Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขออนุญาติรีวิว HeadRoom Total BitHead และ Total AirHead Dac-Amp และ Amp จิ๋วแจ๋วสายพันธุ์มะริกันค่ะ

Tatjang

08/08/2012 20:19:25
0

สวัสดีค่ะ พอดีได้ของเล่นใหม่มาจากทางร้าน Gladget Hifi วันนี้เลยจะมารีวิวของเล่น(?) ตัวใหม่ที่มาจากอเมริกา คือน้อง Total Bithead กับ Total Airhead ซึ่งเป็น amplifier พกพาได้กันนะคะ
ทั้งสองตัวเป็นแอมป์ทั้งคู่ แต่ต่างกันตรงที่ Total Bithead เป็นDacด้วย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Tatjang

08/08/2012 20:22:40
0

มาดูรอบๆเครื่องน้อง Total Bithead กัน ด้านบนเป็นยาง มีโลโก้ของ Headroom ซึ่งเป็นผู้ผลิต ระบุด้านล่างด้วยว่าเป็นmobile headphone แต่เมื่อเทียบกับขนาดมือของสาวน้อย(?)แล้ว ค่อนข้างใหญ่ไปนิดสำหรับสาวๆในการพกพา แต่ถ้าเป็นหนุ่มๆคงไม่มีปัญหาเท่าไหร่นัก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Tatjang

08/08/2012 20:25:10
0

หลายๆคนคงแปลกใจว่าทำไมถึงทำด้านบนเป็นยาง (ผู้เขียนเองก็เช่น) แต่เมื่อลองอ่านตามคู่มือแล้ว มันเป็นฝาเปิดปิดสำหรับใส่ถ่านAAA สี่ก้อนนั่นเอง ด้านในมีสวิตซ์สำหรับปรับ High – Low gain
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Tatjang

08/08/2012 20:27:26
0

รอบๆของฝายางก็มีสัญลักษณ์ที่บอกการทำงานของสวิตซ์หรือรูต่างๆรอบเครื่อง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Tatjang

08/08/2012 20:34:13
0

ด้านหน้าของเครื่องอัดแน่นไปด้วยช่องoutput สวิตซ์และ ที่ปรับเสียงอยู่ตรงกลาง จุดเด่นของเจ้าbithead รวมถึง airheadคือ ช่องoutputที่มีให้ถึง2ช่อง เมื่อลองเสียบหูฟังเทียบเสียงทั้งสองช่องแล้วก็ไม่รู้สึกถึงความต่างของเสียงที่ออกมาระหว่างสองช่อง (แต่ผู้เขียนเองไม่ได้หูเทพมากนัก ไม่แน่ว่าอาจจะมีคนฟังถึงความต่างของสองช่องได้อยู่นะ (ฮา))

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Tatjang

08/08/2012 20:37:02
0

มามองด้านซ้ายมือ เป็นสวิตซ์มีหลอดไฟสีเขียวอยู่ข้างๆ ตอนแรกเข้าใจผิดว่าเป็นสวิตซ์ปิดเปิดเครื่อง แต่จริงๆแล้วเป็นตัวสลับการใช้พลังงานของเครื่อง คือถ้าสวิตซ์อยู่ด้านซ้ายมือ(ยึดจากตัวเรามองเครื่อง) จะดึงไฟจากUSB แต่ถ้าป็นตัว Airhead จะเป็นดึงไฟจาก adapter ถ้าสับไปด้านขวาจะดึงไฟจากถ่านไฟฉายแทน ถือว่าเป็นจุดอ่อนของตัวBitheadและAirhead เพราะทั้งสองตัวไม่สามารถปิดเครื่องได้ถ้าเกิดเราต่อกับUSBหรือadapter แล้วมีถ่านอยู่ในเครื่อง เพราะแม้ว่าเราต่อกับUSB แล้วสับไปอีกด้าน มันก็ยังจะไปดึงไฟจากถ่านไฟฉายแทน - -"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Tatjang

08/08/2012 20:41:54
0

ตัดมาดูอีกด้านหนึ่ง มีสวิตซ์ด้านขวากับหลอดไฟสีแดง ดูจากคู่มือเป็นสวิตซ์Crossfeed จากการอ่านภาษาอังกฤษแบบงูๆปลาๆสุดฤทธิ์ ได้ความว่า มันคือการทำให้เสียงที่ออกแต่ด้านขวาหรือด้านใดด้านหนึ่งออกมาอีกด้าน ผ่าน short time delay ในคู่มืออ้างว่า เวลาเราฟังเพลงผ่านหูฟัง เราจะได้ยินเสียงสามก้อน(blob) คือ ซ้าย ขวา และกลาง แต่ตัวCrossfeed จะทำให้เราได้ยินเสียงอีกด้านนึงเล็กน้อย ให้เสมือนว่าเสียงก้องอยู่ในหัว เป็นก้อนใหญ่ๆ เสมือนเราฟังเพลงกับเครื่องเสียงบ้าน อยู่หน้าลำโพง ส่วนเรื่องเสียงค่อยมาพูดถึงอีกทีในส่วนถัดไปนะคะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Tatjang

08/08/2012 20:44:50
0

เมื่อหงายท้องเห็นที่กันลื่นแปะอยู่สามอัน ทางร้านอธิบายว่าเค้าแปะมาให้ก่อนหน้า เพราะว่ากันเครื่องลื่นไถลไปมาตอนวางอยู่บนโต๊ะ พอลองใช้จริงตัวกันลื่นก็ยึดเกาะได้ดีพอควรนะคะ (วัดจากความซุ่มซ่ามระดับสุดยอดของผู้เขียน - -“)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Tatjang

08/08/2012 20:46:41
0

มองภาพลักษณ์โดยรวมของเครื่องแล้วถือว่าดู แมนมากกกก เพราะตัวเครื่องเป็นสีดำ พลาสติกที่ประกอบตัวเครื่องเป็นแบบด้านแต่แน่น ไม่เปราะบาง เอามาเทียบกับน้องไอโฟนแล้ว ถือว่าหนากว่าสองเท่า แต่สั้นกว่า แน่นอนว่าไม่สามารถพกใส่กระเป๋ากางเกงไปไหนมาไหนได้แน่นอน แต่สำหรับสาวๆอย่างเราๆแล้ว แค่ใส่กระเป๋าสะพายไว้ก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าเป็นหนุ่มๆที่ไม่พกอะไรนอกจากมือถือกับกระเป๋าตังค์ คงลำบากพอควร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Tatjang

08/08/2012 20:53:05
0

มาพูดถึงเรื่องเสียงของทั้งbithead และairheadกันบ้างนะคะ
Bithead ต่อ แบบdac กับ Macbook pro 13” ปี 2009 โปรแกรมที่เปิดฟังเพลง COG หูฟังที่ใช้ Hisound crystal
เสียงที่ออกมารู้สึกสดกว่าเดิม มีเนื้อหนัง เสียงเบสกระชับขึ้น
ลองเอามาต่อกับน้องไอโฟนสุดรัก ผ่านสายmini – mini ที่ให้มากับกล่อง เสียงดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด(ก็จริงเนอะ ไอโฟนมันแบบ... - -“) ฟังแล้วได้ยินรายละเอียดเพิ่มขึ้นอย่างเห็นได้ชัด เสียงสูงหวานขึ้น เสียงเบสหนัก แน่น กระชับ แต่ไม่ไปทับเสียงย่านอื่น เสียงร้องชัดเจนขึ้น หวานขึ้น ลองฟังเพลง The look of love เสียงดูใส หวานขึ้น พอเอามาฟังกับเพลง acoustic Pipo&Elo เสียงกีตาร์ ดีดแต่ละครั้ง รู้สึกได้ถึงรายละเอียดของสายที่ดีดไปแต่ละเส้นเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Tatjang

08/08/2012 20:58:32
0

มาลองเสียง Airhead กันบ้าง ทำเหมือนเดิมคือต่อกับ macbook pro ก่อน แต่ต่อเป็น mini – mini เข้าไปแทน ความรู้สึกที่ได้คือ มันต่างจากตัวBitheadยังไงเนี่ย - -“
เปลี่ยนเอามาต่อกับไอโฟนตามลำดับ อืมมมม..... เสียงเหมือนต่อกับ Bithead เลย อารมณ์ให้แบบเดียวกัน สรุปคือ Airhead คือฝาแฝดของbithead ภาคแอมป์นั่นเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Tatjang

08/08/2012 21:09:10
0

ที่พลาดไม่ได้!!! คือฟังก์ชั่น Crossfeedของเจ้าBitheadกับAirhead
ลองสับสวิตซ์ไปด้านขวามือ แต่ก็ไม่เห็นว่าไฟสีแดงจะติดนะ แอบงงๆว่าเอามาใส่ทำอะไร พอมาอ่านคู่มือถึงเข้าใจว่ามันจะขึ้นต่อเมื่อ เครื่องมีพลังงานที่จะใช้ไม่พอ หรือเมื่อเราใช้หูฟังที่มี impedance สูงๆ เหมือนว่าพลังงานที่ขับออกมาไม่พอ (คุณพี่เล่นเอามาวางข้างกัน เป็นใครก็เข้าใจผิดได้เนอะ ว่ามันเอามาบอกว่าcrossfeedทำงานหรือเปล่า แต่จริงๆกับไม่ได้เป็นอย่างนั้น เอ๊ะ!!! หรือว่าเป็นเราอยู่คนเดียวหว่า (ฮา))
กลับมาเรื่อง Crossfeed ลองเอาเพลงที่เสียงออกด้านเดียวมาใช้ดู รู้สึกได้ถึงเสียงที่ออกไปอีกข้างหนึ่งเบาๆ (แปลว่าทำได้จริงอย่างในคู่มือที่บอกมา) แต่มันเบามากๆนะคะ ไม่ได้ดังแบบชัดเจน แต่สิ่งที่ต่างแล้วชอบมากก็คือ มันให้อารมณ์ที่คล้ายฟังเพลงอยู่ใน studio จริงๆ โดยปกติฟังinear จะมีอารมณ์ที่อึดอัดเล็กๆ เพราะเสียงไปกองอยู่สามที่ แต่พอปรับเป็นโหมด Crossfeedแล้ว เสียงที่ได้มันกว้างขึ้น ไม่อึดอัด หูฟังinear ที่ให้อารมณ์ไม่อึดอัด เสียงเหมือนอยู่นอกหัวในดวงใจผู้เขียนคือ W4r แล้วตัวCrossfeed + Hisound Crystal ให้อารมณ์นี้ได้อย่างไม่น่าเชื่อจริงๆนะคะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Tatjang

08/08/2012 21:14:36
0

นี่เป็นคำอธิบายของCrossfeed ในคู่มือที่ให้มาค่ะ ใครเก่งภาษาอังกฤษช่วยคนแถวนี้ด้วยค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Tatjang

08/08/2012 21:16:30
0

สรุป
Total Bithead และ Total Airhead คือว่าเป็น Dac-amp และamp ที่ถือว่าคุ้มราคาค่าตัว แม้รูปลักษณ์อาจจะสู้แอมป์ยี่ห้ออื่นๆไม่ได้ แต่ด้วย ฟังก์ชั่นการทำงาน Crossfeed ทำให้ตัวของมันน่าสนใจมาก เพราะเราสามารถฟังเพลงคล้ายฟังเครื่องเสียงบ้าน เพียงฟังหูฟังธรรมดาต่อแอมป์เท่านั้นเอง ราคาของBithead กับ Airhead เพียง 149$ และ 99$ เท่านั้น หรือถ้าสั่งกับร้าน Gladget HiFi เพียง 4800 และ 3200 บาทเองค่ะ ต้องขอบคุณทางร้านอีกครั้งที่ให้สินค้ามาลองนะคะ
สามารถเข้าไปดูรายละเอียดสินค้าต่างๆของทาง Headroom ได้ที่ http://www.headphone.com นะคะ หรือจะสั่งกับทางร้าน Gladget HiFi ได้ที่ www.gladget-hifi.com หรือ www.facebook.com/gladgethifi ค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Tatjang

08/08/2012 21:22:01
0

เพิ่งรู้สึกตัวว่าลืมถ่ายอุปกรณ์ที่มีในกล่องให้ดู

ข้างในมีสายUSB, สายmini-mini และที่ติดยึดเครื่อง เป็นผ้าสักหราดที่ยึดเกาะตามฝาเครื่องได้ค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Tatjang

08/08/2012 21:22:33
0
ถ้าเป็นตัวAirhead จะไม่มีสายUSBมาให้นะคะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Gemmy

08/08/2012 22:02:04
0
ขอบคุณคับผม ท่าทางจะชอบนะเนี่ย ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

ย่องมาฟัง

09/08/2012 13:15:41
อืม...
Review เก่งเหมือนเป็นคนขายเลย...

post ใน board ของร้านขาย gadget เหมือนกันอีกตั่งหาก

อืมมมมมมม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Gemmy

09/08/2012 16:33:17
0
คุณย่องมาฟัง ต้องการอะไรครับ

ไม่เข้าใจที่ว่า post ใน board ของร้านขาย gadget เหมือนกันอีกตั่งหาก หมายความว่ายังไงครับ

ผมว่าผมไม่น่าจะเข้าใจอะไรผิดนะครับ น้อง tatjung เองก็เข้ามาโพสต์แค่ในเวบนี้ ยังไม่ได้ไปโพสต์ที่ไหน

ต้องการจะเข้ามาโชว์ว่าเก่งจับผิดได้ว่ผมเข้ามาทำรีวิวเองหรอครับ ท่าทางจะมีเวลาว่างมากนะครับ

อีกอย่างน้อง tatjung เป็นรุ่นน้องที่รู้จักกันครับ ไม่ใช่ตัวผมแน่นอน สาบานให้ฟ้าผ่าตายก็ยังได้ จะเข้ามาโชว์ว่าชั้นเก่ง จับผิดได้งั้นหรอ เพื่ออะไรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Tatjang

09/08/2012 20:32:02
0
ถือว่าเป็นคำชมสำหรับรีวิวแรกสำหรับเครื่องเสียงรึกันนะคะ

สองตัวนี้ได้มาลองฟังจากพี่เจมค่ะ เพราะรู้จักกันค่ะ

ส่วนรีวิวตัวนี้เพิ่งลงที่นี่ที่แรกที่เดียวเองค่ะ ไม่ทราบว่าคุณย่องมาฟังไปเห็นมาจากไหนเหรอคะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

hi fi man

10/08/2012 00:07:13
นักฟัง สาวคนแรกในเวป นะเนี่ย ชัดแจจ่ม ขอบร้อกกก ริวิว ดีคร้าฟฟ

แอมป์ เหมือน อาวุธ batman ประมาณว่า อะไรนึกไม่ออกนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

ย่องมาฟัง

10/08/2012 07:59:42
อืม... แค่นี้ยังไม่เข้าใจ ก็ต้องบอกตรงๆ

คิดว่าถ้าคนมาอ่านสินค้านี้แล้วชอบ ก็ไปซื้อร้านที่ post link ไว้

ลองเทียบดูว่า คุณเอาใบปริว KFC มายืนแจกที่หน้าร้าน Chester Grill

ลองสังเกตุไหม ที่ board ขายมือสอง แต่ละคนจะ post ว่า "ขออนุญาติเฮียมั่นขาย xxx yyy..."

ใน Pantip.com ก็ไม่อนุญาตให้ post link ประกาศขายสินค้าไปที่อื่น

นี่ใน board ของร้าน gadget อีกตังหาก หึหึ
คุณรู้ไหม หน้า Home ของ Board นี้คือ munkonggadget.com

แค่อยากจะเตือนคำว่า "มารยาท" เท่านั้นเอง

แต่ถ้าเฮียมันฯ อนุญาตก็ไม่ว่าไร :)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Gemmy

10/08/2012 10:00:42
0
สำหรับคุณย่องมาฟังครับ

หากผมเข้าใจอะไรผิดไปผมขอโทษครับและขอบคุณครับที่เข้ามาเตือนเรื่องมารยาท ส่วนเรื่องที่น้องเค้าโพสต์เวบของทางร้านไปผมว่าตัวน้องเค้าเองคงไม่ได้นึกถึงเพราะสินค้าตัวนี้ ทางร้านเฮียเองก็ไม่ได้นำเข้ามาขาย ผมว่าน้องเค้าถึงได้โพสต์ลงไปเผื่อว่าหากใครสนใจจะได้มี contact point ไว้ติดต่อได้มากกว่าครับ

ผมว่าตัวหนังสือหากพิมพ์ไม่ชัดเจน มันสามารถทำให้ผู้อ่านเข้าใจไปได้ในหลายๆทางครับ

ยังไงก็ขอขอบคุณครับสำหรับความหวังดี ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

zetathix

10/08/2012 15:23:14
11
ใช้ถ่านนี่เห็นแล้วท้อเลยครับ
มันน่าจะทำเป็นแบบชาร์จในตัวจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขออนุญาติรีวิว HeadRoom Total BitHead และ Total AirHead Dac-Amp และ Amp จิ๋วแจ๋วสายพันธุ์มะริกันค่ะ "