Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนแนะนำตัว Dock to mini หน่อยครับ

wattanaaa_j

11/11/2011 16:07:55
0
รบกวนแนะนำตัว Dock to mini หน่อยครับ
ใช้ iPod Video + SE535 โมสายเงิน nordost baldur + iQube V1 ตอนนี้ใช้ LOD ของ Fiio L9 มาแก้ขัดอยู่
สนใจตัว low rider ของ alo อยู่ครับ ราคา 3,990บาท รบกวนแนะนำให้หน่อยครับว่า นอกเหนือจากตัว low rider แล้วยังมีตัวอื่นที่คุ้มค่ากว่านี้ป่าวครับ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

joe_np1920

11/11/2011 17:15:05
3
ลองดูสาย nordost ของ คุณชัย B_Rabbit ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

FolkTrance

11/11/2011 19:40:52
3
ของพี่ชัยเป็น Nordost frey ชื่อสายแกคือ NYMPHS แนวมันจะติดประกายมาก Soundstage กว้างเก็บรายละเอียดได้ดี ขอบเสียงไม่ติดฟุ้งหรือเบลอ เสียงกระชับ เบสมาเร็วไปเร็ว มีบุคลิกของสายเงิน ไม่ได้เพิ่มเนื้อมวลให้กับเสียงครับ

ผมว่าชุดของคุณ wattanaaa_j น่าจะไปสายทองแดงอย่างของ ALO หรือของพี่ชัยตัวที่เป็นสายเงินแต่พันลาดทองแดงถักเป็นเปียชื่อ Area51 ก็ได้ครับ สายนั้นเห็นว่าแกนกลางยังเป็นเงิน แต่สุ้มเสียงออกไปทางเพิ่มเนื้อเสียง เพิ่มเบส แน่นอน NYMPHS ได้ความโปร่งโล่งและรายละเอียด+กระชับ แต่มันอาจจะหลุดสายป่านซ้ำกับสาย mod เงิน + se535 ด้วยอ่ะครับ

ALO ลองร้านเฮียเขาน่าจะมี ส่วน NYMPHS หรือ Area51 ลองที่ร้านพี่ชัยดูอ่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

wattanaaa_j

12/11/2011 22:23:27
0

จัดสาย NYMPHS มาแล้วครับ ให้พี่ชัยโมเป็นแบบ low profile ให้ด้วยครับ ใช้ dock ของ fiio l9 ตัวเก่า อีกด้านนึงแกะไส้ Viablue มาใช้ครับ

เสียงแหล่มแมวมากครับ เสียงกระชับทุกย่าน เบสมากขึ้นในระดับที่พอใจ ตัวโน๊ตชัดมากๆ ไม่แบนราบเหมือนสายเก่าครับ คิดว่าเอามาเป็น monitor ear ได้เลยครับ

ขอบคุณคุณjoe_np1920 กับ คุณ FolkTrance มากนะครับ
ขอบคุณพี่ชัยที่โมสายเป็น low profile ให้ครับ เพราะชอบพกไปไหนมาไหนด้วย

ปล. ตอนรอคิวพี่ชัย ได้ฟัง westone3 mod nibiru v.3 เบสเค้าแรงจริงๆครับ ถ้าคนชอบเบสแนะนำแบบไม่ต้องคิดเลยครับ ของเค้าดีจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Chelseaforlife_sAm

12/11/2011 23:38:29
0
ผมก็ใช้ Nordost อยู่ เสียงดีมากครับ ชอบเหมือนกัน ติดใจที่มันดูแข็งแรงทนทานมากกว่า DNA ตัวเก่า แต่ผมก็แอบชอบเสียง DNA มากกว่านะ รู้สึกมิติ DNA ยังดีกว่า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

FolkTrance

12/11/2011 23:50:42
3
อ่าว คุณ wattanaaa_j แบบนี้คุณก็ต้องเจอผมวันนี้ด้วยสิครับ

เสื้อสีน้ำเงินลายสก๊อตบางทีก็อ่านการ์ตูนของพี่เขารอ 5555+

คุณ Chelseaforlife_sAm จัดแบบ Group buy ด้วยหรือครับ :-D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

wattanaaa_j

13/11/2011 00:18:03
0

คุณ Chelseaforlife_sAm ผมเคยฟัง DNA แบบผ่านๆนะครับ impact มันน้อยไปนิด เด่นแต่เรื่องเรื่อง Soundstage กับ Details แต่ไม่ได้ใช้กับชุดที่ผมใช้ปัจจุบันน่ะครับ ทางพี่ชัยแกก็บอกว่า nordost ดีกว่าก็เลย ลองจัดมาครับ แต่ยอมรับว่าเข้าคู่กับ iQube V1 และ nordost baldur mkII มากครับ
ทางสิงค์โปร์ที่เค้าทำสาย mod ให้ผม จะเอาตัว frey มาทำสายหูฟังด้วยครับ แต่สนนราคาแล้ว เอิ่ม!! เกือบ 8 พันน่ะครับ แพงมากๆๆๆ แต่มันอยู่ที่รสนิยมของแต่ละคน แพงไปก็เท่านั้น ถ้าไม่ชอบ หรือ แยกแยะไม่ออก ก่อนหน้านี้ผมใช้ RSA predator กับ Alo sxc 18 ยังไม่ชอบแนวเลยขายทิ้งยกชุดไปเลยครับ T_T

คุณ FolkTrance วันนี้ลูกค้าพี่ชัยแกเยอะมากๆๆๆ ผมไปรอตั้งแต่บ่าย 2 จนเสร็จประมาณ 5 โมงครึ่งอะครับ ผมใส่แว่น สวมเสื้อดำ ขาสั้น น่ะครับ คุณ Folktrance เอาอะไรมาซ่อมหรอครับ ใช่ UE ป่าวครับ ถ้าจะไม่ผิดนะครับ T_T วันนี้รอกันนานมากๆๆๆๆ ผมเลยลองหูฟังที่แขวนไว้เกือบหมดน่ะครับ ติดใจ westone3+nibiru v3 เบสมันแรงได้ใจจริงๆ แต่กลบกลางแหลมซะตกเวทีเลย ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

FolkTrance

13/11/2011 00:41:25
3
ห่ะๆ ใช่คนที่คุยกะพี่ชัยแล้วขอลอง westone3+ nibiru v3 ต่อจากผมแน่ๆเลย (ผมเอาลองเล่นๆพอดี ที่ใช้คู่กับ headphone amp บนโต๊ะขาวๆข้างหน้า) :-D

ของผมมาตอนบ่าย 4 แต่งานของผมเริ่มตอน 2ทุ่ม พี่ชัยแกเลย nonstop ให้อย่างไว 1ชม.เสร็จพอดี -_-'

ของผมไม่ใช่ UE ครับ ของผมเอาสาย Spaketti v1 จาก Yuin PK1 ของผม ไปย้ายใส่ให้กับ Koss KSC35 จากนั้นก็ Up สายให้กับ Yuin PK1 เป็น Spaketti V2 ไปเลยครับ ลืมบอกพี่เขาไปว่าเอา Viablue หัวใหญ่ แกเลยใส่หัวเล็กให้ T_T สายใหม่ของพี่ชัยที่ยังไม่ Burn ของ Spakekki ตอนนี้เบสยังแน่นเกินไปหน่อย เอานวดๆคลึงๆ สักสัปดาห์น่าจะเข้าที่ละครับ

ตอนนี้เป็น PK1 ที่ต่อตรงได้ด้วยครับ เพราะไปอีกแบบ :-) แต่ต่อ amp ยังแจ่มได้อีก บิด Volume ลดลงไปเยอะเลยครับประหลาดดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

FolkTrance

13/11/2011 00:43:39
3
อ้อ ตอนคุณ wattanaaa_j กลับไปก่อน ยังมีลูกค้ามาส่งซ่อมอีกเป็นเนืองๆด้วยครับ

สงสัยลูกค้ากลัวน้ำท่วมเลยมาซ่อมซะก่อน 555+ ปกติ ศุกดิ์ เสาร์ จะมีพี่โจอีกคนมาช่วยงาน แต่คงติดน้ำท่วมเลยมาไม่ได้ซะงั้น =_=
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

คมกฤช

13/11/2011 08:28:33
56
คุณ FolkTrance ครับ ที่ว่า
เอาสาย Spaketti v1 จาก Yuin PK1 ของผม ไปย้ายใส่ให้กับ Koss KSC35
^
^
ทำเสร็จแล้วเสียง Koss 35 เปลี่ยนไปยังไงบ้างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

FolkTrance

13/11/2011 12:24:42
จริงๆหลักๆผมแค่อยากจะเปลี่ยน PK1 เป็น spaketti V2 แต่สายของ v1 เสียดายไม่รู้จะเอาไปไหน พอได้ koss ksc35 มาก็เลยหาข้ออ้างย้ายซะเลย

ของ koss โดยรวมเปลี่ยนหลักอยู่ประมาณ 2 - 3 อย่าง เพราะก่อนจะโม ผมก็เลยฟังมันเป็นครั้งสุดท้ายล้างหูก่อน

1. ksc35 แต่เดิมเบสหนักกำลังดีติดแห้งและไม่มี Deepbass เลย พอเปลี่ยนสายเบสจะเนื้อหนาขึ้นทำให้แน่นด้วยมวลชึ้น Deepbass ก็ยังคงไม่ออกมาแต่ได้ upper,mid bass ที่แน่นและมีคุณภาพเลยช่วยให้เบสดูดีทันตา
2. แยกรายละเอียดดีขึ้นเยอะ ปกติ กลาง สูง ของ ksc35 ฟังแล้วย่านกลางสูงมันตีกันชนกัน พอเปลี่ยนสายก็แยกชิ้นออกมาได้ดีขึ้นมาก
3. คุณสมบัติเด่นของสายนี้คือ ความพริ้ว ลงรายละเอียดของแต่ละเสียง และติดหวานขึ้นimpact ที่มนขึ้นฟังมานานแล้วไปบาดหูล้าหูด้วย ดังนั้น เสียงสูงไม่แข็งแบบแต่ก่อน เคาะใสกังวาลมากขึ้นติดหวานและพริ้วระลื่นหูมากขึ้น(SHURE SRH440ผมโมเป็น nibiru v3 รับประกันความกังวาลสู้กับ SRH940ได้ด้วยครับ :-D) เสียงร้องปกติ ksc35จะโปร่งลอยๆและ image scale เล็กและบาง สายนี้ช่วยให้มันกระชับเป็นรูปร่างมากขึ้น แต่ขนาดก็ยังเท่าเดิม เนื้อเสียงร้องยังเท่าเดิมไม่ได้เพิ่มให้ -_-'

* โดย character ของ ksc35 ยังอยู่ครบเพียงแต่สายนี้ช่วยปรับแต่งคุณภาพให้ดีขึ้นได้อีกครับ กับ ksc35 ผมว่าได้ผลประมาณ 15% แต่กับ PK1 ต่างจากตัว orinal ค่อยช้างเยอะเลยทีเดียว ฟัง original ว่าดีแล้ว พอมาลองของตัวเองที่เปลี่ยนไปแล้ว soundstage ความโปร่งโล่งฟังสบาย ห่างชั้นกันมากเลยครับ เบสลงได้ลึกกว่าหนักแน่นกว่า แล้วก็ไม่ได้ใส่เบสแบบไม่ดูตาม้าตาเรือ ตัว original ผมฟังแล้วอึดอัดกับช่วง upper bass ที่มันจะล้นและแผ่ออกมามากไปทำให้บรรยากาศเพลงดูอึดอัด แต่กับตัวสายโมเหมือนฟ้าใสหลังฝนตกครับ เพราะไม่อึดอัดเลย เสียงสูงเสียงเคาะก็ไม่แข็งด้วย ผมมีเพลงที่ใช้ effect เสียงเคาะจากซ้ายไปขวาเป็นเส้นเหมือนเลเซอร์ ชี้ชัดได้เต็มเลยว่านอกจากเสียงจะไม่แข็งแล้วยังรีดเสียงไม่ให้ฟุ้งหรือเบลอวิ่งซ้ายไปขวาแบบจะ ปกติจะเหมือนแค่อยู่ตรงหน้าไม่ได้วิ่งขากซ้ายไปขวาต้องเพ่งเอา :-)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

คมกฤช

13/11/2011 12:49:50
56
ขอบคุณมากครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รบกวนแนะนำตัว Dock to mini หน่อยครับ"