Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

48 วันผมจะทำให้เค้ารักผมอีกให้ได้

บอย

28/06/2011 01:12:20
ขออนุญาติที่โพสเรื่อง อาจจะไร้สาระ แต่สำหรับผมตอนนี้สำคัญมาก

ขอเล่าแบบสั้นๆครับ

ผมมีปัญหากับแฟน ไม่มีเรื่องมือที่สาม สมัยก่อนเราทะเลาะกันบ่อยมาก(ผมเป็นคนเอาแต่ใจ)ส่วนใหญ่เป็นเรื่องทั่วๆไป พออยู่มาวันนึงแฟนบอกว่าถ้าเราคบต่อไปผมไม่ปรับตัวจะคบกันต่อไปก็ลำบาก ในช่วงที่ผมกำลังเปลี่ยนตัวเองใหม่ จากคนที่เอาแต่ใจตัวเอง ตอนนี้คิดถึงคนอื่นมากขึ้น

พอวันนี้แฟนบอกขอเลิก ผมบอกว่าขอเวลา 48 วันผมจะทำให้เค้ารักผมอีกให้ได้

ถามเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคนว่า คนเราจะเป็นไปได้มั้ยที่หมดรักแล้วจะกลับมารักกันใหม่ได้อีกครั้งครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Elvis

28/06/2011 01:18:47
1
เป็นไปได้ครับ แต่เผื่อใจไว้ก็ดี ความเป็นไปได้มันอาจจะเกือบ 100 %
หรือความเป็นไปได้มันจะมีแค่ 0.1 % ก็เป็นได้

สุดท้ายแล้วก็อยู่ที่คุณว่าจะปรับตัวได้อย่างที่คิดหรือเปล่า?
ทุกสิ่งทุกอย่างเกิดขึ้นได้ครับ อีกอย่างมันก็ไม่ได้ขึ้นอยู่กับคุณคนเดียว ก็ขึ้นกับแฟนคุณด้วย

การปรับตัวให้ดีขึ้นภายใน 48 วันมันไม่ยากหรอกครับ เพราะเราจะระวังตัวมาก
แต่หลังจากได้กลับมาคบกันอีก ศัตรูที่เรียกว่า "ความเคยชิน" มันก็จะกลับมา
48 วันนี้ไม่ใช่แค่จุดเริ่มต้นหรอกนะครับ แต่มันอยู่หลังจาก 48 วันนั้นไปแล้วต่างหาก

ที่เรียกว่าจุุดเริ่มต้นและเป็นการพิสูจน์ตัวเองอย่างแท้จริง
ขออวยพรให้โชคดีครับ ;)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

dutchmew

28/06/2011 01:25:18
4
48 วัน ไม่นานไปหน่อยเหรอครับ เดือนกว่าเลย

สำหรับคนที่อยากจะเลิกตอนนี้อยู่แล้ว เค้าจะต้องทนรออีกเดือนกว่าๆเลยเหรอ - -
หรือเลข 48 อาจจะมีความหมายอะไรกับ จขกท.และแฟน อันนี้ผมก็ไม่ทราบครับ

ที่ผมรู้ความรักมันไม่ได้เกิดง่ายๆและจบง่ายๆแน่ โดยเฉพาะกับผู้หญิง
การที่เค้าขอเลิก แปลว่าเรื่องมันต้องซ้ำซาก และดูแล้วไม่น่าจะมีอะไรดีขึ้นแน่ๆ
ไม่งั้นผู้หญิงไม่บอกเลิกกันง่ายๆหรอกครับ (ยกเว้นว่ามีคนอื่น)

อย่างที่บอกว่าความรักมันไม่ใช่จะหมดกันง่ายๆ ปุบปับบอกว่าเลิกรักแล้ว ก็คือไม่รักแล้วอะไรแบบนั้นมันไม่ใช่

ผมเชื่อว่าเธอยังรักคุณอยู่แน่นอน แต่คงเบื่อระอากับความเอาแต่ใจของคุณมากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

kyorv33

28/06/2011 01:36:48
0
แค่พรุ่งนี้ก็สายแล้วครับ
เลิกกันยิ่งนานวันความรู้สึกก็ยิ่งเปลี่ยน
สู้ค่อยๆปรับให้เค้าเป็น และอยู่ด้วยกันเหมือนเดิมดีกว่า
เป็นกำลังใจให้คนที่มีความรักครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

jenglor

28/06/2011 02:25:39
0
เห็นด้วยกับ คห.2 และ 3 นะครับ
ผมว่า คุณจะรอทำไม ทำไมไม่เิริ่มทำมันซะตั้งแต่ตอนนี้ เวลาน่ะมีถมเถ แต่โอกาสกับความรู้สึกนี่ ไม่ได้มากันง่ายๆ รอ 48 วันเพื่ออะไรล่ะครับ อีกอย่าง คุณบอยรู้อยู่ว่าตัวเองเอาแต่ใจ แค่เอาใจเขามาใส่ใจเราบ้าง แค่นี้อะไรๆก็ดีขึ้นแล้ว ถ้าคุณบอกต้องรอคุณ 48 วันสิ มันยิ่งตอกย้ำว่าคุณไปบังคับเค้าให้รอ เป็นการตอกย้ำว่าคุณไม่ได้ใส่ใจความรู้สึกของแฟน แม้แต่ในวันนี้ วันที่เค้าบอกสาเหตุของการบอกเลิก
ความจริงแล้วเค้าต้องการให้คุณเอาใจ ไม่ใช่เอาแต่ใจ ตั้งแต่วินาทีที่บอกคุณแล้วล่ะครับ แล้วคุณจะให้เค้ารออีก 48 วัน แค่วันพรุ่งนี้ก็สายเกินไปแล้วครับ เหมือนที่ คห.3 บอก

หวังดีจริงๆครับ ยังไงลองปรับความเข้าใจกันดู ขอให้เคลียร์ปัญหาได้เร็วๆนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายสไปร์ท

28/06/2011 02:29:28
1
การปรับตัวต้องใช้เวลา ตรงนี้เข้าใจครับผม จะให้มาปุบปับเปลี่ยนกันเลยมันก็คงจะไม่ได้อ่ะนะ

ไม่ใช่เปลี่ยนสีเหมือนจิ้งจกซะหน่อย 55

แต่ผมว่านะ ของอย่างนี้อย่าไปกำหนดกฎเกณ์อะไรให้มันมากไปเลยครับ

มันก็เหมือนกะเราไปตั้งความคาดหวังของมันไว้ว่ากี่วัน ต้องทำให้ได้

แต่หากความกำหนดไปแล้ว ทำไม่ได้อย่างที่คาดไว้มันจะทำให้สียความรู้สึกไปมากกว่าเดิมนะผมว่า

ของอย่างนี้ค่อยเป็นค่อยไปดีกว่าครับ

ถ้าคิดว่ามันเป็นความผิดของคุณที่ทำให้เกิดเรื่องแบบนี้ผมว่าน่าจะปรับเสียตั้งแต่พรุ่งนี้เลยครับ

บางทีอาจไม่ถึง 48 วันก็ได้เนอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Joker

28/06/2011 02:44:20
0
ถามเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคนว่า คนเราจะเป็นไปได้มั้ยที่หมดรักแล้วจะกลับมารักกันใหม่ได้อีกครั้งครับ

ถ้าถามผมนะ..

ขั้นต้นพยายามย้อนไปในสถานที่ ที่เราประทับใจร่วมกับเค้านะ บางทีอาจจะดึงความรู้สึกดีๆกลับมาได้

แต่โดยนิสัยผู้หญิง พอให้ความรักหมดแล้ว เราเกิดไปพลาดท่าอะไรมาซะที

สิ่งนั้นอาจจะทิ่มแทงเค้าตลอดนะ

การพิสูจน์ตัวเองในระยะเวลาที่กำหนด 48 วัน ถามผมนะเป็นแค่การยืดเวลาตายออกไป

แก้ปม ที่เคยทำไว้ดีกว่า แล้วพิสูจน์ตัวเองไม่ใช่แค่ 48 วัน

เพราะ โดยนิสัยผู้ชายแล้ว พอเลย 48 วัน ก็น่าจะไปเป็นตัวเองเหมือนเคย

Point ของ เรื่องนี้ ไม่ใช่ที่เวลา แต่เป็นที่ตัว จขกท. จะสามารถฝืนอะไร หรือปรับตัวเองได้นับจากนี้รึเปล่า

อย่าพยายามทำอะไรที่เหมือนจะ "พยายาม" มากเกินไป เพราะ หลังจากนั้นถ้าทำไม่ได้เหมือนเดิม

บทสรุปก็เหมือนเดิม..

ถ้าเป็นผมจะถามว่า...( เข้าเพลง)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

บอย

28/06/2011 07:33:12
ขอบคุณทุกท่านครับ

48 วันขอผมก็คือทุกๆวันภายใน 48 วันผมจะทำให้ดีที่สุดให้เค้ารักผมอีกให้ได้

เพื่อนๆมีวิธิีพิชิตใจยังไงบ้าง ส่วนผมวิธีที่เคยจีบคงใช้ไม่ได้แล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

jomjomjom

28/06/2011 08:03:48
5
ต้องขออนุญาตถามคำถามที่เฮียย์มักจะถาม

คำถามที่ 1 คือ เรายังอยู่วัยเรียนอยู่รึเปล่าครับ ...​ ถ้ายังอยู่วัยเรียน ไม่ว่า จะ ม.ต้น ม.ปลาย หรือ มหาวิทยาลัย สิ่งที่เราทำได้ และต้องทำมากที่สุดคือ ตั้งใจเรียน ทุกวัน และตลอดไป ผู้หญิงเค้าจะมองเราว่า เรา มีอนาคต หรือไม่ ก็ตรงที่เราตั้งใจเรียนไม๊ หนะครับ ... (ป.ล. ถ้าผู้หญิงเค้ามองอนาคตนะ ....​ ) แต่ถ้าอยู่ในวัยทำงานแล้วและคิดว่า ผู้หญิงคนนี้ คือคนที่เรารักมากที่สุด เราต้องการเค้า เพราะเราอยากที่จะคอยอยู่ดูแลเค้า ... เราต้องทุ่มเท ดูแลเอาใจใส่ให้มากขึ้น ทำอะไรก็ให้จริงจังมากขึ้น จริงใจมากขึ้น รับฟังความคิดเห็นเค้ามากขึ้น แต่อย่างไรก็ตาม ... ดูคำถามที่ 2 ประกอบ ...

คำถามที่ 2 คือ เราเอาแต่ใจตัวเองแบบไหน ถ้าสิ่งที่เราเอาแต่ใจตัวเอง มันรุนแรง ขนาดที่เค้าทนไม่ไหว ขอเลิก ... ตามความคิดผม ผมว่า ... อาจจะเคยได้ยินนะครับ ว่า คบกันแบบ แกนๆ ... หมายถึง มันไม่สนิทใจ ... ถ้าผู้หญิงเค้าหมดใจไปแล้ว และสร้างกำแพงขึ้นมาแล้ว ... สิ่งที่เราพยายามทำเท่าไร มันจะดูเป็นการ เสแสร้ง ... มากเกินไป (ก็เราไม่เคยทำอะไรแบบนี้นี่นา)

คำถามสุดท้าย คุณเสียใจมากไม๊ ถ้าคุณเสียใจเหมือนกันนะ ก็ต้องเสียใจสิ มากแค่ไหน อันนี้ ไม่มีอะไรเป็นมาตรฐาน เอาเป็นว่า ถ้ารู้สึกเสียดาย ไม่อยากให้เค้าจากไป ก็ตีว่าคุณเสียใจพอสมควร ทีนี้ อยู่ที่ความเข้าใจ ของคุณหละครับ ... ว่า ... การที่เค้าขอเลิกเนี่ย คุณต้องยอมรับด้วย ว่า ผู้หญิงเค้าก็เสียใจนะ มากๆด้วย เพราะอย่างที่เรารู้ๆกัน ... ความเสียหายที่เกิดขึ้น ทั้งร่างกายและจิตใจ ผู้หญิง เสียเปรียบกว่าเราเยอะนะ นั่นหมายความว่า เค้าต้องทำใจมากๆๆๆๆๆๆๆๆ เสียใจมากๆๆๆๆๆๆๆ กว่าจะตัดสินใจ มาขอเลิกกับคุณได้ ... ความเข้าใจของคุณที่ผมพูด คือ การที่คุณดึงเค้าไว้ตอนนี้ แล้วพยายามทำทุกวิถีทาง ให้เค้ากลับมารักคุณอีก นี่เรียกว่า เอาแต่ใจตัวเอง อีกรึเปล่าครับ ... อันนี้ต้องตัดสินใจเองอีกทีนะครับ

สิ่งที่จะแนะนำ คือ ทำความเข้าใจกับตัวเอง ทำความเข้าใจกับความรู้สึกของเค้า พูดคุยกันมากขึ้น ทำให้เสมอต้นเสมอปลาย ถึงแม้สุดท้ายจะเป็นได้แค่เพื่อนกัน ก็ยังดีนะครับ ... เผื่อใจไว้มากๆๆๆๆๆๆ ด้วยนะครับ และเหนือสิ่งอื่นใด อย่าได้คิดทำร้ายตัวเองเด็ดขาดนะครับ ...

จุ๊บย์ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ตั่วปุ๊ย

28/06/2011 08:07:18
8
เป็นกำลังใจให้น๊ะจ๊ะ !!!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

pooSEK

28/06/2011 09:48:48
0
อย่าไปกดดันเธอมากไปนะครับ ด้วยความอยากคืนดีของเรา เหมือนเรายิ่งอยากใกล้
เธอยิ่งห่าง .

ผมก็เคยแฟนมาขอเลิกเพราะความงี่เง่าของเราเอง

ใช้เวลาสามปี ครับกว่าจะคืนดีกับเธอคนนั้นได้

แต่ ปัจจุบันแต่งงานกับสาวอีกคนที่ไม่ใช่เธอคนนั้นครับ 555+

เอาใจช่วยครับ สู้ๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Kai

28/06/2011 09:55:30
2
พี่ทศย์ที่รักของไก่ย์นี่กุนซือจริงๆครับ

เป๊ะๆๆๆ เลย มองทะลุเสื้อ เอ้ย..ทะลุเกมจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

BECK

28/06/2011 10:16:08
0
มองทะลุ กางเกงย์ จริงๆ พี่ทศย์ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

BECK

28/06/2011 10:22:50
0
ผมขออนุญาต แตกประเด็นไว้ข้อนึงนะครับ

ด้วยคำถาม สุด คลาสสิค ระหว่าง คนที่เรารัก กับ คนที่รักเรา คุณจะเลือกใครครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

28/06/2011 10:27:13
4,290
ถามมั่ง ทำไมต้องเป็น 48 วันครับ 555

ทำไมไม่ 40 หรือ 45

คือยังงงว่าเลข 48 น่าจะต้องมีความหมายอะไรดีๆๆ วานเฉลยด้วยเน้อๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

saranyo

28/06/2011 11:09:02
0
ปล่อยเป็นธรรมชาติดีกว่าครับ

ไม่ต้องกำหนดว่า ต้อง 48 วัน
ไม่ต้องกำหนดว่า ต้อง กลับมารักให้ได้
ไม่ต้องกำหนดว่า ....

เพราะความรักมีไม่สูตรตายตัว ที่แน่นอน ไม่ได้เกิดจากคนคนเดียว และเหตุผลส่วนประกอบเพียงไม่กี่ข้อ ดังนั้น อย่าคาดหวัดอะไรเกินไปนักครับ พยายามทำให้ดีที่สุด แล้วยอมรับผลที่เกิดให้ดีก็พอ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

heroin

28/06/2011 12:05:37
0
เคยได้ยินว่า มนุษย์จะเริ่มเคยชินกับอะไรต่างๆหากได้ประสบพบเจอเป็นประจำจนครบ 49 วัน ไม่แน่ใจว่า จขกท เค้าใช้ทฤษฎีนี้หรือเปล่านะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

เบียส

28/06/2011 22:45:18
11
ถ้าเค้ายังรักเราอยู่ ก็ มีสิทธิ์ ละ ครับ แต่ถ้าเค้าไม่รักเราแล้ว อย่างนี้ ทำใจจ้า ..อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

pirarucu

28/06/2011 23:12:59
0
ถ้าถึงขั้นหมดรักแล้วอันนี้เหนื่อยแน่นอน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Mr.Burst

28/06/2011 23:49:41
3
จะกี่วันผมก็ไม่รู้นะครับ... ผมนับแต่ หน้า 7 หลัง 7 ..... 55555

เอาสาระบ้าง...

เอาตัวผมเลยครับ ผมเคยเลิกกับแฟนคนนี้ไปพักนึงครับ แทบบ้าคลั่ง โลกเหมือนจะถล่ม แถมมี "มือที่สาม" เข้ามาด้วย ซ้ำเข้าไปอีก คือ..มือที่สามเป็นถึงลูกประธานบริษัท!!!

ตอนนั้นยอมรับว่า แฟนหมดรักผมไปแล้วจริงๆ ผลักไสผมสารพัด ผมก็ได้แต่กลับมาเมากลิ้ง ทำตัวแย่ลงไปเรื่อยๆ

พอได้พูดคุยกับแม่ของแฟน เค้าบอกว่า ชีวิตรักบางทีมันลมเพลมพัด เราต้องทำใจเสียว่า บางครั้งมันยังไม่เหมาะที่จะทำให้อะไรๆ ดีขึ้น...ก็ต้องเว้นวรรคทางการรักไปก่อน แม้จะเสี่ยงอยู่ว่า เว้นแล้ว...อาจกลับมาไม่ได้เลย

สุดท้าย.. ผม "ยื้อ" เอาไว้ และปรับตัวเองอย่างเคร่งครัด ทิ้งขวดเหล้า กลับมามุมานะทำงาน ทำตัวดีๆ สะอาดๆ ทำอนาคตตัวเองให้ดูสดใสเอาไว้ก่อน เค้าหันกลับมาอีกที ก็รู้สึกได้ว่า ...

"เออ.. ไอ้นี่พึ่งได้นะ"

บางทีความรักมันก็ต้องมีการพิสูจน์กันบ้าง จะใช่ไม่ใช่ จะได้ไม่ได้ อีกเรื่องนึงนะครับ

แต่ผมเป็นกำลังใจให้การ "ปรับ look" ครั้งนี้ของคุณนะครับ แก้ตัวใหม่เนอะ!! สู้ๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

BECK

29/06/2011 00:32:06
0
สู้ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้ คนสู้ชีวิต
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

TNAKK

29/06/2011 01:45:31
0
คนเราถ้ารักกันแล้วยังไงก็ยังรักนะ

แต่ไอ้ตอนช่วงเวลาที่อยากจะเลิกนี่ซิ เราลืมไปว่าเรายังรักกันอยู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

บอย

29/06/2011 02:54:17
เฮียครับ 48 วันคือวันที่ 14 สิงหาคม เป็นวันเกิดผมครับ

ผมก็แค่พยายามทำให้ดีที่สุด อีก 48 วัน ที่จริงแล้วผมปรับตัวมาครึ่งปีแล้ว

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ ขอบคุณมาก ขอบคุณจริงๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

ย่องมาฟัง...

29/06/2011 03:29:05
0
การที่คุณ บอย พูดออกมาว่าอีก 48 วันผมจะทำให้เธอกลับมารักผมอีก.....ผมขอเอาใจช่วยสุดๆนะครับ

แต่......ประโยคนี้แสดงว่าคุณเป็นคนเอาแต่ใจมากๆที่สำคัญคุณมองแฟนคุณเป็นของตายมาโดยตลอดเลย แม้แต่แฟนคุณบอกเลิกแล้ว คุณเองก็ยังแสดงถึงความมั่นใจกับเวลาเพียงแค่ 48 วัน

48 วัน ไม่มีใครสามารถบอกได้ว่ามันมากหรือน้อยเพียงใด เพราะความรู้สึกของคนแต่ล่ะคนนั้นไม่เท่ากัน ดังนั้น "ย่อง"อยากบอกว่าไม่ต้อง 48 วันหรอกครับ เอาเป็นว่า ณ.ตอนนี้คุณทำให้เขากลับมาหาคุณให้ได้ก่อนนะครับ เพราะผู้หญิงที่เลิกกับผู้ชายได้โดยไม่มีเรื่องมือที่ 3 แสดงว่า เขารักคุณมากๆนะครับ เพราะถ้าเขาไม่รักคุณเขาคงมีคนอื่นก่อนแล้วค่อยมาเลิกกับคุณก็ได้จริงไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

dutchmew

29/06/2011 09:16:52
4
การที่แฟนขอเลิก

แล้วคุณก็ยังไปขอ 48 วันอีก

ก็ยิ่งแสดงให้เห็นถึงความเอาแต่ใจของคุณ แม้กระทั่งโดนบอกเลิกแล้ว ก็ยังทำ นั่นล่ะคร้าบ

ลองคิดดูให้ดีนะครับว่า
1. คุณอยาก ฝืน เปลี่ยนแปลงตัวเองเพื่อเธอจริงๆหรือเปล่า
2. แฟนคุณต้อง ฝืน ให้เวลาคุณอีกตั้ง 48 วันหรือเปล่า
3. ถ้า 48 วันนี้ ประสบผลสำเร็จ แล้ววันที่ 49 คุณจะกลับไปทำตัวแบบเดิมมั้ย

1 นาทีของแต่ละคนนั้นไม่เท่ากันครับ
ในความรู้สึกคุณ 48 วันมันอาจจะน้อยนิดและมีค่าทุกนาที ทุก ชม.
แต่ในความรู้สึกแฟนคุณ 48 วันนี้อาจจะยาวนาน และเต็มไปด้วยความเบื่อหน่าย ทรมานหรือเปล่า

คุณต้องลองคิดดูเองครับ
แต่ถ้าตั้งใจจะทำจริงๆ ก็เป็นกำลังใจให้แล้วกัน ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

eeman2

29/06/2011 09:33:14
0
ว่าจะไม่เมนท์แล้วเชียว สุดท้ายก็อดไม่ได้

.....ถามเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคนว่า คนเราจะเป็นไปได้มั้ยที่หมดรักแล้วจะกลับมารักกันใหม่ได้อีกครั้งครับ....
^
^
^
ถ้าถึงขั้นหมดรักนะครับ กลับมาใหม่ก็ไม่เหมือนเดิมครับ มันรักกันอย่างเดิมไม่ได้แล้วล่ะ เพราะมันจะมีปมในใจกันอยู่ ถ้าอ่านดูกรณี Burst ชีวิตเค้าเกือบพังเพราะความรัก ไม่ใช่หมดรัก และเมื่อมีสติ ก้กลับไปใหม่ได้เพราะคำว่ารักอีกเช่นกัน

ความรักมันก็คือมีดคมๆ อยู่ที่ว่าเราจับที่ด้ามมีด หรือจับที่คมมีด จับที่ด้ามมีดมันก็เกิดประโยชน์ เกิดความมานะ จับที่คมมีด มันก็บาดเรา บาดใจเรา บาดชีวิตเรา ถ้าแบบหลัง แค่วางมีด จะยื้อไปทำไมให้เจ็บทั้งสองฝ่าย

ต้องถามตัวคุณเองก่อนว่า ไอ้ที่ตัวคุณเรียกว่ารักนั้น แท้จริงมันรักจากหัวใจ หรือแค่ความหลง ความยึดติดในตัวตนของคุณเอง รักเพราะต้องการครอบครอง รักเพราะคิดว่านี่คือสิ่งของของเรา

เมื่อใดที่คุณตอบตัวเองได้ว่า ความรักของคุณนั้น อยู่ที่ด้ามมีดหรือปลายมีด คำตอบของปัญหานี้ ก็พร้อมอยู่ในใจคุณแล้ว ขอให้โชคดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

th.don

29/06/2011 09:45:18
0
เป็นกำลังใจให้ครั ผ่านไปด้วยดีเน้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

บอย

29/06/2011 11:17:57
ขอบคุณครับ...ทุกท่านที่เป็นกำลังใจ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

Uthen

29/06/2011 11:20:40
17
การที่คุณ บอย พูดออกมาว่าอีก 48 วันผมจะทำให้เธอกลับมารักผมอีก.....ผมขอเอาใจช่วยสุดๆนะครับ

แต่......ประโยคนี้แสดงว่าคุณเป็นคนเอาแต่ใจมากๆที่สำคัญคุณมองแฟนคุณเป็นของตายมาโดยตลอดเลย แม้แต่แฟนคุณบอกเลิกแล้ว คุณเองก็ยังแสดงถึงความมั่นใจกับเวลาเพียงแค่ 48 วัน

48 วัน ไม่มีใครสามารถบอกได้ว่ามันมากหรือน้อยเพียงใด เพราะความรู้สึกของคนแต่ล่ะคนนั้นไม่เท่ากัน ดังนั้น "ย่อง"อยากบอกว่าไม่ต้อง 48 วันหรอกครับ เอาเป็นว่า ณ.ตอนนี้คุณทำให้เขากลับมาหาคุณให้ได้ก่อนนะครับ เพราะผู้หญิงที่เลิกกับผู้ชายได้โดยไม่มีเรื่องมือที่ 3 แสดงว่า เขารักคุณมากๆนะครับ เพราะถ้าเขาไม่รักคุณเขาคงมีคนอื่นก่อนแล้วค่อยมาเลิกกับคุณก็ได้จริงไหมครับ

--------------------------------------

ผู้ชำนาญการมาตอบเองเลย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

FolkTrance

29/06/2011 11:40:00
3
ไล่อ่านมาทั้งหมด ก็คงช่วยเชียร์ครับว่า อย่าตั้งเงื่อนไขเป็ฯกำหนดเวลา ปรับปรุงตอนนี้เลยครับ

เลิกเอาแต่ใจ เอาใจใส่ให้เต็มที่ หางานหาการมีหลักมีฐานในอนาคต ต้องทำให้ได้ ให้คิดว่ามันคือคำสั่งชีวิต

ผมไม่รู้อายุของ จขกท. เท่าไหร่นะครับ แต่จากเพื่อนๆและพี่สาวผมผมทุกคน

นิสัยการอยู่ร่วมกันจะมาก่อนครับ แรกๆก็ชื่นมื่นกันทั้งนั้น พออยู่กันมาสัก 2 - 3 ปีออกลาย พวกประเภทเอาแต่ใจ ลูกแหง่ นี้มีแต่ปัญหาไม่ทนสักราย

ลองแก้ไขดูครับ คิดซะว่าเดิมพันทั้งชีวิตเลยอ่ะ อาจจะได้มุมมองที่กว้างๆและจิตใจที่แกร่งขึ้น จนแฟนคุณบอกเลยว่า หาผู้ชายแบบนี้ยากมาก ไม่ขอจากคุณไป 555+

แต่ถ้าคืนดีใม่ได้ ผมเชื่อว่าที่คุณพยายามปรับปรุงมันก็เป็นฐานที่ดีต่อไปติดตัว
พยายามเข้าครับ :-D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

แอ้

29/06/2011 12:29:58
0
เอาน่ะ 48 ก็ 48 วัน ลองดูไม่นานก็คงเข้าใจอะไรมากขึ้น ทั้งตัวเรากับแฟนน่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

Bigbass

29/06/2011 13:30:49
ขอแสดงความคิดเห็นด้วยคนครับ

ก่อนอื่นผมอยากให้คุณลองถามใจคุณเองก่อนว่า ที่อยากให้กลับมารักกันอีกครั้งน่ะเพราะว่า "คุณรักเขาจริงๆๆๆ หรือว่าคุณยังไม่พร้อมที่จะเสียเขาไป"

ถ้าผลออกมาว่าเรายังไม่พร้อมที่จะเสียเขาไปเพราะว่ายังทำใจไม่ได้ มันเร็วเกินไป ....... ก็ทำใจซ่ะดีกว่าครับ เพราะว่าถึงแม้คุณจะปรับตัวเองจนแฟนคุณกลับมาได้จริงๆๆ แต่ไม่นานมันก็จะกลับไปเป็นเหมือนเดิม

ถ้าผลออกมาว่าคุณรักเขาจริงๆๆๆๆ ที่ผ่านมาเรารู้แล้วว่าเราพลาดไป เราพร้อมจะทำเพื่อคนที่เรารัก ผมก็ขอให้คุณทำได้เลยครับโดยไม่ต้องไปกำหนดวันเวลาว่าจะต้องกี่วันๆๆ คุณลองนึกย้อนกลับไปซิครับว่า ที่ผ่านมาแฟนคุณทนกับตัวตนของคุณมานานแค่ไหน ถ้าเรารู้แล้วว่าเราพลาดไปก็ควรจะชดเชยให้กับวันเวลาที่มันผ่านมาให้ดีที่สุดนะครับ

ส่วนที่เด็ดในการพิชิตใจนั้น ผมว่าเอาความจริงใจที่จะทำนั่นแหละครับเป็นข้อพิสูจน์

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

tatree_b

29/06/2011 13:46:47
0
ตั้ง 48 วัน อะไรๆ ก็เกิดขึ้นได้ ถ้าเธอมีแมวมองอยู่ ง้าววววววว...... ขวับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

drrewatt

29/06/2011 14:10:21
1

48 วัน กับคนที่คิดว่าใช่ มาทั้งชีวิต มาวันนึง ถึงจุดที่ไปกันไม่ได้ แล้วนับถอยหลัง 48 วัน
คนมาขอเลิกนี่ คงผ่านกระบวนการกลั่นกรองทบทวนมาเยอะครับ ถึงกล้าขอเลิก
ทำใจครับ แล้วทำตัวให้ดีใน 48 วันที่เหลือ ถ้าเค้ากลับมาคบกับคุณใหม่ พยายามทำตัวให้
อยู่ใน 48 วัน ในทุกเดือน ทุกปี นับจากนี้
ขอให้โชคดีครับ สู้ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

nan01

29/06/2011 14:42:58
อย่าไปคิดถึงเวลาว่าจะกี่วัน
คิดถึงตอนที่ตัดสินใจเป็นแฟนกัน
เราชอบเขาเพระเหตุใดเขาชอบเราเพราะเหตุใด??
คนเป็นแฟนกันตั้งนานลองเอาใจเราไปเป็นเค้าดูว่า...
เค้าคิดอย่างไงกับคุณ?
เค้าต้องการอะไรจากคุณ?
สิ่งที่คุณคิดสิ่งที่คุณทำมันคือสิ่งที่เค้าต้องการจริงรึปล่าว? หรึอคุณทำตามใจของคุณเอง
เค้าถึงยังเลือกที่จะเลิกกับคุณ
ถ้าคุณตอบสิ่งเหล่านี้ไม่ได้...ต่อให้48วันหรือ4ปีก็ไม่มีประโยชน์เวลาก็ช่วยอะไรไม่ได้
"เชื่อว่าคุณต้องหาคำตอบได้ เอาใจช่วยครับ"
ปล.ยืมเขามาพูดอีกที5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

buster

30/06/2011 23:25:13
0
อืม...48วัน...ทำไมง่ะ...

การที่เราใช้เวลาถึง48วัน แล้วคิดว่าจะทำได้....คิดใหม่เหอะครับ

ไม่workแน่นอน

คุณก็บอกว่าเป็นคนเอาแต่ใจ...48วันคุณจะแก้ได้หรือ

จริงๆถ้ารู้น่าจะแก้เลย...จะได้ไม่ต้องมาเสียใจ

ผมเคยเดินออกมาจากคนคนนึง...แค่2วัน .....ผลคือ....เลิก

อย่าเสียเวลาในการรอ48วันเลย .... ใช้ทุกเวลาที่มีค่าให้มีประโยชน์ดีกว่า
เดินเข้าไปแก้ปัญหาให้เร็วๆดีกว่าครับ ... เอาใจช่วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

aodja

01/07/2011 08:24:19
เอางี้ไหมครับ...เอาแนวๆ The Letter เลยครับ
เพียงแต่ว่าคุณจะทุ่มเทกับ 48 วันนี้ได้ขนาดไหน
-----------------------------------
เขียนเป็นจดหมายความรู้สึกที่คุณมีและสิ่งที่คุณพยายาม
ทำเพื่อเขาในทุกๆวัน (48 วันที่เหลืออยู่) ก็จะได้ 48 ฉบับ

1. ถ้าโชคดีสิ่งที่คุณทำสำเร็จก่อน 48 วัน คุณก็เอาจดหมายที่คุณเขียน
มาอ่านด้วยกัน เขาก็จะรู้สึกดีกับคุณขึ้นไปอีก...แต่ถ้าไม่สำเร็จ

2. ก็ส่งจดหมายไปเลยครับ วันละฉบับ(กะให้ฉบับแรกไปถึงวันที่ 49 เลยครับ)
และในฉบับแรกก็บอกไปเลยว่าหลังจากนี้ผมจะไม่ขอติดต่อกับเขาจนกว่าจะถึงฉบับสุดท้าย...ผมคิดว่า เขาคงจะเห็นถึงความพยายาม และความรู้สึกที่แท้จริงของเราบ้างล่ะ และผมคิดว่าเวลาของเราจะได้เพิ่มอีก
48 วัน ให้เขาตัดสินใจ

ซึ่งถ้าคุณรักเขาคนนั้นจริง...เราคงไม่ต้องมาคิดที่จะครอบครองเขาหรอกครับ
เพียงแค่คุณได้ทำตามความรู้สึกที่คุณมีให้เต็มที่ก่อนก็เท่านั้น แล้วหลังจากนั้น
ก็ขึ้นอยู่กับเขาแล้วล่ะครับ ว่าเขารักเรารีเปล่า...
----------------------------------------------
ผมก็ได้แต่แนะนำครับ...ขอให้โชคดีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

สมัครเล่น

01/07/2011 09:05:54
412
ผมว่า เป็นตัวของตัวเองดีที่สุดครับ
โลกกว้างใหญ่มากครับ
มีอะไรอีกเยอะที่ยังรอเราไปค้นหา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

manot

01/07/2011 17:46:41
กด like ให้กับ คห 37

ใจตรงกัน ว่าจะเข้ามาให้ความเห็นเหมือนกันครับ "เป็นตัวของตัวเองดีที่สุด"
และขอเพิ่มเติมว่า "รักตัวเองให้มาก "

รักตัวเองให้มากเพื่อพัฒนาตนเองให้ดีที่สุด..รวมทั้งจิตใจ เพื่อให้ใจไม่ต้องจมอยู่กับความทุกข์

เนื้อคู่กันแล้วไม่แคล้วกันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

เดอะตือเดช

01/07/2011 18:14:48
เอาใจช่วยครับ ขอให้ผ่านพ้นอุปสรรคไปได้ด้วยดีและให้ความรักจงกลับคืนมา รักเรายืนยงครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

01/07/2011 18:40:11
ผมเคยเป็นแบบนี้คับ แนะนำถ้าเขายังรักเราอยู่นะถ้าไม่รักหรือมีคนไหม่งั้นหมดปัญญา โทรไปเลยโทรไปแบบไม่มีอะไนเกิดขึ้นถาม กินข้าวยัง ทำไรอยู่ นอนกี่โมงไปดูหนังไหม ทำไงก็ได้ที่ได้เจอกัน พอเจอดอกไม้สักช่อ ของขัวญสักกล่อง แล้วพูดขอโทษแบบแมนๆไม่เลย อย่าไปรื้อฟื้นเรื่องที่ทะเลาะกันเลยมันไม่มีค่าอะไรหรอก ทำดี48วันมันแก้ปลายเหตุ ต้นเหตุเรื่องแบบนี้คือเราเคยทำอะไรให้เขาใว้แล้ววันนนี้กลับเรืองลาง (คนรักกันความมั่นสัญญาสำคัญอันดับ1)ถ้าทำไม่ได้อย่าไปสัญญาผู้หญิงมันจำเก่งทะเลาะกันครั้งหนึ่ง ไม่รู้ขุดเรื่องอะไรมาพูดนัก3วันไม่จบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

บอย

01/07/2011 22:25:21
ขอบคุณจากใจทุกท่านครับ

ทุกวันนี้ผมคอยโทรหาเธออยู่ตลอด คอยถาม ทำงาน เหนื่อยมั้ย กินข้าวยัง จะคอยถามแบบนี้อยู่ตลอด

********* อยากให้ช่วยแนะนำคำพูดที่กินใจหน่อยครับ ทุกวันนี้ผมพูดจนไม่รู้จะพูดยังไงแล้ว(จากใจทั้งหมด)************

หยิกหู 0
"48 วันผมจะทำให้เค้ารักผมอีกให้ได้"