Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

iPod เป็นแบบนี้ครับช่วยดูหน่อยคร้าบ

jayzzzz

11/07/2012 22:22:05
0
พอเปิด มันก็ขึ้น logo ตามปกตินะครับ แต่มันดันกลายเป็นรูป ipod เน่ากับประโยคว่า "www.apple.com/support/iPod" อ่ะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

รัน

11/07/2012 22:38:10
1

มันขึ้นแบบนี้หรือเปล่าครับ ตามภาพ ถ้าใช้ก็...... (ขอเอาข้อความเดิมลงเลยนะครับ)

อาการนี้เขาเรียกว่าอาการ ipod sad ครับ บางท่านบอกว่าเป็นทีื hd มัน ลองตบเบาๆก็กลับมา ท่าไม่ลองทำตามที่เวปต่างๆบอกไว้ดังนี้เลยครับ >>> ท่าทำตามหมดไม่ได้จริง ลองปรึกษาร้าน ฮวก+แบงค์ ครับ ^ ^ หวังว่าพอมีประโยชน์บ้างเด้อ

http://www.youtube.com/watch?v=1KoWw9PZv50&feature=youtube_gdata_player

อาจจะปัญหาจากตัวซอฟท์แวร์ในเครื่องเช่นกัน ให้ลองทำการ Restore ดูอีกครั้ง ตรวจสอบเครืื่องคอมพิวเตอร์ว่าเป็นระบบที่สามารถใช้งานกับ iPod ได้หรือไม่
ถ้าคุณใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ Mac ควรอัพเดท OS ให้เป็นเวอร์ชั่นล่าสุด แล้วทดลองเสียบ iPod กับ iPod Dock ด้วยสาย Firewire (สำหรับรุ่นที่สนับสนุน) ทดลองกด iPod ให้เข้าสู่ Disk Mode ด้วยวิธีดังนี้
กดปุ่ม Menu และปุ่ม Select ค้างไว้ประมาณ 6 วินาทีหรือจนกว่าจะปรากฎโลโก้แอปเปิ้ล
เมื่อปรากฎโลโก้แอปเปิ้ลแล้วให้ทำการกดปุ่ม Select และปุ่ม Play/Pause ทันที
จนเครื่องเข้าสู่ Disk Mode
ปลดสายไฟที่เสียบอยู่กับ iPod และทดลองนำเครื่องไปเสียบเข้ากับคอมพิวเตอร์ iPod
จะขึ้นเป็นโลโก้ Do not disconnect เมื่ออยู่ในภาวะพร้อมใช้งาน

ตอบ: ปัญหาของคุณน่าจะเกิดจากแขนกลที่ยึดหัวอ่านในฮาร์ดดิสก์อยู่ในตำแหน่งที่ไม่เหมาะสม ซึ่งก็พอจะมีวิธีแก้ไขด้วยตนเองที่เคยอ่านพบในเว็บบอร์ดนานแล้ว แต่อาจจะเสี่ยงเล็กน้อย โดยผู้ใช้ที่ประสบปัญหาเดียวกันกับคุณเล่าว่า เขาตัดสินใจจับด้านหลังไอพอดตีลงบนโต๊ะเบาๆ (ไม่ใช่ทุบลงไปนะครับ) ปรากฎว่า ไอพอดสามารถกลับมาทำงานได้ตามปกติอีกครั้ง

แต่ถ้ายังไม่สามารถแก้ปัญหาได้ อีกวิธีหนึ่งที่อาจจะฟังดูหวาดเสียวกว่าเดิมเล็กน้อย ก็คือ ให้งัดฝาด้านหลังของตัวถังไอพอดขึ้นมา โดยเริ่มต้นที่มุมแจ็คหูฟัง จากนั้นถอดฮาร์ดดิสก์ออกมา แล้วลองจับมันเขย่าไปมา ก่อนที่จะลองใส่เข้าไปใหม่ หากโชคดีคุณก็จะได้ไอพอดกลับมาใช้งานอีกครั้ง แต่อาจจะมีโชคร้ายอยู่บ้างก็ตรงที่เพลงต่างๆ ในไอพอดอาจหายไป ก็ได้แต่หวังว่า คุณจะยังคงเก็บเพลงเหล่านั้นไว้ใน iTunes นะครับ คำแนะนำสุดท้ายที่ต้องแจ้งให้ทราบไว้ด้วยก็คือ การงัดแงะไอพอดจะทำให้การรับประกันเป็นโมฆะทันที แต่เนื่องจากไอพอดของคุณหมดระยะประกันไปแล้ว การทดลองแก้ไขด้วยวิธีข้างต้นไม่น่าจะทำให้คุณต้องเสียอะไรไปมากกว่านี้แล้ว

แต่ถ้าไม่ได้ผลหรือไม่กล้าแงะกลัวเกิดแผล แนะนำให้ ร้าน ฮวก+แบงค์ เขาช่วยเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

jayzzzz

11/07/2012 22:42:44
0
ขอบคุณครับ ผมเอาทุบครับ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Doglover

11/07/2012 22:48:34
5
เป็นเหมือนกันครับ ยังไม่ได้เอาไปทุบเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

รัน

11/07/2012 22:51:33
1
........................ ทุบ อย่า หนัก นะ ครับ ไม่งั้น ตัวใครตัวมัน 5555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เดียร์

21/12/2015 14:34:44
อาการนี้ซ่อมรอรับได้มั้ยครับไม่กล้าทุบ555
หยิกหู 0
"iPod เป็นแบบนี้ครับช่วยดูหน่อยคร้าบ"