Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ว่าด้วยเรื่องของ Noise Canceling

karakuto

15/04/2012 16:21:33
0
คือเท่าที่ผมเห็นมันมีของโซนี่อ่ะที่มีในตัวเพลเยอร์ คือเวลาเปิดจะทำให้มันดีขึ้นจริงหรอครับ
แล้วจำเป็นต้องใช้หูฟังเฉพาะหรือเปล่า
แล้วเครื่องเล่นที่ไม่มีระบบนี้จะใช้หูฟังรุ่นไหนดีอ่ะครับที่มันกันเสียงได้สนิทๆ คือผมเดินทางบนรถไฟบ่อยอะ
ฟังทีต้องเร่ง Volume โซนี่ถึง 27 เลยอะ ช่วยแนะนำทีคับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

montree2511

15/04/2012 16:26:59
0
คือเท่าที่ผมเห็นมันมีของโซนี่อ่ะที่มีในตัวเพลเยอร์ คือเวลาเปิดจะทำให้มันดีขึ้นจริงหรอครับ
แล้วจำเป็นต้องใช้หูฟังเฉพาะหรือเปล่า
ตอบ ถ้าเป็นเพลย์เยอร์บางรุ่นของโซนี่ ก็ต้องใช้หูฟังรุ่นที่รองรับระบบน๊อยซ์ แคนเซลลิ่ง เช่นกันครับ....

แล้วเครื่องเล่นที่ไม่มีระบบนี้จะใช้หูฟังรุ่นไหนดีอ่ะครับที่มันกันเสียงได้สนิทๆ คือผมเดินทางบนรถไฟบ่อยอะ
ตอบ คงต้องพึ่งพาชนิดของหูฟังบางรุ่นที่ใช้ถ่าน และ มีระบบน๊อยซ์แคนเซลลิ่งเช่นกันครับ...
ในกรณีที่เราไม่เปลี่ยนเพลย์เยอร์นะ เช่น ครีเอทีฟ หรือ ตระกูลบีท ที่มีระบบน๊อยซ์แคนเซลลิ่ง
และ แอมป์ในตัวด้วย โบซ ก็มีเช่นกันครับ...

ฟังทีต้องเร่ง Volume โซนี่ถึง 27 เลยอะ ช่วยแนะนำทีคับ
ตอบ อ่านข้างบนไม่เข้าใจอะไรตรงไหน สงสัยอะไร ติดอะไร ถามเพิ่มเติมได้เลยครับ
เดี๋ยวก็มีคนมาช่วยตอบเยอะแยะคร๊าบบบ...

ส่วนตัวผมใช้เวลาเดินทาง ก็ปกติแทบไม่เคยเปิดระบบนี้เหมือนกันครับ ถ้าไม่ดังจริง ๆ...
เพราะมันกินพลังงานเพิ่มขึ้น...แต่ก็ไม่เคยเปิดถึง 27 ซักทีเหมือนกันครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

verdant

15/04/2012 20:18:21
0
ที่เปิดเสียง 27 เพราะภายนอกเสียงดังหรือเปล่าครับ
noise cancelling มันลดเสียงภายนอกได้ครับ
แต่ประเด็นว่าจะ ชอบเสียงหรือเปล่าครับ ถ้าชอบลองหามาฟังดูครับ ไปฟังบนรถเมล์ รถไฟฟ้าได้ผลนะ แต่มองป้ายดีๆครับ ถ้าใส่พอดีหูผมเคยได้ยินเสียงลอดแค่เบาๆนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

karakuto

15/04/2012 21:50:29
0
ขอบคุณมากครับผม
"ฟังทีต้องเร่งถึง 27" อันนี้ส่วนขยายครับ
"ช่วยแนะนำทีครับ" อันนี้หมายถึงช่วยแนะนำวิธีแก้ปัญหาทีครับ ว่าควรจะเปลี่ยนหูฟังกับเพลเยอร์เป็นแบบไหนดี
โดยส่วนตัวชอบเสียงของ iPod นะครับ แต่โซนี่ก็ไม่ได้รังเกียจ แต่รู้สึกเบสจะแรงไปนิด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

15/04/2012 22:57:33
4,290
ขอบคุณพี่มนตรีมากๆๆเลยคร้าบบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

satandistin

16/04/2012 11:05:33
0
มันมีเป็นเฉพาะหูฟัง noise cancle เหมือนกันนะครับ
ได้ลอง sony nc 33 จากพี่ๆที่ปล่อยในนี้แหละ เสียงภายนอกลดเยอะเหมือนกัน แต่สั่งเตกเอาเองจะลดได้ดีเฉพาะเสียงตำ่ ถ้าเสียงสูงอย่างเสียงพูด จะเข้าได้เยอะหน่อย แต่รวมๆก็สงัดขึ้นครับ
noise cancel ทำให้เปิดเพลงได้เสียงเบาลง เพราะเสียงรอบข้างเข้าน้อยมากๆครับ
หลักการทำงานคือมีไมค และตัวปล่อยคลื่นความถี่ตรงหูฟัง และต้องใช้ถ่าน AAA ในการฟังด้วยเพราะต้องให้ไฟแก่เครื่องสร้างความถี่มาหักล้าง
มีปุ่ม monitor เพื่อจะฟังเสียงภายนอกขณะฟังเพลงด้วยจ้า
ปล.แนวเสียง nc 33 จะแนวๆกับตระกูล ex เบสสุภาพ บางๆ เน้นฟังรายละเอียดจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

montree2511

16/04/2012 11:49:46
0
ไม่เป็นไรครับเฮียมั่นฯ...เฝ้าบอร์ด ๆ ฮ่า ๆ ...

ถ้าเอาหูแบบมีระบบ น๊อยซ์ แคนเซลลิ่ง...จะใช้เพลย์เยอร์ตัวไหนก็ได้ครับ...
เช่น บีทรุ่นที่มีทั้งระบบน๊อยซ์ แคนเซลลิ่ง พร้อมแอมป์โดยใส่ถ่าน ไซต์ 3เอ ถ้าจำไม่ผิด...
น้องแพะเคยเอาให้ผมลองก็ได้ครับ...สีแดงแจ๋เลย...

หรือ ครีเอทีฟ รุ่นเล็ก ๆ เป็นอินเอียร์ ที่มีระบบน๊อยซ์ แคนเซลลิ่งก็ได้อีกเช่นกัน ใส่ถ่าน 3เอ...
พวกนี้ใช้เพลย์เยอร์ตัวไหนก็ได้ครับ...

หรือ โซนี่ในบางรุ่นก็มีระบบนี้เช่นว่ากัน ใส่ถ่านอีกเช่นกันครับ...ตามที่น้อง satandistin ว่าไว้

ผมยกตัวอย่างเฉย ๆ นะครับ... สำหรับกรณีเพลย์เยอร์ตัวใดก็ได้...

แต่ถ้าจะเอากรณีเพลย์เยอร์+หูฟังที่มีระบบน๊อยซ์แคนเซลลิ่ง...เท่าที่ผมทราบนะ...ก็น่าจะมีโซนี่...ที่ให้มาพร้อมกันเลยในทีเดียว...
ส่วนตัวผมใช้ เอส เจ็ด ห้า สี่ บี ครับ...เป็นเพลย์เยอร์+หูฟังที่มีระบบน๊อยซ์ แคนเซลลิ่ง...
ที่มีประสิทธิภาพ...ชนิด "ใช้งานได้จริง"...
ทดสอบก็โดยการพอซื้อจากน้องแพะ ก็ลงมาเดินเล่นที่สี่แยกปทุมวันเลยครับ...
ได้ผลทดสอบที่น่า "พึงพอใจ"...

ยังไงก็ต้องทดลองของจริงนะครับ...ว่าชอบไหม...

จัดไปครับ...ฮี่ ๆ ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

satandistin

17/04/2012 00:15:17
0
สงสัยต้องไปลองบ้างแล้วตัวที่เป็น player กับหูฟังเปฺน noise cancel
ไม่รุ้ต่างกันหรือเปล่าแหะ แต่ถ้าเป็นอย่างนั้นมันก็เปลี่ยนหูฟังหรือเปลี่ยน player ไม่ได้เลยเหรอครับ มันอย่างไร งงนิดๆ แปลว่าใช้ได้แค่ชุดนี้ set เดว ผสมบ่ ได้
แต่สำหรับตระกูล nc ต้องลองไปฟังครับ ผมว่าในงบประมานน้อยๆโอเคเลย ฟังจริงจังกลางถนนหรือรถไฟฟ้าสงัดพอตัว แต่ไม่สงัดขนาดเดินข้ามถนนโดนรถบีบแตรแล้วไม่ได้ยินนะครับ
ส่วนตัว "สงัดไป" ถ้าอยู่ข้างนอกมัน "อันตรายมากๆ"
แต่ตัวที่ผมว่านี่มานมีปุ่มฟังเสียงข้างนอกด้วยนะแบบเบาเสียงเพลงหายไปเลยแล้วได้ยินเสียงข้างนอก
ลดความอันตรายได้มากทีเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

montree2511

17/04/2012 11:00:42
0
สงสัยต้องไปลองบ้างแล้วตัวที่เป็น player กับหูฟังเปฺน noise cancel
ไม่รุ้ต่างกันหรือเปล่าแหะ แต่ถ้าเป็นอย่างนั้นมันก็เปลี่ยนหูฟังหรือเปลี่ยน player ไม่ได้เลยเหรอครับ มันอย่างไร งงนิดๆ แปลว่าใช้ได้แค่ชุดนี้ set เดว ผสมบ่ ได้...

ตอบครับ...มันเป็นเพลย์เยอร์โซนี่เอส เจ็ด ห้า สี่ บี(ตัวอย่างนะ...เพราะผมมี แหะ ๆ )
ที่มีระบบน๊อยซ์แคนเซลลิ่ง รองรับกับ หูฟังชนิด 3 ล็อค...
หลักการคือ หูฟังจะมีตัวรับเสียงภายนอก แล้วสร้ัางความถี่ หักล้างกับเสียงภายนอก...
ทำให้เราได้ยินความเงียบ...หรือ ได้ยินเฉพาะเพลงที่เราเปิดครับ...
ยิ่งผมใช้ยางซิลิโคนตัวใหญ่สุด(เพราะชอบเบสตัวนี้)...เสียงก็จะยิ่งเงียบ เพราะมัน
แนบแน่นกับ รูหูผมพอดี...

พอมาใช้หูฟังธรรมดา(2 ล็อค)ก็ดังเหมือนเดิมครับ...แต่ไม่มีระบบน๊อยซ์แคนเซลลิ่ง เท่านั้นเอง...

อีกประเภท ก็ตระกูล เอ็นซี หลักการเดียวกัน แต่ใช้ถ่าน และ มีแผงวงจร สร้างความถี่หักล้างเหมือนกัน....
ผมก็เห็นมันใช้หูเฉพาะรุ่นของมันเหมือนกันนะครับ...

ถามว่าสุดท้ายแล้วมันเงียบชนิด 100 เปอร์ไหม...ตอบว่าไม่ ครับ...เต็มที่ก็ 90 เปอร์ ในความคิดผมนะ...
เขาป้องกันอันตรายให้เราในระดับนึงก่อนแล้ว...
ยกเว้น...เปิดซะเต็มแม็กซ์...อันนี้ตัวใครตัวมันล่ะครับ...ฮ่า ๆ ...

มีน๊อยซ์แคนเซลลิ่ง หรือ ไม่มีฯ...แต่พวกเล่นเปิดเต็ม หรือ + แอมป์ ขยายความดังเข้าไปอีก...
อันนี้กลบเสียงภายนอกผมว่า อันตรายพอกันแหละครับ...กับหู และ ชีวิต....

อธิบายไป อธิบายมา ผมก็เริ่มงง คนอ่านก็เริ่มงง ...แหะ ๆ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

satandistin

17/04/2012 21:19:00
0
อ่อ งั้นแสดงว่าชุดนั้นใช้ได้ชุดเดียวเลย... อยากลองแหะๆๆ
ตะกี้ไปอ่านเวปอื่นมาหลักการเดียวกันได้ผลเหมือนกันเด๊ะๆ...
แต่ก็นะใช้ player sony มันก็เข้ากับหูฟัง sony เลยทีเดียว
แต่พอดีผมใช้หลาย player 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ว่าด้วยเรื่องของ Noise Canceling"