Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำเรื่องแอมป์หลอดครับ

aoodtop

24/04/2012 14:34:45
0
ตามจั่วหัวครับ ตอนนี้ใช้ Ipod Classic ครับ จะเริรมเล่นแบบไหนดี
แอมป์แบบไหน ลำโพงอะไร การเชื่อมต่อประมาณนี้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

leenawat_sri

24/04/2012 15:48:31
1
หมายถึงแอมตั้งโต้ะใช่ป่ะคับ หรือพกพา

iPod นี่ ต่อ line out ธรรมดา หรือต่อผ่าน digital dock + DAC คับ

แล้วเล่นลำโพงบ้าน หรือ หูฟังคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

dfyew

24/04/2012 19:11:58
แนะนำ แอมป์หลอดที่ ต่อลำโพงบ้านได้และมีช่องโฟน หูฟัง ด้วยครับคุ้มกว่า
แอมป์หลอดหูฟัง เสียว่าพกไม่ได้ ชอบไหนก็เลือกเอา
สายหาที่ดีๆ หน่อยหลักพันขึ้น มีหลายเวป ให้เลือก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

24/04/2012 20:39:22
4,290
ต้องเลือกแอมป์หลอดตั้งโต๊ะครับ แต่มันจะยากอีกตรงถ้าเลือกแอมป์หูฟังโดยเฉพาะ มักจะไม่ค่อยมีตัวไหนทำช่องต่อลำโพงไว้ แต่น่าจะมีช่องปรีเอ้าท์ให้เลือกครับ

แต่ถ้าต้องการเอาไปฟังกับหูฟังอย่างเดียว ตอนนี้ผมมีแอมป์ Woo มาจำหน่ายอยู่นะครับ จัดได้จ้าๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

aoodtop

24/04/2012 21:35:05
0
leenawat_sri - เล่นลำโพงบ้านครับ ต่อนนี้ต่อแบบ D2M + D-Zero ฟังกับ fullsize

-------------------------------------------------------

dfyew - ครับ ได้แบบนั้นก็ดีเลย

-------------------------------------------------------

นายมั่นคง - ว่าจะลองหาแบบได้ทั้งลำโพงทั้งหูฟัง หลักๆ อยากลองแบบลำโพงอย่างเดียวก่อนครับ กำลังศึกษาหาวิชาอยู่

ขอบคุณทั้งสามท่านที่มาตอบให้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

leenawat_sri

24/04/2012 21:59:21
1
Line out ของ iPod classic แรงดันมันมาน้งยกว่า

Line out ของ source อื่น หรือ out put ของ DAC

พอเวลามาใช้กะแอม บางทีแรงดันน้อยไป เสียงมันจะอั้น

ถ้ามีพรีแอมขั้นก่อนก็ดีครับ ไม่งั้น ก็ใช้ digital dock+DAC

ไปเลย Line outน่าจะ 2v ชัวๆคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

24/04/2012 22:30:01
4,290

ต่อให้ยาวออกมาจากหมอลีครับ คือถ้าจะใช้ Source เป็น iPod Classic จะเจอปัญหาเรื่อง output เบาลงหน่อยครับ

แต่ถ้าอยากใช้ iPOd classic และอยากได้ DAC ด้วย ผมว่าตัวเลือกน่าจะถูกตัดออกจนเหลือไม่มากนัก ถ้าที่ผมเลยก็จะมีเจ้านี่ครับ และน่าจะได้ output แรงพอไปเล่นกับแอมป์หลอดบ้านได้เลย เพราะมันมี out put เป็น RCA ให้ด้วยนะครับ

http://www.peachtreeaudio.com/idac-digital-to-analog-converter.html

แล้วหลังจากปรับทิศทาง souce ได้แล้ว ลองเล่นแอมป์บ้านของ TS audio ได้ครับ ในเว็บเรานี่มีตัวแทนจำหน่ายที่แนะนำเรื่องนี้ได้ ราคาไม่แรงมากด้วยจ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

replay

25/04/2012 03:03:01
23
หากต้องการจะเน้นฟังกับลำโพงโดยเฉพาะ ใช้ DAC ตั้งโต๊ะแบบที่ ช่องสัญญาณขาออก สามารถใช้เป็น Pre-amp ได้ แล้วต่อกับ Power amp แบบหลอดก็ได้

เพราะ DAC บางรุ่น เป็นทั้งแอมป์ขยายหูฟัง และช่อง line out มีให้เลือกทั้งที่เป็นแบบ fix ที่ต่อกับ intregrated amp และ Line out อีกช่องเป็นแบบ variable เพื่อต่อกับ Power-amp โดยใช้ DAC เป็น Pre-amp ได้เลย

ส่วน amp หลอด ถ้าเอาแบบที่โอเคๆ ของคนไทยที่มีชื่อเสียงมาหลายสิบปี ก็ลองมอง TS Audio ติดต่อเฮียตี๋ย์ ( พ่อน้องมิว ) ได้เลยจ้าๆๆๆๆ

ต้องตั้งงบไว้ด้วย คิดว่าจะใช้งบเท่าไหร่ ถ้าอยากจะเล่นแบบแยกชิ้นจริงๆ นอกจาก amp DAC แล้วไหนจะลำโพงอีก สายสัญญาณ สถานที่วางขาตั้งลำโพง บลาๆๆๆ มันจะไม่หยุดเท่าที่นี้แน่ๆ 5555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

พ่อน้องมิว

25/04/2012 07:20:43
0

http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=10516

link บน ครับ เฮียมั่นคงเคยรีวิวสั้นๆ ไว้ครับ
น่าจะตรงโจทย์ มือใหม่ราคาไม่แพง ต่อลำโพงบ้านก็ได้ ขับหูฟัง ก็แจ๋ม แต่เสียดาย หยุดสายการผลิตไปเมื่อปี54 ครับ

เล่นใหม่ ๆ ก็เล่นจากรุ่นเล็กๆ ก่อนครับ ว่ารักชอบทางนี้จริง ก็ไปทางนี้ได้เลย ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

พ่อน้องมิว

25/04/2012 07:27:52
0

หรืออีกตัว ก็ทำได้ดีมากๆครับ เด่นที่ช่องหูฟัง ครับ ลำโพงบ้านเป็นรองลงมาครับ ต่อได้เหมือนกัน

น้อง Mimute

มันนี้ หามือ สองในเวปเฮียก็ได้ครับ ของใหม่ไม่แน่ใจครับว่ายังผลิตหรือเปล่า

คุ้มที่สุดในแอมป์หลอดตั้งโต๊ะเสียงดีแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

aoodtop

25/04/2012 09:05:45
0
ขอบคุณพี่ๆ มากครับที่แนะนำ เดี๋ยววันนี้จะหาข้อมูลกับร้านพี่ที่รู้จักกันอีกหน่อย (ร้านอยู่ที่บ้านหม้อครับ เคยชนะประกวดแอมปืหลอดปี 53 ด้วย)

คงจะหามือสองมาลองเล่นก่อนครับ แล้วค่อยขยับขึ้นที่หลัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

puinan

25/04/2012 11:49:00
0
Minute EL34se อีกเสียงครับ ถ้าเผื่อขับลำโพงด้วยก็เลือก Ultralinear

12 w./channel พอเพียงสำหรับลำโพงเล็กๆขับง่าย

ส่วนจะเลือก Higain or Lowgain ก็แล้วแต่สายหูฟังที่มองไว้

ถ้าเล็งพวกหูขับยากนางไม้จีน ก็ต้องหา Higain แต่ถ้าใจอยู่กับนางไม้ญี่ปุ่นหรือกราโด ก็ Lowgain ไป

ทั้ง Hi and Low gain รองรับหูโอห์มสูงพวก HD600, HD650, HD800, AKG K70x ได้สบายๆจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอคำแนะนำเรื่องแอมป์หลอดครับ"