Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เฮียครับ...รู้จัก headphone ยี่ห้อ Stax มั้ยครับ?

กะริโตะคุง

24/02/2007 12:09:25
เมื่อวานผมกะว่าจะ search หารููปหูฟังเจ๋งๆ (สวยๆ) เอามาทำ wallpaper ซักกะหน่อย ไปเจอ web นึง เป็น Headphone gallery มีรูปเพียบเลย (พร้อมทั้ง Spec และราคา *-*) กดดูกราโด้ ...โอ้ Grado PS-1 มันจะเล่นเกมได้ด้วยมั้ยน้อ?(เหอๆ) แล้วก็มีรุ่นแปลกๆ เยอะเลย พอกดดูไปซัก 2-3 ยี่ห้อ กดดู ของ stax เท่านั้นแหล่ะ ยี่ห้ออะไรว๊า ไม่เคยได้ยิน...ดูราคา โอ้... 1299 ปอนด์ บ้างล่ะ 1599 ปอนด์บ้างล่ะ (มันจะแพงไปไหน?) ่ดูรูปทรงแล้ว ไม่เหมาะกับผู้ใช้ทั่วไปซักเท่าไหร่เลย ูมันออกแบบมาเพื่อ sound engineer รึเปล่าครับแบบนี้?
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

G-7

24/02/2007 12:40:46
สำหรับน้องตระกร้านั้น มันเป็นหูฟังสำหรับผู้ใช้ทั่วไป ไม่เหมาะกับ Sound engineer ครับ

แต่ด้วยสไตล์ของ Driver แบบ electrostatic ทำให้จะมีคนชอบเฉพาะบางกลุ่มครับ ใครที่มีมันก็ดูเท่ห์ด้วย เพราะหูฟังในท้องตลาดเป็น Dynamic ซะเกือบหมดครับ แต่อวดกับคนไม่รู้เรื่องไม่ได้นะครับ เพราะมันขี้เหร่มาก 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

24/02/2007 12:56:24

STAX นั้นดังมานาน แต่เป้นการดังในหมู่คนเล่นเล็กๆ เท่านั้น เพราะมันแพงโคตร 555

ผมเคยฟังเมื่อยี่สิบกว่าปีก่อน ก็งั้นๆ ครับ ไม่รู้สึกติดใจสงสัยเท่าใดนัก

แต่ที่แน่ๆ คือแพงจริง เหมาะสำหรับคนใจถึง ที่ไม่รุ้จะซื้ออะไรมาเล่นแล้วน่ะครับ 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

กะริโตะคุง

24/02/2007 16:16:13
อ๋อ...มีคำถามต่ออีกหน่อยนึงครับ แล้ว electrostatic กับ dynamic มันต่างกันยังไงอ่ะครับ (เจอศัพท์เฉพาะทางไม่ได้ สงสัย สงสัย ^ ^)

ผมดูๆแล้วก็มีแค่รุ่น SR007 Omega II ที่ดูหรูหราไฮโซ หน่อย(ไม่ได้คิดจะซื้อนะจ๊ะ อย่าเข้าใจผิด เงินแสนนี่ ถ้าได้มา เอาไปแต่คอมดีกว่า :158: ) รุ่นอื่นมีแต่เหลี่ยมๆ - -
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

warin

24/02/2007 21:43:23
มันต่างกันตรง driver น่ะครับ มันจะคนละแบบกันเลย
dynamic จะใช้สนามแม่เหล็ก แต่ electrostatic จะใช้ไฟฟ้าสถิตย์ มันจะมี diaphragm บางๆ อยู่ระหว่างแผ่นเหล็กรูๆ2แผ่น พอปล่อยกระแสไฟเข้าไป มันก็จะดึง diaphragm เข้าหารู ทำให้อากาศผ่านช่อง แล้วมันก็จะเกิดเสียง หลักมันก็คงจะประมาณนี้แหละมั้ง ไม่แน่ใจนะ ที่มันราึคาแพงแล้วก็หายากหน่อยเนี่ย เพราะว่า amp ที่ใช้มันก็จะต้องเฉพาะด้วย หูฟังพวกนี้มันต้องการความต่างศักย์กระแสไฟสูงมาก บางตัวก็สูงกว่าไฟบ้านๆเรา volt นะครับ ไม่ใช่ ampere
ส่วนจุดเด่นของมันตามที่เค้าบอกๆมา เพราะผมไม่เคยฟัง คือมันจะให้รายละเอียดเสียงได้ในระดับเทพ แต่มันจะอ่อนเรื่องเบส ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับแนวเพลงที่ฟังด้วย
มันก็รู้สึกแปลกๆอยู่นา มีกระแสไฟวิ่งอยุ่ข้างหู แต่มันก็ปลอดภัยนะ
หยิกหู 0
"เฮียครับ...รู้จัก headphone ยี่ห้อ Stax มั้ยครับ?"