน เสียงของแผ่นก็อปเมื่อมันเทียบกับแผ่นแท้ บรรยากาศมันจะฟุ้งๆฟังเอามิติโฟกัสอะไรไม่ค่อยจะได้เรื่องเลยครับเมื่อเทียบกับแผ่นแท้ (แต่ผมก็ชอบซื้อครับ555) แถมเนื้อเสียงก็ยังบางกว่า ยิ่งตอนที่เครื่องดนตรีเล่นมากๆชิ้น เสียงมันเหมือนกับสับสนปนเปไปหมด...แต่พอหลังจากเขียนขอบแผ่นด้วยปากกาสีเขียว เสียงมันเหมือนจะดีขึ้นเยอะ อาการดังกล่าวลดลงไปบานเต ชักสนุก ผมเลยเขียนทับต่อด้วยปากกาสีน้ำเงิน เสียงมันเหมือนจะสงัดขึ้นไปอีกพอสมควรครับ(แต่ไม่มากขึ้นเท่ากับตอนเขียนครั้งแรก)....แต่ยังไงๆมันก็ยังดร็อปกว่าแผ่นแท้อยู่ดีนะครับขอบอก....
คืนนี้ผมเลยล่อเข้าไปเกือบสิบแผ่น ฟังจนแผ่นหลังๆชักจะจับทางได้ ผมเดาได้เลยครับว่าก่อนและหลังจากที่เขียนเสียงจะเปลี่ยนไปยังไง บางแผ่นที่อัดมาดีอยู่แล้วเขียนขอบแค่สีเขียวก็พอครับ ถ้าเขียนสีน้ำเงินทับบรรยากาศมันจะดาร์กๆหน่อย แต่ถ้าแผ่นที่อัดมาฟุ้งๆหน่อย ก็จัดไปทั้งสองสีครับ....

ขอบคุณมากๆครับสำหรับบทความเยี่ยมๆแบบนี้ เหมาะกับคนชอบแผ่นก็อปแบบผมมากๆ(ตัวอย่างที่ไม่ดีนะจ๊ะ)....
ความคิดเห็นที่ : 24

คมกฤช

14/03/2012 11:32:37
56
^^ เดี๋ยวลองบ้าง
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ
ความคิดเห็นที่ : 25

cable-of-point

12/03/2013 21:03:54
13
ดันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

จ่าแร็พ

13/03/2013 00:39:19
0
เกือบลืมไปแล้วครับว่าเคยทำตามกระทู้นี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Mo แผ่น CD ครับท่าน"