Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ชุดไฮเอนด์คนยาก ??? เสียงที่คาดไม่ถึง !!!

นายมั่นคง

21/04/2008 13:57:07

555 ตอนแรกจะตั้งชื่อชุดนี้ว่า อนาถาไฮเอนด์ แต่อ่านไปอ่านมา ผมว่าอาจจะไม่ค่อยเพราะนัก เลยเปลี่ยนเป็นไฮเอนด์คนยากดีกว่า

ตอนนี้ทางร้าน สั่งสินค้าจากทาง discovery hifi มาลองขายดู ด้วยคอนเซปท์ที่ต้องจ่ายไม่แพง แต่ได้คุณภาพกลับมาแพงโคตรๆๆๆ นี่คือที่มาของไฮเอนด์คนยาก..........

การที่จะให้ได้น้ำเสียงใกล้เคียงในระดับไฮเอนด์ อาจจะต้องจ่ายกันเป็นหลักหลายๆๆแสน ซึ่งคนเบี้ยน้อยหอยใหญ่ อย่างผมหรืออย่างเพื่อนๆ หลายๆ ท่านอาจจะไม่มีปัญญาจ่าย เราก็เลยมาลองของเบาๆ ที่คุณภาพดี และที่สำคัญเสียงต้องดี.....

ผมก็เลยทดลองจัดชุดมาลองฟังดู เมื่อวานก็เลยลองๆ ดูว่ามันจะเวิร์คไม๊ อุปกรณ์นั้นก็เอาแบบพื้นๆ เท่าที่หาได้ คือต่อให้มันออกมามีเสียงก่อนเหอะ.........ขาตั้งก็ใช้เก้าอี้พลาสติก (ที่หลายคนรังเกียจเหลือเกิน) สายลำโพงเมตรละ 5 บาท สาย RCA ระดับ 30 บาท CD Player รุ่นถูกสุดของ Denon

แต่หลักใหญ่อยู่ที่ ลำโพงครับ ตัวนี้เป็นลำโพงวางหิ้ง ดอกลำโพงเป็นของ scanspeak หน้าตาไม่ต้องบอก ใคที่เป้นเซียนลำโพง Bookshelf จำได้แน่นอน เพราะมันคือพี่น้องฝาแฝดที่พลัดพรากจากกันนั่นเอง เป็นลำโพงที่มีขั้วไบไวร์ให้เล่น

ส่วนแอมป์นั้นเป็น T-Amp ยี่ห้อ Pop Pulse เป็น TAmp Calss ซึ่งให้สุ้มเสียงที่หวานใส ประดุจดังแอมป์หลอดนั่นเอง ตัวเล็ก แต่คุณภาพใหญ่เกินตัว

หลังจากที่เมื่อวานต่อแบบอนาถาจริงๆๆๆ แล้วก็ทดลองลุยฟังกันเลยซะด้วยแผ่นซีดีผีซะอีก เราไม่ต้องเช็คอะไรมากกมาย ไม่ต้องเช็คขั้วไฟ ไม่ต้องเช็คอะไรทั้งนั้น เพราะไม่รู้จะเช็คไปทำไม ก็ในเมื่อเราจะเล่นแบบคนยากแล้วนี่ 555

แค่วางให้มันห่างกันได้อย่างน้อยซัก 180 ซม. และ จับแอมป์จิ้มเข้ากับซีดี และลำโพง แล้วเราก็เปิดฟัง

สุ้มเสียงที่เราได้ยินจากวูบแรก แทบตกเก้าอี้..............

เฮ้ย !!!! เป็นไปได้ไงวะ

บ้าไปแล้ว เราใช้อุปกรณ์เชื่อมต่อทุกอย่างเฮงซวยหมด แต่ทำไมมันยังให้สุ้มเสียงที่น่าตื่นตาตื่นหูขนาดนี้ ???? เมื่อวานเรานั่งทดสอบกันหลายคน เสียงนั้น ออกมาแนวลำโพงวางหิ้งระดับพระกาฬจริงๆๆ มิติเสียง และที่สำคัญ เสียงนักร้องมีตัวตน มีที่มีทาง และขึ้นรูป มีทรวดทรงให้สัมผัสได้ว่า มีคนมาร้องจริงๆๆๆ เบสอิ่ม และอวบ ที่สำคัญคือลงลึก และเหนือไปกว่านั้น มันให้เสียงคนละแบบกับลำโพง 2.1 ที่เราคุ้นเคย

เราใช้แผ่น รีเบคคา มาลองฟัง สับเปลี่ยนไปกับแผ่นออดิโอไฟล์แผ่นอื่นๆ รวมไปถึงสลับไปฟังเพลงเร็กเก้ ของกัญชาชนระดับ บ๊อบมาเล่ย์ เพลงแล้วเพลงเล่าที่เปลี่ยนไป สร้งอรรถรส และให้รสชาติใหม่ๆ จริงๆๆๆ

โอ๊ เย...........ตอนนี้ผมเลยมองไปว่า จะจัดให้เข้าที่เข้าทางใหม่อีกรอบ โดยปรับอุปกรณ์ร่วมให้ดีขึ้น แล้วก็จินตนาการเลยไปอีกว่า ถ้าเน้นทุกๆ จุด เผลอๆ มันจะให้สุ้มเสียงทะลุชุดระดับแสนไปอย่างแน่ๆๆๆ

ถามว่าไอเอนด์คนยากเมื่อวานนี้รวมๆ แล้วเท่าไหร่ ผมลองนับเล่นๆ ประมาณ 3-4 หมื่นบาท แต่หากถามว่าเสียงเป็นไง ผมว่าถ้าจับชกกับไฮเอนด์ที่แพงกว่า 2-3 เท่า มีหวังได้ปากคอแตก และเลือดสาดกันเลยล่ะ..........5555

อ่านสนุกๆๆๆ นะครับ และถ้าหากใครว่างๆ ลองมาแวะฟังชุดนี้ที่งามวงศ์วานได้เลย แล้วจะรู้ว่าสวรรค์มีจริง........เอี๊อก..555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

21/04/2008 14:00:52

รูปแอมป์ครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

21/04/2008 14:02:06

รูปลำโพงจ้า

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

>_<

21/04/2008 15:38:51

ทั่งหมดเท่าไรครับเฮีย

ชุดนี้อ่ะ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

21/04/2008 15:45:05

ชุดนี้ ประกอบด้วยลำโพง ราคา 21500 บาท แอมป์ประมาณ 7700 บาทครับ แล้วก็มีซีดี player ประมาณเกือบหมื่น ซึ่งสามารถใช้ ipod มาเป็น source ก็ยังไหวครับ

ฮิ้ววววว............หลักๆ น่าจะอยุ่ที่แอมป์กับลำโพงครับ

ผมเองเคยใช้ Krell กับ ProAc 1SC มาก่อน บอกตามตรงกินชุดนี้ไม่ได้ง่ายๆ หรอกครับ (ติดคอก็แล้วกัน) 555  อย่าเพิ่งเชื่อมากนะครับ หากมีโอกาสลองแวะเวียนไปฟังก่อน

ตอนนี้ผมพยายามจะเซ็ตที่วางใหม่ ให้มันน่าฟังเท่าที่พื้นที่ในร้านจะอำนวยคร้าบบบ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

อาท

21/04/2008 20:09:50

อยากฟังจัง

อยู่ที่งาม เหรอคับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

mog

21/04/2008 20:26:43

ตอนนี้กะลังอยากได้ชุดลำโพงมาก...งานนี้มีเฮ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

nopphong

21/04/2008 20:36:17

แอมป์สวยดีครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

chobitstae

21/04/2008 21:14:19

ไปฟังได้ที่ไหนครับ คุณมั่นคง

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

21/04/2008 21:41:49

ชุดนี้อยู่ที่งามวงศ์วานครับ ใครอยากไปฟังก็ไปฟังกันได้ครับ

ผมรับประกันว่าลำโพงนั้นเสียงดีเกินกว่าราคา 20000 แน่นอน เพราะว่ากันตามจริง ถ้าเป้ฯคนเล่นเครื่องเสียงแล้ว ลำโพงวางหิ้งระดับนี้ ในโลกนี้มีไม่กี่แบรนด์หรอกครับ ที่ราคาเอื้อมถึง และไอ้ที่ราคาเอื้อมถึงตอนนี้ซัดเข้าไปเกือบแสนแล้วครับ 555

ลองไปฟังดูได้ครับ ลำโพงเสียงเบสนั้นอิ่มลึกดีจัง ไม่ใช่เสียงแบบลำโพงวางหิ้งกระป๋องกระแป๋งแน่ๆๆๆ ครับ

เสียแต่ที่ทางที่ผมทดลองวางนั่นกระจอกงอกง่อยสิ้นดี แต่ก็เข้ากับคอนเซปท์ ไฮเอนด์คนยาก แน่นอนครับ

ส่วนแอมป์นั้นเป็น T-amp คนทำแอมป์อย่างพี่ nopphong รู้จักแน่นอนครับ เป็นแอมป์ที่ให้ความหวาน ใส เหมือนแอมป์หลอด ท่านที่เป็นเบาหวานหรือน้ำตาลในเลือดสูง ไม่ควรเอาแอมป์ตัวนี้ไปใข้ล่ะ 555

เสียงดีครับ ถ้าหลับตาฟัง หรือเอาผ้ามาปิดตาฟัง ผมว่าเดาไม่ออกหรอกครับ ว่าแอมป์ตัวละกี่หมื่น.........

แต่นี่ราคาไม่ถึง 8 พัน !!!!!!!!!  5555

เอ้า ลองดูครับ ตอนนี้ยังไม่เข้าที่เข้าทาง แต่สามารถไปลองฟังกันได้แล้วครับ เพราะผมต่อเข้ากันเรียบร้อยแล้วจ้า

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เต้ย

22/04/2008 00:01:40

มานคือ proac sc1 โคลนนิ่งมาทั้งดุ้น proac แปดหมื่น ไอ้นี่สองหมื่น

แต่ไม้เมเปิ้ลเนี่ยสุดยอด วันก่อนยกออกมาคางแทบหัก สำลักความสวย แถมมีกลิ่นมามม่าโชยมาไวๆ

ฮือๆๆๆ อยากร้องไห้

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

lek_ultra

22/04/2008 07:45:59

ผมไม่ได้ไปลองฟังที่ร้าน แต่สำหรับมือใหม่ที่ไม่ยึดติดกับยี่ห้อ และ ไม่ต้องการจ่ายเยอะ...ชุดนี้เหมาะมากครับ

1. SC1 ตัวนี้ ไม่ต้องการจัดวางลำโพงที่พิถีพิถันมากครับ....แต่ให้มวลเสียงที่อิ่ม..อิมเพคดีครับ..ขนาดว่านั่งห่างระยะ 3 เมตร ยังรับรู้ถึงอิมเพคได้ดีทีเดียว

2. เป็นSystem ที่ง่าย ลำพัง ipod ไฟล์ดีๆ ผ่าน Poppulse ไป SC1 แค่นั้นก็สุขใจแล้ว

3. ถ้าใครซีเรียส เรื่อง มิติ และ ตำแหน่งของวง ขึ้นมาอีกนิด ผมอยากให้ลอง SC1-Upgrade ครับ...แต่ต้องพิถีพิถัน เรื่องการจัดวางควบคู่กันด้วย.....แต่เอาแบบง่ายๆ ชุดที่เฮียว่าก็เหลือๆ สำหรับมือใหม่แล้วครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

สาคร

22/04/2008 09:42:14

แจ่มมากครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

22/04/2008 10:00:24

เอ้า มาโม้ต่อ.........

เจ้าชุดที่ผมลองเซ็ทแบบอนาถานี้ ผมมานั่งประมวลผลผ่านระบบความทรงจำห่วยๆของผม  เจ้าชุดนี้ยังสามารถอัพเสียงไปได้ไกลอีกแยะครับ

ผมลองต่อแบบชุ่ยๆ มักง่ายแบบนี้ ประมาณการว่า คุณภาพของมันเพิ่งฉายออกมาแค่ 30% เท่านั้น ก็เลยนั่งคิดว่า ถ้าสามารถไปวางในห้องฟังขนาดเล็กๆ ที่มีขนาดซัก 4x7 เมตร วางห่างจากกำแพงหลังซัก 1 เมตร และวางบนขาตั้งที่นิ่ง และให้มีความสูงซัก 60-65 ซม. และให้มี spike จิกกับพื้นซักหน่อย อาจจะลอง Toe-In เข้าหากันซักนิด

และเอา T-AMP ของ Pop Pulse มาอัพเกรดสายไฟหลังเครื่องอีกหน่อย เติมสาย RCA ที่ให้เสียงดีๆ แทนไอ้สายซังกะบ๊วย 30 บาทที่ผมใช้อยู่ หาระดับราคาซักประมาณ 3-4000 บาทก็พอ แล้วมาเชื่อมต่อกับกับ CD Player ที่มีวาสนาและมีวรรณะเหนือกว่า Denon ตัวนี้ไปอีกซักหน่อย

เปลี่ยนสายลำโพงแบบเมตรละ 4 บาทไบไวร์ มาใช้สายลำโพงระดับกลางๆ ไม่แพงนักอย่าง Vandenhul หรือสายของ kimber PBJ ก็ได้ (ไม่เปลืองดี) แล้วเช็คเรื่องการสะท้อนของห้อง เรื่องรีโซแนนท์ต่างๆ อีกหน่อย และเช็คเรื่องขั้วไฟที่ต่อจากผนังอีกนิด

และที่สำคัญ เปลี่ยนจากแผ่นไรท์เฮงซวยของ princo แผ่นละ 5 บาท มาเป็นฟังด้วยแผ่นแท้ซะ ปรับองค์ประกอบทุกอย่างให้เข้ามาตรฐานของชุดระดับไฮเอนด์ ที่ชาวบ้านทั่วไปเค้าเล่นกัน

รับรองว่า..............

ไม่มีแพ้กันอย่างแน่นอน  เพระผมเองนั้นผ่านการเล่นเครื่องเสียงมาพอควร ทั้งซื้อเอง ทั้งยืมเค้า และทั้งขโมยมา...เอ๊ย พูดเล่น 555 ผมเคยจับผ่านมือระดับหลายแสนบาท แต่บอกตามตรง ถ้าไม่เกี่ยงว่าเป็นสัญชาติจีน ผมว่าแอมป์ไอ้กัน หรือลำโพงอังกฤษตรางู ต้องม้วนต้วนกับราคาค่าตัวของชุดไฮเอนด์คนยากนี้แน่ๆๆๆ

แต่ก็มิได้นำพา (เอาสำนวนละครนางทาสมาใช้ซักหน่อย) 555

แต่ผมยังไม่ได้เซ็ทไว้ดีขนาดนั้นหรอกครับ แต่ว่า กำลังพยายามปรับแต่งด้วยอุปกรณ์ง่ายๆ พื้นๆ ที่สามารถซื้อหากันได้ และที่สำคัญ คอนเซปท์ต้องได้อย่างที่ตั้งใจด้วย

&dquot;ไฮเอนด์คนยาก&dquot;

นั่นไง 555

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

สะใจโรคจิต

22/04/2008 15:35:29

แต่ก็มิได้นำพา...

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

หำน้อย

22/04/2008 17:13:31

เฮียครับ สายนำสัญญาณในรูปเป็นของอะไรเหรอครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

นายมั่นคง

22/04/2008 18:14:12

อ๋อ แต่ก็มิได้นำพา อะจึ๋ย 5555

สายไฟที่เห็นในรูปคือสายไฟ Truelink ครับ ส่วนสายสัญญาณเป็นของ merrex รุ่น mobile one ต่อเข้ากับ ipod touch ครับ ส่วนลำโพงเมตรละ 4 บาท ดำแดง จับทำเป็นไบไวร์ซะ เท่ากับเมตรละ 8 บาท  ส่วนเก้าอีพลาสติกที่วางลำโพงตัวละ 70 บาท

ฟองน้ำที่แปะฝาหลัง 9 แผ่นๆ ละ 45 บาท พรมอัด ที่ปูหน้าเครื่อง ราคา 150 บาท เอามาตัดออก น่าจะเหลือแค่ 100 บาท

เข้าคอนเวปท์ ไฮเอนด์คนยาก จริงๆๆ ครับ 555

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

mmxmmx

22/04/2008 19:33:15

ฟองน้ำที่แปะฝาหลัง หาซื้อๆได้ที่ไหนครับเฮีย

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

LuisFigo

22/04/2008 20:24:24

ชักอยากสัมผัส

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

จะเข้าไปฟัง

22/04/2008 20:40:44

ผมว่า เสียงดี เพราะเก้าอี้แดง นั่นแหละครับ...5555.....อ่ะร้อออเร่นนนน้า

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

นายมั่นคง

22/04/2008 20:57:31

555

เสียงดีเพราะเก้าอี้จริงๆ ล่ะ เพราะถ้าขืนวางกับพื้นมีหวังจบเห่ ไม่ต้องใกวเปลต่อกันเลยล่ะ

ส่วนฟองน้ำที่ปิดผนักงนั้น มีจำหน่ายที่ร้านณัฐพงศ์ บ้านหม้อครับ ขึ้นไปชั้น 2 ได้เลย แอร์เย็นๆๆ เลือกให้พอเลยครับ มีสารพัดลาย หลายความหนา หลายราคา ตั้งแต่ 4-50 บาท ยันถึง 2-300 บาท ต่อแผ่นเลยครับน้องหมอ

ใครว่างๆ ไปฟังเล่นได้ครับ ที่งามวงศ์วาน ไม่ต้องซื้อไม่ต้องหา ฟังก่อนเฉยๆ ชอบแล้วค่อยว่ากันครับ 55

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

นุกขี้

22/04/2008 22:09:02

อยากได้โคด MOM เลยครับเฮียมั่น!!!

นี่ถ้าผมไม่ติดว่าพึ่งไปซื้อ 5.1 Onkyo(ชุดประหยัด) ไปวันก่อนนี่มีสิทธิ์ได้ลุ้นแบบจริงจัง

T= T อยากไปหาเฮียมั่นหลายทีแล้วแต่งามวงมันไกล๊ไกลไปไม่ค่อยเป็น ฮือๆๆๆ

ไว้ไปถึงจะซื้อหนมไปฝากนะคับ(เส้นเจ้าที่ก่อนลอง ฮิฮิฮิ)

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

ชอบฟังเพลงลูกทุ่ง

23/04/2008 00:18:33

ผมว่าลำโพงมัน คล้ายๆ proac หรือเปล่าหว่า ไม่มั่นใจเท่าไหร่ครับ แต่เหมือนเคยเห็น ว่ารูปร่าง ไอ้เจ้า proac มันเป็นอย่างนี้แหละ อิอิ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

นุกขี้

23/04/2008 00:30:37

เพื่อนบอกเหมือนกันครับว่า cop มาทั้งดุ้น แต่เสียงนี่สิ ถ้า cop ได้จริงหรือดีกว่าก้อ...

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

aor

23/04/2008 07:45:23

Pop Pulse นี่เป็นAMP FLAT ไม่มีปรับทุ้มแหลมใช่ไหมครับ  แนวเสียงออกไปทางดิจิตอลหรืออนาล็อคครับเฮีย  ไม่ทราบว่ามีกำลังขับกี่วัตต์ครับ อีกนิดครับที่ลองฟังกันBURNแล้วหรือยังครับ  แค่อ่านก็น่าสนใจแล้วหากมีเวลาจะหาโอกาสไปฟังครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

นายมั่นคง

23/04/2008 10:17:47

เอ้า ตอบเลยจ้า 55

เจ้าลำโพงตัวนี้ก็คือตัวโคลนนิ่งน่ะครับ ทำเหมือนทุกอย่าง ขนาดมิติ หรือแม้กระทั่งเสียง ผมว่าใกล้กันไม่ต่ำกว่า 90% ครับ  จีนก็มักเป็นแบบนี้ ทำอะไรที่คาดไม่ถึงบ่อยๆ แต่ก็โดนคนด่าบ่อยๆ ตรงนี้ล่ะ

ส่วนแอมป์ PopPulse นั้น เป็น T-AMP ซึ่งใช้ชิพของ Tripath ครับ ช่วงนี้กำลังนิยมกัน ผมมีแอมป์ tripath ตั้งหลายตัวเลยล่ะ ไว้จะเอามาให้ดูกัน ส่วนตัวนี้กำลังน่าจะอยู่ที่ 40 W ครับ

อ่านสเปคจากตรงนี้ดีกว่าครับ มีวิจารณ์ไว้นิดหน่อยด้วยล่ะ 55

http://www.audio-magus.com/product_p/ppt40i.htm&dquot;>http://www.audio-magus.com/product_p/ppt40i.htm

ตัวที่ผมเอาไปวางเนี่ย เบิร์นจมได้ที่แล้วล่ะครับ คือใช้ตัดสินได้เลยว่ามันดีหรือไม่ดีเลยจ้า....เบิร์นผ่าน 200 ชั่วโมงไปแล้วครับ 555

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

modnaja8cm

23/04/2008 13:54:21

เฮียจะเล่นลำโพงแล้วเหรอครับ ผมตามไม่ไหวแหง

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

หมู

23/04/2008 14:13:13

นิดนึงนะครับ

ก่อนอื่นต้องขออกตัวก่อนว่าผมเล่นเครื่องเสียงอยู่

จริงๆแล้ว Proac 1sc นี่เป็นลำโพงที่เสียงดีมากๆ สำหรับผมและใครอีกหลายคน เป็นลำโพงในตำนานตัวนึงเลย

แต่บางคนก็ไม่ชอบ ติว่ามันจัดไป โดยเฉพาะสายที่เล่น TOTEM เพราะมันคนละแนวกันเลยครับ

1sc เป็นลำโพงตำนานที่ได้รับการ copy มากพอสมควร เช่นเดียวกับลำโพง Roger LS3/5

สิ่งที่เป็นอุปสรรคของการเล่น 1sc คือ มันเป็นลำโพงที่เล่นยาก ต้องการการ set ที่ละเอียด และต้องหา amp ที่เข้ากับมัน ถึงแม้ว่ามันจะเป็นลำโพงที่ไม่กิน watt มากก็ตาม

ผมมีประเด็นที่ต่างกับเฮียอยู่ 2-3 ประเด็นครับ

1. KRELL กับ 1sc ที่เฮียเคยใช้อยู่ มันไม่เข้ากันครับ 1sc ต้องการแอมป์ที่ไม่ต้องมีกำลังขับมากก็ได้ แต่รายละเอียดต้องดี มันเหมาะมากๆครับกับแอมป์หลอดที่ให้รายละเอียดดีๆ ถ้าได้ลองฟัง 1sc กับ Jadis แล้วจะลืมไม่ลงครับ มันไม่เหมาะกับแอมป์ประเภทบ้าพลังครับ

2. เฮียไม่ได้เช็คขั้วไฟ อันนี้ผมือว่ามันเป็นความผิดพลาดในการเล่นเครื่องเสียงที่เราคิดไม่ถึง การเช็คขั้วไฟนี้ให้ถูกต้องเป็นสิ่งที่เราสามารถทำได้ด้วยตัวเอง โดยใช้ไขควงเช็คไฟตัวเดียวครับ ไม่ต้องเสียตังอะไรเลย แต่ทำให้เสียงดีขึ้น ผมอยากให้ทุกท่านใช้สิ่งที่ตัวเองมีอยู่ในมืออย่างเต็มประสิทธิภาพสูงสุด โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าเรา set นิดหน่อยโดยไม่เสียตัง แต่มันทำให้ system เราดีขึ้นก็ควรทำอย่างยิ่ง

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

กบ

25/04/2008 13:45:14

ลำโพง 1sc เป็นลำโพงในตำนานอีกตัวนึงครับ มีหลายคนที่พยายามจะ copy มัน

เฉกเช่นเดียกับลฎโพงที่เป็นตำนานในอดีต ROGER LS3/5 ที่มีหลายบริษัทพยายามจะ copy มัน

ก็แล้วแต่ฝีมือของคนที่ clone มันครับ ว่าต้องการให้เหมือนมากน้อยแค่ไหน

ขออกตัวก่อนนะครับว่าผมเล่นเครื่องเสียงบ้านอยู่

1 sc นี่เป็นลำโพงประเภทรายละเอียดดีเยี่ยมมาก แต่บางคนก็ไม่ชอบนะครับ บอกว่ามันจัดไป

ผมมีประเด็นที่เห็นต่างจากเฮียมั่นอยู่บางประเด็นครับ

1. ประเด็นแรก ที่เมื่อก่อนเฮียใช้ 1 sc กับ krell ผมคิดว่ามันไม่เข้ากัน

เนื่องจากจริงๆแล้ว 1 sc เป็นลำโพงที่ต้องการแอมป์ที่มีคุณภาพและรายละเอียด โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าได้จับคู่กับแอมป์หลอดดีๆ ถ้าได้ฟังแล้วจะลืมไม่ลง 1 sc ไม่ได้เหมาะกับแอมป์ที่บ้ากำลังอย่างเช่น krell ครับ

2. &dquot;เราไม่ต้องเช็คอะไรมากกมาย ไม่ต้องเช็คขั้วไฟ ไม่ต้องเช็คอะไรทั้งนั้น เพราะไม่รู้จะเช็คไปทำไม ก็ในเมื่อเราจะเล่นแบบคนยากแล้วนี่ 555&dquot; อันนี้ผมไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ ยิ่งโดยเฉพาะถ้าเราเป็นคนยากด้วยแล้ว เนื่องจากว่าการเช็คขั้วไฟเป็นสิ่งที่สามารถทำได้เองโดยใช้ไขควงเช็คไฟตัวเดียวและไม่มีค่าใช้จ่ายอะไรทั้งสิ้น แต่มันทำให้เสียงดีขึ้นครับ ผมว่าการเเล่นเครื่องเสียงนี่ ถ้าเราสามารถทำอะไรได้โดยไม่เสียตังแล้วทำให้เสียงดีขึ้น เราก็ควรทำอย่างยิ่ง เพราะเป็นการใช้ของที่เรามีอยู่ในระบบได้อย่างมีประสิทธิภาพครับ

ถ้าเห็นไม่ตรงกับเฮียหรือท่านอื่น ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ เพียงต้องการเข้ามา share ความรู้เล็กน้อยที่พอมีครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

นายมั่นคง

25/04/2008 14:33:24

เห็นควรด้วย เห็นควรด้วย 555

ลืมไปครับ แจ้งผิดไปนิดนึง ตอนนั้นตัวที่ผมมีคือ proAc 1S ครับ ไม่ใช้ SC เผลอจำสับกับข้อความที่จะเขียนไปนิดนึง  ตอนนั้นต้องยอมรับว่าที่ผมเล่นนั้น ProAc นี่ดีมาก แต่ฟังไม่แมทช์กับ Krell อย่างที่ว่าจริงๆ Krell ตัวที่มีนั้น เป้นอินทิเกรตตัวแรก เวอร์ชั่นแรกที่ krell ยังไม่ยอมเอายี่ห้อมาปั๊มไว้ด้านหน้ากาก

แต่มาปั๊มเอาหลังจากตอนที่แอมป์ประสพความสำเร็จ และทะลึ่งได้ class A ประเภท อินทิเรกตน่ะครับ ตอนนั้นร่ำๆ ว่าจะเปลี่ยนเป็นแอมป์หลอดเหมือนกัน แต่บังเอิญเค้าขาดซะก่อน ก็เลยไว้ได้ขยับอะไรทั้งสิ้น ตอนนั้นผมใช้กับ micromega stage 2 ซึ่งถ้าเป็นคนอื่นๆฟังจะร้องเลยว่า มิติมันดี แต่เหมือนจัดจ้านไปหน่อย 555

ชุดที่เราเซ้ทกันหยาบๆ นี่ ต่อกันเหมือนกันต่อชุดงานวัดก็มิปาน เพราะไม่ได้ดูอะไรเลยครับ จับได้ก็จิ้มพรวดเข้าไปเลยล่ะ ตอนนี้ยังหนักใจเลยว่า จะหาขาตั้งถูกๆ ที่ไหนมาวางไอ้เจ้า proAc โคลนนิ่งนี่ล่ะ 55

ด้วยความยินดีเลยครับ ผมเรียนเชิญจริงๆ เลยครับ ท่านที่เล่นเครื่องเสียงบ้าน หรือรักการเล่นเครื่องเสียงเสียงบ้าน ผมขอเชญมาร่วมเขียนบทความตรงนี้เลยจ้า เร็วๆ นี้จะมีข่าวดี (ขออุบไว้ก่อน)

มาแชร์ความรู้กันซะที่นี่เลยเป็นไง...........

555 ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

mouse

01/05/2008 00:19:24

ProAc  Response 1SC ราคาอยู่ที่คู่ล่ะ 79,900.00.-   เหมือนจริงๆ  ถ้าเสียงได้กัน

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

เพียงความเคลื่อนไหว

10/05/2008 01:18:37

อาเฮียคร้าบรบกวนถามหน่อยครับ มะมีทักษะ มะมี ความรู้ไรมากมายแต่มีหัวใจปอนด์ๆๆด้วยหนึ่ง ที่มันต้องการจังหวะดนตรีในหัวใจ เอิ๊กๆๆ ว่าจะกล่าวบทไปเลยละกันนะงับ คือผมมีปัญหาอยู่ว่าผมอยากจะเล่นเครื่องเสียงสักเครื่องหนึ่ง ซึ่งตัวผมเองเป็นคนที่ชอบฟังเพลงแนวดนตรีบรรเลง ครับ มีสากลบ้างนิดหน่อย ละก็ดูหนังพวกสงครามบ้างเล็กน้อย ผมสมควรจะเล่นชุดเซตไหนดีครับลูกพี่เมื่อผมจะนำมันมาต่อกับNotebookคู่ใจของผมที่รักยิ่งกว่าเมีย เอิ๊กๆๆละ ก็เหมาะกับสภาพห้องที่ผมอยู่ คือหอพัก ขนาด4*4 เมตร ครับ แบบว่าอยากลองเล่นแล้วซื้อที่เดียวไปเลยงับ เอาแบบ เข้าประเด็น ไฮเอ็นคนยากกะได้งับ  และขอถามด้วยนะงับว่า ระวังJuMo ซึ่งผมเคยไปลองฟังมาแล้วนั้น กับ เจ้าชุดที่พี่ชาย จัดไว้นี่ JuMu โดน ชกน็อคในหมัดเดียวเลยป่าวงับ  รบกวนด้วยนะงับพี่ชาย ละ ก็ขุดๆๆๆๆๆๆๆๆ ขอให้ ร่ำรวยๆๆงับ  

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

เมฆา

10/05/2008 01:24:50

อาเฮียคร้าบรบกวนถามหน่อยครับ มะมีทักษะ มะมี ความรู้ไรมากมายแต่มีหัวใจปอนด์ๆๆด้วยหนึ่ง ที่มันต้องการจังหวะดนตรีในหัวใจ เอิ๊กๆๆ ว่าจะกล่าวบทไปเลยละกันนะงับ คือผมมีปัญหาอยู่ว่าผมอยากจะเล่นเครื่องเสียงสักเครื่องหนึ่ง ซึ่งตัวผมเองเป็นคนที่ชอบฟังเพลงแนวดนตรีบรรเลง ครับ มีสากลบ้างนิดหน่อย ละก็ดูหนังพวกสงครามบ้างเล็กน้อย ผมสมควรจะเล่นชุดเซตไหนดีครับลูกพี่เมื่อผมจะนำมันมาต่อกับNotebookคู่ใจของผมที่รักยิ่งกว่าเมีย เอิ๊กๆๆละ ก็เหมาะกับสภาพห้องที่ผมอยู่ คือหอพัก ขนาด4*4 เมตร ครับ แบบว่าอยากลองเล่นแล้วซื้อที่เดียวไปเลยงับ เอาแบบ เข้าประเด็น ไฮเอ็นคนยากกะได้งับ  และขอถามด้วยนะงับว่า ระวังJuMo ซึ่งผมเคยไปลองฟังมาแล้วนั้น กับ เจ้าชุดที่พี่ชาย จัดไว้นี่ JuMu โดน ชกน็อคในหมัดเดียวเลยป่าวงับ  รบกวนด้วยนะงับพี่ชาย ละ ก็ขุดๆๆๆๆๆๆๆๆ ขอให้ ร่ำรวยๆๆงับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

นายมั่งคง

10/05/2008 09:43:00

ตอบให้แล้วนะครับ ในอีกระทู้นึงจ้า........

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

นกฮูกตาโต

15/05/2008 11:58:20

ลองชุดนี้มาแล้วเหมือนกันครับ แต่เป็นแถวๆ สุขุมวิท 101 นะ

ยิ่งจัดวาง + อุปกรณ์เสริมดีๆนี่ เสียงสุดยอดจริงๆครับ

ของเฮียdiscoveryเค้าดีจริงๆ...ฮา

ป.ล. กะลังจะถอย poppulse มาใช้เหมือนกันครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

mmxmmx

15/05/2008 12:25:20

ว่าแต่มีให้ลองฟังที่สาขาไหนบ้างครับ ว่างๆจะไปลองหน่อยครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

สนุกตรงไหน??

19/05/2008 19:52:39

ตามมากระทู้ นี้ ดีกว่า ตอนนี้ขาย marantz ไปแว้ว ตามความเข้าใจผม ต้องใช้แอมป์ PopPulse ก่อน ไป แอมป์ ใหญ่ (Arcam alpha 9) ใช่ไหม ครับ....ไว้จะไปขอดูที่ งามวงศ์วาน ครับ...ผมใช้ iRiver e100 คงต้องซื้อ mini to RCA ใช่ไหมครับ....

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

นายมั่นคง

19/05/2008 20:33:16

อะไรก็ไม่ยากเท่ากับต้องฟังและตัดสินใจระหว่างเรื่องแบรนด์กับเรื่องเสียงล่ะครับ 55 ปัญหาของคนเล่นใหม่ๆๆ มักจะไม่มั่นใจของจีน  แค่ได้ยินก็ร้องยี้ก่อนแล้ว แต่รุ้หรือเปล่าว่า บรรดา เซียนระดับผีๆๆ ของไทย ใช้ของจีนกันเป็นแถวๆๆ ครับ 555 เพราะราคานั่นเองที่ทำให้ตัดใจได้ง่ายขึ้น.........

แอมป์ pop pulse เป็นแอมป์วัตต์กลางๆๆ ครับ เล่นได้เฉกเช่นกับแอมป์ใหญ่ อย่าไปสนใจนักเรื่องกำลังของแอมป์ (อันนี้ผมแนะว่าอย่าเพิ่งมอง) แต่ให้สนใจเรื่องเสียงว่า เสียงสไตล์ T-AMP นั้น เราชอบจริงๆๆ หรือเปล่า หรือว่าเราชอบแอมป์ คลาส A หรือแนวคลาส AB มากกว่า...

ตรงนี้ล่ะสำคัญ เพราะ T-AMP นั้น เสียงไม่เหมือนแอมป์คลาสทั่วไปครับผม 555

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

ฟ้า

17/07/2008 02:02:32

สวัสดีครับ

เจ้าลำโพงชุดนี้สามารถนำมาใช้กับ  คอมพิวเตอร์ได้หรือไม่ครับ
หากใช้ได้จำเป็นต้องต่อผ่าน AMP หรือไม่ครับ

*เพราะเวลาส่วนใหญ่ผมจะใช้คอมพิวเตอร์ครับ

ความรู้ผมน้อยโปรดชี้แนะ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

นายมั่นคง

17/07/2008 10:50:45

ต้องเรียกว่า ใช้ไม่ได้ครับ...........

เพราะลำโพงแบบนี้ ต้องการกำลังขับที่สมบูรณ์หน่อย เสียงถึงจะออกมาได้ดีครับ

การใช้คอมขับ อาจจะก่อให้เกิดความเสียหายต่อทวีตเตอร์ได้ครับ เพราะถ้าเครื่องเล่นกำลังไม่ถึง เท่ากับไปเพิ่มความตายให้ลำโพงครับ ยิ่งถ้าเร่งกันแบบสุดๆๆ แทบไม่อยากคิดเลย 555

ผิดประเภทครับ หากจะใช้ลำโพงแบบนี้ ควรจะมีแอมป์ขับโดยเฉพาะของมันจะดีกว่าครับ........555

ใช้กับคอม หาพวก 2.1 อย่าง Jamo เวิร์คกว่ามากๆๆๆ ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

ก๊วกกี้

31/07/2008 01:28:10
ใครซื้อหรือลำโพงคู่นี้แล้วบ้าง

ขอเสียงหน่อยครับ

กำลังสนใจอย่างแรง แต่ไม่มีปัญญาไปลอง T T
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

bat

02/02/2009 21:04:03
0
มือใหม่นะครับ ขอคำแนะนำพร้อมกับฝากเนื้อฝากหนัง เฮ้ย ฝากตัวด้วยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

นายมั่นคง

02/02/2009 22:22:19
0
555 เชิญเลยครับ ไม่ต้องฝากตัวทั้งนั้น เพราะที่นี่ไม่มีเจ้าพ่อ ผมคุมวินมอเตอร์ไซด์เองคนเดียวครับ อะย๊ากกกกกก...555

ตามสบายเลยครับ อยากพูดอยากคุยสิ่งใด เชิญตามสบายเลยครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

num

14/02/2009 13:09:45
หาซื้อได้ที่ไหนครับ ขอทราบชื่อยี่ห่อ และรุ่นด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

TAOAIR

15/02/2009 19:14:52
อยากได้ลำโพงนะเฮียซื้อได้ที่ไหนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

เบียส

15/02/2009 19:27:27
11
ไปที่นี่เลย ครับ www.hifimod.com แวะไปลองฟังได้ทุกวันครับ ผม..................อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

นายมั่นคง

15/02/2009 22:22:25
0
ลำโพงทีเด็ดๆๆๆ และราคาไม่แพงมากนัก ให้ไปดูที่ Hifimod เลยครับ ลำโพงที่ขายนี้ไม่ใช่เอาไปกัดกับลำโพงมีแบรนด์ที่ราคาเท่ากันนะ

เพราะกัดไปก็ป่วยการ ชนะน็อคเปล่าๆๆ แต่ต้องเอาไปกัดกับลำโพงที่ราคาแพงกว่าซัก 3 เท่า ถึงจะสูสีกันเด้อ ...555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

01

15/02/2009 22:51:07
ผมใข้ sc1+ta10 อยู่อะครับ
ส่วนสายก็สายแลนเอามาต่อขั้วละสี่เส้น
เฮียว่าเป็นไงบ้างครับสายแลนเนี่ย เห็นเขาว่ามานะ

แต่ ta10 นี่มันแอมโครตเว่อขับออกมาได้ไงก็ไม่รู้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

01

15/02/2009 22:53:27
คือแอมป์ ta10 ผมเอามาใช่ชั่วคราวน่ะครับ
ตัวต่อไปหลายคนแนะนำ nad c352 แต่เทียบกับ pop pulse เป็นอย่างไรบ้างครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

01

16/02/2009 23:34:54
ไม่มีใครตอบเลยดันๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

นายมั่นคง

17/02/2009 00:04:22
0
เจี๊ยกๆๆๆ เล่นแล้วอย่าลดชั้นครับ การไปหา 352 ไม่ใช่ทางเลือกที่ถูกต้องล่ะ เพราะถ้ามาทางนี้แล้ว ไปทางนู้นอีกจะไม่ได้ล่ะนะ 555 เพราะว่ากันจริงๆๆ พื้นเสียง ความเคลียร์ และโทนของไฮเอนด์ เจ้า TA10 ทำได้เหนือกว่าหลายปี๊บครับ 55

ถ้าจาก TA10 แล้วอยากได้แอมป์ใหม่ ต้องไปเล่นระดับตัวละห้าหมื่นแล้วครับ ไม่งั้นมันจะไม่ได้เอาล่ะ

ตอนนี้สิ่งที่ดีที่สุด เท่าที่จะทำได้ คือหาสายสัญญาณและสายลำโพงให้มันสมน้ำสมเนื้อหน่อยก็พอแล้วล่ะจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

01

17/02/2009 08:42:55
ขอบคุณเฮียมากๆๆๆๆๆๆๆครับบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

จักรพันธ์

13/09/2010 19:38:13
ขออภัยนะครับ ที่ไปขุดกระทู้เก่าขึ้นมา แต่อยากทราบว่า

ชุดแอมป์ + ลำโพง ไฮเอนต์คนยากตอนนี้ ยังมีที่ร้านอยู่หรือเปล่าครับ

กำลังอยากได้ชุดฟังเพลงอยู่ในราคาไม่แพงมาก (งบไม่เยอะอะครับ)

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

OAT

08/05/2011 17:38:49
T-Amp ในรูปรุ่นไหนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

zonomarator

08/05/2011 22:18:04
ลำโพงคล้ายกับ proac 1scที่บ้านเลยอ่ะครับ ใช่proacหรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

นายมั่นคง

08/05/2011 23:55:34
4,283
ไม่ใช่ครับ ตัวนี้เป็นตัวโคลนนิ่งจากจีนจ้า ตอนนี้ไม่มีจำหน่ายแล้วคร้าบบบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

ธนอนันต์

02/09/2015 20:03:27
แน่ะนำเพิ่มนิดคับคือ ลองซื้อดินน้ำมันก้อนละ 5 บาท มาปั้นเป็นรูปกลมๆเล็กๆ แล้ววางที่มุมลำโพงเป็นขาสี่ด้าน แล้วค่อยวางบนเก้าอี้พลาสติกแล้วลองฟังใหม่ครับ มิติโผล่มาอีกเพียบเห็นๆ เบสกระชับขึ้น ความเป็นตัวโน๊ตแยกชัดเจนมากขึ้นครับ / คนที่เคยเป็นคนยากมาก่อน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

somkiatr

02/09/2015 20:43:17
กระทู้กี่ปีแล้วเนี่ย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

gorsinplan

03/09/2015 09:07:28
0
นานเลย55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

นายมั่นคง

03/09/2015 14:29:47
4,283
555 กระทู้โคตรเก่าเลยครับ เก่าระดับ 7 ปีกว่าเลยครับ นึกแล้วขำว่าเวลาผ่านไปนานจริงๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ชุดไฮเอนด์คนยาก ??? เสียงที่คาดไม่ถึง !!!"