Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ความรู้สึกหลังจากได้ลอง MS-Pro และ E500 สะใจตัวเองจริงๆ 555

KiZe

20/03/2007 00:15:12
อะแฮ่มๆๆ ยิ้มร่า......5555

วันนี้ไอ้กระผมได้มีโอกาศลอง MS-Pro และ E500 ของพี่แถวๆบ้านมาครับ

พึ่งจะรู้ว่าเป็นลูกค้าเฮียมั่นเมื่อวันศุกร์หลังจากได้คุยกันที่บ้านผม

ผมเลยรีบบอกไปว่า เฮียเอาหูมาให้น้องลองหน่อยเดะ ให้ไวเลยนะ อย่าลีลา... เดี๋ยวแม่ไม่ปลื้ม....(ล้อเล่นนะครับ 555)

พี่ผมเลยบอกว่า เอ็งไปนอนดู JAV ไปก่อน เดี๋ยวเฮียจัดให้วันจันทร์ ช่วงนี้เฮียไม่ว่าง งานเข้า 555

และวันจันทร์ที่ว่าคือวันนี้นี่เอง โดย System ที่ใช้มีดังต่อไปนี้..อี้...อี้....อี้

แท่ม..ทะ..ละ..แล่ม..แท่ม..แท่ม..แท่ม..แท่ม แทมมมมมม

IPod Video 60 หรือ 80 ก็ไม่ทราบ ลืมถามครับ 555

MS-Pro Shure E500  The Pig

สาย IPod dock By F&N และ MP3 128K!!!

ผมหันไปมองหน้าพี่ ... อะไรวะของโครตเทพ ฟัง 128 เหรอ - -"

พี่ผมก็ตอบสไตล์เดิม เออ พี่ไม่คิดมาก - -"

เอากับมันดิครับพี่น้อง 555

ก่อนที่จะพูดถึงเสียง ขอฟ้องเฮียมั่นก่อนเลย

เชื่อไหมครับ MS-Pro ของพี่ผม ต้องติดกาวตราช้าง บัดโซบที่ซู้ดดด

ไอ้จอนห์มันใช้อะไรทำหูฟังว้า มือล่างเหรออออ

ตัวหูฟังจุดที่ต่อกับแกนอลูมิเนียม หลุดออกจากกันครับ ทู๋เรดที่ซู้ดดด หูฟังตัวละ สองหมื่นห้า มีปัญญาทำแค่นี้เรอะ....

พี่ผมต้องใช้กาวตราช้างยอดให้มันยึดติดกันไว้ แต่แกบอกว่า...

พี่ไม่เครียดหรอก พี่เน้นเรื่องเสียง พี่ซื้อมาฟังเพลง เนี่ยกำลังคิดว่าถ้ามันหลุด 2 ข้าง จะเอามาทำ Clipon ...โอ้ว พระเจ้าตูจะเป็นลม

เออช่างมันก็ช่างมัน หูพี่นะ ไม่ใช่หูผม แต่รู้ครับว่าเค้าพูดเล่น 555

เปิดฉากเลยดีกว่ายาวละเปลืองบรรทัด

พี่ผมให้ผมลอง E500 ก่อนครับ เพลงที่ลองคือ...

เพลงครู Hotel Califonia Live - อัลบั้ม ยิ่งกว่านรกแช่แข็ง ขวัญใจประชาชนจ๊ะ 555

Setting อุปกรณ์เสร็จ ผมถามเลย มันใส่แบบไหนวะเนี่ย พี่ผมเลยจัดการให้ ยัด E500 เข้าหูขวาดังอึด...หัวผมเซ..แทด...แทด...แทด

นี่จะยัดให้ออกหูซ้ายเลยเหรอไงฟระ - -*

ช่างมันด่าไม่ได้เดี๋ยวอด ลองเลยดีกว่าครับ Hotel 128K 555

สรุป.......เฮ้ยไรวะ จะไม่บรรยายให้คนอื่นฟังหน่อยเหรอว่าเสียงสูงเป็นไง เสียงต่ำถึงมาเลย์ไหม

คำตอบคือไม่อธิบายครับ

ความรู้สึกที่ผมได้จาก E500 คือ มันไม่ควรเป็นหูฟังราคา หมื่นห้า เลยครับ

ถึงความสามารถในการแยกแยะรายละเอียดจะดี แต่..

มันทำได้ไม่คุ้มค่าตัวครับ ขนาดต่อผ่าน PIGGY แล้วยังให้ความรู้สึกว่า นี่เหรอ หมื่นห้า

อาจจะเป็นเพราะว่า เสียงที่ออกมาไม่เป็นธรรมชาติครับ ผมรู้สึกว่ามันกระด้าง ไม่สดใส ออกจะใส่สีตีไข่ลงไปด้วย ตีซะเกินหรือดีซะเน่าก็ไม่ทราบครับ เลยทำให้ความรู้สึกต่อหูฟังตัวนี้หมดไปทันที

ซึ่งๆๆๆ อาจจะเป็นเพราะไม่ใช่ไฟล์ 320k ก็ได้ครับ อย่าพึ่งเอาคำพูดผมไปตัดสินหูฟังตัวนี้

หลังจากเ่ยวไปกับ E500 ผมก็เอิ้อมไปเอาไวอะกร้า MS-Pro ด้วยท่าที ระริกระรี้ แล้วจับครอบหูทันที

นี่ถ้า E500 มันพูดได้ มันคงบอกว่า โห มรึงไม่แฟร์เลยนิหว่า 555

เพลงเดิม อุปกรณ์เดิม กด play ปุ๊ป ....... อ่า....อืม....โอ้ว....ไม่ใช่หนัง x นะครับอย่าคิดไปไกล

เสียงที่ได้บอกตรงๆเลยว่า Clear มากๆครับ ทุกอย่างกระชับ ในแบบที่ควรจะเป็น ไม่มีการเฟ้อ หรือมากเกิน มันพอดีทุกอย่าง ยกเว้น ปลายเสียงแหลม และความอิ่มของเบส ที่ไม่สมบูรณ์ครับ สาเหตุเพราะ มันไม่ใช่ไฟล์ 320k นั่นเอง

....E500 เดินออกมาชูป้าย ลำเอียงๆๆๆๆ เดี๋ยวจะไปฟ้องศาลปกครองๆๆ 555

ผมไม่ได้ลำเอียงครับ เพราะ inear ที่มีความสามารถในการตัดเสียง ที่น่าจะให้รายละเอียดได้มากกว่าหู Fullsize ที่มันไม่ได้กันเสียงเข้าและออก เพราะเงียบกว่า น่าจะทำให้ดีกว่าใช่ไหมครับ

แต่เปล่าเลยแพ้หลุดลุ่ย 555

MS-Pro ให้รายระเอียดของเสียงได้อย่างที่ควรจะเป็น และมีให้ครบ ไม่มีคำว่ากั๊กครับ เหมาะกับคนที่ชอบฟังดนตรีหลายหลายแนวเป็นที่สุด

และแน่นอนว่านี่ไม่ใช่หูฟังสำหรับคนชอบฟังออเครสตร้าวงใหญ่ๆ เพราะ soundstage มันไม่กว้างขนาดนั้นครับ แต่ก็กว้างพอสำหรับวงดนตรีที่มีเครื่องดนตรี 10 ชิ้น แน่ๆ

แต่ถ้าถามถึงความคุ้มค่าของเงินที่จ่ายไป ผมตอบไม่ได้ครับ 555

เพราะว่า คนที่จะมาบอกได้ว่าคุ้มหรือ ต้องเป็นคนที่มี MS-2i ไว้ในครอบครอง แล้วมาลอง MS-Pro ครับ

เพราะถือว่าเป็นหูฟังใน รุ่นเดียวกัน แต่คนละพิกัด

ซึ่งแน่นอนว่า ถ้าจะจับมาอัดกันเลย มันก็ต้องมีแต้มต่อ เพราะราคาไม่เท่ากัน

ถ้าไม่มีแต้มต่อ MS-Pro เอาไปกินขาดทุกอย่างแน่ๆครับ

ซึ่งหลายคนยืนยันว่า ถ้ามี MS-2i แล้วจะอัพเป็น Pro ไม่คุ้มครับ หนึ่งในนั้นคือ หลวงจีนรุ่นเดอะ พระมั่น ซำบายดีบ่ นั่นเอง 555

สำหรับผมไม่รู้ครับ เพราะยังไม่ได้ MS-2i ครับ

ไว้ได้มาแล้วจะเอามากัดกันให้ตายไปเลยครับ อุปกรณ์พร้อมนิเนอะ(ของคนอื่นทั้งนั้น 555)

จบครับ วันนี้ตะลอนทัวร์อีกแล้ว พุทธมณฑล ประตูน้ำ งามวงศ์วาน บางใหญ่ แล้วก็กลับมาพุทธมณฑล จะตายเอาครับ
-------------------------------------------------
หมายเหตุ การรีวิวของผมจะไม่ออกเชิงวิชาการ มันไปทางความรู้สึกล้วนๆครับ

เพราะผมฟังเพลงโดยอาศัยความรู้สึกว่า ชอบหรือไม่ชอบเป็นหลักครับ 5555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

TeMpLaTe

20/03/2007 07:34:45
ฮาฮา ลำเอียงจริงๆด้วย

ถ้าผมเป็น E500 คงบอกว่า ...

แล้วไอ่ MSpro มันพกออกนอกบ้านได้เหมือนช้านม๊ายยยย

:192:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

20/03/2007 09:38:23

ไอ้ Grado นี่ใช้กาวประกอบทั้งตัว ตอนแรกผมก็ไม่รู้ ตอนหลังเพิ่งมารู้เหมือนกัน 555

เวรกรรม............แต่มีกาวที่ติดพลาสติกประเภทเดียวกับที่ Grado ใช้อยู่ที่ผมหลอดนึง

ใครอย่าไปใช้กาวตราช้างล่ะ มันทำให้เป็นคราบๆ ขาวๆ ครับ

ฝรั่งมันระวังที่สุดก็คือไอ้ตรงข้อต่อตรงนั้นครับ ใครใช้หู Grado ต้องระวัง อย่าใส่แบบกระชาก ไม่งั้นมันจะหลุดแน่นอนครับ 5555

น้อง kize ฟังออกมาได้ใกล้เคียงกับที่เฮียฟังนั่นแหละ คือ MSPRo นั้น มันค่อนข้างตรงกว่า RS-1 และที่สำคัญ RS-1 มันเวอร์เกินครับ (แต่บางคนก็ชอบเวอร์ๆ)

ถ้าข้ามจาก MS2 ไป MSPro ไม่คุ้มเท่าไหร่ เพราะเสียงมันขี่กันอีกไม่มากแล้ว

แต่มีสิ่งหนึ่งที่ดูเหมือน MS-2 ให้ไม่ได้ ก็คือ เรื่องอากาศที่รายรอบตัวโน๊ต

ต้องบอกว่า MS-Pro นั้นเหนือกว่าในข้อนี้แบบเห็นๆ 5555

แลมันผู้ใดที่หลงเข้ามาในวังวนของหูฟัง ท้ายสุดเจ้าทั้งหลายก็ต้องไปจบที่ FullSize

ไม่ตัวใดก็ตัวหนึ่ง

เอวังก็มีด้วยประการนี้ 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

แฟนโคตรดุ

20/03/2007 13:11:23
ฮาดีคับ...ชอบ อิอิ

ไม่ผิดหวังE500ก็แปลกแล้วคับ ล่อ IEM มาเปรียบ Full size เหมือนเอานักมวยรุ่นใหญ่มาชกกับมวยสากลรุ่นเล็กเลยคับ

แค่ต้นกำเนิดและองค์ประกอบของ IEM ไม่สามารถเปรียบเทียบกันได้เลยคับ

ช่างมันเต๊อะ.....ขอโพสฮาๆอีกนะคับชอบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

KiZe

20/03/2007 13:35:59
วัดกันแบบขำๆครับ คือผมใช้ความรู้สึกแบบชาวบ้านๆ ไม่ใช่ชาวหูทอง 95% แต่อย่างใดนะครับ

คือผมรู้สึกว่า หูฟัง inear อันเท่านิ้วโป้ง แต่ราคาขนาดนั้น มันน่าจะกัดกันได้อยู่น้า...

แต่เอาเข้าจริงๆ มันทำได้ไม่คุ้มค่าเหนื่อยครับ

อันนี้คือสิ่งที่ผมรู้สึกครับ ^^

555 ไม่รู้ป่านนี้ E500 ยื่นเรื่องที่ศาลปกครองเสร็จยัง 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

kumpakan

20/03/2007 19:32:57
ปัญหาก็คือ ใช้ไฟล์ 128 ย่านความถี่รองรับของไฟล์ (กลัวศัพท์สูง แต่ไม่รู้จะใช้คำว่า frequency response ได้ป่าวนะ หุหุ)
มันจะต่ำกว่า 320 หรือ FLAC ทั้งหลายครับ คืออยู่แค่ประมาณ 15k แทนที่จะเป็น 22k ทำให้ได้เสียงที่ไม่ถึงพริกถึงขิงละมั้ง เหอๆ
รวมทั้งไอ้หูฟัง E500 นี่ โคตรขี้ฟ้องนะครับ คือมันเป็นหูฟังที่เน้นรายละเอียดพอตัว (โธ่ shure เค้าระดับไหน)
แถมโทนมันจะออกติด"มืด"นิดๆ เหมือนเข้าโรงหนังปิดไฟแล้วนั่งฟังวงซิมโฟนี่เล่น(ไปซะนู่น ไม่ใช่มืดยังงั้น กรำ)
แต่ผมก็รับได้นะครับ เพราะมันยังไม่มืดเท่า UM2
เสียงของมันจะตรงๆแข็งๆยังงี้แหละ(แต่ไม่กร้าว เหมือน E5c)
ต่างกะ ms pro ที่เน้นความอลังการงานสร้าง เอ้ย ความอลังการของเสียง และการเติมเต็มสิ่งที่ขาด ไม่ว่าจะมาไม้ไหนก็จับใส่สูทผูกไท้ให้ดูดีได้ (ไปซะนู่น..)
ก็เลยอาจจะเป็นไปได้ว่าที่ไฟล์เพลงขนาดนั้น เอาเจ้า mspro มาลองมันก็ไม่แปลกที่จะพอใจกว่าครับ เพราะมันดูสะใจกว่า ไม่ว่าจะมายังไงครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

KiZe

20/03/2007 21:51:28
ถ้าปรับ source ย่อมให้เสียงดีขึ้นแน่ครับ

แต่มันไม่ใช่ของๆผม 555

ซึ่งผมได้ส่ง Bewith ให้ลองแล้ว คาดว่าพี่เค้าจะเป็นโรคเสพติด lossless ในเร็ววันนี้ 5555

แต่พี่ผมมันเรียกหาความ perfect ของเสียงเหมือนกัน แต่มันไม่ค่อยเครียดเรื่อง bitrate - -*

แล้วมันจะ Perfect ไหมเนี่ย - -"
หยิกหู 0
"ความรู้สึกหลังจากได้ลอง MS-Pro และ E500 สะใจตัวเองจริงๆ 555"