Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามสัญญาณรบกวนใน Bose C2 ครับ

basictoday

18/02/2012 14:55:13
0
ขออนุญาตพื้นที่เฮียนะครับ
เรื่องมีอยู่ว่าผมซื้อ Bose C2 เป็นของขวัญปีใหม่ให้กับน้องๆ จำนวน 2 เครื่อง (ประกันอัศวโสภณ)
หลังจากนั้นผมก็สอบถามถึงเรื่อง ซุ่มเสียงว่าชอบไหม น้องๆบอกว่าเสียงใช้ได้เลยครับ
แต่ว่า น้องเค้าบอกว่ามีเสียง "ซ่าๆ" ตลอดเวลา ทั้งในขณะจ่ายสัญญาณเสียงและไม่จ่ายสัญญาณเสียง
ยิ่งฟังในที่เงียบๆยิ่งชัดครับ ผมจึงได้สอบถามน้องอีกคนว่าเป็นเหมือนกันหรือเปล่า คำตอบที่ได้คือเหมือนกัน

ผมว่าไม่น่าใช่เพราะผมเคยใช้อยู่ไม่เป็นนิ จึงขอทั้งสองเครื่องมาทดสอบที่ร้าน ลองฟังดู เกิดสัญญาณรบกวนจริงครับ
คืออาการในขณะที่เราไม่ได้จ่ายสัญญาณใดๆเลย เกิดเสียงซ่าเหมือนฝนตกเบาๆ ถ้าเปิดวอลลุมสุด เสียงซ่าก็ขยับดังตาม

ผมจึงนำ Bose C2 ที่ผมมีมาเปิดดู ไม่มีเสียงใด เีงียบครับ ผมจึงได้สังเกตุเห็นความแตกต่างระหว่าง Bose C2 ที่ผมมีอยู่ และอีกสองเครื่องที่ซื้อมาใหม่ ความแตกต่างอยู่ที่หม้อแปลง ด้วยรุ่นเก่าจะเป็นหม้อแปลงขดลวด ส่วนรุ่นใหม่จะเป็นหม้อแปลงแบบ Switching ผมจึงคิดว่าสาเหตุของสัญญาณรบกวนมาจากหม้อแปลงครับ ไม่ทราบว่าเพื่อนๆมีใครเคยใช้ Bose C2 แล้วเกิดสัญญาณรบกวนแบบนี้บ้างหรือเปล่าครับ ^-^

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

blackcoffee

18/02/2012 16:46:17
0
ลองอ่านดูที่นี่นะครับ
http://www.forum.munkonggadget.com/detail.php?id=36061
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

basictoday

18/02/2012 18:41:11
0
ขอบคุณครับคุณ blackcoffee คือตอนนี้ผมมี Bose C2 ที่ใช้ทดสอบทั้งหมด 3 ตัวครับ
ตัวหนึ่งเป็นของผมเอง ใช้หม้อแปลงแบบขดลวดครับ ไม่มีปัญหาเรื่องเสียงซ่าเลยครับ ส่วนอีก 2 ตัวที่ซื้อให้ลูกน้องมีเสียงซ่าเหมือนฝนตกเกิดขึ้นครับ ผมจึงสรุปเองว่าอาจเป็นที่คุณภาพของหม้อแปลงแบบสวิตช์ชิ่งครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

basictoday

18/02/2012 18:55:49
0

ตัวนี้เป็นหม้อแปลงของ Bose C2 ครับ ตรงขั้วไฟเป็นแบบกลมๆ ดังนั้นเราไม่สามารถเดาได้เลยว่าส่วนไหนเข้ากับ L และส่วนไหนเข้ากับ N ของไฟบ้าน ส่วนจุด GND ในหม้อแปลงชนิดนี้ไม่มีครับ ดังนั้นเราไม่น่าที่จะกำจัดสัญญาณรบกวนได้เลยครับ ^^" (เอ่อ..แล้วเราจะแก้อย่างไรดีครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

basictoday

20/02/2012 17:51:38
0
^^ up up
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามสัญญาณรบกวนใน Bose C2 ครับ"