Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ความเป็น musical แปลว่าอะไรครับ

I~love~IU

07/11/2011 00:54:21
0
ความเป็น musical แปลว่าอะไรครับ แล้วหูฟังเเบบไหนถึงจะให้ความเป็น musical ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Eggza

07/11/2011 07:33:18
0
ผมว่าน่าจะมีความหมายประมานว่า
มีความเป็นดนตรี *0* แปลตรงตัวเลย 5555

ให้ผมเดานะครับ น่าจะประมานว่าเวลาฟังเนี่ย ความรู้สึกของเครื่องดนตรี เหมือนจับต้องได้
ฟังแล้วความรู้สึก รู้สึกได้ว่า คนเล่นอยู่ติดพื้นดินไม่ลอย ฟังดูชัดเจน เหมือนเวลาไปฟังในฮอลล์ใหญ่ๆ ชิ้นดนตรีแต่ละชิ้นแม้ว่าจะมีเยอะแค่ไหนก็สามารถฟังแล้วแยกได้ว่ามาจากทิศทางใด เสียงนักร้องก็จะเหมือนกับแบบทั่วๆไป ที่เวลาแสดงสดคือ จะอยู่ในตำแหน่งที่พอดี ไม่ล้ำออกมา และไม่หดเข้าไป

เดาว่าประมาณนี้น่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

davincio

07/11/2011 07:55:50
0
หูฟังทุกตัวให้ความเป็น Musical ครับ (ยกเว้นหูฟังเสียเปิดเท่าไรก็ไม่มีเสียง) แต่จะมากน้อยแค่ไหนขึ้นอยู่กับการตอบสนองต่อความถี่ของหูฟังนั้นๆ บวกกับหูของผู้ฟังเอง แนวดนตรีที่ใช้ฟังก็มีส่วนบ่งบอกเหมือนกัน อย่างเช่น เพลงแรพ ส่วนตัวแล้วผมว่ามันไม่ใช่เพลง มันเหมือนกับบ่นๆๆๆ ให้มันเข้าจังหวะแค่นั้น ไม่ต่างอะไรกับพวกลำตัดของไทย (ประมาณนี้) ที่เน้นแต่เนื้อร้องเป็นหลัก อย่างมากก็มีแค่เครื่องดนตรีให้จังหวะเท่านั้น

ส่วนแนวเพลงที่เป็น Musical มากๆ หน่อยก็ Classic ที่เน้นแต่เครื่องดนตรีที่มีความหลากหลาย กับท่วงทำนองดนตรีที่เรียงเรียงมาอย่างดี จะช่วยให้เกิดอรรถรส ในการฟังเพลงได้ดีขึ้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

07/11/2011 12:01:34
4,283
555 คำนี้ถูกใช้มากที่สุดจริงๆๆ คือคนมักจะเขียนว่า มีความเป็นดนตรีสูง คือหมายถึงฟังเหมือนกับฟังเพลงจริงๆ ได้อรรถรสของการฟังเพลง ได้รับการถ่ายทอดที่ถูกต้องเที่ยงตรงสมกับเป็นดนตรี หรือการเล่นดนตรีครับ

เรียกว่าสุ้มเสียงไม่ออกแนวกระป๋องกระแป๋ง สมน่าหงุดหงิดรำคาญใจล่ะจ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

silverkun

07/11/2011 13:26:54
หมายถึงฟังแล้วมีความสุขไปกับเพลง แนวอารมได้ตามเพลง

หรือ

หมายถึงความถูกต้องแม่นยำของจังหวะของเสียงแบบพวก Studio ครับ

แต่คิดว่าน่าจะอันบนมากกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Eggza

07/11/2011 13:39:38
0
อันล่างจะเป้น หูฟัง Monitor ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
"ความเป็น musical แปลว่าอะไรครับ"