Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รู้สึกยังไงกับข้อความนี้ครับ in ear เสียงดีกว่า fullsize

rinkung

10/11/2012 15:14:21
0
สาเหตุที่หูฟังแบบครอบหู มีเสียงที่ขาดมิติ มันมีเหตุผลครับ ใบหูของมนุษย์เป็นอวัยวะที่ใช้แบ่งแยกทิศทางของเสียงครับ พอเราสวมหูฟังครอบหู แหล่งกำเนิดเสียงเลยต้องผ่านใบหู ทำให้สมองของเราจับทิศทางของเสียงได้ ถ้าเป็น in-ear ทางเดินของเสียงจะไม่ผ่านใบหูครับ ยิงเข้ารูหูโดยตรง

รอยหยักต่างๆของใบหู มันไม่ได้มีไว้สวยๆ เล่นๆ หรือกันน้ำฝนนะครับ

หูฟังแบบครอบหู มันก็ยังเหลือมิติอยู่ครับ แต่มันจะน้อยลง และในเกรดเดียวกันจะไม่มีทางสู้หูฟัง in-ear หรือ earbud ได้เลยคือใบหู (pinna) ของมนุษย์เนี่ยมันจะปรับเปลี่ยน spectrum ของเสียง (ซึ่งเป็นสิ่งดีสำหรับความอยู่รอดในธรรมชาติของมนุษย์ เพราะจะทำให้สมองทราบที่มาของแหล่งกำเนิดเสียงได้) แต่มันจะทำให้ข้อมูลของเสียงดนตรีหายไปส่วนหนึ่ง (ป.ล. ไม่เรียกว่าหายดีกว่า เรียกว่าเปลี่ยนไปจากเดิมก็แล้วกัน) พวก earbud กับ in-ear ยิงเข้าหูโดยตรง ไม่ต้องผ่านใบหู ข้อมูลต่างๆอย่างพวก soundstage, timing cues จึงยังคงอยู่เหมือนเดิมที่อัดมาจากห้องอัดเสียงมากกว่า full-size
------ ไปเจอมาจากกูเกิ้ลลลล สรุป inear ดีกว่า fullsize ใช่มั้ยครับ หรือคนเขียนเค้าพับใบหูตัวเองตอนฟัง full size ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

rinkung

10/11/2012 15:15:06
0
มันจริงหรือเปล่า ขอทราบเป็นความรู้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Rerk

10/11/2012 15:27:38
0
ดูผลโพลในเว็บ Head-fi สิครับ

http://www.head-fi.org/t/536698/poll-full-size-headphones-vs-iems
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

oname2

10/11/2012 15:30:53
3
ผทเชื่อความรู้สึกตัวเองครับ และผมชอบ fullsize มากกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

suthatcho

10/11/2012 15:33:40
0
ต้องให้ เฮียมั่คง มืออาชีพมาตอบกระทู้หน่อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

rinkung

10/11/2012 15:41:09
0
เค้าบอกว่า ที่ฟูลไซส์ด้วยกว่า เพราะเสียงต้องผ่านใบหูด้วย มันผ่านยังไงใครทราบบ้างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

dutchmew

10/11/2012 15:49:08
4
ของแบบนี้ เหตุผลไม่สำคัญเท่าความรู้สึกครับ

และความรู้สึกผมก็ชอบฟูลไซส์มากกว่านะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Puppa Pupae

10/11/2012 15:55:35
0
ผมว่า full size น่าจะเป็นธรรมชาติกว่านะครับ เพราะโดยปกติเราก็ต้องได้ยินเสียงทุกอย่างผ่านใบหูนิครับ
แต่ผมชอบ inear นะ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Converse

10/11/2012 16:05:20
ฟังรายละเอียดความชัดไลน์เสียงต่างๆผม อินเอียร์ แต่โดยรวมฟูลไซส์ ทำได้ดีกว่าฮะ(ในราคาค่าตัวใกล้ๆกัน)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Pazippizzy

10/11/2012 16:07:59
0
ถ้า in ear คุณภาพเสียงสู้ fullsize ได้ไหม ผมว่าได้
แต่พวก sound stage และมิติเนี่ย ผมว่า full size ดีกว่า

ข้อความข้างบนคิดว่าไม่น่าจะจริง เพราะถ้างั้นลำโพงบ้านเองก็เสียงจากภายนอกเหมือนกัน
ไม่น่าจะจำลองเสียงได้เท่า in ear ที่ส่งเข้าหูโดยตรงอยู่ดี

ส่วนเรื่อง fullsize แล้วเสียงต้องผ่านใบหูหรือเปล่าอันนี้ผมไม่แน่ใจครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

toeykill

10/11/2012 16:10:36
0
ผมว่า full size ครับ สำหรับผม in ear แพงขนาดไหนก็ไม่โดนอ่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ota_hay

10/11/2012 16:13:42
3
ถ้า inear เสียงดีกว่า fullsize แล้วทำไม sound engineer ในห้องอัดใช้ fullsize กันครับ ??

ความรู้สึกผม ผมว่าด้วยความที่ inear มันส่งเสียงตรงเข้ารูหู ไม่ผ่านใบหู
มิติความลึกของเสียงน่าจะด้อยและผิดเพี้ยนมากกว่าแบบ fullsize นะครับ
เพราะ fullsize ก็เหมือนเราฟังจากลำโพง หรือฟังเครื่องดนตรีที่เล่นอยู่ตรงหน้าเรา
เพียงแค่ว่ามัน มาอยู่ใกล้ ใบหูเรามากกว่า ซึ่งถ้าเรานั่งฟังเครื่องดนตรีจริง ๆ
เสียงมันต้องมาตามอากาศ แล้วกระทบใบหูก่อนเข้าสู่รูหู
ผมคิดว่างี้นะ ผิดถูกก็ขออภัยมาล่วงหน้าละกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Akizz

10/11/2012 16:23:57
0
full size สเตจกว้างกว่าพวก in ear เยอะครับในระดับราคาเดียวกัน ฟังสบายกว่า
แต่ in ear ผมว่ารายละเอียดชัดกว่าครับ เพราะมันสอดเข้าไปในหู
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

yoyuk

10/11/2012 16:24:54
0
ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ลำโพงบ้านเสียงต้องแย่ที่สุดจริงป่ะ T^T 555

ปล. จงเชื่อในสิ่งที่ตนเองได้ยินจะเป็นการดีสุดนะครับ !
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

rinkung

10/11/2012 16:29:19
0
อย่างไรก็ตาม ร่างกายมนุษย์ยังมีเครื่องมืออื่นนอกจาก spectral transformation ของใบหู ในการจับทิศทางของแหล่งกำเนิดเสียง เช่น phase delay และ level difference

นั่นก็คือเหตุผลว่าทำไมคุณยังได้รับรู้ soundstage จาก bookshelf หรือ fullsize headphone ได้
แต่อย่างไรก็ไม่ดีเท่า earbud หรือ inear ที่เกรดเดียวกัน

---------

มีอีกหลายสาเหตุว่าทำไม full size headphone ถึงมีความละเอียด แม่นยำ และมิติของเสียงต่ำกว่า in-ear

ยิ่งดอกลำโพงมีขนาดใหญ่เท่าไหร่ ความแม่นยำของเสียงก็จะยิ่งน้อยลงเท่านั้น ซึ่งแน่นอนส่งผลให้คุณภาพเสียงต่ำกว่า โดยเฉพาะที่ความถี่สูงและกลาง
http://www.polkaudio.com/polk-university/articles/bigger-is-not-always-better

โคนของลำโพงที่มีขนาดใหญ่กว่านั้น ทำให้โครงสร้างของลำโพงควบคุมแผ่นลำโพงได้ยากกว่า โครงสร้างใหญ่กว่า มวลเยอะกว่า และความไวของการตอบสนองต่อสัญญาณ input ต่ำกว่า (lower transient response) ซึ่งส่งผลโดยตรงต่อความแม่นยำของเสียง มิติ และรายละเอียด

ยิ่งลำโพงยิ่งมีขนาดใหญ่เท่าไร ความผิดรูปของแผ่นลำโพงก็ยิ่งมากขึ้นเท่านั้น distortion ก็สูงตาม

อย่างไรก็ตาม ข้อดีเพียงอย่างเดียวของ full size ก็คือมันสามารถสร้างเสียงความถี่ต่ำได้ดีกว่า earbud หรือ in-ear

ส่วน bookshelf ก็มีข้อดีแบบเดียวกัน ตรงที่สร้างเสียงความถี่ต่ำได้ดีกว่าลำโพงติดหูทุกแบบ และมันยังไม่ต้องมาเสียบหูให้รำคาญ

แต่เรื่องความแม่นยำของเสียงและ soundstage ไม่มีทางสู้ in-ear หรือ earbud ได้เลย

อีก 1 ข้อความจากเค้าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

lucidzx

10/11/2012 16:34:50
0
อยากรู้ชัดๆต้องพิสูจน์ด้วยตัวเราเองครับ หูเราอย่าให้หูคนอื่นตัดสินดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

นายมั่นคง

10/11/2012 18:02:17
4,282
แฮ่ะๆๆ ตอบตามความเห็นส่วนตัว ไม่ได้เกี่ยวกับมืออาชีพอะไรเน้อ ผมเองยังห่างจากคำว่ามืออาชีพแยะครับ 555

ถ้าหากถามผมว่าเสียงจากหูฟัง fullsize ดีกว่า IEM ไม๊ ถ้าตอบตามความรู้สึกจริงๆคือ ดีกว่าทุกกรณีครับ ทั้งนี้ไม่นับเรื่องน้ำหนัก ความสะดวก การพกพา คือตัดฟังก์ชั่นเหล่านี้ออกไป แล้ววัดกันแค่เสียง ผมว่า Fullsize ทำได้ดีกว่า

ประเด็นที่บอกว่าหูฟัง IEM นั้นใส่เข้าไปแล้ว ให้เสียงตามต้นฉบับได้ดีกว่า ใกล้เคียงกับที่ซาวด์เอ็นจิเนียต้องการสื่อสารกับคนฟัง อันนี้มีส่วน แต่ถ้าฟังจริงๆ การลดหลั่นของชิ้นดนตรี น้ำหนักอ่อนแก่ของเครื่องดนตรี การรับรู้ ความสนุก ความกระหายในการฟัง ผมว่า inear น่าจะยังเป็นรอง แต่ถ้าปัจจุบันถือว่าคุณภาพปรับมาจนใกล้เคียง Fullsize

ธรรมชาตินั้นแปลก ใบหูมนุษย์นี่ล่ะครับคืออคูสติกที่ธรรมชาติสร้างมาให้ ไม่มีอะไรแยบยลกว่าธรรมชาติอีกแล้วครับ เวลาเราฟังอะไรก็ตาม แค่เอามือป้องใบหูไว้นิดเดียว เสียงและความถี่ต่างๆจะแปรเปลี่ยนไปทันที มันมีเรื่องอคูสติกมาเกี่ยวพันกันล้วนๆๆ

การฟังเพลงด้วยหูฟัง Fullsize ก็คือการที่ทุกคนมีห้องฟังของตัวเองอยู่แล้ว ซึ่งใบหูนั่นล่ะครับคือห้องฟังของแต่ละคน นักผลิตหูฟังเค้าต้องผลิตหูฟังที่มาครอบใบหูเรา โดยไม่ไปยุ่งกับอคูสติกเดิมๆๆของเรา ใครทำได้ถูกใจกว่า ทำได้เข้ากับห้องฟังของเราได้ดีกว่า คนนั้นคือเก่งกว่า

ผมว่าการฟังหูฟังจาก Fullsize นั้น อคูสติกของแต่ละคนทำให้อรรถรสการฟังนั้นมีความต่างกันออกไป และการฟังผ่านหูฟัง Fullsize นั้น เป็นการฟังแบบใกล้เคียงกับธรรมชาติที่สุด แค่เอาหูฟังมาครอบหู ไม่ต้องไปทำอะไรมันมาก แล้วตั้งหน้าตั้งตาฟัง อันไหนฟังแล้วดีก็คืออันนั้นครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

zetathix

10/11/2012 19:16:38
11
พอฟังทั้งคุณ rinkung กับเฮียแลกทัศนะกัน
เลยได้เห็นว่า ในแง่ที่ว่าแย่เพราะใบหูทำให้หูฟังอันเดียวกัน อาจจะไม่ดีสำหรับคนส่วนมากเสมอไป เพราะใบหูคนไม่เหมือนกันในเชิงรายละเอียด เสียงเลยมีความบิดเปลี่ยนตามหู คลี่คลายโดยธรรมชาติ...
แต่ในทางบทความคงหมายถึงเราจะตัดสินหูฟังในรายละเอียดที่ว่ามาโดยไม่ผ่านใบหู ว่ากันที่ตัวเสียงถึงแก้วหูกันไปเลยว่าดีไม่ดี จะได้พูดได้ชัดว่าหูอันนั้นดีหรือไม่

สงสัยอย่างครับ
ถ้าการทำเพลงอัดตรงใกล้ๆเครื่องดนตรี ออกมาจะเหมาะกับฟัง fz
แล้วถ้าอัดตรงตำแหน่งคนฟัง ออกมาเหมาะกับการฟัง ie
เป็นอย่างนี้รึเปล่าหว่า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Salek

10/11/2012 19:25:47
187
อิ อิ ข้อความเหล่านี้อยู่กระทู้แนะนำที่บอร์ดเขียวนั่นเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

rinkung

10/11/2012 19:27:49
0
บอร์ดเขียว คืออะไรเหรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

กุหลาบ

10/11/2012 20:00:24
0
อีกนาน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

markbcraft

10/11/2012 20:03:17
4
@rinkung
บางทีก็เป็นการกล่าวถึงบอร์ดพันทิปแต่บางทีก็เป็นoverclockzoneครับ
ขึ้นอยู่ ณ โอกาศ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

เข้ามาดู

11/11/2012 01:25:55
อ่านแล้วก็ไม่รู้สึกอะไร มีทั้งสองอย่าง ใช้ทั้งสองอย่าง ชอบทั้งคู่ ดีคนล่ะอย่าง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

Kebap

11/11/2012 07:31:24
OCZ มีกระทู้แนะนำด้วยหรอคับ ผมเคยเห็นแต่ Pantip

บอร์ดเขียวผมเข้าใจมาตลอดว่าคือ OCZ นะครับ = =.

สรุปว่า"ข้อความเหล่านี้อยู่กระทู้แนะนำที่บอร์ดเขียวนั่นเอง" มันคือเว็บไหนอะคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Salek

11/11/2012 10:25:35
187
อยู่ห้อง gadget เว็บพันทิปครับ ลองแวะไปดูนะ
หลายคนที่นี่ก็เล่นที่นั่นเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

Kebap

11/11/2012 11:03:47
0
@Salek

โอ้ว ขอบคุณมากครับ ไม่เคยเข้าห้องนี้เลยแฮะ
ปกติผมสิงแค่หว้ากอ กับมาบุญครอง

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

jookkkk

13/05/2014 21:46:25
5
ยังไงก็fullsizeนะเต็มอิ่มกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รู้สึกยังไงกับข้อความนี้ครับ in ear เสียงดีกว่า fullsize"