Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

[Android] ใครใช้ Neutron มาคุยกันดีกว่า ☺♫

zetathix

17/08/2012 17:16:17
11
เห็นไม่ค่อยมีคนคุยกันจริงๆจังๆเกี่ยวกับตัวนี้เลยครับ เลยขออนุญาตตั้งมาสักกระทู้นะครับ

ออกตัวก่อนแบบล้อฟรีว่าไม่เคยเป็นเจ้าของหูฟังที่ดีๆแพงๆหรอกครับ ติดที่ชอบฟังเพลงเหมือนกับหลายท่าน (SGS3+สายแถมDzero+Dzero+Visang R04)

เท่าที่ลองฟังมา ผมว่าตัวนี้ให้ความรู้สึกที่ดีเวลายัดโทรศัพท์ไว้ในกระเป๋าแล้วฟังๆไปเลย เพราะ ui มันค่อนข้างดูแข็งและเทคนิคเกินไป (เทียบกับแอปอื่นๆที่สวยกว่าเยอะแยะ) แต่มันให้เสียงที่เฉือนชนะชาวบ้านเขาจริงๆ

ผมลองอัปเดตตัวใหม่ที่เพิ่งออกมาสักอาทิตย์นึงได้แล้ว (ผมใช้ NEON/64 ครับ) เสียงดีขึ้นไปอีก ไม่รู้อีตา Dmitry มันทำอะไรเพิ่มมา แต่ฟังได้ยินจริงๆ รายละเอียดเปิดขึ้น เหมือนตอนแรกมันเป็นนุ่นยัดๆๆๆในหมอนแล้วรู้สึกแน่น ไม่โปร่งเท่าไหร่
พออัปก็รู้สึกเป็นเหมือนใยสังเคราะห์ที่ดึงๆๆให้มันยืดออกจากกันหน่อย โปร่งและเห็นรายละเอียดดีขึ้น

อีคิวมันนี่ไปไม่เป็นเลยครับ เลยเล่นๆขำๆเอามากกว่าเพราะปกติไม่เปิดอยู่แล้ว มันเป็น Parametric EQ ครับ ลองหาข้อมูลอ่านยิ่งมึนไปกันใหญ่ สล้งสโลปค่าคงค่าคิวอะไรปวดหัว ใครใช้เป็นมาโพสสอนทีจ้าา
เปิดหน้าตั้งค่ามันมา ยิ่งแล้วใหญ่เลย ดิจิตอลล้วนๆๆๆๆๆ แม่เจ้า! T-T
แต่ใช้ปกติใช้ได้ดีไม่มีปัญหา จะมีถ่วงๆหน่วงๆเป็นบางครั้ง ต้อง force quit บ้างอะไรบ้าง
ทีนี้พอใช้ๆไปก็ขัดใจ ไม่มีภาษาไทย (แต่ไม่เคยใช้แอปภาษาไทยเลย 55) ผมเลยจัดเองให้เลยครับ
ไปตรงนี้ได้เลยจ้าๆๆๆ

http://www.neutronmp.com/forum/viewtopic.php?f=6&t=474

วิธีลง
1. ก็เอา xml ทั้งสองไฟล์ไปไว้ในโฟลเดอร์ที่มี neutronmp.db อยู่ (ไม่ตรงที่ /sdcard/NeutronMP ก็เป็นตรง /sdcard/Android/data/com.neutroncode.mp)
2. kill process/service ของ neutron ทิ้งแล้วเปิดใหม่
3. Settings -> Interface Language เลือก ภาษาไทย จ้า

อาจยังไม่ดีพอ แต่ถ้าใครได้ลองแล้วมีความคิดดีๆก็ขอให้ feedback นิดนึงนะครับ บางคำผมก็ไปไม่เป็นเหมือนกัน ไม่อยากแปลให้ยิ่งออกทะเลใช้ยากแบบพวก ms office

เดี๋ยวค่อยมาต่อครับ.....
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

William Wong

17/08/2012 17:38:49
0

ผมซื้อตัวเต็มมาใช้กับ z1060 มีปัญหาคือ

1. เล่นเพลงไปสักพักเสียงเบาจะลง
กลับไปปรับ media volume กับ master volume ให้กลับมาดังปกติ
สักพักก็เป็นอีก

2. เสียงเบส แตกๆ แป๊กๆ โดยที่ไม่ได้ปรับ EQ หรือ ปรับอะไรเลย

รบกวนขอคำแนะนำ
และขอขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ : )
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

zetathix

17/08/2012 18:43:39
อันนี้ผมยังไม่เคยเจอเลยครับ เดี๋ยวไว้ผมโพสถามตา Dmitry ให้ดีกว่านะฮะ
ตอนนี้แนะนำให้เข้าไปกด reset gain & eq ใน setting ดูก่อนครับ
ถ้าจะให้ดีขอข้อมูลเพิ่มนิดนึงนะครับ เช่นเปิดปุ่ม preamp ไว้ไหม / ดู spec เครื่อง โดยการไปที่หน้าจอ eq (ข้างนอกนะครับ ไม่ใช่ใน setting) --> กดปุ่ม preamp ค้างไว้ --> จะเข้ามาในหน้า audio hardware ก็จะมี CPU , VEC , DRV แล้วเอาข้อมูลตรงนี้มาบอกผมครับ

สำหรับคนที่ซื้อมาแล้ว (ผมก็ซื้อเรียบร้อยแล้วจ้า) ให้ลองเช็คเล่นๆตรงนี้นะครับ ถ้าเป็น XXX + NEON ก็แปลว่าใช้รุ่น NEON ได้ครับ (ตระกูล galaxy s เป็นต้น) ซึ่งจะเร็วกว่ารุ่นปกติประมาณ 25% (ตามที่เขาเคลมไว้)
ส่วนรุ่น 64bit จะให้เสียงที่ดีกว่า ถ้าเปิดออปชั่นพวกนี้ครับ
Resampling (ถ้าเพลงไม่ใช่ 44.1 kHz)
Equalizer
Surround
Crossfeeding
แต่กิน CPU กินไฟ...
พวกนี้ต้องเข้าไปโหลดที่หน้าเว็บมันนะครับ
neutron.com/downloads.html

ตะกี้พูดถึง preamp ตัวนี้ทำมาเป็นเชิงดิจิตอลครับ (>0dB)
ถ้าเปิดแล้วปรับอาจจะเพี้ยนๆครับ ซึ่งคนทำบอกถ้าปรับขึ้นมากกว่า 0 จะทำให้เสียงแตกครับ ถ้าจะใช้ต้องระวังเอาเอง (*ความจริงเขาหมายถึงเพลงที่ผ่าน normalize แล้วครับ ซึ่งอ่านในเว็บบอกเพลงตลาด "ส่วนใหญ่" ผ่าน process หมด)
เจ้าพรีแอมป์นี่ผมปิดไว้ครับ เคยลองตอนไม่รู้เรื่องนี่พร่าเลย...

ตอนนี้เจ้าภาษาไทยที่ทำ พอลงนี่ใช้ได้โอเคทีเดียว แต่สระลอย+ลีดดิ้งน้อยไป
ลองคิดดูคร่าวๆน่าจะใช้ size + (size * 0.1) == leading กำลังสวยงามเลยครับ

ไว้เดี๋ยวมาต่ออีกครับ...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

William Wong

18/08/2012 10:37:10
0

มีขั้นมีตอนพอสมควร
ขอใช้เวลาศึกษาตามที่ท่านจขกท.แนะนำสักนิดก่อนนะครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ryosuke

18/08/2012 12:21:01
0
เคยลองใช้และครับ ผมกลับไปใช้แอพเดิมของเครื่องดีกว่า -*-
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

oname2

18/08/2012 12:28:22
3
มายืนยันอีกเสียงครับว่า app ตัวนี้แจ่มจิงๆ บางที่ก็มีไปฟังจาก Neutron บ้างติดแค่ถ้าเล่นไฟล์ ATRAC และกินแบตน้อยลงได้ผมจะใช้ตลอดเลยอะ แต่ตอนนี้ใช้เป้นบางเวลา...^-^....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ping_seksan

18/08/2012 12:32:13
25
ผมก็ซื้อมาแล้วครับ แต่ไม่ค่อยได้เล่นเลย เพราะมันปรับเสียงยากเกินน่ะครับ ก็เลยใช้โปรแกรมของเครื่อง Z1060 อยู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

zetathix

18/08/2012 15:15:40
11
เห็นด้วยเลยครับว่ามันปรับอะไรๆยากจริงครับ
อย่าง parametric eq จะให้มาทำไมก็ไม่รู้ เข้าใจว่าแม่นยำกว่า แต่ถ้าคนอย่างผมที่ไม่รู้เรื่องเลยนี่ งงสนิท...

แต่ทางผู้พัฒนา (Dmitry) แกก็รับไอเดียจากผู้ใช้ตลอดนะครับ ผมมีอะไรก็เข้าไปโวยในบอร์ดตลอดเลย

ตอนนี้กำลังคิดว่าจะทำชุด eq preset ออกมาซักชุด แต่ยังไม่ค่อยมีเวลาได้ลองปรับเลยครับ ปกติผมฟังเวลาเดินทางกับเวลาทำงาน กลับบ้านก็ฟังกับคอมแทน
ตอนนี้เวลาผมฟังปรับเป็น 1-2-4-4 (อัตราส่วนเฉยๆ ไม่ใช่ค่าจริงนะครับ ถ้าปรับก็ใช้อันนี้คูณเอา) ชอบที่ปลายพวกฉาบแฉมันเปิดแล้วรู้สึกสดมาก อะไรๆดีขึ้นมาอย่างที่อยากได้ยิน
หลังจากไปลองทำภาษามา เพิ่งเจอว่าไฟล์ eq_presets.xml ก็อยู่ตรงนี้นี่เอง แบบนี้ผมก็เลยว่าจะลองรูปแบบ eq โดยอิง eq จากพวกโปรแกรมฟังเพลงอื่นๆ มาทำเป็นมาตรฐานไปก่อน ใครมีค่า eq ดีๆก็ลองมาลงนะครับ

เรื่องกินไฟนี่ เท่าที่อ่านมันบอกมีหลายปัจจัย แต่ถ้าเราฟังเพลงก็อยากเปิดนู่นเปิดนี่ให้สุดๆ ผลคือกินไฟกระจุย ผมยังไม่ได้ลองเปิด power saving ดูว่าจะช่วยได้แค่ไหน เอาไว้เดี๋ยวลองดูดีกว่าว่าเปิดสุดแบบ PS กับ non-PS จะต่างกันซักกี่ %

ผมลองเอาสาย otg ลองเสียบตูด --> สาย usb ของ Dzero --> Dzero ก็ปล่อยสัญญาณให้นะครับ ใครมี dac ก็ลองได้ครับ แต่อย่าลืม kill process ก่อนจ้าาา

ไว้มาต่อครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

zetathix

19/08/2012 13:27:08
11
เมื่อวานมีการอัปเดตครับ คราวนี้ไม่ต้องไปโหลด 64bit ให้วุ่นวายแล้วเพราะรวมเข้ามาในตัวเดียวแล้วปิดเปิดเอาเองได้เลย ถ้าอยากประหยัดก็เล่นแค่ 32bit ก็ได้

แล้วเท่าที่เล่นก็ลื่นขึ้นมากครับ ส่วนใหญ่น่าจะเน้นไปที่การแก้บั๊ก

แต่รุ่น NEON ยังต้องไปโหลดที่หน้าเว็บนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

we

16/10/2013 11:12:28
โหลดไฟร์นันยังงัย ผมเข้าไปโหลดไมด้ายเลย ชื้อไฟร์ชืออะไรคับหาจากทีอืนด้าย แนะรำวิธีเเบบละเอีอดนอยคับ ทีวาทำให้เป็นภาษาไทย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ปลาย

16/10/2013 12:41:52
0
แวะมาบอกว่า =_= ผมปวดหัว กับการปรับแต่งEQ จริงๆ ชื่อบอกแนวทาง การปรับโหมดต่างๆให้ที ครับ มันเยอะแยะไปหมดเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

zetathix

16/10/2013 17:53:57
11
http://neutronmp.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=1404

อันนี้เป็นยูสเซอร์ท่านหนึ่งลงไว้ครับ น่าจะเป็นแนวทางได้ในระดับหนึ่ง

ช่วงนี้ผมก็ไม่ค่อยได้ฟังกับมือถือเลยครับ แต่ยังคุยกันถามกันได้อยู่นะครับ
เดี่ยวว่างแล้วว่าจะแปล ui ของเวอร์ชั่นใหม่ครับ รอกันนิดนึงนะ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

waterboyd

18/03/2017 16:15:22

ปกติผมใช้ power amp ตัว engine เสียงมันทำมาดีมากแล้ว จูนง่าย ดังดี UI ใช้ง่ายมากสะดวก

Neutron ถอดเสียงได้เข้มข้น แน่น คมกว่า อาจจะไม่คุ้มนัก
แลกกับ UI ใช้ไม่สะดวก แถมจูนเสียงยาก เว่อร์ชั่นใหม่ๆ เลือก EQ ได้ถึง 30-bands ทีเดียว
แค่ 10-band ก็เหนื่อยละพื้นที่แสดง EQ มันให้มาแค่ 4 - -'
แต่ผมใช้จริงๆ แค่ 4 ก็พอ ปรับความกว้าง Q factor เอาฮะ
60 Q1.0
100 Q1.25
2.5K Q2.0
10K Q2.0

การแต่งเสียง
มี 2 ทางเลือก
1. เปิด AGP ตัวลิมิตออโต้ ปรับ EQ ให้เรียบร้อย
แล้วเข้า library เลือก folder กดค้าง ทำการ Normalize  มันจะดังลงตัวพอดี
ถ้าเพลงเยอะมันจะประมวลผลนานหน่อยนะ อาจจะเข้ากดลึกไปอีก เลือกทำ folder ย่อยเป็นอันๆไปครับ
แต่หลัง Normalize ไปแล้วจะปรับ EQ ไม่ได้อีก เพราะมันล็อคค่าเสียงไว้แล้ว
ถ้าจะปรับใหม่ ต้องเข้าไปใหม่ แล้วเลือก Unbind EQ Preset ออก ถึงจะปรับได้ แล้วค่อย Normalize ใหม่

2. ปิด AGP ตัวลิมิตออโต้ แล้วตั้งค่าขยายกลางๆ ผมจะลด Preamp -12
แล้วกดไอคอน op-amp ใส่ apply replay gain +8dB
กดค้างไอคอน EQ กดเฟืองด้านล่าง
แล้วตั้ง Gain Range แค่ 7dB

ผมใช้วิธี 2 อยู่ สะดวกกว่า ปรับ EQ สุดก็ไม่แตก
ทั้งหมดนี่ใช้ samsung A8 กับ หู sony N3AP

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นัทตะจัน

04/04/2018 06:47:27
ไม่ได้เรื่อง ใช้ยากเกินจนเว่อร์
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

BONGKOCH YONSIRITAM

09/04/2018 10:22:15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - นัทตะจัน
ไม่ได้เรื่อง ใช้ยากเกินจนเว่อร์
ใช่ครับไม่ได้เรื่องเลยปัญหาเยอะมากๆปรับก็ยาก USB Audio Player Pro ดีกว่าเยอะ เปิด Bitperfact ตอนใช้Dac จบเลยไม่เรื่องมากปัญหามากเหมือนneutron
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

lukephong

10/04/2018 13:04:27
81
ชอบฟังแบบแฟลตมากกว่าครับ ซื้อ poweramp ตัวเต็มมานาน ได้เสียงที่พอใจแล้วเลยใช้ต่อไป ไม่อยากเสียตังค์เพิ่มครับ ส่วนคนที่ไม่ได้จ่ายตังค์ทีให้สมัครเป็นหนูทดลองครับ alpha edition ได้คุณสมบัติพอๆ กับโปร แต่ไม่ต้องเสียตังค์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"[Android] ใครใช้ Neutron มาคุยกันดีกว่า ☺♫"