Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ชวนคุยเรื่อง Iphone VS android

DAS

08/09/2012 23:28:12
ช่วงเวลานี้ พี่น้องจะเลือกอะไร ระหว่าง Iphone ที่กำลังจะออกใหม่ พร้อม IOS6 แต่ดัน copy ฟีเจอร์ ของ 4.0 ของ android

กับ android เทพๆซักเครื่อง ที่ลงแอฟได้โดยเสรี และ รอม 4.1 ที่ amdroid เค้าบอกว่า เป็นตัวที่ดีที่สุดที่ไม่เคยมีมาใน android มาก่อน

ผมเลือกไม่ถูก ช่วยหน่อย ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

The แพะ

08/09/2012 23:31:13
39
ปัญหาชวนโลกแตกเลยล่ะจ้า ส่วนตัวผมมีทั้ง 2 ค่ายล่ะครับ ใช้แล้วมันก็ดีเด่นกันไปคนละทางล่ะครับ สรุปว่าชอบทั้งคู่เหมือนกัน....แบ๊ะๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

oname2

08/09/2012 23:37:05
3
ผมมีทั้ง 2 อย่างละครับ ..แต่ส่วนตัวผมว่ามันดีกันคนละอย่างอะครับ ถ้าชอบแบบ ไม่ต้องปรับแต่งอะไร Iphone เพราะเค้าทำมาให้แล้วและแก้ไขอะไรไม่ค่อยจะได้ ....แต่ถ้าชอบแก้ไขนู่นนี่นั่นเสริมโน้นเติมนี่ ไป android น่าจะสนุกกว่าครับ.......
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

garrin552

08/09/2012 23:43:02
0
ผมชอบ iphone มากกว่านะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

yokboa

08/09/2012 23:52:23
1
ตามนั้นครับ มันไม่เหมือนกันซะทีเดียว iphone เน้นเล่นappเยอะ android เน้นเล่นที่ ระบบ ครับลูกเล่นเยอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

hgjsv

08/09/2012 23:54:36
IPhone. จอมังเล็ก
คีบไม่ถนัดทรงเชยแหลก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Eqzcer

09/09/2012 00:20:43
0
ผมเล็ง iphone 5 กับ note II ไว้ครับตอนนี้

แต่มีความลังเลมากๆ ใจเทไปให้ i5 มากๆเลยนะครับ แต่กลัวว่าจะเจอใช้ไป 2 เดือน จะเจอ i5s นี่ช๊อคแดกเลยครับ = ="

เลยคิดจะสอย note II ใช้ไปซักพักดีกว่า แหะๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

toyspeed

09/09/2012 00:41:27
0
iphone น่าจะใช้ง่ายกว่า หน้าจอปรับอะไรมากไม่ได้
android ใช้ยากกว่า ปรับอะไรได้เยอะ เอามาเล่นได้เยอะ

แล้วแต่คนจะใช้เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เสือจิต

09/09/2012 01:00:33
2
ลองไปเล่นๆดูเองดีกว่าครับ เอาที่คุณชอบดีกว่า อย่าเชื่อคนอื่นมากครับ
ระบบมันต่างกันครับ
ถ้าจะรอดูไอโฟน 5 ก็รอวันที่ 12 นี้ก็เปิดตัวแล้วครับแต่กว่าจะเข้าไทยก็อีกนาน
เครื่องนอกก็คงแพงหูฉี่แน่ รอกว่าจะเข้าไทยก็ลูปเดิมๆครับ ปลายๆปี แย่งเครื่องกันจะเป็นจะตาย สุดท้ายเสร็จร้านตู้หมดเหมือนเดิม
ปล. ผมใช้ไอพอดคลาสสิก ใช้แท็บเล็ตแอนดรอยด์(แท็บ 8.9)รอรอมศูนย์จนเซ็ง อัพเองขึ้นสวรรค์ไปแล้วครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

catjaja

09/09/2012 01:21:55
ไอโฟนมีเกมส์เล่นเยอะดี

แอนดรอยมีเกมส์ตั่บๆ

แต่ไม่เอาซัมซุงนะออกปีละ 10-20รุ่นราคาร่วงเว่อ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

SARAPAO_BAO

09/09/2012 03:02:45
0
ผมได้ one x มา ตอนนี้ iphone 4s ฝุ่นเกาะแล้วครับ ไม่ได้ยุ่งกับมันเลย
ถ้าเล่น iphone มา แล้วมาเล่น android ผมว่า amdroid มันเถื่อนดี ลงของเถื่อน 555 เกมส์มันส์ๆทั้งนั้น พวก EA ประมาณนี้ ใครว่า Android เกมส์น้อย ไม่ใช่แล้วนะครับ

เออ อีกอย่าง อย่าไปฟังพวก กากที่ชอบพูดว่า android หน่วงบ้างแหละ ไอ้พวกที่ชอบเอามาเปิดแล้วทัสไปทัสมาแล้วบอก iphone ลื่น ผมอยากจะบอกว่าพวกนี้พวกปัญญาอ่อนครับ อย่าไปฟัง

แต่Iphone เค้าสวยนะเป็นเอกลักษณ์ดี ราคาไม่ร่วง นี้แหละมั้งที่เป็นข้อดีของมัน ถ้ามีตังถึงจริงๆก็iphone ไปครับ เพราะผมไม่ได้เจล ลงแอบแท้แล้วเสียดายตังT_T ผมกิเลสเยอะนะ ส่วนเล่น android ไม่ต้อง root
ลงไปเลย

เลือกเอาเองครับ ^^
ผมเชีย android เพราะ เห็นจะๆ หลังจากสตีฟ ตาย IOS 6 copy android 4.0 แบบที่เจ้าของทู้พูดอะครับ

นี่ผมก็กะยังไม่อยากจะปล่อย 4s จะรอ ดู ios6 อยู่ ว่ามันจะมาสู้กับ 4.0 หรือ 4.1 ได้มั้ย
ลองอย่ายึดติดยี่ห้อสิครับ เพื่อนบ้านมันด่าว่า ไอ้ไทย ไอ้ทาสสตีฟ ไปหาอ่านเอาเองนะครับในเว็ป เห่อๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ryosuke

09/09/2012 03:30:51
0
ตอนผมมีไอทัช ผมแทบไม่ได้แตะเลยครับ เล่นแต่ xperia u 55555+

android ผมว่ามันอิสระกว่า ios เยอะครับ แอพนี่ไปหามาลงได้สบายๆเลยครับ

ไม่ต้องเจลเหมือน ios ด้วยครับ แถมเปลี่ยนธีม รูทเครื่องได้ สนุกสนาน เลยครับฮ่าๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ComUser

09/09/2012 05:33:49
0
ผมหนับหนุน Android ครับ

เพิ่งถอย Sony Acro s มา ผมว่ามันสุดยอดมาก

แฟนผมใช้ 4s มาลองเล่นของผมดูแล้ว ยังขอแลกเลย

แต่อย่างว่าแหละ ลองดู ชอบอย่างไหนก็เอาอย่างนั้น อย่ายึดติด..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

ota_hay

09/09/2012 07:56:55
3
ไม่ต้องฟังใครหรอกครับ ของมันมีดีทั้งคู่
ไปลองเล่นดู ชอบอันไหน ก็หิ้วอันนั้นกลับบ้าน

นิดนึงนะครับ เจ้าของกระทู้น่าจะชี้ไปเลย
ว่า iphone(ตัวต่อไปซึ่งยังไม่ออก) VS กับ android รุ่นอะไร
ไม่ใช่เหมารวม ๆ เพราะ device ที่ใช้ android มันก็มีทั้งกากและเทพนะครับ

ส่วนเรื่อง os มันก็ต้องลองเล่นดูก่อนเหมือนกัน ไม่มียากไม่มีง่ายหรอก
ไม่งั้นจะใช้กันแพร่หลายได้ไง
ทางที่ดี ถ้าไม่ด่วน ก็รอเล่น iphone ตัวต่อไปก่อนก็ได้ครับ ว่ามีอะไรใหม่ ๆ
น่าสนใจบ้าง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

garrin552

09/09/2012 12:13:41
คนอื่นเห็นต่างก็ว่าเขาเป็นพวกกากซะงั้นหละคนเรา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

yokboa

09/09/2012 12:38:23
1
ว่าแล้วกระทู้ android กับ IOS ที่ไหนๆก็เดือด ฮาๆ
ใจเย็นๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Akizz

09/09/2012 12:39:44
0
เอาจากประสบการณ์นะครับจากที่เคยใช้ 4s มา แล้วมาใช้ galaxy gio รอ i5
android ที่ผมชอบมากคือ เปลี่ยน theme ได้หลากหลายผมชอบจุดนี้มากๆ
แต่เรื่องแอปเอาตรงๆนะผมว่า apple ยังนำขาดฟ้ากับเหว android เหมือนแอปจะเยอะแต่ส่วนมากเป็นแอปขยะซะส่วนใหญ่ แอปฟรีใน android ส่วนใหญ่ผมว่า แอปขยะเยอะนะ จะซื้อแอปแท้ก็ลำบากพอสมควรต้องใช้บัตรเครดิตหรือไม่ก็บัตรเดบิต ส่วน ios มี itune gift cart ซึ่งทำให้ซื้อแอปแท้ง่ายกว่าเยอะๆ
เรื่องประสิทธิภาพเครื่องผมว่าถึงตอนนี้ android เหมือนจะนำ iphone แต่รอดู 12 ก.ย นี้ก่อนอาจเห็นอะไรแปลกใหม่ก็ได้ แล้วเรื่อง ios 6 copy 4.0 ผมยังไม่เห็นว่ามัน copy ส่วนไหนเลย
เห็นมีแต่ android ตัว top ของค่าย ss ที่ copy จนจะโดนฟ้องเรื่อง futere
เรื่องแอปผมรอว่าซักวัน android จะเทียบ ios ได้ เพราะเครื่องผมยังชอบ ios มากกว่า
แต่สิ่งที่ iphone ให้ผมไม่ได้คือเรื่องเปลี่ยน luncher ในหน้า widged เปลี่ยน theme แบบไม่เจล ผมชอบ android เพราะตรงนี้และครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

lucidzx

09/09/2012 12:44:35
0
คุยกันแต่อย่าดราม่านะ แค่หัวกระทู้ ก็รู้เลย 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Bz_Masterz

09/09/2012 12:48:28
ผมว่าใช้อะไรก้อเหมือนกันนะ

มันแล้วแต่ความชอบส่วนบุคคล

ผมใช้ I4 ก้อโอเคดี ไปลองจับ Xperia S ของเพื่อน ผมก้อชอบนะ

แล้วแต่คนมากกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

audio

09/09/2012 12:57:23
ผมเคยใช้ทั้งสองอย่าง ผมว่ามันก็ดีทั้งสองอย่างแหละครับ แต่ถ้าให้เลือกจริงๆผมคงเลือก iphone เพราะมันตอบโจทย์การใช้งานของผมได้มากกว่า อย่างเช่นฟังเพลง ยังไงผมก็ชอบเสียงบน iphone 4 มากกว่า galaxy nexus ที่ผมใช้อยู่ การจัดการไฟล์เพลงบน itunes ก็ง่ายและมีระบบกว่า สุดท้าย iphone 5 ออกมาผมก็คงซื้อแหละครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

tnatoluka

10/09/2012 00:27:22
ผมว่ามันดีคนละแบบ iphone ระบบดี แต่ไม่ค่อยแรง androin แรงมาก แต่ระบบเอาแน่เอานอนไม่ใด้เฉพาะ รอมของ google เองนะไม่ค่อยใด้เรื่อง ผมเคยโดนสาวกนินทาดังจนผมใด้ยิน ตอนนั่นผมนั่งเล่น ss galaxy s3 มีนักเรียน ม.ปลาย สองคน ดูจากนาฬิกา กับ กระเป๋า แล้วพ่อแม่คงรวยโคตร พูดขึ้นว่า เนี่ยพวกนี้ ไม่มีปัญญาซื้อ iphone หรอกใช้ของเลียนแบบ ตอนนั่นเองก็มีคนโทรมาหาผม มือถือหลักผมใช้ 4s แล้วก็บังเอิน อีเมล์ เข้า new ipad(ipad ยื้มเพื่อนมาใช้) พอดี ผมจึงต้องจำเป็น ยิบทั้งสองเครื่องขึ้นพร้อมกัน นร สองคนนั่นถึงกับงิดกันเลยทีเดียว แล้วผมก็ไม่ใด้เสียงคุยของสองคนนั่นตลอดการเดินทางของผมเลย ตอนผมลงรถผมหันไป นร สองคนนั่นไม่กล้าสบตาผมคงจะหน้าเสียกันก็เล่นพูดเกือบจะใด้ยินทั้งรถเมล์ ผมรู้สึกสะใจมากที่ใด้แก้เพ็ดพวกนี้ รร ก็ดี หน้าตาก็ดีมากด้วย แต่คิดกันแบบนี้ มาดูถูกว่าคนใช้ androin จนเป็นชนชั่้นล่าง โถชีวิต
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

akkadee

10/09/2012 02:46:19
จากความเห็นผม ล้วนๆๆ พ่อ แม่ แฟน พี่สาว ใช้ iphoneกันหมด
ไอผมแหกคอก s 1 2 3 tab 10.1 มีครบ

ถ้าคิดจะใช้เพื่อโทรเข้าออก รับสาย เล่นคอมไม่ค่อยเป็น หรือไม่คิดจะหาอะไรเพิ่ม คือ มีมาไงก็ใช้ไปอย่างนั้น และ แฟชั่น ชาวประชาชีใช้กัน ของแต่งเยาะ อุปกรณ์เสริมเพียบ แนะนำ iphone เลยครับ ใช้งานง่าย หาของตกแต่งสะดวก มีคนใช้ร่วมเพียบ ฮาดแวร์ค่อนข้างดี ข้อเสียหลัก ต่อคอมยาก และยุ่งยาก หลายคนอาจจะว่าง่ายเพราะคุณใช้จนชินแล้ว คงงั้น แต่ผมว่ามันวุ่นวาย จะลากเพลงลงเครื่องแต่ละทีลำบากโครต ต้องเอาเข้าโปรแกรม ไอจูนก่อน แล้วค่อยลากมาใส่เครื่องอีกที ใช้กะคอมแปลกหน้าไม่ได้ ล่อล้างเพลงซะเกลี้ยง ถ้าคอมหน้าแปลกไม่มีโปรแกรมไอจูนก็ จบ จะถ่ายโอนข้อมูล ไม่ได้เลย นี่อาจจะเป็นจุดอ่อนหลักของ iphone ที่คนส่วนใหญ่เจอ พี่สาวผม มัันใช้ตั่งแต่ iphone3 จนตอนนี้มันสั่งจอง5 แล้ว ทุกวันนี้เสียงเรียกเข้ามันยัง เป็นเสียงในเครื่องมาตรฐานอยู่เลย เปลี่ยนเพลงที่เราหามาใหม่ไม่เป็น ไม่ใช่ไม่ได้นะครับแต่มันทำกันไม่เป็นกัน เพราะไอโปรแกรมไอจูนบ้าบอนี่แหละครับ ผมใช้ ipodอยู่เลยรู้ซึ้งถึงปัญหานี้เป็นหลักจะใส่เพลงใหม่แต่ละที คิดแล้วคิดอีก มันวุ่นวายมาก

แต่ถ้าคุณเป็นคนที่ ทุกอย่างข้าจะออกแบบตามใจข้า จะเอาอันโน้น มาใส่อันนี้ ชอบตบแต่งหน้าจอการใช้งานที่ตามใจเราเอง จะยัดนาฬิกาแบบ ดิจิ หรือ เข็ม ตรงตำแหน่งไหนก็ได้ เอาโน๊ตเพชมาไว้ข้างหน้าเพื่อให้ง่ายว่าวันนี้ต้องทำอะไรบ้าง หรือจะเอาหน้าข่าวหน้าหุ้น ราคาทองขึ้นหน้าหลัก ตามแต่ความอยากของแต่ละท่าน ขยันสักหน่อยที่จะหาความรู้เพิ่มเติมนิดนึง( ผมว่าการลงรอมมันไม่ได้ยากจนเกินไปนะ อ่านเยาะหน่อยก็ทำได้ละ รอมก็คล้ายๆๆกับการลง windowนี่แหละครับ จะเอาเวอร์ชั่นไหนก็ตามสะดวก ) เรื่องของapp ผมว่าคงไม่ต่างกันมาก ลำบากแค่ตอนลงทะเบียนเท่านัั้น ที่เหลือก็คงคล้ายๆๆกัน แต่ทำใจนิดนึง appมักจะมาจากทาง iphoneก่อน แต่ของฟรีใน น้องดรอย ก็ใช้งานได้ค่อนข้างมาก แต่ต้องยอมรับอย่างว่าหาของตบแต่งยากหน่อย
ผมไปเกาหลียังหา กรอบs1 สวยๆๆไม่ได้เลย 5555 มันอะไรกันฟะนี่มีีแต่iphone
หลากหลายรูปแบบ จุดแข็งในเรื่องการปรุบแต่งที่หลากหลาย ก็เป็นจุดอ่อนของคนที่ไม่ชอบการปรับอะไรมาก อาจจะมองเป็นเรื่องยุ่งยาก
แต่ข้อดีอย่างหนึ่งที่เห็นได้ชัดของน้องดรอย ที่ทำให้ผมไม่เปลี่ยนใจจากน้องดรอยคือ เรื่องการเมมเบอร์ในเครื่อง ถ้าเครื่องไอโฟนหาย เบอร์ที่เรามีอยู่ในเรื่องเป็นอันจบ ต่อให้ซื้อเครื่องใหม่ก็ไม่ได้เมมเบอร์มา และราคาเครื่องก็แรงมาก ในกรณีนี้
ดรอยผมได้เปรียบกว่าเยาะ คือ มันมีโปรแกรมติดเครื่องสามารถบีบอัดเบอร์เราทั้งหมดเป็นfile แล้วผมก็ส่งมันเข้าmail หรือ เมม ก็ได้ ถ้าเครื่องผมหาย หรือ แบตหมด ผมแก้ไขได้ง่ายคือซื้อเครื่องที่มันเป็นดรอย แล้วถูกที่สุด เข้าเนต ต่อเมล โหลดfileมา แตกออกผมก็ได้เบอร์ใช้ละ
หรือเอาเครื่องเพื่อน มาใช้ก็ได้ จะเปลี่ยนเครื่องที่ไหนก็ได้ จะเมาแล้วลืมหาย หรือ อะไรก็แล้วแต่
ผมก็ยังมีเบอร์ที่เมมไว้ใช้งานต่อ ทุกวันนี้ผมใช้เครื่อ s2 ,s3 เบอร์ในเครื่องก็เป็นเมมเบอร์ททีผมเอามาจาก s1 ใช้เวลาไม่ถึง1 นาที ก็ได้ละ มาครบทุกเบอร์ที่เมมไว้ ไม่ต้องมาเฮ้ย โทรศัพทย์กูหายไม่มีเบอร์วะขอใหม่ที ผมไม่แน่ใจว่าตอนนี้ ด้านiphone แก้ไขเรื่องนี้ได้รึยัง แต่ผมว่าต่อให้แก้ได้ ก็ยังไม่สะดวกในเรื่องราคาเครื่องที่จะหาซื้อตอนฉุกเฉินอยู่ดี เพราะราคาเครื่องที่ถูกที่สุด ระหว่างน้องดรอย กะ ไอโฟน ต่างกันมาก การต่อคอมน้องดรอยชนะขาดเพราะมันทำตัวมันให้เป็นแฟรชไดร์ ได้ทันที จะอัปโหลดข้อมูล สะดวก และใจง่าย คือต่อคอมไหนของใครก็ได้ไม่เลือก ลงเพลงนี่หมูๆๆ ลากใส่ ลากใส่ จะใช้เป็นเสียงเรียกเข้า เข้าเมนูในเครื่องตั้งเป็นเสียงเรียกเข้าจบ ถ้าเป็นน้องไอ ก็ต้องแปลงก่อน น้องเค้าไม่คบกับmp3 ต้องแก้เป็น(acc ไม่แน่ใจครับ ว่า acc aac )ก่อน คือต้องทำในคอมอะครับ จะโหลดจาก4shared แล้วตั้งเลยไม่ได้

ก็สรุปตามความเข้าใจของผมนะครับ ดรอยมันมีดีแต่ต้องศึกษาหน่อย น้องไอใช้ง่าย สะดวกของแต่งเพียบ ลองเลือกกันดูครับ ( แต่บางอย่างก็ใช้งานยาก และ เรื่องมากไปหน่อย )
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

jomjomjom

10/09/2012 10:05:30
รอ iDroidย์
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

Mr.Burst

10/09/2012 13:38:59
3

เห็น ควร ด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

wulth

10/09/2012 14:33:59
0
ใครซื้ออันไหนให้ใช้ก็ใช้อันนั้นหล่ะ ไม่พังจิงๆไม่ซื้อใหม่หรอก....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

zetathix

10/09/2012 18:46:30
ตระกูลน้อง i
-i ไม่คบ flac โดยนิสัย
-i หวงเนื้อหวงตัว ต้องใช้ itune
-i รักความทันสมัย เคยนำแฟชั่นมาก่อน ทำให้...
-i หาเสื้อผ้าสวยๆใส่ง่ายกว่า
-i เหมือนๆกันหมดในรุ่นเดียวกัน เวลานัดรวมญาติก็คุยกันง่ายหน่อย
-i เก็บทุกอย่างตายไปกับตัว ถ้าไม่ได้เล่าให้ itune ฟัง หรือไม่มีคนอื่นช่วยจำ

ตระกูลน้อง a
-a ตอนนี้ทำใจคบ flac ได้แล้ว
-a ใจง่ายกว่า ต่อกับใครก็ติด
-a ค่อยๆพัฒนาตัวเองจากเสียงของคนรอบข้าง ค่อนข้าง conservative
-a เสื้อผ้าจำกัดกว่า หาแต่งตัวยาก
-a จุกจิก แต่ก็ยอมทำตามเราทุกอย่าง จะงอแงหรือไม่ก็อยู่ที่เราเอง
-a ยอมให้เลือกเก็บความทรงจำไว้กับคนอื่น หรือจะเก็บไว้กับตัวเองบ้างก็ได้

อาจไม่ถูกทั้งหมดนะครับ คิดเล่นๆจ้า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

รัน

10/09/2012 20:15:05
1
อันไหนก็ได้ครับ .... ถ้ามีคนให้ ส่วนตัวยังใช้ มือถือ moto ฟาผับอยู่เลย เอิ้กๆๆๆ ^________^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

jojokung

12/09/2012 04:07:25
ไม่รู้สิ แต่ iphone jack ตัวเมีย 3.5 มันดีนะ เป็นโลหะ ทนดี เสียบเข้า เสียบออกเป็นพันครั้งมันยังแน่นอยู่เลย
เคยใช้แบรนด์อื่น มันเปราะเหลือเกิน เผลอแปปเดียว หลวมและคลื่นแซกแทน

พิจารณาแล้ว ว่าแบรนด์แอปเปิล มันตั้งใจทำผลิตภัณฑ์ ตั้งแต่ภายนอกยันภายใน OK เลยเลือกใช้มัน
แบรนด์อื่นๆยังไม่ถึงขั้น เห็นบ่นๆกันขรม ขี้เกียจมานั่งเคลม เสียเวลา ต้องการใช้มันทำหน้าที่อำนวยความสะดวกในชีวิตประจำวันแค่นั้นเอง
iphone 5 มาใหม่ก็เฉยๆ ก็ 4 มันยังแจ่มอยู่เลย (จริงๆแล้ว...ตาจอปไม่อยู่ กลัวชิพเสียงจะห่วยลง)

แอนดรอยก็ดี ไอโอเอสก็ดี ก็อยู่ที่รสนิยม อยู่ที่เทสต์ของคนแตกต่างกันไป
บางคนเขียนเชียร์ แบบไม่มีเหตุผล การกล่าวลอยๆมันเหมือนมีปมในใจ(555)

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

davincio

12/09/2012 04:59:33
0
ผมใช้ของ Apple เยอะเหมือนกัน แต่ไม่ได้ได้เป็นสาวกอะไรอย่างที่หลายคนชอบพูดกัน แค่ชอบที่จะซื้อของมาแล้วได้ใช้ ไม่อยากมาแก้ปัญหา

ส่วนตัวแล้วผมชอบการออกแบบวงจร และการวางอุปกรณ์ภายในของ Apple ผมถอดเปลี่ยนอุปกรณ์พวก Notebook มาหลายตัว แต่พอเจอ Macbook pro (Mac Air ยังไม่ได้เปิดดูข้างใน) ผมว่าการออกแบบวงจรของ Apple เขาออกแบบได้ลงตัวมาก ไม่ใช่ว่า Samsung เขาออกแบบไม่ดีนะครับ แต่การที่มี Product หลากหลาย ใช่ว่าจะดีเสมอไป บางรุ่นมีปัญหาก็หยุดขาย ไม่พัฒนาต่อ หันไปออกแบบรุ่นใหม่ดีกว่า จะได้มีตัวเลือกให้ลูกค้าเยอะๆ ยกตัวอย่างเพื่อนผมบางคนซื้อ Tab มาใช้ แต่มันเบื่อตรงที่มัน Hang บ่อย อยากขายแต่ก็ไม่คุ้ม สู้ทนใช้ไปเรื่อยๆ ดีกว่า

เพื่อนสนิทผมอีกคน มันก็เล่นแต่ Andriod เหมือนกัน ลองซื้อมาหลายตัว ซื้อมาใช้ซักพักขาย เพราะมันเจอปัญหาโน่นปัญหานี่ อืดบ้าง Hang บ้าง จะพัฒนาโปรแกรมก็ติดเรื่อง Hardware Fragmentations สุดท้ายต้องหา Nexus ROM Google แท้ มาใช้สำหรับทดสอบโปรแกรมที่มันเขียน Nexus เสถียรมาก มันไม่ค่อยบ่นเท่าไร โปรแกรมที่มันเขียนพอเอามาทดสอบกับตัวอื่นๆ ในตลาดแล้ว ก็ work บ้างไม่ work บ้าง ติดตรงที่ Hardware มันหลากหลายจนเกินไปเลย การพัฒนา Software (เฉพาะทาง) ทำได้ยาก ถ้าให้ดีก็ต้องออกแบบ UI ให้เหมาะกับ Hardware ตัวนั้นๆ จึงจะดีที่สุด

สรุป มันหมดเงินไปเยอะ กว่าจะได้ระบบที่ลงตัว ส่วนผมใช้ iphone ตัวเดียว อยากเล่น Android ก็ยืมมันเล่นบ้าง และผมไม่ขอบ UI ของ Android ผมว่ามันยุ่งยากกว่า iOS นานาจิตตังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

FolkTrance

12/09/2012 11:04:03
3
อันนี้ขำๆ ต่อจากคุณ davincio
Steve jobs เป็นโรคคลั่งความสมบูรณ์แบบ ใช้หลักการบูรณาการทั้งการบริหารองค์กรและผลิตภัณฑ์ครับ สมัยก่อนยิ่งแล้วใหญ่ Apple ผลิตทั้ง Hardware และ Sotfware เองซึ่งไม่ใช่แบบปัจจุบัน

ซึ่งแผงวงจร Jobs สมัยก่อนหลายสิบปีเคยถึงขั้นให้แก้ๆๆๆๆๆ การออกแบบวงจรเหตุผลเพียงแค่ว่ามันไม่สวยงาม (วิศวกรก็อึ้ง) เพราะแผงวงจรไม่ใช่สิ่งที่ลูกค้าเห็นหรือสัมผัส แต่ Jobs ให้เหตุผลกลับไปเพียงว่าถ้าคุณต้องซื้อตู้เสื้อผ้าไม้เนื้อดีหมด แต่แผงกั้นหลังของตู้ (ส่วนใหญ่จะไม้บางๆ) เป็นไม้อื่นไม่คุณภาพต่ำกว่าจะรู้สึกยังไง? สรุปก็คือทุกผลิตภัณฑ์ตั้งแต่ต้นจนจบจะมี Jobs เอี่ยวและจู้จี้ทุกขั้นตอนด้วยเสมอ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

@rt

12/09/2012 11:18:51
3
กะลังจะหา Droid มาใช้เหมียนกัล อยากถามหน่อยอ่ะครับ เหงน้อง Droid ของแต่ละค่ายที่เยอะแยะมากมายยังกะดอกเห็ด แล้ว App หล่ะครับ ต้องทำมาเฉพาะรุ่นนั้นๆหรออ หรืออยู่ที่ FW กับขนาดหน้าจอ อย่าง IOS จะมีแค่ iphone ipad หรือว่า แต่ละรุ่นก้อสามารถลงได้เหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

Parabola

12/09/2012 11:52:36
0
ผมว่ามีหลายคนที่เข้ามาอ่านเพราะกำลังจะซื้อเครื่องใหม่โดยไม่ได้ใส่ใจว่าของค่ายไหน แค่อยากรู้ว่าอันไหนมันมีข้อดีข้อเสียยังไง ผมเองก็เล็งๆอยู่ อยากลองอะไรแปลกๆในแอนดรอยบ้าง แต่คงไม่ถอย ss เพราะไม่ชอบการประกอบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

art

12/09/2012 12:34:53
iTune ใช้ไม่ได้ยากหรอกครับ เรียนรู้แค่โปรแกรมเดียว
ถ้าคุณใช้มันเป็น การ back up ทั้งหลายแหล่ การใส่เพลง ก็ไม่ใช่เรื่องยาก
แล้วถ้าคุณ ใช้ mac ด้วยกันเอง ทุกอย่างมันถึงกันหมด
ถ้าใครๆบอกว่า itune เรื่องมาก แล้วใช้ ค่าย android ดีกว่า
ผมว่า ถ้าเล่น android ได้ดี ปรับนู่นนี่นั่น สารพัด คงมีความรู้ IT ดีระดับนึง
แต่บ่นว่า itune หรือ iphone ยุ่งยาก ผมว่า แปลกๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

zetathix

12/09/2012 12:50:30
แอปแอนดรอยด์ไม่ได้ทำเฉพาะรุ่นครับ แต่จะอิงจาก FW เป็นหลัก resolution และยังมี CPU/GPU ด้วยครับ
ของแมคมันเหมือนกับมีแนวคิดแบบบาวเฮ้าส์ครอบอยู่นะครับ basic beauty easy simple...
บางครั้งผมว่ามันก็สุดโต่งนะครับ ขนาดดีไซน์หัวน็อตยังคิดจะแก้เพราะกลัวคนใช้เปิดฝาเครื่องเลยครับ หรือยอมอยู่ในห้องที่มีของไม่ครบ ขาดๆเกินๆ จะมีแต่ของที่การดีไซน์ฟังก์ชั่นเลิศ นึกถึงห้องนอนที่มีแค่โคมไฟกับเก้าอี้ อะไรแบบนั้น นี่คือจ็อบส์ที่มีนิสัยชอบควบคุม ทุกอย่างต้องเต้นอยู่บนฝ่ามือ
ถ้ามองดูผมเห็นว่าเพราะจ็อบส์รู้ถึงสนามความจริงที่บิดเบือนดี เลยเป็นคนที่ไม่ไว้ใจใคร และพร้อมจะหักหลังคนอื่นได้ถ้าจำเป็น แม้จะมีบุญคุณหรือไม่ก็ตาม เหมือนที่ทำกับวอซเนียกเป็นต้น
จ็อบส์เกลียดแนวคิดแบบโอเพนซอร์สและแนวคิดแบบแฮกเกอร์ครับ ไม่ต้องการให้ยูสเซอร์เข้ามายุ่งในการทำงานของระบบ (เหตุผลที่มีไอทูน) แถมยังอาฆาตกูเกิ้ลกับผองเพื่อนไว้อย่างที่สุดด้วย
ไม่แปลกใจที่สินค้าทั้งหมดในยุคจ็อบส์จะดูเป็นเลิศ แต่มันอาจจะเป็นขาลงแล้วก็ได้นะครับ เพราะก็เหมือนหนังทั่วไปที่วีรบุรุษกอบกู้บัลลังก์ (จาก big blue) พอขึ้นครองราชแล้วก็เหลิงอำนาจ แล้วก็มีวีรบุรุษคนใหม่เป็นวัฐจักรเรื่อยไป
เอ้า นอกเรื่องไปไกลเลย แอนดรอยด์ถ้าสนใจจะซื้ออาจต้องทำการบ้านหน่อยนึงครับ เพราะผมเจ็บมากับแทตทูครั้งนึงแล้ว เลยขยาดจะซื้อรุ่นต่ำๆ กลัวถูกค่ายลืม
เดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่แอปของแอนดรอยด์จะอิงว่าถ้าเกิน 2.1 หรือ 2.2 แล้ว ส่วนใหญ่จะไม่ต่างกันมากครับ คือรันบนเครื่องสูงกว่าได้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

BankdeElninYo

12/09/2012 13:00:25
0
iPhone

Hardware >> กากกว่า :) พูดตรงๆ
Software >>> ดีกว่า เสถียรกว่ามาก
รูปลักษณ์ >> ไม่หลากลาย จำเจ

Android

Hardware >> ดีกว่ามากมาย
Software >>> กำลังพัฒนาไปเรื่อยๆ
รูปลักษณ์ >> เพราะมีหลายBrand ทำให้มีความหลากหลายมากกว่า

ถ้ามองในอนาคต ผมว่า Android ออกมาทีหลัง แต่เริ่มพํฒนาได้ใกล้เคียงกัย iOS แล้ว
อนาคตน่าจะไปได้ไกลกว่า ลุกเล่นเริ่มมากมาย ขึ้นเรื่อยๆ

:) แล้วแต่คนชอบละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

GUNTAM

12/09/2012 14:25:31
ผมใช้เครื่อง Mac ทำกราฟฟิค รีทัชรูป ออกแบบโลโก้ ตัดต่อวีดีโอ เลยใช้ iPad กับ iPhone ด้วยครับ เพราะซิงค์ภาพหรือวีดีโอมาที่ตัดต่อมาลงแล้ว ให้สีได้เหมือนกับในหน้าจอ iMac ไม่ต้องซื้อตัวคาริเบทสี สะดวกในการทำงานครับ

ฟังเพลงก็ซื้อเพลงจาก iTune Store สะดวกดีครับ บางแผ่นหาไม่ได้
เอามาเล่นด้วยเครื่อง Mac mini ต่อเป็น ieee1394 เข้ากับ M-Audio FirewireAudiophile แล้วออกเป็น Coaxial เข้า D/A แล้วเข้าแอมป์หลอด ไม่ว่าจะออกหูฟังหรือลำโพง ก็ให้เสียงได้ดีไม่แย่กว่าที่ผมริปจากแผ่นแท้ที่มีอยู่ครับ และมีข้อดีคือ ถ้าทำไฟล์เพลงที่ซื้อมาแล้วหาย เข้าไปโหลดใหม่ก็ไม่ต้องเสียเงินแล้วครับคือเราได้สิทธิการมีเพลงนี้แล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

n4te2iver

12/09/2012 18:41:35
0
iPhone ก็ปรับแต่งได้ด้วยการ Jailbreak นะครับ ทำไรได้ตั้งเยอะ -.-
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

davincio

12/09/2012 19:17:50
0
ผมต่ออีกหน่อย

iPhone พยายามทำให้ลูกค้าที่ไม่ต้องการความยุ่งยาก (ไม่รู้ไม่ชอบเทคนิค) ใช้งานภายใต้เงื่อนไขที่กำหนดเพื่อลดปัญหางี่เง่าของลูกค้าบางท่าน สำหรับลูกค้าที่ชอบซน พวกนี้ไม่ยอมให้ใครมาตีกรอบ เพราะโทรศัพท์ซื้อมาเองแท้ๆ แต่มีสิทธิ์ใช้งานแค่ User พวกชอบซนเลยไม่พอใจ เราเป็นเจ้าของเครื่อง เราต้องได้สิทธิ์เข้าถึง Root พวกนี้หาทางปลดล็อคจนได้ ผมก็เป็นอีกคนนึงที่ไม่มี iDevice ตัวไหนที่มีอยู่ในมือ และไม่แหกคุก มันถูกจับแหกคุกทุกตัว (ผมเข้าข่ายพวกชอบซน เบื่อหน้าตาจำเจ UI ของ iPhone เอา Skin ของคนอื่นมาดัดแปลงเป็นแนวของตัวเอง ไม่ยาก แค่ HTML กับ Java Script แต่ Apple มันไม่ยอมให้เข้าถึง ถ้าไม่เจล) และหาทางแหกกฏต่างๆ จนต้องจ้างเข้ามาเป็นพวกซะ จะได้หมดๆ ไปซะที

ฝ่าย Android พวกนี้คงมีแนวคิดว่าทำยังไงเราจะใช้ Smart Phone ราคาไม่แพง (Jobs แมร่งขายแพงโคตร) เลยทำ OS สำหรับ Smart Phone แบบปล่อย Source Code ฟรีๆ มาให้ใช้ซะ เอาแบบว่า มีขายทั้งตลาดบน และตลาดล่าง (Jobs ไม่เล่นตลาดล่าง เขาเป็นพวกหัวสูง ชอบเล่นแต่ตลาดบน) พวกที่เบื่อข้อจำกัดทั้งหลายของ iPhone โดยเฉพาะพวกชอบโม ซน เอาให้เต็มที่ เอาให้ Rom มันเจ้งคามือไปเลย แบบเข้า DFU ไม่ได้ เอาให้มันสะใจซะ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ชวนคุยเรื่อง Iphone VS android"