Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

++++ " อยากถามเฮียมั่นเรื่องสาย RCA หน่อยครับ " ++++

Hartnes

17/02/2007 14:27:12
พอดีผมเคยอ่านเรื่องที่เฮียเขียนเรื่องสาย mini to mini และ สาย mini to RCA น่ะครับ เลยสนใจก็เลยลองไปด้อมๆมองๆที่ร้าน bom bom ก็ลองถามราคาสายพี่เค้าๆบอกว่า kimber hero 1200 B/m พอดีผมจะทำเป็น RCA ทั้ง 2 เส้นเลยน่ะครับ ก็ต่อไปคือหาหัว RCA เค้าก็แนะนำมา 3 ยี่ห้อ คือ ของ kimber , monitor และ monster ผมยังไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เท่าไหร่แต่อยากจะถามเฮียว่าหัว RCA ห้อต่างกันนี้มันให้ผลต่อเสียงต่างกันมั้ยครับ แล้วสายของ kimber hero นี่มาใช้กับชุดที่ผมใช้อยู่คือ HD600 + Amp หลอด ( ยี่ห้อไม่แน่ใจเพราะน้าให้มา ) + ipod video + dock มันจะทำให้เสียงโปร่งขึ้นมามั้ยครับ หรือว่ามีสายไหนที่เฮียพอจะแนะนำก็ช่วยแนะนำทีนะครับ อยากได้สายดีๆมาเข้าคู่กับมันซักหน่อย ( อย่าถือสาเด็กโง่เลยนะเฮีย )
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Hartnes

17/02/2007 14:31:32

อันนี้เป็นรูปหัว kimber ครับ เค้าบอกว่าทั้ง set คือ 2 คู่ 2000 ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Hartnes

17/02/2007 14:32:34

อันนี้เป็นหัวของ monitor สนนราคาคู่ละ 750 แต่เค้าลดให้เหลือ 700 ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Hartnes

17/02/2007 14:34:48

อันนี้เป็นหัวของ monster สนนราคาก็คู่ละ 490 แต่เค้าลดให้เหลือ 450 ครับ ( อันนี้มือสั่นรูปเลยไม่ชัด )
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

EgGieS

18/02/2007 00:08:21
รอฟังอยู่เหมือนกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

18/02/2007 02:15:03

เรื่องเปลืองสตางค์ความจริง ไม่อยากแนะนำเลยครับ 555

แต่ผมนี่ก็เป็นมนุษย์บ้าเส้นสาย คือต้องพยายามวิ่งเต้นให้มันได้มีเส้นมีสายกับเค้ามั่ง 555

ไอ้สายทั้งหมดนั่นน่ะ ผมเคยใช้หมดแล้วครับ แต่ว่ากันตามจริง ไม่ค่อยถูกใจนัก

คือสาย Hero มันแฟลต บาง ทื่อมะลื่อ ไปหน่อย มาฟังกับ headphone ผมว่าไม่สนุกครับ ส่วน kimber PBJ หรือ Timbre ถ้าเอามาใช้กับเฮดโฟนแอมป์มันฟังไม่มันส์ ไม่ตื่นตาตื่นใจซักที

ส่วนหัว RCA นั้น ผมแนะนำให้ใช้แค่เกรดธรรมดาสุดๆ ก่อนครับ เพราะมันให้ผมน้อยมาก มีผลทางจิตใจมากกว่าครับ ส่วนตะกั่วเงินทั้งของ WBT หรือ CARDAS ก็เหมอืนกัน ไม่มีผลต่อเสียง (เท่าใดนัก) แต่มีผลต่อจิตใจ (โคตรมาก 555)

แนะนำให้ซื้อ Neutrik แบบธรรมดาครับ ผมจำได้ว่าซื้อที่ ณัฐพงศ์หัวละ 27 บาท ใช้ได้ดีเหมือนกันครับ หัว monitor ผมก็มีแล้ว kimber อะไรผมก็ใช้หมดแล้วจ้า ก็งั้นๆ ครับ ถือว่าไม่มีผล

สิ่งที่มีผมมากสุดน่าจะเป้นสายยี่ห้ออะไรมากกว่าครับ

ตอนนี้ผมใช้ Cardas cross อยู่ เพิ่งซื้อมาประมาณ 15000 บาท (ใครห้ามแซวว่าผมอวดล่ะ) คุณภาพเนียมนิ่ม และถูกหูผมมาที่สุด เหมาะที่จะใช้มาฟังกับ headphone มากสุดครับ

แต่ผมจะแนะนำให้ว่า มีสายอยู่เส้นนึง คุณภาพดีและฟังกับ headphone amp สนุกสุดๆ ไม่แพ้เส้นละ 15000 ก็คือ cardas crosslink 1i ครับ ราคาเมตรละ 1100-1200 บาท

ผมแนะนำให้ไปที่ร้าน Bom ใหม่ แล้วซื้อสาย cardas รุ่นนี้ซะ แล้วบัดกรีใส่หัวด้วยหัว neutrik ถูกๆ (ที่ร้าน bom ขายแพงไปหน่อย คือหัวละ 75 บาท)

สายเส้นนี้สีน้ำเงินครับ บัดกรีเสร็จเอากลับไปเสียบฟังที่บ้าน ถ้าไม่ดี ผมนอนให้กระทืบทันที 555

5555 บ้าไปแล้วเหรอเฮียมั่นคง 555

จริงๆ ครับ ถ้าทำมาแล้วไม่ดี ผมนอนให้กระทืบฟรีๆ 10 ที (ไม่มั่นใจไม่แนะนำแบบนี้จริงๆ)

ลองเริ่มต้นกับเส้นนี้ ไม่แพงและคุณภาพดี

จุดเด่นของสายเส่นนี้คือ มันมีความเป็น 3 มิติ ทีดีกว่าสายถูกๆ เส้นไหนๆ และมีความเป้น 3 มิติมากกว่าสายเล่นละ 5-6 พันอีกหลายๆ เส้นครับ

อ่านคำตอบผมก่อน แล้วดูว่าสงสัยตรงไหน แล้วถามเข้ามาได้เลยครับ ยินดีแนะนำให้เต็มที่จริงๆ 55
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Hartnes

18/02/2007 06:01:35
ขอกราบงามๆ 3 ที เหล้าคาราวะ 1 จอก พร้อมกับคำขอบคุณจากใจอีก 1 ประโยค เลยครับเฮียมั่น 555

คือ ผมนั้นก็ฟังเพลงมาพอสมควรสมัยก่อนไม่ได้ใส่ใจอะไรมากซื้อ mp3 มาก็ฟังกับหูเดิมๆมันเนี่ยแหละ แต่พอมาตอนหลังเริ่มเข้ามาในห้อง gagdget

ก็ได้เรียนรู้อะไรมากขึ้นไม่ว่าจะจากเฮียมั่น , พี่ G-7 และท่านอื่นๆอีกมากมาย จนเฮียทำเวป munkonggadget และมีเวป thai-audio

แล้วได้ลองฟังเพลงกับหูฟังดีๆก็เลยทำให้เกิดการเปลืองกะตัง ไม่ใช่ว่าผมฟังออกอะไรมากมาย แต่ก็พอจะรู้ได้ว่าหูอันไหนมันดีกว่าอันไหน แต่จะให้ผม

บอกว่าอันนี้เสียงแหลมใส กลางอิ่ม ผมไม่สามารถเพราะผมนั้นแบเบาะนักสำหรับเรื่องนี้ อยู่ในระยะแค่ตั้งไข่ เท่านั้นเอง ก็เลยต้องหาใครสักคนที่จะช่วยแนะนำได้

แล้วก็มาเจอกับเฮียนั่นเอง ถึงกับต้องพูดออกไปว่า " ถุ..ถุ...ถูกต้องนะคร้าบบบบบ " 5555 โม้มากไปมั้ยเนี่ย สรุป คือ ขอบคุณมากครับ

ที่สนใจสายของ kimber นั้นก็ไม่ได้มาจากไหนไกลหรอกครับ ก็มาจากที่เฮียเคย review นี่แหละ เห็นบอกว่าคุณภาพมันคุ้มเกินกับราคา

จนกระทั่งเฮยแนะนำสาย cardas crosslink 1i นี่แหละครับ พอเฮียตอบก็เลยลอง search ดูใน google เจอเวปนึงมีคนถามว่า silver one กับ cardas crosslink 1i

นั้นต่างกันอย่างไร ความสงสัยก็เกิดขึ้นในบัดดล ก็เลยต้องมาถามอีกรอบว่ามันต่างกันยังงัยครับ คือ อย่างที่บอกไปชุดที่ผมมีนั้น

senn HD600 + Amp หลอด ( ยี่ห้อไม่แน่ใจเพราะน้าให้มา ) + ipod video + dock ผมถือว่า ok สำหรับตัวเองแล้ว

HD600 ในเบสที่ดี Amp หลอดให้ความนุ่มของเสียง ( รู้เพราะอาศัยอ่านเอาน่ะครับ ) ก็เลยว่าน่าจะหาสายที่มันให้ความโปร่ง ,ใส ของเสียง มาช่วย

เพราะถ้าได้สายที่ออกโทนอุ่นอีกมันจะอุ่นจนเกินจนเป็นร้อนไปเลยรึปล่าวไม่รู้ได้ เพราะไม่รู้อีกอ่ะแหละเพลงที่ฟังส่วนใหญ่ผมไม่ค่อยจะชอบเพลง rock นะ

ฟังเพลงร้องแบบนิ่มๆสบายๆ เช่น album " friend of carlotta " ประมาณนี้น่ะครับ หรือไมก็ของ tears in heaven , wonderful tonight

ตอนแรกไม่ได้บอกไปว่าชอบฟังแนวไหน เดี๋ยวจะเข้าใจไม่ตรงกัน เลยบอกไว้ก่อนเผื่อมีสายอื่นที่เฮียจะแนะนำ แล้วอย่างสาย monster นี่เป็นยังงัยครับ

เห็นมีขายที่ร้าน bom ด้วย แล้วพอดีได้อ่านในเวปนี้ครับ http://www.audio-teams.com/accessories/missThailand2/2.shtml

http://www.audio-teams.com/accessories/missThailand/2.shtmlเค้าพูดถึงสายของ kimber hero , timbre ด้วย

แต่ถ้าเฮียบอกว่าตัว cardas crosslink 1i นั้นดีแล้วก็ ok เลยครับ วันนี้ตอนบ่ายจะรีบไป fortune เลย 555 วัยรุ่นใจร้อน

ที่พูดๆมานั้นเฮียมั่นหรือคนอื่นๆอาจจะคิดว่าผมพูดประจบหรือพูดเอาใจ แต่ขอสาบานเลยว่า ใช่ เอ้ย ไม่ใช่ครับ เกือบซวยๆ 555

ผมพูดจริงๆเพราะการที่จะหาคนที่รู้จริงที่จะแนะนำเราได้นั้นหาไม่ได้ง่ายๆ นั่นเป็นเหตุผลที่ผมต้องขอขอบคุณเฮียอีกครั้งครับ

** ถามเยอะอีกแล้ว เกรงใจจริงๆแต่ก็ต้องถามเพราะอยากรู้ 555 ( เฮียคงคิดว่า มันเกรงใจตูยังงัยวะเนี่ย !!! ) แต่ก็นะถือว่าสงสารผมหน่อยละกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Hartnes

18/02/2007 06:05:39
ขอกราบงามๆ 3 ที เหล้าคาราวะ 1 จอก พร้อมกับคำขอบคุณจากใจอีก 1 ประโยค เลยครับเฮียมั่น 555

คือ ผมนั้นก็ฟังเพลงมาพอสมควรสมัยก่อนไม่ได้ใส่ใจอะไรมากซื้อ mp3 มาก็ฟังกับหูเดิมๆมันเนี่ยแหละ แต่พอมาตอนหลังเริ่มเข้ามาในห้อง gagdget

ก็ได้เรียนรู้อะไรมากขึ้นไม่ว่าจะจากเฮียมั่น , พี่ G-7 และท่านอื่นๆอีกมากมาย จนเฮียทำเวป munkonggadget และมีเวป thai-audio

แล้วได้ลองฟังเพลงกับหูฟังดีๆก็เลยทำให้เกิดการเปลืองกะตัง ไม่ใช่ว่าผมฟังออกอะไรมากมาย แต่ก็พอจะรู้ได้ว่าหูอันไหนมันดีกว่าอันไหน แต่จะให้ผม

บอกว่าอันนี้เสียงแหลมใส กลางอิ่ม ผมไม่สามารถเพราะผมนั้นแบเบาะนักสำหรับเรื่องนี้ อยู่ในระยะแค่ตั้งไข่ เท่านั้นเอง ก็เลยต้องหาใครสักคนที่จะช่วยแนะนำได้

แล้วก็มาเจอกับเฮียนั่นเอง ถึงกับต้องพูดออกไปว่า " ถุ..ถุ...ถูกต้องนะคร้าบบบบบ " 5555 โม้มากไปมั้ยเนี่ย สรุป คือ ขอบคุณมากครับ

ที่สนใจสายของ kimber นั้นก็ไม่ได้มาจากไหนไกลหรอกครับ ก็มาจากที่เฮียเคย review นี่แหละ เห็นบอกว่าคุณภาพมันคุ้มเกินกับราคา

จนกระทั่งเฮยแนะนำสาย cardas crosslink 1i นี่แหละครับ พอเฮียตอบก็เลยลอง search ดูใน google เจอเวปนึงมีคนถามว่า silver one กับ cardas crosslink 1i

นั้นต่างกันอย่างไร ความสงสัยก็เกิดขึ้นในบัดดล ก็เลยต้องมาถามอีกรอบว่ามันต่างกันยังงัยครับ คือ อย่างที่บอกไปชุดที่ผมมีนั้น

senn HD600 + Amp หลอด ( ยี่ห้อไม่แน่ใจเพราะน้าให้มา ) + ipod video + dock ผมถือว่า ok สำหรับตัวเองแล้ว

HD600 ในเบสที่ดี Amp หลอดให้ความนุ่มของเสียง ( รู้เพราะอาศัยอ่านเอาน่ะครับ ) ก็เลยว่าน่าจะหาสายที่มันให้ความโปร่ง ,ใส ของเสียง มาช่วย

เพราะถ้าได้สายที่ออกโทนอุ่นอีกมันจะอุ่นจนเกินจนเป็นร้อนไปเลยรึปล่าวไม่รู้ได้ เพราะไม่รู้อีกอ่ะแหละเพลงที่ฟังส่วนใหญ่ผมไม่ค่อยจะชอบเพลง rock นะ

ฟังเพลงร้องแบบนิ่มๆสบายๆ เช่น album " friend of carlotta " ประมาณนี้น่ะครับ หรือไมก็ของ tears in heaven , wonderful tonight

ตอนแรกไม่ได้บอกไปว่าชอบฟังแนวไหน เดี๋ยวจะเข้าใจไม่ตรงกัน เลยบอกไว้ก่อนเผื่อมีสายอื่นที่เฮียจะแนะนำ แล้วอย่างสาย monster นี่เป็นยังงัยครับ

เห็นมีขายที่ร้าน bom ด้วย แล้วพอดีได้อ่านในเวปนี้ครับ http://www.audio-teams.com/accessories/missThailand2/2.shtml

http://www.audio-teams.com/accessories/missThailand/2.shtmlเค้าพูดถึงสายของ kimber hero , timbre ด้วย

แต่ถ้าเฮียบอกว่าตัว cardas crosslink 1i นั้นดีแล้วก็ ok เลยครับ วันนี้ตอนบ่ายจะรีบไป fortune เลย 555 วัยรุ่นใจร้อน

ที่พูดๆมานั้นเฮียมั่นหรือคนอื่นๆอาจจะคิดว่าผมพูดประจบหรือพูดเอาใจ แต่ขอสาบานเลยว่า ใช่ เอ้ย ไม่ใช่ครับ เกือบซวยๆ 555

ผมพูดจริงๆเพราะการที่จะหาคนที่รู้จริงที่จะแนะนำเราได้นั้นหาไม่ได้ง่ายๆ นั่นเป็นเหตุผลที่ผมต้องขอขอบคุณเฮียอีกครั้งครับ

** ถามเยอะอีกแล้ว เกรงใจจริงๆแต่ก็ต้องถามเพราะอยากรู้ 555 ( เฮียคงคิดว่า มันเกรงใจตูยังงัยวะเนี่ย !!! ) แต่ก็นะถือว่าสงสารผมหน่อยละกัน

***พิมพ์ใหม่เพราะเมื่อกี้เว้นบรรทัดไม่ดี เดี๋ยวจะอ่านลำบาก

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

18/02/2007 23:51:02

5555 ผมเองก็รู้ไม่ค่อยจริงเท่าไหร่ครับ

แต่มีประเด็นที่ต้องแจ้งก่อนว่า การเล่นเครื่องบ้าน สายสัญญาณที่ใช้ กับสายสัญญาณที่ใช้กับ เฮดโฟนแอมป์มันมักจะไม่ค่อยตรงกันเท่าไรนัก

คือสายยี่ห้อนี้ พอไปอยู่ในเครื่องบ้าน อาจจะไม่ค่อยดีนัก แต่พอมาอยู่ในเฮดโฟนแอมป์กลับช่วยให้ดีขึ้นได้อย่างประหลาด 555

มันไม่สามารถเอามาอ้างอิงกันได้แบบเต็มที่ครับ

อีกอย่างนึง การซื้อสายสัญญาณ ถ้าเป็นไปได้ ให้ซื้อหลังสุดจ้า 555

ควรจะได้แอมป์ หูฟัง และเบิร์นให้พ้นระยะจริงๆ แล้วมาฟังอีกทีว่ามัน "ขาด" อะไรกันแน่

การตั้งเป้าว่า ถ้าใช้แอมป์ แล้วจะต้องใช้สายที่โปร่งและคม มันไม่จริงเสมอไปครับ 555

เพราะมันยังขึ้นอยู่กับไฟล์เพลงที่เล่นอีก Player ที่เล่นอีกด้วยครับ

รอจนซื้อมาจนครบๆ ก่อน แล้วค่อยพิจารณาสายเป็นอันดับสุดท้ายจ้า 555

ถ้าฟังแล้วเห้นว่าอะไรมันขาดหรือเกิน คราวนี้ล่ะ เรามาช่วยกันวิเคราะห์ว่าจะเอาอีท่าไหนกันดี 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Hartnes

19/02/2007 00:03:53

ขอบคุณมากครับเฮียในที่สุดก็ได้สายตามที่เฮียแนะนำเลยครับ cardas crosslink 1i หัว RCA ของ

neutrik เรียบร้อยครับ หมดตังไป 3100 สบายทั้งใจและสบายกระเป๋า ( แฟบเลย 555 )

สายราคาก็เท่ากับที่เฮียบอกเมตรละ 1200 ครับ ส่วนหัวนั้นจริงๆมันราคา 75 บาทเหมือนกัน แต่

ที่ซื้อมามัน 90 เพราะเห็นมันดูสวยก่าเท่านั้นเอง เปลืองตังเข้าไปอีก ส่วนตะกั่วก็ WBT ครับ

แต่ต้องชมร้าน BOM BOM เลยครับ เค้าบริการลูกค้าดีมาก ใจเย็นที่จะอธิบาย และฝีมือดีครับ รอประมาณ

45 นาทีก็ได้มันมาเชยชม ใส่ท่อหนังงูและท่อหดเรียบร้อยแล้ว งานเนียนมากๆเลยครับ

** ขอบคุณอีกครั้งครับ _/|\_ .... :D

เห็นหัว canare 3.5 mm. ที่เฮียบอกละ หัวใหญ่ชะมัด 5555 ไว้ได้ผลยังงัยจะมารายงานครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

19/02/2007 11:05:44

555 รับรองสมหวังดังใจปองแน่นอนครับ เพราะหลังจากที่ผมวนเล่นสายที่จะมาใช้กับ portable มาพักใหญ่ๆ ผมว่าตัวนี้คุ้มค่าสุด

คือมันเล่นกับไฟล์บีบอัดก็เพราะ ไปกันได้กับเครื่อง portable ด้วย เสียงดี และมีมิติสูงสุดว่างั้นเหอะ 555

ตอนนี้ผมใช้ cardas cross อยู่ สีออกเป็นสีปูน สายเส้นเบ้อเริ่ม ราคา 15000 บาท แต่บอกตามตรงดีกว่าเจ้า crosslink 1i ที่ผมแนะนำให้กระจิ๊ดเดียวครับ

ไม่น่าจะเกิน 10 เปอร์เซ็นต์ 555

เบริ์นสายทิ้งไว้ก่อนครับ และอย่าลืมดูทิศทางลูกศรในสายล่ะ จำไว้เสมอว่า ปลายลูกศร ต้องต่อด้านที่เป็นแอมป์เท่านั้นครับ 555

------------------------------------------------------------
ส่วนคุณ jo...123 ผมเองเคยใช้ monster มาก่อนเมื่อหลายสิบปีก่อน สายมอนสเตอร์เป็นสายที่นักเล่นคนไทยจะต้องควักตังค์ทุกคน แต่พอเล่นแป๊บเดียว เปลี่ยนทิ้งทุกคนเช่นกัน 555

ในรุ่นเล็กๆ คุณภาพไม่ค่อยดีสมราคาครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

hartnes

19/02/2007 13:22:23
พี่ jo..1234 ครับอย่าคิดมากครับ ต้องขอบคุณตะหากที่แนะนำให้ผมไม่เปลืองกะตัง แต่ด้วยความเป็นมือใหม่และอยากลองก็เงี้ยอ่ะครับ 555 กินแกลบเลย ( ยิ่งกว่ามาม่าอีก )

เฮียมั่น : ร้านเค้าทำลูกศรให้เรียบร้อยเลยครับ แถมกำชับก่อนออกจากร้านว่า ให้ปลายลูกศรต่อเข้ากับ amp ครับ

** ที่ร้านเฮียมี jack ทอง ที่แปลงจาก 3.5 mm. เป็นหัวใหญ่มั้ยครับ หาไม่ค่อยจะได้เลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

19/02/2007 14:34:39

มีครับ มีเยอะแยะเลยจ้า 555
หยิกหู 0
"++++ " อยากถามเฮียมั่นเรื่องสาย RCA หน่อยครับ " ++++"