Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หาความรู้เพิ่มเติมครับพี่น้องครับ

Huiicx

28/11/2006 00:26:13
ไม่ทราบว่าการแปลงเพลงจาก WMP เป็น WAV Lossless
กับแปลงเพลงจาก Jetaudio เป็น FLAC ซึ่งบิตเรต wav เป็น 1.4m ส่วน FLAC แค่ 795k ไฟล์ก็ขนาดต่างกัน
แล้วผมควรแปลงแบบไหนดีครับ เสียงที่ให้มามันจะต่างกันรึเปล่า ทุกวันนี้ผมก็แปลงเป็น WAV LOSSLESS นะ ยังไม่กล้าแปลงเป็น FLAC เก็บ ขอความกระจ่างหน่อยครับ

ปล. แผ่นต้นฉบับ ยืมเขามาแปลง เลยไม่รู้ว่าควรแปลงเป็นอะไรดีครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

สาคร

28/11/2006 08:56:01
สวัสดีครับ

หมายถึง WMA ใช่ไหมครับ อืมม์
คิดง่ายๆนะครับ ถ้าต้นฉบับเป็น Lossy (mp3,wma,aac,ogg,อื่นๆอีกมากมาย) ไม่มีทางแปลงเป็นไฟล์ที่สมบูรณ์แบบเหมือนต้นฉบับครับ แม้ว่าจะอัพฟอร์แมทจาก Lossy ไปเป็น Lossless ก็ตามแต่ครับ มีแต่จะเท่าเิดิมหรือแย่ลงครับ

แต่ถ้าต้นฉบับเป็น Lossless เช่น แผ่นต้นฉบับเลยหรือ Flac,ape,wav พวกนี้สามารถแปลงข้ามฟอร์แมทที่เป็น losslessด้วยกันโดยไม่เสียคุณภาพ (แต่ก็ไม่มีประโยชน์โดยตรงที่จะทำเช่นนั้น) แต่ต้นฉบับ ที่เป็น lossless สามารถแปลงเป็น lossy ที่มีคุณภาพสูงกว่า การเอาต้นฉบับ lossy มาแปลงเป็น lossy ในฟอร์แมทอื่นๆอีกทีครับ

ส่วนบิทเรทของ flac เมื่อเทียบกับ wav ต่างกันแน่นอนครับ แต่คุณภาพเสียงไม่ต่างกันครับ เพราะกรรมวิธีในการลดขนาดของ flac,ape,Apple lossless เป็นไปในลักษณะคล้ายๆกับ พวกโปรแกรมบีบอัดขยายไฟล์อย่าง Winzip,WinRar ครับ ในขณะที่พวก lossy อย่าง mp3 นอกจากจะบีบอัดลดขนาดแล้วยังใช้วิธี "ตัดทิ้ง"ข้อมูลที่คิดว่า ไม่จำเป็น เช่นหั่นเสียงความถึ่สูงๆ เกินกว่า 16khz ทิ้ง (แต่พวกเราดัน"รู้สึก"ได้ เลยเดือดร้อนครับ) ดังนั้นflac แม้จะมีบิทเรทต่ำกว่า แต่คุณภาพไม่ต่ำกว่าครับ สบายใจได้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

28/11/2006 09:23:47

อื้อฮือ สบายเลยเรา แต่ถึงตอบผมก็คงตอบไม่ได้แบบนี้ 555

แต่ที่แน่ๆ เวลาได้แผ่นของใครมา ควรโคลนนิ่ง ขึ้นมา 1 แผ่นก่อน หลังจากนั้นจะทำอะไรแล้วค่อยว่ากัน 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

setup

28/11/2006 11:10:39
ต้องขออนุญาต จขกท ใช้พื้นที่ถามถึงคุณมั่นหน่อยครับ
ไม่ได้เป็นสมาชิกนี่โพสรูปได้ไหมครับ เพื่อมีรูปดีๆแจ๋วๆ
จะได้มาลงให้ดูเพิ่มความกระชุ่มกระชวยครับ
[อย่าคิดมากรูปหู...ฟังอะครับ]คือผมไม่มีอีแมว์จะ์สมัครก็
ไม่เป็น[โบรานน่าดู]เลยยังไม่ได้ลองโพสดูครับ
ส่วนเรื่องเพลงผมเก็บเป็นฟายอิมเมจลงแผ่นdvdเก็บไว้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

สาคร

28/11/2006 11:21:02
สวัสดีครับ

แน่นอนว่าถ้าคุณ Huiicx มีต้นฉบับเป็น Wav แล้วต้องการเก็บโดยลดขนาด ใช้ Flac ทำได้อย่างสมบูรณ์แบบครับ

แต่ผมอยากแนะนำ Apple Lossless มากกว่าครับ เพราะแจกจ่ายให้คนอื่นเล่นได้ง่ายกว่า (คนส่วนมากเริ่มรู้จัก Itunes กันแล้วครับ คิดง่ายๆว่าคนเล่น Gadget ถ้าเฉี่ยวมาทาง ไอ้ป๊อดเมื่อไหร่ เป็นต้องรู้จัก ไอ้จุ่นนี่คู่กันเสมอครับ) แถมยังได้เปรียบเรื่องการใส่ข้อมูลเพิ่มเติมได้เช่น ชื่อเพลง ชื่อศิลปิน รูปหน้าปกอัลบั้ม ซึ่งทำกะFlac ไม่ค่อยสะดวกครับผม

แต่ยังแปลกใจเรื่อง ซีดีที่ขนาดยาวๆน่ะนะครับ อาจจะต้องปรับซอฟท์แวร์เบิร์นนิ่งเช่น Nero ให้รับการ Overburnได้นะครับ น่าจะผ่าน

เพียงแต่บางทีแผ่นบางแผ่นก็ใช้วิธีใส่ขนาดความจุ"หลอก"ไว้เหมือนกัน ซึ่งใช้พวก ซอฟท์แวร์ที่ก๊อปแบบ raw เช่น CloneCD,Alcohol120% พวกนี้เอาอยู่ครับ

แต่ถ้าจะก๊อปแผ่นออดิโอไฟล์ให้เนียนสุดๆจริง แนะนำ EAC 0.95bครับ ฟรีแวร์อีกตะหาก

เพียงแต่ก่อนใช้อย่าลืมปรับ Offset หัวอ่าน ให้พอดีๆก่อนใช้งานนะครับ รับรองว่า แผ่นต้นฉบับ กะแผ่นก๊อป เหมือนกันเกินกว่า 99.9เปอร์เซ็นต์ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

สาคร

28/11/2006 12:28:01
ถูกต้องแล้วคร๊าบบบ พวก Lossless นี่สามารถแปลงข้ามฟอร์แมทกันได้โดยไม่เสียคุณภาพครับ

ส่วนการปรับ ออฟเซ็ทก็คือว่า เวลาเราใช้ Writer เขียนแผ่นอ่านแผ่น มันจะมีความคลาดเคลื่อนอยู่ ซึ่งผลรวมๆของความคลาดเคลื่อนอันนั้นก็คือ Jitter ไงครับ คนเล่นเครื่องเสียงต้องรู้จักมันแน่นอน Jitter เป็นความผิดพลาดของข้อมูลเมื่อเทียบกับสเกล"เวลา"เป็นหลักครับ ซึ่งในแง่"ตัวข้อมูล" หรือ DATA ไม่มีความแตกต่างระหว่าง ไฟล์ต้นฉบับ กับไฟล์ที่ก๊อปที่มี Jitter

แต่เวลาเอาไปใช้จริง ข้อมูลดิจิตัล จะถูกลำเลียงเข้าสู่ ส่วนแปลงไฟล์ (D/A Converter) ในลักษณะ Stream ดังนั้น ถ้ามันลำเลียงเข้าไปผิด"จังหวะเวลา" ผลลัพท์ปลายทาง มีสิทธิเป็นหนังคนละม้วนเลยครับ พอจะเก็ตนะครับ

ทีนี้ เวลาเราใช้เบิร์นเนอร์อ่านแผ่น เขียนแผ่น ถ้าไม่ทำอะไรเลย จะมีความคลาดเคลื่อนอยู่เสมอ ซึ่ง เบิร์นเนอร์แต่ละตัวจะไม่เท่ากัน

ใน EAC มีความสามารถพิเศษเฉพาะตรงที่เราสามารถ Calibrate ค่าเพื่อชดเชย Offset อันนี้ได้ไม่ยากเกินไปครับ

วิธีการก็คือเอาแผ่นซีดีมาซักแผ่นหนึ่ง ก๊อปเป็น Image ไฟล์ลงไปใน HDD

จากนั้นเอาไฟล์ Image อันนั้น ไปเบิร์นแผ่น ขึ้นมา

แล้วก็เอาแผ่น ที่เบิร์นจาก Image File ที่ทำมาตอนแรกเนี่ย ก๊อปเป็น Image อีกไฟล์หนึ่ง

จากนั้น ใน HDD เราก็จะมี Image ไฟล์สองอัน เราก็จะใช้ คำสั่ง Compare wav files ใน EAC เพื่อเปรียบเทียบ ไฟล์แรก กับไฟล์สอง

มันจะฟ้องมาว่า มีค่า Offset เป็นจำนวนเท่าไหร่ เราก็เอาไอ้เจ้าค่าเนี่ย ป้อนเข้าสู่ EAC

ทำครั้งเดียวกับ เบิร์นเนอร์แต่ละตัว จากนั้นก็ไม่ต้องทำแล้วครับ

ซึ่งหลังจากปรับ Offset แล้ว เราจะพบว่า ลองเอาแผ่นมาทำการก๊อปใหม่อีกที แล้วเปรียบเทียบ Image Files อีกที

ผลที่ได้ค่าความคลาดเคลื่อนจะลดลงอย่างมโหฬาร หรือหายไปหมดเลยครับ

ซึ่งแน่นอนว่า ครบถ้วนกว่าวิธีอื่นๆแน่ๆคับ

วิธีการโดยละเอียด เข้าไปดูได้ในเว็ป www.behindxtreme.com หาหัวข้อล่างๆ ที่เขียนการก๊อป cdda ให้เหมือนต้นฉบับนะครับ

แต่.....เตือนไว้ก่อน ย้ำโปรดฟังอีกครั้ง เตือนไว้ก่อน

ข้อเขียนและสำนวนในนั้น "เกรียน"สุดๆนะครับ เอาความรู้เสร็จรีบเผ่นออกมานะครับ เป็นอันตรายอย่างยิ่งต่อสุขภาพจิต เหอๆๆๆ (ข้อความท่อนนี้เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล ห้ามลอกเลียนแบบ ห้ามดื่มเกินวันละสองขวด เด็กและสตรีมีครรถ์ไม่ควรยุ่งเกี่ยว)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ake7440

28/11/2006 13:50:53
โหย ความรู้ใหม่ขอบคุณมากครับ จะได้เอาไปทำมั่ง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ของมีคม

28/11/2006 16:53:01
ลิ้งค์ทีคุณสาครทิ้งไว้เนี่ย มันส์จริงๆแฮะ
ข้อมูลเพียบ ได้ความรู้ใหม่ๆด้วย

ชอบๆ

ปัจจุบันเค้าเลิกไปแล้วเหรอครับ
หรือโดนเก็บไปแล้วอ่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

setup

28/11/2006 20:07:24

อื่ม.....เท่งกิ้วหลายครับคุณมั่น
ส่วนเรื่องรูปไม่ต้องเป็นห่วงครับ เห็นแบบนี้นี่ผมเป็นคนธรรมมะ
ธรรมโมนะครับ มีความเมตตาเป็นที่ตั้ง โดยเฉพาะน้องๆหนูๆ
จิ่มลิ้มๆนี่เอ็นดูเป็นพิเศษครับ จนได้รับโลห์ดีเด่นมาแล้วครับ
[มอบโดยแม่บ้านผมเองครับ] ช่วงนี้อาจไม่ค่อยได้เข้ามา
ติดธุระที่สวนหลวงครับ อ้อถ้าคุณมั่นและเพื่อนๆว่างและ
มีเวลาก็มาเที่ยวได้ครับ ของสวยๆงามๆเยอะครับ
[ดอกไม้น่ะ] ส่วนอีกเรื่อง ตบเกรียนนี่แปลว่าอะไรครับ
ผมรู้จักแต่ ตบ....kiss.......ตบ....kiss อ่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

setup

28/11/2006 21:01:39
เอ้ย......คุณมั่นสวนหลวงนี่ หมายถึงสวนหลวง ร9นะครับ
ไม่ใช่สวนหลวงคาเฟ่[ อามิตตาพุธ] เรื่องเกรียนเข้าใจแล้วครับ
สวนเรื่องนั้นไม่ต้องเป็นห่วง ว่างๆจะหารูปที่ดูแล้วผมดกดำเป็นเงางาม
ให้นะครับ..........555ฮ่า....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

สาคร

28/11/2006 21:29:17
ที่แน่ๆ นายเทพที่คิดจะตบเกรียนนั่น โดนตบเละในบอร์ดGadget ไปเรียบร้อยแล้วครับ

ผมยังไปช่วยลงประทับฝ่ามือไปหลายเม้นท์เลยครับ

ทนไม่ได้จริงๆ ให้ตายเหอะโรบิน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

jengeeskhan

28/11/2006 22:33:27
ไหน ๆ ก็จะมาสวนหลวงคาเฟ่......เย้ย สวนหลวงร.9 แล้ว ก็รบกวน เฮียมั่น ช่วยหยิบ MS-PRO

ติดมือมาด้วยละกันนะคับ เฮียมา ผ่านบ้านผมแน่นอน อิ อิ ยืมฟังสัก วัน2วัน ไปตึ้ง เอ้ย ไปฟัง

อยากได้ยินมานานแระ พระกาฬเรียกก๋ง ว่าจะเก๋า เหมือน ก๋งที่บ้านป่าว อิ อิ

แต่งานี้มาแล้วไม่ผิดหวังแน่คับ รับประกัน จัดทุกปี ไปทุกวัน แนะนำช่วง เช้า ก่อน 10 โมง

เย็น หลัง 4 โมงไปแล้วนะคับ จะเห็นสาวสวย ขาว หมวย XXX เอ้ย เห็น ดอกไม้ฤดูหนาว สวย ๆ 555+

อย่าพึ่งเชื่อ เอาตาของท่าน ๆ ทั้งหลาย มาลองก่อน แนะนำว่า กรุณาเอา แฟน กิ๊ก ภรรยา หรือแล้วแต่จะเรียก

เอาทิ้งใว้ที่หิ้งที่บ้าน แล้วมาตัวเปล่า ๆ จะดีกว่า มิงั้น หูท่าน อาจยาน จนใส่ Inear, bud , ไม่ได้แน่นอน

ถูกดึงจนหูยาน รูหูกว้างเกินยัด inear T____T ประสบกับตัวโดยตรง เตือน ๆ กันไว้ อิ อิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

28/11/2006 22:43:24

555 ผมน่ะไปบ๊อยบ่อย

นี่โชว์ฝีมือการถ่ายภาพซะก่อน 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

setup

29/11/2006 01:11:15

555่....ต้องขออภัย จขกท ด้วยครับที่เลือกมาจอดลงพื้น
ที่นี้ ว่างๆก็มาเที่ยวที่สวนหลวง ร9นะครับจะเลี้ยงโอเลี้ยง1แก้ว
ครับ.....555...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

สาคร

29/11/2006 08:45:11
นี่แสดงให้เห็นว่า ถ้าเฮียเปิดสาขาเพิ่มแถวๆๆย่าน รัชดา คงมีลูกค้าไปเยี่ยม ตรึมมมมมม เหอๆๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Huiicx

29/11/2006 12:08:16
เวลาจะทำการ copy ต้นฉบับ โดยไม่เสียคุณภาพจาก EAC มันได้อย่างเสียอย่างครับ คือ EAC ต้องตั้งชื่อเพลงหรือ อลบั้ม แต่บางทีแผ่น ต้นฉบับ จะมีการใส่รูปหน้าปก หรือชื่อเพลงมาให้แล้วก็มี เช่น ถ้า rip จาก WMP มันจะมาหมดเลยคือ ทั้งชื่อเพลง และ ปก ตะกี้ผมลองแปลงจาก WMP เป็น wav lossless แล้วนำมาไร้ท์ ในโปรแกรม EAC ผลที่คอมแพร์ คือ ไฟล์จากWMP(ไม่รู้มันเรียกว่าไรนะช่วยอธิบายหน่อยครับ) มัน longer ไป 30 วินาที แล้วผมก็ลองใหม่โดยทำ IMAGE จาก EAC แล้วไร้ท์ แล้วมาลองวัด คอมแพร์ กันใหม่ ปรากฏว่า ไม่มีการคลาดเคลื่อนมาให้เห็น ครับ
แล้วแบบนี้ควรจะไร้ท์ยังไงดี เพราะว่าถ้าไร้ท์ที่ EAC ก็จะไม่มีปกให้ ไม่มีชื่อเพลง(ขี้เกรียจพิมพ์) บอกทีเอาไงดี 30 วิ มันต่างกันเยอะไหมครับ
ช่วยทีครับ จ้าวนายยยยยยยยย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Huiicx

29/11/2006 12:12:12
แก้ข่าวนิดนึง IMAGE จาก EAC ไร้ท์แล้วชื่อเพลงมีครับ
ขออภัยข้อมูลผิดพลาด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

สาคร

29/11/2006 13:17:43
เสริมครับ

1.EAC ก่อนจะทำการ ริป ให้ทำการค้นหาชื่อเพลง อัลบั้มได้ จาก Freedb ผ่าน Internet ครับ

2.แม้จะไม่ได้ทำการค้นในตอนริป แต่ถ้าริปจากแผ่นแท้ ข้อมูลพวกนี้มันจะติดมาด้วยครับ ไม่ต้องห่วง พอเอาไปอ่านกับโปรแกรมที่สามารถ access เข้าสู่ Database เช่น Itunes มันอ่านได้แน่นอนครับ ลองมาแล้วครับผม

3.การริปจาก แผ่นต้นฉบับ ไปเป็น WMA Format โดยใช้โปรแกรมอื่นๆ เช่น WMP10 -11 มัีนสะดวกอย่างว่าแหละครับ แต่ก็คือเป็นการริป เพื่อให้ได้ Lossy ซึ่ง เป็น OneWay ครับ คุณภาพได้แค่ไหน ก็แค่นั้นแล้วแต่บิทเรทที่ตั้งไว้ตอนริป

แต่ถ้าริปเป็น Image เป็นการริปเพื่อ โคลนนิ่งแผ่น ซึ่งสามารถเอาไปทำอะไรได้เยอะแยะในภายหลัง เช่นทำ mp3แจกกิ๊กคนที่1(คบมานานแระ ตั้งกะตอนซื้อ mp3จีนแดงให้) ทำ ogg แจกกิ๊กคนที่2 (ตอนนั้นซื้อ Iriver ให้ไป Ogg เหมาะสุด) ทำ acc แจกกิ๊กคนล่าสุด (ซื้อนาโนให้ไปนี่นา acc แจ่มสุดแล้ว)

*** คำเตือน ที่ยกตัวอย่างไปเป็นแค่เรื่องสมมุติ ห้ามเอาไปแบล็กเมล์ผมเด็ดขาด ไม่งั้นเด๋วตายไป ไม่ได้มานั่งเขียนให้อ่านกันอีก เหอๆๆๆๆ ****
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Huiicx

29/11/2006 23:39:11
สรุปว่าเก็บเป็น image ดีกว่าสินะครับ
หยิกหู 0
"หาความรู้เพิ่มเติมครับพี่น้องครับ"