Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเรื่องสายไฟจ่ายให้ อุปกรณ์เครื่องเสียงต่างๆนาน ครับ

earth_13th

10/06/2012 19:41:35
0
สืบเนื่องมาจากโปรโมชั่น Venom 3S ของเฮียน่ะครับ ห้าห้า
ผมเลยเกิดข้อสงสัยเกี่ยวกับเรื่อง สายไฟ ที่จะเอามาต่อเพื่อจ่ายไฟให้กับอุปกรณ์เครื่องเสียงต่างๆครับ
เพราะแอบคิดคนเดียวว่า สมมติว่าสายไฟเพอร์เฟค แต่ outlet ก่อนเข้าสายไฟห่วยเนี่ย จะเป็นยังไงครับ

เช่น ถ้าเกิด outlet บ้านผมต่อมาไม่ดีมาตั้งแต่ต้น
หรือกรณี outlet ที่ผ่านประสบการณ์น้ำท่วมมาแล้ว (ฮา)
จะมีผลทำให้คุณภาพที่ได้จากการอัพเกรดสายไฟ ลดน้อยลงมากไหมครับ?

...หรือว่า ถ้าจะให้เกิดประโยชน์สูงสุดเนี่ย ก็ต้องเล่นท่าแบบนี้หรือเปล่าครับ?
คือ หาอุปกรณ์ใดๆที่ เพื่อกรองหรือรักษาระดับแรงดันหรือกระแสก่อนวิ่งเข้าสายไฟครับ?
ยกตัวอย่างเป็น อุปกรณ์ XXX

outlet -- XXX -- สายไฟ ใหม่ -- อุปกรณ์

แต่เห็นว่า ถ้าเอาพวก UPS คอมเสียบเสียงจะอั้นๆเหรอครับ?

...หรือว่า ถ้าเอาชัวร์สุดก็คือ เปลี่ยนทั้ง outlet กับ สายไฟ เลยครับ?

outlet ใหม่ -- สายไฟ ใหม่ -- อุปกรณ์

...หรือว่าาา.............................

ทั้งหมดนี้ผมแค่คิดมากไปเอง ห้าห้า

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ :D
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

digitalotis

10/06/2012 19:48:25
0
1 สายดิน. 2 สายไฟเครื่องเสียงไม่ควรพ่วงแอร์ เพราะช่วงแอรตัด จะกระตุก 3 สายไฟหน้าตัดใหญ่หน่อย เผื่อกระแสไว้ 4 ค่อยมาเปลี่ยนปลั้กผนัง 5 สายไฟแอมป์ 6 สายไฟเพลยเย่อ 7 ฟิว น่าจะแบบนี้นข
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

digitalotis

10/06/2012 19:58:27
0
ที่ไล่แบบนี้เพราะมองจากจุดที่ไฟผ่านมาสุด จุดฟิวส์บางที่ก็เปลี่ยนเสียงมาก บางที่ก็น้อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

earth_13th

10/06/2012 20:02:30
0
โห ขอบคุณมากครับพี่ digitalotis :D

ตัวผมเองก็ไม่ได้นึกถึงเรื่องเดินสายไฟในบ้านเลยว่า มันไปออก outlet ไหนบ้าง แล้วไปพ่วงกับตัวกินกระแสบ้างหรือเปล่า

ตามสูตรพี่ สายดินเดินแล้วครับ สายไฟแอร์ก็เดินแยกไปเส้นใครเส้นมันเลยครับ
ส่วนสายไฟเผื่อกระแสอันนี้ผมว่ายังเหลือๆอยู่ครับ

งั้นก็เหลือ outlet กับ สายไฟ ล่ะครับ ทีนี้
อย่างนี้คงได้จัดสายกลับมาบ้านในเร็ววันล่ะ :D

ขอบคุณมากค้าบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

earth_13th

10/06/2012 20:15:12
0
ผมเพิ่งเห็นว่า ร้านเฮียมี ตัวกรองไฟของ clef ด้วย :D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

digitalotis

10/06/2012 20:21:19
0
เครฟเด่นด้านเสียง magnet เด่นด้ารภาพ ถ้าเอาลึกๆ ต้องไปอ่านใน thaidvd รีวิวเครืองกรองไฟละเอียดยิบ ส่วนเครี่องเสียงบ้านผมเดินแยกสายไฟขนาด 4 เล็กไปหน่อย น่าจะ6 แต่เดินไปละเลยตามเลย ช่างไฟถามว่าเครี่องเสียงกินไฟเยอะเหรอ อิอิ อ้อ สายไฟดีๆรลคาถูกเริ่มต้นก็ไทยยาซากินะ เดินตามตัวอักษรด้วย สายดิน กราวรอดให้ดีควรแท่ง แต่บ้านผมตอกไม่ได้ละเลยตามเลยอ่ะ แท่งเดียว กราดดีมีชัยไปกว่า1/2 สังเกตุป่ะ เครื่องกรองไฟจะทำงานไดด้ดีต้องมีกราว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

10/06/2012 20:42:29
4,282
เรื่องระบบไฟกับเครื่องเสียงนั้น มันขึ้นกับความสะดวกของแต่ละบ้านด้วยครับ บางท่านแก้ไขตรงจุดไหนไม่ได้เลย ก็ต้องเลือกทำตรงจุดที่สามารถทำได้ไปก่อนครับ

อย่างพวกสายไฟเมนนั้น บางทีอาจจะเดินมาใหม่ไม่ได้ ก็อนุโลมใช้เท่าที่มีไปก่อน หรือปลั๊กผนังนั้น ถ้าจะไปจ่ายหนักๆอันละ 4-5 พันบาท บางท่านก็ไม่ไหว ก็สามารถเลี่ยงใช้ปลั๊ก Hospital Grade ราคา 2-300 บาท ผมก็ว่ายังโอเคอยู่

เช่นเดียวกับสายไฟครับ ถ้าไม่อยากจ่ายราคาสูงจนเกินไป การเลือกอุปกรณ์พื้นฐานราคาสมเหตุผล แต่ให้ผลดีมาก ก็เป็นทางเลือกหนึ่งที่เหมาะสมดีครับ การใช้ Venom 3S นั้น ข้อดีคือเค้าทำสายให้คุณภาพดีมากๆ ซึ่งถ้าจะขายคุณภาพเสียงเท่านี้ อาจจะต้องจ่ายเกินหมื่น

เค้าเลยไปเจียดตรงส่วนที่ไม่จำเป็นออก จนทำราคามาเหลือเท่าที่เห็นได้ ซึ่งอันนี้น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี ผมแนะนำว่า ถ้าปลั๊กผนังบ้าน มีคราบขี้เกลือขึ้น ให้แกะเปลี่ยนเป็นปลั๊กผนังคุณภาพดีหน่อยไม่แพงมาก แล้วอาจจะเพิ่มสายไฟคุณภาพดีเข้าในระบบ แค่นี้โอเคแล้วครับ

พวกเครื่องกรอง หรือ UPS หรือพวก sterbilzer ไม่จำเป็นนักครับ คือจ่ายทีหลังเพื่อนได้จ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

earth_13th

10/06/2012 20:49:16
0
เรื่องกราวด์เห็นด้วยเลยครับ ขาดไม่ได้จริงๆล่ะ
ขอเก็บข้อมูลต่อก่อน เพราะว่าแอบคิด(เอาเองอีกแล้ว) ลองเล่นตัวกรองไฟไปเลยจะดีกว่าไหมเนี่ยยยย ห้าห้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

digitalotis

10/06/2012 20:54:50
0
จริงอย่าเฮียว่าครับ ตัวกรองอ่ะ ให้ทางด้านภาพ ช่วยทีวี ภาพดีขึ้น แต่กับ แอมป์น่ะ บางทีมันไปอั้นกระแส ต้องช่างใจเอาว่า จะต่อตรง หรือกรองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

earth_13th

10/06/2012 21:00:31
0
เพิ่งเห็น โพสต์ของเฮีย ครับ :D

งั้นคงต้องจัดสายไฟไปก่อน แล้วระหว่างนั้นตัดสินใจเลือกปลั๊กผนังอีกที
เพราะผมไปเห็นมันมีหลายเกรดแถมหลายยี่ห้อราคาโหดๆก็มี เหอๆ = ='
ที่เข้าตาก็อย่างที่เฮียว่าเลยครับ hospital grade เนื่องด้วยราคาเป็นสาเหตุหลัก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

digitalotis

10/06/2012 21:08:43
0

ปลั๊กผนังตัวแรกที่น่าเล่นคือ hubell ig8300. สีส้ม ไม่เกิน 1000 ตัวต่อมาน่าจะ jps อะไรประมาณนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

10/06/2012 21:15:42
4,282
ปลั๊กผนังเอาแบบ Hospital grade ไปก่อนก็ได้ครับ อีกหน่อยพอเล่นไปเรื่อยๆ เราจะพยายามอัพเกรดเครื่องเสียงทีละจุดไปเรื่อยๆๆอยู่ดี ปลั๊กผนังเลือก Egales หรือ Hubbell พวก Hospital grade ตัวสีครีมๆ ก็ใช้ได้ครับ หน้าตาเหมือน audio grade ทุกอย่างครับ

สายไฟอันนี้้สำคัญ จ่ายเบาๆก่อนได้ สายสัญญาณ อันนี้สำคัญอีกเช่นกัน เลือกจ่ายที่ถูกใจก่อนอีกเช่นกัน พวกฟิวส์ ตัวกรอง เป็นทางเลือกหลังๆ ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

earth_13th

10/06/2012 21:24:27
0
ขอบคุณพี่ digitalois กับ เฮีย มากๆครับ
ที่เห็นกับราคาโอเคน่าคบหาก็ hubbell ig8300 เนี่ยล่ะครับ

ถามเฮียเพิ่มครับ สาย venom 3s มีให้ลองที่ประตูน้ำไหมครับ
ว่างๆผมจะได้เอา nfb-12 ไปลอง ว่าแต่จะหมดก่อนไหม อิอิ

จุดหมายปลายทางสุดท้าย คือ จนแบบจำยอม ครับ ห้าห้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

digitalotis

10/06/2012 22:05:16
0
Ig8300 เลิกใช้แล้วปล่อยมือสองง่าย น่าคบหาอ่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามเรื่องสายไฟจ่ายให้ อุปกรณ์เครื่องเสียงต่างๆนาน ครับ"