Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขออนุญาติเฮีย ขอบ่น ขอความเห็น หน่อยครับเศร้าใจจริงๆ

Oasizen

17/07/2011 21:36:46
0
เริ่มเลยนะครับ .....แฟนผมเรียนมหาวิทยาลัย(แห่งหนึ่ง) ซึ่งได้มีงานกลุ่ม

..................งานกลุ่มที่มีเวลาเตรียมความพร้อมระยะเวลาหนึ่ง(ที่มากเกินพอ)
ซึ่งงานนี้เกี่ยวกับผม โดยผมต้องไปถ่ายวีดีโอให้น้องๆ ตอนแรกพวกน้องเค้าจะจ้างตากล้องด้วยซ้ำ

ผมก็อาสาถ่ายให้เลยแล้วกันพร้อมตัดต่อให้(ฟรีๆ) เพราะไม่อยากให้เสียเงินเสียทองกันนัก
และทำให้เจอสิ่งที่หน้าเศร้าจริงๆ.......

จากเวลาที่มีที่น่าจะเตรียมได้อย่างเต็มที่ แต่กลับเห็นว่า พวกเค้าไม่สนใจทำตามความรับผิดชอบตัวเองอย่างแน่นอน
เพราะสิ่งที่ผมเห็นคือ

บางคนมานั่งท่องบทเอาก่อนถ่าย บางคนเพิ่งมานั่งเขียนบทด้วยซ้ำไป
คนที่ท่องไม่ได้ เค้าก็บอกว่าถ่ายๆไป แล้วมาตัดต่อให้มันเนียนดูเนียๆได้ไหม :(

งานนี้ ผมกะเวลาชั่วโมงสองชั่วโมงก็เสร็จ พร้อมเก็บบรรยากาศไปด้วย
แต่เวลาที่ให้ปาเข้าไปถึง 8 ชั่วโมงกว่าๆ แต่งานออกมาก็ไม่ดีนัก

วันนี้ถึงขั้นจะไปถ่ายใหม่ แต่บางคนก็ดูไม่สนใจ

งานนี้แฟนผมเค้าก็ตั้งใจ วันนี้เธอก็เสียน้ำตาไปเพราะเรื่องนี้ ไอ่ผมที่ไปช่วยก็ไม่ได้หวังอะไรก็เสียใจเหมือนกัน
กล้องที่ผมไว้ถ่ายกับแฟนกับครอบครัวสนุกๆ แต่งานนี้ทำให้ผมรู้สึกว่ากล้องผมไร้ค่าจริงๆ....

ถ้าแค่เค้าเหล่านั้นตั้งใจกันให้เต็มที่
ตอบแทนผมที่มาช่วยโดยไม่หวังอะไรตอนแทนหรือเห็นใจคนที่ตั้งใจบ้างก็ยังดี
ถึงที่สุดไปช่วยโดยไม่หวังอะไร แต่สิ่งที่พบมันเศร้ามาก...ครับ

ถ้าเป็นแฟนผม ควรทำยังไงดีครับ ถ้ามีงานใหม่แบบนี้ต่อไป

แล้วยิ่งเดี๋ยวนี้เธอบ่นว่า เดี๋ยวนี้ถ้ามีงานกลุ่ม
อาจารย์บอกว่าจะจับกลุ่ม เด็กที่เรียนดีกับเด็กเรียนไม่ถึงเกณฑ์มาอยู่ด้วยกัน

ตอนแรกผมก็คิดว่าก็ดีนะ ช่วยๆกัน

แต่มาเจอวันนี้ ผมก็รู้ว่าทำไมเค้าเรียนได้เช่นนี้
แล้วยิ่งการที่จะจับเด็กเรียนดีตั้งใจเรียนมีความรับผิดชอบมาไว้ด้วยกัน
มาคิดคะแนนทั้งกลุ่ม เศร้าครับ คนที่ที่ตั้งใจมากๆ กลับจะต้องโดนฉุดรั้งไว้ทำไม?

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Pexzy

17/07/2011 21:42:25
0
เป็นธรรมดาวัยรุ่นครับ สมัยผมเรียนเจอยิ่งกว่านี้ครับ กลุ่มล่ะเป็นสิบแต่ทำแค่2-3คนที่เหลือรอช่วยจ่ายเงิน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

eeman2

17/07/2011 21:51:16
0
ธรรมดาครับ งานกลุ่ม อย่าคาดหวังว่าทุกคนจะมีความรับผิดชอบเท่ากัน เละก็ต้องเละล่ะครับ มันก็จะเละเหมือนกันไปหมดทุกกลุ่มด้วยซ้ำ ถ้าอยากได้งานที่ดี คนที่ตั้งใจ ต้องทำงานหนักกว่าคนอื่นหลายเท่า เรายิ่งทำ คนอื่นก็ยิ่งขี้เกียจหนักอีกด้วย

ออกสู่โลกภายนอก คนที่มีเส้นสายก็จะเป็นอย่างนี้ต่อไป คนไม่มีเส้นก็เคว้งคว้างไปเรื่อยๆ ขอตังค์พ่อแม่ไปเรื่อยๆ เพราะหลอกตัวเองไปวันๆว่า ได้เงินมาโดยสุจริต ไม่ได้เบียดเบียนใคร ไม่ต้องรับผิดชอบสังคมก็ได้ รับแต่ชอบของตัวเองพอ

ผมว่าคุณคงเซ็งจิตขนาดหนักล่ะครับ คนมีความรับผิดชอบกับคนไม่มี มันคิดต่างกันครับ ทำใจให้เป็นเรื่องธรรมดาของสัตว์โลกน่ะครับ

ถ้ามีงานต่อไป ผมว่าปล่อยเค้าน่ะครับ อย่าไปยุ่งเลย เปลืองตัวเปลืองสมองยังพอทน เปลืองมงคลชีวิตนี่ปวดตับกว่ากันเยอะครับ แล้วก็บอกแฟนคุณให้ทำใจน่ะครับ เพราะถ้าอาจารญ์ตั้งกติกาแบบนี้ มันไม่มีทางแก้ไขได้ นอกจากไปขอแก้กติกา รวมกลุ่มตามความสมัครใจ ก็จะได้ผลงานที่ดีได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Oasizen

17/07/2011 21:51:59
0
ผมก็เขาใจเหมือนคุณ Pexzy
อย่างรุ่นผมกลุ่มๆ ผมทำคนเดียวก็เคยผ่านบ่อยๆ
แต่ส่วนมากนั่นก็แค่หาข้อมูล เขียนหรือพิมพ์ วิเคราะห์นิดหน่อยแล้วส่ง
ซึ่งไม่รู้ว่าใครทำไม่ทำ?

แต่งานนี้คือทุกคนต้องมีส่วนร่วม(ออกกล้อง)

บางคนปีสามแล้ว บทภาษาอังกฤษ ก็ไม่น่าติดขัดจนรับไม่ได้

คำบางคำอ่านไม่ออกอ่านไม่ได้ เศร้าจังครับ (เอกอังกฤษด้วยนะครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ittichai k.

17/07/2011 21:52:11
0
ถือว่าให้เป็นประสบการณ์ครับ เพราะถ้าน้องเรียนจบออกมาทำงานน้องจะเจอกับปัญหาต่างๆมากกว่านี้ครับ คิดว่ามันสอนให้เราเข้มเเข็งขึ้นครับ สู้ๆครับน้องทั้งสองคน คนอื่นเขาไม่รับผิดชอบในหน้าที่ของเขา เเต่น้องทั้งสองก็รับผิดชอบในหน้าที่ของน้องนี่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Mr.Burst

17/07/2011 22:01:16
3
สมัยเรียนมหาวิทยาลัย...ผมเป็นประธานเอก... พอจัดงานใหญ่ วิ่งงานง่วนๆ อยู่คนเดียว

พอถึงวันงาน ออกมาผ่าน ผู้ใหญ่ชม ทุกคนได้หน้า ได้คะแนน...

อาจารย์ให้แต่ละคนพูดถึงความรู้สึกในการจัดงาน...

ผมพรั่งพรูมันออกมาด้วยเสียงสั่นเครือ... และรู้เลยว่า "เพื่อน" จริงๆ แล้วคืออะไร

ทุกวันนี้ทำงาน ก็ยังถูกโยนหรือบีบให้ทำหนักกว่าคนอื่นอยู่ดี...

ดังนั้น... อย่าไปกังวลกับเหตุการณ์นั้นเลยครับ

คนเหล่านั้นเค้าจะ "รอดยาก" ในอนาคต แต่คนอึดๆ อดทนอย่างคุณและผม.. จะยังอยู่ได้ ในสังคมแห่งการกดขี่นี้...

เฮ้อ.....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Mick

17/07/2011 22:25:45
^
^
^
กระทืบ like เลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

17/07/2011 23:05:04
4,290
อย่าไปกังวลเลยครับ ผมว่าเราเจอแบบนี้ซิถึงจะดีครับ เพราะเท่ากับเป็นแบบทดสอบให้เรา ก่อนที่เราจะออกไปเผชิญโชคบนโลกแห่งความเป็นจริงครับ

จะเติบโตได้ ต้องแก้ไขปัญหาได้ครับ ยิ่งเจอปัญหามาก ผมว่าเรายิ่งได้ภูมิคุ้มกันมากยิ่งขึ้นครับ ยังไงผมแนะนำให้แฟนคุณ Oasizen ใจเย็นๆครับ และขอให้นึกว่านี่เป็นบททดสอบบทแรก ก่อนที่เราจะออกไปทำงานและออกไปร่วมสร้างสังคมดีๆในวันข้างหน้าครับ

เอาใจช่วยจ้าๆๆๆๆ 55

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

FolkTrance

17/07/2011 23:29:21
3
ตอนผมเรียน com-sci งานกลุ่มก็จริงทำกันจริง 1-2 คน เห่อๆ

อนาคตใครอนาคตมัน ทำตัวเองให้ Active ทำให้เต็สที่แบบไม่เสียใจภายหลังดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

jomjomjom

17/07/2011 23:41:46
5
เก็บเกี่ยวประสบการณ์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Oasizen

18/07/2011 01:03:17
คุณ Pexzy "คนมีความรับผิดชอบกับคนไม่มี มันคิดต่างกันครับ" ตรงนี้ผมไม่ทราบว่าเอาตัวเองเป็นบันทัดฐานในเรื่องนี้รึปล่าว ผมและเธอไม่ควรใช่ไหมครับ
คุณ ittichai k. ขอบคุณจากใจครับ :)
คุณ Mr.Burst "ผมพรั่งพรูมันออกมาด้วยเสียงสั่นเครือ... และรู้เลยว่า "เพื่อน" จริงๆ แล้วคืออะไร" ผมได้รอยยิ้มจากคำพูดของคุณ Burst เสมอครับ
คุณ Mick เป็นคำยืนยันจากคำคุณ Burst
คุณ เฮียมั่น บททดสอบ ทำให้คิดอะไรได้หลายอย่างครับ
คุณ FolkTrance " Active" like ครับ
และคุณ jomjomjom สั้นๆขึ้นใจครับ :)

สิ่งที่ได้จากคำแนะนำที่ต้องเก็บกลับไปคิดคือ

1. มันเป็นเรื่องธรรมดา ของสัตว์โลก เราต้องทำใจ
2. เป็นการฝึกฝนแรงต้านตานของจิตใจ ร่างกาย เพิ่มภูมิคุ้มกัน ตรงนี้ทำให้คิดได้ว่า เพราะอย่างน้อยเราก็ได้รับสิ่งดีๆ ในเรื่องแบบนี้
3. มุมมอง ครับ
4. คนเรามีความรับผิดชอบต่างกัน ควรยอมรับว่าคนเราไม่เหมือนกัน ตรงนี้เราต้องเข้าใจและเพิ่มความรับผิดชอบ รวมถึงหน้าที่มากขึ้น เพื่อรับสิ่งที่ตอบแทนที่ดีกว่า
5. ได้ประสบการณ์ทำให้เรามีความรับผิดชอบมากขึ้น
6. บททดสอบ ไม่เคยคิดถึงข้อนี้จริงๆ ทำให้คิดว่าบางคนอาจจะหนักกว่าก็ได้ สรุปว่าแฟนหรือผมควรต้องเจอมันอีกจึงจะดี และได้(2)
7. แฟนผมควรจะเก็บเกี่ยวประสบการณ์จากในรั้วมหาวิทยาลัย
8. ควรใจเย็นพร้อมกับปัญหา

ขอตัวไปนอนก่อน ขอบคุณคำพูดดีๆอีกครั้งครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

KLUI

18/07/2011 01:30:29
0
คนประเภทขี้เกียจกินแรงเพื่อนในสังคมมีอยู่มากครับ
แต่สักวันเขาจนได้ผลกรรมนั้นเองครับ

คนแบบนั้นลองเจอเวลาเดือดร้อนจริงๆดูครับ ใครที่ไหนจะอยากมาช่วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

buster

18/07/2011 18:49:29
0
บททดสอบเลย...หากตอนทำงานก็สอบตกถ้านายรู้เข้า...

มันอาจมากกว่านี้อีกนะครับ ถ้าเป็นชีวิตจริง

ต้องให้เค้าเจอความลำบากบ้าง(ใจ)..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Pexzy

18/07/2011 20:17:49
0
อย่างแรกเราต้องคิดว่าเป็นธรรมดาครับ คนไม่เก่งต้องพยายามจับกลุ่มกับคนเก่งเพื่อจะทำตัวเองให้รอด (แต่ถ้าคนเหล่านั้นไม่รู้จักปรับปรุงตัวก็คงจะ....สักวัน)
แต่คนเก่งที่คิดว่าตัวเองแน่นึกว่าโลกหมุนรอบตัวเองไม่สนใจคนอื่นช่วยเหลือคนอื่นวันนึงคนเก่งพวกนี้ก็คงแย่เหมือนกัน คนเราบางทีต้องลองหาจุดที่พอดีกันก่อนครับ บางที่คนพวกนี้เขาอาจจะเป็นพวกที่ต้องคอยป้อนคำสั่งเพราะเขาไม่รู้ว่าจะต้องทำอะไร

และคุณก็อย่าไปยัดเยียดอคติที่เกิดกับตัวคุณกับแฟนคุณจนมากเกินไปคนเรามีทั้งข้อดีข้อเสียต่างกันพยายามบอกเขาว่าให้เอาแต่ข้อดีเขามาอันไหนไม่ดีอย่าไปสนใจถ้ามันไม่มากจนเกินรับได้ ผมสมัยเรียนปี1ผมก็เคยเป็นกินแต่เหล้าเรียนไม่เข้างานไม่สน หนังสือไม่อ่าน แต่เวลาผ่านไปอะไรหลายอย่างก็ทำให้คิดได้เองว่าควรทำอะไรอย่างไง

นะ(อยู่ในประเด็นป่าวหว่า)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Oasizen

25/07/2011 13:50:30
0
ถือว่าในประเด็นนะครับ :)
ตรงข้อดีและเสียเข้าใจนะว่าทุกคนมี ผมก็พยามยามมองข้ามไปเหมือนกัน
ผมก็ไม่ดี ไปช่วยโดยไม่คิดอะไรกลับต้องมานั่งบ่น รู้สึกไม่ดีกับตัวเองเหมือนกัน
บางทีผมกับแฟนก็ตั้งใจกันมากเกินไปมั้งครับเลยรู้สึกไม่ดี
เพราะเราเงินก็ไม่ได้มีเป็นถุงเป็นถัง ใช้ไปก็ต้องคิดว่าได้อะไรกลับมาให้คุ้มค่า
อคติอาจมีบ้าง เพราะมีอะไรก็ปรึกษากัน แต่คิดๆไปก็ไม่ควรอ่ะเนาะ...

ขอบคุณคุณPexzy และขอบคุณทุกความเห็นครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

mdit

25/07/2011 18:41:47
1

ผมเจอประจำครับ แบบนี้.....

ตั้งแต่ มัธยม - ปวช. - มหาลัย

ปวช.นี่หนักเลย ถ่ายทำโฆษณา ทั้งที่แบ่งหน้าที่กันอย่างดี....สุดท้าย ผมทั้งเขียนบท

ออกแบบโลโก้ storyboard ถ่ายทำ กำักับ ตัดต่อ present งาน ตอบคำถามอาจารย์

ทั้งกลุ่มมี่กัน 12 คน .... คิดดูเอาครับ คนที่ช่วยผมก็ 2 คน(ช่วยไม่มาก)

Team Work มันเกิดยากครับถ้าคนมันเห็นแก่ตัว ...ถือซะว่าใครทำ คนนั้นก็ได้ก็แล้วกัน

ครับ อย่าคิดมากครับคนเราเดี๋ยวนี้มันใจดำตั้งแต่เด็ก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

PoohBear

25/07/2011 19:12:09
ปัจจุบันผมอยู๋ ม.5 ก็ยังโดนแบบเดิมครับ ทำอยู๋คนเดียวงานกลุ่ม 8 คน หาข้อมูลพิม
สำรวจ จัดลงบอร์ด นำเสนอ ก็เป็นการทดสอบกันไปครับ เวลาเก็บเงินฟันมันให้หัวแบะไปเลย ครับ สมมุติงาน ทำไป 400 เก็บมันคนล่ะ 150 55+ ผมทำเป็นประจำและครับตอนนี้ไม่งั้นตายครับ จะมานั่งรอคนไม่ทำให้ัมันทำยาก กว่าบอกคนขยันให้มันหยุดทำอีกครับ - -
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Love69

25/07/2011 21:02:54
0
ทำงานทุกวันนี้ผมท่องอยู่คำเดียว

"อดทน"

อ่านคห.คุณBurstแล้วขอกระทืบLikeด้วยคน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Gonk

26/07/2011 02:39:17
0
ทำดี มันก็ได้ดีกับตัวเราไม่ใช่คนอื่นที่ได้ไป
ได้หน้าได้ตา แต่ไม่ได้ "ประสบการณ์จริง" ก็เท่านั้น

ป.ล. สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตาม "กรรม"
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขออนุญาติเฮีย ขอบ่น ขอความเห็น หน่อยครับเศร้าใจจริงๆ"