Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

sylar1980

13/05/2012 20:05:53
0
อยากจะเตือนเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านด้วยครับ จะซื้อจะขายอะไรระมัดระวังกันหน่อยครับ - -*
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

jayzzzz

13/05/2012 20:24:48
0
+10000000000000000000 ให้คุณเลยครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

oname2

13/05/2012 20:55:34
3
เยอะจิงๆครับ โจร กับ ดราม่าเนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

FolkTrance

13/05/2012 22:22:37
3
-.-

โห . .

มาเป็น list เลย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Thiefnakab

13/05/2012 22:26:49
0
เยอะจริงๆครับ
เศร้าใจ...
ไม่เข้าใจความคิดจริงๆเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ก็อด

13/05/2012 22:28:32
หาเงินง่ายดี คับ พวกโง่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

13/05/2012 23:01:59
4,290
ผมยังไม่มีวิธีป้องกันให้ในช่วงนี้ล่ะครับ แต่จริงๆ ผมว่าสิ่งที่ทุกคนช่วยทำกันได้ คือเข้าไปรุมโพสสะกัด หรือเตือนคนที่มาอ่านเจอก็ดีนะครับ

แต่หมายความว่าค่อนข้างมั่นใจว่าเราเตือนไม่ผิดตัว และไม่ได้ไปใส่ความใครล่ะจ้าๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

jumpja

14/05/2012 09:59:49
0
เมื่อไหร่โจรพวกนี้จะหมดไปจากสังคมซักทีนะ =____="
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ช่วยกันครับ

14/05/2012 10:44:50
เพื่อนๆ ที่ไม่ค่อยได้ขาย หรือเรียกว่าหน้าใหม่ๆ ถ้าอยากจะขายอะไร ก็ถ่ายรูปของที่จะขาย+ป้ายชื่อ-เบอร์ติดต่อ ก็น่าจะช่วยได้บ้างเนาะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

digitalotis

14/05/2012 13:11:11
0
ถ้าเลียนแบบเวปอื่นน่าจะให้มีการเขียนชื่อเบอร์โทรวางไว้ข้างๆ แล้วถ่ายรูป
หรือจะต้องมีการลงทะเบียนโดยใช้ บัตรประชาชน ถึงจะสมัคร user ที่เข้าหน้าซื้อขายได้
แต่การป้องกันก็เข้าใจครับว่าทำยาก คนจ้องจะโกง พูดยาก
ทางที่ดี เจอตัวเลยดีกว่า เห้อ สงสารคนทำการค้า บน internet จริงๆ อย่างนี้บ้านเราจะมีเวปแบบ AMAZON ได้เมื่อไร่ เจอคนแบบนี้ทำพังหมด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Thiefnakab

14/05/2012 13:18:14
0
อยากเสนอให้โชว์เลข IP ในที่โพสดีไหมหรอครับ
ผมเห็นบางเวปทำเพราะคนโกงชอบบอกอยู่ไกล จังหวัดโน้นนี้ๆ
ถ้าโชว์เลข IP เราก็จะเช็คที่ตั้งได้ว่า อยู่ที่นั้นจริงไหมเป็นการกรองเบื้องต้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

somany

14/05/2012 14:34:15
0
ใช่ๆ เขียนชื่อ เบอร์โทร หรืออีเมลล์ใส่กระดาษแล้วถ่ายกับสินค้าเลย เหมือนเวบสยามแบรนด์เนม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

shiraishi777

14/05/2012 14:51:21
2
โหย แต่ละตัว ราคานี่โดนไปทีนี่ร้องไห้เลยนะ... = =

อย่างของผมบ้านยังผ่อนให้แม่ไม่หมดเลย โดนโกงทีผมคงไปกระโดดตึกอ่ะ แอ่ก ๆ ๆ ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Guzzo

14/05/2012 18:00:46
0
ใจเย็นๆนะ อย่าเพิิ่งโดดครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

WhiteHayabusa

14/05/2012 18:27:15
0
เฮียเอาระบบบังคับ login ก่อนโพสต์ ใช้รูป Avatar รูปตัวจริงหน้าตรงแทนตัว กับโชว์ IP มาใช้ได้แล้ว ถ้าปล่อยไว้แบบนี้มันก็จะเป็นแบบนี้ต่อไปแหละครับ เพราะระบบที่เป็นอยู่ทุกวันนี้เอื้อต่อการโกงมากๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

สมเพชตัวเอง

14/05/2012 18:43:23
แปลกดีจะซื้อจะขายกัน แต่จะให้คนอื่นทำโน้นทำนี้ให้ ทำมัยไม่ร่วมกันสร้างมาตราฐานในการซื้อขายในเว็ปนี้ล่ะครับ ถ้าไม่มีรายละเอียดสินค้า+ผู้ขาย เราก็ไม่ซื้อ ไม่ใช่แต่อยากได้จนขาดความรอยคอบครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

ตามนั้น

14/05/2012 19:01:57
^
มันเป็นไปไม่ได้หรอก ทำได้ก็คือ ต้องทำจากตัวเองก่อน ซึ่งคนที่ทำได้ ก็ทำได้
คนที่ทำไม่ได้ ก็ทำไม่ได้ พอเห็นของถึง + อยากได้ = ตาลุก รีบซื้อ จนขาดสติ กลัวจะโดนแย่ง

แต่ที่หลายท่านเสนอมา คือ หาแนวทางหรือเพิ่มขั้นตอนหรือมาตรการให้มากขึ้น เพื่อป้องกันปัญหาที่เเกิดตามมาให่ได้มากเท่าที่จะทำได้ เพราะโจรก็เปลี่ยนเทคนิคไปเรื่อยๆ อยู่แล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

กุเอง

14/05/2012 19:22:11
ใช้รูป Avatar รูปตัวจริงหน้าตรงแทนตัว

facebook เป็นแหล่ง ให้ยืม Avatar โดยที่เจ้าของไม่รู้ตัว จริงไม๊ แล้วชาวบ้านเค้าจะเดือดร้อง

----------------------

โชว์ IP มาใช้ได้แล้ว

ร้านเนทมีเยอะถมเถไป ยิ่ง มือถือเล่นเนท โน๊ตบุค wifi เยอะไปหมด ip หมายเลขเดียว มาเป็นโหล ยาก

นอกจากโจรปัญญาอ่อนที่นั่งเล่นอยู่แต่ในบ้านตัวเองตลอด

---------------------------
ติดตามเบอร์ มือถือ

เบอร์โทร มือถือ เดี๋ยวนี้ แพงหรอ

โจรอาชีพ จะซื้อเบอร์มือถือ และ มือถือถูกๆ ไว้ใช้งาน เสร็จงานแล้วทิ้งเลย

เขาจะไม่เอาเบอร์ นั้น ไปโทรหาเพื่อน หรือ คนในครอบครัว

แล้วจะตามจากเบอร์ได้ไง

---------------------------

สำเนาบัตรประชาชน

หาง่ายมาก ที่เขาโดนกัน ก็ไม่ใช่สำเนาบัตรหรือ ..... เจ้าของบัตร ตัวจริง ต้องรับกรรม มีให้เห็นเยอะ

----------------

มีอะไรอีก....

ตอบอย่างกะ เป็นโจรเลยว๊ะเรา ..... แต่ผมเดินเข้าออกคุกบ่อยครับ ... อิอิ

ปล. เกือบลืม กรณี นัดเจอตัว ดูของ รับเงิน ...... ระวังกางเกงหลุด นะจ๊ะ

ใส่กางเกงมันไปหลายๆ ชั้น เลย ดีไม๊เอ่ย
--------------------------------------

ขออภัยนะครับ ที่ผมไม่ ล็อคอิน ....... ที่ที่โกงกันอยู่ เขาก็ ล็อคอิน มาทั้งนั้น ไม่ใช่หรอ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

shiraishi777

14/05/2012 19:30:46
2
ปกติผมไม่ได้ซื้อมือสองอยู่แล้วอะครับ พี่ Guzzo...เลยรอดตัวชัวร์ ๆ อิอิ +_+

ป.ล. ชอบซื้อมือ 1 เบื่อแล้วเอามาปล่อยถูกๆ (ฮ่วย =..=)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

WhiteHayabusa

14/05/2012 19:37:54
0
ผมก็แนะนำตามที่เห็นมาครับ เห็นระบบที่เป็นอยู่มันมีช่องโหว่อยู่มาก การเพิ่มกฎและระบบบางอย่างเข้ามาถ้าช่วยลดปริมาณมิจฉาชีพลงได้บ้างก็น่าจะดีไม่น้อย แต่ถ้าสิ่งที่พวกเราแนะนำไปไม่มีประโยชน์อะไรก็ตามแต่เฮียครับว่าจะพิจารณาดำเนินการอย่างไรต่อไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

โอ

14/05/2012 19:40:57
1.saveหน้าเวบที่มีการตกลงซื้อขาย ปริ้นลงกระดาษ a4
2.เอกสารที่เราโอนเงินไปให้เขา ถ่ายเอกสารไว้ 2 ฉบับ

ถ้ารอสินค้านานเกิน 10 วันไปแล้ว ไม่มีทีท่าว่าของที่สั่งไว้จะมาให้ไปแจ้งความว่า

ผมได้ตกลงซื้อขาย...กับบุคคลชื่อ(ชื่อในเวบไม่ใช่ชื่อผู้รับโอน)เมื่อวันที่ ...แล้วเอาเอกสารในข้อ1ส่งให้ร้อยเวร หลังจากนั้นบอกเขาว่า เมื่อตกลงกันเรีบยร้อยแล้วผมก็ได้โอนเงินเป็นจำนวน...เมื่อวันที่...แล้วก็ ส่งเอกสารข้อสองไปให้เขา แล้วก็แจ้งร้อยเวรต่อไปหลังจากนั้นผ่านไป...วันสินค้าที่ตกลงซื้อขายก็ไม่ ถึงมือผม ผมจึงพยายามติดต่อเขาไปตามหมายเลข...หรือโพสตามก็ว่าไป แล้วก็บอกต่อว่า
ผมไม่แน่ใจว่าผู้รับโอนที่ชื่อ....ในใบสลิปน่ะ ว่าเป็นคนเดียวกับที่ผมตกลงหรือเปล่า(อาจโดนแอบอ้าง)จึงอยากให้ร้อยเวร ดำเนินการดังนี้นี้
เลือกเอา 1 วิธี
1.ผมต้องการสินค้าตามที่ตกลงไว้ หรือ
2.ผมต้องการเงินของผมคืน
เลือกเอา 1 อย่าง
ผมจึงอยากรบกวนร้อยเวรช่วยแจ้งหมายเรียกไปยังคุณ.....ที่เป็นผู้รับโอนว่ามี เงินจำนวน...โอนเข้าบัญชีเขา เผื่อว่าเขาจะไม่รู้ไม่เห็นกับเรื่องและให้เขาคืนเงินของผมมา (จริงๆเราก็รู้ว่ามันก็คนเดียวกันนั่นแหล่ะแต่ห้ามพูดออกไปเด็ดขาด เพราะหากไม่ใช่คุณจะโดนข้อหาหมิ่นประมาท
หลังจากบอกร้อยเวรแล้วเขาก็จะสอบปากคำคุณแล้วก็จะออกหมายเรียกไปหาเจ้าของ บัญชีตามเรื่องที่เราแจ้งไว้ หากเจ้าตัวไม่ติดต่อมาก็ถือว่ามีเจตนาโกงตำรวจเขาจะส่งหมายจับไปหาเจ้าของ บัญชี เดี๋ยวมันก็ร้อนจนต้องติดต่อมาเองแหล่ะเพราะมายจับจะส่งไปที่บ้านและต้องมี คนเซ็นต์รับเรื่องภายใน 7 วันหลังจากนั้นก็ส่งเรื่องต่อให้สน.พื้นที่ตามตัวเอง เรื่องก็จะจบหลังจากนั้นไม่เกิน 40 วัน เอวังก็ด้วยประการฉะนี้

บอกก่อน
1.เรื่องนี้ใครอ่านแล้วสนใจก็กดCtrl+AและCopyไว้ในไมโคซอฟเวิดส์นะ
2.ใครคิดว่ารกหูรกตาจะอ่านเฉยๆและปิดไป ผมก็ไม่ว่า แต่ได้โปรดเมื่อเกิดปัญหาถึงเวลานั้นหาใครช่วยไม่ได้ก็อย่าว่ากัน
3.ใครเคยCopyของเผมไว้รบกวนเอามาโพสด้วยจะดีมากเพราะตอนนั้นผมโพสด้วยความ ละเอียดทั้งวิธีการซื้อขายที่ปลอดภัย ทั้งวิธีแก้ปัญหาเมื่อถูกโกง แต่ไม่มีใครโพสก็ไม่ว่ากัน ถือว่าสังคมอยู่แบบตัวใครตัวมัน
4.ใครคิดว่าจะไม่โดนโกงวันหลังไม่ต้องมาเปิดกระทู้เก่าๆดูนะเพราะว่ามันจะโดนดันจนหายไป
5.ถ้าคิดว่าเงินของคุณอยากทำบุญให้พวกเอาเปรียบคนอื่นหรือการที่จะไม่ทำอะไร เลยนั่นเท่ากับว่าวันหนึ่งมันก็จะเข้ามาโกงเพื่อนๆในสังคมอีกครั้ง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

butnotforme

14/05/2012 21:00:32
333
จากประสบการณ์ ผู้ที่ไม่เคยโดนโกงแบบผมซึ่งซื้อขายในหลายๆ web มาและก็ซื้อขายมานาน มีดังต่อไปนี้ครับ
1 ถ้าของแพง นัดเจอลูกเดียว (สำหรับผม 2500 ขึ้นไป ถือว่าแพงแล้ว แต่ละคน ความถูกแพง ไม่เหมือนกัน) ยกเว้นแต่กับคนรู้จัก หรือ พ่อค้าบางคนที่เราคิดว่า sure แน่ๆ (คนที่เค้าขายของเยอะๆ บ่อยๆ พวกนี้ ไม่ค่อยโกงเพราะ เค้าทำเป็นอาชีพ โกงปุ๊บก็เท่ากับตัดอนาคตตัวเอง)

2 ถ้าของถูก แต่คนขายอยู่ ตจว. หรือ กทม.ก็ตาม ให้ check เบอร์โทรจาก google ถ้าเห็นน่าสงสัย ของชิ้นนั้นจะถูกขนาดไหนหรืออยากได้ขนาดไหนก็ไม่ซื้อ(จำไว้ว่า ของที่เราอยากได้หน่ะ จริงๆ มันก็มีมาเรื่อยๆแหล่ะ ไม่ต้องรีบ)

3 ข้อแนะนำหลายอย่าง ก็ดี เช่นถ่ายรูปพร้อมชื่อ ลง siam brandname หรือ ให้ลงรูปตัวจริงใน avatar แต่ก็มีจุดโหว่อยู่ดี (ถ่ายรูปพร้อมชื่อจริง แต่ของไม่ส่ง หรือเอารูปชาวบ้านมาทำ avartar)ถ้าทำแล้ว เจ้าของ web ไม่วุ่นวายก็โอเค หรือจะเอาแบบ pantip ที่ตรวจบัตรปรชาชนเลยก็ได้ หรือถ้าจะเข้มกว่านั้น เอาแบบ thairisi + pantip เลย คือ คนที่เป็นสมาชิก ต้องไป meeting และแสดงหลักฐานประจำตัวกับ เจ้าของ web เท่านั้น ถึงจะลงซื้อขายได้ ก็ดี ถ้าทำได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

Close_Up

14/05/2012 21:13:06
0
ผมใช้วิธีซื้อกับคนที่มีfeedbackมาก่อนแล้วก็มีประวัติการซื้อขายใสสะอาดเท่านั้นครับผม เลยยังไม่เคยโดนโกงครับ แต่บางอย่างมันก็พูดยาก ป้องกันยากมากๆพวกมิจฉาชีพนี่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Investigate

15/05/2012 01:59:15
0
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ช่วงนี้โจรชุม !!!"