Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำสายสัญญาณหน่อยครับ (ต่อ notebook ไป dac)

bruce wayne

09/07/2012 20:51:39
ระบบตอนนี้ครับ notebook >> usb >> dac & headamp >> headphone hd650

อยากเปลี่ยนจาก usb เป็น coaxial

notebook ช่อง(3.5mm) >> dac & headamp (coaxial) >> headphone hd650

คือเสียงตอนนี้รู้สึกว่า soundstage ค่อนข้างกว้างไปครับ และก็อยากได้เสียงให้มีความอิ่มๆมากกว่านี้

อยากทราบว่าต้องใช้สายอะไรครับ รบกวนแนะนำยี่ห้อ + แนวเสียงด้วยครับ (มือใหม่)

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

09/07/2012 23:34:51
1,057
ตอนนี้ใช้ dac amp รุ่นไหนอยู่ครับ จะใด้เลือกให้ตรงใจง่ายขึ้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

bruce wayne

10/07/2012 00:16:06
asus xonar essece one ครับ

Notebookมันส่ง digital out จาก 3.5mm ได้ป่าวครับ
หรือ มันต้องใช้ตัวแปลงจาก usb ไปเป็น coaxial ครับ อันนี้งงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

dutchmew

10/07/2012 01:46:18
4

เอ๊ะ เท่าที่ผมเข้าใจ digital out จะออกจากโน้ตบุคได้ก็แค่ usb รึเปล่าครับ

ถ้าอยากต่อเป็น coaxial ก็ต้องหาพวก digital interface มาเสียบกับ usb อีกทีอยู่ดี (ตัวในรูป)

ยังไงรอท่านอื่นมาช่วยตอบครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

PJ

10/07/2012 12:42:21
ผมว่าถ้าอยากให้เสียง อิ่มๆ หนาๆ ขึ้น ลองเปลี่ยนพวกสายสัญญาณต่างๆ ให้เป็นสายทองแดงดูครับ

อย่างสายไฟที่จะเสียงเข้า dac ลองเปลี่ยนไปใช้สายไฟ PANGEA-AC9 ดู
สาย USB ลองเปลี่ยนเป็นสาย canare ของคุณ sompong ในบอร์ดนี้ดูครับ แกรับทำอยู่
ส่วนสายของหูฟัง เปลี่ยนเป็น cardas ไม่ก้ moon audio พวกตระกูลสายทองแดง เช่น blue ,black dragon ก็ได้

ผมว่าไม่ว่าจะใช้ USB หรือ coax ลักษณะของตัวนำน่าจะมีผลมากกว่าประเภทของสายที่ต่อนะครับ อย่างสายที่ทำมาจากทองแดงก็จะให้เสียงที่ อิ่ม หนา หนุ่ม มากกว่าสายที่ทำมาจากเงินที่จะให้ รายละเอียด และความใส โปร่ง มากกว่าทองแดง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

bruce wayne

10/07/2012 15:24:59
ขอบคุณ คุณ pj มากครับตอบชัดเจนทีเดียว

ถามต่อนิดนึงพวกสายไฟ(power) มันมีผลกับระบบโดยรวมมากมั้ยครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

bruce wayne

10/07/2012 15:26:46
ขอบคุณ คุณdutchmew กับ คุณหลุยส์ด้วยครับ

ตอนแรกไม่เห็น +_+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

pj

10/07/2012 16:09:10
เรื่องสายไฟ มันตอบยากครับ
มันต้องดูทั้งระบบ ถ้าระบบต้องไฟมากๆ (ดูจาก dac+amp กับชุดหูฟัง) ถ้าเปลี่ยนสายไฟ จะเห็นผลได้ชัดเลยทีเดียวครับ ว่าพลังเสียงมากขึ้น มวลเสียงมากขึ้น แน่นขึ้น ช่องไฟของเสียงมากขึ้น

ถ้าจะให้เห็นผลชัดเจนจริงๆ ต้องเปลี่ยนฟิวส์คู่กับสายไฟครับ ผมเองก็ไม่รู้เหมือนกันว่าตัว asus xonar essece one มันจะเปลี่ยนฟิวส์ได้มั้ย

แต่จากที่ผมลองเปลี่ยนสายไฟกับฟิวส์ให้กับแอมป์ ใช้กับหุฟัง k702 เสียงดีขึ้นมากทีเดียวครับ มิติกว้างขึ้น และลงได้ลึกขึ้น มวลเสียงมากขึ้น และเบสก็แน่นขึ้นด้วย คงจะเป็นผลมากจากกำลังไฟที่มากขึ้น อะครับ
หยิกหู 0
"ขอคำแนะนำสายสัญญาณหน่อยครับ (ต่อ notebook ไป dac)"