Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

AKG 530 หรือ Alessandro Ms1 ดีคะ

H2S

23/02/2007 12:57:13
อยากให้เฮียมั่น ช่วยเลือกค่ะว่าหูฟังตัวไหนมีบุคคลิกเสียงแตกต่างกับ HD650 มากที่สุด อยากได้มาเพื่อศึกษาบุคคลิกของหูฟังน่ะค่ะ แต่ไม่มีโอกาสไปที่ร้านแน่ๆ และถ้าเฮียไม่ยุ่งมากช่วยเปรียบเทียบความแตกต่างกับความคุ้มค่าของแอมป์ Hornet กับ Little Dot2++ ให้ด้วยนะคะเพราะกำลังเล็งเอาไว้เป็นเป้าหมายต่อไปค่ะ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

23/02/2007 13:37:35

ตัว AKG530 ยังมาไม่ถึงเลยครับ ตอนแรกทางตัวแทนเค้าแจ้งเข้ามา ผมนึกว่าจะได้สินค้าเลย ปรากฏว่ามันยังมาไม่ถึงครับ 555

หูที่ต่างกับ 650 แบบสุดขั้วก็คือ MS2i นั่นเอง หรือไม่ก็ MS-Pro ครับ

ส่วน 701 ก้ต่างกันพอควร ต่างกันตั้งแต่ความรุ้สึกในการใส่ และเรื่องเสียง

ต้องถามตัวเองว่าชอบประเภทไหน ถ้าหูฟังที่สดใส คึกคัก เสียงสด จัด มันส์ ร็อค ก็ต้องมาค่าย Grado

แต่ถ้าชอบ ทึมๆ ขรึมๆ ผู้ดี นุ่มนวล ไม่โฮกฮาก ต้วม
เตี้ยม ก็พวก 650 หรือ senn แทบทุกตัวครับ

มันมีอีกหลายตัวแปรมาเกี่ยวครับ ไม่ใช่ว่าเสียงอย่างเดียว ตั้งแต่ source ที่ใช้ แนวเพลงที่ฟังบ่อยๆ แอมป์ที่ต้องการจะใช้ร่วมกับมัน

เรื่องแอมป์นี่ก็เป็นปัญหาเหมือนกัน คือถ้าเป็น portable มันก็จะมีปัญหาเรื่องสมรรถนะครับ คือทำยังไงมันก็ยังเป็นแค่ Portable จะให้เรี่ยวแรงดุจคชสารคงยากเหมือนกัน

แต่ถ้าเล่นแอมป์ตั้งโต๊ะอยู่บ้าน ก็จะทำให้คอนเซปท์ของ poratable จบทันที 555 คิดๆ ไปแล้วเกิดเป็นคนนี่ลำบากจัง 555 (จะซื้อมาเล่น ก็ดันมีปัญหาให้ขบคิดอีก)

Hornet ผมเคยใช้ผ่านมือมาทั้งแบบธรรมดา และแบบโมดิฟาย์ ภายใต้รหัสมรณะ "M"

Hornet M เป็นแอมป์แรงเยอะครับ เบสอิ่ม ใหญ่ กว้างขวาง โอ่อ่ากว่าเดิม แต่อาจจะขาดในเรื่องรายละเอียดที่ระยิบระยับไปครับ และสไตล์ Hornet เปรียบไปก็เหมือนสไตล์จิ๊กโก๋ คือขาดสัมมาคาระวะ กระโชกโฮกฮาก เหมาะกับแนวเพลงที่กระแทกกระทั้นแบบร็อคครับ 55555 (เปรียบได้ไงหว่า)

ส่วน LD2 นั้น เป็นแอมป์หลอด สไตล์คนละอย่าง คนละเรื่อง คนละทาง คนละอารมณ์กับ Hornet M ครับ คือออกไปทางนุ่มนวล กลมๆ ผู้ดีๆ เดินหนีบๆ เวลาจะเยื้องแต่ละก้าว เต็มไปด้วยท่วงท่า (บางคนบอกยืดยาด) ไปไม่ได้กับร็อคเร็วๆ หรือเพลงที่ไดนามิคสูงๆ ถี่ๆ เพราะเท่าที่ฟังผมว่ามันเอาไม่อยู่ครับ แล้วมันไม่สว่างสดใสมากมายนะครับ แค่พอได้เท่านั้น

5555 ถาม 3 บันทัด แต่ผมดันเผลอโม้ยาวไม่รุ้กี่บันทัด

ต้องอย่าลืมว่า อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวจริงๆ ซึ่งไม่สามารถเป็นบรรทัดฐานชี้ชะตาแอมป์ได้ว่าดีหรือไม่ดีครับ 555 บางท่านไม่เห็นด้วย สามารถแย้งได้เลยครับ (บางท่านอาจร้อง กูไม่เห็นด้วยโว้ยยยยย 555)

เพราะผมก็ไม่แน่ใจว่า ผมเองฟัง "เป็น" หรือเปล่า 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นาถ

23/02/2007 14:13:54
ถึงคุณ พยัคย๋แพะ นะครับ

ง่ายๆครับ ให้ทางท่านมั่นคงออก "บิล ปลอม"
ว่า MS-pro ราคา 2000 สักอันสิครับ เวลายื่นให้เมียดู... ก็ใช้ท่าส่ง "พระราชองค์การ" ก่อนที่เมียจะมาประชิดตัว แค่นี้ก็จบ....

ว่าแล้วท่านมั่นคง... อย่าลืมทำ "บิล ปลอม" ให้ผมสักอันไว้เป็นยันต์ป้องกันตัวด้วยนะครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

H2S

23/02/2007 14:17:15
ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบค่ะ
ความจริงชอบ HD650 อยู่แล้วค่ะเพราะเข้ากันได้กับลักษณะของเพลงที่ฟังประจำ แต่อยากได้กราโดเพราะอยากรู้ความแตกต่างของสองยี่ห้อนี้ค่ะไอ้จะไปลองฟังชั่วครั้งชั่วคราวหูไม้อัดอย่างH2Sก็คงไม่ได้เรื่อง แต่จะให้ลงไปเล่น Ms-Pro ก็ม่ายไหวรับรองโดนฆ่าหมกหูฟังแน่ๆ :184:

เออ!! เฮียขา Heed ราคาเท่าไหร่เฮียรับสั่งไหมคะ:203:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

23/02/2007 14:27:21

ถ้าชอบแล้ว อย่าไปขวนขวายอีกเลยครับ ผมเองเคยประสพปัญหาแบบนี้เหมือนกัน

คือชอบแล้ว แต่ยังอยากลองแบบอื่นอีก สุดท้ายก็ซื้อ ซื้อ ซื้อ แต่ในที่สุด

ก็ต้องกินน้ำพริกถ้วยเก่าอยู่ดี 5555

ถ้าชอบ 650 อยู่แล้ว ก็เหลือแต่ต้องทำไงถึงจะใช้มันได้อย่างคุ้มค่าครับ หาแอมป์ที่แมทช์ดีๆ สายดีๆ แค่นี้ก็สบายแล้ว ไม่เปลืองด้วย

ส่วน Heed นั้นไม่ได้รับสั่ง เพราะว่ามันต้องจองและคิวยาวมาก ตอนนั้นผมรออยู่สองเดือนกว่า แทบหายอยาก 5555

แนะนำว่า ตัดสินใจให้ได้ก่อนว่าจะเอาหูฟังตัวไหนเป็น main ในการฟังครับ

ถ้ามั่นใจปุ๊บ ค่อยมุ่งประเด็นไปที่แอมป์

(คล้ายๆ การสืบสวนสอบสวนชอบกล 55)

----------------------------------------------------
ส่วนบิลเถื่อน สำหรับคุณนาถนี่ได้เลย ผมสามารถทำให้ราคามันเหลือแค่ตัวละ 250 บาทไทย ได้ทันทีครับ

555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เล็ก

23/02/2007 14:31:00
อิอิ บิลแบบunder valueนี่ ระวังนะครับ

ระวังมีคนไปสืบหาบ้านคุณนาถ แล้วไปขอซื้อMS-Proต่อกะแฟนในราคา3000บาทนะครับ ได้กำไรตั้งพันแน่ะ แฮ่ๆๆๆๆ:162:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นาถ

23/02/2007 14:41:45
มันน่ากลัวอย่างที่ท่านเล็ก บอกจริงๆครับ

เมื่อวันหนึง... กลับบ้านไป เมียมาบอกว่า "พี่ค่ะพี่คะ... น้องขาย MS-pro ของพี่ได้ตั้ง 5000 บาทแน่ะ น้องเลยเอากำไร 2000 บาทมาให้พี่...." :142: ไม่อยากจะ said.... :142::142:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

พยัคย๋แพะ

23/02/2007 15:55:15
ก๊ากๆๆ ผมพอแค่ ms1 นี่ล่ะครับเพราะฟัง mp3 ด้วยขืนข้ามรุ่นเมือ่ไรเจ็บตัวแหงๆครับดูท่าทางจะไม่จบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

jo..1234

25/02/2007 11:55:27
แหม...แนะนำทำกันเป็นวงการ..คอรัปชั่นในครอบครัวเลยนะครับ555...ขั้นตอนแบบนี้คุ้นๆแฮะเหมือนประเทศไหนนะ....ใกล้นี่แหละติดริมฝีปากนี่แหละเพียงแต่บิลเขาไม่ได้ลดมีแต่เพิ่มค่าเงินเข้าไป...อย่าลืมค่าปิดปากล่ะ...555.................................

คล้ายๆปีที่ผมบอกคนที่บ้านว่าปีนี้ไม่มีโบนัส...แล้วพาไปงานเลี้ยงผู้บริหารทะลึ่งประกาศจำนวนยอดโบนัสบนเวที..555งานนี้ฮาตรึม...(ใจจริงกะจะเซอร์ไพรส์ไม่มีโบนัสแต่มีตังส์ให้555ใครจะเชื่อผมบ้างไหมนี่...)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

25/02/2007 21:47:21

ไอ้พวกแผนโบราณ และแผนปัจจุบันนี่ ให้ความร่วมมือดีมากครับ

ในสลิปมักจะลงเป็นร้านอาหารมั่ง ภัตตาคารมั่ง

แต่หารู้ไม่ บรรดาเมียทั้งหลาย ฉลาดโคตร

ใครขืนมีสลิป ไปกินข้าวมาจากนาตาลี มีหวังตายสถานเดียว 555
หยิกหู 0
"AKG 530 หรือ Alessandro Ms1 ดีคะ"