Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ อยากจะขอความกรุณาทุกท่านช่วยแนะนำ หูฟัง DAC แอมป์ขับหูฟัง ครับ

jove

28/11/2011 21:07:40
0
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ พึ่งจะเดินเข้าเส้นทางสายนี้ครับ(สายละลายทรัพย์ อิอิ) อยากจะขอความกรุณาทุกท่านช่วยแนะนำ หูฟัง DAC แอมป์ขับหูฟัง ครับ
จุดประสงค์หลักของผมคือ
ต้องการฟังเพลงจาก Source คอม เป็นหลัก
ต้องการ ฟัง โดย หูฟัง อันดับ1 เครื่องเสียงบ้านอันดับ2 โดยตั้งใจจะจัดชุดให้ได้หูฟังก่อน แล้วค่อยเพิ่มอุปกรณ์ไปบ้าน
เพราะฉนั้นอุปกรณ์ที่ต้องการตามลำดับ
1 DAC ในราคาระดับ 15,000 +-3,000 (ถ้ามีแอมป์ขับหูฟังด้วย 25,000ครับ)
2 แอมป์ขับหูฟัง 10,000 +-2000
3 หูฟัง 15,000 +- 5000
จากนั้นภายหลังค่อยเพิ่ม
4 Integrated Amp
5 ลำโพง
นั้นคือเป้าหมายครับ
ฟังเพลงแนวสบายๆ เน้นใส สะอาด กรุ้งกริ้ง รายละเอียดครบ

อยากจะขอคำแนะนำจากทุกท่านครับ เอา 1-2-3 ก่อนเลยครับ(แต่ถ้ามีในใจ4-5ก็กรุณาแนะนำเลยครับ) อยากได้ที่เสียงดีคุ้มค่าที่สุดในงบครับ หรือราคาต่ำกว่านี้หากทุกท่านเห็นว่าเหมาะสม ขอบคุณทุกท่านมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

jove

28/11/2011 21:10:57
0
หรือหากท่านใดเห็นงบตรงไหนไม่สมดุลย์ก็รบกวนแนะนำด้วยนะครับ (เฮียมั่นอย่าลืมมาแนะนำน่ะครับ อ่านบอร์ดมาพักหนึ่ง เชื่อใจเฮียครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

TroRuwA

28/11/2011 21:52:10
1
อย่าลืมงบพวกสายต่างๆนาๆนะครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Jove

28/11/2011 22:53:17
ขอบคุณคุณtroruwaครับ อะจึ๊ย ลืมจริงๆด้วย แล้วแต่ละเส้นราคาไม่ธรรมดาซะด้วย ไม่เป็นไรเอาซิสเท็มหลักก่อน ที่เหลือค่อยลุยเอาดาบหน้า รบกวนทุกท่านแนะนำด้วยคร๊าบบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

jove

29/11/2011 00:44:06
0
ดันครับ เช้าๆเพื่อนสมาชิกจะได้เห็น อยู่ต่างจังหวัดครับ งานรัดติ้ว ไม่มีโอกาสได้เข้าเข้ากรุงไปลองฟัง กะลังคัน ตัดสินใจได้จะได้รีบสั่งของจะได้รีบมาก่อนติดเสาร์อาทิตย์ครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Ohm.512

29/11/2011 01:11:11
0
DAC+ขับหูฟัง ราคานี้ลอง Audio-GD NFB-10WM
ส่วนหูก็ลองฟังเองเลยครับ ถ้าชอบกรุ๊งๆกริ๊งๆก็ลอง Grado ดู
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Razr

29/11/2011 01:17:48
23
Hifiman HE-500 ราคาลดพอดีจ้า $899 เหลือ $699 ไม่รู้ว่าทางร้านเฮียจะลดมั้ยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

jove

29/11/2011 01:29:10
0
ขอบคุณ คุณOhm.512ครับ Audio-GD NFB-10WM นี่เป็นทั้งDAC+ตัวขับหูฟังเลยเหรอครับ ความจากโจทย์ที่ตั้งใว้ผมก็อ้างอิงจากที่มองๆไว้ครับ คือ

1 DAC ในราคาระดับ 15,000 +-3,000 อ้างอิงจากที่มองๆ Audio-GD NFB-2
2 แอมป์ขับหูฟัง 10,000 +-2000 อ้างอิงจากที่มองๆ Audio-GD C-2C(ราคาเจือๆกับตัวบน+ส่วนลด อิอิ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

jove

29/11/2011 01:38:27
0
ขอบคุณ คุณRazr ครับ
1ตัวเลือก ครับ Hifiman HE-500

ต้องขอความเห็นจากทุกท่านละครับโอกาสได้ลองฟังเองเช็กคิวงานแล้วยากครับ ตอนแรกกะสิ้นปี้จะหยุดขึ้นไปลั้ลล้าที่เมืองกรุง(ไปเลือกชุดหูฟังร้านเฮียมั่นหนึ่งในเป้าหมายหลัก)แต่ตอนนี้คงอดครับ เลยต้องฟังเสียงทุกท่านแทน

"Hifiman HE-500 ราคาลดพอดีจ้า $899 เหลือ $699 ไม่รู้ว่าทางร้านเฮียจะลดมั้ยนะครับ" เฮียครับ โดนพาดพิงครับ มาแนะนำชุดให้ผมได้แล้วครับ อิอิ

"Audio-GD" พี่หมูหวานครับ โดนพาดพิงครับ มาแนะนำชุดให้ผมได้แล้วครับ อิอิ

รอฟังทุกความเห็นทุกแนวทางจากทุกท่านด้วยครับ ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

joelqwerty

29/11/2011 03:42:30
6
เป็นผมจะลองหาหูฟังก่อนครับเพราะต้องหาแนวที่ตัวเองชอบก่อน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

jove

29/11/2011 17:49:43
ขอบคุณ คุณjoelqwertyครับ

"เป็นผมจะลองหาหูฟังก่อนครับเพราะต้องหาแนวที่ตัวเองชอบก่อ" นั้นละครับปัญหาเลย ด้วยความที่เป็นมือใหม่ แต่เริ่มมีความต้องการเพราะมีปัญหากับเครื่องเสียงบ้านจะอัพเกรดขึ้นจากเดิมแต่มีปัญหาเยอะ ทั้งสภาพห้อง การจัดวาง และรบกวนคนรอบข้าง และอื่นๆจุกจิกจิปาถะ เลยจะเปลี่ยนมาเข้าโหมดส่วนตัว ด้วยการใช้หูฟัง แต่ด้วยความที่ไม่เคยเล่นหูฟังมาก่อน ครั้นจะไปลองเองให้เห็นกับตารู้กับหู ก็ดันไม่สามารถทำได้ซะอีก เลยศึกษาอ่านเอาจากเว็บ ซึ่งเว็บนี้นี่แหละครับ จนพอจะมีความเข้าใจบ้าง แต่ยังขาดประสบการ์ณจริง จึงตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อขอคำแนะนำจากประสปการ์ณของเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ จากคำแนะนำของคุณjoelqwerty ตีความหมายคือ ให้เลือกหูให้ได้ก่อน แล้วค่อยไล่ไปDACใช้ไหมครับ เพื่อที่จะได้หาตัวที่แมทชิ่งกัน งั้นผมขอเปลี่ยนลำดับขอคำแนะนำนะครับ ขอเป็นหูก่อน รบกวนทุกท่านช่วยแนะนำด้วยครับ

1 หูฟัง 15,000 +- 5000

1 DAC ในราคาระดับ 15,000 +-3,000 (ถ้ามีแอมป์ขับหูฟังด้วย 25,000ครับ)

2 แอมป์ขับหูฟัง 10,000 +-2000

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

llSilveRll

29/11/2011 18:01:35
0
ฟังแนวไหนเป็นหลักครับ เพราหลักๆต้องเลือกหูฟังก่อน หลังจากนั้นถึงค่อเลือกแอมเลือก souce ต่างๆครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

llSilveRll

29/11/2011 18:06:40
0
ที่อยู่ในห้องมือ 2 ที่น่าสนใจตอนนี้หูก็มี d7000 w5000 แล้วก็ 650+silver dragon v2

http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=63479
http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=57454
http://www.taf.in.th/showthread.php?t=55515

ถ้าแอมก็มี
http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=62879

ถึงแอมตัวนี้ขับหูข้างต้นได้ทั้ง 3 ตัว

ปล. ผมไม่รู้จักผู้ขายสักคนเลยย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

jove

29/11/2011 18:38:36
0
ขอบคุณ คุณllSilveRll ที่กรุณาแนะนำและยังอุตสาห์ทำลิงค์ให้ถึงที่

ฟังเพลงจริง ฟังทุกแนวครับ โทนเสียงบาลานซ์ ใส สะอาด รายละเอียดครบ ครับ

DENON AH-D7000 นั้นสนใจอยู่ครับ เคยเมลล์ถามราคาพี่เค้าแล้วครับ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้เพราะยังอ่อน เลยตั้งกระทู้ถามนี้แหละครับ พอคุณllSilveRllแนะนำมาวาบเลยว่าจบแน่ พอตามลิงค์ไปปรากฎออกไปแล้วครับ
ส่วนแอม ผมยังใหม่อยู่ครับ เลยอยากได้แบบ ออริจินัล เดิม เพราะจะได้เรียนรู้กับมันไปด้วยครับ

รบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยกันแนะนำหน่อยนะครับ ถ้าเป็นไปได้ก็แนะนำที่สั่งจากร้านเฮียได้เลยนะครับ เพราะอุตสาห์ใช้พื้นที่ของเฮียหาความรู้ จะได้อุดหนุนฮียไปด้วยเลย ขอบคุณทุกท่านมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

llSilveRll

29/11/2011 18:47:30
0
HA160 ตัวนั้นยังไม่ได้โมครับที่โมคือ dac mattrck

อันนี้คือรีวิวแอม http://www.taf.in.th/showthread.php?t=46977&page=1
http://www.6moons.com/audioreviews/burson3/burson.html
ซึ่งผมมองว่าคุ้มมาก แต่ถ้าจะอาแอมหลอดก็ติดต่อพี่คณิตเลยครับ มินิท แอม ลองหาอ่านรีวิวในนี้ก็มีครับ

ส่วน dac ก็ซื้อ audio-gd ที่เฮียขายอยู่อะครับ ตามงบ ยิ่งจ้ายมากยิ่งได้มากครับสำหรับ audio-gd
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

jove

29/11/2011 18:56:08
0
ขอบคุณ คุณllSilveRll อีกครั้งครับ เดี๋ยวขอเวลาผมเข้าไปอ่านศึกษาอย่างจริงจังแป๊ปหนึ่งครับ ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

นายมั่นคง

29/11/2011 20:15:37
4,290
จ๊ากๆๆๆ ลอดตาผมไปครับกระทู้นี้ ขออภัยจริงๆๆ 555

ถ้าแนวทางทีว่า ผมว่าถูกต้องแล้วครับ แต่หัวใจหลักของการเล่นเพลงผ่านคอม คือต้องไปเน้นที่ภาค DAC ภายนอกก่อน ส่วนจะเอา output ของ DAC ไปที่เฮดโฟนแอมป์ หรืออิทนิเกรท อันนี้เป็นอีกเรื่องในอนาคตครับ

DAC-AMP นั้น ตัวเลือกที่นึกไว้ในใจนั้น ผมว่าโอเคแล้ว เพราะราคาราวๆ นี้ ผมว่าค่าย Audio GD พร้อมสู้กับทุกตัวจริงๆครับ

แต่หูฟังนั้น ต้องมาฟังเองจริงๆ คืองบแถวๆๆ 2 หมื่นบาท มันมีตัวเลือกพอสมควร ตัวเลือกที่เล่นง่ายน่าจะเป็น Grado PS500 หรือถ้าปรับงบลงหน่อย ก็จะมาเจอตัว Shure 940 ซึ่งอันนี้ก็แจ่มเหมือนกัน

หรือถ้าจะขยับเป็น HE-500 ผมว่าก็โอเคเหมือนกัน เพราะตอนนี้จะมีสายให้อัพเกรดในราคาเบาๆๆ และได้ฟิลลิ่งของเสียงไฮเอนด์เลย นุ่มๆ สบายๆ ไม่กระด้างครับ

ลองเล่ามาเพิ่มเติมได้เลยครับ ชอบเสียงแบบไหน ลองเล่ามาเลยจ้าๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

jove

29/11/2011 21:07:54
จ๊ากๆๆๆ กว่าจะเห็น ฮือๆๆๆ

ครับ ผมก็คิดยังงั้นครับเฮีย "หัวใจหลักของการเล่นเพลงผ่านคอม คือต้องไปเน้นที่ภาค DAC"

DAC-AMP ตัวเลือกที่นึกไว้ในใจนั้น ก็ตามอ่านศึกษาความเห็นต่างที่กล่าาวถึงพอสมควรครับแต่ด้วยชั่วโมงบินที่ยังน้อย ยังขาดความมั่นใจกลัวตกหล่นอะไรไป เลยตั้งกระทู้ขอความเห็นจากเพื่อนสมาชิก ถ้ามีเพื่อนสมาชิกแนะนำมาผม็จะเอามาเปรียบเทียบ ฟังความเห็นเพื่อนสมาชิกหา ถามอากู(เกิ้ลล)ไปจนเจอตัวที่พอใจ

หูฟังเหมือนกันครับ ตอนนี้เฮียให้ความเห็นใว้ 3ตัว(ที่เฮียคิดว่าเหมาะกับคนอย่างผม..ฮือๆ)ผมก็จะไปคุยปรึกษากับอากู(เกิ้ลล)คืนนี้ รู้จุดดีด้อยแต่ละตัวแล้ว ก็โทรตรงขอราคากันละครับ(หรือถ้าเฮียจะกรุณา เมลล์ราคา เน็ทๆ ทั้งDACทั้งหูที่กล่าวถึงทั้งหมดจะดีไม่น้อยครับ) เวลาโทรหาเฮียจะได้ได้เสียเลย อิอิอิ ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Hoshizora

30/11/2011 18:36:02
2
อันนี้จากประสบการณ์อันน้อยนิดนะครับ

ชุดหนึ่ง ชุดประหยัดสุดคุ้ม ทดลองเล่น 26690+หูฟัง ลองคุยหลังไมค์

1.NFB-5 Dac/Amp 12900
2.Audio Gd digital interfaceA 6590
3.สาย โคแอก BlackCat 4200
4.สายไฟดีๆซักเส้น ให้พี่ๆแนะนำ 3000
5.เหลืองบ งบเหลือ หูที่ชอบดีๆซักตัว

ที่อยากให้ใช้ digital interface กับ blackcat อยากให้เสียงที่ได้สะอาด ดนตรีชัดเจน จังหวะช่องของดนตรี [Tempo]ดีๆ ฉากหลังมืดสนิท

ชุดสอง ชุดต่อยอดอนาคต ประมาณ 41000+หู รอคุยหลังไมค์
1.Amp Audio Gd C 2.2 1XXXX
2.NFB-2 16900
3.Audio Gd digital interfaceA 6590
4.ACSS Cable XXXX
5.Black cat

ไม่ก็ซื้อแค่ Dac /Amp ค่อยเพิ่ม interface ทีหลังนะครับ จะได้รู้ วิวัฒนาการ สนุกกว่า 555

[Power supply ไว้ซื้อทีหลังก็ได้ครับ หรืออยากจัดก็จัดเลย ไฟลี้ยง digital interface]

อันนี้จากประสบการณ์ เด็กๆ ให้เฮียมาจัดต่อ อิอิ ส่วนหู ไปลองเอาดีกว่าครับบ แล้วแต่ แนว ชอบมืด ชอบสว่าง ชอบนุ่มนวล ชอบจริงจัง ชอบเสียงสูง ชอบเสียกลางอิ่ม เสียงกลางพริ้ว โอ๊ยเยอะแยะ แล้วแต่จะชอบครับ อยู่ที่ รสนิยม ไปลองเลยจ้า ไม่ซื้อเฮียไม่ว่า นั่งลองมันทั้งวันนั้นแหละ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

jove

30/11/2011 20:03:09
0
ขอบคุณ คุณHoshizora มากครับ ตรงประเด็นเผงเลยครับ แนะนำแนวทาง ไกด์ไลน์ ราคา เรียบร้อย ของคุณมากครับ

เมื่อคืนผมใช้เวลานั้่งอ่านปรีวิว หูฟังตัวต่างๆในบอร์ดนี่แหละครับ ได้ความคิดได้แนวทางหลายๆอย่าง

อย่างแรกคือ ผมต้องการอะไรกันแน่ อย่างแรกต้องการฟังเพลงเพราะๆเลือกชุดที่เหมาะสมซักชุดแล้วฟังไปตลอดนาน อย่างที่สองสนุกกับการศึกษาทดลองนู้นนี้แล้วมีความสุขกับสิ่งที่ดีขึ้น ดังเช่นที่คุณHoshizoraบอกใว้"ไม่ก็ซื้อแค่ Dac /Amp ค่อยเพิ่ม interface ทีหลังนะครับ จะได้รู้ วิวัฒนาการ สนุกกว่า 555" แล้วผมก็ได้รู้ตัวเองครับว่าต้องการอะไร ความจริงเหตุผลอีกอย่างที่มาเล่นหูฟังนี่คือ ผมตันกับคอมพ์พิวเตอร์แล้วครับ ผมรื้อประกอบอัพเกรดประกอบใหม่ จนตอนนี้มีคอม4เครื่องใช้คนเดียว ตัวหลักไม่รู้จะอัพอะไรแล้วตัน ก็เลยอยู่อย่างเหงามาเรื่อยๆ จนมาเจอเว็บมั่นคงนี่แหละครับ..อิอิ (ถึงได้รู้ว่ายังต้องเสียตังค์อีกเยอะ)สรุปคือเป็นคนอยู่ไม่นิ่งครับ ชอบลอง ผมเลยยึดเอาแบบที่สองครับ

พล่ามมาซะนานอิอิ สรุปคือ ผมได้หูฟังตัวแรกแล้ว คือ GRADO PS500 ครับ(กรรม กว่าจะเลือกได้ของดันไม่มีซะอีก)แล้วคราวหลังจะค่อยซื้อตัวด้อยกว่าดีกว่ามาลอง

สายสัญญาณต่างน่าจะมีชุดมาตราฐานซักชุด

Dac /Amp น่าจะลดสเป็คลงมา แล้วค่อยเพิ่มจากเล็กไปหาใหญ่ จะได้ลองไปเรื่อยๆครับ

นี่แหละครับแนวทางของผม ผิดถูก ทุกๆท่านกรุณาแนะนำไเลยนะครับ ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Hoshizora

30/11/2011 21:30:12
2
งั้นถ้า กะตังเหลือ เยอะ คอมไม่ได้ใช้ ลองเอาคอมซักเครื่องไว้ เปิดฟังเพลง ก็ดีนะครับ

ลองศึกษาดู http://www.taf.in.th/showthread.php?t=45795 ขออนุญาติแปะหน่อยนะครับ

และก็ ยังมีเรื่องให้เสียเงินอีกเยอะครับ สายไฟ สายสัญญาณ ก็ลองศึกษาไป ถ้าท่านไม่อยากเจ็บตัวมาก มือสองก็ไม่ได้เสียหายอะไร ราคาไม่แพง ไม่ต้องนั่งเสียเวลาเบินร์

และอยากให้ศึกษาการเบินร์ นิดนึง เผื่อจะได้สนุกในการหาไฟล์มาเบิร์น

ถ้ายังไม่มีหูในใจ ขอให้ PRO 2900 เป็นตัวเลือกในใจ อีก ตัวเลือกนึงนะครับ จะออกแนวชัด จะแจ้ง แต่ตัวนี้ เสียงกลางพริ้วเป็นธรรมชาติ เสียงสูงแหลมไปได้ไกล และที่ สำคัญ มีมิติไม่เหมือนใคร แต่แล้วแต่ว่า รสนิยม จะเหมือนกันรึเปล่า เรื่องหูฟัง มันต้องแล้วแต่ รสนิยม ของแต่ละคนจริงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Hoshizora

30/11/2011 21:36:06
2
ลืมๆ ถ้าไปลองแล้วผม กลัวท่านจะไม่ชอบ แต่ฟังเพื่อ รู้ว่าเอกลักษณ์ มันเป็นยังไงนะครับ

ultrasone ต้องใช้เวลาเบินร์ ซักพักนึง แต่อย่าลืมถ้าจะลอง เอา แผ่นพลาสติกออกก่อนนะครับ

ตอนลองครั้งแรกผมก็ไม่ชอบ แต่ผมตัดใจซื้อมา เพราะ ผมชอบตั้งแต่ HF580 Pro2500 และพอไปลอง 2900 ผมก็ไม่ได้ชอบมันเลยนะครับ ต้องมานั่งเหลา เบิ์น ซักนิด ถ้าได้ระบบดีๆ ก็จะเข้าที่ไวหน่อย นี่งบผมหมด ผมต้องลดงบ มาใช้ NFB-5 เพื่อที่จะได้ซื้อ Digitalinterface และ สายแมวดำ เพราะมันช่วยเพิ่มในสิ่งที่ผมต้องการ สิ่งที่ขาดหาย

และที่สำคัญ ตอนนี้ผมยังไม่มีหูใช้ 5555 ผมรอ Signature pro อยูู่ ศูนย์บอกมาปลายเดือน ธ ค ไม่รู้จะทนไหว ไหม ตอนนี้ ฟัง AKG420 ไปพลางๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

jove

01/12/2011 00:01:23
ขอบคุณครับ คุณHoshizora คอมเครื่องหนึ่งผมก็ประกอบเพื่อเป็นHTPC ตอนแรกกะจะใว้ดูหนังเฉยๆ แล้วก็เริ่มจะเอามาฟังเพลงเพราะมันสะดวกดี ก็เลยจะอัพซาวด์การ์ด จะอัพเครื่องเสียงบ้าน อัพIntegrated Amp ลำโพง ที่เล็งๆไว้ MOON i.5 กะ B&W685 แต่ยังลังเลนิดหนึ่งเรื่องกลัวเสียตังค์เปล่า ใช้ไม่คุ้ม เพราะผมไม่มีห้องฟังโดยเฉพาะ และบ้านผมกับเพื่อนบ้านก็ปลูกกันเต็มพื้นที่ คือหน้าต่างห่างรั้วกันหลังละเมตรอ่ะครับ ก็เลยลังเลหาข้อมูลก่อน หาไปหามา มันก็มาโผล่ที่นี้อ่ะครับ(munkonggadget)เริ่มรับรู้เรื่องหูฟัง แล้วก็รู้สึกว่าใช้เลย ใด้ใช้มันเต็มประสิทธิภาพแน่ แต่มันลึกกว่าที่คิด ประกอบกับตัวเองไม่ได้อยู่ในแหล่งหาซื้อหาฟังง่ายๆ เพื่อนฝูงก็ไม่มีใครเล่น เลยต้องมาคลำทางเอาอย่างนี้แหละครับ นี่ขนาดคุณHoshizoraแนะนำPRO 2900 ผมยังงงเป็นไก่ตาแตก ว่ามันคือยี่ห้ออะไรว๊ะเนี๊ย ต้องวิ่งเข้าไปปรึกษาอากู(เกิ้ล)อีก ถึงได้รูว่า Ultrasone PRO 2900 เพิ่งเคยได้ยินครั้งแรกเลยนะนี่ เห็นมั๊ยละครับว่าผมใหม่ เจี๊ยบๆ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

Hoshizora

01/12/2011 00:36:39
2
ระดับคุณพี่ นี่น่าจะ งบเยอะ555 ลองปรึกกษาผู้ที่มีประสบการณ์ดีกว่า อย่างเฮีย อย่างงี้ แกน่าจะแนะนำอะไรได้มากกว่าผม ผมเล่นในระดับ ประถม อนุบาลอยู่เลย ถ้าได้รับความรู้จากผู้มีประสบการณ์ จะได้ไม่หลงทาง เห็น คุณพี่ ต้องการหลายอย่าง ผมก็เลยจัดสเป็กให้้ มันสนุกเหมือนจัดสเป็กคอมอะครับ แต่มันลึกกว่านั้น มันต้องจัดให้มัน แมช กันด้วยข้อสำคัญ

อยากให้คุณพี่หา ยี่ห้อหูฟัง และ แนวเสียงที่อยากได้ก่อนนะครับ เพราะแต่ละยี่ห้อ มีแนวเสียงจุดเด่นต่างกันไป แล้ววแต่ รสนิยม ต่อจากนั้นก็ไปหาแอมป์ กับ Dac ให้ มันแมชกับหู สายต่างๆค่อยว่ากัน

หรือจะเล่นเล็กๆไปก่อนก็ได้ครับ

ส่วน Ultrasone คนเล่นไม่เยอะ ครับ เพราะมันมิติมันไม่เหมือนหูอื่น ต่างคนต่าง รสนิยม ที่ผมแนะนำเพราะ ผม ฟังแล้วถูกใจผม

ส่วนตัวคุณพี่ ก็ ต้อง ควานหา ให้ได้ครับ ว่าชอบอะไร หรือ ไปนั่งร้านเฮียก็ได้ครับ ชี้เลย จะลองอันไหน มานั่งเทียบๆกันไปเลย แต่ คุณพี่อาจจะชอบหูหลายตัวก็ไม่แปลกหรอกครับ เพราะแต่ละตัวก็มีจุดเด่นต่างกันไป พี่จะซื้อทุกตัวที่พี่ชอบก็ได้ไม่มีใครว่า อิอิ เพราะบางทีเราอ่านรีวิว จากเวปแล้ว คนรีวิวอาจจะชอบ แต่ พอเราไปลองอาจะไม่ใช่ เพราะไม่ใช่ รสนิยม ส่วนตัว อย่างผมไป ค่ายอื่นไม่ได้ กลับมาตายที่ Ultrasone

ขอจบการ สาธยายเพียงเท่านี้ คุณพี่มีอะไรจะถาม คุณพี่ก็โพสไปเลยครับ เฮีย หรือพี่ๆในเวป เค้าช่วยพี่ได้ ไม่ต้องเขินอาย ที่นี่ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องกันครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

jove

01/12/2011 00:56:40
"เหตุผลคนตาบอด" ที่เปรียบเช่นนี้ก็เพราะผมมีแนวทางอยู่ในใจแล้ว ทั้งที่ไม่เคยเห็นเจอมาก่อน เพื่อนๆพี่ๆท่านใดที่ตาสว่างเห็นอะไรจะท้วงติงแนะนำก็กรุณาด้วยนะครับ

หูฟัง ผมพยายามหาข้อมูลเพราะผมไม่เคยฟังซักตัว โอกาสที่จะไปลองเลือกซื้อก็ไม่มี ก็ต้องอาศัยอ่านหาความรู้เอาจากเพื่อนๆที่มีครอบครองนี่แหละครับ จากที่ได้อ่านมา ผมชอบ GRODO PS500 ครับ เพราะอ่านจากที่เฮียปรีวิวและความเห็นเพื่อนๆที่มี มันเป็นหูฟังที่ฟังได้ทุกแนว กลางๆ เหมาะกับผู้เริ่มต้นที่จะค้นหาตัวเองอย่างผมครับ(ความคิดผมนะ)

ส่วนUltrasone PRO 2900ที่คุณHoshizoraแนะนำมา ผมไม่ทราบรายละเอียดเลย ต้องรบกวนคุณHoshizoraอีกครั้งแล้วครับ ช่วยออกความเห็นให้หน่อยได้ไหมครับว่าระหว่าง2ตัวนี้ ตัวไหนดี ผมเพิ่งเห็นว่าร้านเฮียก็มี เจตนาของผมอยากจะซื้อจากร้านเฮียครับ ส่วนมือสองคุณHoshizoraแนะนำ ผมยังใหม่ครับเลยอยากได้ของใหม่ก่อนเพื่อจะได้รู้เดิมๆมันเป็นอย่างไร เมื่อชำนาญ(เก๋าอ่ะ)มีความรู้มือสองคือทางเลือกที่ดีมากครับ

Dac /Amp ผมว่าเป็นส่วนสำคัญที่สุดนะครับ ตามความคิดผมนะ เพราะผมคิดว่าDACคือด่านแรกที่รับสัญญาณจากSource(คอม)คิดง่ายตามประสาผมหัวมาดีท้ายก็ทำงานง่าย(แล้วไหงดันมาลดงบฟ๊ะ) เพราะสำคัญผมถึงอยากเลือกแบบโดนใจที่สุดๆ DAC ในเมื่อผมไปลองฟังไม่ได้ ผมก็ต้องลองซื้อ ซื้อมาลองชอบก็เก็บ ไม่ชอบก็ปล่อยต่อ ลองจากตัวไม่แพงมากขึ้นไป จะได้รู้ว่ามันดีกว่ายังไงได้ผ่านมือเยอะๆ และนี่คือปัญหาเพราะจนป่านนี้ ผมยังหา Dac /Amp ตัวแรกไม่ได้เลยครับ ขอความกรุณา ทุกท่านนะครับช่วยแนะนำผมหน่อย ช่วยๆกันนะครับ

สาย interface ค่อยเพิ่มทีหลังนะครับ จะได้รู้ วิวัฒนาการ สนุกกว่า 555 ตามนั้นเลยครับ

นั้นแหละครับ"เหตุผลคนตาบอด"ถูกผิดอย่างไรช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ช่วยกันลากช่วยกันจูงกันไปนะครับ ผมฟังและคิดตามทุกความเห็นมีค่ากับผมครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

jove

01/12/2011 01:12:09
0
ผมพิมพ์ยาวครับเลยกลัว เวลาส่งแล้วมันจะหายเหมือนหลายเว็บ เลยส่งก่อน แล้วมาพิมพ์ต่อเพราะคิดว่าดึกคงไม่มีคนอ่านเยอะ พอส่งต่อเลยเห็นข้อความคุณHoshizora มาคั่นอยู่ คุณHoshizoraคงอ่านแค่ความเห็น23ซึ้งยังพิมพ์ไม่เสร็จคงรู้สึกจั๊กกะจี้ เลยตอบกลับมาผมอ่านแล้วรู้สึกจั๊กกะจี้เหมือนกันครับ ผมเคารพทุกคำแนะนำนะครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

Hoshizora

01/12/2011 01:16:25
2
ผมแอดเมลล์คุณพี่ไปแล้ว [email protected] พอดีช่วงนี้พักฟื้นจากการผ่าตัดเลยเป็นคนว่างงานๆวันๆก็มานั่ง อ่านเวปเล่น 555 ถ้ามี อยากถามอะไรก็ ในเอ็มก็ได้นะครับบ น่าจะสะดวกกว่า

ส่วนอันนี้เป็น รีวิว pro2500 คุณพี่ลองไปอ่านดู นะครับ ผมเองรีวิวไม่เป็น

ผมจะเสริมจาก 2500 ให้ ก็คือ 2500จะออกแนวจัดจ้านนิดนึง พอมาเป็น 2900 เสียงกลางจะออกพริ้วเป็นธรรมชาติมากกว่า พูดง่ายๆฟัง ง่ายกว่า ไม่ล้าหู เสียงแหลมใสไปไกลกว่า โดยรวมแล้วอัพไป อีกสเต็ปนึง ผมไม่ผิดหวังที่ ซื้อมา แต่ที่ต้องขาย เพราะ ตอนนั้นคิดว่าต้องใช้เงิน ตอนนี้ท้าให้ผมกลับไปซื้อมือ 1 ผมก็กล้าซื้อ ผมไม่เสียดายเงินเลยกับ หูตัวนี้ แต่ตอนนี้ต้องอดไว้ก่อน อยากลอง Signature pro อาจจะเชียร์ออกหน้าออกตา ก็คนมันชอบหงะครับ อิอิ

ส่วน PS500 เคยฟังผ่านๆ เป็นหูที่ดีตัวนึง แต่ผมติดกับเรื่องมิตของ Ultrasone ไปแล้ว ผมเลยต้องขออภัย เพราะถ้าจะให้ผมพิมออกมาจริงๆ ต้องเอามานั่ง เทสกัน 2 ตัว ไม่งั้นผมพิมไม่ออก พิมได้เท่านี้ก็บุญแล้วครับ 555

ขอถามหน่อยคุณพี่อายุเท่าไร ผมคิดว่า ultrasone เหมาะกับวัยรุ่น 555 แต่ดีไซน์ไม่สวยเท่า มอนสเตอร์ ส่วนถ้าอายุประมาณเฮีย ก็ไปตาม กราโด้ก็ได้ครับ อันนี้ความคิดส่วนตัวนะครับ

รีวิวโปร 2500
http://audiohq.blogspot.com/2009/09/ultrasone-pro-2500.html

ขออนุญาติแปะๆ

ถ้ามีอะไรผิดพลาดต้องขออภัยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

jove

01/12/2011 01:31:44
0
อุ๋ย!!! ถามอายุ...35ครับ(กลางหนุ่มกลางแก่ครับ)

วัยรุ่น Rock
หนุ่ม Alternative
ปัจจุบัน เริ่มจะ Audiophile แล้วละครับ(กระโดดไมไหวอิอิ)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

jove

01/12/2011 01:35:48
0
แต่ยังชอบทั้ง3แนวนั้นแหละครับ อิอิ

เด๊๋ยวมีข้อสงสัย MSN ไปปรึกษานะครับ ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

Hoshizora

01/12/2011 01:48:06
2
คุณพี่ลอง กราโด้ ดูก็ได้นะครับ ไม่ก็ LCD-2 แต่เกินงบไปเยอะ เอาอยู่ในงบก่อนดีกว่า เล่นสบายๆ สนุกๆ จบไวไป มันก็ไม่สนุก นะครับ555

แนว Audiophile ลองถามเฮีย นะครับ ผม Jpop-Rock ลูกทุ่งก็ฟังนะครับ อิอิ

อายุพี่กะผม ต่างกัน 1 ทศวรรษ อิอิ หู น่าจะไปคนละแนว

แต่ผมคิดว่า ultrasone น่าจะไปได้ทุกแนวแหละครับ จะออกแนวมอนิเตอร์ ชัดๆ เป๊ะๆ กลองนำ มิติโอบล้อมรอบหัว 180 องศา อีกอย่าง ที่ชอบก็ คือ การออกแบบในการช่วย เซฟ หูเรา ไม่ได้ส่งเสียงเข้าหูตรงๆ ฟังนานๆไม่ล้า

คืนนี้ขอแค่นี้ก่อนนะครับ พรุ่งนี้เอารถไปเข้าศูนย์ให้แม่แต่เช้า ^^

มีอะไรก็ คุยได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

Hoshizora

01/12/2011 01:54:19
2
คุณพี่ ผมฝากไว้อีกตัว น่าจะเข้ากับ วัยของพี่555 ผมฟังผ่านๆ ผมชอบตัวนี้เหมือนกันครับ

http://g7-g7.blogspot.com/2008/12/review-audio-technica-ad2000.html

อ่านรีวิวของพี่เค้าก็ได้ครับมีหลายตัวให้อ่าน เลือกๆเอาครับ อ่านแล้วอย่าลืมทา ซีม่านะครับ เด๋วคัน จนหยุดไม่อยู่ อิอิ

ส่วนตัวผมชอบ เวทีเสียงกว้าง กลองชัดเป๊ะๆ เบสลงลุึกเก็บตัวเร็วไม่ยาน กลางแหลมใสพริ้วๆ เป็นธรรมชาติ โทนเสียงสว่างๆ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

jove

01/12/2011 02:05:39
0
เยี่ยมเลยครับ หูตาได้กว้างไกลยิ่งขึ้น ขอบคุณมากเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

jove

01/12/2011 02:11:59
0
"ส่วนตัวผมชอบ เวทีเสียงกว้าง กลองชัดเป๊ะๆ เบสลงลุึกเก็บตัวเร็วไม่ยาน กลางแหลมใสพริ้วๆ เป็นธรรมชาติ โทนเสียงสว่างๆ" นั้นโดนใจผมเต็มๆเลยนะครับ พรุ่งนี้จะลองโทรหาเฮียดู ถ้าเวิร์ค จะได้ไม่ต้องคอยเจ้า กราโด้ เพราะคันยิปๆแล้ว อิอิ ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

oname2

01/12/2011 02:31:39
3
^
^
แนวที่ว่ามาลอง ATH เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

Hoshizora

01/12/2011 06:23:25
2
AUDIOTECHNICA ATH-AD2000 24,900.00
AUDIOTECHNICA ATH-W1000X 21,900.00
AUDIOTECHNICA ATH-W5000 32,900.00

เรทใกล้ๆกัน

ขอตัวเอารถไปเข้าศูนย์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

Hoshizora

01/12/2011 06:28:58
2
http://www.laohaifang.com/taxonomy/term/62 อีกเวปนะครับ

หัวข้อ โคแอก Dac Musiland USB
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

Hoshizora

01/12/2011 18:02:17
2
http://www.taf.in.th/showthread.php?t=55649 ps500 มือสองใหม่ๆมากๆจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

jove

01/12/2011 20:03:04
0
ขอบคุณคุณoname2 คุณHoshizora ครับ
วันนี้โทรไปคุยที่ร้านแล้วครับ ตัดสินใจเลือก กราโด้PS500 ครับ แต่ของต้องคอย2-3อาทิตย์ NFB-2 ก็ไม่มีของแล้วครับ

แต่ระหว่างรอ กราโด้PS500 2-3อาทิตย์ ด้วยความที่คันเลยสอย Shure940+Audio GD FUN มาลองสัมผัสหาประสปการ์ณไปพลางก่อนครับ ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยชี้แนะในกระทู้นี้นะครับ ต่อไปข้างหน้ายังคงมีอะไรรบกวนขอคำชี้แนะจากทุกท่านอีกเยอะละครับ อิอิ

คุณ Hoshizora ครับ ลิงค์ที่ให้หาหัวข้อ "โคแอก Dac Musiland USB" ผมหาไม่เจอครับ ส่วนลิงค์ ps500 ผมเข้าไปไม่ทันแล้วครับ เสียดายมากที่สุดครับ แต่จะไปลงชื่อต่อท้ายเป็นคิวที่4ใว้ครับ ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกคำแนะนำ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

สมปอง

05/12/2011 23:36:57
DAC + AMP = FiiO E10
หูฟังเริ่มที่ grado SR225

ชุดนี้คุณภาพเกินค่าตัวไปไกลครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

jove

06/12/2011 00:14:22
ขอบคุณ คุณสมปองครับ ที่กรุณาแนะนำครับ ไม่เคย และไม่มีโอกาสลองครับ เลยตัดสินใจยาก แต่หลังจากพยายามอ่าน และศึกษาแล้วก็ตัดสินใจเลือกลอง กราโด้ps500 ครับ แต่ยังไม่มีของ เลยทดลองเอาshure940+funมาลองก่อนครับ(สั่งไปแล้วแต่ยังไม่ได้เลยครับ) เพราะเค้าว่าเสียงมันกลางๆดี(ครั้งแรกของผมเลยนะครับหูฟังตัวนี้) หลังจากนั้นเมื่อps500มาจะลองถอยออกมาอีกตัว เอามาเปรียบเทียบดูครับ ว่ามันต่างกันอย่างไร ได้ศึกษา ถ้าแยกแยะออก ต้องมนต์สกด ยาวครับเส้นทางสายนี้ แต่ถ้าหูสังกะสี ไม่เห็นความต่าง ที่มีอยู่2ตัว เพียงพอต่อการใช้งานแล้วครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

jove

06/12/2011 00:14:22
ขอบคุณ คุณสมปองครับ ที่กรุณาแนะนำครับ ไม่เคย และไม่มีโอกาสลองครับ เลยตัดสินใจยาก แต่หลังจากพยายามอ่าน และศึกษาแล้วก็ตัดสินใจเลือกลอง กราโด้ps500 ครับ แต่ยังไม่มีของ เลยทดลองเอาshure940+funมาลองก่อนครับ(สั่งไปแล้วแต่ยังไม่ได้เลยครับ) เพราะเค้าว่าเสียงมันกลางๆดี(ครั้งแรกของผมเลยนะครับหูฟังตัวนี้) หลังจากนั้นเมื่อps500มาจะลองถอยออกมาอีกตัว เอามาเปรียบเทียบดูครับ ว่ามันต่างกันอย่างไร ได้ศึกษา ถ้าแยกแยะออก ต้องมนต์สกด ยาวครับเส้นทางสายนี้ แต่ถ้าหูสังกะสี ไม่เห็นความต่าง ที่มีอยู่2ตัว เพียงพอต่อการใช้งานแล้วครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

jove

06/12/2011 00:14:29
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

jove

06/12/2011 00:18:29
0
ขอโทษครับ ตอบจากiPad true3g มันอืดๆครับ กดส่งแล้วค้าง กลายเป็นติดมา3ความเห็นซ้อนซะงั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

jove

06/12/2011 00:26:52
0
DAC + AMP = FiiO E10
หูฟังเริ่มที่ grado SR225

เดี๋ยวถ้าเวิร์ค จะชวนเพื่อนๆในกลุ่มเข้ามาเล่นด้วย จะจัดชุดที่คุณสมปองแนะนำนี้แหละครับ ให้เพื่่อน ราคากะลังดี เหมาะแก่การนำไปชักจูงผู้อื่นให้เสียตังค์ อิอิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

TMY168

06/12/2011 10:39:23
3
เลือกหูฟังก่อนเลยครับ ลองฟังที่ร้านเฮียมั่นได้เลยครับ ลองหลายๆยี่ห้อ Senn HD650, HD800 Grado SR325 ผมชอบ AKG K-702 กับ Audez'e LCD2 Rev2 ครับ

ผมแนะนำ:
1) Schiit Audio Asgard (HPA) + Bifrost DAC
http://www.6moons.com/audioreviews/schiit/1.html
http://schiit.com/cart/index.php?main_page=product_info&cPath=0&products_id=7
ตัว Bifrost DAC ต้องยุให้เฮียมั่นสั่งเข้ามาครับ

2) CEntrance DACmini CX (HPA + DAC)
http://www.6moons.com/audioreviews/centrance/1.html
ตัวนี้ก็ต้องยุให้เฮียมั่นสั่งเข้ามาครับ ผมเพิ่งสั่งเองโดยตรง $795++ คงจะมาก่อนปีใหม่

3) Burson Audio HA-160D (HPA/DAC/Preamp) ตัวนี้ก็ได้ rave reviews ผมไปฟังกับเพื่อนมาเมื่อวันศุกร์ที่ Fortune ชั้น 2 และเพื่อนก็ถอยมาเลยครับ ส่วนผมสั่ง HA-160DS (HPA/DAC no preamp)
http://www.6moons.com/audioreviews/burson5/1.html

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

TMY168

06/12/2011 10:52:42
3
อ้าวถอยซะแล้ว Congrat ครับ

แต่ฝากเฮียมั่นพิจารณา CEntrance DACmini CX & DACport กับ Schiit Bifrost ด้วยครับ
http://www.headfonia.com/centrance-dacmini-and-dacport/

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

magpie

06/12/2011 11:05:54
0
1. dac อันนี้ลองหา dac diy ดูนะครับ พวกdac paragon ที่อยู่ใน overclock ประมาณ 18000
2. แอมป์ มินิท แถวสอง ประมาณ 15000
3. หูฟัง Ps500 he500 lcd2 แล้วแต่ชอบครับ

ที่แนะนำ แอมป์ มินิท เพาะเห็นว่าจะเล่นลำโพงบ้านด้วย ซื้อลำโพงกับสายลำโพงก็จบแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ อยากจะขอความกรุณาทุกท่านช่วยแนะนำ หูฟัง DAC แอมป์ขับหูฟัง ครับ"