Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อุปทานมีผลต่อเสียงมากน้อยแค่ไหน

หนึ่ง

04/07/2012 18:20:04
อย่างอ่านรีวิวมาว่าตัวนี้ดีอย่างงั้นอย่างงี้หรือจากที่ฟังใครๆร่ำลือกันว่าเป็นเช่นนั้นเช่นนี้ มีผลต่อเสียง(ในความรู้สึก)มากน้อยแค่ไหน
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

lifezz

04/07/2012 18:26:23
5
ส่วนตัวผมว่า 80% + จากการ อุปทาน ว่าเสียงแย่ หรือ ไม่ดี พอใช้แล้วฟัง อาจจะดี

หรือ ตรงกันข้าม บางคนบอกไม่ดี แต่ฟังแล้วเป็นแนว ของเราผมก็ว่า มันดี ^^

ปล.ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ นะคร๊าฟผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

paman

04/07/2012 18:28:27
1
ส่วนมากกับผม ผมต้องลองก่อน แบบปิดหู ปิดตา ใม่ฟังคัย เอาความชอบส่วนตัวล้วนๆ
ใช่ก็ใช่ ใม่ใช่ก็ใม่ใช่ สุดท้ายรีวิวก็แค่ริวิวหล่ะครับ รสนิยมคัยรสนิยมมัน
เหมือนร้านอาหารที่เค้าออกรายการ ทีวี บอกอร่อยนักหนา พอไปกินจิงๆให้แม่ทํากับข้าวกินเองยังอร่อยกว่าเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

prasut

04/07/2012 18:36:09
อุปทานยังดีกว่า พวกมากลากไป นะครับ น่ากลัว
พวกฟังจากตัวหน้งสือ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

poporing007

04/07/2012 18:47:06
0
อันนี้มันแล้วแต่บุคคลครับ ว่าเชื่อขนาดไหน แต่ฟังแล้วมีความสุขก็ใช้ได้แล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

............

04/07/2012 22:43:24
.................
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Onewings

04/07/2012 23:22:30
ต้องปิดตาฟังดู ใช้ใจฟัง
ถ้ารู้แล้วอคติ(หรืออุปทาน)มันจะมา ซึ่งมีผลต่อเสียงแน่ แต่พอเวลาผ่านไปเมื่ออคติ(หรืออุปทานจางลงผลลัพธ์จะปรากฏ
บางคนถึงหันกลับไปซื้อตัวที่มองผ่าน ในขณะที่บางคนขายตัวที่ซื้อเพราะแวบแรกมันไพเราะ(?)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Altimis

05/07/2012 01:08:14
0
ผมอ่านรีวิวมาหลายอัน

บางคนขึ้โม้ว่าโครตดี พอฟังเข้าจริง เฮียก ไม่เห็นจะดี

สรุป อุปทานทำให้ผิดหวัง มีผลต่อเสียง "มาก"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

รัน

05/07/2012 02:15:25
อุปทาน มีผลต่อเสียง เหมือนกันครับ ทำให้คิดตามว่าเสียงจะออกมาในรูปแบบที่คนหลายคนพูดไว้ ทั้งๆที่ความจริงหูเราอาจไม่ได้ฟังออกมาแบบนั้นเลย เช่น ถ้ามีคนบอกต่อกันเยอะๆว่า หูฟัง a เสียงเบสดีสุดๆแล้ว เราก็คิดละว่าต้องซื้อ หูฟัง a แน่ๆเพราะชอบเบสสุดๆ พอได้มาเราก็จะรู้สึกว่า เบส มันดีที่สุดแล้ว พอเวลาต่อมาเรากลับไปฟังหูฟัง b ซึ่งเบสดีกว่า a และราคาถูกกว่าด้วย เราถึงจะคิดขึ้นมาเลยว่าตอนนั้นที่คิดแบบนั้นเพราะอุปทานเป็นแน่ จึงกลับไปถามคนเหล่านั้นว่า หูฟัง a เบสดีสุดจริงหรือ ?? คาวนี้คำตอบคือ ต้องใช้ เครื่องเล่นแบบนั้นแบบนี้ แอมป์นู่นนี่ด้วย สายนู่นนี่นั่น >>> ฟังไปฟังมามันก็เริ่มจะอยากตามไปอีก ^ ^

สรุปอุปทานมีผลต่อเสียงนะ แต่.... อุปทานมีผล ต่อการ ซื้อ มากกว่ามาก >>> ตวามเห็นส่วนตัว ยาวไป หรือ ไม่ถูกขออภัยครับ

^_____^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Mike

05/07/2012 07:46:23
1
มีผลมากสุดๆ ตงตีเป็นเปอร์เซนต์ไม่ได้
จนบางทีขัดกับหูตัวเอง
เราฟังแล้วเสียงก็ธรรมดาไม่ดีเด่นอะไรทั้งที่แพงก็แพง แต่เซียนหลายคนว่าดี เราก็เออ ดีก็ดี อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

BricaXZ

05/07/2012 08:36:00
0
ผมว่ามีผล 2 ด้าน
ด้านแรก คือ ถ้าได้ยินเสียงอย่างที่อุปทานเอาไว้ มันจะตราตรึงใจมาก ชนิดที่ว่า นี้แหละตัวที่ใช่ มีเรื่องให้เสียเงินทันที ส่วนมากจะเกิดกับคนที่ยังไม่ค่อยมีประสบการณ์ในการฟังมาก เหมือนคนเพิ่งเคยกินอาหารที่ยังไม่เคยกินชิ้นแรก ถ้าชอบก็จะกินแต่ชิ้นนั้นโดยไม่สนใจชิ้นอื่นอีกหลายชิ้นที่ตนยังไม่เคยกิน หรือไม่ก็คนที่มีประสบการณ์ในฟังมามากจนรู้ความต้องการที่ชัดเจนแล้วว่าตนต้องการเสียงแบบไหน พอได้ยินเสียงอย่างที่คิดไว้ก็รู้เลยทันทีว่านี้แหละเสียงที่อยากได้ยินมานาน

อีกด้านหนึ่ง คือได้ยินเสียงแล้วผิดหวัง ไม่เป็นตามที่อุปทานไว้ แบ่งออกเป็น2กรณี คือ กรณีที่คนฟังเป็นผ้าขาว ยังไม่มีประสบการณ์ในการฟังมากนัก เอาความคาดหวังของตังเองล้วนๆ เป็นที่ตั้ง ประมาณว่าหวังไว้สูงเกินไป พอฟังจริงรู้สึกว่าก็งั้นๆ ไม่ต่างจากของธรรมดาเท่าไร

กรณีที่สองคือ ผู้ฟังเคยมีประสบการณ์ ได้ลองเปิดหูเปิดตามาบ้างแล้ว พูดง่ายๆว่า เปรียบเทียบได้แล้ว ก็จะเริ่มเปรียบเทียบระหว่างเสียงที่ตนอุปทานไว้ในใจกับเสียงที่ได้ยินจริงๆได้ ก้จะรู้ว่าคุ้มหรือไม่คุ้มที่จะซื้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

FolkTrance

05/07/2012 08:57:34
3
เจออุปทานหมู่ หลายๆคนว่าเจ๋ง

พอไปฟังเองโดยมีข้อมูลนั้น หัวใจเราบอกว่ายังไม่ใช่ก็ได้ครับ

ที่ Headfi มีคนเจ็บมาเยอะเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Onewings

05/07/2012 09:27:39
ยกตัวอย่างนะ
ในบอร์ดหลายแห่งว่า LCD-2 REV2 มีคนบอกเสียงดีมากที่สุดตัวนึง
อ่านspec อุ๊แม่เจ้านี่มันเกือบจะ ideal หูฟังตามตำราเปะๆ
พอคุณไปลองฟัง เสียงflat เกินไปไม่ชอบ ชอบ colour เยอะหน่อย อิ่มนิดนึง มันก็ไม่ไพเราะสำหรับคุณ
แต่ถ้าคุณฟังปุ๊บ โอ้ว เสียงดีจริงๆตำแหน่งชัดเจน เสียงกำลังพอดีไม่หนาไปไม่บางไปมีมิติชัดเจน ชอบเห็นด้วย แพดก็นิ่มลายก็สวยเป็นงานศิลป์ชิ้นนึงทีเดียว
อันนี้ก็ใช่แน่ๆสำหรับคับคุณ

เพราะฉะนั้นต้องใช้ใจฟังครับ แล้วอย่าพยายามหลอกตัวเอง เพราะเมื่อทิฐิหมดลงสิ่งที่เป็นความจริงจะปรากฏครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Mr.Burst

05/07/2012 13:57:31
3
สำหรับผมไม่มีผลครับ เพราะซื้ออะไรต้องฟังเองทั้งหมด ไม่ชอบก็ไม่ืซื้อ

ของหลายชิ้น ที่คนอื่นซื้อมาให้ ลองปุ๊บ ไม่ชอบก็ขายปั๊บก็มี

พอทำงานเกี่ยวกับ "เสียง" นานๆ มันจะไม่อุปทานแล้วล่ะครับ

มันจะมีมาตรฐานหูของเราในระดับนึงว่าอันไหนสูงหรือต่ำกว่ามาตรฐาน

ยิ่งผมทำกิจการ scope ใหญ่ๆ อย่าง Live&Sound มันจะต้องได้มาตรฐาน

ไม่งั้นลูกค้าด่าตายเลย ว่าเคยฟังเครื่องเสียงคุณมาเมื่องานก่อน ทำไมงานนี้ห่วย T_T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

sylar1980

05/07/2012 14:09:29
0
อย่าลืมจุดประสงค์ของการฟังเพลงครับ อันนี้สำคัญที่สุด *-*
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

aoodtop

05/07/2012 14:09:54
0
เอาหูตัวเองเป็นหลักครับ อุปทานมีผลต่อเปิดฟังครั้งแรกครับ อย่าเพิ่งเชื่อ จนกว่าจะได้ลองนานๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

boongpk

05/07/2012 20:43:09
0
เชื่อหูตัวเองดีที่สุดครับ....โดนมากับตัวแล้วววว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

We Are Kamilia

06/07/2012 06:05:40
0
ผมเชื่อว่ามีผล มากถึงมากที่สุดละครับ ยิ่งรวมกับอคติแล้วยิ่งชัดเจน

เพราะผมเคยคุยกับคนคนนึง เขาบอกว่าไม่เข้าใจทำไมต้องกราโด้เชนเฮนเชอร์ โชนี่ของเขาดีกว่าเยอะ และก็ไม่ได้คุยกันเลย แต่เห็นช่วงนี้เขาก็ไช้เชนเฮนเชอร์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

i_country

06/07/2012 12:01:13
0
มันจะมี อุปทาน คุ่ กับ อคติน่ะสิครับ ( อันนี้คร่าวๆนะครับ ไม่ได้เอนเอียงหรือเอาหลักอะไรมาอิง )
- คนที่อุปทาน ก็จะบอกว่าดีแล้วก็ให้เหตุผล
- คนอคติ ก็จะบอกว่าไม่ดี แยกแยะไม่ออก
สุดท้าย -- เหมือนที่พี่เสกว่า อย่าฟังคำคนอย่าสนใจใครอย่าเปลี่ยนแนว --

***** คนแน่แน่วเท่านั้น ผู้ชนะ ****** 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

goodup

06/07/2012 14:04:07
0
ไอ๊หย๋า.....อ๊อค....แอ๊ค....ที่ผ่านมาแสดงว่าตู.....เดินตามชาวบ้านเอาหน่ะดิ....เวรละมิน่าหล่ะยังไม่จบที่หูฟังตัวไหนสักที
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

psychologist

06/07/2012 16:51:00

อุปทาน ภาษาอังกฤษเรียกว่า placebo เป็นปรากฏการณ์ที่สมองสามารถหลอกตัวเอง ทำให้การรับรู้ผ่านประสาทสัมผัสทั้งห้า ได้แก่การรับรู้เรื่อง รูป รส กลิ่น เสียง และผิวสัมผัส เกิดการบิดเบือนไป สาเหตุเกิดมาจากความเชื่อของเรา หรือ การโน้มน้าวของผู้อื่น เมื่อเราเชื่อสิ่งใด ประสาทสัมผัสทั้งห้าของเราก็มีแนวโน้มจะรู้สึกอย่างนั้น โดยไม่ได้คำนึงถึงความเป็นจริง

อุปทาน หรือ placebo เป็นสภาวะทางกายภาพของสมอง ที่ไม่มีใครสามารถหลีกเลี่ยงได้ หมายความว่าทุกคนอาจเกิดอุปทานได้ตลอดเวลา ขึ้นอยู่กับว่ามันจะเกิดตอนไหน และเมื่อใดเท่านั้น โดยที่เราไม่สามารถควบคุมได้

ดังนั้นถ้ามีใครบอกว่าอุปทานไม่มีอิทธิพลต่อการรับรู้ของเขา แสดงว่าเขาโกหก หรือไม่ก็ไม่รู้ตัวว่าในบางครั้งการรับรู้บางอย่างของเขาเป็นผลมาจากการที่ร่างกายหลอกตัวเอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

แอ้

06/07/2012 23:06:24
สำหรับผม review ทำให้ผมตัดตัวเลือกให้เหลือน้อยลงได้

อย่างเช่นผมไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับหูฟังเลย ก็จะคิดว่า sennheiser หรือ bose ดีสุด แต่ก็ไม่รู้ว่ารุ่นไหนดี

พอมาอ่าน review ปุ๊บ ก็รู้ว่ามันยังมี UE, Shure, Grado แล้วก็คัดออกมาซัก 1-2 รุ่น ต่อยี่ห้อ แล้วก็คัดยี่ห้อมาซัก 3 ยี่ห้อ

ทำให้ผมต้องลองหูฟังแค่5-6 รุ่น แทนที่จะไปคลำเอา

จากม่ะก่อนผมซื้อแต่ sennheiser มา 5-6 ตัว

เดี๋ยวนี้ก็ใช้ยี่ห้ออื่นด้วย แต่ก็ต้องดูว่าเราชอบแนวมันด้วย ตรงกับแนวเพลงที่เราฟัง

สุดท้าย ณ ปัจจุบันก็ใช้แค่ 2 ตัว คือ UE TF10 และ Grado sr60i ซึ่งตรงกับความต้องการเราสุด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Onewings

07/07/2012 20:03:10
ผมเห้นเหมือนคุณแอ้ แต่ต้องอ่าน review หลายๆที่หลายๆแหล่ง
บางทีเจอพวก bias หนักๆ พอไปอ่านในกระทู้อื่นจะรู้ว่าเขาไม่พอใจบางประเด็นเลย คอมเม้นต์ติดลบ
อย่างใน headfi เชียร์กันจนอยากได้มาลองจับ พออ่านหลายๆ เวปหลายๆกระทู้เข้า อ้าว~มันอวยจาก ความประทับใจจนเว่อร์ไปเลย บางทีเอาของ class D,C ไปเทียบ คลาส A , S กันเลยทีเดียว
อย่างในั่นคงก็คงเป็น พระกาฬบานเย็น มั้งครับบางคนอวยกันจนท้าชน ข้ามเรทราคากันเลยทีเดียว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

แจม

09/07/2012 08:18:59
ที่ผมเจอกับตัว คือชุดของตัวเอง บางช่วงเวลาเสียงก็เพราะดี บางช่วงก็เสียงห่วยมาก ทั้งๆที่ไม่ได้เปลี่ยนแปลงอุปกรณ์ในระบบ

ช่วงที่ฟังเพราะที่สุดมักเป็นช่วงหลังเที่ยงคืน

คิดว่าเกิดจากสัญญาณรบกวนที่มากับปลั๊กผนัง ช่วงที่มีการเปิดใช้งานเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นๆ(กลางวัน) มีผลให้เสียงจากชุดฟังเพลงเพี้ยนๆไป ช่วงหลังเที่ยงคืนก็เลยมักจะให้เสียงที่เพราะที่สุด

ที่สำคัญไม่ใช่อุปทานแน่ๆ เพราะได้ยินความแตกต่างชัดอย่างที่เล่าไว้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

tong

09/07/2012 08:55:36
reviewสำหรับผมเป็นแค่ สมมุติฐาน ต้องทำการทดลองด้วยการใช้หูเราฟัง สุดท้ายเราเลือกซื้อจากหูเรานี่ล่ะครับ ผมจะซื้อต้องได้ตามมาตรฐานของเราครับ เช่นจะไปซื้อหูฟังA. เค้าบอดเบสลูกใหญ่อิมแพคดีเสตจกว้างเราได้สมมุติฐานแล้ว คราวนี้เราไปทดลอง โอเคเบสตรงตามบอก อิมแพคได้แต่เสตจไม่กว้างอย่างที่เราหวัง ผมก็ถือไม่ผ่านยังไม่ซื้อแค่นั้น ฉนั้นไม่มีผลกับผมครับอุปทานน่ะ ผมถือแค่เป็นการแนะแนวผมต้องไปทดลองด้วยตัวเองเงินเราครับพอใจค่อยซื้อ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

Drizzyman28

09/07/2012 12:43:59
มีผลกับผมตรงที่ทำให้อยากไปร้านเฮีย เพื่อไปฟังเสียง
สุดท้ายผมก็โดนตัวอื่นเสมอ เพราะผมเชื่อหูผมเอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

เบื่อควาย

23/08/2012 15:09:50

อุปทานมันเกี่ยวไรกับหูฟังวะ

อุปทาน มันเป็นเรื่องของเศรษฐศาสตร์ เคยได้ยินไหม อุปสงค์ อุปทาน demand supply

พวกเล่นหูฟังนี่มันโง่จริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

i_country

23/08/2012 22:11:26
0
ชอบจริงๆ ความเห็นข้างบน. มีสีสันดี. เมื่อก่อนก็ไม่เข้าใจว่าเค้าจะมาป่วนบอร์ดแบบนี้ทำไมแต่ตอนนี้เข้าใจแล้ว. ว่าโทษเค้าไม่ได้มันเป็นที่การอบรมเลี้ยงดูมาตั้งแต่ตอนเริ่มต้น นานๆมีทีก็สนุกดีแฮะได้ฮา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

Max347

23/08/2012 22:39:20
เข้ามาฮาคอมเม้นต์ 26 ครับ 555
ผมชอบคอมเม้นต์แบบนี้นะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

onewings

24/08/2012 08:03:42
0
ไม่อยากคอมเม้นต์นะ แต่โง่ขนาดแยก อุปสงค์-อุปทาน(เศรษฐศาสตร์) กับอุปทานหมู่(จิตวิทยา) ไม่ออกเนี่ยถึงขนาดต้องโชว์โง่กันเลยทีเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

yokhui

24/08/2012 10:38:50
0
ไม่มีผลครับ เพราะผมอยู่ต่างจังหวัด ไม่มีโอกาสฟัง ToT
หยิกหู 0
แจกหู 0
"อุปทานมีผลต่อเสียงมากน้อยแค่ไหน"