Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ต่อแอมหลอด กับ DAC สัญญาณจะทับซ้อนกันหรือปล่าวครับ

boy_sr80i

27/07/2011 13:10:05
0
ตอนนี้กำลังสนใจเจ้าตัวแอมป์หลอดชุดเล็กชุดหนึ่งอยู่น่ะครับ

ต้องบอกเลยครับว่า ที่สนใจแอมป์หลอดนี่ เพราะมันมันสวยโดนใจผมมากๆ

ตอนนี้ที่ใช้ DAC Ibasso D2 กับ Grado 80 ก็ค่อนข้างพอใจเสียงเอามากๆอยู่แล้ว

แต่ก็...น่ะครับ ความอยากได้อะไรใหม่ๆ ก็เข้าครอบงำ เอาผมง่ายๆอยู่ดี

เลยสงสัยว่าา ถ้าผมซื้อ แอมป์หลอด(ชุดเล็ก) มาต่อขั้นกลางระหว่าง DAC กับ หูฟัง สัญญานจะทับซ้อนอะไรกันหรือปล่าวครับ

เสียงที่ได้ จะดีขึ้น หรือ มั่วมากขึ้น รบกวนขอเหตุผล ที่จะทำให้เงินไม่ไหลออกจากกระเป๋าผมทีครับ ^ ^!
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

anon

27/07/2011 13:39:12
เคยฟังเสียงแอมป์หลอดมั้ยล่ะครับ บางคนชอบบางคนไม่ชอบนะ แล้วแต่ละตัวก็เสียงไม่เหมือนกัน เล็งตัวไหนไว้ลองหา review อ่านดูก่อนก็น่าจะดี

ไม่ค่อยเข้าใจคำว่าสัญญาณซ้อนทับกันครับ ปกติ dac ก็ต่อผ่าน amp ได้อยู่แล้ว ยกเว้นแอมป์หลอดบางตัว sensitivity ต่ำ ก็อาจจะต้องหาปรีมาคั่นเพื่อให้ขับแอมป์ได้เต็มที่ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

pui

27/07/2011 14:00:11
ผมต่อ
CDP-coaxial->DAC Matrix Mini-i-RCA->Minute EL34-->HE-5LE
ไม่มีปัญหา เทียบต่อตรงไม่ผ่าน DAC เสียงนิ่ง มีมิติมากขึ้นครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

boy_sr80i

27/07/2011 14:26:58
0
@ anon : อ๋อ!! พอข้าใจขึ้นมานิดหน่อยแล้วครับ ขอบคุณ คุณ anon มากครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องไฟฟ้าเท่าไหรน่ะครับ แค่สงสัยว่า ต่อ DAC,AMP ซ้อน กับ AMP อีกตัว... มันจะมีปัญหาทางวงจรกันหรือปล่าว (เดาตามประสาคนบ้านนอกน่ะครับ 555+)

@Pui : ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลมากครับ

ที่ร้านเฮียมี AMP หลอดหรือปล่าวครับ (ไม่สินค้าอยู่เห็นในหน้าเวป) อยากจะไปต่อลองฟังดูหน่ะครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

yoyo

27/07/2011 14:56:06
30
คิดว่า จขกท ต้องการเอา output จากช่อง Headphone out ของ ibasso D2 ไปเข้าแอมป์อีกทีนึงแล้ว กลัวว่ากำลังขยายจะมากเกินไปตอนไปเข้า แอมป์หลอด ใช่ไหมครับ

เท่าที่ดูเสปคเจ้า D2 ไม่มีช่อง Analog out ต้องใช้สัญญาณจากช่องหูฟังอย่างเดียว ผมว่าน่าจะไม่ค่อยดีเท่าไรถ้าจะต่อแบบนี้ เพราะสัญญาณที่ไปเข้าแอมป์หลอดอาจจะมากไปถ้าเร่งโวลุ่มไว้มาก

ลองหา DAC ทีมี RCA out มาใช้แล้วต่อเข้าแอมป์หลอดน่าจะดีกว่านะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

kanji

27/07/2011 20:57:02
หาหลอด ที่เป็น tube line stage amp ที่มีการขยาย เป็น 1 ต่อ 1 มาคั่นกลาง
จะทำให้ไม่มีการขยาย ใดๆ เสียงจาก d2 จะผ่านหลอด เข้าหูฟังเป็นอนาล็อค ตรงๆ ดีกว่าครับ ลำพัง ดีเอซีก็ขยายมากแล้ว
แต่ที่ดี ที่สุด เอาดีเอซี ออกไป ต่อตรงเข้าหลอด จะเรียบขึ้น ตาม ค.ห 2
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

greteck

27/07/2011 21:16:21
แอมป์หลอด ตัวใหม่ จากค่าย alo น่าสนใจครับ ลองฟังก่อน เผื่อไม่ถูกใจ
หยิกหู 0
"ต่อแอมหลอด กับ DAC สัญญาณจะทับซ้อนกันหรือปล่าวครับ"