Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามคำศัพท์เกี่ยวกับเรื่องของเสียงหน่อยครับ

Lawlight

01/08/2008 15:15:16
ตัวผมเองก็เล่นหูฟังมาได้สักพักนึงละ แต่มีคำศัพท์บางคำที่ผมยังไม่ค่อยเช้าใจ อยากให้ผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับ

อย่างเช่น คำว่า ประกาย อะครับ มันหมายความว่ายังไงอะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

01/08/2008 22:36:00

555 ส่วนมากสำนวนเหล่านี้ มักจะลอกกันมา หรือไม่ก็คิดกันเอง..........

อย่างคำว่าเบสตึ๊บ ผมยังไม่ทราบเลยว่าใครบัญญัติมา แต่เจ๋งมาก 555

เสียงแหลมเป็นเม็ด........อันนี้นานๆๆ ผมจะใช้ที ประมาณว่า พวกเครื่องไทรแองเกิ้ล หรือพวกกระดิ่งราว เวลามันกริ๊ง มันจะกระเด็นออกมาเป็นเม็ดๆๆ ให้ได้ยินเลยล่ะ

ส่วนประกายนั้น น่าจะประมาณว่าคล้ายๆๆ แอมเบี๊ยนซ์ (Ambient) คือ บรรยากาศนั่นเอง สมมุตว่านักดนตรีเป่าแซ็กซ์ ประกายมันออก หมายถึงเนื้อเสียงแซ็กซ์มันโดดขึ้นมา โดยมีประกายเสียงคล้ายๆๆ เอ๊คโค่ รายล้อมอยู่น่ะครับ

อย่างคำว่า &dquot;สงัด&dquot; คือหมายถึง เราฟังโน๊ตดนตรีได้ชัด โดยไม่มีเสียงอื่นมาอยู่ใกล้เคียง พื้นหลังจะมืด และรุ้สึกว่าเงียบสงัด........

หรือว่า แหลมเนียน ก็หมายถึงแหลมที่ฟังแล้วใสนิ่ม ไม่สาก ประมาณว่าฟังปลายแหลมจากไฟล์ 128Kbps กับ 320 Kbps จะรู้เลยล่ะว่าต่างกันอย่างไร

5555

เอาเป็นว่า ต้องอ่านบ่อยๆๆ จะเข้าใจครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ส่งนาเกลือ

09/04/2021 06:24:47
อยากรู้คำไหนอีกมั้ยครับ เผื่อเพื่อนๆในนี้เป็นห่วง
หยิกหู 0
"ถามคำศัพท์เกี่ยวกับเรื่องของเสียงหน่อยครับ"