Guest
หมวดหมู่ >

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิว MD Sony B-50 หนึ่งใน Very Rare MD

สันติ

04/08/2012 09:37:15
50
สวัสดีครับ ไม่ได้รีวิว Gadget ซะนานเลย นานมากเลยทีเดียว
วันนี้ฤกษ์ดี 4 ส.ค. 2555
ตื่นเช้า ๆ ก็เลยจับ MD ในกรุมารีวิวให้สมาชิกเว็บเฮียมั่นคง ได้อ่านเล่น ๆ กันดีกว่าเนอะ

ที่นำมารีวิววันนี้คือ MD Sony รุ่น B50 ครับ เรียกว่าหายากมาก ๆ รุ่นนี้
ราคาค่อนข้างสูงมากทีเดียว และเรียกว่าหายากมากในสภาพที่ยังเล่นได้อยู่

สำหรับรุ่นที่มีคำนำหน้าว่า B นั้น จะมีอยู่ด้วยกัน 4 รุ่นที่หายาก ๆ และราคาสูงกันทั้งนั้นก็คือ
Sony B3, B10, B50, B100
สำหรับ B10 นั้น ผมว่า หาง่ายที่สุดในบรรดารุ่น B เลยครับ
หาเจอได้ไม่ยากทั้งใน yahoo jap และ ebay
ราคาก็หฤโหดเสมอสำหรับ B10

เอาละมาพูดถึง B50 พระเอกของเราวันนี้ดีกว่านะ
Sony B50 วางจำหน่ายเดือนตุลาคม ปี 2000 ก็ประมาณ 12 ปีก่อนนั่นเอง
ราคาสมัยนั้นก็ประมาณสองหมื่นบาทครับ
ก็ประมาณว่าราคาพอ ๆ กับ ซื้อทองหนัก 4 บาทสมัยนั้นได้เลยนะ

สำหรับรุ่น B50 นี้ เขาซื้อมาเน้นเรื่องการอัดนอกสถานที่ ประมาณนักข่าวใช้นั่นละครับ
สมัยก่อนคนนิยมซื้อ MD มาเพื่อการบันทึกเสียงจริง ๆ นะ
แต่สำหรับผม ผมไม่เน้นอัดอยู่แล้ว ซื้อมาฟังเพลงเป็นหลักอ่ะครับ

มาดูหน้าตากันเลยดีกว่าครับ

ตัวเครื่องกว่า 95% ทำด้วยวัสดุโลหะ ซึ่งผมคิดว่าเป็นแมงกานีสแน่ ๆ
เพราะสมัยก่อน โซนี่ชอบใช้ แมงกานีส ในการทำเครื่องเล่นพวกนี้ทั้ง discman และ MD

ตัวป้อม ๆ เหลี่ยม ๆ หนา ๆ ตัน ๆ แบบนี้โดนใจผมนักแหละ

อย่างที่ได้กล่าวในข้างต้นครับ ว่ารุ่นนี้เขาเน้นเรื่องการอัด
ดังนั้น เราจะเห็นว่าปุ่ม Record จะใหญ่กว่าปุ่มอื่น ๆ

ด้านข้างของตัวเครื่องทั้งฝั่งซ้ายและขวา ก็มีช่องใช้งานที่เพียงพอสำหรับ MD

ผมชอบนะ เครื่องที่มีปุ่มปรับ volume แบบหมุน ๆ อนาล็อคเนี่ย
มีปุ่มปรับ MEGA BASS ด้วย ซึ่งคำว่า MEGA BASS นี่เป็นลิขสิทธิ์ของ Sony ครับ
สมัยนั้นจะมีบนเครื่องเล่นของ Sony แทบทุกรุ่นเลยทีเดียว ซึ่งผมก็ชอบปรับน่ะ ระดับ 1 พอ

มาดูขนาดกันดีกว่า ผมว่า มันก็ไม่ได้ใหญ่นักนะ

อันนี้ความหนา

ไม่หนักนะครับ เพราะวัสดุที่ใช้นั้น เป็นโลหะเบา

และแน่นอนอีกสิ่งที่สังเกตุเห็นได้ง่ายสำหรับรุ่นนี้คือ ไมค์ external และ ช่องลำโพงนั่นเอง

และนี่ก็เป็นสาเหตุของการแพงของรุ่นนี้ครับ เพราะไมค์ L R และ ช่องลำโพงตรงกลางนั้น
เป็นแบบ Stereo ครับ ซึ่งผมก็ไม่ได้ใช้ประโยชน์ในส่วนนี้เลยนะ ฮ่าๆๆ
ผมจะไม่อัดแผ่นบน MD แบบพกพาเลยครับ ผมจะอัดบน MD Deck ตัวใหญ่เท่านั้น
ดังนั้นเรื่องฟังก์ชั่นเกี่ยวกับการอัดบนเครื่องพกพานั้น ผมไม่ขอยุ่งเกี่ยว ขอข้ามไปครับ

นี่คือปุ่มการทำงานหลัก ๆ ของตัวเครื่องครับ

พยายามเขียนภาษาอังกฤษกำกับไว้นะ เพราะผมได้แบบรุ่นที่วางขายในญี่ปุ่นมา

ส่วนนี้คือสันเครื่องด้านหน้า ก็จะมีปุ่มเปิดฝาเครื่อง และ ปุ่ม HOLD

อ้าปากแบบนี้เลยอ่ะ

เราก็ใส่แผ่นแบบนี้

ยัง ๆๆ ยังไม่ได้ฟัง มาสำรวจเครื่องให้ทั่ว ๆ ก่อน
มาดูด้านหลังกันครับ

ก็แน่นอน ผลิต Made in Japan แน่ ๆ ผมว่าพวกวิศวกรที่คิดค้นพวกนี้ ป่านนี้ไปสวรรค์กันหมด
ดูดี ๆ ครับ ใช้ถ่าน AA แค่สองก้อนเท่านั้นเอง
จาก spec ระบุไว้ว่า ใช้ถ่าน AA สองก้อน ฟังเพลงได้ 18 ชั่วโมง อัดได้ 6 ชั่วโมง

จับกระชับมือพอดีมือนะครับ

เปิดฝาใส่ถ่านตรงนี้ครับ

เอาละไหน ๆ ก็เปิดฝารังถ่านแล้ว ก็เตรียมพร้อมฟังกันได้เลย

งานนี้ ขอเอาหูที่ผมเพิ่งได้มาใหม่ มาให้ชมนั่นคือ Sony MA-900 ครับ

ตัวนี้ไดร์เวอร์ 70mm น่ะ ขับง่ายครับ
เพราะขนาด B50 กำลังขับ 5mW ก็ขับได้สบาย ๆ เลย จะสุดไม่สุดไม่รู้แต่รู้ว่าแจ่มก็พอ
ใส่สบายนุ่มดี เป็นตัวตายตัวแทนของรุ่น F1 ได้เลยครับ

และก็เตรียมพร้อมกับแผ่น MD สองแผ่น

ผมเพิ่งได้แผ่น CD soundtrack BATMAN Dark Knight มา (สั่งมาจากอเมริกา)
เพราะเพิ่งไปดูภาค 3 มาแล้วอินจัด เลยต้องหามาอัดฟัง (ผมชอบฟัง soundtrack)
อาจจะถามว่า ทำไมไม่ซื้อภาค 3 มาฟังละ ตอบว่า สั่งมาแล้วครับ ยังมาไม่ถึงอ่ะ T_T
ส่วนอีกแผ่นที่เห็นคือวง scrubb ครับ ผมเอาหลาย ๆ อัลบั้มมารวมฮิตเองซะเลย

พร้อมแล้ว

เปิดฟังกันเลย

การแสดงผลชื่อเพลง จะเป็นบรรทัดเดียวครับ แล้วก็วิ่งเลื่อนไปด้านข้างจนครบชื่อเพลง
ส่วนบรรทัดถัดลงมาก็คือการปรับ Mega Bass ซึ่งผมปรับแค่ระดับเดียวก็เพียงพอ
ถ้าไม่ปรับ Bass เลย มันก็จะ Clear Voice สมชื่อรุ่นมันครับ
ตอนแรกคิดว่า Clear Voice นี่จะเป็นแค่เรื่องการอัดนะฮ่าๆๆ ฟังจริง ๆ ผมว่าเสียงรุ่นนี้
ออกแนวดิจิตอลครับคือรายละเอียดดีนั่นเอง แต่ผมมันคนชอบเสียงต่ำเสียงเบสเลยต้องปรับ

เรื่องเสียงนั้น ดีแน่นอน การันตี เจ้า B50 นี่ฟังได้ทุกแนวครับ overall เลย
ยิ่งถ้าได้ฟังกับหูฟัง sony ด้วยกันแล้ว มันเหมือนเจอเนื้อคู่ครับ
MD ในความคิดผมนั้น มีข้อดีกว่า Discman ตรงที่ เสียงก็ดีใกล้ๆ กัน
แต่ MD มีระบบ Antishock ทุกรุ่น 40 second anti-shock protection นั่นเอง
ซึ่งตรงนี้ Discman มามีในรุ่นหลัง ๆ ซึ่ง Discman ที่มี anti-shock น้อยรุ่นมากที่จะเสียงดี
และ MD พกพาง่ายกว่า

เป็นที่ยอมรับกันทั้งโลก (คนไทยไม่ค่อยทราบกัน)
ว่า MD ถูกใช้คำว่า Near CD กันเลยทีเดียว ถ้าเทียบกับยุคปัจจุบันก็ไฟล์ flac ทำนองนั้นละ

แต่อะไรก็ไม่สำคัญเท่ากับ การมีเครื่องเล่นที่ทำให้เราฟังเพลงแล้วมีความสุขครับ
ซึ่งตรงนี้ผมเน้นย้ำในทุก ๆ รีวิวเสมอ ๆ บางคนโดนใจกับเสียงรุ่นนี้ บางคนก็ไม่โดน
เพราะอารมณ์ความรู้สึกในการฟังของแต่ละคนนั้นแตกต่างกัน แต่วัตถุประสงค์เดียวกันคือ
ฟังเพลงเพื่อผ่อนคลาย เพื่อความสนุก เพื่อความสุขนั่นเอง

ถือออกไปข้างนอกกันได้เลย

ก็ขอจบการรีวิวไว้เพียงเท่านี้ครับผม
auns555 (น้าอั๋น) สันติ
auns555@hotmail.com
TEL. 089-0785670

อันนี้ภาพจากทางเว็บไซค์ต่างประเทศ เอามาฝาก

อันนี้ link โหลดคู่มือ B50 เอามาฝาก
http://www.minidisc.org/manuals/sony/sony_mzb50_manual.pdf
ความคิดเห็นที่ : 1

shogun

04/08/2012 10:37:20
0
คุณอั๋น Review ได้ละเอียดดีจัง ติดตามผลงานมาตลอด ชอบมากครับ

อาจจบแล้วกิเลสขึ้น ยังไงก็ขอให้มี Review ออกมาให้ชมเรื่อยๆนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

oldsmobile

04/08/2012 12:16:49
4
คงได้ฟังตัวเป็นๆที่งานมีทติ้งน๊ะครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวเพราะทำให้เกิดความรู้และกิเลส อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

โลตัส

04/08/2012 12:24:36
2
ขอบคุณมากครับพี่สันติ ตื่นเช้ามาเห็น retro gadget ที่เป็น rare item ในกรุ แล้วถูกหยิบนำมาเล่า มาแบ่งปัน ชอบมากเลยคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

BaBYMiLO

04/08/2012 14:39:04
0
สุดยอดรีวิวจากน้าอั๋นเหมือนเดิมคร้าบบบ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

leeja

04/08/2012 20:17:02
0
อีกนึ่งรถถังที่หายากมากๆ ครับ สภาพใหม่แกะกล่องมากเลยครับคุณอั๋น แถมเปิดตัวหู Sony MA-900 ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

สันติ

05/08/2012 12:10:05
50

วันมีทติ้ง จะนำไปให้ฟังครับ B50

แผ่นที่ทำไปแจกฟรีในงานมีทติ้ง ทำเสร็จแล้วนะครับ จำนวน 5 แผ่นด้วยกัน
อัดจาก CD แผ่นแท้ต้นฉบับทุกแผ่นครับ ^_^ การันตีเรื่องเสียงเลยว่า แจ่มแน่นอน
เจอกันครับ 25 สิงหาคม ที่ร้าน souffle ของคุณแอ้
http://soufflehousebakery.orgfree.com/contactus.html
มีทติ้งเริ่มตั้งแต่บ่ายโมงเป็นต้นไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

boyod

05/08/2012 12:31:39
3
สุดยอดรีวิวที่จะทำให้คุณอยาก.......T_T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

crabfather

06/08/2012 10:25:41
166
น้าอั๋นถ้าทำเสื้อโปโล N-GAGE รอบสองสนใจมั้ยครับ คราวที่แล้วหลุดจองในเว็บโอเว่อคล็อคเสียดายแทนเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

06/08/2012 10:56:47
4,283
ขอบคุณมากๆๆคร้าบบพี่สันติ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

crabfather

06/08/2012 14:13:21
166
MD เป็นสุดยอดอารยธรรม Sony จากอดีตกาลที่ยังมีชีวิตอยู่ เสียดายไม่เคยได้สัมผัสอารยธรรมนี้เลยครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รีวิว MD Sony B-50 หนึ่งใน Very Rare MD "