Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

mozart1991

04/05/2012 16:06:14
0
คือว่าผมได้ซื้อ amp fiio e11 จาก คุณ mlake เป็นจำนวน 1100 บาท

ซึ่งพอโอนเงินแล้ว ก็มีคนบอกว่าเขาเคยโกงมาก่อน ตอนนี้เป็นปัญหา

นี่คือ กระทู้ที่ถูกโกงอันแรก http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=75465

นี่คือกระทู้ขอผม http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=75871

ขอให้ทางเว็ปมาสเตอร์พิจารณา ด้วย หากผมโดนโกงจริงๆ ผมคงต้องแจ้งความและดำเนินคดีตามกฎหมาย
หากเป็นไปได้ ผมขอข้อมูล อะไรก็ได้เท่าที่จะเป็นไปได้ เพื่อจะดำเนินคดีตามกฎหมาย

ขอให้ทุกคนที่โดนโกงเข้าแจ้งความ เพื่อกดดันตำรวจให้หาตัว คุณ mlake นะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

yoyuk

04/05/2012 16:11:43
0
ดันครับ ^^^^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

mozart1991

04/05/2012 16:15:32
0
"เลขบัญชี0100203777ชื่อบัญชีKORNPHATSON ไม่มีนามสกุลระบุมา ธนาคารกรุงเทพ

ข้อมูล เบอร์โทร คือ 084 888 4073 นี่คือข้อมูลคนร้าย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

SeriousLek

04/05/2012 16:17:41
0
ไอ mlakeนี่หลายรอบละครับ ยังไงระวังกันด้วยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

mozart1991

04/05/2012 16:21:36
0
จากวิธีการสืบหาตัวคนร้ายเท่าที่ผมรู้มานะครับ

คือ สืบจากหมายเลขบัญชี ซึ่งธนาคารคงมีรายละเอียดของเจ้าของบัญชี ซึ่งเจ้าของบัญชีอาจจะเป็นคนร้ายหรือไม่ก็ได้ แต่ผมก็คงฟ้องเจ้าของบัญชี ฐานสมรู้ร่วมคิดเป็นตัวการ หรือผู้สนับสนุน

ต่อไปสืบตามหาจากเบอร์โทรศัพ อันนี้คงยากหน่อย

ต่อไปคือ สืบหาจาก จากไอดี เพื่อสืบค้นหาข้อมูลต้นตอของคอมพิวเตอร์ ว่าอยู่ในการครอบครองของใคร

เมื่อหาตัวคอมพิวเตอร์เจอ สามารถสืบต่อไปได้ว่า นายคนนี้คือใคร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

mozart1991

04/05/2012 16:23:25
0
ถ้าหากเอาจริง คงมีโอกาสจับตัวได้สูง เพราะ โจรยังค่อนข้างมือใหม่

ดูจากลักษณะทำคนเดียว ไม่ได้เป็นองกรณ์ คงเหลือเบาะแสให้สืบมากมาย

ทั้งจากเบอร์โทรศัพ เลขบัญชี และสามารถสืบค้นผู้ใช้ ID นี้ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

สาเล็ก

04/05/2012 16:23:35
อย่าปล่อยให้คนชั่วลอยนวลครับ
เอาใจช่วย ๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

endexzer

04/05/2012 16:28:37
0
ออกตามล่าเลยครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

paman

04/05/2012 16:32:58
1
ไปแจ้งความ ไปธนาคาร ขอความร่วมมือครับ มีเบอบัญชีเค้าน่าจะตามใม่ยาก
ขึ้นอยู่กับ ตํารวจไทยแล้วหล่ะครับ ^^ เอาใจช่วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

mozart1991

04/05/2012 16:38:47
0
อยากให้ ทาง เว็ป ออกมาชี้แจงซักหน่อยนะครับ

อยากให้ออกมารับผิดชอบ ฐานผู้ให้บริการเว็ป นะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Eqzcer

04/05/2012 16:56:39
0
เอ่อ ทางเว็ปไม่เกี่ยวอะไรด้วยเลยนะครับ

เขาแค่เปิดพื้นที่ให้คุณซื้อขาย

ผมพูดตรงๆเลย ทางเว็ปไม่มีส่วนต้องรับผิดชอบเลยครับ

จะด่าผมก็ได้นะครับ แต่ทางเว็ปไม่ได้บอกให้คุณต้องมาขายของในนี้

ถ้าซื้อขายและโดนโกง ทุกๆเว็ปไม่มีส่วนต้องรับผิดชอบอยู่แล้วครับ

นอกจากคุณจะขอความร่วมมือ ขอ ip จากเฮียมั่นคง แค่นั้นเอง

ใช้คำให้ถูกต้องหน่อยนะครับ จะให้ผู้ให้บริการเว็ปรับผิดชอบ คงไม่ถูกคำครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Eqzcer

04/05/2012 17:03:21
0
ผมมองด้วยเหตุผลนะครับ มองแบบคนกลางระหว่าง ทางผู้ให้บริการ กับ ทางผู้เสียหาย

เพราะจากคำพูดของคุณ คุณเรียกร้องกับทางเว็ป ไม่ได้เรียกร้องกับทางผู้โกงคุณ

ทำให้ผมมองเป็นอย่างงั้นนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

อิอิอิ

04/05/2012 17:07:30
เขาเตือนแล้วยังอวดยังอวดเก่งอีก

อย่ามาโทษเวปเลย โทษตัวเองดีกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

oname2

04/05/2012 17:30:34
3
คุณติดต่อซื้อขายเอง เกี่ยวอะไรกับท่างเว็บครับ เค้าไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับคนขายซะหน่อยนิครับ.....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

montree2511

04/05/2012 17:32:58
0
ภาวนาให้เฮียเก็บล็อกไฟล์ด้วยนะครับ...ซึ่งเป็นหน้าที่แอดมินประจำเว็ปเฮีย...

เพราะเฮียเป็นผู้ให้บริการครับผม...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

dutchmew

04/05/2012 17:45:47
4
อันดับแรก : แจ้งความก่อนเลยครับ

อันดับ 2 : โดยปกติ เว็บบอร์ดไม่ต้องรับผิดชอบอะไรครับ - -" แต่สามารถให้ความร่วมมือช่วยจับคนร้ายได้

มาแนวนี้เหมือนจะพยายามบอกว่าถ้าจับคนร้ายไม่ได้ ทางเเว็บต้องรับผิดชอบอะไรแบบนั้น
ขอบอกเลยว่า ไม่มีนะครับ

การซื้อขายเป็นเรื่องของผุ้ซื้อ และผู้ขายโดยตรง

ถ้าโดนโกงในตลาด เจ้าของตลาดไม่เกี่ยวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Eqzcer

04/05/2012 17:47:40
0
พี่มิวกระจ่างเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

dutchmew

04/05/2012 17:54:43
4
จริงๆแล้ว การซื้อขายมือสองตามเว็บบอร์ดต่างๆ

เรื่องพื้นฐานที่ควรรู้อยู่ก่อนแล้ว ก็คือเราต้องรอบคอบ ระวัง และเช็คข้อมูลผู้ขายให้ดีครับ
ถ้าเอาชัวร์ๆก็นัดเจอกัน ซื้อขายกัน ณ จุดนัดแบบนั้นไปเลยจะสบายใจกว่า

แต่ถ้าไม่สะดวก ผู้ซื้อก็ต้องโอนเงินไปก่อน
นั่นคือสิ่งที่ต้องระวังและตรวจสอบประวัติผู้ขายให้ดีก่อนที่จะโอน นั่นคือหน้าที่ของผู้ซื้อครับ

เท่าที่เห็น มีเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งไปเตือน นอกจากคุณจะไม่เอะใจตรวจสอบอะไร
คุณยังไปคิดว่าเพื่อนสมาชิกท่านนี้จะมาป่วนหรือเปล่า.. ไปซะงั้นอีก

ทั้งที่สมาชิกท่านนั้นก็มาป้อนลิงค์ดูถึงที่ คุณต้องขอบคุณด้วยซ้ำ

คุณบอกว่าเป็นนักกฏหมาย แต่กลับไม่รอบคอบในเรื่องแบบนี้เลยครับ

แต่อย่างไรก็ตาม ผมก็เบื่อกับพวกโจรในเนตเหมือนกัน
ขอให้คุณ จขกท. ตามเอาเรื่องให้ถึงที่สุดนะครับ อย่าไปยอมไอ้พวกนี้ อย่าไปคิดว่าทำบุญให้หมา

ขอให้ได้เงินคืนเร็วๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

oname2

04/05/2012 17:59:29
3
พยายามเข้าครับ ผมก็เบื่อพวกโจรใรเน็ตเต็มทนแล้ว....อยากให้เว็ปเฮียย์กลับมาสงบสุขอีกครั้งอะ....TT-TT...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

montree2511

04/05/2012 18:00:05
0
หลักฐานในการประกอบอาชญากรรมทางคอมพิวเตอร์ ก็คือ ล็อกไฟล์...

มันจะแจ้งไอพี ของคนที่เข้ามาคอนเน็ค...เป็นทอด เป็นทอดไป...มีกี่ทอดในการเชื่อมต่อ...

เอามาให้หมด...

ถ้าระดับ ไอเอสพี หรือ ผู้ให้บริการทางเน็ต ก็ 365 วัน หรือ 1 ปี...

เคสเฮีย...ไม่ถึงปีดอกครับ...

ผมไม่ได้บอกว่าเฮียจะต้องรับผิดชอบในการโกงการซื้อขาย...แต่เฮียเป็นเว็ปไซต์ที่จะต้องให้ล็อกไฟล์ ประกอบสำนวนคดี...ตอนอัยการทำสำนวนเพื่อฟ้องผู้ขาย...ที่โกงเรา...

เตรียมไว้ ตร.ขอก็ใ้ห้เขาไป...ถ้าไม่ีมีให้น่ะ เฮียอาจเดือดร้อนได้...

ยกเว้น แจ้งความร้องทุกข์ ในระยะเวลาที่เกินกว่า เราต้องเก็บล็อกไฟล์ไว้แล้ว...

น้องดัชมิวโปรดเข้าใจนะครับ...เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันเปล่า ๆ ...

อีกประเด็น ไหน ๆ ก็แถมกันแล้ว...สำหรับผู้ที่ไม่ได้ล็อคอิน อย่าได้คิดว่า เข้ามาทำอะไรแล้ว จะตามตัวกันไม่ได้...

ยากครับ...ชั่วโมงนี้...อยู่ี่ที่ใครจะแจ้งความร้องทุกข์ เอาความ เอาคดีกันหรือไม่...

เท่านั้นเองครับผม...

ปล. ถ้าคิดว่าความเห็นผมไม่เหมาะสม....แจ้งลบได้ครับ...

ผมจะได้รู้ที่ยืนของผม...ต่อไปผมจะได้งดแสดงความเห็นทำนองนี้ไป...

ให้พี่สุกฤษฯ ตัวจริงเสียงจริง มาคอมเม้นท์ดีกว่า...แหะ ๆ ...

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

dutchmew

04/05/2012 18:06:30
4
เข้าใจครับพี่มนตรี ขอบคุณนะครับ ^^

แต่ที่ผมเข้าใจข้อความของคุณ Mozart
คือเหมือนกับว่าต้องการให้เฮียออกมาขอโทษ ชี้แจง และรับผิดชอบทุกอย่างที่เกิดขึ้นน่ะครับ

ซึ่งผมว่าไม่น่าใช่แบบนั้นนะครับ

แต่ต้องเป็นการแจ้งความก่อน จากนั้นเฮียก็ต้องให้ความร่วมมือช่วยเหลืออย่างถึงที่สุดแบบนั้นมากกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

montree2511

04/05/2012 18:12:29
0
โล่งใจแฮะ...นึกว่าโดนน้องเข้าใจผิดซะแล้ว...ฮ่า ๆ ...

โอเคครับ ประเด็นนี้จบ ๆ

ที่เหลือ ก็ให้แจ้งความร้องทุกข์ไปครับ...ยื่นหลักฐานทั้งหมดที่มี...เดี๋ยวที่เหลือ เจ้าพนักงานฯ จะดำเนินการตามหน้าที่ต่อไป...

เฮ่อ...ถอนหายใจดัง...เฮือก...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

hippo13893

04/05/2012 18:22:34
0
พี่mozart1991ครับ ผมก็โดนโกงw3ครับ ต้องเตรียมสำเนาอะไรไปบ้างอะครับ ที่จะแจ้งความ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

mozart1991

04/05/2012 18:31:38
0
ความรับผิดชอบของเว็ป น่ะ คืออะไรคุณรู้กันไหม

คอยดูแล ผู้ที่ทำกิจกรรมในเว็ป

ต้องมีการแจ้งเตือนภัยอันตรายเท่ที่ทำได้ ผมขอให้เว็ปชีแจงพฤติกรรมของผู้ใช้ผู้นี้

ผมไม่ได้ต้องการให้เว็ปออกมารับผิดชอบในบางอย่างที่เว็ปไม่ต้องรับผิดนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

mozart1991

04/05/2012 18:38:10
0
ผมเข้าใจ ประเด็น ที่พวกคุณว่าการซื้อขายในเว็ป ต้องมีการระมัดระวัง

แต่ผู้ประกอบการก็ต้อดูแล ด้วย มีตัวอย่างในคดีต่างประเทศมากมายที่ผู้ประกอบการไม่ดูแล ถูกฟ้องยับ นะครับ ยกตัวอย่าง คดีแนบเตอร์ แมคโดนัล KFC ยังมีอีกมากนะครับ ถ้าผู้ประกอบการไม่ดูแล ก็เป็นความผิดด้วย

เมื่อทางเว็ปทราบ ว่ามีคน กำลัง ทำพฤติกรรม คุณควรเข้ามาชี้แจงปัญญา ดูแลเพื่อไม่ให้เกิดปัญหาการละเมิดกฎหมาย ซึ่งผู้ประกอบการคาดหมายว่าจะเกิดการกระทำผิดกฎหมายได้

ซึ่งตอนนี้ผมยังไม่เห็นทางเว็ปกระทำอย่างใดเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

mozart1991

04/05/2012 18:45:58
0
คุณ dutchmew คุณยังเข้าใจกฎหมายไม่แน่นเลยนะครับ

ผู้ประกอบการ ทางเว็ป ต้องมีความรับผิดชอบในบางส่วนนะครับ หากไม่มีความรับผิดชอบปล่อยให้มีการกระทำผิดกฎหมาย ในเว็ปของตน ทั้งที่สามารถดูแลได้ นี่ก็เป็นความผิด

ลองไปอ่านกรณี แนบเตอร์ที่ถูกฟ้อง จนยับดูนะครับว่าเจ้าของเว็ปมีหน้าที่อะไร

สิ่งที่ผมต้องการ คือ ให้เว็ปออกมาเคลีย คือ ชี้ขาดว่าเกิดอะไรขึ้นกับการค้าขาย

ออกมาพิจารณากรณีที่เกิดขึ้น และคุยกับคู่กรณี ว่าเกิดการโกงกันขึ้นจริงๆ ไหม

ทางเว็ปยังไม่ต้องรับผิดชอบเรื่องเงินแต่อย่างใด เพราะ ทางเว็ปยังไม่ได้กระทำผิดอะไร
แต่ทางเว็ปกำลงเพิกเฉิยถือเป็นการกระทำผิดจริยธรรม และจรรยาบรรณของผู้ทำเว็ป

เคลียไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

mozart1991

04/05/2012 18:47:43
0
hippo13893 ครับ ผมคิดว่า เราต้องมีข้อตกลงเช่นหลักฐานการโอนเงิน

แล้วก็หน้าเว็ปที่คุยและตกลงซื้อขายไปให้ตำรวจ แค่นี้ก็น่าจะแจ้งความได้แล้วครับ

ผมจะไปแจ้งความวันจันทร์ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

mozart1991

04/05/2012 18:53:33
0
hippo13893 ครับ ผมขอถามเพื่อประโยชน์ทางคดี ครับ

คุณโอนเงิน เข้าบัญชีเลขที่อะไร ชื่ออะไร ธนาคารอะไร เวลาและวันที่ไหน

เพื่อผมจะใช้ประโยชน์ ในฟ้องกล่าวอ้างได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

TransAm MuZic

04/05/2012 19:02:26
0
นี้ๆเว็บเค้าก้อให้ใช้ฟรีแบนเนอร์ก้อการกุศล

คุณไม่รอบคอบเองยังจามาโวยวายโทดเว็บทำไม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

mozart1991

04/05/2012 19:04:49
0
ผมไม่ได้ โวย วาย แต่ตอนนี้ทางเจ้าของเว็ปเงียบหาย

ผมไม่อยากมีปัญหากับทางเว็ปหรอกครับ

แต่ถ้าทางเว็ปไม่ดูแลผู้ใช้บริการ คงต้องมีปัญหา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

mozart1991

04/05/2012 19:06:45
0
ทางเว็ปถือเป็นผู้ประกอบธุรกิจ ไม่ได้ฟรี

แล้วเว็ปนี้คงไม่ได้จดทะเบียนในนาม การกุศลนะครับ

คุณ TransAm MuZic พูดอะไร คิดก่อนว่าตัวเองมีความรู้ถึงไหมครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

mozart1991

04/05/2012 19:11:11
0
ตอนนี้ ใครจะมองยังไงผมไม่สนนะครับ จะมองว่าผมเป็นคนไม่ดี

เว็ปไม่มีหน้าที่รับผิดชอบอะไร ก็ว่าไปเถอะครับ

เว็ปนี้ผมเชื่อว่าจดทะเบียนในเชิงธุรกิจ ทางเว็ปควรออกมาดูแลและเคลียปัญหา

สิ่งที่ผมต้องการ คือให้เว็ปออกมาพูดคุย กับหลายๆฝ่าย เพราะตอนนี้เกิดการกระทำผิดกฎหมายอาญา ขึ้นในเว็ป ให้มาร่วมกันแก้ปัญหา และใช้จริยธรรมของผู้ให้บริการ ควรมีความรับผิดชอบในการเตือนผู้ใช้บริการ ด้วยนะครับ

อยากให้ผู้ที่ถูกโกง ออกมาแสดงตัว เพื่อ รวบรวมข้อมูล จะได้หาตัวผู้กระทำผิดได้ง่าย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

เฮ้อ

04/05/2012 19:21:14
เฮ้อ ว่าคนนู้นคนนี้มีความรู้แค่ไหน คุณมีความรู้แค่ไหนครับ แค่ที่พูดมาทั้งหมดก็พอเดาความรู้คุณออกแล้วครับ คนที่เขามีความรู้จริงๆ มีความเป็นผู้ใหญ่จริง เขาไม่โวยวาย แต่ มองหาเหตุผล ว่าควรแก้ปัญหาอย่างไร ไม่โทษใคร แต่ต้องพิจรณาว่าควรทำสิ่งใดต่อ ถามจริงๆครับ อายุเท่าไหร่ ทำไม่มีความสำรวม ไม่ระวังคำพูด รู้เรื่องกฎหมายดีแค่ไหน รู้จรรยาบรรณผู้ใช้กฎหมายไหมครับ เราจะไม่เอากฎหมายมาอ้างเพื่อข่มขู่ผู้อื่น หรือ นำไปใช้ในการแอบอ้างกระทำการหลอกลวงผู้ใด ยังไงๆ ระงับ อารมณ์ ตั้งสติหน่อยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

montree2511

04/05/2012 19:28:00
0
พระราชบัญญัติ กระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์พ.ศ. ๒๕๕๐

ขออนุญาตตัดตอนเฉพาะส่วนที่จะนำไปใช้ประโยชน์นะครับ...

มาตรา 3 “ข้อมูลคอมพิวเตอร์” หมายความว่า ข้อมูล ข้อความ คำสั่ง ชุดคำสั่ง หรือสิ่งอื่นใดบรรดาที่อยู่ในระบบคอมพิวเตอร์ในสภาพที่ระบบคอมพิวเตอร์อาจประมวลผลได้ และให้หมายความรวมถึงข้อมูลอิเลกทรอนิกส์ตามกฎหมายว่าด้วยธุรกรรมทางอิเลกทรอนิกส์ด้วย...

ส่วนมาตรา 9 10 และ 12 มิอาจโยงเข้ามาสู่การกระทำผิด ณ ตรงนี้ได้...

แต่จะเข้ามาตรา 14 ดังนี้ครับ...

มาตรา ๑๔ ผู้ใดกระทำความผิดที่ระบุไว้ดังต่อไปนี้ ต้องระวางโทษจาคุกไม่เกินห้าปี หรือ
ปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

(๑) นำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ปลอมไม่ว่าทั้งหมดหรือบางส่วน หรือ
ข้อมูลคอมพิวเตอร์อันเป็นเท็จ โดยประการที่น่าจะเกิดความเสียหายแก่ผู้อื่นหรือประชาชน

ผมเอามาฝากนะครับ...ก็อปเอามาบางส่วน จาก พรบ.การกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ปี 2550...

เฉพาะส่วนที่คิดว่าน่าจะเล่นงานคนที่โกงโดยใช้คอมพิวเตอร์ได้...

พรบ.นี้เกิดมาเพื่อตอบโจทย์ตรงนี้ครับ ...อะไรก็ตามที่ออนไลน์ได้...เข้าหมด...

ใครอยากได้อะไรที่มากกว่าคำว่า โกง
ดำเนินการตามนี้ไปละักันครับ...

ด้วยความเคารพ...

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

XaNXuSiiZ

04/05/2012 19:28:46
0
LIKE คุณ เฮ้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

boatkazana

04/05/2012 19:28:52
0
ผมไม่ความรู้ด้านกฏหมายนะ
แต่ตามคามเปนจิงทางเวปเขาก้ไม่ได้ประโยขน์อะไรเรย
ทำไมเขาต้องมาลำบากยุ่งกับปัญหาต่างๆในเวปอีกละคับ
ไม่ค่อยยุติธรรมนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

04/05/2012 19:29:08
เด็กน้อยในปลักควาย มึงไปดำเนินการเลย เดี๋ยว ขบวนการทางกม.มันก็ไปตามลำดับขั้น ไม่น่าเกิน 10 ปี

บางท่านเขาก็ โพสรายละเอียดแล้วน่าจะเข้าใจ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

biggak

04/05/2012 19:29:15
ที่หลังซื้อของ ก็ควรจะเช็คความหน้าเชื่อถือของผู้ขายก่อนหละครับ เหตุการณ์นี้ก็น่าจะเกิดจากความสะเพร่าของตัวเจ้าของกระทู้เองด้วยหละครับ เพราะเว็บอื่นๆก็เห็นมีโดนมาเหมือนกันไม่ใช่เพียงเว็บนี้เว็บเดียว ยังไงก็ฝากเตือนเพื่อนสมาชิกในเว็บมั่นคงด้วยหละครับ ควรระมัดระวังในการซื้อของผ่าน internet เพื่อประโยชน์ และความสุข ของท่านทั้งหลาย ยังไงก็ขอให้จับคนร้ายให้ได้เร็วที่สุดนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

montree2511

04/05/2012 19:30:40
0
ส่วนเว็ปเฮีย...รับผิดชอบเพียงคำว่า...ล็อกไฟล์...เมื่อเจ้าพนักงานร้องขอประกอบสำนวน...

เท่านี้จริง ๆ ครับ...ร้องขอมาเป็นหนังสือก็ให้...เป็นอันจบ...

สรุปว่าจบนะครับ...ตามนี้จริง ๆ สำหรับข้อมูลด้านผม...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

Eqzcer

04/05/2012 19:31:04
0
ผมบอกตรงๆนะครับ

ทางเว็ปต้องรับผิดชอบอะไรด้วยครับ ???

เขาเปิดให้ซื้อขาย อิสระ คุณมั่นคงเขาบังคับคุณมาขายหรอครับ

คุณมาขายของคุณเอง พอโดนโกงก็มาเรียกร้องให้คุณมั่นคงออกมาแสดงตัว มาชี้แจง

แล้วถามหน่อยครับ ไอ้คำว่า " ความรับผิดชอบของเว็ป น่ะ คืออะไรคุณรู้กันไหม

คอยดูแล ผู้ที่ทำกิจกรรมในเว็ป

ต้องมีการแจ้งเตือนภัยอันตรายเท่ที่ทำได้ ผมขอให้เว็ปชีแจงพฤติกรรมของผู้ใช้ผู้นี้ "

อันนี้เนี่ย

การแจ้งเตือนภัยอันตราย ทางเว็ปเขามาดูกระทู้ซื้อขายคุณกระทู้เดียว หรอครับ

การงานเขามีเหมือนกันนะครับ ต้องมานั่งส่องกระทู้ทุกกระทู้ที่ตั้งขึ้นมา แล้วเข้าไปเตือนว่า

ระวังคนขายจะโกง ทุกกระทู้มันก็ไม่ใช่ครับ

ของแบบนี้ คนซื้อขายทางโลกออนไลน์เขารู้กันอยู่

อีกอย่าง

" ผมเตือนคุณไปแล้วนะครับ พร้อมเอาหลักฐาน การโกงที่มีคนโดนมาก่อน มาบอกคุณ "

คุณกลับบอกว่า " ถ้าำไม่ใช่เท่ากับว่า ผมไปป่วนคุณ " ทั้งๆที่ผมแนบหลักฐานไว้เรียบร้อยแล้ว

คุณอวดตัวคุณเองเกินไปมั้ยครับ สำคัญตัวเองเกินไปรึป่าว ลดทิฐิดูดีมั้ยครับ ?

เป็นนักกฏหมายแล้วไงครับพี่ ? โดนโกงไม่ได้หรอครับ ???

ผมเห็นพอโดนโกงก็มาเอะอะโวยวาย นี่หรอครับ คนมีวุฒิภาวะสูง ???

ผมพิมพ์ตรงๆเลยนะครับ ไม่มีถอด login มาพิมพ์แน่นอน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

guanteen

04/05/2012 19:33:00
0

ไม่ต้องเถียงกัน เด๋วเจ้ จัด O2 ให้สองตัวเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

mozart1991

04/05/2012 19:33:02
คุณ เฮ้อ รู้สึกจะเข้าใจผิดกันใหญ่

คุณแหละครับ ที่ไม่เข้าใจ จรรยาบรรณของนักกฎหมาย นักกฎหมาย

จรรยาบรรณ ที่สำคัญคือ กระทำตาม กฎหมาย ผมทำอะไรผิดกฎหมาย

ที่คุณบอกว่าผมโวยวาย ไม่มองหาเหตผล ไหนล่ะเหตุผลของคุณ ผมมีเหตุผลอ้างประกอบเสมอ

ผมกำลังชีแจงข้อกฎหมาย ไม่ใช่การโวยวาย ผมไม่ได้โทษใคร ผมกำลังหาคนมาร่วมแก้ปัญหา ซึ่ง ทางเว็ปต้องมีความรับผิดชอบอยู่บ้างเป็นบางส่วน

ต่อไปคุณว่าผมไม่มีเหตุผล งั้นผมขอ แจกแจง นะครับ ว่าใครกันที่ไม่มีเหตุผล คุณบอกว่าคนอื่นมีความรู้จริงๆ ถ้ามีความรู้จริงๆ เนี่ย ทำไมผมจึงมีเหตุผลทางกฎหมายตอบโต้ไปได้ หรือเขามีความรู้ปลอมๆ ผมก็ไม่รู้ แต่ที่แน่ๆ คุณอ้างว่าคนอื่นมีความรู้ โปรดชี้แจงว่ามีความรู้อย่างไร ไม่ใช่อ้างลอยๆ ผมว่าการอ้างลอยๆนี่แหละไม่มีเหตุผล และนี่ก็เป็นอีกเหตุผลหนึ่ง คุณว่า ผมไม่เป็นผู้ใหญ่ ผมอยากรู้ว่าคำว่าผู้ใหญ่ของคุณหมายถึงอะไร ผมต้องทำตามใจคุณใช่ไหมถึงเป็นผู้ใหญ่ ความเป็นผู้ใหญ่ช่วยอะไรได้คุณช่วยชี้แจงให้ทราบด้วย ไม่ใช่อ้างลอยๆไร้เหตุผล แล้วบอกคนอื่นผิด

ถ้าคุณว่าผมผิดคุณชี้แจงให้ได้ว่าผิดอย่างไร แล้วผมควรทำอย่างไร จะมีผลอย่างไรถ้าผมทำตามคุณ ไม่ใช่อ้างว่าผมไม่รู้นู้นนี้แบบ ลอยๆไร้เหตุผลนะครับ

คุณ เฮ้อ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

cal2ibsy

04/05/2012 19:34:15
2
เฮียอาจยังไม่เห็นก็ได้มั้งครับ กระทู้นี้เพิ่ง3ชม.30นาทีเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

กินข้าวบ้างนะ

04/05/2012 19:35:18
กระทู้นี้เป็นอะไรที่ตลกมากที่สุดสำหรับปีนี้แล้วล่ะ ถ้าเฮียต้องออกมารับผิดชอบนะ

บอร์ดเค้าให้ใช้ฟรีก็บุญแล้วมั่ง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

guanteen

04/05/2012 19:37:48
0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

buffalo

04/05/2012 19:39:23
รูปสวยมากครับ คุณ guanteen
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

Eqzcer

04/05/2012 19:44:22
0
เป็นนักกฏหมายนี่ดีจังเลยนะครับ

เอะอะ อะไรก็เหตุผลทางกฏหมาย อำนาจทางกฏหมาย เอากฏหมายมาอ้างซะหมด

ทั้งๆที่ทาง admins เขาไม่ได้มารู้เห็นอะไรด้วย ก็พลอยซวยไปด้วย

คุณรู้รึป่าวครับ ข้อตกลงการซื้อขายผ่านโลกออนไลน์ ???

ทางเว็ปที่เปิดให้บริการ การซื้อขายผ่านโลกออนไลน์ จะไม่มีรู้เห็นรับผิดชอบกรณีโดนโกง

ซึ่งแน่นอน ทางเว็ปจะให้ข้อมูล หรือ ไม่ให้ข้อมูล ทางเว็ปก็คงไม่มีส่วนผิดครับ

เพราะอันนี้มันเป็น ข้อตกลงก่อนคุณจะโพสกระทู้ซื้อขายด้วยซ้ำ

แต่ที่คุณกำลังทำคือ ให้ทาง admins เว็ปออกมาชี้แจง ออกมาบอกหลักฐาน ฯลฯ ที่คุณพล่ามไปเรื่อย ทั้งๆที่เขาจะออกมาหรือไม่ เขาก็คงไม่ผิดครับ

ผมไม่อยากจะว่าอะไรคุณนะครับ คุณนี่จริงๆเลย โตแต่ตัวจริงๆเลยครับ ขอโทษด้วยถ้าผมพูดแรงเกินไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

mozart1991

04/05/2012 19:44:59
Eqzcer ผมขอตอบกระทู้คุณนะครับ

ทางเว็ป นี่จัดขึ้นเพื่อการธุรกิจ ไม่ได้ให้ใช้ฟรีๆ ข้อนี้จะอธิบายว่า ผมใช้บริการเว็ปคุณ ไม่ได้ใช้ฟรีๆนะครับ นี่คือเหตุผลว่าทำไม ทางเว็ปควรมีความรับผิดชอบ สิ่งไหนที่บอกว่าเว็ปนี้ประกอบขึ้นเพื่อธุรกิจ คือโฆษณานะครับ เพราะมีการขายโฆษณา หรือ โฆษณาร้านของตนเอง ถือเป็นการประกอบธุรกิจ เช่น ทางแน็บเตอร์ มีคนมาปล่อยเพลงไว้เยอะมากแต่ศาลตัดสินว่าแน็บเตอร์ผิด เพราะ ไม่ดูแลปล่อยให้คนมาปล่อยเพลงที่ละเมิดลิขสิทธิ์

ต่อไปเลย ครับ ผมเข้าใจว่า ทางเว็ปก็มีงาน ไม่ใช่จะเตือนทุกกระทู้ได้ แต่การดูแลเว็ปที่ตนเปิดก็ถือเป็นงาน แสดง ว่าทางเว็ปละเลยการปฎิบัติงาน ซึ่งผมไม่ได้เรียกร้องอะไรมาก คือให้ทางเว็ป ออกมาเคลีย ร่วมกันแก้ไขปัญหา

ที่ผมบอกว่าคุณมาป่วนรึป่าว ผมได้ขอโทษคุณไปแล้ว พร้อมเหตุผล คือ คุณกล่าวอ้างลอยๆและตอนนั้นผมก็โอนเงินไปแล้ว ง่ายๆคือ ผมน่ะ จำเป็นต้องเชื่อคุณทันทีหรอ คุณเป็นใครทำไมคุณมาบอกผมต้องเชื่อคุณทันที นี่แหละสาเหตุที่ผมบอกว่าคุณอาจจะมาป่วน เพราะคุณไม่ได้กล่าวอ้างอย่างมีเหตุผลเพียงพอ ผมจึงต้องใช้ระยะเวลาในการวินิจฉัย หลักฐานของคุณนะครับ

นี่ไงครับเหตุผลของผม มีอะไรจะโต้แย้งไหมครับ แต่ขอเถอะ อย่าโต้แย้งด้วยเหตุผลเดิมๆซ้ำๆ
ผมขี้เกียจตอบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

Eqzcer

04/05/2012 19:47:45
0
อ้อ ถ้าคุณอยากรู้ว่า คุณควรวางตัวยังไง ไม่ให้มีคนหมั่นไส้เวลาโดนโกงนะครับ ง่ายๆเลยครับ

http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=75465 คลิ๊ก !

แล้วลองดูน้อง hippo กับ พี่ Oat-ty นะครับ ว่าเขาวางตัวยังไง

เขามีเรียกร้องโวยวาย ให้ admins ออกมารับผิดชอบรึป่าว

คุณแจ้งความรึยังครับ หลักฐานการแจ้งความ มีรึป่าวครับ ที่จะมาเรียกร้อง

ผมว่าถ้าคุณมีหลักฐานการแจ้งความ ก็มาขอ ip จากคุณมั่นคงได้แน่นอน

แต่การออกมาโวยวายแบบนี้เชื่อเถอะครับ 1 ใน 100 ครับที่จะมีคนมาสงสารคุณ

ถ้าไม่นับคุณมนตรีนะครับ เกือบทุก Reply แทบจะเป็น Reply เชิงเหน็บคุณทั้งนั้นครับ

พิจรณาตัวเองได้แล้วครับ คุณนักกฏหมาย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

Eqzcer

04/05/2012 19:51:35
0

โหสินะครับ

พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ คนไหนช่วยบอกผมทีครับ ว่าผมกล่าวหาลอยๆ หรือว่า ผมแนบหลักฐานประกอบการ

ผมโพสตั้งแต่ Rep แรกเลยนะครับว่า

" คุณ mozard ครับ

ผมอยากเตือนว่าคุณงานเข้าแล้วครับ

http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=75465 "

ติดๆมาเลยครับไม่ถึง 1 นาที

" นาย mlake คนนี้ เป็นคนที่โกง westone 3 คุณ hippo และ คุณโอ๊ต ครับผม

ผมเห็นชื่อก็คุ้นๆแล้ว งานงอกครับท่าน

โกงต่อเนื่องจริงๆ "

ผมกล่าวลอยๆหรอครับพี่นักกฏหมาย ???

ขอร้อง อย่าแถครับ ผมมาเตือนด้วยความหวังดี ไม่เชื่อก็ไม่เป็นไรครับ

แต่โดนแล้วอย่าหมาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

mozart1991

04/05/2012 19:52:30
Eqzcer ผมขอตอบความเห็นอีกนะครับ

ผมอ้างกฎหมาย คุณคิดว่าผมอ้างผิดหรอครับ ถ้าผมอ้างผิด กรุณากล่าวอ้างนะครับว่าผมผิดอย่างไร ไม่ใช่มาว่ากัน มันเหมือนคนโง่ นะครับ ที่อ้างอะไรมั่วๆ ผมขอให้ชี้แจงเหตุและผล ถ้าชี้แจงไม่ได้ ก็อย่าเสือกนะครับ

ผมรับฟังเหตุผลมากนะครับ แต่เหตุผลนั้นขอเป็นเชิง กฎหมาย ไม่ใช่เชิงชาวบ้าน

ประเด็นที่มีข้อตกลงก่อนจะโพสกระทู้ เป็นความเห็นที่ดีมาก มีเหตุผลทางกฎหมายมาก

ซึ่ง การโพสกระทู้การกระทำนิติกรรมทางคอมพิวเตอร์ คุณใช้ระบบอะไร บาวแรพ ควิกแรพ

นี่เป็นกฎหมายเชิงลึก ว่าสองอย่างนี้จะมีผลทางกฎหมายต่างกัน ผมขี้เกียจอธิบาย มันยาวมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

และยังมี เรื่อง พรบ สัญญาอันไม่เป็นธรรม อีกนะครับ เพราะเป็นสัญญาข้อตกลงรูปแบบตายตัว ซึ่งอาจะทำให้ข้อตกลงนั้นไร้ผล

เก็ทไหมครับ ผมชี้แจงเหตุและผล อย่างละเอียด ถ้าจะว่าอะไรผมโปรดชีแจงอย่างนี้ด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

oname2

04/05/2012 19:53:18
3
ถ้าเว็บผิดนี้ขอเสนอให้เฮียย์ปิดห้องซื้อขายไปเลยครับ ดีซะอีกต่อไปจะได้ซื้อแต่มืิอหนึ่งกัน เค้าให้ซื้อ 2 กันได้แค่นี้บางส่วนก็ไม่ไปซื้อมือหนึ่งกันแล้วผมว่าทางเว็บเค้ามีน้ำใจมากพอนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

Eqzcer

04/05/2012 19:56:59
0
+1 ครับพี่โอ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

mozart1991

04/05/2012 19:59:52
Eqzcer ตอบอีกกระทู้อย่างไร้เหตุผลของคุณนะครับ

ผมขอถามหน่อยนะครับ ว่าคุณไม่ได้กล่าวลอยๆ อย่างไร

คุณพูดแค่ว่างานเข้าไม่ได้บอกว่างานเข้าอะไร แถมมีกระทู้ที่นาย mlake ที่มีเรื่องการลวนลามทางเพศ อืมๆ ผมได้โทรถาม mlake ทันทีที่คุณโพส

ข้อที่ 1 คุณไม่มีคำพิพากษา ชัดเจน ผมจึงจะเชื่อหรือไม่อยู่ที่ผมพิจารณาทีหลัง
ข้อ 2 คุณบอกว่า mlake ทำผิด แต่เขาก็บอกว่า เขาไม่ได้ทำผิด งั้นผมของให้คุณอ่านให้ดีนะครับ ว่า อย่างน้อยคนผิดต้องมีอย่างน้อย 1 ซึ่งอาจจะเป็นคุณ หรือ mlake แล้วทำไมผมต้องเชื่อคุณทันที ผมต้องพิจารณาตามข้อมูล อีกเยอะ อย่าเหมารวมสิครับว่าทุกคนเขารู้ว่าคุณเป็นคนดี(อันนี้จริง และขอบใจมากๆที่เตือน)

ที่ผม ออกมา โพสมากมาย ล้วนเป็นเหตุผลทางกฎหมาย หากคุณปฏิเสธ ก็ควรพูดกันทางกฎหมายนะครับ ไม่ใช่ชาวบ้านๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

นักกฎหมาย

04/05/2012 20:02:27
กี่คำกี่คำก็กฎหมาย เห้อ เอาเวลาพิมไปคิดทำอย่างอื่นเถอะครับ ไปอ่านกระทู้ที่เค้าโดนโกงว่าทำอย่างไรบ้าง แล้วก็ไปทำตามเค้าเถอะครับ พิมเรื่องกฎหมายในนี้แล้วเงินมันจะงอกมาไหมอะครับ
ที่หลังจะซื้อของผ่านเว็บก็เช็คผู้ขายก่อนละกันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

ชาวบ้าน

04/05/2012 20:04:22
งั้นเชิญมึงตามสบายเถอะ ชาวบ้านเขาไม่ช่วยมึงละ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

Eqzcer

04/05/2012 20:04:55
0
โหสินะครับ ผมเตือนคุณพร้อมลงลิงค์ http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=75465 กระทู้ที่มีคนโดนโกงไปแล้ว

ไปดูให้ดีครับ แล้วคลิ๊กดูดีๆ ว่ากระทู้ที่ผมลงไปมันกระทู้ที่นาย mlake โกง westone3 หรือกระทู้ ที่เขาโดนลวนลาม ครับ

จะแถก็แถให้ดีครับ ในรูปที่ผมโพสที่ Rep 49 ก็ชัดเจนอยู่ว่า ผมโพสพร้อมแนบลิงค์ ที่มีคนโดนโกงไปแล้ว

ตรงไหนครับที่ผมกล่าวหาลอยๆ

พี่นักกฏหมา เอ้ย นักกฏหมายครับ เคยยอมรับผิดบ้างมั้ยครับ ???

ลดทิฐินิดนึง มันจะเป็นอะไรมากมั้ยครับ หรือมันจะตายครับ ตัวเองต้องสูงส่ง ไม่เคยผิดหรอไงครับ

เป็นนักกฏหมาย...แต่พอโดนโกงก็เป็นหมา ทั้งเห่า ทั้งหอน พาลไปหมดเลยนะครับ ผมบอกตรงๆเลย ผมว่าจะไม่พิมพ์แบบนี้แล้ว

ถ้าไม่อยากให้เสือก จะมาตั้งกระทู้เรียกร้อง วิงวอน หาพระแสงอะไรครับพี่ ???
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

mozart1991

04/05/2012 20:04:56
oname2 เข้าใจผิดไปกันใหญ่แล้วครับ

เว็ปนี้ไม่ได้ผิดครับ เพราะ เว็ปไม่ได้กระทำผิดกฎหมาย แต่ต้องเข้าใจว่าเว็ปต้องมีความรับผิดชอบ ซึ่งความรับผิดชอบนี้ ไม่มากก็น้อย ในฐานะผู้ให้บริการ

ซึ่งอาจจะ มาตกลง พูดคุย ร่วมกันแก้ปัญหา เพราะ ผมก็ไม่ได้ใช้บริการฟรีๆนะครับ

ยังมีโฆษณาซึ่งถือเป็นการใช้บริการทางเว็ปได้ประโยชน์นะครับ

ผมขอให้อ่านเหตุผลดีๆ ไม่ใช่อะไรก็เว็ปถูกอะไรก็คนอื่นผิด ใครผิดถูกอะไรขอให้ว่าตามเหตุผล ผมไม่เคยไม่ใช้เหตุผลนะครับ แต่สังเกตุ คนที่โพสต่อว่าผม ส่วนใหญ่ไม่มีเหตุผลอ้าง
และถึงแม้จะมีเหตุผล ผมก็ตอบโต้เหตุผล ได้นะครับ

เรื่องไหนอย่ากให้ผมตอบอีกโพสได้ แต่ขอมีเหตุผล
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

เลวได้อีก

04/05/2012 20:05:39
อ่านแร้วก้อนะ โดนโกงไปแร้วมาตีโพยตีพายหาคนรับผิดชอบแทน ทำไมไม่เช๊คประวัติคนขายก่อนซื้ออ่ะ ใครไปเอาปืนจ้อหัวให้คุณโอนตังไปให้เค้าอ่ะ พอคุณโดนโกงก้อมาว่าเจ้าของเวบ ไม่ถูกอย่างแรงงงงงงง!!!!!!!!!!!! (คุณควรเป็นคนที่ได้รับความเห็นใจกลับกลายเป็นคนที่มีคนเกลียดทั้งเวบบบบบบบบ )
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

Eqzcer

04/05/2012 20:06:23
0
ผมอ้างอิงเลยนะครับ Rep 17 ของพี่มิว

" เท่าที่เห็น มีเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งไปเตือน นอกจากคุณจะไม่เอะใจตรวจสอบอะไร
คุณยังไปคิดว่าเพื่อนสมาชิกท่านนี้จะมาป่วนหรือเปล่า.. ไปซะงั้นอีก "

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

Eqzcer

04/05/2012 20:07:40
0
คุณโฆษนาเว็ปตรงไหนหรอครับ ???

หรือว่าตรงที่ว่า

" เฮ้ย กูโดนโกงที่เว็ปมั่นคงว่ะ " โฆษนาแบบนี้ป่าวครับ 5555555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

เลวได้อีก

04/05/2012 20:12:27
เอาเวลามานั่งอธิบายหลักกฏหมายไปตามหาคนร้ายดีกว่านะจะบอกให้ 5555555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

MD

04/05/2012 20:12:34
พาลไปทั่ว นี่ผมสรุปได้สั้นๆแค่นี้นะหลังจากอ่านมายืดยาวเนี่ย

ทำไปตามกระบวนการครับ มันมีระเบียบวิธีการ ขั้นตอนของมัน

อยู่ จะมาฟาดงวงฟาดงาให้ไ้ด้อะไร ตอนนี้คุรแค่เอาแต่ใจและ

พาลอยากให้ทุกคนยอมรับความคิดของคุณและคุณไม่ฟังความคิด

ของใครทั้งนั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

mozart1991

04/05/2012 20:12:54
Eqzcer ตรงไหนที่คุณกล่าว ลอยๆ

ผมขอตอบ คือ 1 คุณบอกแค่ว่าผมงานเข้า แล้วก็เอาหน้าเว็ปให้ดู นี่ไม่ได้เรียกว่ากล่าลลอยๆหรอครับ คุณไม่ได้บอกว่าใครโกงอะไรอย่างไร ถึงแม้คุณจะมีหน้าเว็ป แต่ อีกฝ่ายเขาก็มีหน้าเว็ป

2 คุณไม่ได้บอกว่า ใครกระทำผิดอะไรเช่นไร ซึ่งทางกฎหมายถือเป็นการกล่าวลอยๆ ซึ่งศาลยังไม่ได้ ตัดสินการกระทำผิดของคนนั้นอีก ทั้งอัยการยังไม่สั่งฟ้อง อีกทั้งคุณไม่มีมูลเหตุอันควรเชื่อทันทีว่าเขาเป็นคนร้าย (ผมว่าสิ่งที่คุณกล่าวมา มีมูลเหตุพอสมควรเชื่อได้บางส่วนผมจึงต้องพิจรณา) จึงต้องให้ผม พิจารณา ว่าใครสมควรเชื่อมากกว่ากัน

ผมขอถามคุณได้รึป่าวว่า คุณ อาจจะมาป่วนผม มันเป็นไปได้ หรือไม่ ซึ่งผมก็บอกว่าเป็นไปได้ ความเป็นไปได้จะมากจะน้อย ก็มีความเป็นไปได้

ผมแถไหมครับ เหตุผลผมครบถ้วนนะครับ ผมว่าคุณน่ะ ไม่ยอมแพ้ผม แล้วคุณสิที่มี ทิฐิ ผมสามารถบอกเหตุและผลได้ทุกการกระทำ

ซึ่งผมก็ขอโทษคุณไปแล้ว และ ผมก็ชี้แจงเหตุผลด้วยนะครับ และขอขอบใจที่เตือนกัน

กรุณารับฟังเหตุผลของคนอื่นบ้าง คุณไม่ใช่คนเดียวที่ทำถูกทุกอย่าง แต่ผมก็มีส่วนผิดเยอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

เกี๊ยวกุ้ง

04/05/2012 20:14:48
ลักษณะขู่ไปงั้นแระ ไอ้พวกเก่งแต่ปากแบบนี้มีเยอะ ดูลักษณะการพิมพ์ตอบ ไม่พ้น ม. ต้น ยังเกรียนๆ พาลไปทั่ว แทนที่คนเค้าจะอยากช่วย ตอนนี้มีแต่คนสมน้ำหน้า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

mozart1991

04/05/2012 20:15:38
MD ใครไม่ฟังความคิดเห็นของคนอื่น

คือ ผมฟังนะครับไม่งั้นผมไม่ตอบหรอก แล้วลองอ่านดู ความคิดเห็นของทุกคนมีเหตุผลโต้แย้งทั้งนั้น

งั้นผมของถามกลับคุณเข้าใจเหตุผลของผมดีหรือยัง เพราะ เท่าที่ดู ยังไม่มีใคร ทำให้ผมยอมรับในเหตุผลของคุณได้เลย

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

mozart1991

04/05/2012 20:17:52
เกี๊ยวกุ้ง ผมต้องการให้ใครช่วยครับ

คนที่ออกมาโต้ตอบ ลองดูลักษณะ คุณต้องการปกป้องเว็ปนี้ คุณรักเว็ปนี้

แล้วผมไม่ได้ ม ต้น ด้วย รู้รึป่าวว่าการขู่น่ะต้องมีการเรียกร้องผลประโยชน์นะครับ

กรุณาอย่ามั่ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

นักกฎหมาย

04/05/2012 20:18:16
ท่านเจ้าของกระทู้ครับ เรื่องนี้เคยเกิดขึ้นมาแล้วหลายครั้งมากๆ และมีผู้หนึ่งที่สามารถช่วยคุณเจ้าของกระทู้ได้ ลองไปฟ้อง "ครูอังคณา" ดูนะครับ เพื่อท่านจะสามารถหาทางแก้ไขปัญหาได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

ชาวบ้าน

04/05/2012 20:18:29
ขอตอบแทน คห. 6 7 8

กูไม่ช่วยมึงละ เชิญมึงตามสบาย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

Eqzcer

04/05/2012 20:19:28
0
ผมพิมพ์บอกไปแล้วนะครับ ใน Rep ถัดมา เวลาไม่ถึง 1 นาทีด้วยซ้ำ

" นาย mlake คนนี้ เป็นคนที่โกง westone 3 คุณ hippo และ คุณโอ๊ต ครับผม

ผมเห็นชื่อก็คุ้นๆแล้ว งานงอกครับท่าน

โกงต่อเนื่องจริงๆ "

ผมกล่าวตรงไหนลอยๆครับ

ผมบอกไปชัดเจนว่า นาย " mlake " โกง westone 3 ตามลิงค์ที่ให้ไป

โกงคุณ " hippo " และ คุณ โอ๊ต [ Oat-Ty ]

ตรงไหนที่ลอยๆครับ

ผมว่า ผมเอาให้เด็กมันดู เด็กมันยังบอกว่า ผมบอกครบถ้วนเลยนะครับ

พี่เป็นนักกฏหมาย หรือ นักเก่งแต่ปาก แถไปวันๆ ครับ ?

ผมว่าผมจะมาช่วยให้กำลังใจพี่ ซะหน่อย ตอนนี้ผมบอกตรงๆ สมน้ำหน้า ครับที่โดนโกง โง่ดีนัก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

mozart1991

04/05/2012 20:19:45
ผมขอที่นี่เลย ใครจะเถียงกับผมเรื่องนี่ ขอเหตุผลประกอบ

ว่าผมทำอะไรที่ผิด ผิดอย่างไร แล้วทำไมผมถึงผิด ถ้าอ้างไม่ได้ โปรอย่าโพส

ผมขี้เกียจตอบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

cal2ibsy

04/05/2012 20:19:49
2
ผมว่าเวลาซื้อขาย ควรเอารูปที่ผู้ส่งของไปหาข้อมูลนะว่าขโมยรูปใครมาลงหรือเปล่า อย่างในกระทู้ที่คุณmozart1991โดนโกง รูปE11รูปนั้น ผมเข้าไปที่google โหมดรูปภาพ แล้วลากรูปนั้นลงไปในช่องค้นหารูป ก็เจอกระทู้นี้ http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=65327

มันแค่ใช้ป้องกันได้คร่าวๆนะครับว่า เค้ามีของจริงหรือไม่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

...

04/05/2012 20:20:58
เฮ้อ.....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

ต้มยำกุ้ง

04/05/2012 20:22:00
ไปขอเหตุผลคนที่โกงดีกว่ามั้ง ว่าโกงผมทำมายยยยยยยย ผมไปทำอะไรผิดดดดด เหอๆๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

MD

04/05/2012 20:25:09
คุณไม่ได้ทำอะไรผิดเลยครับ คุณแค่ไม่มีทักษะในการสื่อสารไงครับ

จากที่โดนโกง คนอื่นเค้าจะได้เห็นใจออกมาช่วยเหลือ ผลักดัน แต่นี่

อะไร สามารถทำให้ ตัวเองเปลี่ยนสถาณะเป็น โดนคนเค้าหมั่นใส้ไปได้

แล้วคุณจะมาเรียกร้องอะไรให้ใครช่วยเมื่อคุณทำตัวแบบนี้ ผมไม่ได้คิด

ไปเองด้วยครับ จาก Feedback ของแต่ละ reply ก็เป็นตัวบ่งชี้ได้ดีแล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 75

iftreecanfap

04/05/2012 20:25:34
เรื่องมันเกิดจากที่คุณบอกว่า "อยากให้ทางเว็บออกมารับผิดชอบด้วย" ครับ

ไม่ทราบว่าทำไมทางเว็บต้องออกมารับผิดชอบครับ? คุณจะทำโฆษณา/แบนเนอร์กับทางเว็บ เลยทำให้ออกมาเรียกร้องให้รับผิดชอบได้งั้นหรอครับ? ทางเว็บเค้าไปบังคับคุณทำโฆษณามั้ยล่ะครับ? ก็ไม่

ผมเปรียบเทียบด้วยโลจิคเดียวกันนะ เหตุการณ์อาจไม่เหมือนแต่กรณีคล้ายๆกัน บริษัทนึงซื้อที่ทำสวนสาธารณะขึ้นมา คุณเข้าไปเดินเล่นในนั้น แต่โดนโจรวิ่งราวของ จำเป็นมั้ยครับที่บริษัทนั้นจะต้องออกมารับผิดชอบ?

บอกผมทีคุณต้องการอะไรครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

JokE_zZz

04/05/2012 20:26:01
2
ผมเป็นวิศวกร ผมเข้าใจว่า

เวบนี้มี 2 ส่วน
1. ส่วนที่ใช้ขายของ ของร้านมั่นคง
2. ส่วนเวบบอร์ด กัยส่วนซื้อ-ขายมือ 2

ส่วนที่ 1 เพื่อการค้า ถ้าใครโอนเงินแล้วไม่ได้รับของจากส่วนนี้ ทางเวบต้องรับผิดชอบ 100%
ส่วนที่ 2 เพื่อสาธารณะประโยชน์ ไว้พูดคุย ซื้อ-ขาย สำหรับบุคคลทั่วๆไป โดยไม่ผ่านเจ้าของเวบแต่อย่างใด เมื่อทางเวบไม่ได้ผลประโยชน์อะไรจากส่วนนี้ ดังนั้น โทษอะไรจากส่วนนี้ ทางเวบ ไม่ต้องรับผิดชอบ 100%

พวกเวบที่ต้องรับผิดชอบเรื่องแบบนี้ คือ พวกเวบแบบ ebay amazon ที่ให้โพสขายผ่านเวบ โอนผ่านเวบเค้า แล้วเค้าก็มีค่าบริการนิดๆหน่อยๆ บวกไปในการคิดเรทเงิน หรือ ฯลฯ

ก่อนจะอ้างกดหมาย ให้ลองถามตัวเองก่อนครับ ว่า รู้จัก เวบบอร์ดสาธารณะ พอรึยัง

จากกรณีนี้ ขอเสนอให้เฮีย ตั้งกฎว่า "ทางเวบ จะไม่รับผิดชอบการซื้อ-ขายใดๆ ในบอร์ดซื้อ-ขายมือ 2 ทั้งนั้น"

เพื่อกันเหตุการ์ณแบบนี้ มากวนใจ เพราะเพิ่งเคยเห็นกรณีแบบนี้ ปกติ คนอื่นเค้าต้องเข้าใจว่า มาเล่นบอร์ดสาธารณะ ต้องดูแลตัวเอง พื้นที่ เค้าเปิดให้ใช้ฟรี

กลัว จขกท. ไม่เข้าใจ จะยกตัวอย่างง่ายๆนะ
1. ไปจอดรถข้างถนน รถหาย เจ้าของถนนผิดมั้ย
2. ไปจอดรถในห้าง เค้าเก็บค่าจอด รถหาย แบบนี้ห้างต้องรับผิดชอบ

เรื่องพวกนี้ ไม่ต้องเรียนกฎหมาย ก็น่าจะเข้าใจได้ไม่ยากนะครับ ^^!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 77

lucidzx

04/05/2012 20:26:03
0
ทุกวันนี้คนโดนโกงเยอะครับ เวลาซื้อขายในโลกออนไลน์

ต้องเช็คประวัติคนขายก่อนเป็นเรื่องปกติ

ท่าน Eqzcer ก็ให้ลิ้งท่านไปดูแล้ว บอกว่าใครโกงแล้ว

ท่านก็ยังหาว่าเขากล่าวลอยๆ - -" เฮ้อ ตรรกะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 78

หมั่นไส้คนเก่ง

04/05/2012 20:26:26
เหอะๆ รู้จักแต่กฎหมาย ไม่รู้จักสังคม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 79

mozart1991

04/05/2012 20:27:34
Eqzcer ผมต้องอธิบายกี่รอบคุณจะเข้าใจ

ว่าคุณอยู่ดีๆ ก็มาบอกว่าคนนี้โกงคนนี้ คุณมีแค่ลิงค์เชื่อมโยง

ซึ่ง ผมจะเชื่อคุณได้อย่างไร ว่าคุณพูดความจริง ผมก็ต้องพิจารณา สิ

ซึ่ง ทางสองคนนั้นก็ไม่ได้ แสดงหลักฐานที่ชัดเจนว่าโดนโกง แค่ว่า ไม่รับโทรศัพท์และกำลังจะมีข้อพิพาทกัน ซึ่ง ผมต้องพิจารณาอีกว่า นายคนที่โกงนี้เป็นคนเดียวกับที่โกงผมหรือไม่

ฉะนั้น คุณมีเรื่องให้ผมต้องพิจารณาเยอะมากกกกกกกก ซึ่งการกล่าวหาใคร ควรมีหลักฐานข่อนข้างครบถ้วน คุณมีหลักฐานขั้นพื้นฐานครบถ้วนแล้วหรือยัง คุณยังไม่รู้เลยว่าคนที่โกงผมกับที่โกงสองคนก่อน เป็นคนเดียวกันหรือไม่ แล้วผมจะไม่ว่าคุณกล่าว ลอยๆได้ยังไง

ถ้าคุณมีหลักฐาน เช่นเลบัญชีลงทันที มีประวัติว่าเคยโกงกันมีใบแจ้งความ มีการจับกุม ที่ทำให้ผมเชื่อคุณได้ในทันที คุณคงไม่ได้กล่าวลอยๆ นะครับ

แต่นี่ ผมต้องมานั่งสืบเองว่ามีการกระทำอะไรกัน โกงกันอย่างไร เป็นคนเดียวกันหรือไม่ ผมเลยคิดว่า คำพูดคุณลอยๆไม่หนักแน่นให้ผมเชื่อได้ แต่ผมถือเป็นคำเตือนแล้วกัน

จบรึยังครับเรื่อง การพูด ลอยๆของคุณ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 80

oname2

04/05/2012 20:28:10
3
ไม่ขอ ออกความเห็นแล้วคับ ขอฮา เงียบๆดีกว่า ....ฮุฮุ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 81

MD

04/05/2012 20:30:36
ถ้าผมเห็นคนถือปืนเข้าบ้านผมมาดึกๆ ผมยิงเลยได้ไหม

หรือต้องรอให้เค้ายิงคนในบ้านตายก่อน รอให้ความผิดมัน

เกิดจนชัดแจ้ง แล้วถึงลงมือทำอะไร

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 82

ฮานามิ

04/05/2012 20:30:37
ถ้าหาว่ากล่าวหากันลอยๆ แล้วคุณโดนโกงจิงป่ะล่ะคับ ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 83

mozart1991

04/05/2012 20:30:43
lucidzx ลิงค์นั้น มีมูลเหตุควรเชื่อนะครับ

แต่ของอ่านโพส 79 ดูนะครับ ว่าทำไม ลอยๆ

ลอยๆ คือ คุณไม่ได้ยืนยันในคำพูดของคุณว่าเป็นจริง การที่ให้ลิงค์มา ผมต้องพิจารณาความเป็นจริงอีกมาก ซึ่ง นี่แหละครับทำไม ผมถึงว่าพูดลอยๆ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 84

mozart1991

04/05/2012 20:32:47
นั่นเรื่องของคุณ mD นะครับ ว่าคุณจะยิงเลยหรือไม่ยิง

แต่คุณยังไม่รู้ถึงสิทธิของคุณ คุณมีสิทธิ อะไรลองไปอ่านประมวลอาญา

บางเรื่องต้องรอให้ชัด บางเรื่อง สามารถทำได้เลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 85

Eqzcer

04/05/2012 20:34:24
0
พี่นักกฏหมา ครับ

พี่โง่หรือยังไงพี่

ผมแปะลิงค์ พี่น่าจะดูเบอร์โทรเอาเองแล้วนะครับ ผมต้องประเคนพี่ทุกอย่างเลยหรอครับ ???

วันที่เขาโกง คือวันที่ 29 เดือน 4

จนถึงวันที่ 2 เดือน 5 ที่กระทู้มีการเคลื่อนไหวเนี่ย มันโกงผ่านไปกี่วันแล้วครับพี่ ???

เบอร์โทรก็เบอร์เดียวกันนะพี่นักกฏหมา คือ 084-888-40-73

ผมว่าพี่ต้องโง่แน่ๆเลย อิๆ ไม่โง่คงทำแบบพี่ไม่ได้ โง่แท้เหลาเลยกั๊ฟ

ผมเห็นแล้วตลกมากๆเลยครับพี่กับความโง่ของพี่

ผมมาเล่นเว็ปนี้ไม่เคยเจอใครตลกเท่าพี่เลยครับ

พี่น่าจะไปแสดงตลกมากกว่ามาเป็นนักกฏหมายนะครับ

หรือถ้าผมว่าพี่มากไป พี่จะฟ้องผม เอาผิดผมทางกฏหมาย ผมก็ยินดีนะครับ ^-^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 86

อ่านมานานแระ

04/05/2012 20:36:17
ดูจากการตอบกระทู้แล้วสรุปว่า สภาพจิตเค้าคงไม่ปกติ สงสารเค้าเถอะ...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 87

mozart1991

04/05/2012 20:36:19
JokE_zZz มีเหตุผลที่ดีมากนะครับ

ผมขอถามหน่อย ว่าเว็ปนี้สร้างมาเพื่อสาธารณะประโยชน์ทำไมมี โฆษณา

แสดงว่าเขาใช้บริการในเว็ป แต่ละเว้ปจะมี ความรับผิดชอบต่างกัน เช่น ebay อาจจะต้องรับผิดชอบทั้งการซื้อขาย

แต่เว็ปที่เป็นกระทู้ ควรรับผิดชบกระทู้ที่มีการกระทำผิดกฎหมาย นั่นคือ ว่าเว็ปมีความรับผิดชอบจะมากจะน้อยขึ้นอยู่กับว่าเว็ปได้ผลประโยชน์จากลูกค้าที่ใช้บริการเพียงไร

การโฆษณา เป็นธุรกิจ ฉนั้นเราคือผู้ใช้บริการ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 88

MD

04/05/2012 20:36:29
ผมจะไปอ่านทำไมครับ ผมทำงานสนามบิน ไม่ได้ทำงานด้านกฏหมาย

อีกอย่างผมสงสัยนิดๆตรง ที่คุณบอกเป็นนักกฏหมายนี่ กล่าวอ้างลอยๆ

รึเปล่าครับ ไม่เห้นมีอะไรชี้ชัด ไปล่ะเบื่อแค่ทำไฟรท์มาทั้งวันก็ปวดหัวพอล่ะ

เห้อออออ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 89

Eqzcer

04/05/2012 20:36:32
0
แล้วนี่คุณโดนโกงแล้วหรอครับพี่นักกฏหมา...

แล้วพี่โดนโกงได้ไงครับ

รู้ได้ไงเอ๋ยว่าโดนโกง

ไปใส่ความเขารึป่าวตะเองงง อิๆ

เขาฟ้องหมิ่นประมาทไม่รู้ด้วยนะตะเอง อิๆ

หลายๆคนเค้าเตือนตะเองด้วยความหวังดีนะ แต่ตะเองทำตัวให้คนอื่นฉมน้ามหน้ามากเยย แบร่ๆ

เค้าอยากบอกตะเองว่า กิ้วๆ หน้าไม่อาย โดนโกง จุบุ จุบุ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 90

JokE_zZz

04/05/2012 20:36:49
2
เพราะเค้าพูดลอยๆ เลยลองพิสูจน์ด้วยการลองโอนเงินดู ใช่มั้ยครับ
นักกฎหมาย นี่ฉลาดจริงๆ อิอิ

ถ้าเป็นผม (หรือคนอื่น) ไม่ว่าจะจริงหรือไม่ ถ้าได้อ่านกระทู้แบบนั้นแล้ว คงไม่โอนแน่ๆ

ยอมไม่มี ดีกว่ายอมโง่ ล่ะคร้าบบบบ ^^!

กระทู้นี้มันส์จริง ขอเป็นผู้ชมต่อละกันครับ พอแค่นี้ดีกว่า เดี๋ยวยาว ^^!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 91

bighehe

04/05/2012 20:38:07
1
แปบเดียว 90 ความคิดเห็นละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 92

mozart1991

04/05/2012 20:39:07
0

สภาพจิตใครไม่ปกติครับ

ผมขอถามว่า ผมรู้กฎหมาย ผู้ใช้เหตุผลทางกฎหมาย มันจิตไม่ปกติหรอครับ

ที่ผมจะบอกว่า สภาพจิตน่ะ คุณตัดสินจากอะไร คุณไม่ชี้แจง และนี่เป็นเรื่องส่วนตัวนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 93

mozart1991

04/05/2012 20:39:55
0
JokE_zZz ขอบใจนะครับแต่คุณเข้าใจผิดอะไรบางอย่างนะครับ

ผมโอนเงินก่อนจะมีใครเข้ามาเตือน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 94

whiters

04/05/2012 20:40:19
1
แล้วคุณพิจารณาลิ้งที่เค้าให้ไปอย่างละเอียดถี่ถ้วนด้วยเหตุและผล และกระบวนการทางกฎหมายที่คุณภูมิใจนักหนาแล้วสินะ

คุณถึงได้โดนโกง...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 95

!@#$%^&*

04/05/2012 20:40:30
ตอนแรกก้สงสารอยู่นะ อ่านไปเริ่มสมนำ้หน้าแล้วหละเก่งนัก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 96

วงคำเหลา

04/05/2012 20:40:52
อ้าวทุกคน! เปิดประมวลอาญาอ่านกันหน่อย ฮาได้อีก 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 97

Eqzcer

04/05/2012 20:41:53
0
ตลก จขกท จัง 5555555+

ไปเปิดคณะตลกได้เลยนะเนี่ย

ดังกว่าแก๊งสามช่าชัวร์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 98

mozart1991

04/05/2012 20:42:18
0
Eqzcer ความเห็นที่ 89 เป็นความเห็นที่ดีมาก

ผมจะบอกว่า ผมเป็นเจ้าทุก เจ้าทุกมีสิทธิื กล่าวหาอีกฝ่ายได้หากมีมูลเหตุสมควรเชื่อ ซึ่งในขณะนี้มีมูลเหตุสมควรเชื่อ

ซึ่งเขาฟ้องผมหมิ่นประมาท ก็ดีเลยสิครับ ผมจะได้ทวงเงินคืน แล้วก็ฟ้อง ข้อหาฉ้อโกง

คือว่า ตามกฎหมาย ผู้มีส่วนได้เสีย มีสิ่ทธิกล่าวหา ถ้ามีเหตุสมควรเชื่อว่ามีการกระทำอย่านั้นจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 99

lucidzx

04/05/2012 20:42:52
0
อย่างงี้ต้องเจอ จ่าพิชิต
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 100

ยมบาล

04/05/2012 20:43:02
ฉลาดแต่ไม่เฉลียว โดนหลอกแล้วมาประจานความโง่ของตัวเอง ก่อนจะซื้อไม่รู้จักหาข้อมูล ดูฟีดแบคคนขายซะก่อน หน้ามืดตามัวกลัวไม่ได้ของ

มาร้องแร่แห่กระเชิงหาคนรับผิดชอบ บลาๆๆๆ ตัวเองยังไม่รู้จักหาข้อมูลก่อน ไม่แน่ใจกอย่าโอนเงิน

หัวหมอกันจริงๆ มาอ้างข้อกฏหมงกฏหมาย ประเทศนอกเขาตัดสินคดีนั้นนี้ ก็ต้องไปอยู่เมืองนอก นี่เมืองไทย กฏหมายไทย เรื่องขี้ประติ๋วพวกนี้ รกโรงพัก รกศาล เปล่าๆ
เงินแค่พันกว่าบาท ถือว่าขว้างหัวหมาไปเถอะ เอาเวลาไปทำมาหากินอย่างอื่น ยังได้เงินกลับมามากกว่า ที่จะมานั่งจิตตกกะเรื่องเส๊งเคร็งพวกนี้ซะอีก

ที่เวปอื่น ขนาดว่าต้องมีหลักฐานยืนยันตัวบุคคล แม่มยังมีโกงกันบ่อยๆ ไม่ใช่แค่เศษเงินพันกว่าบาทอย่างนี้ โดนกันไปเป็นหมื่นเป็นแสน ยังตามตัวคนผิดลำบากเลย ถามหน่อยซิ ไปเดินเรื่องขึ้นโรงพัก ขึ้นศาล ไปสองหนค่าเดินทางเกินพันหนึ่งแล้วมั้ง

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 101

hippo13893

04/05/2012 20:43:10
0
,ผมโอนบัญชีเดียวกับพี่mozartเลยอะครับ วันที่29เมษา 11.06ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 102

mozart1991

04/05/2012 20:43:14
0
!@#$%^&* ผมไม่ได้ต้องการให้ใครสงสาร

หรือจะสมน้ำหน้าผมก็ได้ ผมตั้งกระทู้นี้เพื่อ รวบรวมข้อมูลเท่าที่จะเป็นไปได้

ฟ้องผู้กระทำผิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 103

mozart1991

04/05/2012 20:44:25
0
ยมบาล ผมถามว่าเหตุผลคุณอยู่ตรงไหน

ผมดำเนินการตามกฎหมายผมผิดหรอ คุณเชื่อในกฎหมายรึป่าวล่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 104

JokE_zZz

04/05/2012 20:45:14
2
ขอโทษเรื่องที่ ผมเข้าใจผิดด้วยครับ

เสียใจด้วยครับ ที่โดนโกง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 105

jung12

04/05/2012 20:45:35
0
เงินแค่ พันนีงเนี่ยนะ แล้วไปเถอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 106

04/05/2012 20:47:01

จากคห.87ของคุณ

เว็บต้องรับผิดชอบส่วนไหนครับผมอยากรู้จริงๆ เว็บไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับการซื้อขายนี้ แค่"เปิดพื้นที่"ให้ได้ซื้อขายกันเท่านั้น ทางเว็บได้ทำธุรกิจอีกส่วนอยู่แล้ว ซึ่งส่วนนั้นทางเว็บต้องรับผิดชอบเต็มๆ แต่ส่วนนี้ไม่เกี่ยว เหมือนคุณไปร้านอาหารที่มีลานจอดรถ คุณจอดรถไว้ พอออกมารถโดนทุบ มันเกี่ยวอะไรกับร้านอาหารครับ? คือผมมองไม่เห็นส่วนที่เว็บจะต้องออกมารับผิดชอบเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 107

mozart1991

04/05/2012 20:47:24
0
hippo13893 ขอบคุณมากครับ

ผมมีวิธีดีๆที่อาจจะ นะครับ แค่ อาจะ ได้เงินคืน

คือ ผมแนะนำแจ้งความเจ้าของบัญชี ว่าโกงเลยครับ ธนาคาร จะมีข้อมูลว่าเป็นใครอยู่ที่ไหนอยู่แล้ว อาจจะฟ้องในฐานนะตัวผู้กระทำผิด หรือ ผู้สนับสนุน ก็ได้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 108

Eqzcer

04/05/2012 20:47:50
0
ถ้าจะรวบรวมข้อมูล

ควรใช้คำแบบนี้ดีกว่ามั้ยครับ คุณตัวตลก

" ผมโดนโกงจากกระทู้ ...

ใครมีข้อมูลของนาย mlake คนนี้ หรือโดนนาย mlake คนนี้โกง

ช่วยบอกผมหน่อย อีกทั้งผมอยากรบกวน ขอความช่วยเหลือจาก admins ช่วยบอกเลข ip ของนาย mlake ได้มั้ยครับ ผมจะไปแจ้งความ จะได้ดำเนินคดีตามกฏหมาย ตามตัวผู้กระทำผิดได้อย่างถึงที่สุด บลาๆ "

น่าฟังกว่าเยอะ คงมีคนอยากช่วยคุณทั้งเว็ปบอร์ดครับ

แต่ที่คุณตัวตลกพล่ามๆมา เห่าอยู่เนี่ย มันเป็นการแสดงความอวดดี แสดงความอวดฉลาดในเรื่องโง่ๆ ครับ

โหสิครับ ถ้าผมเป็น admins ผมคงไม่ช่วยคุณแน่ๆ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 109

จะบอก

04/05/2012 20:48:31
พูดมาก =โง่มาก
รู้มาก = ไม่รู้จริง
พูดมาก +รู้มาก =โง่อวด ฉลาด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 110

04/05/2012 20:49:25
โผมมมม ก็ไม่ได้ว่าใครเลยนะคร๊าบบบบบบ ท่าน...
เรื่องจิตไม่ปกติ ไม่ได้เอ่ยนามเอ่ยชื่อใครให้ปรากฏสักตัวอักษร

ทีคุณ Eqzcer แปะทั้งลิงค์ ทั้งบอกว่างานเข้า คุณยังว่าเค้ากล่าวหาลอยๆๆๆๆๆๆๆ
แต่ทีโผมมม กล่าวลอยๆๆๆๆ ทำไมท่านเอาเข้าตัวเร็วแท้...

ไม่ได้เครียดนะ ขำมากกว่า....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 111

mozart1991

04/05/2012 20:49:38
0
ความคิดเห็นที่ 106

คือ ผมไม่ได้ให้มารับผิดชอบ ขนาดจ่ายเงินคืนให้ผมนะครับ

เว็ปต้อง รับผิดชอบที่ 1เพื่อควบคุมดูแลเว็ปของตน จึงควรออกมาตอบกระทู้ผม และหาข้อสรุป ว่าเกิดอะไรขึ้น กับการซื้อขาย หรือไม่อย่างไร

นี่แหละครับที่ต้องรับผิดชอบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 112

04/05/2012 20:51:19
0
เรามาช่วยกันออกตังคนละร้อยให้ไอ้....ดีไหมคับจาได้ให้ไอ้...พวกนี้หายไปสักคนก้อยังดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 113

พิงค์ฟรอยด์

04/05/2012 20:51:41
โปรดอ่านบทความทางกฎหมายฉบับนี้ให้จบ (ติดตามตัวเต็มได้ที่เว็บต้นฉบับ)

thainetizen.org / docs /cdt-intermediary-liability

ภาระรับผิดทางกฎหมายของตัวกลาง: ปกป้องพื้นที่อินเทอร์เน็ตเพื่อส่งเสริมการแสดงออกและสร้างสรรค์นวัตกรรม

แปลจาก “Intermediary Liability: Protecting Internet Platforms for Expression and Innovation”, Center for Democracy & Technology, เมษายน 2553 โดย วรพจน์ วงศ์กิจรุ่งเรือง และ สฤณี อาชวานันทกุล
บทคัดย่อ
1) ตัวกลางมีความสำคัญอย่างยิ่งยวดต่อความสำเร็จในโลกอินเทอร์เน็ต

ในทุกๆ วัน นักธุรกิจ นักวิทยาศาสตร์ เจ้าหน้าที่รัฐ นักหนังสือพิมพ์ นักการศึกษา และนักเรียน และประชาชนทั่วไป นับล้านๆ คนเข้าสู่โลกออนไลน์เพื่อเป็นช่องทางในการเข้าถึงข้อมูล ผลิตและกระจายเนื้อหา และมีส่วนร่วมในกิจกรรมในแทบจะทุกๆ มิติของชีวิตส่วนตัวและสาธารณะ ดังตัวอย่างเช่น:

นักหนังสือพิมพ์คนหนึ่งอัพโหลดข่าวภัยธรรมชาติบนเว็บไซต์ของสำนักพิมพ์ของเธอผ่านเครือข่ายของผู้ให้บริการอินเทอร์เน็ต (ISPs) จากนั้นประชาชนในท้องที่ก็เข้ามาแสดงความเห็นในเว็บไซต์
แพทย์คนหนึ่งใช้โทรศัพท์มือถือถ่ายวิดีโอด้วยภาษาท้องถิ่น โพสต์วิดีโอนั้นลงยูทูป และส่งลิงค์ผ่านเอสเอ็มเอส ไปที่คลินิก เพื่อให้คนไข้ที่อยู่ที่นั่นดู
ผู้ประกอบการท้องถิ่นคนขายอุปกรณ์ธุรกิจเหลือใช้ผ่านเว็บไซต์ประมูลออนไลน์
แม่บ้านคนหนึ่งเชื่อมต่อกับเว็บไซต์ของชุมชนเพื่อตำหนิการให้บริการของธุรกิจท้องถิ่นแห่งหนึ่ง

กรณีที่เกิดขึ้นเหล่านี้ รวมถึงกรณีอื่นๆ อีกมากมาย ผู้ใช้อินเทอร์เน็ตต้องพึ่งพาตัวกลางทางเทคโนโลยีเพื่อส่งหรือฝากข้อมูลข่าวสาร ตัวกลางเหล่านี้รวมถึงผู้ให้บริการอินเทอร์เน็ต (ISPs) ผู้ให้บริการโทรศัพท์เคลื่อนที่ บริษัทที่ให้บริการฝากเว็บไซต์ ผู้ให้บริการออนไลน์ (อาทิ บล็อก ผู้ให้บริการอีเมล์ เว็บไซต์เครือข่ายสังคม และเว็บไซต์บริการรับฝากวิดีโอและภาพถ่าย) เสิร์ชเอ็นจิ้น และช่องทางการค้าอิเล็กโทรนิคส์ ตัวกลางเหล่านี้ให้บริการช่องทางสำหรับการค้า การแสดงออกส่วนบุคคล การสร้างชุมชน กิจกรรมทางการเมือง และการแพร่กระจายของความรู้

คุณลักษณะเปิดของอินเทอร์เน็ตย่อมหมายความว่า ผู้ใช้อาจจะใช้ตัวกลางเป็นพื้นที่ในการโพสต์เนื้อหาที่อาจผิดกฎหมายหรือน่ารังเกียจ เป็นที่แน่ชัดว่า ใครก็ตามที่สร้างเนื้อหาที่มิชอบด้วยกฎหมายควรจะต้องรับโทษตามที่กำหนดในกฎหมายอาญาหรือกฎหมายแพ่ง อย่างไรก็ตาม มันก็มีเหตุผลดึงดูดให้หลายประเทศพยายามควบคุมเนื้อหาที่ไม่พึงปรารถนาโดยการลงโทษทั้งผู้ผลิตเนื้อหาและตัวกลางที่ให้บริการส่งหรือฝากเนื้อหานั้น สภาวะเช่นนี้เป็นที่รู้จักกันทั่วไปว่า “ภาระรับผิดของตัวกลาง” (intermediary liability) ซึ่งเกิดขึ้นเมื่อรัฐบาล (หรือภาคเอกชนผ่านการฟ้องร้อง) สามารถบังคับให้ตัวกลางทางเทคโนโลยี เช่น ผู้ให้บริการอินเทอร์เน็ตและเว็บไซต์ ต้องร่วมรับผิดชอบต่อเนื้อหาผิดกฎหมายหรือเป็นอันตรายที่ผลิตโดยผู้ใช้หรือบุคคลที่สาม

ประวัติศาสตร์เกี่ยวกับอินเทอร์เน็ตแสดงให้เห็นว่า ภาระรับผิดของตัวกลางเป็นภัยคุกคามต่อการสร้างสรรค์นวัตกรรมและการแสดงออกอย่างเสรี การบังคับให้ตัวกลางต้องมีภาระร่วมรับผิดทำให้เป็นเรื่องยากมากหรือเป็นไปไม่ได้เลยสำหรับตัวกลางในการให้บริการราคาถูกหรือฟรี การคุ้มครองตัวกลางจากภาระรับผิดเป็นประเด็นสำคัญที่จะกำหนดอนาคตของกิจกรรมทางเศรษฐกิจ การเข้าถึงข้อมูลข่าวสาร และการสื่อสารในโลกอินเทอร์เน็ต

2) นโยบายคุ้มครองตัวกลางจากภาระรับผิดของสหภาพยุโรปและสหรัฐอเมริกา

อินเทอร์เน็ตเติบโตมาอย่างต่อเนื่องในประเทศที่จำกัดภาระรับผิดของตัวกลางทางเทคโนโลยีทั้งทางแพ่งและอาญา ที่โดดเด่นคือสหรัฐอเมริกาและสหภาพยุโรป ซึ่งในช่วงต้นของการพัฒนาอินเทอร์เน็ต ได้ใช้กรอบนโยบายที่ให้การคุ้มครองกับผู้ให้บริการอินเทอร์เน็ต ผู้ให้บริการฝากเว็บไซต์ และตัวกลางอื่นๆ จากภาระรับผิดต่อเนื้อหาที่ถูกส่งหรือฝากโดยบุคคลที่สามบนบริการของตนเอง

ในสหรัฐอเมริกา มีกฎหมาย 2 ตัวที่ครอบคลุมถึงนโยบายที่เกี่ยวข้องกับภาระรับผิดของตัวกลาง นั่นคือ มาตรา 230 ในพระราชบัญญัติการสื่อสาร (Communication Act) และมาตรา 512 ในพระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ในสื่อดิจิตอล (Digital Millennium Copyright Act – DMCA) มาตรา 230 ให้การคุ้มครองตัวกลางจากภาระรับผิดต่อเนื้อหาที่ผลิตโดยผู้ใช้ซึ่งเป็นบุคคลที่สาม และผู้ให้บริการสื่อปฏิสัมพันธ์ออนไลน์ก็ใช้มาตรานี้เพื่อป้องกันตัวเองจากข้อกล่าวหามากมาย รวมถึงความประมาทเลินเล่อ การฉ้อฉล การฝ่าฝืนกฎหมายคุ้มครองสิทธิพลเมือง และการหมิ่นประมาท

กฎหมายลิขสิทธิ์ของสหรัฐอเมริกามีความแตกต่างจากมาตรา 230 เล็กน้อย แต่ก็ยังจำกัดขอบเขตภาระรับผิดต่อการละเมิดลิขสิทธิ์ มาตรา 512 ในกฎหมาย DMCA กำหนดให้ผู้ให้บริการอินเทอร์เน็ตมี “พื้นที่ปลอดภัย” (safe harbor) และเพื่อให้เข้าข่ายในการได้รับความคุ้มครองจากพื้นที่ปลอดภัย ผู้ให้บริการต้องนำเอาเนื้อหาที่ละเมิดลิขสิทธิ์ออกเมื่อได้รับคำเตือนจากเจ้าของลิขสิทธิ์

สหภาพยุโรปก็ให้การคุ้มครองกับผู้ให้บริการอินเทอร์เน็ตเช่นเดียวกัน ภายใต้ประกาศการค้าอิเล็กโทรนิคส์ (Electronic Commerce Directive) ประกาศนี้ให้ความคุ้มครองกับตัวกลางใน 3 ลักษณะ:

การให้บริการในฐานะ “ท่อเชื่อมต่อในการส่งข้อมูลเท่านั้น” (Mere Conduits)
การให้บริการ “เก็บข้อมูลไว้เพียงชั่วคราว” (Caching) คือให้บริการเก็บข้อมูลชั่วคราวเพื่อวัตถุประสงค์ในการเพิ่มประสิทธิภาพการส่งข้อมูลเท่านั้น
การให้บริการ “รับฝาก” (Hosting) สำหรับเนื้อหาที่ถูกนำขึ้นโดยผู้ใช้ (user-submitted content) ถ้าไอเอสพีนั้นไม่มีเจตนาที่จะทำกิจกรรมที่ผิดกฎหมาย และนำเนื้อหาที่ไม่ชอบด้วยกฎหมายลงอย่างรวดเร็วทันทีที่รับรู้การมีอยู่ของเนื้อหาเหล่านั้น

ทั้งสหรัฐอเมริกาและสหภาพยุโรปตระหนังกถึงประโยชน์จากการคุ้มครองตัวกลาง และการใช้นโยบายเหล่านี้ในช่วงนี้ช่วยกระตุ้นให้เกิดการสร้างสรรค์นวัตกรรมและขยายโอกาสไปสู่การค้าอิเล็กโทรนิคส์และการแสดงออกอย่างเสรี ซึ่งช่วยสนับสนุนการใช้เทคโนโลยีการสื่อสารอย่างกว้างขวางมากขึ้น

3) ภาระรับผิดของตัวกลางบั่นทอนกิจกรรมทางเศรษฐกิจ การสร้างสรรค์นวัตกรรม และการแสดงออกอย่างเสรี

ด้วยหลากหลายเหตุผล ปัญหาจากนโยบายที่บังคับให้ตัวกลางต้องมีภาระรับผิดต่อเนื้อหาที่ผลิตโดยคนอื่นนั้นคือ ความเป็นไปได้ที่จะนำไปสู่การปิดกั้นเนื้อหาที่มีความชอบธรรมด้วย เหตุผลแรกคือ ภาระรับผิดต่อเนื้อหาของผู้ใช้ทำให้ตัวกลางไม่อยากเสี่ยงรับฝากเนื้อหาที่ผลิตโดยผู้อื่น ในความเป็นจริง ภาระรับผิดทำให้ผู้บริการบางประเภทไม่สามารถให้บริการต่อไปได้ ตัวอย่างเช่น ยูทูปไม่สามารถให้บริการได้หากต้องคอยตรวจสอบวิดีโอทุกชิ้นก่อนที่จะอัพโหลดขึ้นเว็บไซต์

เหตุผลที่สองคือ ภาระรับผิดของตัวกลางสร้างแรงจูงให้เกิดการบล็อกเนื้อหาเกินความจำเป็น หนทางที่ปลอดภัยที่สุดคือการปฏิเสธให้ฝากเนื้อหา ถ้าเจ้าหน้าที่รัฐหรือคู่ความที่เป็นเอกชนเรียกร้องให้บริษัทนำเนื้อหาออก ตัวกลางส่วนมากก็จะยอมตามข้อเรียกร้องนั้นโดยไม่พยายามท้าทายหรือปฏิเสธคำสั่งศาล แรงจูงใจนี้จะมีผลมากขึ้นเมื่อนิยามของคำว่าเนื้อหาที่ผิดกฎหมายกำกวมหรือกว้างเกินไป หรือเมื่อไม่สามารถบอกได้โดยง่ายว่าเนื้อหานั้นผิดกฎหมายหรือไม่ เนื่องจากตัวกลางมีแรงจูงใจเพียงน้อยนิดที่จะท้าทายคำร้องให้นำเนื้อหาออก ภาระรับผิดของตัวกลางยังอาจถูกใช้ในทางที่ผิดเพื่อเปิดโอกาสให้รัฐบาลหรือคู่ความเอกชนเอาเนื้อหาออกไปได้ด้วยเหตุผลที่ไม่ยุติธรรมเพียงพอ

เหตุผลสุดท้าย ภาระรับผิดของตัวกลางยังเป็นการลดแรงจูงใจในการสร้างนวัตกรรมในเทคโนโลยีการสื่อสารและสารสนเทศ (ICT) บริษัทซึ่งไม่ได้รับความคุ้มครองจากความผิดย่อมขาดแรงจูงใจที่จะพัฒนาสินค้าและบริการด้านเทคโนโลยีการสื่อสาร ซึ่งเป็นช่องทางใหม่ๆ ให้กับเนื้อหาที่ผลิตโดยผู้ใช้เกิดขึ้น ความเสี่ยงต่อภาระรับผิดจึงอาจทำให้บริษัทด้านเทคโนโลยีการสื่อสารที่มีอยู่ไม่คิดจะสร้างสรรค์หรือปรับปรุงแผนทางธุรกิจที่เป็นอยู่ให้ดีขึ้น

4) การสนับสนุนการคุ้มครองตัวกลางเป็นสิ่งที่จำเป็นในระดับโลก

ในช่วงขวบปีที่ผ่านมา ขณะที่รัฐบาลหลายประเทศเผชิญกับความท้าทายในการกำหนดนโยบายที่มีความซับซ้อนมากขึ้นหลายด้าน – ตั้งแต่การคุ้มครองเด็กไปถึงความมั่นคงของชาติ และการบังคับใช้กฎหมายลิขสิทธิ์ – บางรัฐบาลจึงได้เสนอหนทางแก้ไขปัญหาหรือใช้กฎหมายที่บังคับให้ตัวกลางต้องมีภาระรับผิดทางกฎหมายเพื่อใช้ควบคุมเนื้อหากิจกรรมในโลกออนไลน์

แนวโน้มเช่นนี้ไม่ได้เกิดขึ้นเฉพาะในประเทศเผด็จการหรือมีการคุมเข้มการใช้อินเทอร์เน็ตเท่านั้น ในเดือนกุมภาพันธ์ 2010 ศาลของประเทศอิตาลีตัดสินให้ผู้บริหารสามคนของกูเกิ้ลมีความผิดจากวิดีโอที่โพสต์โดยผู้ใช้ผ่านบริการกูเกิ้ลวิดีโอ (ซึ่งตอนนี้หยุดให้บริการแล้ว) แม้ว่าวิดีโอนั้นจะถูกเอาออกภายในไม่กี่ชั่วโมงหลังจากมีการแจ้งเตือนโดยหน่วยงานบังคับใช้กฎหมายในอิตาลี นอกจากนั้นอิตาลียังมีการเสนอให้บังคับใช้กฎเกณฑ์สำหรับควบคุมสื่อกระจายเสียงมาใช้กับเว็บไซต์ที่ให้บริการฝากวิดีโอ รวมถึงระบบการรับผิดที่อาจเกิดขึ้น – ซึ่งเป็นคำสั่งที่จะส่งผลให้เว็บไซต์ให้บริการฝากวิดีโอไม่สามารถดำเนินการต่อไปได้ ในทำนองเดียวกัน ประเทศฝรั่งเศสก็เพิ่งผ่านกฎหมาย HADOPI ซึ่งมุ่งเป้าหมายไปที่การแชร์ไฟล์ผิดกฎหมายในอินเทอร์เน็ต ด้วยการระบุให้ไอเอสพีทำหน้าที่ในการบังคับใช้กฎหมายลิขสิทธิ์

ภาคเอกชนเองก็สามารถคุกคามการแสดงความคิดเห็นและนวัตกรรมในโลกออนไลน์ได้ หากพวกเขาสามารถฟ้องคดีความทางแพ่งกับตัวกลางที่รับฝากหรือกระจายข้อคิดเห็นที่ภาคเอกชนต้องการจะยับยั้งเอาไว้ ดังนั้น จึงเป็นเรื่องสำคัญที่จะพิจารณากฎหมายที่เกี่ยวข้องกับความผิดทางแพ่ง ซึ่งกำหนดลักษณะที่คู่ความสามารถเรียกร้องค่าเสียหายทางแพ่งกับตัวกลางจากเนื้อหาที่โพสต์โดยคนอื่น (เช่น ในกรณีของการหมิ่นประมาทหรือละเมิดความเป็นส่วนตัว)

การคุ้มครองตัวกลางจากภาระรับผิดมีความสำคัญอย่างมากต่อการปกป้องอินเทอร์เน็ตให้เป็นพื้นที่ในการแสดงออกได้อย่างเสรี เพิ่มเข้าถึงข้อมูลข่าวสาร และสร้างสรรค์นวัตกรรม เว็บไซต์ที่ให้บริการเนื้อหาที่ผลิตโดยผู้ใช้ได้กลายเป็นพื้นที่สำคัญสำหรับการแสดงออกในทุกๆ ด้าน ตังแต่การมีส่วนร่วมทางเศรษฐกิจและการเมือง ไปถึงการสร้างสรรค์ชุมชนใหม่ๆ และการปฏิสัมพันธ์กับครอบครัวและเพื่อน ถ้าความกังวลต่อภาระรับผิดทำให้ตัวกลางเอกชนต้องปิดพื้นที่เหล่านี้แล้ว ศักยภาพของเทคโนโลยีการสื่อสารที่มีต่อการแสดงออกและการพัฒนาเศรษฐกิจก็จะอ่อนกำลังลง

ในภาวะที่รัฐบาลทั่วโลกต่างดิ้นรนเพื่อหาหนทางที่ดีที่สุดในการแก้ปัญหาจากพฤติกรรมผิดกฎหมายในโลกออนไลน์ กลุ่มสนับสนุนสิทธิมนุษยชน นักรณรงค์ด้านนโยบายอินเทอร์เน็ต และผู้เล่นในอุตสาหกรรม จำเป็นต้องเพิ่มปริมาณและความต่อเนื่องของการรณรงค์ เพื่อสนับสนุนนโยบายที่คุ้มครองตัวกลางซึ่งเป็นผู้เล่นสำคัญในการส่งเสริมนวัตกรรม ความสร้างสรรค์ และการพัฒนาของมนุษย์

===============
สุดท้ายนี้

กฎหมายไม่ใช่สิ่งที่ใช้ริดรอนสิทธิและเสรีภาพของประชาชน แต่กฎหมายคือเครื่องบำบัดความทุกข์และแสวงหาความยุติธรรมแก่ประชาชน

หน้าที่ของนักกฎหมาย คือการใช้กฎหมายเพื่อความเป็นธรรม หากพบว่ากฎหมายผิดไปจากธรรมหรือไม่เป็นธรรม ก็เป็นหน้าที่ที่นักกฎหมายต้องแก้ไขต่อไป

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 114

mozart1991

04/05/2012 20:51:57
0
อ่านมานานแระ งั้นขอให้อ่านเหตุผลว่า ทำไมถึงเป็นกล่าวลอยๆ นะครับ

จะเข้าใจ แต่จะอธิบายง่ายๆ คือ Eqzcer บอกว่าผมอาจจะโดนโกงเข้าแล้ว อ่าวแค่อาจจะผมจะรู้ได้ไงว่าผมโดนโกง คุณแค่เอาลิงค์มาแปะ นี่แหละครับ

ความคิดเห็นที่ 79 นี่แหละครับ เหตุผลที่ว่า กล่าวลอยๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 115

MD

04/05/2012 20:52:24
ผมก็เข้าใจว่าคุณก็ต้องการแค่นั้นแหละ ไม่ได้ต้องการอะไรเกินเลยไปเลย

เพียงแต่คำพูดที่คุณใช้ ที่แสดงความคิดออกมาผ่านตัวหนังสือเนี่ยนะครับ

มัน "อวดดี" กระทู้มันเลยยาวมาเป็นร้อยๆโดยที่แทบไม่มีซักอันที่เป็นกระทู้

ช่วยเหลือคุณเลยไง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 116

mozart1991

04/05/2012 20:54:42
0
สุดท้ายนี้

กฎหมายไม่ใช่สิ่งที่ใช้ริดรอนสิทธิและเสรีภาพของประชาชน แต่กฎหมายคือเครื่องบำบัดความทุกข์และแสวงหาความยุติธรรมแก่ประชาชน

หน้าที่ของนักกฎหมาย คือการใช้กฎหมายเพื่อความเป็นธรรม หากพบว่ากฎหมายผิดไปจากธรรมหรือไม่เป็นธรรม ก็เป็นหน้าที่ที่นักกฎหมายต้องแก้ไขต่อไป

โดนครับ จริงนะครับ ที่พูดมาทั้งหมด แต่ กฎหมายในอีกแง่ คือ ควบคุมสังคม ด้วยนะครับ

นิติปรัญญา นั้น มีอยู่ว่ากฎหมายนั้นมีเพื่ออะไร ถ้ากฎหมายมีเพื่อเผด็จการ ก็ต้องพิจารณาคำนิยาม ซึ่งแต่ละประเทศใช้หลักกฎหมายที่ต่างกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 117

Eqzcer

04/05/2012 20:54:59
0
Like คห 112 ครับ

ผมออกให้คนนึงละก็ได้ครับ 100 บาท จริงๆนะครับ ผมให้จริงๆ

ถือว่า ผมดู เวทีตลกของคุณ แล้วผมตลกจริงๆ ผมให้ค่าดูครับ อิๆ

ขอเลขบัญชีด้วยครับ พรุ่งนี้ผมไปโอนให้จริงๆ พร้อมกับถ่ายสลิปการโอนให้ดูด้วยครับ

พูดจริง ทำจริงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 118

lucidzx

04/05/2012 20:55:49
0
โดนโกงไปแล้วก็ถือว่าเป็นบทเรียนล่ะกันครับ ในกรณีที่ไม่ได้คืน (คิดว่าทำบุญไปล่ะกัน)

ท่านไปตามเงินแค่นั้น ผมว่าท่านจะเสียมากกว่าเดิมนะซิครับ ทั้งเงินทั้งเวลา

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 119

mozart1991

04/05/2012 20:56:04
0
MD ผมอวดดี หรือคุณอวดไม่ดีละครับ

ผมคิดว่า คำว่าอวดดี ต้องอยู่ใต้หลักเหตุผล ในมุมของผมเหตุผลของคุณใช้การไม่ได้ ซึ่งผมมองคุณว่า อวดดี นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 120

We Are Kamilia

04/05/2012 20:56:57
0
ไม่รุ้สิครับ งั้นจากที่อ่านผมขอพูดนึดนึงครับ

คุณจะไห้เว็ฐรับผิดชอบ แต่เว็บไม่มั่นใจว่าคุณโดนโกงจริงไหม(บ่อยไปที่บอกว่าโดนโกงแต่เป็นความล่าช้า) เพราะคุณไม่มีหลักฐานอะไรมาอ้าง การจะไห้เว็บออกตัวแรงไปมันก็คงไม่เป็นธรรมกับอีกฝ่ายมั่งครับ

แล้วคุณควรจะขอความร่วมมือไม่ไช่หรอครับ เนื่องจากว่าความผิดยังไม่ได้เป็นความผิดนิ(ยังไม่เป็นคดี)

อีกส่วนคือการเอา ข้อมูลส่วนตัวของไครมาลง มันไม่เป็นธรรมต่อบุคคลนั้นนะผมคิดว่า เพราะว่าที่นี้ไม่มีการเปิดเผย อยู่ๆให้เปิดเผย ทางเว็บก็น่าจะมีความผิดนะ ไม่ไช่เว็บพันธิป ที่เขาเปิดเผยทุกคน

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 121

04/05/2012 20:57:28
0
กล่าวลอยๆนะคับ "งี่เง่าวะ หาความช่วยเหลือแต่เสือกด่าคนช่วย5(ห้าภาษาeng)"

แล้วใครจาช่วยคุณไอ้คนฉลาด(ในเรื่องโง่ๆ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 122

mozart1991

04/05/2012 20:57:30
0
lucidzx ขอบใจมากนะครับ

ผม แค่ทนไม่ได้ กับ ความคิดที่ไร้เหตุผล เพื่อ หาข้อยุติ ผมว่าควรว่ากันด้วยเหตุผล
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 123

MD

04/05/2012 20:58:25
ในแง่มุม ของผมผมก็มองว่าคุณอวดดีครับ

ผมไม่ตัดสินคุณหรอกให้คนทั้งเว็บตัดสินดีกว่า

เช่นกันคุณก็ไม่มีสิทธิ์มาตัดสินผมเช่นกัน

ผมล่ะอยากจะรู้อายุของคุณจริงๆ ว่านี่ผมเถียง

ไร้สาระ บ้าบออยู่กับเด็ก หรือผู้ใหญ่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 124

tine_lnw

04/05/2012 20:58:30
0
like พี่โจ๊ก rep76 ครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 125

เหอๆ

04/05/2012 20:59:27
เหอๆ เปลี่ยนขอความนิกหน่อย ดูมีเหตุผลไหมครับ
-----------------------------------

mozart1991 ผมต้องอธิบายกี่รอบคุณจะเข้าใจ

ว่าคุณอยู่ดีๆ ก็มาบอกว่าคุณโดน คุณมีแค่ลิงค์เชื่อมโยง

ซึ่ง ผมจะเชื่อคุณได้อย่างไร ว่าคุณพูดความจริง ผมก็ต้องพิจารณา สิ

ซึ่ง ทางคุณก็ไม่ได้ แสดงหลักฐานที่ชัดเจนว่าโดนโกง

ฉะนั้น คุณมีเรื่องให้ผมต้องพิจารณาเยอะมากกกกกกกก ซึ่งการกล่าวหาใคร ควรมีหลักฐานข่อนข้างครบถ้วน คุณมีหลักฐานขั้นพื้นฐานครบถ้วนแล้วหรือยัง คุณยังไม่รู้เลยว่าคนที่โกงคุณกับที่โกงสองคนก่อน เป็นคนเดียวกันหรือไม่ แล้วผมจะไม่ว่าคุณกล่าว ลอยๆได้ยังไง

ถ้าคุณมีหลักฐาน เช่นเลบัญชีลงทันที มีประวัติว่าเคยโกงกันมีใบแจ้งความ มีการจับกุม ที่ทำให้ผมเชื่อคุณได้ในทันที คุณคงไม่ได้กล่าวลอยๆ นะครับ

แต่นี่ ผมต้องมานั่งสืบเองว่ามีการกระทำอะไรกัน โกงกันอย่างไร เป็นคนเดียวกันหรือไม่ ผมเลยคิดว่า คำพูดคุณลอยๆไม่หนักแน่นให้ผมเชื่อได้ แต่ผมถือเป็นคำเตือนแล้วกัน

จบรึยังครับเรื่อง การพูด ลอยๆของคุณ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 126

iARMz

04/05/2012 21:02:00
0
+1 คุณโอ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 127

mozart1991

04/05/2012 21:02:10
0
TransAm MuZic ผมขอถามว่า อะไรคือความช่วยเหลือ ครับ ถ้ามองในมุมนักกฎหมาย มีสองคนต้องมีคนหนึ่งทำผิด จะเป็นฝ่ายไหนต้องพิจารณา

We Are Kamilia เป็นความเห็นที่ดีมาก ข้อ 1 หลักฐานเป็นเรื่องที่พูดกันใน ศาล งั้นถ้าผมบอกคุณว่า งั้นผมจะพิสูจให้ดูในศาล แล้วกัน อย่าเอาอย่างละคร ไม่มีหลักฐานก็ฟ้องได้ค่อยสืบกันในศาล

การนำข้อมูลใครมาลงไม่ยุติธรรม นี่จริงครับ งั้นผมขอเปลี่ยนข้อเสนอ คือ ให้ทางเว็ปพิจารณาว่า ข้อมูลใดเปิดเผยได้ไม่ได้ ดีกว่า เพราะ บางข้อมูลจำต้องเปิดเผยนะครับ ขอบคุณมากๆ ผมอาจจะพลาดได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 128

Eqzcer

04/05/2012 21:03:09
0
Like คห 125 ครับ

โดนเข้ากับตัวบ้าง จะได้รู้ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 129

04/05/2012 21:04:15
0
ความคิดเห็นที่ 125 กดlikeมากๆคับ เอ๊าไหนบอกเก่งกฎหมายไงทำไมกล่าวหาไม่มีหลักฐานเลยอะคับ ตอบเลยคับพี่ 555 ไปรับงานเว็บอื่นมาป่วนรึเปล่านะ แต่ผมก้อกล่าวลอยๆนะคับ คุคุ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 130

อัยย่ะ

04/05/2012 21:04:52
คิดว่าโดนโกงไปเป็นแสน อ้าว 1100เองหรอคับ คิดซะว่าเป็นประสบการณ์ละกันนะทีหลังจะได้ไม่โดนโกงอีก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 131

mozart1991

04/05/2012 21:04:58
0
เหอๆ นี่ผมต้องตอบคำถามเดิมซ้ำใช่ไหม

หลักฐานเป็นเรื่องที่พิสูจกันในศาล ผมไม่จำเป็นต้องให้คุณดู

นี่คนเตือนผมหรือ คือ ตามกฎหมายเจ้าทุก สามารถ กล่าวหาใครก็ได้หากมีเหตุสมควรเชื่อ

งั้นผมขอเตือนคุณ บ้าง

คืออย่าแสดงความเห็นที่ผิดจากกฎหมายอีก อย่าเอาละคร "ไหนว่าฉันผิดเอาหลักฐานมาดู"

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 132

Eqzcer

04/05/2012 21:06:01
0
หวายยยย นักกฏหมายโดนโกง วิ่งเต้นเป็นหมาไปเลย กิ้วๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 133

mozart1991

04/05/2012 21:06:34
0
ความคิดเห็นที่ 125

เป็นความเห็นที่มีเหตุผล แต่ผิดจากกฎหมาย ถ้าไม่มีความรู้ก็อย่าพูดดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 134

joelqwerty

04/05/2012 21:07:18
6
ผมว่าคุณไม่เคยซื้อของ online แน่ๆเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 135

zephers

04/05/2012 21:07:24
0
นานๆ เข้าเวปเฮียทีก็มีมาม่าให้ซดเรื่อยๆ = =
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 136

mozart1991

04/05/2012 21:07:29
0
Eqzcer ผมเห็นคุณวิ่งเต้นเป็นหมา มาตามตอบกระทู้ ว่าคุณ พูดลอยๆ มากกว่ามั้ง ผมไม่ได้วิ่งเลยคุณสิ่งวิ่งมาเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 137

04/05/2012 21:08:19
0
เหยดโด้โอริโอ้5บาท
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 138

mozart1991

04/05/2012 21:09:08
0
ใครมีปัญหา ทางกฎหมาย ผมแนะนำให้ได้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 139

mozart1991

04/05/2012 21:10:23
0
hippo13893 ขอสิ่งที่สามารถติดต่อได้ด้วยครับ เผื่อๆ จะถามอะไร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 140

zephers

04/05/2012 21:10:52
0
ถ้ายังใช้คำพูดแบบนี้ ก็คงไม่มีใครที่จะคิดช่วยเหลือละครับ แต่จะมาสมน้ำหน้าคุณแทน

ตอนแรกๆ ผมว่าก็มีคนจะช่วยแหละครับ เวปนี้มีพี่ๆที่ช่วยเหลือด้านนี้อยู่ แต่พอมาเจอ จขกท ตอบกระทู้ตัวเองแบบนี้ ก็คงพึ่งตัวเองละกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 141

04/05/2012 21:11:39
0
พี่Eqzcer ตัวนี้ดุด้วย เรื่องนี้ถึงครูอังคณาแน่เลยเราคงโดนตีแน่ๆ

นานๆได้เจอคนแบบนี้ก้อสนุกดีนะคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 142

mozart1991

04/05/2012 21:12:12
0
ความคิดเห็นที่ 129 อย่าดูละครมากเกินไปนะครับ

หลักฐานมีไว้แสดง ในกระบวนการยุติธรรม ผมไม่จำเป็นต้องแสดงให้คุณเห็นว่ามีหลักฐานอะไรบ้าง

ชาวบ้านจริงๆ ดูละคร แล้ว บอกว่า ฉันผิดเอาหลักฐานมาดู คำพูดนี้ไว้ใช้กับคนโง่ๆ และคนโง่ๆ เท่านั้นที่ใช้นอก กระบวนการยุติธรรม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 143

verdant

04/05/2012 21:12:24
0
คุณเป็นนักกฎหมาย แต่เวลาซื้อขายของ ทำไมคุณไม่มีหลักฐานหละครับ ขอชื่อนามสกุลที่อยู่อะไรจากเขาหละครับ ไม่ก็นัดเจอแลกเปลี่ยนของ

งี้คุณไปเวปไหนโดนโกง ก็โทษเวปนั้นอย่างเดียว

การซื้อขาของควรเชคประวัติก่อนนะครับ ทั้ง id /เบอร์โทรศัพท์ / email และอื่นๆ นอกนั้นก็ความเชื่อใจหละครับ คุณว่าคนที่เขาเตื่อนคุณ ต่อไปคุณก็จะไม่มีคนเตือนครับ

ถ้าคุณอยากให้เขาช่วย ก็โทรไปหาเขาสิครับ หาเฮีย ผมว่าเฮียเจอบ่อยหละ ถ้าช่วยได้ก็ช่วยหละครับ

พื้นที่เวปเขาทำธุรกิจจริงๆ ครับ แต่ มันไม่ใช้ห้องซื้อขายมือสองครับ
เวปเขาขายเราแค่รีวิว ความอยากมันตัวคุณเองครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 144

เหอๆ

04/05/2012 21:13:12
ความเห็นที่ 125 ผมลอกมาจาก ความคิดเห็นที่ 79 ครับ ถ้าไม่ถูกต้องตามกฎหมายก็ต้องถามเจ้าของความเห็นนั้นเองครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 145

mozart1991

04/05/2012 21:13:47
0
zephers ผมต้องการให้คุณช่วยหรือครับ

คนที่ผมต้องการคือ คนที่มีหน้าที่รับผิดชอบ เท่านั้น เช่นคนที่ถูกโกง กับ เจ้าหน้าที่เว็ป

ผมไม่เคยขอความช่วยเหลือจากคุณ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 146

mozart1991

04/05/2012 21:15:23
0
verdant มาตรา 456 ประมวลกฎหมาย และใกล้เคียงในหมวดเดียวกัน

คุณลองอ่านดู ผมไม่มีหน้าที่ต้อง หาหลักฐาน หลักฐาน น่ะมันมีอยู่ในตัวแล้ว

ไม่ทราบคุณเข้าใจคำว่าหลักฐานไหม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 147

Eqzcer

04/05/2012 21:16:59
0
พี่ TransAm MuZic ครับ

ผมกลัวครูอังคนาตีก้นจังเลยครับ 555+

พี่ตัวตลกเขาจะฟ้องครูอังคนาจริงๆหรอครับ T_T

แย่เลย สงสัยก้นลายอีกละเรา ~_~
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 148

กฤษณา

04/05/2012 21:17:15
ก่อนอื่น คุณmozart1991 ต้องเลิกพูดเชิงสำนวนคดีก่อนนะครับ
ใช้คำพูดแบบธรรมดาๆดีกว่าครับ

กรณีnapster ที่กล่าวอ้างมา ถ้ามองเชิงลึกจริงๆ
มีรายละเอียดปลีกย่อยที่ไม่เหมือนกันอยู่นะครับ

กฎหมายก็แค่ตัวหนังสือนะครับ แต่พวกเราๆต่างหากที่เป็นคนตีความและนำมาใช้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 149

mozart1991

04/05/2012 21:17:21
0
และผมไม่ได้โทษเว็ปอย่างเดียว

แต่คุณรู้หรือป่าวว่า ตามกฎหมาย จะโทษใครก็ได้ตราบที่คุณสามารถโทษได้

ผมไม่ได้โทษเว็ปอย่างเดียว แต่เว็ป หายจอย ไร้ความรับผิดชอบ ใดๆ ผมจึงเรียกให้เว็ปออกมาคุยกัน ไม่ได้จะโทษเว็ป แต่มันเป็นหน้าที่ของเว็ปอยู่แล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 150

Eqzcer

04/05/2012 21:17:52
0
zephers ผมต้องการให้คุณช่วยหรือครับ

คนที่ผมต้องการคือ คนที่มีหน้าที่รับผิดชอบ เท่านั้น เช่นคนที่ถูกโกง กับ เจ้าหน้าที่เว็ป

ผมไม่เคยขอความช่วยเหลือจากคุณ

ชัดมั้ยครับพี่ Zephers 555+

จขกท ไม่ต้องการความช่วยเหลือจากใครครับ " ถึงได้มาตั้งกระทู้แบบนี้ " 5555555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 151

XaNXuSiiZ

04/05/2012 21:17:54
0
เอาความรู้ทางกฏหมายของคุณไปจับผู้ร้ายเถอะครับ

คุณมาแสดงความเห็นแบบนี้ไม่ได้ทำให้ได้เงินคืน แถม จะทำให้คนอื่นหมันไส้คุณด้วยครับ (จากที่อ่านมาทั้งหมดไม่มีใครชอบคุณเลยครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 152

zephers

04/05/2012 21:17:56
0
ผมก็ไม่ได้มาช่วยคุณ คุณอ่านตรงไหนที่บอกว่าผมจะช่วยคุณ กรุณาอ่าน ภาษาไทยให้ชัดหน่อยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 153

mozart1991

04/05/2012 21:18:30
0
napster ใช่ครับ มีปัญหาเชิงลึก และผมไม่ได้ให้ทางเว็ป รับผิดชอบแบบ napster แต่ให้ออกมาคุยกันก่อน เพราะทางเว็ปก็ต้องมีหน้าที่บริการในเว็ปนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 154

mozart1991

04/05/2012 21:19:35
0
ก็ผมไม่ได้ขอให้ช่วย นะครับ คำว่าอาจจะ หรือ ช่วยต่างกันแค่ อดีต ปัจจุบัน

แต่ความหมายยังคงเดิม คือ ผมไม่ได้ขอให้คุณช่วย zephers
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 155

Eqzcer

04/05/2012 21:19:39
0
อุ้ยตาย ว้ายกรี๊สสส

ถ้าไม่บริการนี่ผิดสินะ LOL
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 156

!@#$%^&*

04/05/2012 21:19:59
ส่งสัยแบบนี้แหละครับที่เค้าเรียกว่า"ความรู้ท่วมหัวเอาตัวไม่ลอด"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 157

Holland

04/05/2012 21:20:16
0
ผมว่าอีกหน่อยคงไม่มีบอร์ดซื้อขายมือสองในเวปมั่นคง
อย่าเอาเจ้าของเวปเขาเข้าไปเกี่ยวเลยเขาไม่รู้เรื่องอะไรกับคุณหรอก
ถ้าไปของให้ช่วยก็ว่าไปอย่าง
เฮียเขาเป็นที่เครพในบอร์ดนี้
ขอร้องเถอะ _||_ นะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 158

Eqzcer

04/05/2012 21:20:34
0
ผมว่า ทางเว็ปก็ไม่ได้ขอช่วยคุณมาซื้อขายด้วยนะ อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 159

mozart1991

04/05/2012 21:21:04
0
XaNXuSiiZ ความรู้ทางกฎหมายใช้เพียงกระบวนการยุติธรรม และผมไม่มีหน้าที่ไปจับคนร้ายครับ ขอบคุณที่เป็นห่วง แต่หน้าที่จับคือตำรวจ และเจ้าหน้าที่ปกครองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 160

joelqwerty

04/05/2012 21:21:06
6
คุณผ่านการเรียนกฎหมายมาได้ยังไงครัาบเนี้ย รู้สึกมันไม่ได้ครัดเคราการใช้ชีวิตจริงเลยครับ

ที่ผมว่าแบบนี้ไม่ใช่อะไรแค่อยากบอกว่าทุกคนที่เขาแสดงค.เห็นเขาอยากจะช่วยทั้งนั้นแหละ(อย่างน้อยก็ช่วยดันกระทู้ให้ไปอยู่ข้างบนสุด)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 161

zarmmy

04/05/2012 21:21:29
0
จขกท. ได้แจ้งความหรือยังครับ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 162

ยมบาล

04/05/2012 21:21:38
พรุ่งนี้ก็วันพระแล้ว ก็ขอให้ไปตักบาตร กรวดน้ำ คว่ำขัน ให้ไอคนที่มันโกงเงินไปเถิด ไร้สาระสิ้นดี

มาทำอวดเก่งอวดดีแบบนี้ คงจะไม่มีใครที่ยื่นมามาช่วยหรอก ยิ่งทำให้เขาหมั่นไส้กันทั่ว

เหตุผลอะไรๆก็อ้างเหตุผล เหม็นขี้ฟันหว่ะ เอากันจริงๆเลยก็คือแค่เรื่องคนโง่คนนึง โดนหลอกขายของทางเน๊ต ก็เท่านั้น

ผมหน่ะเชื่อในกฏหมายอยู่แล้ว กฏหมายมีความศักดิ์สิทธิ์แน่นอน จับคนค้า CD เถื่อนกี่ปีกีชาติก็จับไม่ได้ มีหลักฐานแค่ไหนก็หลุดพ้นคดีด้วยอำนาจเงิน แต่ถ้าเป็นแม่ลูกจนๆเอา CD เก่ามาขาย ถูกจับ ถูกปรับทันที ถ้าไม่เป็นข่าวก็ต้องติดคุกจนหมดค่าปรับ

นักกฏหมายที่หาเหลี่ยมพลิกคดี จากคนผิดให้หลุดคดี ได้ค่าตอบแทนกินเปอร์เซ๊นต์จากยอดเงิน แบบนี้บาปมั้ย

กฏหมายก็เป็นกฏหมายอยู่วันยังค่ำ ใครๆก็พูดได้ " ไม่ได้ทำผิดกฏหมาย แต่ทำในสิ่งที่กฏหมายห้าม" อิอิ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 163

iCupid

04/05/2012 21:22:18
0
สมมุติ Mozart1991 โดนคนร้ายยิงหน้าเซเว่น

เซเว่นมีความผิดที่ไม่เอารูปคนร้ายมาแปะเพื่อเตือนคนอื่นๆ ?

อยากที่คุณมิวว่า คุณซื้อขายกันในตลาด เจ้าของตลาดไม่ผิด อีกอย่างคนขายของก็ไม่ได้เสียเงินให้เจ้าของตลาดด้วยซ้ำ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 164

iCupid

04/05/2012 21:22:51
0
อ่อนครับ ดราม่าจัดแล้ว ปิดมู้ !!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 165

04/05/2012 21:23:09
0
พี่Eqzcer เขาต้องฟ้องแน่ๆเลยอะคับตายแล้ววว ฮี๊วววววววว

พวกคุณนนี้ยังไงกัน "ผมไม่ได้ขอให้คุณช่วย" ไม่เข้าใจเหรอ5555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 166

iARMz

04/05/2012 21:23:27
0
คุณ iCupid ยกตัวอย่างได้เป๊ะเลย แหะ :'D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 167

mozart1991

04/05/2012 21:23:35
0
joelqwerty ผมขอแสดงความเห็นว่า ผมคิดว่า การใช้ชีวิตจริง กับความรู้ทางวิชาการต่างกัน

การใช้ชีวิตจริง นั้น ก็ต้องอยู่ภายใต้กฎหมายนะครับ หากไม่เชื่อในกฎหมาย ก็เท่ากับไม่เชื่อในกฎ หากไม่เชื่อในกฎ เราจะมีความคิด แปรกแยก ว่าทำอันนี้นอกกฎได้ ละเมิดกฎหมายได้

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 168

pasitjr

04/05/2012 21:23:59
0
เอ่อคือผมงงนะครับ แบบว่าทางเว็บเป็นผู้ให้บริการ แต่ว่าทางเว็บไม่ได้เก็บค่าบริการคุณเลย ? แล้วอย่างงี้จะเรียกว่าคุณใช้บริการกับทางเว็บได้หรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 169

zephers

04/05/2012 21:24:28
0
ผมก็ไม่ได้มาช่วยคุณ คุณอ่านตรงไหนที่บอกว่าผมจะช่วยคุณ กรุณาอ่าน ภาษาไทยให้ชัดหน่อยนะครับ ให้อ่านอีกรอบอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 170

Eqzcer

04/05/2012 21:25:10
0
ใช่ๆ พวกคุณนี่ยังไงกัน "ผมไม่ได้ขอให้คุณช่วย" ไม่เข้าใจเหรอ 5555+

Like ครับพี่ TransAm MuZic
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 171

ปีศาจ

04/05/2012 21:25:33
ผมว่าโดนแค่นี้ยังน้อยไปครับ ทุกคนอยากจะช่วยคุณแต่คุณทำร้ายตัวเองครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 172

oname2

04/05/2012 21:26:04
ไม่ขอ ออกความเห็นแล้วคับ ขอฮา เงียบๆดีกว่า ....ฮุฮุ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 173

Eqzcer

04/05/2012 21:26:35
0
พี่โอ ภาษาอะไรครับพี่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 174

zephers

04/05/2012 21:27:14
0
F5 จะพังแล้วววววว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 175

tine_lnw

04/05/2012 21:27:17
0
คุณ rep156 พิมผิดไปนิดครับ "ความรู้ท่วมหัว เอาตัวไม่รอด"

เหตุผล เยอะไป ระวังจะอยู่กับ art ตัวแม่ ไม่ได้นะครับ อิอิ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 176

Sampwesi

04/05/2012 21:27:59
0
เข้ามาฮาด้วยจ้า....อิอิ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 177

mozart1991

04/05/2012 21:28:16
0
iCupid ผมไม่เข้าใจประเด็นของคุณ

คือ ผมคิดว่า การเอาประเด็นตลาดมารวมกับประเด็นผู้ใช้เว็ปมันผิดกัน

แต่ก็พอใช้กันได้ สมมุติ ว่ายามในตลาด ไม่รับผิดชอบก็ฟ้องยามในตลาด และฟ้องเจ้าของตลาด

นี่คือประเด็นที่ผมจะอธิบาย ว่าเจ้าของเว็ปมีความรับผิดชอบ ซึ่งเป็นไปตามกฎหมาย ว่าจะรับผิดชอบในขนาดไหน

จากความคิดเห็นที่ 163
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 178

04/05/2012 21:29:33
0
สนุกแท้เหลา พี่Eqzcerไอ้นี่หัวหมอเนาะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 179

zephers

04/05/2012 21:30:44
0
นี้ copy มาจากความเห็น 24 ของคุณนะ

แต่ผู้ประกอบการก็ต้อดูแล ด้วย มีตัวอย่างในคดีต่างประเทศมากมายที่ผู้ประกอบการไม่ดูแล ถูกฟ้องยับ นะครับ ยกตัวอย่าง คดีแนบเตอร์ แมคโดนัล KFC ยังมีอีกมากนะครับ ถ้าผู้ประกอบการไม่ดูแล ก็เป็นความผิดด้วย

แล้วคุณเอาแมคโดนัล KFC มาโยงอะไรก็เวปบอร์ดสาธารณะหรือ????
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 180

Eqzcer

04/05/2012 21:31:35
0
สนุกครับพี่ transam muzic แต่ผมรอเสพอย่างเดียวดีกว่า พอแระ 555+

ขอฮาหลังฉากแระ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 181

04/05/2012 21:32:41
0
ขำจนจาตกเก้าอี้แล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 182

!@#$%^&*

04/05/2012 21:33:16
อ้าวงี้ถ้าวันนึงเกิดไปเดินซื้อของในตลาดแห่งนึงแล้วใช้แบงค์พันซื้อแม่ค้าทอนมา500กลับบ้านมาอ้าวชิบหายแบงค์ปลอมนี่หว่า
กลับไปตลาดไปเรียกเจ้าของตลาดมาคุยแล้วบอกว่ากูซื้อของในตลาดมึงเนี่ยแล้วแม่ค้าทอนแบงค์500ปลอมมาให้แล้วร้านนั้นมันเก็บร้านหนีไปแล้วด้วย
คุณคิดว่าเค้าจะช่วยรับผิดชอบไม๊หละครับ อยากถามแค่นี้แหละช่วยใช้สมองอันใหญ่โตของ จขกท.ช่วยผมคิดหน่อยแค่นี้แหละ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 183

tine_lnw

04/05/2012 21:33:27
0
ลองเปลี่ยนจาก กฎหมาย เป็น ธรรมะ ดูดีไหมครับ

เผื่อจะเจอทางออกที่ดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 184

With

04/05/2012 21:33:58
เห็นใจคนโดนโกงครับ...ถ้าโดนจริงๆ อารมณ์คนโดนโกงไม่เหมือนกันครับ (ถ้าโดนแล้วกับตัวจะเป็นไงก็ไม่รู้ คุณ mozart1991 อาจแค่ระบายความในใจเอง แม้จะรู้ว่าพลาดไปแล้ว แต่ โดนซ้ำเติมอีก...)ผมรับฟังครับและเห็นใจจริงๆ และบางทีคุณมั่นคงอาจจะยังไม่เข้ามาดู
ส่วนตัวผมว่าทางเว็บหรือร้านมั่นคงน่าชี้แจงอะไรบ้างนะว่านโยบายหรือระบบ security เป็นยังไงแค่ไหน เพราะหลายคนไม่รู้จริงๆ อาจต้องลงเป็น banner เตือน เพราะมีแต่สมาชิกมาแสดงความเห็นเข้าข้างคุณมั่นคงเต็มที่ และก็เหน็บ น่าจะเห็นใจกัน บางครั้งรุนแรงและเชิงทะเลาะ อย่างคุณ guanteen ผมว่าหยาบคายเกินจำเป็น
"บอร์ดเค้าให้ใช้ฟรีก็บุญแล้วมั่ง"ของคุณกินข้าว อันนี้ผมก็ไม่ค่อยเห็นด้วย เพราะเว็บบอร์ดถือเป็นการให้บริการ ให้ได้รับข้อมูลและส่วนหนึ่งได้ใช้ประโยชน์จากการเป็นลูกค้าของร้าน ผมว่าคุณมั่นคงน่าจะตั้งใจให้เป็นแบบนั้น มาากว่าว่าให้ใช้ฟรีแล้วเป็นบุญ
ผมเห็นด้วยตามคุณมนตรี แม้จะไม่รู้จักกันเป้นการส่วนตัว เป็นสมาชิกที่น่ารักมาก ช่วยลดความเสี่ยงที่คุณมั่นคงหรือทางร้านหรือเจ้าของเว็บที่อาจได้รับผลกระทบทางกฏหมาย หาแนวทางให้ ยืนยันมีความเสี่ยงแน่นอน นี่รักกันจริง
"ควรระมัดระวังในการซื้อของผ่าน internet.... ขอให้จับคนร้ายให้ได้..." อันนี้ของคุณ biggak ผมว่านี่คือสาระของกระทู้นี้ จริงๆแล้วไม่ใช่เว็บนี้นะที่โดนแบบนี้ เพียงแต่เราเกลียดและเบื่อกับพวกโจรที่ทำให้บอร์ดที่เรารักไม่สงบสุขเหมือนแต่ก่อน ตามที่สมาชิกหลายท่าน postไว้
ขอโทษครับถ้าความเห็นไปกระทบท่านใด

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 185

lucidzx

04/05/2012 21:36:07
0
เฮียก็น่าจะออกมาพูดอะไรบ้างนะครับ ช่วยได้หรือไม่ได้อย่างไง

ให้ท่าน จขกท. ได้สบายใจสักนิด เข้าใจครับว่า พึ่งโดนโกงตอนนี้คงอารมณ์ไม่ค่อยดีสินะ

ตอนนี้ไม่รู้เฮียแกงานยุ่ง อยู่หรือเปล่ายังไม่ว่างมาตอบ - -"

ถ้าคิดไงกรณีคนทำเว็บยุ่งจากงานแล้วต้องมาตามคงโกงให้ท่านๆที่โดนอีก ก็เหนื่อยนะครับ

แต่กรณีนี้ผมว่าได้คืน ยากส์สสสส ครับ ถึงบอกว่าทำบุญไปเถอะ (คิดแบบนี้สบายใจกว่าเยอะ)

เพื่อนผมเอาเงินผมไป 2000 หลายเดีอนแล้วยังไม่ได้คืนเลย ฮือๆ T_T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 186

ไม่มีชื่อให้ด่า...

04/05/2012 21:36:09
ตกลงมันโง่ หรือบ้ากันว่ะเนี่ย...

ใครพอรู้ช่วยตอบหน่อยเถอะ!!!!!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 187

พิงค์ฟรอยด์

04/05/2012 21:37:24
ทางเว็บยังไม่ได้บอกเลยว่าจะไม่ช่วยนะคะ แต่เจ้าหน้าที่อาจจะไม่ได้เฝ้าตลอด

โทรติดต่อขอความช่วยเหลือจากทางร้านมั่นคงได้ค่ะถ้ารอหน้าเว็บบอร์ดแล้วช้าเกินไป

ส่วนหลักกฎหมายของต่างประเทศในเรื่องนี้ ที่ว่าผู้ประกอบการจะถูกฟ้องร้องหรือไม่ ปรากฏหลักการชัดใน Section 230 of the Communications Decency Act ค่ะ ไม่ต้องโกรธมากไป

สำหรับกฎหมายไทยอาจจะลำบากหน่อย แต่หลักการใน Section 230 of the Communications Decency Act เป็นหลักการที่ดีค่ะ อ่านดูจะได้ความรู้อีกเยอะ ในฐานะนักกฎหมาย จำเป็นต้องอ่านนะคะ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 188

กำลัง ใจ

04/05/2012 21:37:45
Mr.mozart1991
สู้ สู้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 189

MD

04/05/2012 21:38:25
จะว่าไปเค้าอวดอ้างหน้าดู และบอกว่าคนอื่นมีความรู้ด้านกฏหมาย
เทียบไม่ได้กับเค้า แต่ไม่ยักก็มีอะไรแสดงให้เห็นเลยว่าเป็นนักกฏหมายเลย
กล่าวอ้างลอยๆนี่ครับ อย่างนี้ผมก็บอกได้ว่าผมเป็นนักกฏหมาย :D

ขอโทษทีนะผมแค่ไม่พอใจคุณที่คุณเที่ยวไปว่าคนอื่นในหลายๆ
ความคิดเห็นว่ารู้ไม่จริงมั่ง ไม่มีความรู้มั่ง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 190

mozart1991

04/05/2012 21:38:59
0
งั้นผมขอ อธิบายเหตุการทั้งหมด

คือ ผมโอนเงินแล้ว ซึ่งอยู่หลังเหตุการที่มีคนมาเตือนนะครับ มีคนมาเตือน ว่าอาจะถูกโกง ผมจึงโทรไปถมคนที่โกงว่าคุณโกงจริงหรือไม่

เขาตอบว่าคนนี้เข้ามาป่วน เยอะแยะมากมาย (ผมควรจะเชื่อใคร) ผมจึงต้องสืบด้วยตัวผมเอง

ซึ่งต่างฝ่ายก็ยังไม่มีใครแน่ใจว่า นายคนที่โกงนี้ เป็นคนเดียวกันหรือไม่ ฉะนั้น ผมจึงโทรตามจิก ให้ส่งหลักฐาน การส่งของมาให้ผมทันที ซึ่งซักพักก็หายเงียบ

ผมจึงเป็นเจ้าทุก และกล่าวหาว่า บุคคลนี้เป็นคนโกง ซึ่ง ยังไม่มีคำตัดสินของศาล ยังไม่ถือว่า เขาเป็นคนโกงนะครับ แต่ผมสามารถกล่าวหาได้ ถ้ามีเหตุอันสมควร เชื่อว่าถูกกระทำผิดกฎหมาย

ต่อมาผมจึงตั้งกระทู้นี้ขึ้น เพื่อ รวบรวมบุคลที่ อาจจะรู้เบาะแส หรือข้อมูลที่เป็นประโยชนื

และผมจึงของให้ ทางเว็ปมาสเตอร์ ออกมารับผิดชอบในฐานะเจ้าของเว็ป และผู้ดูแลเว็ป ซึ่งผมจะอธิบายว่าทำไมทางเว็ปถึงต้องออกมารับผิดชอบ เพราะ เว็ปเป็นเว็ปที่ประกอบธุรกิจ โดยการโฆษณาและอื่นๆอีกมากมาย ซึ่งทำให้เว็ปได้ประโยชน์ และ ทำให้ผมเป็นผู้ใช้บริการ ซึ่งผู้ให้บริการ ต้องมีความรับผิดชอบบางส่วน( อาจจะเป็นการออกมาเคลียปัญหา หรือ พูดคุยให้ข้อมูลที่สามารถให้) ตามกฎหมายเว็ปมีหน้าที่ดูแลกิจการในเว็ป นะครับ ซึ่งผมไม่ได้เรียกให้ทางเว็ปรับผิดชอบทั้งหมด

ลองอ่านก่อนว่าเหตุการณ์เป็นอย่างไร ก่อนสรุปว่าใครผิด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 191

04/05/2012 21:39:22
0
ผมไปแจ้งเฮียแล้วคับแต่ไม่ทราบว่าเฮียเห็นไหมอะคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 192

mozart1991

04/05/2012 21:44:31
0
MD ขอโทษจริงๆนะครับที่ทำให้ไม่พอใจ

และผม ขอแสดงความเห็น คือ ความเห็นทาง ว่า ผมได้แสดงความรู้ทางกฎหมายไปมากแล้ว นะครับ แต่ผมไม่อยากอ้างเลขมาตรา

โดยหลัก กฎหมายแบงแยก ความรู้ออกเป็นสองแบบ คือความรู้เชิงทฤษฎี กับความรู้เชิงกฎหมายบัญญัติ ที่ผมแสดงความเห็นส่วนใหญ่อยู่ในเชิง ทฤษฎี หากต้องการ เลขทางประมวลหรือว่าอยู่กฎหมายข้อไหน คงต้องมาเรียน คณะนิติศาสตร์ เพราะ บางความรู้ที่ผมแสดงไป อยู่ในเชิงฏีกา ซึ่งเป็นเรื่องที่ซับซ้อน นะครับ

ขอโทษ ทุกคนในที่นี้ด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 193

อินจุ

04/05/2012 21:44:31
ใครม่างไปโกงผู้พิพากษาว่ะเนี่ย ซวยแล้วเมิง

ถึงคุณโมแสดด ทำไมคุณไม่ไปแจ้งความว่ะฮะมัวแต่บ่นๆแล้วมันจะได้ไรขึ้นมาอยากรู้จริงๆ แล้วมายกกฏหมายมาตราโน่นนี้แค่เมิงไปแจ้งความอันดับแรกเมิงเสือกไม่ทำไม่เริ่มต้นอะไรสักอย่าง

มัวแต่มาเห่าหอนอยู่ได้แค่ไปแจ้งความแล้วให้ ตร ยื่นมาขอ ip ที่นี่แล้วก็ไป isp ผู้ให้บริการไปตามหา เวลาคุณเมิงไปขออะไรใครที่ไหนไปทำหน้าสื่อๆโง่ๆไปนั้งบีบน้ำตาไม่มีที่ไหนเชื่อเมิงหรอกและไม่มีใครสนใจคุณหรอกหลักฐานไม่มาซักอย่างมาแต่ความโง่เขลา ของง่ายๆเสือกไม่ทำแล้วมาบ่นกฏหมายอยู่ได้น่ารำคาญ

ผมไม่อยากด่าคุณหรอกอยากเชียร์ด้วยซ้ำคนโกงจับให้หมดๆสักที ป่านนี้คนโกงอ่านทู้นั้งขำอยู่ก็ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 194

04/05/2012 21:44:38
0
ท่านเดอะ แพะตอบว่า" เฮียน่าจะยังไม่เห็นล่ะครับ เพราะวันนี้แกออกไปทำธุระยังไม่เข้ามาเลยล่ะครับ"

ทำไมได้ยินเสียงเพลงงานศพด้วยอะคับกลัวนะเนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 195

eeman2

04/05/2012 21:45:24
0
1. เป็นกระทู้ที่สนุกดีครับ
2. มันขึ้นเร็วมาก อ่านตามแทบไม่ทัน น่าจะฮอตกว่ากระทู้นู๋ชิย์จังย์ของพี่ๆอีกนะนี่
3. ถ้าขืนเฮียออกมา ก็จะพลอยเปียกไปด้วยโดยละม่อมกันพอดี ดูอยู่เฉยๆน่ะดีแล้วครับ
4. โทสะจริต เมื่อรวมเข้ากับทุนเดิมของโมหะจริต มันก็คือไฟเผาตัวเองดีๆนี่เอง ไฟเย็นอีกต่างหาก
5. ขอให้พี่น้องทุกท่าน รักษามงคลชีวิตของตัวเองไว้ขณะเสพมาม่าด้วยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 196

Eqzcer

04/05/2012 21:48:20
0
555 like พี่อีแม้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 197

mozart1991

04/05/2012 21:48:49
0
จิงๆ ผมบอกว่าจะไปนะครับ คุณ อินจุ

แล้วรู้รึป่าวว่าการเริ่มต้น คืออะไร การเริ่มต้น คือการเริ่มกระทำผิด ผมกำลังอยู่จะไปแจ้งความเร็วๆ นี้ขอให้แน่ใจ ว่าเขาโกงจริงๆ เพื่อให้แน่ใจล่ะครับ

เออาคือ ย่อหน้าที่ สาม คุณพูดแรงไปนะครับ ผม แค่ขอความร่วมมือ ถ้าไม่ให้ก็ไม่เปนอะไรนะครับ ผมขออโทษด้วยนะครับ

และสุดท้ายผมมีวิธีได้เงินคืนแล้ว ด้วยนะครับ แต่อย่างไรขอเก็บไว้ก่อน ผมจึงนั่งสบายใจตอบกระทู้ได้ไงครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 198

lucidzx

04/05/2012 21:49:38
0
จขกท ขอโทษแล้วก็คงจบกันนะครับ ประเด็นเล็กน้อยก็จบไปเถอะนะ

จากนี้ก็ขอให้ตามคนร้ายให้ได้ล่ะกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 199

FolkTrance

04/05/2012 21:49:39
3
โห มีเพลงประกอบด้วย -_-'

ยังไงก็ขอให้เคลียร์จบครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 200

zephers

04/05/2012 21:49:53
0
ขอบคุณครับพี่ eeman2 ผมโพสความเห็นแนวแนะนำ แต่กลับโดนต่อว่ากลับมาแนวหาว่า"เสือก" ก็เลยพิมพ์สนุกไปนิด ต้องขออภัยอารมณ์มันพาไปนิดหน่อยผมก็คงไม่โพสกระทู้นี้แล้วถ้าไม่มีใครโยงอะไรเข้าหาผมครับ ขอดูอย่างเดียวละกันครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 201

Eqzcer

04/05/2012 21:51:16
0
มีวิธีได้เงินคืนแล้วดีใจด้วย คงไม่ใช่พูดปลอบตัวเองหรอกนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 202

mozart1991

04/05/2012 21:51:29
0
ผมขอให้ ทางเว็ป มาคุยหน่อยครับ ว่าจะ ช่วยอะไรได้ ครับ

ข้อมูลอะไรที่เป็นประโยชน์ ที่สามารถให้ได้ ช่วยตอบหน่อยครับ ทางเว็ป

ตอนนี้ผมยังไม่เห็นการดูแลจากทางเว็ปเลย อย่าน้อยก็ขอความเห็นจากทางเว็ป ก็ได้นะครับ

คือเว็ปทางธุรกิจ ควร ดูแลลูกค้า ผู้ใช้บริการ ด้วยนะครับไม่มากก็น้อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 203

!@#$%^&*

04/05/2012 21:52:45
^
^
^
ก้นั้นนะสิครับ เค้าไม่มีหลักถานอะไรมาโชอย่าพึ่งไปเชื่อเค้าอาจจะกล่าวลอยๆก้ได้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 204

mozart1991

04/05/2012 21:53:41
0
Eqzcer ไม่ได้ปลอบครับ

ขอบใจมากนะครับ แต่ต้องใช้วิธีโหด หน่อนนะครับ ไม่ทางเว็ปไม่ได้รับผลกระทบแน่นอน

ขอบคุณทุกคน ที่สนใจกระทู้นี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 205

Eqzcer

04/05/2012 21:53:53
0
อ่าวมีวิธีแล้วยังต้องหาความช่วยเหลืออีกหรอครับ แย่ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 206

mozart1991

04/05/2012 21:54:10
0
เป็นไปได้ อ่านก่อน นะครับ ความคิดเห็นที่ 190

จะได้ รู้เหตุการณ์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 207

กำลัง ใจ

04/05/2012 21:55:26
อย่าไปว่า คุณmozart1991 แก่ มากเรย
ผมว่าน่าเห็นใจ แก๋ มาก เพราะ แก่ ถูกโกง
อารมย์ แก่ เครียด
แก่ไม่ทราบจะ ถาม ใคร แก่ ก็ เรย ถามเฮีย
คำ พูด บางคำ ของ แก่ พวกเรา เดา เอาเอง วา
แก่ ถามเพราะจะให้ เฮีย รับ ผิดชอบ(คงไม่คิด อย่างนั้น นะครับ)
ถูกต้องมั๊ยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 208

Eqzcer

04/05/2012 21:56:05
คุน mlake ไม่ต้องไปกลัวนะครับ

จขกท ก็ขู่ไปลอยๆแบบนั้น อิๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 209

eeman2

04/05/2012 21:59:01
0
เป็นเพราะไม่รู้เท่าทันอุบายของกิเลสหรืออัตตา ผู้คนจึงใช้เหตุผลในการกล่าวหาและโจมตีกัน แม้บางครั้งจะไม่มีผลประโยชน์เกี่ยวข้องเลย แต่เพียงแค่ต้องการยืนยันว่าฉันถูก แกผิด เท่านี้ก็มากพอที่จะทำให้อีกฝ่ายลุกขึ้นมาตอบโต้เพื่อยืนยันความถูกต้องของตนเช่นเดียวกัน ผลก็คือต่างฝ่ายต่างโกรธเคืองหนักขึ้นและสรรหาเหตุผลมาโจมตีให้เจ็บปวดยิ่งกว่าเดิม ทั้งหมดนี้แม้จะทำในนามของความถูกต้อง แต่แท้จริงก็คือสาดอารมณ์ร้อนเข้าใส่กันเพื่อเอาชนะอีกฝ่าย ตราบใดที่ทุกฝ่ายคิดแต่จะใช้เหตุผล มุ่งเอาถูกเอาผิด จนมองข้ามอารมณ์ทั้งของตนเองและของผู้อื่น ก็ยากที่จะลงเอยอย่างสันติได้ แม้กระทั่งในระหว่างคู่รักหรือมิตรสหาย ก็อาจวิวาทบาดหมางจนกลายเป็นศัตรูกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 210

พิงค์ฟรอยด์

04/05/2012 21:59:11
สำหรับหลักกฎหมายของต่างประเทศนะคะ ขอเน้นอีกครั้งว่าให้อ่าน Section 230 of the Communications Decency Act ค่ะ เพื่อจะได้ไม่เข้าใจหลักกฎหมายของต่างประเทศไปผิดๆ ค่ะ เรื่องนี้เป็นเรื่องที่น่าสนใจพอที่จะทำวิทยานิพนธ์ได้ทีเดียวค่ะ

ส่วนกฎหมายไทยตาม พ.ร.บ. คอมฯ นะคะ มีการเรียกร้องให้แก้ไขมาตรา 15 อยู่ค่ะ ส่วนเรื่องร่างแก้ไขกฎหมายอันล่าสุดนั้น โดนต่อต้านจากประชาชนอยู่ค่ะ และแนะนำให้ลองอ่านบทความเรื่อง กฎหมายไทยกับเสรีภาพสื่อสารมวลชน โดย สาวตรี สุขศรี ใน วารสารวันรพี 2553 นิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ค่ะ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 211

oijeln;oiu5nsjsgmoijw5

04/05/2012 22:00:22
" คือเว็ปทางธุรกิจ ควร ดูแลลูกค้า ผู้ใช้บริการ ด้วยนะครับไม่มากก็น้อย "

ซ้ำซากจำเจ เป็นควายหรือแกล้งโง้

เวปทางธุระกิจ เขาขายหูฟัง แล้วมึง ซื้อของ จากที่ทางร้านขายหรือ

ไอ้สาด มึงกินขี้หรือไง ถึงได้ 89u34ij;soigoeihtjqw0u[q0jhwe

ถึงจาป่วนไปถึงไหน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 212

สมศักดิ์

04/05/2012 22:03:22
อีพิงค์ มึงก็พล่ามแต่กม.ต่างประเทศอยู่นั่นและ

อีก ดอก อี ตุ๊ด ควาย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 213

!@#$%^&*

04/05/2012 22:03:36
^
^
^
อย่าไปว่าเค้าครับ เดี๋ยวโดนฟ้องครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 214

AgeOfNextGen

04/05/2012 22:05:10
0
แค่จะมาโชว์พาวว่ารู้กฎหมายเท่านั้นแหละ ผมรู้ว่าคุณตั้งใจซื้อทั้งที่รู้ว่าจะโดนโกง อยากดังทำอย่างอื่นดีกว่าครับ เดือดร้อนคนอื่นครับ เฮียเค้าเปิดเว็ปให้ซื้อขาย ยังจะไปรบกวนเค้าอีกครับ ใจเขาใจเราครับ ถ้าคุณทำอะไรเพื่อนส่วนรวมแล้วโดนแบบนี้บ้างคุณจะคิดไงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 215

อินจุ

04/05/2012 22:07:14
ผม แค่ขอความร่วมมือ ถ้าไม่ให้ก็ไม่เปนอะไรนะครับ ผมขออโทษด้วยนะครับ
---------------------
ผมขอให้ ทางเว็ป มาคุยหน่อยครับ ว่าจะ ช่วยอะไรได้ ครับ

ข้อมูลอะไรที่เป็นประโยชน์ ที่สามารถให้ได้ ช่วยตอบหน่อยครับ ทางเว็ป

ตอนนี้ผมยังไม่เห็นการดูแลจากทางเว็ปเลย อย่าน้อยก็ขอความเห็นจากทางเว็ป ก็ได้นะครับ

คือเว็ปทางธุรกิจ ควร ดูแลลูกค้า ผู้ใช้บริการ ด้วยนะครับไม่มากก็น้อย

------------------------
ตกลงจะเอาหรือไม่เอาก็ได้งง ?

ผมว่าจะไม่ตอบละผมพิมไปแล้วว่าคุณจะขออะไรคนอื่นเรื่องโกงหรืออะไรต้องมีใบแจ้งความให้เขา คุณมาขออ้อนวอนแบบนี้ผมว่าเสียเวลาเปล่าๆ คุณไปดู ocz ซิครับถ้าไม่มีใบแจ้งความอะไรมาเค้าไม่ช่วยอะไรเลยนะครับเว็บเขาใหญ่คนโกงมีบ่อยมาก ผมไม่ได้เข้าข้างเจ้าของเว็บนะถ้าคุณอ้างตามกฏหมายผมก็อ้างได้ว่าเขาไม่ให้คุณหรอกเพราะคุณไม่มีอะไรเป็นหลักฐานที่จะไปขอเค้า ถ้าคุณมีหลักฐานมาแต่เจ้าของเว็บไม่ให้นี่ดิก็ว่าไปอย่าง

ผมก็ไม่อยากว่าแรงๆหรอกแต่คุณพูดวนไปวนมาเรื่องเดิมๆไม่จบหรอก หรือคุณรอแค่ว่าให้เจ้าของเว็บมาพิมแค่ว่า ขอโทษครับ แค่นั้นคุณถึงสบายใจ

ผมจะไม่มาตอบแล้วอ่านละเหนื่อย จับคนโกงได้แล้วมาโพสอีกทีละกันจะมาอ่าน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 216

04/05/2012 22:07:28
0
กลัวเพลงประกอบสุดๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 217

04/05/2012 22:08:30
เรื่องตาหลกโปกฮา กระทู้นี้ 5555555555555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 218

04/05/2012 22:09:10
ที่คุณเจ้าของกระทู้พูดไว้ในคห.190นะครับ

"และผมจึงของให้ ทางเว็ปมาสเตอร์ ออกมารับผิดชอบในฐานะเจ้าของเว็ป และผู้ดูแลเว็ป ซึ่งผมจะอธิบายว่าทำไมทางเว็ปถึงต้องออกมารับผิดชอบ เพราะ เว็ปเป็นเว็ปที่ประกอบธุรกิจ โดยการโฆษณาและอื่นๆอีกมากมาย ซึ่งทำให้เว็ปได้ประโยชน์ และ ทำให้ผมเป็นผู้ใช้บริการ ซึ่งผู้ให้บริการ ต้องมีความรับผิดชอบบางส่วน( อาจจะเป็นการออกมาเคลียปัญหา หรือ พูดคุยให้ข้อมูลที่สามารถให้) ตามกฎหมายเว็ปมีหน้าที่ดูแลกิจการในเว็ป นะครับ ซึ่งผมไม่ได้เรียกให้ทางเว็ปรับผิดชอบทั้งหมด"

เว็บเค้าทำเป็นสองส่วนครับ ส่วนแรกคือกิจการของเว็บเอง ซึ่งตรงนี้ทางเว็บต้องรับผิดชอบแน่นอนครับ แต่อีกส่วน(ซื้อขายมือสอง) เป็นการเปิดให้ค้าขายกันเอง ทางเว็บไม่มีส่วนเกี่ยวและคุณไม่สามารถเรียกให้เว็บออกมารับผิดชอบได้ครับ เพราะคุณไม่ได้เป็นลูกค้าหรือผู้ใช้บริการสำหรับเว็บนี้ครับ คุณจะเป็นลูกค้าก็ต่อเมื่อคุณซื้อขายกับส่วนธุรกิจของร้าน ไม่ใช่ส่วนซื้อขายมือสองแบบนี้

"เพราะ เว็ปเป็นเว็ปที่ประกอบธุรกิจ โดยการโฆษณาและอื่นๆอีกมากมาย ซึ่งทำให้เว็ปได้ประโยชน์ และ ทำให้ผมเป็นผู้ใช้บริการ ซึ่งผู้ให้บริการ ต้องมีความรับผิดชอบบางส่วน"

โฆษณาทำให้เว็บได้ผลประโยชน์ แล้วมันไปเกี่ยวอะไรกับคุณครับ ทำไมจู่ๆคุณกลายเป็นผู้ใช้บริการของเว็บได้? ได้ซื้อสินค้าของทางร้านมั้ย? ก็ไม่ จะบอกว่า "เห้ยๆ เว็บบอร์ดนี้มันมีโฆษณา แสดงว่ามันมีผลประโยชน์เว้ย เพราะฉะนั้นตูเรียกให้มันรับผิดชอบได้ ถึงแม้ตูจะไม่ได้ซื้อขายกับทางเว็บ ถึงแม้ตูโดนหลอกจากคนนอกเอง" อย่างงี้หรอครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 219

พิงค์ฟรอยด์

04/05/2012 22:09:48
เป็นประเด็นมาจากความเห็นที่ 24 นะคะ เห็นว่าอ้างต่างประเทศมา จำเป็นต้องให้เข้าใจให้ถูกค่ะ ว่าต่างประเทศไม่ได้ใช้หลักการตามความเห็น 24 ค่ะ

ส่วนกฎหมายไทย มีประเด็นตามมาตรา 15 ของพรบคอมฯ ค่ะ ซึ่งก็มีการรณรงค์ขอให้แก้ไขมาตรา 15 ค่ะ

อย่างไรก็ตาม ขอให้ใจเย็น แล้วรอผู้ดูแลเว็บนะคะ เพราะว่าไม่เคยเห็นผู้ดูแลเพิกเฉยกรณีนี้ค่ะ ขอให้รอก่อน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 220

04/05/2012 22:10:55
0
โง่จริงๆตอนแรกทุกคนอยู่ข้างมันหมด มันพูดจนทุกคนทิ้งมันไปหมดได้ เทพจริงๆนับถือ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 221

3 ล้อเ พลาหัก

04/05/2012 22:11:39
เป็นไปได้ จ้ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 222

trololo

04/05/2012 22:13:40
คุณลองไปดูเว็บอื่นๆครับ อย่าง ocz ก็มีโกงกันเกลื่อนกลาดครับ ทางแก้เค้าไม่ได้เรียกผู้คุมเว็บมาขอค่ารับผิดชอบครับ คุณเป็นคนแรกเลยนะครับเนี่ย เค้าจะช่วยกันเตืือน หาประวัติผู้ขายก่อนซื้อ ทำแบลคลิสต์ ซึ่งถ้าคุณมาพูดดีๆ ลดอีโก้ลง ไม่ต้องมาบอกหรอกว่าตัวเองทำอาชีพอะไร ของแค่นี้มันไม่ต้องใช้ความรู้กฎหมายก็ได้ครับ แค่นี้ก็มีคนช่วยคุณแล้วครับ ดูได้จากคห.แรกๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 223

04/05/2012 22:14:47
เฮีย เขาใช้ วิชา นิ่ง สยบ ความเคลื่อนไหว

รอให้เถียงจนหลับคาจอเป็นแน่

ง่วงแล้วก๊าป
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 224

Oat-ay

04/05/2012 22:16:21
เจ้าของกระทู้น่าสนใจมาก เรียนหรือทำงานอยู่ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 225

04/05/2012 22:17:12
0
ตกลงมันไปฟ้องยังวะเนี่ย 555555555

รอดูว่ามันจะทำอะไรได้นอกจากพูดอวดนั่นอวดนี่ไปเรื่อย

ตอนนี้รู้สึกว่าสมน้ำหน้าละ

ขอบคุณที่ทำให้ผมมีเรื่องตลกก่อนนอน

ทุกคนกำลังจะช่วยคุณ คุณด่าเค้าหมด โง่!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 226

3 ล้อเพลาหัก

04/05/2012 22:18:22
สุดยอด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 227

04/05/2012 22:20:09
0
นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า "อย่าทำร้ายคนที่จะช่วยเหลือคุณ"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 228

04/05/2012 22:21:08
คนอื่นๆที่มาเยาะเย้ยก็พอเถอะครับ คุณก็ไม่ได้ต่างอะไรกัน แทนที่จะ debate ด้วยเหตุผล กลับมา insult อีกฝั่งว่าควายมั่ง โง่มั่ง มันไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 229

Cappuccino1

04/05/2012 22:22:44
1
ตอนนี้ผมว่าเฮียคงยังไม่เห็นกระทู้นะ แต่ตอนเห็นคงอุทาน "ชะอุ๋ย!!" เลยทีเดียว นั่งอ่านกว่าจะจบ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 230

tine_lnw

04/05/2012 22:35:29
0
230 rep ภายใน 6 ชั่วโมงกว่าๆ

ทำลายสถิติเว็ปเลยม้างครับเนี่ย อิอิ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 231

markbcraft

04/05/2012 22:37:51
(ผมหยุดอ่านตั้งแต่ คห.12xนะ เนื่องจากเห็นว่าตั้งแต่ คห1xx-12xแทบหาสาระไม่ได้กัดกันไปกัดกันมา หากที่ผมพิมพ์มันผิดก็ขอให้ปล่อยเลยตามเลย )

คุณ จขกท ครับ

ผมพูดตามที่คิดนะไม่รู้ข้อกฏหมาย

ผมว่าคุณเอาเวลาไปpmกับhippo แล้วก็จะคงจะขอหลักฐานอะไรก็โทรไปหา เฮียมั่นคงครับ

มาพิมตรงนี้ผมว่าคุณไม่ค่อยได้สิ่งที่ต้องการหรอก

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 232

เอ่อ

04/05/2012 22:41:12
อ่านๆมาแล้วอยากให้พวกชั่วๆในบอร์ดมาช่วยกันโกง จขกท มากเลยครับ
เอาซัก 100 คนลองดูซิจะฟ้องหมดไหม 55555555555555

(ชิบหายละ ผมพิมไปแบบนี้จะโดนฟ้องข้อหาทำผิด พรบ.ห้ามแช่งคนผ่านอินเตอร์เน็ตไหมเนี่ย รบกวนท่านจขกท.นักกฏหมายช่วยชี้แจงด้วยนะครับ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 233

kmobile

04/05/2012 22:43:46
0
เข้ามา ฮา! กับพ่อนักกฎหมาย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 234

นายมั่นคง

04/05/2012 22:55:37
4,282
สวัสดีครับทุกๆๆ ท่าน วันนี้ผมออกจากบ้านตั้งแต่สายๆ และไม่ได้ออนไลน์เข้ามาดูกระทู้ในเว็บเลยครับ มีแต่ดู Facebook ของร้านนิดๆหน่อยๆ ผ่านมือถือครับ วันนี้แม้แต่กระทู้เปิดงาน monster ผมก็ไม่ได้บรรยายอะไรเลย เนื่องจากติดภาระกิจจริงๆครับ

และผมเพิ่งกลับเข้ามาถึงบ้านเดี๋ยวนี้เองครับ มาถึงเช็คดูเว็บบอร์ด ก็เห็นกระทู้นี้ผิดปกติ เพราะเพิ่งตั้งและคนเข้าอ่านมาก ผมเลยเสียเวลาอ่านอยู่พักนึงได้ครึ่งทาง(ยังอ่านไม่หมด) แต่น่าจะจับประเด็นไม่ผิดครับ ผมเลยขออนุญาตชี้แจงให้ทุกๆๆท่านทราบตามนี้เลยละกันครับ

ประเด็นที่ 1

ผมผิดพลาดจริงๆ ในเรื่องการตั้งกระทู้เตือนเรื่องให้ระวังการซื้อขายในห้องมือสอง สาเหตุที่ผมไม่ได้ตั้งกระทู้เตือนไว้ ไม่ใช่เพราะลืม แต่เป็นเพราะว่าผมเป็นเจ้าของเว็บไซด์และขายของเองแบบเต็มตัว การที่เพื่อนๆสมาชิกให้ความไว้ใจ เข้ามาอ่านเข้ามาโพสทุกวัน ผมถือว่าผมได้เพื่อนเพิ่มขึ้นมากมาย แต่ผมรู้สึกว่าถ้าผมไปติดป้ายเตือนคนอื่นให้ระวังเรื่องการฉ้อโกงจากการซื้อของมือสอง มันทำให้ผมรู้สึกว่า เพื่อนๆทุกคนอาจจะมองว่าผมกำลังจะไปปิดกั้น หรือกลัวตัวเองจะเสียผลประโยชน์จากการขายของน่ะครับ ผมก็เลยเลี่ยงที่จะไม่ตั้งกระทู้ ทั้งๆ ที่ผมควรจะตั้งเตือนไว้ซักหน่อย

ข้อนี้ยอมรับว่าไม่ได้ทำไว้เพราะเหตุนี้จริงๆครับ คือผมปล่อยให้ทุกๆคนโพสขายของได้ เพราะของเล่นพวกนี้เล่นได้เดือนสองเดือนก็เบื่อ ครั้นผมจะจ้องแต่ขายสินค้าอย่างเดียว โดยไม่ยอมรับให้ขายของมือสองได้ ผมว่าเราอาจจะมองหน้ากันไม่ติดล่ะครับ 555 คือผมจ้องจะขาย และจ้องจะลบคนที่มาขายมือสอง ผมคิดว่าถ้าทำแบบนี้จริงๆๆ ผมอาจจะเลิกไปตั้งแต่ปีแรกๆๆแล้วล่ะครับ ทุกอย่างเลยออกมาแบบถ้อยทีถ้อยอาศัยกันไป

เรื่องที่ผมขอความร่วมมือไว้ ก็คือการขายของหิ้วที่มีศุนย์ไทยอยู่ บอกตามตรงว่าอันนี้ผมก็ไม่ได้กลัวตัวเองเสียประโยชน์ล่ะครับ เพียงแต่ผมต้องทำให้ศูนย์ไทยทุกศุนย์เห็นว่าผมชัดเจนตรงนี้มากๆ คือผมตั้งใจจะเป็นคนค้าปลีกที่เพื่อนๆ ก็ไว้ใจ ศูนย์ก็ไว้ใจ มีอะไรก็เคลียร์ปัญหาให้ได้ ซึ่งประเด็นนี้ผมจึงมีโพสเป็นกระทู้ไว้ชัดเจนเพียงประเด็นเดียว และผมไม่ทำสินค้าหิ้วเด็ดขาด เพราะเป็นมารยาทที่ดีอย่างหนึ่งถ้าผมจะยืนอยู่ตรงนี้จริงๆๆครับ

ประเด็น 2

ผมประกาศตัวชัดเจนครับ ว่าเว็บมั่นคงเป็นเว็บขายของครับ แต่หลายๆท่านเข้ามาอ่าน อาจจะรู้สึกเหมือนเป็นเว็บสาธารณะ แต่จริงๆ มันคือเว็บขายสินค้าของผมเองจริงๆครับ แต่เนื่องจากผมเปิดเว็บบอร์ดมานานหลายปีตั้งแต่วงการหูฟังจะเติบโต และเพื่อนๆที่เล่นหูฟังมาตั้งแต่ยุคแรกๆๆ ก็สะดวกที่จะเข้ามาพูดคุยกัน และผมก็ยินดีที่มีคนเข้ามาพูดคุยกันอย่างสนุกสนาน ทุกอย่างก็เลยไหลเรื่อยเปื่อย เหมือนผมเป็นเว็บสาธารณะ ซึ่งอันนี้ผมไม่รู้จะขอบคุณเพื่อนๆทุกคนอย่างไรหมดจริงๆๆ ที่ให้ความไว้ใจและไม่ได้ระแวงว่าจะโดนผมหลอกขายสินค้า 555

เรื่องแบนเนอร์การกุศลนั้น ผมคิดทำขึ้นไม่ใช่เพื่ออะไรครับ จริงๆแล้วผมสามารถเก็บรายได้เข้ากระเป๋าตัวเองได้ แต่ผมไม่ได้ทำเลยล่ะครับ เพราะผมยึดถือว่าผมมีรายได้จากการขายสินค้าอยู่แล้ว และถ้าหากมีใครสนใจว่าพื้นที่เว็บสามารถให้ประโยชน์ได้ อันนี้ผมยินดีมากๆๆ และผมก็จัดให้กลายเป็นพื้นที่แบนเนอร์การกุศล โดยที่เงินที่ได้ทั้งหมดเข้าการกุศลทั้งหมดทุกบาททุกสตางค์ ผมถือว่าคนคิดติงต๊องแบบผม ถ้าสามารถทำประโยชน์ให้กับสาธารณกุศลได้ อันนี้ผมอยากทำ

ประเด็นนี้ชัดเจนจริงๆๆ คือผมไม่ได้ประโยชน์จากตรงนี้แน่ๆๆครับ แต่สำหรับคนที่ลงแบนเนอร์ ทุกท่านก็เท่ากับบริจาคเข้าการกุศลไป ทุกคนก็น่าจะแฮปปี้ คือได้โฆษณา และได้กุศลอิ่มเอมใจกันไป โดยที่ไม่ได้เป็นการสนับสนุนผม แต่เป็นการสนับสนุนองค์กรการกุศล อันนี้สามารถตรวจสอบได้ทุกบาททุกสตางค์ครับ 555

ประเด็นที่ 3

การซื้อขายต่างๆ ที่ผ่านเว็บมั่นคง ซึ่งหมายถึงซื้อกับทางผม โดยจ่ายเงินผ่านธนาคารบัญชีบริษัท หรือจะซื้อผ่านหน้าร้าน หรือจะไปสั่งกับพนักงาน หรือวางมัดจำกับพนักงานที่ร้าน หรือกับใครก็ได้ที่ทำงานอยู่กับผม อันนี้ถ้าผิดพลาด หรือมีการฉ้อโกง ไม่ได้รับสินค้า ไม่จัดส่งตามที่ตกลงกันไว้ ผมรับผิดชอบเองด้วยศีรษะโล้่นๆๆ ของผมเองเลยครับ 555 อย่าว่าแต่รับผิดชอบแค่สตางค์ที่เสียหายไปจริงๆครับ ตรงนี้ผมชัดเจนใสแหน๋วแน่ๆๆครับ ขอให้สบายใจได้เลยครับ ไม่ว่ากรณีใดๆๆ ผมประกาศชัดเจนแอ่นอกรับเป็นคนแรกครับในฐานะหัวหน้าชุดปฏิบัติการ 555

แต่การซื้อขายในห้องซื้อ-ขายมือสองนั้น อันนี้ผมไม่รู้จะช่วยเหลือและรับผิดชอบเรื่องตัวเงินให้กับทุกๆๆท่านได้จริงๆครับ เพราะในแต่ละวัน มีการซื้อขายมากเป็นร้อยครั้ง และผมก็ไม่รู้ว่าจะช่วยตรวจสอบได้อย่างไร กรณีเรื่องการล็อคอิน ผมเคยแจ้งว่าผมยังหาโปรแกรมเมอร์ไม่ได้จริงๆๆครับ และถึงหาได้ การมีล็อคอินก็ช่วยอะไรไม่ได้มากนัก ถ้าทุกคนจ้องจะโกงกัน วิธีที่พอจะช่วยได้บ้าง คือถ้าใครจะซื้อขายมือสอง ต้องส่งสำเนาบัตรประชาชนมาให้ผมตรวจสอบ ก่อนที่ผมจะอนุญาตให้โพส ซึ่งผมก็ไม่รู้จะเอาปัญญาที่ไหนช่วยตรงนี้ได้จริงๆครับ

ประเด็นที่ 4

เมื่อเกิดความเสียหายขึ้นมาแล้วแบบนี้ ผมยินดีช่วยเหลือเต็มรูปแบบ คือถ้าหากต้องการหลักฐานใดๆๆในการใช้มัดตัว หรือเป็นเบาะแสเพื่อสืบจับ นำจับคนที่ฉ้อโกง ผมยินดีประสานงานให้โดยด่วนทันที เพราะตอนนี้ผมเปลี่ยนโฮสที่เช่าแล้ว และน้องคนที่ทำบริษัทนี้ สามารถมอบหลักฐานต่างๆ ตัวเลขชุดไอพีที่ต้องใช้เปรียบเทียบวันเวลา หรืออะไรก็ตาม ผมสามารถจัดหาให่้ได้จริงๆครับ หรือถ้าเรื่องเลยเถิดไปถึงขั้นจะต้องให้ผมไปเป็นพยาน หรือช่วยตรงจุดไหนก็ได้ ขอให้ดำเนินการมาตามขั้นตอนกฏหมาย ผมยินดีปฏิบัติตามและให้ความร่วมมืออย่างเต็มที่ในทุกกรณีครับ

ผมรู้สึกเสียใจจริงๆครับ ที่มีความผิดพลาดในการซื้อขายระหว่างสมาชิกเว็บด้วยกัน ซึ่งผมก็คิดว่าจริงๆแล้ว เพื่อนๆที่ซื้อขายกันประจำน่าจะไว้ใจได้ ล็อคอินใครที่ใช้มานาน หรือเป็นที่รู้จักดีของเพื่อนๆ นั่นก็คือเครื่องบ่งชี้ที่ดีของความน่าไว้วางใจ การเสิร์ชดูในช่อง search ที่ผมทำไว้ให้ ว่าคนขายรายใดมีประวัติไม่ดี ก็น่าจะเป็นการช่วยได้ในทางอ้อมทางหนึ่งครับ และเพื่อนๆ ทุกคนช่วยกันสอดส่อง หรือช่วยกันทักท้วง ก็จะเป็นการช่วยเหลือกันและกันได้เป็นอย่างดีครับ

ผมตอบน่าจะครบทุกประเด็นที่ผมจับใจความได้ การตอบคำถามต่างๆ อันนี้ผมไม่ได้ตอบให้กับเจ้าของกระทู้เพียงผู้เดียวล่ะครับ แต่ผมตอบเพื่อหลายๆท่านที่ยังไม่ได้อ่านหรือติดตามเว็บบอร์ดมาตั้งแต่ต้น จะได้ทราบความชัดเจนที่โปร่งใส ใสยิ่งกว่าหัวของผมยามต้องแสงไฟซะอีกล่ะครับ 55555

ติดขัดประเด็นไหน โพสถามมาได้เลยครับ ผมสามารถตอบคำถามได้ทุกประเด็นและจะพยายามให้ความกระจ่างได้ดีที่สุดครับ

ขอบคุณมากๆๆจ้า

มั่นคง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 235

oname2

04/05/2012 22:58:49
3

..ฮุฮุ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 236

ภาษาไทยใช้ให้ถูก

04/05/2012 23:03:02
คำว่า "เจ้าทุก" ในความคิดเห็นที่ 98, 131, 190
และก็คำว่า "พิสูจ" ในความคิดเห็นที่ 127, 131

ทั้ง 2 คำเป็นคำที่ต้องใช้อยู่บ่อยๆ
ถ้าเป็นนักกฎหมายจริง ไม่น่าจะพิมพ์คำ 2 คำนี้ผิดนะครับ
คำว่า "เจ้าทุก" ที่ถูกต้องเป็น "เจ้าทุกข์"
คำว่า "พิสูจ" ที่ถูกต้องเป็น "พิสูจน์" ครับผม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 237

pirarucu

04/05/2012 23:03:07
0
เย้!เฮียเข้ามาตอบแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 238

รุ่นพี่

04/05/2012 23:13:09
เอะอะ อะไรก็อ้างกฎหมายๆ คุณเองรู้กฎหมายลึกซึ้งเพียงใดกัน
ผมอ่านแล้วยิ่งปวดตับ คุณมั่วกฎหมายหลายเรื่องเข้าด้วยกันมาก ซึ่งคนละเรื่องเลย

คุณยังไม่แตกฉานในเรื่องกฎหมายในหลายๆ เรื่องเลย เขียนผิดๆ ถูกๆ มั่วไปซะหมด

ส่วนเรื่องความรับผิดของผู้ให้บริการในเมืองนอกมี แต่เมืองไทยยังไม่มี ลองไปหาดูละกัน เกี่ยวกับเรื่อง ISP Liability และก็มีหลายประเทศมากๆ ที่ยังไม่เห็นด้วย

คุณจบกฎหมายหรือยัง ? ได้เนติ์ฯ หรือยัง ?

อย่ามั่ว และอย่าอ้างกฎหมายส่งเดช เสียชื่อนักกฎหมายหมด

ตอนแรกว่าจะตอบให้ เปลี่ยนใจไม่ตอบดีกว่า ไม่ใช่เรื่องของเรา

... ปวดตับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 239

งอ โอ Tง่

04/05/2012 23:15:17
ถ้า ผมเป็นโจร คงจะฮาดีครับ
แทนทีจะเอาเวลานี้ ไปจับโจร แต่มานั่ง เถียงในกระทู้ซื้อขาย
55+ ผมว่าตลกดีนะครับ
ไอโจรนี้ คงสบายใจไปแล้ว คิดในใจว่า
ไอเจ้าของกระทู้นี้ คงไม่ไปจับมันแล้วแหละ นั่งเถียงบนเวป
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 240

dutchmew

04/05/2012 23:17:26
4
ทำไมอยู่ดีๆมีเสียงเพลงไทยลอยออกมาจากกระทู้ -*-
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 241

oname2

04/05/2012 23:18:56
3
นั่นสิครับคุณมิว ผมหลอนไปแป๊ปนึงเลย รีบกดปิด เสียงคอมเลยอะครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 242

pCha

04/05/2012 23:18:59
0
ขอแสดงความนับถือเฮียครับ

ความเห็นของเฮียเป็นกลางและเป็นธรรมที่สุด ยังไงก็ตามขอเรียนตามตรงว่าเนื่องจากเวปเฮียเป็นสื่อกลางในการซื้อขายสินค้ามือสอง ซึ่งก็เป็นผลประโยชน์โดยตรงของเฮียเองด้วย เนื่องจากหากลูกค้าที่ซื้อหูฟังเฮียไปแล้ว เกิดอยากได้อันใหม่ แต่ไม่รู้จะไปทิ้งของเก่าที่ไหน ก็ย่อมยากที่จะตัดสินใจซื้อตัวใหม่อีก การซื้อขายมือสองจึงเป็นประโยชน์โดยตรงกับธุรกิจของเฮีย

ดังนั้น หากเฮียจะกรุณา ขอให้เฮียช่วยวางมาตรการป้องกันเหตุอันจะเกิดขึ้นอีกในอนากคตด้วยครับ ซึ่งมาตรการป้องกันจะทำให้เกิดความเชื่อถือ และความเชื่อถือก็จะทำให้เกิดชื่อเสียง และสุดท้ายผลดีก็จะกลับมาสู่เฮียเองด้วยครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 243

aoodtop

04/05/2012 23:19:41
มาม่า กรุ๊งกริ๊ง ไวไว บลาๆๆ บลาๆๆ .....!!!

เอ้า!!!! ยังไงก็เหอะ ขอให้ได้เงินคืนแล้วกันนะ....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 244

tine_lnw

04/05/2012 23:20:03
0
มันหลอนนะคร้าบบบบบ ช่วยเอาออกที
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 245

aoodtop

04/05/2012 23:24:15
0
เสียงดนตรีไทยมาไงอ่ะ !!!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 246

aoodtop

04/05/2012 23:26:12
0
พี่ tine_lnw ผมสดุ้งมาสองสามรอบแระเนี่ย ToT
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 247

Mr.Burst

04/05/2012 23:26:27
3
ผมคิดว่าเฮียเข้ามาตอบได้ชัดเจนมากแล้วนะครับ

ส่วนข้อกฏหมายหรือในทางปฏิบัติควรทำอย่างไร

ก็ดูว่ามีผู้แนะนำอยู่ไม่ใช่น้อยแล้วครับ

อ่านแล้วเจ้าทุกข์น่าจะทราบแล้วว่าควรทำอะไร อย่างไร

ล็อคกระทู้ีดีมั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 248

nano_homemade

04/05/2012 23:27:51
0

ความเห็นที่ 176 แทรกโค๊ดเพลงจากที่นี่ครับ

http://www.baanpud.net/swfupload/upload/uploads/hifias121s.swf

ลองเช็ค Source Code ดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 249

toye

04/05/2012 23:28:23
0
ไม่อยากอ่ะเพราะเสียงเพลงนี่แหล่ะเซ๊ง.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 250

Cappuccino1

04/05/2012 23:28:42
1
ผมนั่งปิดไฟอ่านกระทู้เงียบๆ อยู่ๆมีดนตรีขึ้นมาให้ฟังส่ะ5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 251

tine_lnw

04/05/2012 23:46:57
0
นึกถึง รายการ ชมรมขนหัวลุก ตอนเด็กๆเลยครับ

แม่ชอบดู ผมก็ได้แต่นอนคลุมโปง งอแงโวยวายไม่ได้ครับ โดนตบกะบาล
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 252

aoodtop

04/05/2012 23:50:41
0
^
^
^
ครับ 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 253

joelqwerty

05/05/2012 00:00:43
6
เฮียเอาแต่ละประเด็น เอาไปแปะไว้หน้าืซื้อขายมือสองเลยดีไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 254

iTui

05/05/2012 00:46:32
0
แหม....เพิ่งเข้ามาเห็น

เฮีย!! ขอน้ำร้อนถังนึง เดี๋ยวจัดการให้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 255

pEnNiZA

05/05/2012 00:48:54
3
1,100 เนื้อตัวไม่เจ็บ เสียแค่แต่เงิน บทเรียนนี้ถือว่าโคตรถูก ตัวเองยังไม่ทันโทษ กลับหาคนรับผิดชอบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 256

freezone

05/05/2012 00:58:08
0
ก็ว่าทำไมกระทู้ไหลเร็วมาก มันสนุกแบบนี้นี่เอง

ผ่าง ผ่าง ผ่าง!!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 257

YoKEyKung

05/05/2012 01:03:00
0

เปิดเพลงนีกลบไปเลยจะไ้ไม่หลอน
ว่าแต่ข้างบนนี้เค้าคุยไรกันครับเนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 258

crocodiejr

05/05/2012 01:08:53
0
เพลงfeat. เข้ากันได้ดีมาก เอาแบบยังพอมีเสียงดนตรีไทย ต้องเข้ากระทู้มาแล้วเปิดเลยนะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 259

เข้ามาหา amp ยังไม่ได้สมัคร ดันมาเจอ mozart จกม๊กซ

05/05/2012 01:09:53
คุณ mozart1991 ขอถามหน่อยว่า นักกฏหมายเป็นแบบนี้ทุกคนรึป่าวคับ

จากความคิดเห็นที่ 103
ผมดำเนินการตามกฎหมายผมผิดหรอ คุณเชื่อในกฎหมายรึป่าวล่ะ

ตอบ ทำไมต้องเชื่อมันด้วยหละคับ กฏหมายเป็นสิ่งที่คนเขียนขึ้นมา
แต่ผมเป็นคนผมมีความคิด ถ้าไปเชื่อมันก็เสียชาติเกิดคับ

แล้วคุณหละเชื่อในกฏหมายรึป่าว ????
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 260

ผ่านมา

05/05/2012 01:23:07
ความคิดเห็นที่ 190 ผมจึงโทรไปถมคนที่โกงว่าคุณโกงจริงหรือไม่

เขาใครจะมาบอกว่าโกง ปัญญาอ่อน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 261

Close_Up

05/05/2012 02:23:07
0
ตกลงจขกท. ไปแจ้งความรึยังครับ แล้วดราม่าเรื่องนี้จบหรือยังครับผม ผมเลื่อนscrollลงกับกดF5จน Mouse กับ Keyboard แทบจะเจ๊งล่ะครับ ถ้าตามตัวคนร้ายไม่ได้ก็แสดงความเสียใจด้วยครับ 1100 บาทขอให้เป็นอุทาหรณ์ก็แล้วกัน แต่มีอีกเรื่องนึงอยากจะเตือนนะครับ ซึ่งต้องขอประทานโทษด้วยจริงๆเพราะลำพังผมคงไม่อาจจะกล้าจาบจ้วงนักกฏหมายแสนฉลาดได้ครับ คือคำพูดและสำนวนในการแสดงความคิดเห็นของคุณ เหมือนกับว่ากำลังคุยกับนักศึกษานิติฯ อยู่ และหลายๆคำำก็ดูไม่ลื่นหูเท่าไหร่ การทำอย่างนี้มีแต่เสียกับเสียครับ คุณอาจจะโต้แย้งว่าเป็นการโต้แย้งในหลักกฏหมาย แต่ช่วยมองในมุมกว้างๆด้วยครับว่าถ้าคุณเป็นคนอื่นที่ไม่มีส่วนได้เสียกับการซื้อขายของคุณ แต่มีน้ำใจอยากเข้ามาช่วยเหลือ เข้ามาก็เจอคุณยิงข้อกฏหมายใส่โดยเฉพาะคุณ Eqzcer นั้นตั้งแต่กระทู้ซื้อขายของคุณ พี่เขาก็เอาลิงค์วีรกรรมของคนร้ายมาแปะให้คุณแล้ว คุณไม่เชื่อเอง แล้วคุณก็บอกว่าต้องให้คุณ Eqzcer เอาหลักฐานที่แน่นหนามาให้ดูก่อน ผมบอกตรงๆว่าเป็นผมผมก็ไม่แปะหรอกครับ เพราะว่าการที่คนอื่นเข้ามาเนี่ยเขาอยากจะมาเตือนไม่ได้อยากจะมาทำหน้าที่เป็นพี่เลี้ยงคอยเอานู่นเอานี่มาแปะให้นะครับ ถ้าคุณเป็นคนอื่้นๆที่ไม่เกี่ยวข้องและมองในภาพรวมๆเขาจะคิดว่าคุณเป็นคนอย่างไรครับ สุดท้ายนี้อยากบอกว่ากฏหมายเป็นเครื่องมือในการควบคุมคนให้อยู่ในกรอบ แต่คนที่่ใช้กฏหมายต้องมีความยืดหยุ่นในการเอามาปรับใช้ด้วย ไม่ใช่ใช้มันตรงๆอย่างเดียวครับ ไม่งั้นคนที่บังคับใช้เองนี่แหละ จะได้รับผลเสียครับ ในกรณีคุณเห็นได้ชัดเลยว่าคุณได้รับผลเสียเพราะว่าตอนนี้มีคนที่ไม่เสียใจกับการโดนโกงของคุณ แต่กลับสะใจมากกว่าเป็นจำนวนไม่น้อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 262

Close_Up

05/05/2012 02:24:30
0
อยากมีคนเอาเพลงในกระทู้นี้ออกไปซะทีครับ ผมไม่มีลำโพงผมใช้หูฟังกับคอมครับ บอกได้คำเดียวว่าหลอนมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ 5555555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 263

RyODEN

05/05/2012 02:30:33
0
ผมเคยเจอมาทีนึงครับไม่ได้โดนกับตัว แต่คนในอบณืดโดน เป็นเว็บเกี่ยวกับเกม
โดนโกง แบบว่าเลขบัยชี ก็ไม่ใช่ขงตัวเอง หนำซ้ำ เป็นเลขบัญชีจากเว็บเติมเงินเกมเว็บนึงซะด้วย
แม่ง วางแผนมาดีมาก ให้โอนไปบัญชีที่ใช้ซื้อบัตรเติมเกมออนไลน์ ตัวคนโอนเงินหาย ตัวคนโกงได้ของ แล้วก็จับไม่ได้ โอ้แม่เจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 264

นายมั่นคง

05/05/2012 02:33:13
4,282
เอ้า ผมนั่งอ่านจนจบแล้ว อาจจะมีข้ามไปก็ไม่น่าจะมากนัก น่าจะเข้าใจประเด็นต่างๆได้ดีแล้วล่ะครับ ต้องขออภัยจริงๆครับ ที่ผมเข้ามาตอบช้าเกินไป วันนี้บังเอิญเป็นวันที่ผมไม่ได้อยู่หน้าคอมเลยครับ ซึ่งถ้าหากผมไม่ได้ตอบหรือตอบช้า ส่วนมากก็มาจากเหตุที่ไม่ได้อยูหน้าคอมเท่านั้นครับ ไม่มีสาเหตุอื่นใดล่ะ

ส่วนเพลงมโหรีปี่พาทย์นางหงส์ที่ว่านั่น ผมไล่อ่านดู ก็เลยขออนุญาตเอามันออกนะครับ เพราะไม่ใช่กลัวใครจะตกใจล่ะ แต่จะเป็นตัวผมเองต่างหากที่กลัวซะเองครับ

ติดขัดตรงไหน เจ้าของกระทู้ หรือเพื่อนๆทุกท่าน แนะนำถามไถ่มาได้ครับ หรือมีสิ่งใดอยากให้แก้ไขปรับปรุงเพิ่มเติม โพสแนะนำกันมาได้เลยนะครับ ผมยินดีปรับและแก้ไขให้เท่าที่ขีดความสามารถจะเอื้ออำนวยให้เลยจ้าๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 265

Rich and Powerful

05/05/2012 02:34:10

สำหรับกระทู้นี้ ผมอ่านเจอตั้งแต่กระทู้ที่ คุณ Eqzcer เตือนคุณแล้ว แล้วแปะ Link
ตามความเข้าใจของคนธรรมดา ที่นี่ เค้าก็เข้าใจว่าเป็นการเตือน และบอกว่า Mlake โกง
ส่วน คำพูดที่คุณบอกว่าให้ เจ้าของ เวปมารับผิดชอบด้วย ตอนแรก คุณพูดไม่เคลียร์ ราวกับว่า จะให้เค้ามา รับผิดชอบเรื่องการซื้อขายครั้งนี้ ทำให้คนเข้ามาว่าคุณเยอะ ซึ่งตอนหลัง คุณค่อยบอกว่าให้ทำอะไร จากนั้นก็เป็นการ เถียงกับคุณ Eqzcer ไปเรื่อย
คุณ Eqzcer เองเค้าคงเซ็งที่เค้ามีกะใจเตือนคุณแล้ว แต่คุณยังหาว่าเค้ากล่าวลอยๆ แล้วจะมาป่วนอีก ซึ่ง ไอ้การบอกว่างานเข้ากะแปะ Link ขนาดนั้น ถ้าอ่านไม่เข้าใจว่า MLake โกง ก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้ว ก็ไม่เป็นไรคนเราไม่เหมือนกัน คนมาช่วยเตือนคุณก็มาเถียงกะเค้า เจ้าของ webboard ไม่ได้เกี่ยวอะไร คุณก็จะลากเค้ามารับผิดชอบ (จริงๆผมก็เข้าใจนะครับ ว่าคุณแค่อยากให้เค้าออกมาช่วยชี้แจง แจ้งเลข IP หรืออะไรก็ว่าไป แต่การที่คุณใช้คำพูดแบบนี้ มันทำให้ เหมือนการขู่กันยังไงชอบกล แถมเอา Napster มาอีกก็ว่ากันไป) ผมพูดจริงๆ ว่า ถ้าคุณจะฟ้อง เฮียมั่น จะฟ้องแกด้วยข้อหาอะไร ถ้าแกไม่ออกมาทำอะไรเลย ตามที่คุณ กล่าวถึง
ไอ้เรื่องที่คุณต้องการ คุณบอกเค้าดีดีก็ได้ เพราะคุณก็ไม่ได้มีเจตนาให้เจ้าของ web มารับผิดชอบเรื่องค่าใช้จ่ายอยู่แล้ว แต่ที่คุณเขียน มันเหมือนหาศัตรูให้ตัวเองยังไงชอบกล แล้วเค้าอ่านเจอแบบนี้ใครอยากจะมาช่วยคุณหล่ะครับ ก็มีแต่คนมาว่าคุณอยู่อย่างนี้แหล่ะ
เรื่องกฏหมายที่คุณว่ามาก็เรื่องนึง แต่เรื่องมารยาทสังคมก็อีกเรื่องนึง แยกกันให้ออก
ผมว่า คุณไปแจ้งความ จับไอ้คุณ Mlake ดีกว่า จะให้ทางเวปเค้าช่วยอะไรก็บอกมาเค้าไปถ้ามันเป็นประโยชน์ จริงๆ

เอาหล่ะ กลับมาที่ คุณ Eqzcer มั่ง จะบอกว่าอย่าเซ็งกับสิ่งที่ตัวเองทำ คนในโลกนี้มีหลายแบบ เจอแบบที่เราไม่คุ้น บ้างก็ดี

p.s. พูดถึงกฏหมาย หรือนักกฏหมายก็ตลก
ผมอยากจะบอกว่า กฏหมาย มีไว้บังคับกับคน ที่จน หรือพวกไม่มีเส้นเท่านั้นครับ
พูดจริงๆว่า ต่อให้ผมฆ่าคนตาย มีคนเห็นด้วย ผมก็เอาตัวรอดจากกฏหมายได้ (ตัวอย่างในสังคมไทยมีเยอะแยะ เห็นๆกันอยู่) พูดถึงหลักการ กันดีจริง สุดท้าย สิ่งที่ตัดสิน ความถูกผิด ก็แค่ เงินกับอำนาจ แค่นั้นแหล่ะ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 266

Cappuccino1

05/05/2012 02:54:28
1
ผมว่าเค้าผิดตั่งแต่ "อยากให้ออกมารับผิดชอบในฐานะผู้ให้บริการเวป" โดยเนื้อแท้ต้องบอกว่า "ขอความช่วยเหลือจากทางผู้ให้บริการ" หรือ "ขอความร่วมมือจากทางผู้ให้บริการ" อะไรก็แล้วแต่ แต่แบบที่ จขกท พิมมันไม่ใช่อ่ะ =3=
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 267

Elvis

05/05/2012 03:43:25
1
ความคิดเห็นที่ : 268

โง่จัง

05/05/2012 03:52:40
จขกท. แม่งกากแถแบบชักแม่น้ำทั้ง 5 เอาจริงๆก็คือมึงมันโง่ จบ ไอฟาย 5 5 5
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 269

เข้ามาฮา

05/05/2012 03:58:17
มาฮาพ่อนักกฎหมายมือ 1

5555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555+++++

เกิด 1991 อ่ะ เรียนจบแล้วหรอ พ่อนักกฎหมาย ได้ข่าวอยู่สมุยนิ พ่อโมสาดดดดดดดดดดดด

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 270

Cappuccino1

05/05/2012 04:04:55
1
อ่านตั่งก่ะหัววันจนขึ้นวันใหม่ ตามอ่านในดราม่าต่อก็หนุกไปอีกแบบ อิ๊อิ๊
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 271

นักกฎหมา

05/05/2012 04:11:06
การที่ฟังเพลงไม่ได้ทำให้สมองเอ็งดีขึ้นเลยเหรอว่ะ จขกท มีแต่เหน็บชาวบ้าน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 272

ฮ่า ฮ่า

05/05/2012 04:23:21
ผมไม่ใช่นักกฎหมายนะคับ
แต่กรณีนี้ จขกทเจตนาเข้าทำสัญญาซื้อขายของกัน แล้วผมก็คิดว่าไอmleakอะไรนั่นคงอาจจะไม่ได้ใช้ข้อความใดๆให้คุณหลงเชื่อจน จขกทต้องโอนตังไป ดังนั้น กรณีนี้ผมว่ามันไม่ได้ผิดฐานฉ้อโกงหรอก ผมคิดว่าผิดสัญญาในทางแพ่ง
อยากให้เค้าโอน ก็ลองไปฟ้องศาลดูนะ ถ้าแจ้งตำรวจผมก็คิดว่าตำรวจไม่ทำคดีให้จขกท เพราะอะไรรู้ไม๊
เพราะผมคิดว่าคุณแจ้งความดำเนินคดีไม่เป็น (สมุดตำรวจมีสองเล่ม บอกผมหน่อยจขกทจะไปแจ้งเล่มสีไหนเอ่ย)
มันแสดงถึงการใช้วิชาชีพทางกฎหมายแบบ กากๆนะคับ

แต่ในcase โดยทั่วไปที่ว่าโกงๆตังกันอ่ะ เช่นโอนตังแล้วไม่ส่งของ เพราะคนส่งของมันไม่มีของอยู่จริงเนี่ย ผมว่ามันเป็นฉ้อโกงแน่นอน แต่ถ้ามีของอยู่แล้ว แต่ไม่ยอมโอนมาให้ผมคิดเอาว่าผิดสัญญาทางแพ่งนะคับ
โต้แย้งผมได้นะ เผื่อได้พัฒนาความรู้ผม ทางที่ดี เปิดประมวลมาสู้ผมได้นะ จขกท
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 273

Irene adler

05/05/2012 04:24:23
เจ้าของกระทู้รู้ได้อย่างไรคะว่าเค้าโกงแล้ว
แถมยังเอาข้อมูลส่วนตัวของคนคนนั้นมา โพสแบบนี้
แต่ถ้าบทสรุปเค้าไม่ได้โกง เค้าอาจฟ้องได้นะคะ

รอให้สรุปก่อนดีกว่าไหมคะ นิติกรรมนี้จะมีผลแบบไหน ค่อยจัดการอะไรอย่างอื่น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 274

yokboa

05/05/2012 04:29:18
1
ฮาๆ ตามมาจากดราม่า ไม่ได้เข้าเวปบ่อยๆ อิอิ

พ่อนักฏหมายเห่อหม๘ย ขอใช้ตำนี้แล้วกัน
เอาไว้มีสูงกว่านี้ แน่นกว่านี้ ค่อยมาแสดงพลังนะ
น้องไม่ผิดหรอกที่จะทำตัวเป็นคนรู้กฏหมาย แต่ขอรู้ให้จริง อ่านให้เยอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 275

หมี่ดำ

05/05/2012 05:11:53

รู้จักสำนวน ควาย แล้วพาลมั้ยครับ

คล้ายๆ โง่แล้วอวดฉลาดอะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 276

นน

05/05/2012 05:25:47
งอแงเป็นเด็ก พ่อนักกากหมาย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 277

somany

05/05/2012 06:14:53
0
ฮ่าๆ เห็นกระทู้แวบๆพักนึงแล้ว แต่ไม่เอะใจว่าข้างในมีอะไร จนไปเจอเข้าในทวิตเตอร์จ่า เลยตามไปเสพซะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 278

เตี่ยเอ็ง

05/05/2012 07:20:48
สมน้ำหน้าว่ะ โธ่ ไอ้ควาย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 279

the รอเย่อ

05/05/2012 07:25:00
พ่อจ๋า หนูโดนโกง ช่วยหนูหน่อย มีคนเตือนแล้วหนูบอกว่าเขามาป่วน 5555555555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 280

อิอิ

05/05/2012 07:29:58
เห็นมาเยอะแล้วครับ ลักษณะพฤติกรรมแบบโมซาดนี่
ชอบอวดอ้างโชว์ภูมิในเรื่องที่เป็นเรื่องเฉพาะ ยกตัวอย่างใกล้เคียงก็เหมือนพวก
พูดภาษาต่างประเทศเป็นนิดหน่อย แต่ชอบอวดกับคนคนไม่ได้มีความถนัดในภาษานั้นครับ
คงเป็นปมในวัยเด็กที่ไม่มีใครยอมรับรึเปล่า เลยต้องมาเรียกร้องด้วยพฤติกรรมแบบนี้

ให้เดานะครับคงเรียนอยู่ในสถาบันที่ไม่ได้ติดท๊อปด้านนี้อย่างแถวท่าพระจันทร์หรือสามย่าน
แต่คงเป็นมหาลัยเปิดซึ่งตรงนี้ไม่ได้จะดูถูกสถาบันนะครับ แต่เข้าใจว่าคงอยากให้คนอื่นยอมรับ
เพราะความสามารถไม่เอื้อให้คนอื่นมายอมรับเองได้ เลยต้องมีการแสดงประกอบน่ะครับ

ผมบอกไว้เลยครับพฤติกรรมเก่งแต่เปลือกแบบนี้มันเป็นผลร้ายกับคุณเองและผมขอทำนายไว้เลย
ถ้ายังไม่หยุดพฤติกรรมแบบนี้ พัฒนาแต่เปลือกไม่พัฒนาแก่น คุณไม่ผ่านเนภายใน 4 ปีแรกหลังเรียนจบแน่ๆ หุหุ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 281

เสล่อ

05/05/2012 07:34:55
จะมาแนปเตอร์อะไรละ นั่นมันฟ้องเรื่องลิขสิทธิ์

เหมือนเจ้าของบ้านเปิดบ้านให้คนมานั่่งวางขายซีดีเถื่อนภายในบ้าน
อันนี้เจ้าของบ้านผิดเพราะเป็นเจ้าของสถานที่ ถือว่าให้สถานที่กระทำผิด เท่ากับสมรู้ร่วมคิด

แต่ถ้าเจ้าของบ้านเปิดบ้านไว้ คุณไปนั่งเล่นแล้วโดนขโมยบุกเข้ามาในบ้าน ขโมยของไป
อันนี้เจ้าของบ้านไม่จำเป็นต้องรับผิดชอบ เพราะคุณโง่เอง เจ้บของบ้านไม่เกี่ยว

ไม่ต้องอ้างกฎหมาย เรื่องง่ายๆมึงยังไม่เข้าใจเลย ห่านเป็ด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 282

อิอิ

05/05/2012 07:38:00
โอเค ถึงเดาผิดว่าเป็นมหาลัยเปิด แต่ผลลัพธ์ในด้านเชิงค่านิยมไม่ได้ผิดพลาดเท่าไหร่
อย่างที่ผมคาดไว้ล่ะครับแมงป่องที่ชอบชูหาง มันก็แค่แมงป่องวันยังค่ำ
ไม่มีปัญญาเข้าที่ 2 ที่ผมบอกไว้เลยเป็นปมล่ะสิท่า อิอิ ต้องมาอวดในเน็ทแทน คิคิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 283

aekpongm

05/05/2012 07:41:39
0
บัตรประชาชนเรา พร้อม สลิปการโอนของเรา
หรือสลิปการทำธุรกรรม การเงินที่เกี่ยวข้อง กับความผิด
แค่นี้ก็ขึ้นโรงพักได้แล้ว

เนื้อหาเป็นงัยไม่รู้ผมขี้เกียจอ่านมันยาว อ่า -*-
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 284

กินข้าว...ไม่ได้กินหญ้า

05/05/2012 07:41:47
อ่านมาทั้งหมด คือคนมีความรู้ทางด้านกฎหมาย แตโดนโกง
สมน้ำหน้า...มากกกกกกกก

และยังมีหน้ามาพูดมากมาย.....สมน้ำหน้ำอีกรอบ...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 285

แปลก

05/05/2012 08:26:06
แปลกดีนะ mlake ก็น่าจะรู้อยู่แล้วว่าคนรู้กันหมดแล้วว่ามันโกง
มันยังโง่ใช้ชื่อเดิมมาโพสโกงต่ออีก
แต่คนซื้อนี่โงกว่าอีก
หลักฐานก็เห็นชัดๆว่ามันโกง ยังไปว่าเขาว่ากล่าวหาลอยๆอีก

สรุปคือควายกันทั้งคนซื้อและคนขายเลยสินะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 286

เกรียน

05/05/2012 08:40:29
เชี่ยยย เด็กเห่อหมอยยังรู้เลยว่าโกงแน่
จบมาได้ไงวะ นักกฏหมาย

แค่ user กับ profile ก็พอดูออกละ 1991 = 2534 = เด็กเพิ่งหายเห่อหมอย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 287

dfsdfsdfsfg

05/05/2012 09:01:19
สมน้ำหน้าwvhgsuhp
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 288

ขี้ คุย ฉิบ หาย สวะ ฉิบ หาย ควาย ถุย เอ้ย

05/05/2012 09:03:43
ไอ เหรี้ย มรึง จบ หรือ ยัง ทำ อวด ภูมิ 1991 นี่ มัน 20-21 เอง โง่ แล้ว โชว์ ฉลาด มี แต่ คน จะ ซ้ำ มรึง อะ ไอ์ ตัว ที่ คล้าว ขี่ เอ้ย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 289

Vorapong

05/05/2012 09:06:36
3 คำ "โถ ไอ้ เ้ย" มึงจะสื่อว่าเรียนกฎหมายว่างั้น

คือถ้ามึงขอความช่วยเหลือ ีดี คนก็พร้อมจะช่วยนะ

เสือกถลึ่งชูคอ อ้างกฏนู็นกฏนี่เเง่ะ พอเค้าขอดูหล้กฐาน

บอกไม่จำเป็น ดูในศาล กุ๊ก เหอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 290

หำหมากมี่

05/05/2012 09:08:01
สมน้ำหน้าครับ โง่ถูกโกงแล้วดันมาอวดฉลาด คนเขาจะช่วยเขาไม่ช่วยหรอกครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 291

Vorapong

05/05/2012 09:08:16
กวนส้นตีนเเบบนี้ ทนาย phoenix wright ก็ช่วยมึงไม่ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 292

Malik310338

05/05/2012 09:33:09
0
ดราม่าแตกซะงั้น ผมกำลังจะเอาเรื่องนี้ไปให้เว็บดราม่าพอดีเลย แต่ดันมีแล้ว 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 293

ความรู้ท่วมหัว

05/05/2012 09:34:37
มองมุม คนธรรมดาสิครับ ประกาศซื้อขาย มีคนมาเตือน ว่าคนที่กำลังติดต่อด้วย มีประวัติการโกงอยู่ในขณะนี้ ส่งลิงค์ให้ดู ให้ไปพิจารณาความเสี่ยง ทั้งที่ไม่ใช่หน้าที่ของเขาเลย

เสือก ไม่สนใจ ทำหยิ่ง พอโดนขึ้นมา เสือกอวดเก่งอีก คนเก่งจริง เค้าจะโดนโกงมั้ย บาทนึงก็ไม่ต้องไม่เสียเปรียบ

ทัศนคติ แมร่งสวนทางกับ ศักยภาพชิบหาย จิ้งจกทักยังต้องเงี่ยหู หยุดคิด แล้วนี่อะไร

เก่งกฏหมายนัก ก็ไปลากคอไอ้โจรกระจอกนี่เองเถอะ เชื่อแมร่งเลยคนแบบนี้ก็มี

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 294

Eqzcer

05/05/2012 09:39:05
0
ผมก็เตือนพร้อมยื่นหลักฐานไปแล้วด้วย ดันมาว่าผมป่วน

ปรากฏป่วนไปเลยครับ

ดูเอาเองนะครับ คุณ จขกท ว่าในกระทู้นี้ แทนที่จะมีคนยื่นมือมาช่วยคุณ

คุณทำตัวเองให้โดนคนเกลียดทั้งบอร์ด

ตลกดีนะครับเรื่องแบบนี้ไม่ได้มีให้เห็นบ่อยๆด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 295

สมน้ำหน้าที่โดนโกง

05/05/2012 09:41:35
สมน้ำหน้าที่โดนโกง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 296

เฮ้อ2

05/05/2012 09:43:38
อ่าาา ตกใจครับ เมื่อวานมาโพสเตือนสติ เจ้าของกระทู้ไว้นิดเดียว ไม่คิดว่าวันนี้จะยาวมาได้ขนาดนี้ เข้าใจนะครับว่าอากาศมันร้อนช่วงนี้
เราต้องตั้งสติกันหน่อยนะครับ อย่าดันกันด้วยคำพูดไม่สุภาพเลยครับ ผมดูจากที่เขาพูดก็รู้แต่แรกแล้วครับ ว่ารู้ไม่จริง
€€ สังเกตุการใช้คำพูด วกไปเวียนมาหาเหตุผลที่ดีไม่ได้ พอพูดเรื่องไม่เป็นผู้ใหญ่ ตอบว่า "ผมต้องทำตามคุณใช่ไหม ถึงเป็นผู้ใหญ่"
แสดงว่าถูกพ่อแม่บังคับบ่อยๆใช่ไหมครับ ท่านคงพูดว่า เป็นผู่ใหญ่ได้แล้วอย่างนั้นหรอครับ คุณรู้จักคำว่า. วุฒิภาวะ ไหมครับ ส่วนที่คุณพูดว่า "หรือเขามีความรู้ปลอมๆ ผมก็ไม่รู้ แต่ที่แน่ๆ คุณอ้างว่าคนอื่นมีความรู้ โปรดชี้แจงว่ามีความรู้อย่างไร ไม่ใช่อ้างลอยๆ"
ผมจะบอกให้ คนที่มีความรู้จริงๆไม่อวดตัวเอง ไม่ออกตัว ไม่แสดงความเขลาเบาปัญญา สุขขุม คิดก่อนพูด พูดในสิ่งที่เป็นไปได้ พูดในสิ่งที่มีเหตุและผลเชื่อมโยงกัน ใช้คำพูดที่สุภาพ มีสัมาคาระวะ ไม่โอ้อวด ไม่อวดเก่ง ซึ่งใน web ของเฮียมั่นคง มีหลายท่านเป็นแบบนี้ คุณลอง พิจรณาตัวเองให้ดีๆ ว่าคุณใช้กฎหมายมาพูดในเชิงข่มขู่ ว่าให้ท่านนู้น ท่านนี้ ต้องออกมาแสดงความรับผิดชอบ มันชั่งตลกยิ่งนัก
หากคุณรู้ กฎหมายจริงๆ ลองอ้างกฎหมาย มาตรา ไหนก็ได้ ให้ผมดูหน่อยสิ อย่างเก่งแต่ใช้คำว่า กฎหมาย นู่นนี่ .... เฮ้อออออ

อันนี้จากเจ้าของกระทู้ตอบผม
คุณ เฮ้อ รู้สึกจะเข้าใจผิดกันใหญ่

คุณแหละครับ ที่ไม่เข้าใจ จรรยาบรรณของนักกฎหมาย นักกฎหมาย
จรรยาบรรณ ที่สำคัญคือ กระทำตาม กฎหมาย ผมทำอะไรผิดกฎหมาย
ที่คุณบอกว่าผมโวยวาย ไม่มองหาเหตผล ไหนล่ะเหตุผลของคุณ ผมมีเหตุผลอ้างประกอบเสมอ

ผมกำลังชีแจงข้อกฎหมาย ไม่ใช่การโวยวาย ผมไม่ได้โทษใคร ผมกำลังหาคนมาร่วมแก้ปัญหา ซึ่ง ทางเว็ปต้องมีความรับผิดชอบอยู่บ้างเป็นบางส่วน

ต่อไปคุณว่าผมไม่มีเหตุผล งั้นผมขอ แจกแจง นะครับ ว่าใครกันที่ไม่มีเหตุผล คุณบอกว่าคนอื่นมีความรู้จริงๆ ถ้ามีความรู้จริงๆ เนี่ย ทำไมผมจึงมีเหตุผลทางกฎหมายตอบโต้ไปได้ หรือเขามีความรู้ปลอมๆ ผมก็ไม่รู้ แต่ที่แน่ๆ คุณอ้างว่าคนอื่นมีความรู้ โปรดชี้แจงว่ามีความรู้อย่างไร ไม่ใช่อ้างลอยๆ ผมว่าการอ้างลอยๆนี่แหละไม่มีเหตุผล และนี่ก็เป็นอีกเหตุผลหนึ่ง คุณว่า ผมไม่เป็นผู้ใหญ่ ผมอยากรู้ว่าคำว่าผู้ใหญ่ของคุณหมายถึงอะไร ผมต้องทำตามใจคุณใช่ไหมถึงเป็นผู้ใหญ่ ความเป็นผู้ใหญ่ช่วยอะไรได้คุณช่วยชี้แจงให้ทราบด้วย ไม่ใช่อ้างลอยๆไร้เหตุผล แล้วบอกคนอื่นผิด

ถ้าคุณว่าผมผิดคุณชี้แจงให้ได้ว่าผิดอย่างไร แล้วผมควรทำอย่างไร จะมีผลอย่างไรถ้าผมทำตามคุณ ไม่ใช่อ้างว่าผมไม่รู้นู้นนี้แบบ ลอยๆไร้เหตุผลนะครับ

คุณ เฮ้อ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 297

ทนาย

05/05/2012 09:54:40
กล้าพูดนะครับว่านักกฎหมาย อ่านดูก็รู้แล้วว่าไม่ใช่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 298

หมั่นไส้

05/05/2012 09:55:26
ควายจริงๆครับ อยากได้ไม่ลืมหูลืมตา เตือนแล้วไม่ฟัง ยังทำปากเก่ง
ตบปากนักกฏหมายนี่ปรับเท่าไรหรอครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 299

หมั่นไส้

05/05/2012 10:00:19
เ้ย จบกฏหมายแล้วโง่อย่างมึงกูไม่เสียเวลาไปเรียนหรอก

ยายกูจบ ป.4 ยังรู้เลยว่ามันโกง ควายแท้เหลา 555

กระทู้นี้กูเอาใจช่วยคนโกงครับ คนถูกโกงช่างแม่ง 55555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 300

อ่านแล้วหน่าย

05/05/2012 10:06:26
ตอบ ความคิดเห็นที่ 272

ความผิดฐานฉ้อโกงไม่เกี่ยวกับว่าผู้ขายมีของจริงหรือไม่
แต่ดูที่เจตนาของผู้ขายหากผู้ขายไม่มีเจตนาที่จะส่งสินค้าตั้งแต่แรก
กระทู้ที่ตั้งก็คือการใช้อุบายหลอกลวง ให้ผู้เสียหายโอนเงินหรือมอบทรัพย์สินให้
ดังนั้นคดีนี้จึงเป็นคดีอาญาความผิดฐานฉ้อโกงด้วยอยู่ที่ผู้ซื้อหรือผู้เสียหายเลือกที่จะฟ้องทางแพ่งหรืออาญา ถ้าจะฟ้องทางอาญาก็จงไปแจ้งความเสียแต่เนิ่นๆจะดีกว่า

ส่วนในความคิดเห็นที่ 280 ผมว่าคงไม่ใช่ครับเพราะไม่เกี่ยวกับว่ามหาวิทยาลัยเปิดหรือปิด (ลองไปเรียนราม หรือ มสธ. ได้ครับไม่ได้จบกันง่ายๆบางคนเรียนแปดปียังไม่จบเลย) มหาวิทยาลัยไหนก็ตัวบทเดียวกันฎีกาเดียวกันเรียนจบนับหนึ่งใหม่ที่เนติอยู่ดี

ผมเห็นว่า mozart1991 ไม่น่าจะเป็นนักกฎหมายไปได้ครับ
เพราะเหตุผลที่ยกมาไม่ใช่เหตุผลที่พอฟังได้
การเตือนหรือไม่ ในเว็บไซต์ขายของทั่วไปก็มักจะมีข้อตกลงอยู่แล้วว่าผู้ให้บริการจะไม่รับผิดชอบใดๆหากเกิดความเสียหายขึ้นและผู้ใช้บริการจะต้องไม่สร้างความเสียหายให้แก่ผู้ให้บริการ

การเตือนก็เป็นแค่ความเอาใจใส่ของผู้ให้บริการ แต่ไม่ใช่หน้าที่ครับ
คนซื้อมีหน้าที่ต้องระมัดระวังด้วยการที่สมาชิกด้วยกันตักเตือนว่าอาจถูกโกงเป็นสิ่งที่ดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 301

Malik310338

05/05/2012 10:16:58
0
ค.ห. 298 , 299 โดนใจคับ +1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 302

Niles

05/05/2012 10:20:22
โง่แท้เหลา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 303

สมน้ำหน้าเจ้าของทู้

05/05/2012 10:20:59
ไม่ต้องไปช่วยมันหรอกคนแบบนี้ เก่งแล้วปล่อยมันไป โคดเทพเมพกฎหมาย
ขอให้ไม่ได้ตังคืนนะครับเจ้าของกระทู้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 304

อ่านแล้วหน่าย

05/05/2012 10:22:20
จะตอบความเห็นที่ 98 จขกท. อีกนิด
อีกอย่างหนึ่งการที่ผู้ซื้อโวยวายหรือกล่าวหาว่าผู้ขายโกงไม่ยอมส่งสินค้า
ก็เป็นเพียงการแสดงความคิดเห็นโดยสุจริตเพื่อป้องกันส่วนได้เสียของตนตามธรรมนองคลองธรรมไม่ใช่การหมิ่นประมาทแต่อย่างใด

แบบนี้ถ้าไปสอบวิชากฎหมายอาญาภาคความผิดจะรอดรึบทยกเว้นความผิดก็ไม่ได้อ่าน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 305

เข้ามาดู

05/05/2012 10:35:19
เรียนกฎหมายที่ไหนครับ คงไม่ใช่ที่เดียวกับผมนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 306

05/05/2012 10:38:32
แล้วจขกท.มันหายหัวไปไหนแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 307

iTui

05/05/2012 10:51:55
0
เฮียครับ น้ำร้อนไม่ต้องแล้ว

เจอใบตองแห้งไม่กี่ใบ น้ำลายเหนียวไปเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 308

กุเอง

05/05/2012 10:57:08
คนโกง กับ คนถูกโกง อาจ.....จะ

เป็นคนคนเดียวกันก็ได็

เจ้า mozart1991 อาจเป็น ตัวละครเออๆ ที่ ไอ้ mlake สร้างขึ้น มาป่วนให้หลง

ให้พวกเรามาจมปลักอยู่ กะ กระทู้บ้าๆนี้ ก็ได้

แล้วมันก็ ลอยนวล ... เคสนี่น่าคิดนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 309

กุเอง

05/05/2012 10:57:31
คนโกง กับ คนถูกโกง อาจ.....จะ

เจ้า mozart1991 อาจเป็น ตัวละครเออๆ ที่ ไอ้ mlake สร้างขึ้น มาป่วนให้หลง

ให้พวกเรามาจมปลักอยู่ กะ กระทู้บ้าๆนี้ ก็ได้

แล้วมันก็ ลอยนวล ... เคสนี่น่าคิดนะครับ พี่น้อง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 310

สมน้ำหน้า

05/05/2012 11:39:32
โห จขกทฺครับ มันมีอีกเคสหนึงที่โดนโกงเหมือนกันครับรู้สึกจะเป็น iphone4ด้วยมั้งครับ เขาเข้ามาขอความช้วยเหลือจากคนในเวป คนในเวปทุกคนช้วยเต็มที่ครับ เขาก็โทษตัวเองว่าเป็นความประมาณของเขาด้วย ไม่เหมือนกับ มึงโทษโน้นโทษนี้แล้วยังโพสข้อความเ้ยเ้ยอีกใครเขาจะอยากช้วยคุณ ไอคาวมสมน้ำหน้าวะ กูสมเพสด้วย กะว่าจะไม่ว่าแล้วมึงทำตัวมึงเอง คาวมคิด ควายควาย แบบมึงไม่มีใครอยกช้วยหรอ คนอยากมึง สมแล้วที่โดน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 311

s.prattranasanti@gmail.com

05/05/2012 12:18:06
ขออนุญาติเรียนถามจขกทตรงๆนะครับไม่ได้จะหาเร่ืองนะ
จขกท มีเพ่ือนไหมครับ
ถ้ามีเพ่ือนๆเค้าคิดเห็นยังไงกับนิสัยของเจ้าของกระทู้
ยำ้นะครับ ไม่ได้หาเร่ือง แค่อยากรู้ ไม่สะดวกตอบก็ไม่เป็นไร

ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 312

ตื่นซะทีนะโมสาท

05/05/2012 12:27:50
โมสาทยังไม่ตรวจสอบอะไรให้ถ้วนถี เห็นเขาโพสต์รูปเข้าหน่อย ใจร้อนอยากได้ของดีราคาถูก แป๊ปเดียวก็ไปโอนตังค์ให้เขาแล้ว พอคนมาเตือนก็ไปหาว่าเขากล่าวหาลอยๆบ้าง มาป่วนบ้าง แต่ผมว่าจริงๆแล้วไม่ใช่อะไรหรอก มันเสียฟอร์มนะซิเพราะดันโอนตังค์ให้เขาไปแล้ว พอมีคนมาเตือนเลยเริ่มฉุกคิดเริ่มรู้สึกตัวว่า่กำลังโดนโกง แต่ใจยังไม่รับไม่ได้ว่าตัวเองเสียรู้กำลังจะโดนโกงช่วงแรกเลยพยายามหาข้อแก้ตัวให้คนโกงแทนเช่น ว่าผู้หวังดีที่มาเตือนว่า กล่าวลอยๆบ้าง มาป่วนบ้าง ที่ตลกคือดันโทรกลับไปสอบถามคนโกงซะงั้น พอระยะเวลาเริ่มผ่านไปสติเริ่มมา เริ่มยอมรับแล้วว่าตนเองโดนโกงเป็นแน่แท้ ก็เริ่มหาคนช่วยแต่ดันมาทำนิสัยแย่ๆในเว๊ปนี้เช่น พยายามจะโทษเจ้าของเว๊ปให้ชี้แจง ซึงในอนาคตแม้เฮียเขาจะแจ้งเตือนเรื่องมิจฉาชีพเป็นตัวหนังสือโตๆในเว๊ปแล้วก็ตาม แต่ถ้าคนซื้อขายไม่ตรวจสอบผู้ซื้อขายให้ดีเอง รีบโอนตังค์หรือส่งของให้ มันก็เข้าอีหรอบเดิมนั่นแล คุณอ้างกฎหมายหลายเรื่องที่ไม่เกี่ยวก็ลากมาให้เกี่ยว อ้างประมวลกฎหมายด้วย ใช้ศัพท์ภาษาไทยและภาษาอังกฤษสำหรับนักกฎหมาย จริงๆแล้วแค่เอาให้ครบองค์ประกอบความผิดเรื่องฉ้อโกงก็น่าจะพอแล้วมั๊ง ขอข้อมูลจากเฮียแล้วไปแจ้งความซะ ทำตัวเหมือนเด็กจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 313

นักกดหมอย

05/05/2012 12:28:06
คนทำ เค้าไม่มานั่งพูด คนนั่งพูด เค้าไม่มานั่งทำ ถ้ามึงนักกฏหมายจริงอย่าที่มึงว่า ป่านนี้ มึงคงพร้อมหมดแล้ว ทั้งเอกสารแจ้งความ IP address ชื่อสกุลเลขที่บัญชี แต่กูไม่ได้เป็นนักกฏหมายทำไมยังรู้เยอะกว่ามึงอีกวะ ถ้ามึงเก่งจริง เป็นนักกฏหมายจริง ทำไมมึงไม่ทำเองหล่ะ หรือว่าเก่งแต่ทฤษฎี ปฏิบัติตก อีกอย่างนะ เพื่อนกูก็นักกฏหมาย คนพวกนี้มันมีเอกลักษณ์ที่สำนวนการพูด แต่สำนวนมึงยังไม่เหมือนนักกฏหมายเลย มึงพูดงี้เป็นเดือนๆถ้าไม่ดำเนินการอะไร อย่าว่าจะได้คืนเลยสัส พ่อนักกดหมอย อย่าลืมเอาเคสนี้ไปส่งโปรเจคจบล่ะ เผื่อจะเมพขึ้นมามั่ง อย่างนี้มันต้อง ซ้ำเติม สมน้ำหน้า ไอ้โง่ สมน้ำหน้า ไอ้โง่ สมน้ำหน้า ไอ้โง่ สมน้ำหน้า ไอ้โง่ สมน้ำหน้า ไอ้โง่ สมน้ำหน้า ไอ้โง่ สมน้ำหน้า ไอ้โง่ สมน้ำหน้า ไอ้โง่ สมน้ำหน้า ไอ้โง่ สมน้ำหน้า ไอ้โง่ สมน้ำหน้า ไอ้โง่ สมน้ำหน้า ไอ้โง่ สมน้ำหน้า ไอ้โง่ สมน้ำหน้า ไอ้โง่ สมน้ำหน้า ไอ้โง่ สมน้ำหน้า ไอ้โง่ สมน้ำหน้า ไอ้โง่ สมน้ำหน้า ไอ้โง่ สมน้ำหน้า ไอ้โง่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 314

Zong

05/05/2012 12:36:41
0
อ่านที่แรกๆก็เห็นใจ ลังๆมาเป็น ฮาซะงั้น ปูเสื่อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 315

กิ่งกัลปพฤกษ์

05/05/2012 12:40:08
1
ตกลงคุณโดนโกงยังครับ?

มีคนเตือนก็ไปว่าคนที่เตือนว่าไม่มีหลักฐาน หาว่าป่วนกระทู้เขา
นี่ยังไม่ทันรู้ว่าโกงไม่โกง ดันมาตีโพยตีพาย

เดี้ยวโดนคนขายฟ้องหมิ่นประมาทนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 316

Close_Up

05/05/2012 12:49:10
0
ข่วงหลังๆนี่ เว็บเฮียดราม่าเยอะมากๆ ลำบากผมต้องไปตามกดF5อีก เซ็งๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 317

น่าสงสารจัง

05/05/2012 12:58:24
น่าสงสาร Mozart1991 > คนที่มีทัศนะคติแบบนี้ ไปอยู่ในสังคมไหนๆ ก็ลำบาก

กลับกลายเป็นตัวปัญหาซะเองงั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 318

Cappuccino1

05/05/2012 12:58:37
1
หลายท่านกด F5 กันจนปุ่มพังเดือดร้อนอีก อีกหลายๆท่านอ่านในมือถือบ้างแท๊ปเล็ตบ้าง รูดกันนิ้วถลอกเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 319

aoodtop

05/05/2012 13:00:45
0
คุณ กุเอง ครับ...คิดเหมือนผมเลยครับ แต่ผมคิดว่าอาจหาเรื่องมาให้เฮียมีปัญหา หรือ มีคดีความมากกว่าทึ่จะมาป่วนเว็บ เพราะจากที่ผมวิเคราะด้วยสมองระดับ ปวส อันน้อยนิดของผมได้ประมาณนี้ครับ

1. จขกท โอนเงินซื้อของ เหมือนไม่ได้ไตร่ตรอง หรือหาข้อมูลเกี่ยวกับผู้ขายเลย จนมีคนมาเตือน
2. การที่ จขกท โทรถามผู้ขายว่าโกงเหมือนที่โดนกลาวหาไหม ก็ไม่ได้ไตร่ตรองเช่นเดียวกัน คนจะโกเขาจะบอกคุณทำไม
3. จากการที่คุณตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา แล้วจนถึงเวลานี้ผมรู้สึกว่าคุณไม่ได้เดือดร้อนที่จะหาตัวผู้ขายที่โกงเลยแม้แต่นิดเดียว แม้ตอนนี้คุณจะหาย(หัว)ไปแล้วก็ตาม

ความคิดส่วนตัวที่ดันไปคิดเหมือนพี่ๆ บางท่าน เช่นคุณ กุเอง เป็นต้น

ปอลิง..กรุณาเลิกอ้างข้อกฎหมายเสียที เพราะมีแต่จะทำให้คนที่เรียนหรือรู้กฎหมาย หรือเป็นทนายโดนดูถูกเพราะคุณ ไม่รู้หรอกคุณอายุเท่าไหร่ แต่ความคิดคุณเหมือนเด็กที่เริ่มเรียนด้านกฎหมายเท่านั้น และถ้าเลข 1991 ที่ต่อท้ายชื่อคุณนั้นเป็นปีเกิดคุณ คุณก็แค่อายุ 21 ก็เท่ากับว่า "คุณเป็นเพียงเด็กที่เริ่มเรียนกฎหมายแต่อวดดีรู้ข้อกฎหมายทั้งหมด" เท่านั้นเอง แต่หากคุณอายุมากกว่านั้น....ผมว่าคุณไม่เหมาะที่จะเป็นทนายหรอกครับ "เพราะไม่มีความรอบครอบเลยแม้แต่น้อย"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 320

aoodtop

05/05/2012 13:04:31
0
คุณ cappuccino1 ผมดูใน Tab 7 ครับ รูดนิ้วไหม้แล้วเนี่ย 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 321

มา

05/05/2012 13:15:05
ไม่มีวุฒิภาวะ
ไม่มีวิจารณะ
ไม่มีสติ
ไม่มีความคิด

โง่ แล้ว พาล

คนแบบนี้ หนักสังคม

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 322

เออ

05/05/2012 13:23:47
กระทู้นี้ ตลกดี
คงกลัวว่าจะโดนโกง จนตื่นตระหนกไปแล้ว
แบบว่า ถ้าไม่มาให้กำลังใจก็อย่าซ้ำเติมผมนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 323

โอยยกุโดนโกง(หรือยัง)

05/05/2012 13:27:49
น่าสงสารคนไม่รู้ว่าตัวเองโง่ แล้วยังเสือกเถียงอีกน่ะ

ปล. เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า "ยิ่งเรียนยิ่งโง่" มันเป็นแบบนี้เอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 324

บัวใต้ตม เป็นอาหารของสัตว์ ไม่มีทางได้เจริญเติบโต

05/05/2012 13:40:45
90% รุมประณาม
อีก 10% อ่านเฉยๆ

ไม่มี % ของความเห็นอกเห็นใจเลย

ยังไม่สำนึกอีก

เวรกรรมของมึงจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 325

จ๊าดง่าว

05/05/2012 14:25:27
แหม ~ พ่อคุณ เก่งนัก หาทางจับโจรเองเถอะ
ทำตัวเกรียนใส่คนอื่น กัดไม่เลือกหน้า คนเขาหวังดีก็ไปโชว์กากใส่เค้า
แทนที่จะมีคนสงสาร เลยมีแต่คนสมน้ำหน้า สะใจมั๊ยน้อง ? 5555555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 326

GigGig

05/05/2012 14:58:24
โม โมะ โม๊ะ โมะ~ สาด
ึึคงเป็นลูกคุณหนูที่ยังไม่อย่านมแม่ละมั้ง
เลยติดนิสัย "กรูใหญ่ กูเก่ง มีเรื่องกับกูจะฟ้องแม่ ให้มากระทืบมึง"

โอ้ อวด ตนฉลาดกว่าใคร ทั้งๆ ที่ก็เป็นแค่กบในกระลาโง่ๆ
ที่ไม่เคยออกสู่โลกกว้างด้วยตัวคนเดียว ถือว่าเรียนหรูหรา อย่าคิดว่าเทียมฟ้า

ขนาด "ขี้ข้า" มันยังไม่อยากมองพวก "โง่เทียมฟ้า" อย่างนายเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 327

ผ่านมา

05/05/2012 15:33:14
เละเป็นโจ๊กเลย โมสาดด ด ด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 328

ผีฟรีคิก

05/05/2012 16:03:20
0
เมื่อวานอ่านผ่านๆก็ว่ามันแปลกๆ วันนี้ขึ้นดราม่า ฮาเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 329

Eqzcer

05/05/2012 16:12:42
0
ผมว่า 1100 ไม่ได้คืน ไม่พอเหยียบเข้าบอร์ดไม่ได้อีก ซวยแท้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 330

DC

05/05/2012 16:26:39
ถ้าผมเป็น จขกท. แล้วเห็นeqzcer เตือนมาเช่นนั้น พร้อมแนบลิ้งค์
ผมไม่เปิดลิ้งค์แล้วหละครับ โทรหาธนาคารเลย ว่าโอนเงินผิด
กันไว้ดีกว่า เ้สียแล้วไม่ได้คืน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 331

sonse

05/05/2012 16:59:16
1
แนะนำให้คุณคีตกวีเรียกร้องให้ธนาคารเจ้าของบัญชีที่คุณโอนไป รับผิดชอบด้วยครับ
เพราะเป็นผู้ดูแลรักษาเงินที่เจ้าของบัญชีได้รับไปโดยมิชอบ

คุณ eqzcer นับถือน้ำใจคุณมากครับที่มีต่อเพื่อนรวมเวบ
และทั้งหมดนี้ยกเว้นเจ้าของกระทู้ก็คงคิดเหมือนผม
อย่าท้อแท้น่ะครับ เป็นกำลังใจให้ สังคมจะอ่อนแอเพราะคนดีท้อครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 332

tine_lnw

05/05/2012 17:00:22
0
นโกง กับ คนถูกโกง อาจ.....จะ

แล้วมันก็ ลอยนวล ... เคสนี่น่าคิดนะครับ

---------------------------------------------------------------------

น่าคิดจิงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 333

มิก

05/05/2012 17:31:03
แต่ชื่นชม จขกท มากอ่ะ ที่ทำเรื่องโกงเล็กๆของตัวเอง ให้เป็นเรื่องใหญ่ใน social network ขึ้นมาได้
ถ้าเหมือนคนปกติ จขกท ไปแจ้งความ เอาใบแจ้งมาขอ IP และข้อมูลคนร้าย เรื่องก็คงจิ๊บๆจบที่ตามหาคนร้ายไม่ได้

แต่นี่กลายเป็นดราม่าระดับประเทศไปแล้ว มีคนเข้ามาอ่านเป็นหมื่นแสน คนร้ายคงหนาว ๆ เหมือนกันละครับ

ยกเว้นคนร้ายมันมืออาชีพ กลบเกลื่อนหลักฐานทุกอย่าง เหมือนโกง iphone 4 ใน overclockzone ที่ยังหาคนร้ายไม่เจอ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 334

-o-[B]on[D]-o-

05/05/2012 18:43:33
3
ขออยู่ในประวัติศาสตร์ด้วยคนนะครับ

อ่านกระทู้นี้แล้วสนุกดีนะครับ เหมือนหนังฝรั่งตอนจบชอบหักมุม

สนุกดีครับ ผมจะติดตามผลงานต่อไปนะครับ

รักนะ จุ๊ฟย์ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 335

อิมพาล่า

05/05/2012 19:11:56
1
นานาจิตตัง เรื่องนี้ยาวจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 336

markbcraft

05/05/2012 19:12:34
4
ฮอตฮิต

ลงเฟส

ลงเว็บดราม่า

ใครเล่นทวิตเตอร์ อินสตราแกรม แชร์ด่วนจ้า555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 337

Kululu

05/05/2012 19:46:09
0
เงียบหายไปนี่...

ได้รับของรึยังครับนี่

.............
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 338

05/05/2012 21:08:00
0
สงสัยได้รับของแล้วแน่เลยว่ะ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 339

tine_lnw

05/05/2012 21:26:42
0
ปลง และปล่อยวางเถอะครับ
เงินหาใหม่ได้ไม่ยาก แต่เวลาและชื่อเสียง เสียแล้วเสียเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 340

oname2

05/05/2012 21:31:55
3

......ฮุฮุ.....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 341

ผ่านมาเห็น อ่านแล้ว ถึงกับต้องโพส

05/05/2012 21:51:27
เป็นกรณีศึกษาได้เลยครับ

แปลกมาก ๆ แทนจะมีคนช่วย กลับมีแต่คนหมั่นไส้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 342

Close_Up

05/05/2012 22:01:14
0
จขกท. ก็ไม่มาตอบแล้วและคงไปแจ้งความแล้วมั้งครับ ดังนั้นขอให้ดราม่าเรื่องนี้จบลงแต่เพียงเท่านี้นะครับ เปลี่ยนคีย์บอร์ดไปหลายอันละ 5555 เอาไว้เป็นอุทาหรณ์ละกันนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 343

killbilloo

05/05/2012 23:05:05
1
ค.ห. ที่ 9 นี่ฆ่าตัวตายแท้ๆ สงสัยเพิ่งมาเล่นเวปนี้ ใหม่ๆ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 344

killbilloo

05/05/2012 23:05:06
1
ค.ห. ที่ 9 นี่ฆ่าตัวตายแท้ๆ สงสัยเพิ่งมาเล่นเวปนี้ ใหม่ๆ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 345

แวะมาเห็นพอดี

05/05/2012 23:24:43
มาให้กำลังใจ คุณ Eqzcer ครับ อย่าท้อที่จะทำดีต่อไปนะครับ ผมเชื่อว่าเพื่อนๆในเวปหลายคนนับถือในนำ้ใจของคุณ อย่าให้คนเ_ี้ยๆคนหนึ่งมาทำให้ท้อนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 346

XYZ

06/05/2012 00:12:44
ตามมาอ่านต่อ มาจาก เว็บ Drama ^_^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 347

SEEK

06/05/2012 00:33:56
โง่เเท้หลาว
อ่านเเล้วฮาพ่อนักกฎหมายคนนี้จิงๆ
กุว่าเเบบนี้คดีโจรโขมยเงาะมืงยังเอาผิดเค้าไม่ได้เลยมั้งเพราะคนปลูกต้นเงาะเม่งไม่ยอมมานั่งเฝ้า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 348

pagapong

06/05/2012 00:52:31
นี่ซินะ ที่เค้าเรียกว่า

"โง่แล้วอวดฉลาด"

แต่เอ.... ดูแล้วผมกลับไม่เห็นความฉลาดของ จขกท เลย

เอาเป็นว่าก็ขอภาวนาไม่โดนโกงแล้วกัน สาธุ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 349

โคตรเสือก

06/05/2012 01:32:48
สะใจจริงๆ นักกฏหมอยโดนโกง

ทำเป็นเก่งหมอย กุละสะใจ ไม่คิดว่าจะเจอนักกฏหมายที่แม่งโง่จนมุดควายแบบนี้

ไอ้นักกฏหมายหน้าโง่ หน้าโง่ หน้าโง่ ยังไงมึงมันก็แค่....

ไอ้หน้าโง่ จำไว้ ลูกไอ้หน้าโง่ เป็นได้แค่ไอ้หน้าโง่ หน้าโง่ สุดท้ายแม่งก็หน้าโง่

เพราะมึงเกิดมาเป็น....สัสหมา ไอ้หน้าโง่ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 350

cannibal

06/05/2012 02:20:21
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 351

cannibal

06/05/2012 02:27:02
0
poster is just a troll who claimed to be a law practitioner. he knows shit about law (nor logical thinking).
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 352

j

06/05/2012 11:10:06
ควายกว่านี้มีอีกไหม 555555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 353

คาเมนไรเดอร์

06/05/2012 13:09:24
0
ถ้าไม่มี คหที 9 กระทู้คงจะจบลงด้วยดีไปแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 354

แก้ว

06/05/2012 13:20:58
เรียกให้เจ้าของเว็ปออกมาชี้แจง แล้วหายหัวไปไหนแล้วละ

เป็นนักกฎหมายไม่ใช้เหรอ ต้องกล้าสู้กับความจริงซิครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 355

กระบือเบิกบาน

06/05/2012 14:45:57
โผ้มเป็นนักกดหมานะ โผ้มโดนโกง พวกคุณต้องรับผิดชอบ

หา.ต้องแจ้งตำรวจก่อนหรอ

หา.ต้องเก็บสลิบค่าโอนด้วยหรอ

หา.ต้องทำหนังสือขอความร่วมมือเฮียมั่นด้วย

โผ้มเป็นนักกดหมานะ รู้แต่เรื่องกดหมา เรื่องอื่นต้องรู้ด้วยหรอ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 356

ฉลาม อยู่บางบอน

06/05/2012 15:52:14
มาลงชื่อด้วยคน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 357

ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป

06/05/2012 20:47:26
ความเห็นที่ 332 ก็น่าคิดนะครับ เจ้าของกระทู้ หรือ mozart1991หน้าโง่ เนี่ยอาจจะเป็นตัวละครหลอกล่อ เพื่อเป็นการกลบเกลื่อนความผิดของตัวละครอีกตัวนึงก็ได้ หลักฐานอะไรก็ไม่มีมาแสดงว่าถูกโกงจริงๆ เห็นมีแต่พูดอวดฉลาด วกไปวนมา สักแต่จะคิดว่ากุมีความรู้ กุขออวดความรู้กุหน่อย แต่เห็นแล้ว กุสมน่ำหน้ามึงมากกว่านะ เฮ้อออ.... โอมดราม่าเอ๋ยจงซับซ้อน -...-
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 358

ไม่จำเป็นต้องใช้ เพราะไม่ใช่สมาชิคประจำ

06/05/2012 22:28:23
ตามจ่ามา...มาดูควายออกลูกเป็นลา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 359

unchain80

07/05/2012 02:47:57
0
ตามจ่ามาครับ มันส์จริงๆครับเวลาดูคนแถเนี่ย 5555555555555555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 360

somprasong

07/05/2012 06:08:37
เข้าใจครับว่าโดนโกง แล้วไงล่ะครับมีประโยชน์อะไรกับการมาต่อความยาวสาวความยืดให้เพื่อนสมาชิกเกลียดเอาปล่าวแทนที่จะสงสาร ..ไม่น่าทำตัวเองเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 361

คนมันโง้ควายหมา

07/05/2012 06:51:22
สมน้ำหน้าแล้วครับ เงินแค่ 1100 (ก็เยอะ) ทำมาซีเรียส
ถ้าความรุ้คุณเยอะขนาดนั้น ผมว่าอาชีพคงใหญ่โต
ทำมาอวดภูมิความรู้

แล้วยังมาว่าเวปให้รับผิดชอบ คนอื่นโดนโกง ไม่มีใครมาหาเรื่องเวปเลย
คนโง่สวมคราบคนฉลาด โดนโกงก็ดีละ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 362

jengeeskhan

07/05/2012 09:22:12
0
จขกท. นาย โมสาดดดด หายไปเลย

สงสัยคงได้รับของแล้วล่ะมั้งครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 363

RatskraD_FlekcuF

07/05/2012 09:34:14
มาจากเวบดราม่าครับ อิ อิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 364

RatskraD_FlekcuF

07/05/2012 09:35:22
มาจากเวบดราม่าครับ อิ อิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 365

poommizz

07/05/2012 10:16:10
0
สวัสดีชาว Drama ทุกคนครับ เย้ยยย!! ไปเว็บคุณจ่าแล้วเหรอO_O!

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 366

กุเอง

07/05/2012 11:01:16
เป็นเรื่องที่น่ายินดีครับ ที่

ฝ่าย login กับ ฝ่าย ที่ไม่ได้ login ร่วมใจกัน ถึงแม้ จะเคยดราม่ากัน

แต่ ครานี้ มาร่วมกันดราม่า ... เพราะไร ... เพราะเรารักเฮีย รักเวปมันคง

ปล. ผมเองเป็นเม่งทั้งสองฝ่าย แล้วแต่สถานการ มันส์พาไป

ปล. บางครั้ง ... บางครั้งนะครับ ที่เฮียทำอะไร แบบว่า ... ผมเองก็ดราม่าเฮียเหมือนการ แต่เพราะรักนะครับ จ๊วบๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 367

Guzzo

07/05/2012 11:31:55
0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 368

นายมั่นคง

07/05/2012 14:41:11
4,282
เป็นเรื่องที่น่ายินดีครับ ที่

ฝ่าย login กับ ฝ่าย ที่ไม่ได้ login ร่วมใจกัน ถึงแม้ จะเคยดราม่ากัน

แต่ ครานี้ มาร่วมกันดราม่า ... เพราะไร ... เพราะเรารักเฮีย รักเวปมันคง

ปล. ผมเองเป็นเม่งทั้งสองฝ่าย แล้วแต่สถานการ มันส์พาไป

ปล. บางครั้ง ... บางครั้งนะครับ ที่เฮียทำอะไร แบบว่า ... ผมเองก็ดราม่าเฮียเหมือนการ แต่เพราะรักนะครับ จ๊วบๆ

ู^
^
^

ตอบคุณ กูเอง..........

ด้วยความยินดีครับ ที่พูดคุยแสดงออกถึงความผูกพันที่เรามีต่อกันหรือมีต่อตัวเว็บล่ะครับ 555 จริงๆ ผมว่าผมพยายามทำเว็บให้มีเสน่ห์ มีอะไรที่หลายๆ คนลึกๆในใจแล้วอยากให้มันมี แล้วก็ดันมามีที่นี่ 555

แม้ผมเองจะโดนดราม่าซะเองบ้าง (ในบางครั้ง) ผมก็ว่าเป็นเรื่องดีครับ และก็ไม่ได้มีอะไรที่คิดมากเกินเลยไปกว่าที่เห็นในกระทู้นี้ล่ะ 555 ผมว่ามันเป็นสีสันที่ทำให้ชีวิตเราตื่นเต้น ได้รู้จักตัวเองจากการดราม่าของคนอื่น ผมว่ามันมีความสุขลึกๆ และทำให้ชีวิตมันไม่เฉาอยู่กับที่นั่นเอง...........

ก็เพราะรู้ว่ารักนี่ล่ะ ทุกวันนี้ถึงทำงานตรงนี้แล้วมีแรงทำต่อ และสม่ำเสมอมา 6-7 ปีแล้วๆๆๆ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 369

ไม่แน่..นะ

07/05/2012 15:39:08
คนที่โกงคุณ hippo กับคุณ Oat-ty มาสร้างกระทู้เอง ให้คนเกลียด mozart1991
แล้วจะได้ไม่มีใครช่วยคนที่ถูกโกงตามหา mlake
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 370

หลานยายปริก

07/05/2012 15:45:32
^
^
^
Mozard1991 เค้า login เข้ามาเองครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 371

p0000n

07/05/2012 15:53:12
3
กระทู้นี้ยังไหลเรื่อยๆ กระแสตอบรับดีจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 372

tine_lnw

07/05/2012 15:54:59
0
ปิดเถอะเฮีย หลังไมค์ดีกว่าเน้อ

ยิ่งสนใจ Mozard1991 คนชั่วยิ่งลอยนวลนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 373

Aimez-vous

07/05/2012 16:22:59
0
ก่อนอื่น ขอชื่นชม จขกท.ก่อนนะครับ ว่ามีความเป็นตัวขอตังเองและเชื่อมั่นในความคิด+เหตุผล ผมคิดว่าเค้าไม่เสียดายตังหรอกครับ แต่เค้าอยากจับคนไม่ดีให้ได้มากกว่าเพราะมีเจ้าทุกข์หลายคน อันนี้นับถือเลยครับ (ถึงจะอ่านยังไม่ครบทุกอัน = = เยอะมว๊ากก) แต่ คนไม่มีขน นกไม่มีเพื่อน เอ้ย นกไม่มีขน คนไม่มีเพื่อน บินขึ้นที่สูงไม่ได้นะครับ บางทีเราก็ต้องยอมถอยคนละก้าว (ตอนนี้ 3BB กำลังโฆษณาอยู่ เอ้ย ไม่ใช่ๆๆ) เพื่อที่จะสามารถเดินผ่านทางที่แคบที่สุดไปได้ด้วยกันครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 374

ความรู้เยอะ แต่ใช้ไม่เป็น

07/05/2012 16:34:46
ความรู้(กฏหมาย)ท่วมหัว เอาชีวิตในสังคมไม่รอด เปล่าประโยชน์จริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 375

lifezz

07/05/2012 16:49:48
5
แจ้งความแล้ว เอาเอกสาร มาส่งให้เฮีย เรื่องจะได้ จบๆ ครับ เอาง่ายๆเลย

อ่านมา 2วันล่ะ ไม่กะโพสอะไรแล้วนะเนี้ย กะลัง อ่าน ดราม่า มันๆเลย

ปล.พอเฮียมั่น ออกมา เหมื่อนไม่มี คนเขียนบทต่อเลย ฮ่า ฮ่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 376

Aimez-vous

07/05/2012 16:59:04
0
ต้องขอบอกว่าเฮียมั่น มาที จัดเต็ม เลยครับ พี่น้อง สปริตมากครับ
เห็นด้วยกับ คุณ lifezz จบโพส เพื่อไปลุยของจริงเลยดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 377

กุเอง

07/05/2012 18:40:06
เรียนเฮียที่รัก

ผม กุเอง ครับ ... ไม่ใช่ กูเอง (ไม่สุภาพ)

สระอุ นะครับ ไม่ใช่ สระ อู

กุหลาบ ไม่ใช่ กูหลาบ

ถือเป็นเกียร์ติ ที่เฮียมาตอบ สัมภเวสี อย่างผม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 378

นายมั่นคง

07/05/2012 21:33:14
4,282
อะเง้อๆๆๆๆ ผมอ่านผิดล่ะครับพี่กุหลาบ ตายๆๆๆๆๆ ขออภัยจริงๆๆครับพี่ ผมนึกว่าคนใช้ชื่อว่า กูเอง 5555

ยังนึกในใจว่า ตูอ่านดีเปล่าวะเนี่ย ตะหงิดๆๆ อยู่ล่ะครับพี่ 555 แต่เนื้อหาก็ไม่น่าต่างกันครับ เพราะจริงๆๆ ไม่ว่าจะเป็นใคร ผมก็คงเป็นแบบที่เห็นล่ะครับพี่ 555

ขอบคุณมากๆๆเลยครับพี่กุหลาบที่แวะมาคอนเม้นท์ให้คร้าบบบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 379

ไมโล

07/05/2012 23:05:49
จับโจรให้ได้นะครับพ่อนักกฎหมายหน้ามน 1991
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 380

ควรใช้ กฏหมายให้ถูกต้่อ

07/05/2012 23:33:21
ในฐานะนักกฎหมายเช่นกัน ขอแนะนำไห้ อ่านกฎหมายไห้แตกฉาน กว่านี้นะครับ

การจะเอาผิดคนกระทำความผิด ที่ดี ไม่ควรทำไห้ประชาชนเดือดร้อน

สู้ๆ นะครับ เห็นใจทุกฝ่าย ทั้งผู้หวังดี เว็ปมาสเต้อ และ เจ้าทุกข์ ^^

ปล. อย่าเอากฎหมาย มาขู่ทู้ซี้เลยครับ ผมตลก แทนคนที่มาอ่าน เสียชื่อ นักกฎหมายหมด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 381

Bom_baysinton

07/05/2012 23:39:50
9
ซับซ้อน..ซ่อนเงื่อน..มีเงื่อนงำ...
ดรามา...หน้าติดตามมาาาาาาาาก...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 382

stop sunshine

07/05/2012 23:43:14
มันน่าจะโดนโกงสักล้านนึงนะ แค่พันกว่าบาทยังไม่สะใจนะไอนี่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 383

Bom_baysinton

07/05/2012 23:46:03
9
^
^
LIKE!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 384

nuukrit

08/05/2012 10:56:40
0
ไอควาย โง่ชิบหายมึงอ่ะ อยู่ ตจว ไง บ้านนอก ทำอวด ว่าตัวเองเก่งกฏหมาย เหอะๆ ขอโทษ นักกฏหมายเค้า มาโวยวายโหวกเหวก เป็นหมีกินผึ้งหรอ ผมพึ่งรู้ ไม่ใช่ว่า เค้ามานั่งหาทางแก้ไขหรอครับ ผมถามหน่อย คุณเอาอาชีพนักกฏหมายบังหน้า หาเงินกินหรอครับ คิดจะเป็นนักกฏหมายต้อง ฉลาด แต่ทำไม คุณนี่ โง่บรมเลยอ่ะ อุบส์ ตายละ กล่าวหาลอยๆ ความจริงคุณคงไม่ได้โง่ แค่ เซ่อเป็นควายไปหน่อย อุ๊บส์ กูกล่าวหาลอยๆ อีกและ

กล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆกล่าวหาลอยๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 385

ผีฟรีคิก

08/05/2012 12:26:43
0
เฮียบอกเสร็จกูล่ะได้ลงดราม่าแบบนี้โปรโมทร้านฟรี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 386

Uthen

08/05/2012 23:24:03
17
ผมว่าคุณควรตั้งทีมที่ปรึกษาเวลาที่คุณจะซื้อจะขายของบนเวปนะครับ
เขาจะได้ช่วยตัดสินใจแทนคุณได้.

คุณอย่าทำธุรกรรมใดๆ เองเลยครับ. สงสารเจ้าของเวปอ่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 387

tine_lnw

08/05/2012 23:36:35
0
จงเสพพพพ

http://drama-addict.com/2012/05/05/%E0%B9%82%E0%B8%81%E0%B8%87%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B9%82%E0%B8%97%E0%B8%A9%E0%B8%99%E0%B8%B0/

สบายแฮร์ (แล้วผมเพิ่งเห็นได้อย่างไรหว่า)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 388

กุเอง

09/05/2012 13:53:27
คห. 378 " ขอบคุณมากๆๆเลยครับพี่กุหลาบที่แวะมาคอนเม้นท์ให้คร้าบบบ 555 "

เฮียครับ ผมไม่ใช่ พี่กุหลาบ นะครับ คือ ผมแค่ยกตัวอย่าง กุ... นึกไม่ออก เลยใส่กุหลาบ ต้องขอโทษ ด้วยก๊าบ ที่ทำให้เข้าใจผิด ... อิอิ

เอาเป็น ... กุมารทอง ... ตรงกับใครไม๊เอ๋ย

ผมเข้า ไปตามที่ คุณ tine_Inw แล้ว เจอ ทั้งชื่อและ รูป จะเอามาลง แต่ไม่แน่ใจ กลัว ผิดตัว

ถ้าผิดละก็ ผมมีหวัง ถูกจับยัดลงหม้อ โยนถ่วงน้ำ ไม่ได้ผุดได้เกิดเป็นแน่ ... อิอิ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 389

55555

09/05/2012 20:15:04
mozart1991 จบกฏหมายมาจากม.อะไรคับ ควายแท้ ท่าทางจะเป็นม.กากๆรับแต่พวกโง่ๆควายๆ เอ๊ะหรือว่ายังเรียนไม่จบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 390

มาจาก drama

10/05/2012 03:01:04
ดูจากชื่อล่ะ 1991 กรุว่าปีเกิดแม่งชัว เด็กเมื่อวานซืน อ้างตัวเป็นนักกฎหมาย พูดยังไม่รู้เรื่องรู้ประเด็นเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 391

CooLxFeVeR

10/05/2012 03:22:57
^
^
^
เห็นด้วยกับ คห.389,390 ครับ

และอีกเรื่องนึงที่อยากจะถาม คือว่า ท่านอัยการใหญ่ ท่านไม่มั่นใจไม่ใช่หรอครับ
ว่าจะโดนโกงจริงหรือเปล่า และยังโอนเงินหลังจากที่มีคนมาเตือนอีก!!
ทั้งๆที่ท่านอัยการใหญ่ก็น่าจะเคยได้ยินคำที่ว่า "อย่าเสี่ยง ถ้าไม่มั่นใจ"
ในเมื่อยังไม่มั่นใจ แล้วท่านจะรีบโอนเงินไปถวายให้เขาทำไมล่ะครับ!?
...ความดี,ความรู้ก็เหมือนกางเกงในอ่ะครับ "มีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องเอามาโชว์"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 392

กุละเชื่อมันเลย

10/05/2012 09:13:34
นาย.สาดเนี่ยวันไหนสิ้นอายุขัยคุณไปตัดพ้อยมบาลว่าข้าน้อยดำเนินชีวิตผิดกฏหมายมาตราไหนไม่ทราบถึงได้ม่อนเท่ง 5555 อานารถจิต
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 393

Mozard1991

10/05/2012 16:45:38
ผมเป็นนักกฏหมายนะครับ อย่ามาทะลึ่งกับผม ระวังโดนผมฟ้องนะครับ
ใครข้องใจแอดมาได้ ไอ้พวกไม่มีความรู้ทั้งหลาย
facebookผมชื่อ Hongtae Sarapanich
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 394

10/05/2012 17:05:23
คห. 385 ฮามากกกกกกก555555555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 395

oumfc

10/05/2012 18:33:53
5
เฮีย ล็อคกระทู้ ซะเถอะ เลอะเทอะ ใหญ่แล้ว

เสียหายก็ไปร้องทุกข์ตามระเบียบซะ

มาเที่ยวอวดภูมิ สู้รู้ ดูถูกคนอื่น ความรู้ท่วมหัวเอาตัวไม่รอด ยังมาเกรียน โชวโง่ อีก

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 396

tine_lnw

10/05/2012 18:50:23
0
โหวตให้ล็อคครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 397

โม้สาด

11/05/2012 21:12:02
สวัสดีชาวโลก ผมมาจาก ดวงดาวที่อยู่ห่างจากโลกระยะทาง ล้านล้านล้านกิโลแม้ว พอดีผมจะไปเยี่ยมญาติที่อยู่ดวงจันทร์ ผมเลยแวะมา สมน้ำหน้า ใครบางคน ที่โลก ผมคงต้องไปแล้ว ว่างๆก็มาเยี่ยมผมที่ดาว อุลโรโปเซโยโบะ ด้วยนะครับไปและ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 398

jumpja

11/05/2012 22:30:23
ฮาสาสสส
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 399

สงสาร...

12/05/2012 01:44:21
เด็กครับ..ผมไปดูในเฟตแล้วครับ..เพิ่งจบ ม.6...ค่อยๆสอนน้องเค้าดีกว่าครับ...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 400

Golf

12/05/2012 01:56:30
กฎหมายไม่ให้สิทธิ webmaster ในการให้ IP Address โดยไม่มีคำสั่งศาลนะครับ

ถ้าเฮียมั่นเผลอไปหลงกลให้ จะถูกฟ้องจากฝ่ายที่ถูกให้ IP แทนครับ

สิ่งที่ควรทำก็คือไปแจ้งความ พิสูจน์เบื้องต้นจนมีหมายศาลถึงจะสามารถแจ้ง IP Address ได้ครับ

เพราะ IP Address ถือเป็นข้อมูลส่วนบุคคล ให้โดยที่ไม่มีเหตุผลพอเพียงไม่ได้ครับ

ยกเว้นแต่ว่าจะเปิดเผยเป็นปรกติอยู่แล้วเหมือนอย่างใน Pantip ก็อีกกรณีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 401

RL

12/05/2012 20:16:37
ขอโทษนะครับ

ผมเห็นเจ้าของกระทู้แล้วสงสารไม่ลงเลย

รู้กฏหมายแต่พาลก็ไม่ไหวนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 402

planattha001

12/05/2012 22:20:36
0
อ่านๆๆ แล้วน่ากลัวจัง ไม่ได้เข้ามานาน รู้สึกไม่อยากซื้อของมือสองเลย.......
เข้าใจเข้าของกระทู้คับ แต่ตอนเข้ามาเล่น จนถึงซื้อขาย เว๊บได้เงินจากท่านหรือเปล่าคับ ก็เปล่า จะเรียกของอะไร ก็ดูเหตุและผล ความเอื้อเฟื่อของคนเรามันหายไปไหนกันหว่า เรียกร้องแต่สิทธิ...... สังคมถึงเห็นแต่ตัวเองกันไง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 403

endexzer

13/05/2012 10:16:45
0
การใช้กฎหมาย อ้าง ว่า รู้อย่างนั้นอย่างนี้

ใช่ว่า รู้แล้วจะตัดสินว่า ถูกผิด ได้อย่างใดหรือเสมอไป

ควรใช้เหตุผล สติ การแก้ไขปัญหา หาทางออก โดยใช้สมอง เป็นตัวคิด

ว่าควรใช้ กฎหมาย และ เหตุผล และสติ ควบกันไปอย่างไร ให้ออกมาถูกต้อง มีน้ำหนักมากที่สุด

ไม่ใช่ ใช้อารมณ์บวกกับความรู้ที่มี ออกมาแสดง หรือ "กร่าง" ว่ารู้มาก รู้เยอะ ใช่ว่าจะถูกเสมอไปครับ

ผมไม่อยากว่าอะไรมากหรอกครับ แต่คิดจะเป็นนักกฎหมาย ต้องใจเย็น รอบคอบ ใช้สติ รู้จังหวะ ว่าตอนไหนควรจะพูดอย่างไร ทำอย่างไร สักหน่อยนึง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 404

กาญ

13/05/2012 12:13:18
คุณเข้ามาใช้ พท.ในเว็บหาประโยชน์ซื้อขายกันเองพอมีเรื่องคุณก็จะให้เจ้าของบ้านมาแสดงความรับผิดชอบ ก่อนจะซื้อก็มีคนเตือนคุณก็ไปว่าเค้า คุณเป็นคนแบบไหนกันเนี้ย อึมแล้วขออย่างน้ะอย่าเอาความฉลาดของคุณไปช่วยเหลือใครนะ สรสารเค้า
นักกฏหมายไม่ว่าโง่แค่ไหนก็รู้ว่า ไอ้ตามเงินพันกว่าบาทนะมันไม่คุ้ม ทางที่ดีคือตรวจสอบให้ดีก่อนจะโอนเงิน ...เสียดายเงินพันกว่าบาทซื้อหญ้าได้ตั้งเยอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 405

armii

13/05/2012 13:31:29
0
บอกตรงๆ ว่า เลิฟพี่ Eqzcer มากอะครับ วครจะว่าอะไรก็เรื่อง ของ Mother-ง

พี่หวังดีก็งี้แหละครับ ถ้าเค้าไม่เห็นคุณค่าตั้งแต่แรก

ก็ THE END เหอะครับ เหนื่อยนะ

ถ้าผมพูดตามความเข้าใจแล้ว เวลาโดนหลอก ผมไม่มีความสามารถอะไรอยู่แล้ว นอกจากเดินไป สน + แจ้งความเอง

ที่เหลือคงต้องเป็นพี่ๆ ในเวป ช่วยครับ เพราะ เรื่องแบบนี้ คนเทพๆ ผมว่าอยู่ในนี้เยอะ

แต่ถ้าเป็นคนที่คุณก็รู้ว่าใคร.... Have a great smart brain

ก็ปล่อยให้เค้าทำเองครับ ผมไม่ได้มาสร้างประเด็นหรือชวนทะเลาะ

แค่ คหสต ครับ -"-
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 406

ขำอ่ะ

26/05/2012 15:08:13
ผมบอกตรงๆเลยะครับ คุนเนี่ยไม่มีความเหมาะสมในการเป็นนักกฎหมายเลยนะครับ
นักกฎหมายที่ดีนั้นต้องใจเย็น วิเคราะห์สถานการณ์เป็น ใช้เหตุผลในการแก้ปัญหาครับ
ผมว่าคุณเอาเวลาไปทำอย่างอื่นที่ได้เงินกลับมาดีกว่าที่จะมาพาลใส่คนอื่นเค้า - -*
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 407

กุเอง

26/05/2012 17:36:00
เรื่อง กฎหมาย เป็น เรื่องของการตีความ สมองของแต่ละคน ไม่เท่ากัน

กฏที่ระบุเอาไว้ ย่อมมีความเห็นต่างกัน

ไม่งั้น จะมีศาล เอาไว้ ตัดสิน ทำไม

เรื่องบางเรื่อง ยังต้องใช้ คณะศาลตัดสิน ยัง ลง ความเห็น ต่างกันเลย ก็มีให้เห็น

-----------------------------

ผมเจออยู่อันหนึ่งครับ ไม่ใช่กฏหมาย นะครับ แต่ก็ เป็นเรื่อง ของการตีความ ...

ตอนนั้นผมพาป้าไปหาหมอที่โรงพยาบาล

ยื่นใบนัดแต่เช้ามืด พอหกโมง ก็มีเจ้าหน้าที่นำเครื่องวัดความดันอัตโนมัต มาตั้งไว้ 2เครื่อง

คนไข้ก็กรูไปเข้าแถววันความดัน

ผมก็พาป้าไปเข้าแถววัดความดัน พอป้าผมวัดเสร็จ ผมก็เลยถือโอกาสวัดความดันด้วย

เขาก็เขียนวิธี ใช้เครื่อง เอาไว้ 3ข้อ คืออ่านแล้วทำตาม ง่ายมากครับแต่ ก็ยังมีคนตีความผิด

เรื่องก็มีอยู่ว่า มีคนทะเลาะ/เถียงกัน อีกแถว ซึ่งอยู่ติดกัน คือ

มีคุณลุงท่านหนึ่ง น่าจะเป็นทหารที่ปลดเกษียณแล้ว เพราะท่อนล่าง แบบบทหารรองเท้ามันแพล้บ

ถึงคิว พอนั่งเสร็จ แทนที่จะเอาแขนสอดไปในช่องวัดความดัน แล้วกดปุ่มเขียวเดินเครื่อง ... แก

นั่งเฉยๆ สักครู่ ไม่ทำอะไร จนคนที่ต่อคิวทีหลัง ทนไม่ได้ จึงบอกว่า

" คุณครับ เอามือสอดไปในช่องวัดความดัน แล้วกดปุ่มเขียวเลยครับ "

คุณลุงทหาร ก็หันมาตวาดอย่าง โมโห ว่า

" ผมรู้น่า ไม่ต้องมาสอน .... ดูที่เครื่องซิ เขาเขียนบอกเอาไว้ "

1. นั่งพักประมาณ 15นาที เพื่อให้หัวใจทำงานปกติ
2. เอาแขนสอดไปในช่องวัดความดัน แล้วกดปุ่มเขียว
3. เครื่องจะทำงานอัตโนมัต สักครู่ มือเครื่องหยุดการทำงาน เสร็จ นำมือออก

นี่ละครับ ข้อหนึ่ง เจ้าปัญหา ผมจะบอกก็กลัวโดนอัด เพราะ แขนผมยังติดอยู่ในเครื่อง

นั่งพักประมาณ 15นาที มันหมายถึง ไปนั่งรอที่อื่น จนหายเหนื่อย แล้วมาเข้าแถววัด เพราะ...

บางที่เราเดินไปไหนต่อไหน หัวใจมันจะเต้นแรง ทำให้วัดค่าความดันคลาดเคลื่อน

คนไข้แถวนั่น เงียบกันหมด ... อึ้งกิมกี่ ... มันเข้าใจ ยาก อย่างไงหรือ

คุณลุงที่บอก ถึงกับอึ็ง กับ ความเถรตรง กับทหารท่านนั้น เลยเบือนหน้าหนี

สักครู่ตาลุงคนนั่น คงคิดได้ เลยเอาแขนสอดเข้าเครื่องวัด พอ วัดเสร็จ ก็เดินหายไปเลย

ไอ้กระผมละคันปากจิงๆ อยากจะบอกว่า นั่งรอไม่ถึง 15นาทีเลย รีบวัด เดี๋ยวคลาดเคลื่อนหรอก (ได้แต่ คิดในใจ นะ ... อิอิ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 408

lucidzx

26/05/2012 18:20:11
0
407 ฮาดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 409

montree2511

26/05/2012 18:21:33
0
...
ฮ่า ๆ ...กดไลค์ให้ 407 ด้วยคนครับ...

เถรตรง จริง ๆ ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 410

chene

26/05/2012 21:52:05
353
งานเข้ากันอีกแล้ววว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 411

mcmaster99

26/05/2012 22:44:46
0
แทนที่จะหาพวกพ้องให้ช่วยเหลือ แต่กลับทำใไ้คนอื่นหมั่นใส้และเกลียดคนอวดเก่งมากกว่านะ คุณเอ๋ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 412

www.tayan008.com

27/05/2012 02:37:03
ควายเ๊ยๆ หน้าตาเหมือนแม่งก็โง่ๆ โดนโกงอ่ะสมควรแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 413

กูไม่เกี่ยวแต่ซวยชิบหายว่ะ

29/05/2012 21:08:27
เฮียเข้ามาตอบแล้วไง...พอใจยังอ่ะ

จะให้เค้ารับผิดชอบอะไรอีกก็จัดไปให้เต็มแม็กเลยนะ...เฮียรับผิดชอบตามที่คุณคนนี้เค้า want ทุกกรณีเลยนะเฮีย และใครแม่มโดนโกงอีกขอให้เฮียออกมาแสดงความรับผิดชอบตามหน้าที่เจ้าของเวป จะมีส่วนได้เสียหรือไม่ได้เสียก็ช่างเฮียดิ ...ออกมารับผิดชอบตามที่ จขกท.เค้า want เลยนะเฮีย ...

จากนั้นก็ปิดห้องซื้อขายแม่มไปเลยจะได้ไม่ต้องมารับผิดชอบอะไร...ตานี้พี่ๆน้องๆเราก็จะเดือดร้อนกันเป็นแถวเพราะใครว๊าา...

เอาตามนี้เลยเฮีย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 414

นายหายไปเลยนะ

30/05/2012 14:27:45
ตกลงคุณโม้สาดด จัดการคนโกงรึยังครับ

ถ้าแน่จริงเอาหลักฐานการดำเนินคดีมาให้ดูกันหน่อยจะได้เชื่อว่าอยู่แวดวงนักกฎหมายจริงๆไม่ได้โม้แม้จะช่างขู่ไปนิสนึง 555++

อยากเห็น " คนจริง " ครับผม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 415

สมควร

03/07/2012 00:33:45
ชื่อไรนะ....อ๋อ โง่สาดดดดหรา เออๆ ยินดีที่ได้รุ้จักคุนโง่สาดดดดด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 416

jamejaa

10/07/2012 09:58:18
กว่าจะอ่านจบ

สนุกดีนะครับ ฆ่าเวลาทำงานไปได้เยอะเลย^_^

ผมอ่านทั้งหมด ผมก็พยายามจะเข้าใจทั้ง 2 ฝ่ายนะครับ

สรุปได้ว่า ผมว่า จขกท ใช้คำพูดไม่เหมาะสมครับ

แล้วก็ การเรียกร้องของ จขกท ใจร้อนไปครับ

ผมอ่านไปๆ ผมก็คิดในใจว่า เฮียคงงานยุ่ง

เลยไม่ได้เข้ามาดู+กระทู้มากมายเลยอาจข้ามไป

เป็นบทเรียนแล้วกันนะครับ จขกท 1100 เองสิวๆ

I <3 Drama

ขอให้มีแบบนี้อิกนะครับสนุกดี ^_^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 417

Rairos

09/08/2012 21:03:42
555555555+

สนุกมากอะ เพิ่งเข้าเว็บบอร์ดมา

นั่งดูของมือสองไปเรื่อยจนเจอเรื่องดราม่านี้

จขกท. "ไอควายย"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 418

artaat

09/08/2012 23:22:49
0
อยากให้ จขกท ช่วยถามหาความรับผิดชอบกับนายกสมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทยด้วยครับ

ตามนั้นย์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 419

ย์

22/08/2012 15:30:21
ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์ย์
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 420

R1PH4T3R

22/08/2012 16:53:57

S.W.E.D.

=-)
#JAHBless
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 421

beethoven 2000

23/08/2012 19:35:40
สุดท้ายเรื่องก้อเงียบหาย
นี่แหละจิตสำนึกของคนไทย
สันดานพ่อค้าเห็นแก่ได้
พอเกิดเรื่อง ผู้บริโภคก้อมีแต่เสียหาย เสียเปรียบ
เปิดบ้านให้โจรเข้ามาทำมาหากิน แท้ ๆ
เป็นกำลังใจให้คนที่รักความถูกต้องอย่างคุณ mozart1991 ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 422

อืม..เนาะ

23/08/2012 22:50:18
สุดท้ายเรื่องก้อเงียบหาย (เงียบ..เพราะว่านักกฏหมายคงกำลังเปิดตำราศึกษาหาวิธีเอาผิดกับโจรอยู่มั้ง จนป่านนี้ไม่รู้ว่าไปแจ้งความหรือยัง ผมว่าเฮีย ก็คงรออยู่นะ แกก็บอกไว้ชัดแล้วว่าพร้อมให้ความร่วมมือช่วยเหลือเต็มที่ ขอให้ร้องขอมาอย่างถูกต้องตามระบบ วิธีทางกฏหมาย..?????แล้ว จขกท.ล่ะทำไรอยู่ เงียบวังเวง)

นี่แหละจิตสำนึกของคนไทย (เอ่อ...แล้วเมิงล่ะ beethoven คนประเทศไหนวะ)

สันดานพ่อค้าเห็นแก่ได้ (สันดานเฮียแกจริงแหละ ทำมาหากินตามประสา ได้มามีโอกาสก็แบ่งปัน บริจาคเพื่อการกุศลกันไปบ้างตามกำลัง เนาะเฮียเนาะ..อนุโมทนา สาธุด้วยครับเฮีย)

พอเกิดเรื่อง ผู้บริโภคก้อมีแต่เสียหาย เสียเปรียบ (ตอนไม่เกิดเรื่องก็กระดี๊กระด๊า ใกล้เกิดเรื่องมีคนเตือนก็ว่าเขาป่วน พอเกิดเรื่องเข้าก็ตีโพยตีพาย ทางที่ดีควรศึกษาข้อควรระวังการซื้อขายทาง internet ไว้บ้างนะอย่าศึกษาแต่กฏหมายอย่างเดียว เรื่องมันจะได้ไม่ต้องเกิดให้เฮียเขาพลอยปวดหมับไปด้วย)

เปิดบ้านให้โจรเข้ามาทำมาหากิน แท้ ๆ
(ที่นี่โลกมนุษย์ครับ ไม่ใช่สวรรค์วิมาน จึงมีทั้งคนดี คนเลว คนฉลาดและคนโง่ ปะปนกันไปในทุกที่ ไม่ใช่แต่เว็บเฮียที่มีโจร โจรมีอยู่ทุกที่ที่เขาคิดว่ามีเหยื่อรออยู่ เพราะฉะนั้นการจะดำรงชีวิตในโลกมนุษย์ได้อย่างสงบสุข ปลอดภัย ต้องใช้สติและปัญญาวินิจฉัยก่อนทำอะไรก็ตามด้วยด้วยความรอบคอบครับ บ่อยครั้งการสำคัญตนผิดว่าตนฉลาดกว่าผู้อื่น ผู้นั้นจึงมักกลายเป็นเหลือ่ของคนฉลาดกว่าจริงๆเข้าให้ ต้องระวังและดูแลตนเองให้ดีครับ รำไม่ดีโปรดอย่าโทษปี่โทษกลอง)

เป็นกำลังใจให้คนที่รักความถูกต้องอย่างคุณ mozart1991 ครับ
(ครับ..เป็นกำลังใจให้นำความรู้ในภาคทฤษฏี มาใช้จริงในภาคปฏิบัติเพื่อให้ดำรงตนอยู่ในสังคมได้อย่างเป็นสุขและปลอดภัยได้ในเร็ววันนะครับ)

อ่อภาคทฤษฎีนี่ แนะนำให้เรียนกวดวิชาสังคมศึกษา และ สลน.(วิชานี้ดูเหมือนจะสอนช่วงประถมนะ)เพิ่มเติมด้วยนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 423

จุ๊ฟย์ จุ๊ฟย์

10/11/2012 15:37:02
รักนะจุ๊ฟย์ๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 424

ไม่เหมาะสำหรับเด็กและเยาวชน 18+

10/11/2012 16:30:33
คห. 422 ผมว่าไอ้เหม่งคงเป็นโครตพ่อโครตแม่คุณนะครับ ตอบแทนทุกเรื่องขนาดนี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 425

โกงจิงไรจิง

10/11/2012 18:04:17
เห็นด้วยกับ ท่าน beethoven และ ท่าน mozart 1991 เพราะทั้งสองท่านเป็นคีตะกวีระดับโลก คำวิจารณ์ของท่านจึงความลึกซึ้งและมีความเป็นกลางอย่างยิ่ง ส่วนไอ้เหม่งมันก็แค่พ่อค้าที่คอยขูดรีดเงินจากประชาชน และพรรคพวกไอ้เหม่ง ก้อเปรียบได้แค่ลูกกระโปกข้างซ้ายของไอ้เหม่งที่คอยแก้ทางเข้าข้างมันทุกเรื่องล่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 426

ธนากร

10/11/2012 22:06:59
555 อย่าลบอย่าล็อคนะครับ
จะได้เห็นสันดานธาตุแท้ และระดับความคิด(ไม่เหมือนระดับความรู้นะครับ)
คนบางคนการศึกษาสูงแต่ดันโง่ไม่มีความรู้ความเข้าใจที่จะเรียนรู้ในการใช้ชีวิตที่จะอยู่ร่วมกับคนในสังคม
-----
คนบางคนคิดว่า ตัวเองเก่งตัวเองแน่ ใครทัดทาน ก็ไม่สน(ดันไปคิดว่า เค้าเสือก คนอย่างนี้ใจแคบ คบไม่ได้) แต่พอโดนของจริงเข้าไป ก็สมควรที่จะมีแต่คน "สมน้ำหน้า"
-----
แต่ คนบางคน ก็เก่งนะ ทั้ง ๆ ที่นิสัยเ้ย หลงตัวเอง พาลเขาไปทั่ว ก็ยังอุตส่ารอดชีวิต (แต่ไม่น่าจะรอดตีน) มาถึงทุกวันนี้ แต่อย่าหลงคิดดีใจไปนะครับว่าจะรอดไปได้เสมอ หากไม่เปลี่ยนนิสัย ระวังซักวันข้างหน้า คุณอาจจะไม่โชคดีเหมือนที่ผ่านมา
----
คนเราควรที่จะเรียนรู้ว่า การที่ิเรามาขอความช่วยเหลือ เราควรที่จะมาพูดให้เขาเห็นใจ ไม่ใช่มาพูดขู่ อ้างตัวว่า ตัวเองอย่างโน้น ตัวเองอย่างนี้ หากทำตัวอย่างนี้ เขาไม่เพียงไม่ช่วยเขายังสมน้ำหน้าซ้ำอีกด้วย
สุดท้าย ขอฝากคำพังเพยไว้สักหน่อย "หมาเห่ามันไม่กัด" หวังว่าคงเคยได้ยินกันนะครับ
(หากมันเก่งจริงเหมือนที่มันอ้างไว้ มันคงไปแจ้งความฟ้องเรียกค่าเสียหายแล้ว ไม่มาเห่า หรือออกอาการของคนไร้การศึกษาให้เห็นหรอก ขนาดปรับตัวให้อยู่ร่วมกับสังคม มันยังทำไม่ได้ เรียนกฎหมายมันจะมีปัญญาเหรอครับ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 427

jamejaa

11/11/2012 02:27:03
2
LIKE เม้นบน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 428

SoLoKinG

11/11/2012 02:48:57
อ่านไปอ่านมา พอดูออกว่าการมาขอความร้วมมือในการหาข้อมูล
ควรเริ่มอย่างไรจึงจะได้ข้อมูลที่ถูกต้องและชัดเจนในการนำไปใช้ให้ประโยชน์
ถึงมีความรู้ถ้าใช้ความรู้ในการหาข้อมูลหรือขอความร่วมมือไม่ตรงประเด็นมันก็กลายเป็น
สิ่งที่ตรงกันข้ามไป แทนที่จะได้ข้อมูลดันได้อะไรไม่เป็นประโยชน์แทน
แต่ก็หน้าเห็นใจที่ถูกโกง เอาใจช้วยครับ.

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 429

kmno4mt

11/11/2012 10:19:25
ผมเคยเห็นคนที่โดนโกงแล้วจับได้นะครับ เค้าไปแจ้งความเอาหมายแจ้งที่ตำรวจออกให้ ไปให้ธนาคารขอดูข้อมูลเจ้าของบัญชี(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) หรือไปบอกกระทรวงไอทีอะไรสักอยาก แล้วรู้ip แล้วก็จับได้ ประมาณนี้แหล่ะครับ ผมก็อ่านมาอีกทีนะครับ

ปล.ผมเข้าใจว่าโดนโกงความรู้สึกเป็นไงครับ แต่อย่าว่าคนที่เค้าไม่ผิดเลยครับ เว็บนี้เปิดพื้นที่ให้ซื้อขาย แต่ตามความจริงแล้วมันอยู่ที่การพิจารนาของเราครับ ใจเย็นก่อนครับ หรือถ้าจะให้ดีก็ปล่อยๆไปถือว่าฟาดเคราะ ครั้งนี้โดนโกงไม่กี่บาทก็เก็บเป็นบทเรียน ครั้งหน้าจะได้ไม่โดนโกง ดีกว่าโดนโกงเป็นพันเป็นหมื่น

ปลล. รักเฮียมั่น รักเว็ปนี้โว้ยยยยย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 430

Beat Takeshi

12/11/2012 09:17:43
39
กระทู้ hot จริง ๆ ว่าจะไม่เมนต์ ขอแจมซะหน่อย ผมว่าท่านโมสาดน่าจะอายุ 21 นะ
เดาเอาจาก ค.ศ. ที่ต่อหลังชื่อ อนุมานจากคนที่ตั้ง Log in แล้วมีเลข 4 หลัก
คาดว่าเป็น ค.ศ. ปีที่ตัวเองเกิด (อันนี้เดาล้วน ๆ) ท่านอื่นคิดว่าไงครับ
:)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 431

intawee66

12/11/2012 10:37:07
0
ทุกครั้งที่เข้าอ่านกระทู้การโกง ผมจะมีอาการรู้สึกโมโหโจรครับอยากให้จับได้ เพราะผมก็เคยโดนโกงครับ แต่กรณีนี้ ขอบอกตามตรง ว่า "สมน้ำหน้า" ครับ อยากให้มันโกงให้หมดตัว คนเค้าเตือนดีๆ แทนที่จะยับยั้งชั่งใจดันไปว่าเค้าป่วน
เหมือนว่าคุณจะ proud to present การเป็นนักกฏหมายเหลือเกิน ไม่ทราบว่าเรียนที่ไหน จบรึยัง เพราะการจะเรียกว่าเป็นนักกฏหมาย คือต้องประกอบอาชีพทนายความ ไม่ใช่แค่เรียนวิชากฏหมายแล้วจะมาเรียกตัวเองว่า นักกฏหมาย เท่าๆที่อ่านดูนะครับ จขกท. เหมือนอ่อนต่อโลกมาก เอะอะก็ว่าคนโน้นคนนี้พูดจาประสาชาวบ้าน ต้องพูดประสากฏหมาย ติ๊งต๊องจังครับ
ทุกครั้งที่มีการโกงทุกคนในบอร์ดจะช่วยเหลือกัน ถึงจะช่วยอะไรไม่ได้ก็จะให้กำลังใจกัน แต่ในกรณีของคุณ ผมก็เห็นว่าเป็นจำนวนเงินที่น้อยที่สุดเท่าที่คนเอามาโพสกัน เสียดายน่าจะโดนมากกว่านี้
ต้องปรับปรุงตัว ปรับปรุงความคิด และทัศนคตินะครับ ไม่เช่นนั้นชาตินี้คุณก็คงคุยกับใครไม่รู้เรื่องหรอกนะครับ เพราะคุณจะเที่ยวไปกางเปิดตำรากฏหมายทะเลาะกับคนอื่นในชีวิตประจำวันไม่ได้หรอกครับ โลกมันกว้างใหญ่และน่ากล้วกว่าที่คุณคิดครับ

ปล.ผมจะโดน จขกท.ฟ้องมั้ยเนี่ย แต่ขอเถอะ อ่านแล้วมันขึ้นน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 432

kmno4mt

12/11/2012 11:35:21
0
คห425 มันยังไงครับ ถ้าคุณมีวิจารณญาณพอที่จะว่าเฮียอย่างนู้นอย่างนี้คุณก็ไปซื้อที่อื่นสิครับ ไอ้เหม่งที่คุณว่าเนี่ยอาจจะอายุเยอะกว่าคุณก็ได้นะครับ เค้าไม่ได้บังคับคุณมาซื้อสักหน่อย อย่างนี้ถ้ามีคนเอาขี้มาทำเป็นข้าวผัดขายแล้วโฆษณาอย่างดีว่ามันดีอย่างนั้นดีอย่างนี้ คุณไม่ซื้อมาทานหรอครับ ผมว่ามันต้องดูด้วยนะครับว่าคนซื้อมีวิจารณญาณแค่ไหน อีกอย่างครับเฮียเอาของเข้ามาขายก็บุญแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 433

kmno4mt

12/11/2012 11:45:43
0
ถ้ากระทู้นี้มีภาคสองนี่ฮาเลยนะคับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 434

โมควา่ย

16/04/2014 03:43:50
มึงกำลังทำตัวเหมือนควายโดนเชือดนะครับ แหกปากไปทั่ว ตอนแรกๆก็สงสารตอนนี้กูสมน้ำหน้าวะ 55555555555555 ไอหน้าโง่ ควาย เถียงแต่ประเด็นเ้ยไรไม่รุโง่ชิบหายแทนที่จะเอาเวลาไปตามเรื่อง โง่จริงๆ 55555555555555555555555555555555555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 435

Ishimaru-WITTY

16/04/2014 14:27:05
1
ขอให้ในชีวิตผม อย่าได้พบเจอกับคน อย่างคุณ โมสาท1991 เลย สาธุๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 436

moeagame

16/04/2014 16:59:12
0
มู้ในตำนานปี2012 โอ้วววว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 437

Otomo

16/04/2014 17:33:40
6
เอ่อ อย่าทะเลาะกันเลยครับ
แล้วก็ ทุกพื้นที่ ที่ให้มีการประกาศซื้อขายนั้น เค้าจะระบุอยู่แล้วว่า

เป็นเพียงสื่อกลางสาธาระณะในการฝากประกาศเท่านั้น ไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง ในสินค้า หรือบริการแต่อย่างไร ดังนั้นจึงควร ตรวจสอบสินค้า และบริการต่างๆ หรือสอบถาม รายละเอียด อย่างรอบคอบ อ่านคำแนะนำในการซื้อขายสินค้ามือสองได้ที่นี่ > http://www.audio-sales.com/recommend.php

หรือถ้าไม่มีการประกาศ คนส่วนมากก็จะเข้าใจอยู่แล้วนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 438

chene

16/04/2014 20:11:18
353
เก่งจริงแบบที่บอกเป็นนักกฎหมายก้ไปฟ้องคนที่โกงไปเอาผิดให้เต็มที่เลยครับ
มาบอกชาวบ้านทำไม
หยิกหู 0
แจกหู 0
"โดนโกง "