Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีเรื่องมาฟ้องเฮียครับ

The doc

12/03/2007 14:30:13

เมื่อวันก่อนไปเดินMBKมา เข้าร้านSony ชั้น3ไปดูลำโพงJBL คนขายแห่กันข้าม่ถามว่าใส่หูฟังอะไร(ksc75)และขอลองฟัง มีคนนึงในกลุ่มนั้นที่ดูอาวุโสที่สุดพูดว่า"เดี๋ยวร้านเราก็จะมีขายแล้ว":141: ซึ่งจะทำให้ร้านเขามีsony, AKG, shure, koss, JBLและสามารถลองได้ด้วย(แต่ราคาแพงกว่าร้านเฮียพอควร) ผมกลัวว่าเฮียจะเสียลูกค้าไปกับการเดินทางหลายคน ผมว่าเฮียน่าจะลองขับขยายเข้ามาในเมืองนะครับ จะได้ลูกค้าเพิ่มขึ้น
ปล. คาบข่าวมาบอกเพราะเป็นห่วงเฮียนะ
ปล.2 AKG 412Pมาหรือยัง อยากเอาเงินไปให้เฮียแล้ว:174:
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

KiZe

12/03/2007 14:44:04
เรื่องนั้นมิต้องเป็นห่วงครับ เพราะเฮียไม่ได้ขายของเพียงอย่างเดียว เฮียและเพื่อนๆ ขายมิตรภาพเป็นหลักครับ ยังไม่ซื้อไม่ว่า มาลองให้พอใจแล้ว ปล่อยให้กลับไปเอาเท้าก่ายหน้าผากสัก 2 คืน เดี๋ยวก็ต้องกลับมาซื้อแน่ๆครับ 555 เป็นกลยุทธการขายที่ร้ายกาจจริงๆ

ส่วนตัวผมเอง ผมก็คิดว่าพันทิพย์งามฯ นี่ไกลมากๆ ครับ เพราะบ้านผมอยู่พุทธมณฑลสาย 4 แต่เพราะแรงดึงดูจากตัวบุคคลทำให้ ผมรู้สึกว่ามันไม่ไกลเท่าที่ใจคิดครับ

แต่จนแล้วจนรอดก็ยังไม่มีโอกาศได้ไปสักที เพราะเงินสดผม มันกลายเป็นบัตรพลาสติกของแม่ไปแล้วครับ ต้องรูดสถานเดียว ฉะนั้นถ้าผมจะไปซื้อของเฮีย ผมต้องลากแม่ไปด้วยครับ พยายามอ้อนให้แม่กดมาเป็นเงินสด อ้อนแล้วอ้อนอีกแม่ก็ไม่ยอม เพราะแม่บอกว่า กดเงินสดมันเสียดอกเบี้ยทันที เลยเหลือหนทางเดียวอย่างที่บอกไว้นะครับ

ทีนี้เลยได้บทเรียนเลยครับ ว่าอย่าเอาเงินไปฝากไว้ที่แม่ซะหมด (ฝากไว้บ้างก็ยังดีครับ แม่จะได้มีเงินเอาไปหมุน) เวลาอยากได้อะไรลำบากมากเลย :142:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

jack_kung

12/03/2007 15:25:48
ถึงเฮียไม่ขายร้าน ถึงร้านจะไกล
แต่ผมก็จะไปอุดหนุนเฮียอีกครับ

เพราะร้านเฮีย เป็นกัน ไม่เหมือน ร้านค้า
แต่เหมือนเพื่อยมาขายกันมากกว่าครับ

เฮียเบียส แกพูดเป็นกันเองมาก อิอิ

ดูเว็บบอร์ดสิครับ เฮียแกมาตอบทุกกระทู้ หรืออีเมล์ไป
ไม่เกิน 3 ชั่วโมงเฮียแกตอยกลับและครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

The doc

12/03/2007 19:42:19

เอาแค่ร้านย่อยๆก็ได้ครับ
ยังไงลูกค้าเก่าเฮียไม่ทิ้งไปไหนอยู่แล้ว
ผมแค่เสียดายลูกค้าใหม่ที่มากขึ้นทุกวันน่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

อ้วนดำ

12/03/2007 19:46:18
Union Mll อะคับเฮียว่างเยอะมาก

เจรจาดีๆน่าจะได้ถูก

ใกล้รถไต้ดินด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

อาท

12/03/2007 20:25:10
ยูเนี่ยนมอลก็น่าสนนะคับ เงียบดี อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

jack_kung

12/03/2007 21:10:23
ขอตรงไหนก็ได้คร้าบ
ที่bts หรือ รถไฟใต้ดินถึง
okแล้วครับ

ผมเบื่อจริงๆ ไอ้ที่รถ พวกนี้เข้าไม่ถึงนั้งรถเมลรถติดมากๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

bbiggy

12/03/2007 21:11:24
union mall คงรอให้มันเจ๊งก่อนมั้งครับ
เพราะห้างเจ๊ีงทีไร มันต้องหันมาขายคอมทุกที
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Kumpakan

12/03/2007 21:34:13
ลองดูเมอรี่คิงส์เก่านี่ก็ได้ครับ กำลังจะเปิดเปนห้างขายคอมเหมือน pantip (แต่ไม่รู้จะไปได้ซักกี่น้ำนะ 55)

ปล.ความจริงที่ร้าน แมส ก็พอไหวแล้วครับ เอามาวางไม่ต้องมากมาย แต่เปิดให้คนเข้ามาลองกันง่ายๆก็พอ(ของดีๆก็มีออกจะเยอะแยะ ที่ลองก็มีอยู่แล้ว แทบไม่ต้องปรับอะไรมากแค่เอาของมาวางเพิ่ม)ผมว่าคงมีลูกค้าย่านฝั่งธนสนใจอีกเยอะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

cigaratte&alcohol

12/03/2007 21:42:39
แต่ผมว่าเปิดไกลๆก็ดีเหมือนกันนะครับ โอกาสที่ผมเสียตังค์จะได้น้อยๆลง ถ้ามาเปิดฟอร์จูนใกล้ๆบ้านแล้วผมไปลองฟังที่ร้านบ่อยๆนี่มีโอกาสหมดตูดสูงมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

KiZe

12/03/2007 22:04:06
^
^
:133:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

LuisFigo

12/03/2007 23:05:20
ไม่ว่า มั่นคง gadget เปิดที่ไหนผมก็จะตามไป(ลอง)ครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

nopphong

13/03/2007 08:49:25
เล่าเรื่องให้เฮียฟังดีกว่า เรื่องของผมเองนี่แหละ
ผมเป็นร้านซ่อมพีดีเอ ร้านแรกของไทยนะครับ สมัยนั้น pda ยังไม่ค่อยเป็นที่รู้จักของคนไทย ผมก็อาศัยเว็ปไซท์แบบของเฮียนี่แหละ คอยตอบคำถามเกี่ยวกับการแก้ไขเบื้องต้นทั่วๆไป ถ้าเบื้องต้นแล้วไม่หายก็แนะนำว่ามาร้านผมได้ (เพราะตอนนั้นยังไม่มีร้านอื่นเลยแนะนำได้ไม่รู้สึกว่าเป็นการโฆษณาเท่าไร ไม่เหมือนตอนนี้มีหลายร้าน ถ้ามีคนถามว่าซ่อมที่ไหนตอนนี้ผมจะไม่ตอบแล้วให้แนะนำกันเอง เดี๋ยวจะมาว่าเราอาศัยเว็ปเขาโฆษณา) ทำไปทำมาพอเริ่มมีชื่อเสียงในวงการ ด้วยความที่คิดว่าร้านเรามีจุดเด่น เปิดที่ไหนก็ได้ ก็เลยไปเปิดหลบมุมตามที่โน่นที่นี่ เช่นตลาดนายเลิศ หรือฟอร์จูนชั้นใต้ดิน(ซิ่งคนเดินผ่านน้อยมาก และหายากคือคนที่ตั้งใจจะมาบางทียังหาไม่เจอเลย บางคนบอกว่าเดินวนสามรอบกว่าจะเจอ)
ผลก็คือลูกค้าก็เริ่มถามไปทั่วว่าที่ไหนมีซ่อมบ้าง ผลที่ตามมาอีกก็คือพอมีคนถามมากก็เริ่มมีร้านคู่แข่งขึ้นมา แล้วทำเลเขาดีกว่า หัวการค้ามากกว่า บางร้านใช้วิธีอะไรง่ายๆก็ทำหมด พอทำไม่ได้หรือทำจนไปกันใหญ่แล้วค่อยบอกให้มาร้านผม ดูไปดูมาเลยคิดว่าอยู่แบบนี้ต่อไปไม่ดีแน่ เพราะเหมือนเราหยุดอยุ่กับที่ในขณะที่คนอื่นเขาวิ่งกันไปข้างหน้า สุดท้ายก็เลยหาที่ทางย้ายขึ้นมาชั้นบน ทีนี้ก็มีลูกค้าเรื่อยๆ ส่วนคู่แข่งถ้าจะเปิดแข่งคงต้องคิดหนัก เพราะจะไม่มีช่วงให้ฟุตเวิคร์คแล้ว(คือชื่อเสียงผมมันบอกต่อๆกันจนลูกค้าจะตรงเข้ามาหาผมก่อนร้านอื่น เหมือนร้านเฮียนี่แหละ)ถ้าไม่มีช่องว่างเรื่องความสะดวกเสียแล้วร้านอื่นก็ไม่มีอะไรจะเป็นจุดเด่นเรียกลูกค้าเข้าไปน่ะครับ

เล่าให้ฟังถึงเรื่องของทำเลกับธุรกิจนะครับ ไม่ได้ว่าอะไรเฮียเพราะยังไงก็คิดว่าเฮียคงจะรู้อยู่แล้ว แต่ก็อยากเล่าให้ฟังเผื่อคนอื่นๆที่อยากทำธุรกิจด้วยน่ะครับ อย่าโผสประมาณว่า ตรูรู้มาตั้ง 20 ปีที่แล้วให้ผมเสียใจเล่นล่ะครับ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

jo..1234

13/03/2007 09:11:58
....กำลังใจเพียบเลยเฮีย....ตั้งแฟนคลับได้แล้วครับ555.....ผมเคยเล่าให้ฟังว่าหลงเข้ามาที่นี่เพราะติดกับเสน่ห์ของความจริงใจวัดใจ+กับอารมณ์ขัน ต๊องๆของเว็ปนี้...ต่อไปมีโอกาสดั้นด้นไปกทม...ผมต้องไปที่นี่ให้ได้...ด้วยความชอบเรื่องแบบผู้ชายๆ(ที่ไม่เกี่ยวกับมิยาบิ)...พันธ์ทิพย์นี่อยู่ได้ทั้งวันไม่มีเบื่อเลย55...

ไอ้เรื่องเสียตังส์ทางนี้แฟนผมไม่ชอบเลยเหมือนๆกันกับผมเห็นเขาซื้อชุด+ของแต่งตัว+อื่นๆนั่นแล
แต่แผนที่ผมซื้อหูฟังถูกเข้าบ้าน3-4ตัวได้ผลแฮะ...แค่บ่นว่าซื้อมาทำไมเยอะแยะ....ผมเลยทะยอยแจกน้องๆไป555...ตอนนี้ไม่มีบ่นแล้ว...หรือท้องฟ้าแจ่มใสก่อนพายุใหญ่จะมาหว่า555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

13/03/2007 09:28:37

5555 แหมแฟนๆ มาให้ดอกไม้เยอะจัง

เหมือนเล่นคอนเสริ์ทแฮะ 5555

ขอบคุณมากๆ ครับพี่ nopphong นี่ล่ะไอเดียคนสุ้ชีวิต ต้องอ่านจากของพี่ nopphong คือมันจะต้องดิ้นรนไปเรื่อยๆ ยุกยิกๆ ตลอด ถึงจะเวิร์ค

ผมเองอาศัยเป้ฯคนชอบเล่นอินเตอร์เน็ทเป็นทุนเดิม คือชอบเล่น ชอบโพส ชอบตอบประมาณนี้ ก็เลยมานึกเปิดหูฟังขายกันเล่นๆ

และที่ไปเปิดอยู่ชายแดนงามวงศ์วานก็เพราะค่าเช่ามันถูกน่ะครับ 5555 ไปเปิดตรงอื่นก็อาจจะไม่มีทางได้เปิดซะก่อน เพราะไม่มีที่ให้ลง และเผลอๆ จะแพงจนเลอกคิดไปแล้ว 555

เพราะจริงๆ ผมได้คอนเซปท์จากการตั้งโต๊ะไว้ 1 ตัว แล้วเอาหูฟังกองๆ ไว้ที่ดต๊ะ ใครอยากจะฟังก็คุ้ยเอา ใครซื้อก็มาสารภาพบาปควักสตางค์ซะ และผมตั้งโต๊ะไว้ที่ออฟฟิตแมส-สกรีนนั่นแหละ

แล้วก็เลยเถิดไปว่ามีคนกลุ่มหนึ่งชอบบรรยากาศเฮงซวยแบบนี้ และมานั่งชุมนุมจนมันโตขึ้นมาน่ะครับ ผมก็เลยจำลองบรรยาศตรงแมส-สกรีนไปงามวงศ์วาน

ที่ผมต้องย้ายจากแมส-สกรีนไป เพราะว่าคนมาลำบากเช่นกัน ถึงจะอยุ่ใจกลางเมือง แต่ว่ามันไม่ได้อยุ่ในจุดที่เป้นที่สังเกตุง่าย หาง่าย รถราจอดค่อนข้างยาก ก็เลยเสี่ยงขึ้นไปบนห้างน่ะครับ

แต่ตอนนี้ ผมก็จะพยายามหมุนกลับเข้ามาในสมรภูมิครับ พยายามหนีจากชายแดนเข้ามาสู่เมือง แต่ก้นั่นแหละ มันจะสู้ราคากันไหวหรือเปล่า คงต้องว่ากันต่อไป 5555

เพราะสินค้าหูฟังนั้น คนเล่นกลุ่มเล็ก ไม่เยอะเหมือนกลุ่มเกมส์ หรือมือถือ

นี่ถ้าไม่รักผมกันจริงๆ ป่านนี้เจ๊งไปแล้วครับ 5555

นึกอะไรไม่ออก นอกจากบอกว่าขอบคุณมากๆ ครับ

คือดีใจที่ทุกคนรู้สึกว่าร้านผมก็เหมือนร้านผม เอ๊ย เหมือนร้านตัวเองน่ะครับ..........บรรยากาศพี่ๆน้องๆ ไม่ใช่หากันง่ายๆ นะเนี่ย.....5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

AfterTomorrow

13/03/2007 11:09:10
ทั้งเฮียมั่นและ พี่ nopphong ผมเคยเป็นลูกค้ามาแล้วทั้ง 2 คน ผมกล้าบอกคนอื่นๆต่อได้เลยครับว่าถ้า PDA เสียไปให้พี่ nopphong ดูก่อนว่าซ่อมได้มั้ย อยากได้หูฟังไปร้านเฮียมั่นที่พันทิพงามฯ เพราะว่าพวกพี่ทั้ง 2 ได้ใจของลูกค้าคนนึงไปแล้วเลยแนะนำสิ่งที่ดีๆต่อไป รับรองลูกค้าไม่หนีไปไหนแน่ๆครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

nopphong

13/03/2007 12:50:11
พูดถึงฟอร์จูนชั้น 3 เขามีศูนย์ของเครื่องเสียงไฮโซ เคยมาเดินหรือยังครับ สงบมากๆ แต่เดินผ่านแล้วขนลุก เครื่องเสียงแต่ละเครื่องไฮโซมากๆจนไม่กล้าถามราคา ถ้าเฮียมาตั้งร้านตรงนั้นรับรอง เจ้ง ไม่ใช่อะไรหรอก ฟังเสียงเขาแล้วจะทนไม่ไหวเอาเงินไปซื้อเครื่องเสียงหมดน่ะ ฮ่าๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

KiZe

13/03/2007 13:33:45
อืมม เฮียมั่น+พี่ nopphong น่าสนๆๆ แต่ฟอร์จูนมันก็ไกลบ้านผมอยู่ดี ฮือๆๆ

ว่าแต่ผมไปลองหูฟังเนี่ย ไปตัวเปล่าได้ไหมครับ หนูมะมี pmp อ่า.. กำลังจะหาจังหวะเข้าร้าน Mass อยู่ ฮือๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

v1046r

13/03/2007 14:26:45
เฮียครับ ดูทำเลที่สภาพแวดล้อมเสียงไม่ดังมากก็ดีนะครับ เวลาร้านอื่นเปิดเพลงเสียงดังนี่ลองหูฟังกันไม่รู้เรื่องเลยครับ :183: ฟอร์จูนนี่หนวกหูใช้ได้เลย พันทิพประตูน้ำก็ต้องด้านในลึกๆหน่อยอ่ะครับถึงจะเงียบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

คนผ่านมาอ่านเจอ

13/03/2007 14:58:33
รบกวนคุณพี่nopphong ขอเบอร์ร้านพี่หน่อยซิคับ เผื่อสักวันในอนาคตอาจจะได้ไปใช้บริการหรือบอกต่อคนที่มีปัญหา PDA คับ ขอบคุณมากคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

นายมั่นคง

13/03/2007 16:50:01

5555

ที่ฟอร์จูน นี่ก็เป็นแหล่งอภิของเซียนเหมือนกัน

ผมเองเคยเดินดมของต๊อกๆ อยู่หลายปี

แต่ซื้อแค่ไม่กี่ชิ้นเท่านั้นเอง 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

nopphong

13/03/2007 19:40:23
นึกขึ้นมาได้ใจหายแว๊บ ดีที่เฮียไม่สนใจมาฟอร์จูน ไม่งั้นผมหมดตัวเพราะร้านเฮียแน่ๆ ฮ่าๆๆ ผมใจไม่แข็งแบบเฮียเสียด้วย :158:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

The doc

13/03/2007 21:06:14

เอาอย่างนี้แล้วกัน
ให้ชมรมคนรักเฮียไปอุดหนุนที่ร้านกันเยอะ จะได้ขยายมาได้
(ถึงไม่ขยายมาในเมืองก็ไปหาอยู่แล้ว นี่ยังเปิดแผนที่หาทางไปงามวงศ์วานอยู่เลย:159:
หยิกหู 0
"มีเรื่องมาฟ้องเฮียครับ"