Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

code1118

10/04/2008 19:43:39
อะไรคือ Blind Test ครับ? ใช่การนั่งปิดตาจับเครื่องดนตรีอะไรประมาณนั้นหรือเปล้่าครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

xxiii23

10/04/2008 19:47:42

Blind Test คือ ทดสอบเหมือนคนตาบอดครับ
พูดง่ายๆ ถ้าตายังไม่บอด ก็ทำให้ตาบอดก่อนแล้วค่อยทดสอบครับ
ส่วนวิธี ทำให้ตาบอด จะใช้นิ้วจิ้ม หรือ ควักลูกตา หรือจะใช้ผ้าปิดตา
อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลครับ
แล้วก็มาทดสอบกัน ส่วนจะทดสอบอะไรอันนี้ก็แล้วแต่ล่ะครับตาบอดแล้วนิ

ส่วนคนแถวนี้ที่ใช้คำนี้ ก็มันจะ ทำตาบอดแล้วทดสอบฟังเสียงหูฟัง
หรือ แอมป์ สายสัญญาณ อะไรประมาณนี้กันน่ะครับ
เพื่อจะได้รู้ว่าอ้ายคนที่ตาบอดน่ะ ฟังออกชัวร์ หรือมั่วนิ่ม 55555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Code1118

10/04/2008 20:11:35
มีอีกเรื่องหนึ่งครับ...
เรื่องของสาย มันมีฟิสกับด้านที่ต้องต่อเพเยอร์ด้วยหรือครับ (พอดีได้cinมาเลยเพิ่งรู้ครับ) แล้วมันเป็นแบบนี้กับทุกสายเลยหรือเปล่าครับแล้วผมจะรู้ได้งัย
ว่าด้านไหนต้องต่อกับอะไรครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

nopphong

10/04/2008 20:46:37
คนเราบางทีก็ใช้ตาฟังเสียงครับ
เห็นสายสวยๆ อุปกรณ์ดีๆ ก็นึกไว้ก่อนว่าเสียงคงจะดี กับอีกอันนึงหน้าตาบ้านนอกก็บอกว่าเสียงห่วยไว้ก่อนก็มี จึงต้องทำตาบอดก่อนให้ลองฟัง จะได้ไม่ใช้ตาทดสอบเครื่องเสียงไงครับ อิอิ
ว่าแต่ xxiii ผมยังไม่ได้ขนาดแอมป์เลยแล้วจะออกแบบปริ๊นยังไงครับ ได้รูปช้าก็ทำช้านะครับฮ่าๆๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

nopphong

10/04/2008 20:49:14
เรื่องสายมีข้างนี้เขาว่ากันมาครับแต่หูตะกั่วอย่างผมฟังไม่ออก
โดยปรกติถ้าสายมีทิศมาแล้วเขาจะเขียนไว้บนสายครับว่าด้านไหนด้านหัวด้านท้าย
แต่สำหรับสายที่ยังไม่มีทิศก็ให้ทำสัญลักษ์เอาไว้แล้วเราก็เสียบด้านเดิมทุกครั้งแค่นั้นก็พอครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

xxiii23

10/04/2008 21:18:33
เด๋วคืนนี้ ถ่ายรูปให้เวป เฮียนี่ล่ะครับ พี่นพ
โอ๊ย...วันนี้มันยุ่งไปหมดเลยช้า

ว่าแต่ ไอ้ บัวหิมะนี่ ทำใจกินไม่ลงจริงๆ ง่ะ เอิ๊กๆ
มันแยกชั้นระหว่าง ฝาขาวกันน้ำข้างล่างเป็น น้ำใสๆเลยอ่า
น่ากัว... ชมัด

เพิ่มเรื่องทิศทางของสายนิดครับ
ตามที่ผมรู้หลายคนแนะนำผมตรงกันคือ
ถ้าสาย มีตัวอักษร บนสายล่ะก็ เช่น CADAS
ทิศทางสัญญาณเข้าคือด้าน ตัว C เสียบกับ player
S เสียบ เข้า Amp ครับ แล้วอย่ากลับด้าน มีผลกับคุณภาพ
เสียงจริงๆครับ และก็ถ้าไม่มีอะไรบอกก็แบบพี่นพว่าครับ
เสียบด้านไหนให้ เสียบด้านเดิมตลอด อย่ากลับไปกลับมาเป้นใช้ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

nopphong

10/04/2008 21:38:37
มันแยกชั้นก็อีตอนกรองมันก็รวมกันแล้ว แต่กลิ่นมันนี่สุดๆจริงๆต้องบีบจมูกกินแบบกินแบรนด์เลย ฮ่าๆๆ
อุ๊ยขออภัยนอกเรื่องสายไปหน่อย อิอิ
วันนี้ผมลองถักสายใหม่ 6 เส้น ใช้ pbj 2 กับ 47 lab อีก 4
เสียงถูกใจมากครับ แหลมลดลงกว่าสาย hero เล็กน้อย แต่เบส impact ดีมาก ฟังแล้วก็ อืม...ใครว่า 701 ไม่ค่อยมี impact ไว้เดี๋ยวมีกะตังเหลือจะเอาสาย hero มารื้อเอาสายมาถักใหม่แทน pbj เผื่อแหลมจะดีขึ้นอีกจิ๊ดนึงครับ ฮ่าๆๆ
ปล.ไปโพสเว็ปโน้นดีกว่าครับเว็ปเฮียกระทู้มันวิ่งไวแถมเซิซไม่ได้ กลัวว่ากลับมาอีกทีจะหาไม่เจอครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

code1118

10/04/2008 22:23:07

แล้วสายที่มากับCin ดูไงว่าด้านใช้เสียบเพเยอร์ครับ
พอดีผมไม่แน่ใจครับ (รูปสายของผมเอง)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

nopphong

10/04/2008 23:22:47
ด้านตัว L เสียบ player ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

xxiii23

10/04/2008 23:30:23
กล้องถ่านหมดอีกพี่ เวรกรรมจริงๆ กะลังชาร์ตอยู่ ไขน๊อต amp แล้วครับ
เด๋วผมไปโพสเวป กูรู ละกันครับไม่รู้ใส่ภาพใหญ่ได้แค่ไหน

ดูจากสายในรูปก็ jack อันที่อยู่ด้านบนหน่ะครับ เสียบplayer
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

kjj

21/04/2010 13:46:42
000
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

The Emperor's New Clothes

21/04/2010 14:51:28

Blind Test คือสิ่งที่พวกอ้าวตัวว่าเป็นเซียนทุกคนไม่กล้าทำ
เพราะถ้าทำเมื่อใด คนก็จะจับได้ทันทีว่าไอ้ที่คุยๆมานั้นโกหกทั้งเพ

ถ้าใครจะเถียงว่าที่พูดมานี้ไม่จริง ขอเสนอให้สมาชิกเว็บมั่นคงจัดงานมีตติ้ง
Blind Test เพื่อดูว่าใครฟังความแตกต่างของสาย ,หูฟังที่เบิร์นแล้วกับยังไม่ได้เบิร์น,
แอมป์รุ่นต่างๆ ฯลฯ ออกบ้าง

กล้ากันไหมล่ะ

พวกที่อ้างว่าฟังออกถ้าไม่เป็นหน้าม้า ก็เป็นพวกตามแห่ที่ตกเป็นเครื่องมือของพ่อค้าทั้งนั้น

เคยได้ยินนิทานเรื่อง เสื้อใหม่ของจักรพรรดิ์ ไหม 55555555

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Acidstudio

21/04/2010 16:22:07
0
ผมไม่ใช่เซียนนะครับ แต่ Blind Test นี่ผมกล้านะครับ แต่บอกได้แค่ว่า เสียงไหนดีกว่า (แต่ก็คงมีผิดบ้างแหละ ไม่ร้อยหรอก)

แต่จะให้บอกขนาดว่า หูฟังยี่ห้อไหนเนี่ย ฟังไม่ออกครับ (เพราะไม่เคยฟังครบ และไม่คุ้นเคยกับหูฟังทุกยี่ห้อด้วย)555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

ทัตเทพ บุณอำนวยสุข

21/04/2010 20:15:44
113
ในการทำวิจัยทางวิทยาศาสตร์(ส่วนมากเกี่ยวกับยา) ขบวนการในการศึกษาจะมีการทำ Blind study ในที่นี้ blind หมายถึงไม่รู้(ไม่ใช่ตาบอดนะครับ) เช่นเราจะทดลองใช้ยา a กับคนไข้จำนวนหนึ่งก็จะมีการจ่ายยา ทั้งยาจริง และ ยาหลอก(placebo)แก่คนไข้เพื่อเปรียบเทียบกัน เพื่อให้ไม่เกิดอคติ(Bias) จึงต้องมีการทำเป็น Blind study
Single blind study คือมีคนเดียวที่ไม่รู้(คนไข้) ส่วนหมอจะรู้ว่ายาที่ให้คนไข้คนนั้นเป็นยาจริงหรือยาหลอก
Double blind study อันนี้ทั้งคนไข้และคนให้ยา(หมอ) จะไม่รู้ทั้งสองคนว่ายาที่ให้ในรายนั้น ๆ เป็นยาจริงหรือยาหลอก มีเพียงผู้คุมโครงการวิจัยเท่านันที่ทราบ วิธีนี้จะขจัดอคติได้ดีกว่าวิธีแรก
คร่าว ๆ แค่นี้นะครับ และผม "เข้าใจว่า" อันนี้คือต้นตอของคำว่า Blind test ที่เราพูดถึงกันอยู่นี่แหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
"อะไรคือ Blind Test ครับ?"