Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

eee อิฐสองก้อน คุณล่ะ เห็นอิฐกี่ก้อน eee

eeman2

21/08/2011 20:24:48
0
อิฐสองก้อน

การก่ออิฐอาจจะดูเป็นเรื่องง่ายๆ เพียงแค่โปะปูนลงไปแล้ววางก้อนอิฐ แตะด้านนี้ทีด้านนั้นทีให้เข้าที่ ตอนอาตมา (พระอาจารย์พรหม ลูกศิษย์หลวงปู่ชา สุภัทโท วัดหนองป่าพง จ.อุบลราชธานี) เริ่มก่ออิฐใหม่ๆอาตมาแตะกดมุมหนึ่งลงเพื่อให้ได้ระดับ อีกมุมหนึ่งกลับยกขึ้น พออาตมากดด้านที่ยกขึ้นนั้นให้ลงมา อิฐก็เริ่มแตกแถวแตกแนว หลังจากที่อาตมาดันมันให้กลับเข้าที่ มุมแรกก็เริ่มสูงเกินไปอีกแล้ว โยมลองทำดูซิ!

เพราะอาตมาเป็นพระ อาตมาจึงมีความอดทนและมีเวลาที่จะทำงานได้โดยไม่จำกัด อาตมาจึงทำงานอย่างประณีตที่สุด โดยไม่สนว่าจะต้องใช้เวลายาวนานเท่าใด เพื่อให้มั่นใจได้ว่าอิฐทุกๆก้อนจะถูกวางไว้อย่างสมบูรณ์แบบที่สุด ในที่สุดการก่อกำแพงอิฐแผงแรกของอาตมาก็สำเร็จลง อาตมาก้าวถอยออกมายืนชื่นชมผลงาน ในชั่วขณะนั้นแหละที่อาตมาสังเกตเห็น...โอ้ย!...อาตมาก่อเจ้าอิฐสองก้อนนี่แหละที่เอียงๆ ทำมุมกับแนวอิฐก้อนอื่นๆ มันดูแย่มากๆเลย มันทำให้กำแพงทั้งแผงดูไม่ดีเลย

ขณะนั้นปูนก่ออิฐก็แข็งเกินกว่าที่จะสามารถดึงอิฐออกมาก่อใหม่เสียแล้ว อาตมาจึงกราบเรียนท่านเจ้าอาวาส ขอทุบกำแพงเพื่อเริ่มต้นก่ออิฐใหม่อีกครั้ง หรือถ้าจะให้ดีก็อยากจะระเบิดมันทิ้งไปเลย อาตมาก่ออิฐไม่ดี และอาตมาก็รู้สึกอับอาย ท่านเจ้าอาวาสไม่อนุญาตให้รื้อ กำแพงนี้จะต้องคงอยู่

เวลาอาตมาพาแขกเยี่ยมชมวัดที่เริ่มตั้งใหม่ของเรา อาตมาพยายามหลีกเลี่ยงที่จะพาแขกเดินไปทางกำแพงนั้น อาตมาไม่อยากให้ใครๆเห็นมันเลย จนกระทั่งวันหนึ่งเมื่อเวลาผ่านไปได้สามสี่เดือน ขณะที่อาตมากำลังเดินอยู่กับผู้มาเยี่ยมวัดคนหนึ่งเขาสังเกตเห็นกำแพงนั้น แล้วก็เปรยขึ้นมาว่า “กำแพงนี่สวยดี”
อาตมาถามเขาด้วยความประหลาดใจว่า “คุณลืมแว่นสายตาของคุณไว้ในรถรึเปล่า? คุณไม่เห็นรึว่ามีอิฐถึงสองก้อนที่วางไม่ดีจนทำให้กำแพงนี้เสียหายหมด?”

คำพูดที่เขาตอบอาตมานั้นได้เปลี่ยนแปลงทัศนคติทั้งหมดของอาตมาต่อกำแพงนั้น ต่อตัวอาตมาเอง และต่อหลายๆแง่มุมของชีวิต เขาบอกอาตมาว่า “ใช่ ผมเห็นอิฐที่วางไม่ดีสองก้อนนั้น แต่ผมก็ได้เห็นด้วยว่ามีอิฐอีก ๙๙๘ ก้อน ก่อไว้อย่างสวยงามเป็นระเบียบ”

อาตมาถึงกับอึ้งทีเดียว นับเป็นครั้งแรกในรอบสามเดือนที่อาตมาสามารถมองเห็นอิฐก้อนอื่นๆบนกำแพงนั้นนอกเหนือจากเจ้าสองก้อนที่เป็นปัญหา ไม่ว่าจะเป็นอิฐที่อยู่ด้านบน ด้านล่าง ด้านซ้าย และด้านขวาของเจ้าอิฐสองก้อนนั้น ล้วนแต่เป็นอิฐที่ก่อไว้อย่างดีไม่มีที่ติ ยิ่งไปกว่านั้นจำนวนอิฐที่ดีนี้มีมากกว่าเจข้าอิฐไม่ดีสองก้อนนั้นมากมายนัก ก่อนหน้านี้ตาของอาตมาจับจ้องเฉพาะแต่อิฐสองก้อนนั้น ตาของอาตมามืดบอดต่อสิ่งอื่นๆทั้งหมด อาตมาจึงไม่อาจทนมองกำแพงนั้นได้และไม่ต้องการให้ผู้อื่นได้เห็นกำแพงนั้นด้วย เป็นเหตุให้อาตมาอยากจะทลายกำแพงนั้นทิ้ง เดี๋ยวนี้เมื่ออาตมาสามารถเห็นอิฐดีๆแล้ว กำแพงนั้นก็ไม่น่าเกลียดอีกต่อไป มันก็เป็นเหมือนกับที่ผู้มาเยี่ยมคนนั้นพูด “กำแพงนี่สวยดี” เดี๋ยวนี้กำแพงนั้นก็ยังคงอยู่ แม้เวลาจะผ่านไป ๒๐ ปีแล้ว อาตมาเองก็ลืมเสียแล้วว่าเจ้าอิฐไม่ดีสองก้อนนั้นมันอยู่ตรงไหนแน่ อาตมาไม่สามารถเห็นจุดที่ผิดพลาดนั้นจริงๆ

มนุษย์เราสักกี่คนที่ตัดสัมพันธ์หรือหย่าร้างเพียงเพราะเขาเพ่งมองเห็นแต่ ‘อิฐที่ไม่ดีสองก้อน’ ที่อยู่ในตัวคู่ชีวิตของเขา พวกเรากี่คนที่เคยรู้สุกท้อแท้สิ้นหวังจนอาจจะเคยคิดฆ่าตัวตายเพียงเพราะเรามองเห็นแต่ ‘อิฐที่ไม่ดีสองก้อน’ ในตัวของเรา ทั้งๆที่ในความเป็นจริงมี‘อิฐที่ดีและอิฐที่ดีจนไม่มีที่ติ’ มากมายอยู่เคียงข้างส่วนที่บกพร่อง ไม่ว่าจะมองไปทางข้างบน ข้างล่าง ข้างซ้าย ข้างขวา เพียงแต่เรามองมันไม่เห็นเท่านั้น แทนที่จะเห็นสิ่งดีๆที่มีอยู่ สายตาของเรากลับเพ่งมองจดจ่อเฉพาะสิ่งที่ผิดพลาด ทั้งหมดที่เราเห็นมีแต่สิ่งผิดพลาด จนเราคิดอยากจะทำลายมันทิ้งเสีย มันน่าเศร้าจริงๆทีหลายครั้งหลายหนเราได้ลงมือทลาย “กำแพงที่ดี” นั้นไปจริงๆ

เราทุกคนย่อมมี ‘ก้อนอิฐที่ไม่เข้าที่เข้าทางสองก้อน’ แต่แต่ละคนก็ย่อมมี ‘ก้อนอิฐที่ดีจนไม่มีที่ติ’ จำนวนมากมายกว่าข้อบกพร่องหลายเท่า เมื่อเรามองเห็นมันแล้ว สิ่งต่างๆก็ดูจะไม่เลวร้ายนัก ไม่เพียงแต่เราจะสามารถอยู่กับตนเองและข้อผิดพลาดบางประการของเราได้อย่างสุขสงบแล้ว เรายังสามารถมีความสุขกับการใช้ชีวิตร่วมกับสามีหรือภรรยาของเราด้วย นับเป็นข่าวร้ายลำหรับทนายความผู้เชียวชาญเรื่องการหย่าร้าง แต่เป็นข่าวดีสำหรับโยม
อาตมาได้เล่าเรื่องสั้นๆนี้หลายครั้ง ช่างก่อสร้างคนหนึ่งที่ได้ฟังเรื่องนี้ได้มาพบอาตมาเพื่อบอกความลับเกี่ยวกับงานก่อสร้าง เขาบอกว่า “ช่างก่อสร้างอย่างเราๆนั้นมักจะทำสิ่งผิดพลาดได้เสมอ เพียงแต่เราจะบอกลูกค้าของเราว่ามันเป็นเอกลักษณ์พิเศษทีไม่มีบ้านใดในละแวกนั้นมีเหมือน แถมเรายังเบิกค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นสองสามพันเหรียญอีกด้วย”

ฉะนั้นมันเป็นไปได้ที่เอกลักษณ์พิเศษจะมีจุดเริ่มต้นมาจากความผิดพลาด ในทำนองเดียวกัน ถ้าเพียงแต่โยมจะเลิกมองจดจ้องอยู่เฉพาะแต่ข้อผิดพลาด สิ่งที่โยมเห็นว่าเป็นข้อบกพร่องในตัวโยม ในตัวสามีหรือภรรยาของโยม และชีวิตทั่วๆไปอาจจะกลับกลายเป็น ‘ลักษณะพิเศษเฉพาะตัว’ ที่จะเพิ่มคุณค่าให้แก่ชีวิตของโยมนะ

ที่มา :
พระอาจารย์พรหม(เขียน) ศรีวรา อิสสระ(แปล). ชวนม่วนชื่น ธรรมะบันเทิงหลายเรื่องเล่า. บริษัท คิว พริ้นท์ แมเนจเม้นท์ จำกัด. กรุงเทพ: 2550. หน้า 16- 19.
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

nikky

21/08/2011 20:35:52
0
เยี่ยมครับให้ข้อคิดดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Smooth Jazz

21/08/2011 20:47:39
0
เยี่ยม !
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

21/08/2011 21:30:22
4,290
เดี๋ยวผมจะวนมาอ่านอีกทีครับพี่อีแมน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

jomjomjom

21/08/2011 21:34:46
5
รักอาย์ค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

BECK

22/08/2011 00:03:46
0
ขอบคุณมากครับ อาแม้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

butnotforme

22/08/2011 00:39:09
333
พี่อีแม้น เป็นคน ธรรมะ ธรรม MO จริงๆครับ เยี่ยมไปเลย :P
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

pap

22/08/2011 03:14:52
0
ประทับใจครับ คนเราเรียนรู้จากความผิดพลาด ไม่ใช่ความถูกต้องจริงๆ
ไม่มีแสงสว่างใดเสมอเท่าแสงแห่งปัญญาอีกแล้ว
ธรรมมีแต่ความทราบซึ้ง สุขสงบ ร่มเย็น

ชอบมากครับ คุณeeman2 ผมว่าเปิดกระทู้นี้ไว้แล้วทยอยนำธรรมสอนใจดีๆ
อย่างนี้ ทยอยนำมาแชร์แบ่งปันกันดีมั้ยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

eeman2

22/08/2011 09:05:55
0
555 พี่ตั๋นครับ ขนาดศีลห้า ผมยังผิดซะทุกข้อ 555 แม้แต่ศีลข้อสอง ผมยังชอบแอบขโมยหัวใจสาวๆมาครอบครองอยู่เป็นระยะระยะเลย อิอิ

คุณ pap ครับ ผมเห็นควรด้วยอย่างยิ่งครับ ที่จะมีท่านใดมาช่วยกันอัพบทความพวกนี้ ยินดีมากเลยครับ ส่วนเรื่องตั้งกระทู้คาไว้นี่แล้วแต่ เฮียย์กับพี่ๆน้องๆทั้งหลายน่ะครับ จริงๆผมเคยลงไว้แล้วกระทู้นึง อยู่ที่นี่ครับ

http://www.forum.munkonggadget.com/detail.php?id=56662

แต่ทีนี้กลัวว่าเดี๋ยวกระทู้จะยาวเกิน เดี๋ยวจะเครียดซะก่อนอ่านจบ และตัวผมเองก็ไม่ค่อยมีระเบียบเท่าไหร่ เลยไม่อยากตั้งกติกากับตัวเองนัก แต่ถ้าคุณ pap หรือท่านใดจะกรุณารวบรวมไว้ให้ ก็จะเป็นพระคุณครับ

จริงๆบทความดีๆนี่ปัจจุบันมีเยอะนะครับ เพียงแต่ลงเผยแพร่ในอินเตอร์เน็ทไม่มากนัก ไอ้ครั้นจะให้เด็กนั่งพิมพ์ให้ หรือสแกนทั้งหน้า เพื่อเอามาอัพ ก็เดี๋ยวจะได้ไปบรรลุธรรมกันในคุก จะไม่รู้กันว่าติดฐานละเมิด หรือล่วงละเมิด 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

kanit106

22/08/2011 09:50:36
3
พักหลังๆนี่พี่อีแม้นของผมออกแนวธรรมะมากขึ้นนะพี่ สงสัยคงปลงตกเรื่องน้องๆในฮาเร็มซะแล้วมั้งเนี่ย 555

ไม่เป็นไรครับพี่ ผมยังอยู่ทั้งคน ถ้าพี่จะออกบวชเมื่อไหร่ผมขอรับอาสาดูแลน้องๆในฮาเร็มพี่แทนเองครับ ผมจะอบรมบ่มนิสัยให้เป็นเด็กดีทุกคนเลยครับพี่ เชื่อดิ

5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

jomjomjom

22/08/2011 09:58:56
5
เห็นควรด้วยครับพี่คณิตย์
ะี่คณิตย์พูดถอกครับ..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

eeman2

22/08/2011 10:10:05
0
สองป๋าข้างบนน่ะครับ มาทำไมที่กระทู้นี้ ที่นี่ผมใช้บอกตัวตนที่แท้จริง ในความเป็นคนดีของผม

สองป๋าน่ะ ขอเรียนเชิญไปลิ๊ง๕บรรทัดล่างนี้เลยครับ เป็นกระทู้ที่ผมไม่ค่อยชอบเท่าไรนัก แต่ก็ต้องฝืนโพสท์ 55

http://www.forum.munkonggadget.com/detail.php?id=57002

จริงๆแล้ว eeman2 เนี่ย เลข 2 มันบอกใบ้อยู่แล้วว่า เป็นพี่น้องฝาแฝดสองคน ดังนั้น เวลาอ่าน ต้องเดาๆ (เดี๋ยวพี่ทศย์ที่รักของผมต้องเติมไม้โทให้ อิอิย์) ว่าคนไหนเป็นคนโพสท์ เพราะมันมี eemanสองคน ฝ่ายเทพกับฝ่ายมาร แชร์ล็อคอินกันอยู่ 55

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

eeman2

22/08/2011 10:13:01
0
ปอลิง ถ้าผมออกบวช คงไม่กล้ารบกวนป๋าคณิต เรื่องฝากเด็กล่ะครับ เพราะคงต้องพาออกไป "ปฎิบัติ"ธรรม ด้วยกันครับ (แบบว่าหวงก้างอ่ะ 555)แต่ถ้าป๋าคณิตจะเอามาฝากผมบ้างซักสองสามน้อง ก็ยินดีรับใช้จ้าๆๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

22/08/2011 10:35:54
4,290
555 พวกป๋าคณิตนี่ต้องอ่านพวกกระทู้ลามกจกเปรตของผมถึงจะซาบซึ้งล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

eeman2

22/08/2011 11:30:07
0
เฮียย์อย่าไปพูดอย่างน้านนนค๊าบบบ

จริงๆแล้วป๋าคณิตเนี่ย แกเป็นคนทำมก เอ๊ยธรรมะ ทำMO อยู่ไม่น้อยนะครับ แกมีจิตอันเป็นกุศล ชอบเลี้ยงหนู เลี้ยงไก่ เป็นเลาท์เลาท์เลยทีเดียวเชียว หนูที่แกเลี้ยงก็มีคอนโดเป็นสัดส่วน อาหารแกก็ชอบแซนวิช ซ้อนสองซ้อนสาม แต่หน้าฉากน่ะ แกชอบทำฟอร์มว่าแกเป็นคนชอบเสพกามอะไรพวกนี้แหละครับ แกทำเพื่อเข้าสังคมน่ะครับ จริงๆแล้วแกเบื่อมากเลยครับ เนี่ยแกว่าจะโละแจกพวกเราให้หมดเลย ต้องเข้าใจหัวอกแก จริงม๊ะครับป๋าคณิต 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

yowza

22/08/2011 11:53:50
9
ป๋มก็ อ่านแว้ว คับ ได้ ข้อคิดดีๆ จาก ท่านเยอะ

ท่านเป็น ชาว ต่างชาติ ครับน่าจะ aus มาบวชเรียนที่เมืองไทย

อยู่วัดป่า หนองพง ลูกศิษย์ หลวงปู่ชา ครับ

น่าจะจำไม่ผิดนะ

-----------------

พระสายป่า ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

jo..1234

22/08/2011 13:45:27
0
กระทู้นี้เป็นแค่ อิฐสองก้อน นอกนั้น..............ใช่ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

eeman2

22/08/2011 22:38:35
0
ใช่ค่ะ เอ๊ย ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

jomjomjom

22/08/2011 22:48:54
5
อะไรคะ ... งง ค่ะย์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

eeman2

22/08/2011 22:53:28
0
นี่ไงค๊ะอาทศย์ขรา...

กระทู้นี้เป็นแค่ อิฐสองก้อน นอกนั้น..............ใช่ไหมครับ
^
^
ใช่ค่ะ เอ๊ย ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

เหน่งบา

13/08/2013 22:34:27
0
ขุดสุดท้ายของคืนนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

สุมิตร ทับมี

14/08/2013 16:45:38
10
ขุดให้อีกสักที่ครับ การให้ที่ไม่มีวันหมดคือให้ธรรมเป็นทานนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"eee อิฐสองก้อน คุณล่ะ เห็นอิฐกี่ก้อน eee"