Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิวเล็กๆ ส่วนตั๊ว ส่วนตัว KSC35+HeadPhone Amp

สาคร

14/11/2006 21:52:49
เพื่อนผมที่เห็นผมง่วนอยู่กับกอง"อะไรซักอย่าง" มันคงงงว่า "มรึงพึ่งถอย หูฟังมาใหม่ไม่ถึงสองสัปดาห์ ทำอารายอีกฟะ"....

HeadPhone Amp ครับ ทดลองทำแบบกระสือขึ้นมาตัวหนึ่ง จากวงจรของ mr.chu moy ใช้ ic op-amp opa2132p หนึ่งตัว กะR,C ไม่ถึงสิบตัว อยากรู้ครับว่า"หัวหรือก้อย"

ผมเอากระสือตัวนี้ต่อกับ IPOD Shuffle ยิงไปออกที่ KSC35 แล้วฟังสดกันตรงนั้น.........

ก็รู้ๆอยู่ว่า Shuffle มันไม่เคยมีปัญหาเรื่องกำลังขับ เห็นตัวเล็กๆ แต่กล้ามใหญ่ไม่ใช่เล่น

ก็รู้ๆอยู่ว่า KSC35ไม่ได้ Need แอมพ์อะไรนัก.... ต่อแอมพ์ไปจะได้อะไรซักเท่าไหร่เร้อออออ

แต่............

เชื่อใหมครับว่า ตั้งกะวินาทีแรกที่เสียงมันปล่อยออกมา อาการ"อึ้งกิมกี่"ของผม รุนแรงกว่าวันแรกที่เปรียบเทียบ KSC35กับหูแถมไอ้ป๊อด ซะอีก

เสียงมันสด มีพลัง ดุลของเสียงที่เคยเอียงกระเ่ท่เร่เข้ามาทางเบส กลับเปลี่ยนไปโดยสิ้นเชิง เสียงกลางแหลมที่เคยอับ หม่นอยู่เล็กน้อย กลายเป็นเปิดกระจ่าง เหมือนกับผมได้หูฟังใหม่.... ยังไง ยังงั้น

แค่ฟังจาก ไฟล์ MP3 128kps บันทึกการแสดงสด 20ปี อัสนี-วสันต์ .......

track "กรุงเทพมหานคร" เบส กลอง ที่กระหน่ำอย่างอิ่มหนำสำราญกระแทกจนผมเพลินกับมันอย่างบอกไม่ถูก ในขณะที่ เอฟเฟ็กซ์ เสียงไก่ขัน ที่แทรกอยู่ แทบไม่ได้ยินในขณะที่ไม่มีแอมป์ กลับเปิดเผยออกมาอย่างชัดเจนครับ

track "รุ้งกินน้ำ" "จินตนาการ" เป็นอีกครั้งที่ผมรุ้สึกว่า ทำไมมันฟังดูดีกว่าแผ่นCD ที่ซื้อจากแก้มหมี ฟะ หรือว่าการบันทึกเสียงในสมัยนั้น มันห๊วยห่วย อย่างที่เขาค่อนขอดกันจริงๆ

......

ทั้งหมดที่เขียนนี่ เพื่อว่าน่าจะเป็นประสพการณ์ที่เป็นประโยชน์สำหรับคนที่ยังกังขาว่า HeadPhone Amp จะมีประโยชน์มากน้อยแค่ไหน คิดดูได้ข่าวว่า Chip IC ที่เฮียใช้ SweetPig นี่แพงกว่าที่ผมเอามาทำกระสือของผม ร่วมๆ สิบเท่า และเป็นตัวที่เจ๋งมากๆตัวหนึ่ง มันจะดีกว่ากระสือของผมขนาดไหนน้อ (อยากได้มาเล่นซักตัวจัง อิอิ)

... จากนี้ไปผมต้องมีค่าใช้จ่ายเป็นถ่าน9โวลท์เป็นระยะๆ อีกแล้ว 5555.....
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

14/11/2006 22:34:13

โย่ว...ตึ่ง ตึ่ง โย่ว

ขอบคุณมากๆ ครับ ที่อุตส่าห์มาสร้างสีสันในนี้ครับ 555 ต้องอย่างนี้ครับ ผมถึงไม่เหนื่อยมาก

มีคนมาช่วยเยอะก็เลยไม่เปลืองแรงตัวเอง 555

เยี่ยมครับ สำนวนเยี่ยม ลีลายอด

พริ้วทุกระบวนท่า ว่างั้นเหอะ 555

ว่าแต่ว่า ห้ามคิดเงินค่ารีวิวกับผมนะ 555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
"รีวิวเล็กๆ ส่วนตั๊ว ส่วนตัว KSC35+HeadPhone Amp"