Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีเพื่อนจน มันอยากรวย ผมสอนเคล็ดลับให้ แต่ไม่ทำเลย บ่นๆว่าอยากรวยแต่ตนเองไม่ทำอะไรเลย ผม

duncan98

11/12/2011 23:10:23
0
พอดีผมมีเพื่อนคนนึง โดยการรู้จักผ่านเพื่อนของเพื่อน ช่วยเหลือคนอื่นดี แต่ติดใช้เงินเก่ง
สงสารที่ทางบ้านเขาจน เพราะโดนโกงมรดกไป
เลยพยายามสอนวิธีหาเงิน บริหารเงินให้ และสอนแนวคิดคนรวยให้
แต่ปรากฎว่า ไม่ได้เรื่องเลย ไม่ทำอะไรเลยซักอย่าง
ทดสอบโดย ใช้อ่าหนังสือที่ให้ไปเป็นแนวทางชีวิตหลายๆทาง (ไม่อ่าน)
ให้cd ฟรีไปขายก็ไม่สนใจ ลงขายครั้งแรกแล้วปล่อย ไม่ตามดูกระทู้ ไม่ติดตาม
เห็นสนใจ พ่อรวยสอนลูก ให้ฟรีไป่อ่าน อ่านไม่จบ อ่านไปไม่กี่หน้า
ผมสอนแนวคิดวิธีปฎิบัติให้ ก็ฟังแล้วไม่ทำตาม
วันๆ มันเล่นfacebook อ่านและดูการ์ตูน ไปกินอาหารแพงๆและดูหนังบ่อยๆ
สงสารนะ เห็นกู้ กยศ ด้วย แต่เห็นการกระทำแล้ว บอกได้คำเดียวว่าไม่ได้เรื่อง การเรียนก็เรียนแบบให้มันผ่านๆไป ไม่คิดทำเกรดพื่อทุนเรียนฟรี

ผมควรช่วยเหลือเขาไหมหรือปล่อยเขาไปตามยะถากรรม

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

oname2

11/12/2011 23:21:24
3
เราช่วยได้แค่ช่วยครับ ส่วนเค้าจะรับรึเปล่าก็เรื่องของเค้าแล้วครับ บางที่เราไปช่วยมากจะกลายเป็นว่าเราไปวุ่นวายกับชีวิตเค้ามากไปครับ .....อยากน้อยเราก็ช่วยแล้วครับ แต่ถ้าจะให้ไปประเคนเงินให้ถึงที่ไม่ใช่เรื่องครับผม.......
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

dutchmew

11/12/2011 23:31:29
4
ก็ช่วยตามที่สมควรจะช่วยน่ะครับ

ถ้าเค้าเลือกไม่ทำก็เรื่องของเค้า เราแนะนำแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

FolkTrance

11/12/2011 23:43:54
3
ช่วยแนะนำตามสมควรแหละครับ ยังไงก็เพื่อนกัน :-)

แต่อาจจะไม่ต้องช่วยลงแรงให้ เพราะถ้ารู้นิสัยแล้วเป็นแบบนั้น แนะนำก็พอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

duncan98

11/12/2011 23:50:52
0
มันบอกว่าอยากรวย
อยากมีกิจการส่วนตัว ไม่อยากเป็นลูกจ้าง
มันคิดสูงไปเพราะตอนนี้จนและขอเงินแม่ใช้
ปิดเทอมก็ไม่ทำงานพิเศษอะไร ยังดีที่คอยช่วยแม่ขายของ(ร้านชห่วยเล็กๆ)
อยากแนะนำให้หางานพิเศษมาทำเหมือนกัน ระหว่างว่างหรืออยู่บ้าน
แต่มันคิดสูงไป อยากทำงานที่ได้เงินเยอะๆ ไม่อยากเป็นลูกจ้าง(ไม่ดูตวเองเลย)
เรียนก็ธรรมดา ขี้เกียจแต่อยากได้เงินเยอะๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

12/12/2011 00:15:29
4,282
ของพรรค์นี้ แนะนำได้ ตักเตือนได้ แต่ได้ผลมากน้อยขนาดไหน ขึ้นอยู่กับตัวเค้าเองครับ

ผมเคยมีเพือนสนิทกันมากๆๆ แล้วก็มาทำนองคล้ายๆกันนี่ล่ะ คือติดพนัน ติดเหล้า ขี้เกียจทำงาน ผมเตือนบ่อย ทักบ่อย แนะนำบ่อย เรียกว่าไม่รู้เหมือนกันทำไมต้องเตือนกันขนาดนั้นเหมือนกัน

สุดท้ายเลิกคบกันไปแล้ว

เพื่อนเค้าเลิกคบผม ไม่ใช่ผมเลิกคบเค้า..........

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

พิงค์ฟรอยด์

12/12/2011 02:23:12
ขอบ่นสักยาวหน่อยนะคะ

หนังสือวิธีทำให้รวย ถึงอ่านจบมันก็ไม่รวยขึ้นมาได้หรอกค่ะ และถึงจะทำตามวิธีในหนังสือ ก็ไม่มีหลักประกันว่าทำตามแล้วจะรวย เพราะการลงทุนมีความเสี่ยงเสมอ ดวงเป็นปัจจัยหนึ่งของนักลงทุนเชียวล่ะ

ใช่ว่าจะไม่ทำอะไรเลยแล้วจะดี แต่วิ่งรอกอยากรวย ทำทุกอย่างแล้วจนลงเรื่อยๆ ก็มี คนรู้จักกันนี่ล่ะค่ะ เห็นมาหลายรายแล้ว ลงทุนทำโน่นทำนี่ ปรากฏว่ามีทั้งคนโดนหลอกขาดทุนจนทางบ้านเดือดร้อน ทั้งคนที่เสียเพื่อนไปอย่างถาวรเพราะชวนไปลงทุนด้วยกันแล้วกิจการเจ๊ง ทั้งคนที่ลงทุนมหาศาลแล้วเจ๊งขึ้นมาเพราะเศรษฐกิจมันเปลี่ยนเลยตามดอกเบี้ยไม่ทัน

อายุยังไม่เท่าไหร่ แนะนำว่าอย่ารีบร้อน

ตอนที่เรียนมัธยมปลาย มีเพื่อนคนนึง ขยันมาก ปิดเทอมไปทำงานพิเศษ ปรากฏว่าหักกลบกับค่ากินค่ารถและค่าเครื่องแบบ ผลติดลบ... แถมโดนค่าปรับอีก

น้องๆ หลายคน ไปทำงานแล้วโดนหักค่าโน่นค่านี่ บอกทำบัญชีไม่ตรง บอกว่าทำสินค้าเสียหาย บอกว่าส่งงานช้าต้องปรับ ติดลบอีก.. (เอาเปรียบเด็กชัดๆ)

เดี๋ยวนี้สิบแปดมงกุฎเยอะ เพื่อนช่วยแม่ขายของก็ดีแล้ว เพราะถ้าเพื่อนไม่ทันคนแล้วไปทำงาน ถ้าโดนหลอกหรือพลาดไป ก็อาจจะติดลบค่ะ..

มีญาติบางคน เป็นท็อปเซล เงินค่าคอมเยอะ ปรากฏว่าตอนน้ำท่วมที่ผ่านมาบริษัทเก็บตังค์ไม่ได้ เพราะคนซื้อน้ำท่วม บ้างก็หนีไปกับน้ำ บ้างก็ขายของไม่ได้ บ้างก็สินค้าจมน้ำ บริษัทจะมาฟ้องเอากับเซลซะงั้น บอกว่าเลินเล่อตอนเลือกลูกค้าบริษัทเลยเสียหายเพราะลูกค้าไม่จ่าย

เรื่องผลการเรียนนี่ก็ขึ้นอยู่กับอะไรหลายอย่าง เห็นบางคนมุหนักแต่ออกมาไม่ค่อยดี บางคนไม่อ่านเลยแต่ผลการเรียนดีเพราะดันเก็งข้อสอบตรง บางคนก็มุหนักแล้วผลดี แต่เครียดมากไปก็ใช่ว่าจะออกมาดี เพราะมีเพื่อนที่มุหนักแล้วผลออกมาไม่ดีแล้วรับไม่ได้ก็มี

ขอให้เขาใช้ชีวิตให้มีความสุข อย่าให้ตัวเองเดือดร้อนอย่าให้คนอื่นเดือดร้อนละกันค่ะ เพราะเมื่อก่อน ขยันไม่อดตาย แต่เดี๋ยวนี้ ขยันแต่ไม่ทันคนอาจทำให้อดตายทั้งครอบครัว.. -_-"

ไม่ได้จะให้ดูดายนะคะ แต่ว่าการใช้ชีวิตเดี๋ยวนี้เสี่ยงจริงๆ ขายของตลาดนัดก็โดนเก็บค่าคุ้มครอง ค่าที่ เผลอๆ โดนจับลิขสิทธิ์ เอาซีดีเก่าไปวางแผงขาย ก็โดนจับข้อหาไม่มีใบอนุญาตค้าของเก่า ไม่มีทะเบียนการค้า ไม่รู้จะอะไรกันนักกันหนา.. (ร้านโชห่วย ถ้าขายเหล้าด้วยและไม่เขมือบสินค้าเองจนหมด กำไรดีนะเออ..)

อาจจะมองโลกในแง่ร้ายไปหน่อย แต่เดี๋ยวนี้มันยากจริงๆ ถ้าไม่เจอก็ดีไป แต่ถ้าเจอขึ้นมาก็แจ๊กพ๊อตเลย..

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Cappuccino1

12/12/2011 03:59:08
1
@คุณพิงค์ฟรอยด์
ผมว่ามองโลกในแง่ร้ายมันกลับทำให้ใช้สมองใช้ความคิดได้หลากหลายดีนะ ห๊ะๆ^^

ของคุณduncan89 ก็คล้ายๆของผมอ่ะ แต่ของผมไม่ใช่เพื่อน แต่เป็น "พี่" พี่ผมอายุจะ30ตกงานไม่ว่า ผมแนะนำรุ่นพี่ที่เค้าเปิดกิจการเป็นโรงแรม4ดาว กลับบอกผมว่าเค้าสมัครแต่โรงแรม"5ดาว" ก็ปล่อยให้เจริญต่อไป....

บางทีอายุกับความคิดไม่สำคัญหรอกครับ ผมเองหาเงินค่าเทอมเอง กินอยู่เอง ค่าน้ำค่าไฟค่าเน็ท พอจะให้แม่บ้างนิดหน่อย

ค่านิยมคนไทยที่ส่งเสียลูกเรียนสูงๆแล้วมาเป็นลูกจ้างก็เยอะ(ถึงเยอะมากๆ)

เงินอาจจะไม่สำคัญในหลักปัชยาแต่ชีวิตจริงมันเป็นปัจจัยหลัก- -" ถ้าคนไม่เกี่ยงงาน ขอแค่ถูกกฎหมายก็พอกินครับ (แต่ตั่งตัวไม่ได้)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

buvb

12/12/2011 04:07:01
2
อยู่อย่างจน..ไม่มีวันจน

อยู่อย่างรวย..ไม่มีวันรวย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

dutchmew

12/12/2011 09:23:34
4
จริงๆไม่ต้องหาวิธีอะไรให้มากมาย

ถ้าในตัวเค้าขาดคุณสมบัติที่เรียกว่า ขยันและรับผิดชอบ

ทางเดียวที่จะรวยได้ก็คือฟลุคถูกหวยรางวัลใหญ่นั่นแหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

duncan98

12/12/2011 09:41:13
0
ผมพยายามสอนวิธีการออม การใช้จ่ายเงิน
และการหาเงินต่างๆ ง่ายๆ
มันใช้จ่ายเปลือง เก็บเงินได้ไม่นานก็ใช้จ่ายหมด atm มีเงิน 140 บาท กดไป 100
วันๆไร้สาระ ส่องสาวๆต่างๆนานๆ
ขี้เกียจไม่เอาอ่าว
เรียนเอกชน ค่าเทอมแพง น่าจะพยายามทำเกรดขอทุน กลับไม่ทำ
น่าจะหารายได้พิเศษระหว่างอยู่บ้าน เช่นรับจ้างพิมงาน หรือ ติวหนังสือเด็กๆ
ไม่เอาอะไรเลย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

montree2511

12/12/2011 10:01:54
0
กรรมุนาวัตตตีโลโกครับ คุณduncan98

ทำครบแล้วนิครับ พรมวิหารสี่...

เมตตาแล้ว...

กรุณาแล้ว...

มุฑิตาแล้ว...

สุดท้ายก็ต้อง "อุเบกขา" ครับผม...

ทำให้ได้นะครับ...แล้วชีวิตจะมีความสุขขึ้นครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

BECK

12/12/2011 11:06:27
0
อยากรวยเหมือนกัน ใครมีแนวทาง หาลำไพ่เสริมบ้าง 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

buvb

12/12/2011 11:24:04
2
หา"ลำ"ต้องถาม ย์ ดู
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

FlukeFlick

12/12/2011 13:20:17
0
จากประสบการณ์ผมให้คำแนะนำเพื่อนบ่อยๆ
ผมว่าเราเป็นแค่คนให้คำแนะนำครับ แต่เราบังคับเค้าไม่ได้ครับ
เค้ามาบ่นๆว่าอยากรวย อย่างโง้นอย่างงี้ บางทีอารมณ์เค้าแค่อยากบ่น
อยากระบาย พูดเปิดใจให้สบายใจแค่นั้นครับ แล้วบวกกับอายุยังน้อย
เหตุผลหรือการดิ้นรนหรือความลำบากอาจจะไม่มากพอ ทำให้เค้าไม่จำเป็นต้องลงมือทำก็ได้ครับ มันจะมีช่วงเวลาของเค้าเองครับ

หน้าที่ของเราก็แค่ทำหน้าที่เพื่อนครับ คอยรับฟังและให้คำแนะนำพอครับ
แล้วก็วางเอาไว้นอกตัวเราครับ ชีวิตใครชีวิตมันครับ ช่วยกันได้แต่ทำแทนไม่ได้ครับ
ถ้าเราเก็บเอามาคิด สุดท้ายเค้ามาระบายเค้าสบายใจไปและ แต่กลายเป็นเราที่ไม่สบายใจแทน ==" ไม่เกิดประโยชน์อะไรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

ota_hay

12/12/2011 15:13:46
3
เหมือนบัวสี่เหล่าอ่ะนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

ong14

12/12/2011 18:59:33
0
คนจน อยู่อย่างคนรวย ไม่มีวันรวย
คนรวย อยู่อย่างคนจน ไม่มีวันจน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

LEONHEART80

12/12/2011 22:53:41
ผมว่าคุณคงมีคำตอบอยู่ในใจแล้วละมังครับที่ถามเพื่อยืนยันคำตอบที่อยู่ในใจ ผมคิดว่าช่วยเท่าที่

ช่วยแล้วทำเท่าที่ทำได้แล้ว ที่เหลือก็แล้วแต่เค้าละครับว่าจะทำอย่างไร ทั้งหลายทั้งปวงอย่านำมา

ถือไว้ครับหนักแทนเค้าเปล่าๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

หนุ่ม

25/04/2012 18:12:32
ขอตอบครับถึงจะช้าแต่ทนไม่ไหว เมื่อเห็นคุณพิ้งค์ฟลอยตอบ
เพราะคำตอบนั้นไม่สร้างสรรค์ สรุปมาบอกว่ามันตันแต่ไม่บอกว่าต้องออกยังไง คนที่หดหู่หาทางออกไม่ได้ ก็เฉาตายพอดีสิครับ ขอตอบเป็นวรรคนะครับ

"ขอบ่นสักยาวหน่อยนะคะ

หนังสือวิธีทำให้รวย ถึงอ่านจบมันก็ไม่รวยขึ้นมาได้หรอกค่ะ และถึงจะทำตามวิธีในหนังสือ ก็ไม่มีหลักประกันว่าทำตามแล้วจะรวย เพราะการลงทุนมีความเสี่ยงเสมอ ดวงเป็นปัจจัยหนึ่งของนักลงทุนเชียวล่ะ"

ก็อ่านไว้ครับ เพราะอยากรวย ใครๆก็อยากรวยครับ มันช่วยได้ในบางสถานการณ์ที่ต้องเจอเวลาเราสู้

"ใช่ว่าจะไม่ทำอะไรเลยแล้วจะดี แต่วิ่งรอกอยากรวย ทำทุกอย่างแล้วจนลงเรื่อยๆ ก็มี คนรู้จักกันนี่ล่ะค่ะ เห็นมาหลายรายแล้ว ลงทุนทำโน่นทำนี่ ปรากฏว่ามีทั้งคนโดนหลอกขาดทุนจนทางบ้านเดือดร้อน ทั้งคนที่เสียเพื่อนไปอย่างถาวรเพราะชวนไปลงทุนด้วยกันแล้วกิจการเจ๊ง ทั้งคนที่ลงทุนมหาศาลแล้วเจ๊งขึ้นมาเพราะเศรษฐกิจมันเปลี่ยนเลยตามดอกเบี้ยไม่ทัน"

สมมติมี 2 ทางให้เลือก 1. ทำอย่างนี้แล้วมีโอกาสรวยกี่เปอร์เซ็นไม่รู้ และ 2. ไม่ทำเลยมีโอกาสรวย 0%
ท่านจะเลือก 0% เหรอครับ

"อายุยังไม่เท่าไหร่ แนะนำว่าอย่ารีบร้อน"

ไม่ใช่รีบร้อนแต่ต้องทำ โฆษณาเหล้ายังบอก ถึงจะเดินช้า แต่ก็ไม่เคยเดินถอยหลัง หรือ แค่หยุดเดินคุณก็ถอยหลังแล้ว

"ตอนที่เรียนมัธยมปลาย มีเพื่อนคนนึง ขยันมาก ปิดเทอมไปทำงานพิเศษ ปรากฏว่าหักกลบกับค่ากินค่ารถและค่าเครื่องแบบ ผลติดลบ... แถมโดนค่าปรับอีก"

ถามว่าตายมั้ย ขายังเดินได้ เขาได้ประสบการณ์เพื่อใช้สอนเค้าในอนาคต ประโยคนี้ส่งเสริมให้ขี้เกียจ ให้ขี้กลัวและไม่มีความกล้า

"น้องๆ หลายคน ไปทำงานแล้วโดนหักค่าโน่นค่านี่ บอกทำบัญชีไม่ตรง บอกว่าทำสินค้าเสียหาย บอกว่าส่งงานช้าต้องปรับ ติดลบอีก.. (เอาเปรียบเด็กชัดๆ)"

มันกี่%เหรอคนที่โดน นี่ก็ทำให้คนอื่นกลัวอีกแล้ว มันเป็นแค่การเลือกงานผิดๆ ก็เท่านั้น

"เดี๋ยวนี้สิบแปดมงกุฎเยอะ เพื่อนช่วยแม่ขายของก็ดีแล้ว เพราะถ้าเพื่อนไม่ทันคนแล้วไปทำงาน ถ้าโดนหลอกหรือพลาดไป ก็อาจจะติดลบค่ะ.."

ถ้าไม่เจอคนก็ไม่มีวันทันคน ถ้าไม่เจอสิบแปดมงกุฎเราก็ไม่รู้วิธีหลบมันพวกนี้คุณนอนดูทีวีที่บ้านมันก็ตามคุณเจอสิบแปดมงกุฎเนี่ย อย่าเอามาปะปนกัน

"มีญาติบางคน เป็นท็อปเซล เงินค่าคอมเยอะ ปรากฏว่าตอนน้ำท่วมที่ผ่านมาบริษัทเก็บตังค์ไม่ได้ เพราะคนซื้อน้ำท่วม บ้างก็หนีไปกับน้ำ บ้างก็ขายของไม่ได้ บ้างก็สินค้าจมน้ำ บริษัทจะมาฟ้องเอากับเซลซะงั้น บอกว่าเลินเล่อตอนเลือกลูกค้าบริษัทเลยเสียหายเพราะลูกค้าไม่จ่าย"

คดีแรงงาน 99% ลูกจ้างชนะครับลองหาข้อมูลดู

"เรื่องผลการเรียนนี่ก็ขึ้นอยู่กับอะไรหลายอย่าง เห็นบางคนมุหนักแต่ออกมาไม่ค่อยดี บางคนไม่อ่านเลยแต่ผลการเรียนดีเพราะดันเก็งข้อสอบตรง บางคนก็มุหนักแล้วผลดี แต่เครียดมากไปก็ใช่ว่าจะออกมาดี เพราะมีเพื่อนที่มุหนักแล้วผลออกมาไม่ดีแล้วรับไม่ได้ก็มี"

คนเราพ่อแม่ให้มาไม่เหมือนกัน บุญเก่าไม่เท่ากัน รู้ทั้งแทนที่จะบ่นก็หาทางสู้สิ

"ขอให้เขาใช้ชีวิตให้มีความสุข อย่าให้ตัวเองเดือดร้อนอย่าให้คนอื่นเดือดร้อนละกันค่ะ เพราะเมื่อก่อน ขยันไม่อดตาย แต่เดี๋ยวนี้ ขยันแต่ไม่ทันคนอาจทำให้อดตายทั้งครอบครัว.. -_-"

ประโยคนี้ให้อ่านผ่านแล้วถามตัวเองว่าจะทำยังไงถึงจะทันคนก้องไปเจอคนสิครับ

"ไม่ได้จะให้ดูดายนะคะ แต่ว่าการใช้ชีวิตเดี๋ยวนี้เสี่ยงจริงๆ ขายของตลาดนัดก็โดนเก็บค่าคุ้มครอง ค่าที่ เผลอๆ โดนจับลิขสิทธิ์ เอาซีดีเก่าไปวางแผงขาย ก็โดนจับข้อหาไม่มีใบอนุญาตค้าของเก่า ไม่มีทะเบียนการค้า ไม่รู้จะอะไรกันนักกันหนา.. (ร้านโชห่วย ถ้าขายเหล้าด้วยและไม่เขมือบสินค้าเองจนหมด กำไรดีนะเออ..) "

ไม่ได้จะให้ดูดายนะคะ แล้วทำไงในเมื่อบอกว่าทำอะไรๆก็ไม่ดี

"อาจจะมองโลกในแง่ร้ายไปหน่อย แต่เดี๋ยวนี้มันยากจริงๆ ถ้าไม่เจอก็ดีไป แต่ถ้าเจอขึ้นมาก็แจ๊กพ๊อตเลย.."

เลิกเฉอะครับมองโลกในแง่ร้าย มันคือการปิดกั้นสิ่งดีๆเข้ามาสู่ชีวิตคุณ แต่การมาโพสต์นี่ไม่ควรอย่างยิ่งครับไม่ดีต่อผู้อ่าน คนเป็นหนี้ร้อยล้านเสร็จอาจไปโดตึกตายเลย

ต้องขอโทษหากฟังไม่เข้าหูใคร แต่ผมหวังดีกับทุกท่านรวมถึงนคุณพิ้งค์ฟลอยด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

ม้าน้ำ(แบบไม่ได้ล็อคอิน)

25/04/2012 18:33:28
ผมเจอรุ่นพี่ที่ทำงานผม มาสอนผมรวย ให้หนังสืออ่าน ให้ซีดีไปดู สุดท้ายดันชวนทำขายตรง ผมก็ไม่ใส่ใจ และไม่สนใจ แอบเซ็ง ปัจจุบันชวนผมคุยน้อยลงเลยละ ทั้งที่แต่ก่อนสนิทกันแท้ๆ - -*

รุ่นพี่ก็เหมือนบ่นกลายๆนะ ว่าอยากเป็นลูกจ้างตลอดหรือ (ผมไม่สวนก็ดีแล้ว ว่ารวยแล้วทำไมพี่ยังไม่ซื้อมือถือใหม่ซะที เครื่องเก่าจะตายอยู่แล้ว)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

sylar1980

25/04/2012 18:48:55
0
สาาาาาาาธุ - -*
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

AgeOfNextGen

25/04/2012 22:43:10
0
บังคับให้เค้าอ่านหนังสือพ่อรวยสอนลูกให้จบครับ ผมก็เปลี่ยนตัวเองจากคนไร้สาระเพราะหนังสือเล่มนี้ หลายคนก็เปลี่ยนตัวเองเพราะหนังสือเล่มนี้ ถ้าเค้าอ่านจบแล้วยังไม่คิดจะทำอะไรอีก ก็ปล่อยเค้าไปเถอะครับ คนเราช่วยกันได้ครับ แต่ทำแทนไม่ได้ อีกอย่างที่อยากจะบอกคือหนังสือการเงินทุกเล่มอ่ะครับ มันไม่ได้มีเงินรางวัลให้เมื่อคุณอ่านจบนะครับ อ่านจบแล้วต้องลงมือทำตามครับ จะสำเร็จตามรึเปล่าสุดแล้วแต่คนและจังหวะของคนครับ แต่อย่างน้อยคุณก็ทำแล้วไม่ใช่หรอ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

warunee

19/06/2012 00:06:30
เห็นด้วย กับคุณ หนุ่ม ค่ะ

ค่ะ การที่เรามองโลกในแง่ดี ดีกับตัวเรา ดีกับคนรอบตัว ดีกับคนที่พบเจอเรา ดิฉันยังยึดคติจริงใจกับใคร คนๆนั้นก็จะจริงใจกับเราถึงแม้ว่าเค้าจะไม่ใช่คนที่ดีอะไร(อย่างน้อยก็รอยยิ้มที่ได้รับกลับมา) แล้วถ้าเราไม่โลภ ก็จะไม่มีใครหลอกเราได้ค่ะ พวกเราโตมาแบบมีสังคม ดูออกอยู่แล้วว่าอะไรจริงไม่จริง นอกซะจากความโลภจะบังตา ใครที่มีปัญหา นะคะ ให้มองมือและเท้า แล้วจะรู้สึกดีขึ้น มีตาที่มองเห็น มีหูที่ได้ยิน มีมือที่จะเอาชนะทุกอย่าง มีเท้าให้ก้าวต่อไป โชคดีแค่ไหนแล้ว(ดิฉัน คิดแบบนี้แหล่ะค่ะเวลาเจอเรื่องหนักๆ) ออกแนวนอกเรื่อง 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

พิงค์ฟรอยด์

19/06/2012 00:50:39
โดนอ้างอิงมา ก็ขอตอบอีกทีละกันนะคะ

การมองโลกในแง่ร้ายเป็นสิ่งที่ดีสำหรับชีวิตค่ะ เพราะว่าโลกเราไม่ได้สวยงาม มีเรื่องร้ายๆ การหลอกลวง การเอารัดเอาเปรียบอยู่ทั่วไป คนดีจริงๆ นั้นหายากมาก

คนที่มองโลกในแง่ดี ที่จริงหลายคนเป็นคนที่มองโลกในแง่ร้ายมากๆ เพราะว่าปิดตาทำเป็นมองไม่เห็นความจริงว่าโลกเรานั้นโหดร้าย คดีปล้นฆ่ามีอยู่มากมาย ศพเด็กทารกที่โดนแม่ทำแท้งก็มีเพียบ หมาแมวที่โดนเจ้าของฆ่าก็มีเยอะ เพื่อนทรยศกันก็มาก

การมองโลกในแง่ดีไม่ถูกต้องค่ะ ต้องมองโลกตามความเป็นจริง เรื่องร้ายๆ ก็มี ถึงจะมีเรื่องดีอยู่บ้าง อุปสรรคมีอยู่มากมาย แต่ไม่ได้มีไว้ให้เป็นทางตัน เมื่อเรารู้ว่ามีอุปสรรค ต้องหาทางแก้ไข ถ้าแก้ไม่ได้ก็พุ่งชนให้มันพังทลายไป ดิ้นรนตราบสิ้นลมหายใจ เพื่อพิสูจน์คุณค่าชีวิตตนเอง

การมองโลกในแง่ร้ายเป็นการเตรียมตัววางแผนรับอุปสรรคที่ดีค่ะ ไม่ได้ให้หดหู่ แต่เพื่อให้รู้ว่าอุปสรรคเยอะ เลือกเอาว่าจะสู้ตายหรือจะยืนเฉย

คนเราไม่ได้ทำมาหากินมีลูกหลานสืบเผ่าพันธุ์แล้วตาย เพราะแค่นั้นมันไม่ได้เป็นเครื่องพิสูจน์ว่าเราเกิดมามีชีวิตเลย การมีชีวิตอยู่อย่างมีคุณค่าจะทำให้ชีวิตเรามีความหมายต่อโลกใบนี้ และคุณค่าของมัน อยู่ที่การทำให้ตัวเรา คนรอบข้าง และโลกใบนี้ ดีขึ้นเรื่อยๆ

ตราบใดที่เราไม่ยอมรับว่ามันแย่ เราก็หาทางทำให้มันดีขึ้นไม่ได้ค่ะ

สิ่งสำคัญไม่ใช่เงินทอง แต่คือความสุข ถ้าหาเงินได้น้อยลง แต่ยังมีพออยู่พอกิน และมีเวลาให้ครอบครัวมากขึ้น ยังไงก็ดีกว่าเงินเยอะแต่ไม่มีเวลาให้กัน

และการมองเห็นแง่ร้ายของโลก แต่มองทะลุถึงอุปสรรค และสู้ตายถึงจะรู้ว่าไม่ชนะ จะทำให้โลกดีขึ้นค่ะ

เพราะเห็นทุกข์ จึงหาทางให้พ้นทุกข์ค่ะ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

bronze

19/06/2012 05:33:44
like ความเห็นข้างบนหน่อย ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

iNY

19/06/2012 12:07:12
2
การหาเงินเก่ง ไม่ใช่เป็นหลักประกันว่าจะรวย
การเก็บเงินเก่ง มีโอกาสรวยแน่ ๆ

เมื่อสักหลาย ๆ ปี มาแล้ว
หัวหน้างาน เงินเดือน 5500 บาท
ใช้เงินสนุกสนาน
ผ่านไป 3-4 ก็ยังไม่มีเงิน
อีกคนงาน ได้เงินเดือน 2000 บาท
เก็บเงินทุกเดือน อย่างน้อยเดือนละ 500 บาท
ผ่านไป 3-4 ปี ก็มีเงิน 20000+

คนส่วนมาก
มักจะใช้วิธี เงินเหลือใช้จึงค่อยเก็บ
แต่มักจะไม่เหลือให้เก็บ
ที่จริงแล้วควรจะ
เหลือเงินจากเก็บแล้วจึงใช้
ก็จะมีเงินให้เก็บ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

kyorv33

19/06/2012 17:04:41
0
ปัญหาการเงินก็แค่ รายรับไม่สมดุลรายจ่าย

ถ้าไม่เพิ่มรายรับก็ต้องลดรายจ่าย

ตรรกะง่ายๆ ทำโครตยาก 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

Dtokman

24/06/2012 09:06:00
25
"พอเพียง" คำนี้เป็นคำตอบของทุกอย่างครับ
ที่ในหลวงทรงสอน ทรงทำ ให้ดูเป็นตัวอย่าง

รวยไปก็ใช่ว่าจะมีความสุขได้ ถ้าไม่รู้จักพอ
คนจนก็ใช่ว่าจะมีความสุขได้ ถ้าไม่เลิกอยากรวย

สรุป จงพอใจในสิ่งที่มี ที่ได้ ที่เป็น ทำหน้าที่ของตนไปด้วยความสุจริตครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

iARMz

24/06/2012 09:42:50
0
ผมก็เป็นอีกคนครับที่อยากได้อยากมี... แต่อยากได้เพื่อนแท้แบบพี่ duncan98 นะครับ บ บ :'D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

duncan98

24/06/2012 12:44:32
0
ตอนนี้มันกินของแพง ทั้งๆที่บ้าน พอมีพอกิน ตระมากใช้ของแพง ดูหนังบ่อย จะซื่อps3 jail lcd ps vita ล่าสุดซื้อคอมเอาไว้เล่นเกม 2หมื่นต้นๆ เวลากินอาหาร สุกี้ กินแยอะแย่งคนอื่นกิน แต่ทุกคนออกเท่ากันมันกิน50 อีก2คนกิน 30 20
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

duncan98

24/06/2012 12:49:32
0
ต้นปีพิชซ่า ซื้อ1แถม1 มันไปกิน คนเดี๋ยวกิน 5ชิ่น ทำตก1 ชิ้น คนอื่นกิน2-3 ชิ่น พอเสร็จบอกว่าอิ่มเดิน ไม่ไหว ผมแนะนำให้ ทำงาน พิเศษ ประหยัดเงิน มันไม่ทำนอกงานสบาย เงินดีๆ สงสาจังเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

duncan98

24/06/2012 12:49:40
0
ต้นปีพิชซ่า ซื้อ1แถม1 มันไปกิน คนเดี๋ยวกิน 5ชิ่น ทำตก1 ชิ้น คนอื่นกิน2-3 ชิ่น พอเสร็จบอกว่าอิ่มเดิน ไม่ไหว ผมแนะนำให้ ทำงาน พิเศษ ประหยัดเงิน มันไม่ทำนอกงานสบาย เงินดีๆ สงสาจังเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

duncan98

24/06/2012 12:49:54
0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

earth_13th

24/06/2012 18:45:01
0
เห็นด้วยกับคุณ พิงค์ฟรอยด์ ครับ เดี๋ยวนี้เอาแค่ขยันอย่างเดียวไม่พอครับ :D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

เห้อ

02/05/2022 12:26:56
อ้างอิง : มีเพื่อนจน มันอยากรวย ผมสอนเคล็ดลับให้ แต่ไม่ทำเลย บ่นๆว่าอยากรวยแต่ตนเองไม่ทำอะไรเลย ผม - duncan98

พอดีผมมีเพื่อนคนนึง โดยการรู้จักผ่านเพื่อนของเพื่อน ช่วยเหลือคนอื่นดี แต่ติดใช้เงินเก่ง
สงสารที่ทางบ้านเขาจน เพราะโดนโกงมรดกไป
เลยพยายามสอนวิธีหาเงิน บริหารเงินให้ และสอนแนวคิดคนรวยให้
แต่ปรากฎว่า ไม่ได้เรื่องเลย ไม่ทำอะไรเลยซักอย่าง
ทดสอบโดย ใช้อ่าหนังสือที่ให้ไปเป็นแนวทางชีวิตหลายๆทาง (ไม่อ่าน)
ให้cd ฟรีไปขายก็ไม่สนใจ ลงขายครั้งแรกแล้วปล่อย ไม่ตามดูกระทู้ ไม่ติดตาม
เห็นสนใจ พ่อรวยสอนลูก ให้ฟรีไป่อ่าน อ่านไม่จบ อ่านไปไม่กี่หน้า
ผมสอนแนวคิดวิธีปฎิบัติให้ ก็ฟังแล้วไม่ทำตาม
วันๆ มันเล่นfacebook อ่านและดูการ์ตูน ไปกินอาหารแพงๆและดูหนังบ่อยๆ
สงสารนะ เห็นกู้ กยศ ด้วย แต่เห็นการกระทำแล้ว บอกได้คำเดียวว่าไม่ได้เรื่อง การเรียนก็เรียนแบบให้มันผ่านๆไป ไม่คิดทำเกรดพื่อทุนเรียนฟรี

ผมควรช่วยเหลือเขาไหมหรือปล่อยเขาไปตามยะถากรรม

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

LosInBlue

02/05/2022 13:55:54
116
ขุดกระทู้น่าเวทนา แต่ก็ได้มุมมองชีวิตสำหรับคนทั่วไปที่ไม่เข้าใจธรรมดีนะครับ 555

คนทั่วๆไป ขอแค่ใช้ชีวิตไม่ขัดสน มีความสุข ไม่เบียดเบียนคนอื่นก็เพียงพอแล้วครับ

ศีล 5 หรือ ธรรมะ หรือเหนือยิ้งกว่านั้น นี่สำหรับผู้มีจิตวิญญาณอันสูงส่งมีกันครับ  คนทั่วไปเอาแค่ใช้ชีวิตสบายๆ มีความสุข พยายามเป็นคนดีก่อนก็พอละครับ 

ที่สำคัญต้องไม่ปัญญาอ่อน ไม่หลงเชื่อคนชั่วคนโกหก ไม่เล่นการพนัน เป็นโจรโกงทำผิดกฎหมาย ถ้าอยากจะพัฒนาเป็นผู้เจริญด้วยธรรมะ จิตใจผ่องใสได้ล่ะก็ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มีเพื่อนจน มันอยากรวย ผมสอนเคล็ดลับให้ แต่ไม่ทำเลย บ่นๆว่าอยากรวยแต่ตนเองไม่ทำอะไรเลย ผม"