Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ฟังเพลงบนคอมโดยใช้ foobar

TroRuwA

22/06/2011 14:14:18
1
สวัสดีครับวันนี้ผมจะมาชวนเล่นเพลงด้วย foobar กันครับ
ก่อนอื่นเราก็ต้องทำการโหลดโปรแกรมมา ซึ่งปัจจุบันคือเวอร์ชั่น 1.1.7
แต่ผมต้องบอกไว้ก่อนว่า foobar แต่ละเวอร์ชั่นมีเสียงที่ต่างกัน
ดังนั้นควรจะเลือกชั่นเวอร์ชั่นที่เหมาะสมกับ system ของคุณ
เพื่อให้เสียงออกมาถูกใจมากที่สุดนะครับ
ซึ่งสามารถโหลดตัวโปรแกรมได้ที่ http://www.foobar2000.org/download
หรือถ้าสนใจเวอร์ชั่นเก่าๆก็ตามไปโหลดได้ที่ http://www.filehippo.com/download_foobar2000/6065/
ส่วนเวอร์ชั่นไหนเสียงเป็นอย่างไร มีความแตกต่างกันอย่างไร คงต้องลองกันเองล่ะครับ

ต่อไปก็มาดูวิธีการลงตัวโปรแกรมกันนะครับ
เริ่มด้วยการเปิดตัวโปรแกรมที่เรา download มา พอดับเบิ้ลคลิ๊กก็จะเจอแบบนี้

ให้เราคลิ๊ก next ไป เจอ accept ก็กดไป

กดไปเรื่อยๆจนขึ้นแบบนี้

การลงให้เลือกลงแบบ Standard นะครับ จะได้เล่นอะไรได้มากกว่าแบบ Portable
ส่วนแบบ Portable ผมจะเอาไว้สำหรับลองเวอร์ชั่นใหม่ๆที่มีออกมา
ถ้าชอบเวอร์ชั่นนั้นมากกว่าตัวที่ใช้อยู่ถึงจะลงแบบ Standard ไปครับ

พอเลือก Startdard เราก็คลิ๊ก Next
หลังจากนั้นมันจะให้เราเลือก Directory

ถ้าอยากได้แบบอื่นเราก็กำหมดเองได้เลยครับ หลังจากนั้นเราก็กด Next ต่อไป
เราก็ทำการเลือก feature เข้าไป มันมีอะไรบ้างผมก็ไม่รู้ล่ะ
แต่ลง Full ไว้ก่อน เอาแบบเต็มๆไว้ก่อนเลย

ทีนี้ก็จิ้ม Next ต่อไป
พอเจอหน้านี้ก็แปลว่าเราได้ลง foobar ไว้ในเครื่องเรียบร้อยแล้ว

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

TroRuwA

22/06/2011 14:14:42
1
เดี๋ยวมาต่อ มีหลายตอน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

TroRuwA

22/06/2011 14:25:03
1
หลังจากนี้เราจะมาลองปรับแต่ง foobar กันแบบเบื้องต้นกันก่อนละกันครับ
เอากันแบบเบาๆนะครับ แนวทางการใช้งาน foobar ของผม
ใช้งานง่ายไม่ยุ่งยาก เบาเครื่อง กดปุ๊บมาปั๊บ

เริ่มแรกเราเปิดโปรแกรมครั้งแรกขึ้นมาเราจะพบหน้าตาแบบนี้

Foobar มันจะถามเราก่อนเลยว่า จะเอาหน้าตาแบบไหน เราก็เลือกๆไปครับ
แต่ถ้าไม่ชอบใจก็สามารถไปโหลดมาลงเพิ่มเติมได้มากมายครับ
เวบที่มีให้โหลดก็อย่างเช่น
http://browse.deviantart.com/?q=foobar&order=9&offset=48
http://customize.org/foobar/skins
จริงๆการปรับแต่ง foobar นั้นมีมากมายครับ
หากใครค้นคว้าหน่อยก็สามารถสร้างธีมในแบบที่ตัวเองต้องการได้เลยครับ
แต่ผมขอใช้สำเร็จรูปดีกว่า ซึ่งใครโหลดธีมมาแล้ว (นามสกุล .fth) ก็ให้ทำตามนี้ได้เลยครับ

เลือกที่ Library แล้วคลิ๊กไปที่ Configure

แล้วก็จะมีหน้าต่างโผล่ขึ้นมาหนึ่งหน้า ชะแว็บบบบบ

ต่อไปเราจะทำการเลือกธีมนะครับ โดนคลิ๊กที่ Display
แล้วก็เลือกเมนูย่อมต่อไป ให้เลือกที่ Default User Interface
พอเลือกตามที่กล่าวมา ด่นขวาก็จะปรากฎตามรูปนะครับ ก็ให้เราเลือก Import Theme
แล้วเราก็ไปเลือกไฟล์ .fth ที่โหลดมา เราก็จะได้หน้าตาออกมาตามที่ต้องการ
ส่วนตัวผมเองใช้ธีมนี้ครับ http://customize.org/foobar/skins/77492

เพิ่มเติมให้นิดหน่อยครับ ด้านล่างของ Default User Interface เราจะเห็น Color and Fonts
เราสามารถเข้าไปปรับแต่งสีในบางส่วนของธีมได้ ตามที่เราต้องการครับ
พอติดตั้งธีมเสร็จ ของผมก็ได้ออกมาหน้าตาแบบนี้ครับ

----------------------------------------------------

หลังจากลงธีมแล้วเราก็ทำต้องทำการเลือก Output กัน
แต่ก่อนที่จะเลือก Output ผมขอนำเสนอทริคการปรับแต่งเล็กๆ
เพื่อให้เสียงที่ออกมาถูกลดทอนคุณภาพน้อยกว่าเดิมครับ
โดยท่านจะเลือกใช้ wasapi หรือ ASIO ก็ได้แล้วแต่วะดวกเลยครับ
แต่ผมเลือกใช้ wasapi เนื่องจากมีเหตุผลง่ายๆครับ
ตอนเปลี่ยนมาใช้ Window 7 ใหม่ๆนั้น ASIO ยังไม่ตัวที่ support window7
เลยต้องหันไปใช้ wasapi แต่ที่ชอบที่สุดคือ wasapi คือไม่ต้องเซ็ตค่าอะไรเหมือน ASIO ครับ
เรียกว่าโยน component เข้าไปแล้วก็ใช้ได้เลย
การทำงานของ wasapi และ ASIO
คือการเล่นเพลงโดยที่ไม่ผ่าน Mixer ของตัว Window นะครับ
ทำให้คุณภาพไม่ถูกลดทอน แต่เสียงของ wasapi และ ASIO ก็ต่างกันออกไปอีกครับ
หากใครสนใจใช้ wasapi ก็ไปโหลดได้เลยครับ http://www.foobar2000.org/components/view/foo_out_wasapi
พอเราได้ไฟล์มาก็นำไปวางไว้ที่ (สำหรับ Window 7 นะครับ)

หลังจากนั้นก็สามารถใช้งานได้ทันทีเลยครับ

ต่อไปเราจะทำการเลือก output กันจริงๆซะทีครับ ^^
เข้าตามนี้ได้เลยครับ Playback แล้วเลือก เมนูย่อยที่ Output

ส่วนสำคัญมีดังนี้
1. Output Device ให้เราทำการเลือก Device ให้ตรงตามต้องการที่สุด
2. Buffer ลองปรับเอานะครับ เสปคแต่ละเครื่องจะปรับได้ไม่เท่ากันครับ
3. Output Format ผมเลือก 16bit นะครับ เพราะไฟล์ส่วนใหญ่ยัง 16bit อยู่ครับ

ในรูปนี้ผมเลือกแบบ wasapi โอนใช้ sound card onboard นะครับ

แต่สำหรับท่านอื่นๆ อาจจะมี Device ให้เลือกต่างจากของผมนะครับ ผมจะมีให้ดูเป็นตัวอย่างอีกครับ
หากของใครไม่ได้ลง component wasapi ก็จะไม่มี wasapi : xxxx โผล่ขึ้นมานะครับ
หากใครใช้ ASIO ก็จะมีให้เลือกว่า ASIO : xxxxx ขึ้นมาให้เลือกครับ
สามารถหาการใช้งานได้จากอากู๋ครับ

รูปนี้ผมเลือก speaker MM-1 ซึ่งคือ B&W MM-1
โดยที่ลำโพงตัวนี้มี DAC อยู่แล้ว ใช้งานผ่าน USB ก็จะขึ้นดังรูปครับ

หรือถ้าใครเสียบ DAC แบบ USB ก็จะมีขึ้นแบบนี้ครับ ซึ่งในรูปจะเป็น SORCH DAC Z2

หรือถ้าอยากต่อออกผ่าน Coax ก็ทำได้ครับ โดยเลือกที่ SPDIF
หรือถ้าอยากเล่นผ่าน AVR ก็เลือกเป็น HDMI ก็ได้ครับ

โดยรูปสุดท้ายนี้ผมจะเลือก Digital Output จาก Xonar Essence STX
ไปยัง DAC ที่ผมใช้ผ่านทางช่อง Coax นะครับ

ทีนี้ foobar ของเราก็พร้อมใช้งาน แต่ก็ยังใช้งานไม่ได้นะครับ
เพราะว่าอะไรรอชมกันต่อไปเลยครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

TroRuwA

22/06/2011 14:28:58
1
ที่ยังใช้งานไม่ได้ก็เพราะว่ายังไม่ได้ลงเพลงเลยไงครับ
ผมก็เลยขอนำเสนอทริคสำหรับท่านที่ใช้ iTunes อยู่แล้ว
ทำง่ายๆครับโดยการ เลือกเพลงที่ต้องการ แบบนี้ครับ

หรือถ้าต้องการเลือกทั้ง Playlist แบบผมให้กด Ctrl + A นั้นคือเลือกทั้งหมดนั่นเองครับ
หลังจากนั้นก็ Copy โดยการกด Ctrl + C ครับ

หลังจากนั้นก็นำไป Plaste ที่ Foobar โดยการกด Ctrl + V ครับ ก็จะได้ออกมาแบบนี้ครับ

ซึ่งที่ foobar เราก็สร้าง Playlist ให้เมหือน iTunes ก็ได้ครับ
แล้วก็ทำการย้ายรายชื่อเพลงมาลงทีละ Playlist แค่นี้ก็เรียบร้อยครับ ได้ออกมาเต็มรูปแบบ

ซึ่งการ copy แบบนี้เป็นการ copy แค่ชื่อล้วนๆนะครับ
ไม่ได้ copy ตัวไฟล์มาด้วย ดังนั้นเวลา remove เพลงออกจาก foobar
จะไม่กระเทือนไฟล์ต้นฉบับของ iTunes และไม่กระเทือน Playlist ของ iTunes ครับ

สรุปคือผมใช้ iTune ในการจัดการทำ Playlist แต่ใช้ foobar เล่นครับ
ข้อเสียแบบที่ผมทำคือ iTunes ไม่สามารถเล่นไฟล์แบบ Hi-Res และ FLAC ได้
ซึ่ง foobar สามารถเล่นได้
ดังนั้นก็ต้องจัดการในส่วนของ Hi-Res และ FLAC ใน foobar กันเอาเองนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

TroRuwA

22/06/2011 14:35:28
1
แถมให้หากใครจะลง OS ใหม่และต้องการ back up ข้อมูลใน foobar
ให้เหมือนเดิมให้ทำการ copy folder ชื่อ foobar2000 ทั้งสองที่ตามนี้นะครับ

การ copy ควรจะจำให้ได้ว่า folder foobar2000 อันไหน copy มาจาก Directory ไหนนะครับ
เพราะชื่อเหมือนกันเป๊ะเลย หรือจะดูจากไฟล์ข้างในก็ได้ครับ เนื่องจากมันไม่เหมือนกัน
หลังจากลง OS ใหม่เสร็จแล้วก็ทำการลง foobar และนำไปวางทับที่เดิม
เราก็จะได้ foobar กลับมาใหม่เหมือนเดิมเป๊ะๆ
---------------------------------------------
แถมให้อีกนิดสำหรับคนที่จะเล่นไฟล์ Apple Lossless ผ่าน foobar
ต้องใช้ component ตัวนี้นะครับ
http://www.foobar2000.org/components/view/foo_input_alac
โหลดแล้วก็ลงที่เดิมเลยครับ

---------------------------------------------------------
สุดท้ายละครับ แถมให้สำหรับคนที่ขี้เกียจอย่างผม
ใครต้องการสั่งงาน foobar จากคีบอร์ดก็ทำได้เลยครับง่ายและสะดวก
ไม่ต้องพึ่งพาฟังก์ชั่น Multimedia บน Device ไหนๆเลย คีบอร์ดธรรมดาก็ทำได้ครับ
หรือถ้าใช้ฟังเพลงกับชุดใหญ่ๆ ก็ซื้อชุดคีบอร์ดและเม้าส์ไร้สายมาก็เหมือนมีรีโมทแล้วครับ
วิธีทำคือ คลิ๊ก Add new แล้วก็เลือก Action ที่ต้องการ
แล้วก็ไปที่ช่อง Key โดยทำการกดแป้นที่ต้องการลงไป
อยากได้กี่ปุ่มก็กดๆเอาเลยครับ Add new ไปเรื่อยๆจนกว่าจะพอใจ
หรือถ้าใครสนใจลองการบ้านผมก็ทำตามได้เลยครับ

ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงผ่านคอมพิวเตอร์ครับ
ส่วนใครต้องการบังคับ foobar ผ่าน iPhone หรือ iPad ก็ทำได้ตามนี้เลยครับ
http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=6910.0

หากมีเนื้อหาส่วนใดขาดตกบกพร่องหรือไม่ถูกต้องรบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
ผมเองก็รู้เพียงแค่งูๆปลาๆ ถูกผิดประการใดขออภัยไว้ล่วงหน้าด้วยจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

TroRuwA

22/06/2011 14:42:33
1
คอมเม้นนี้ขอสรุปการฟังเพลงจากคอมง่ายๆก่อนละกันครับ
เริ่มด้วยตัวคอมพิวเตอร์ -->

software (ใช้ตามใจชอบ) -->

ตัวประมวลผลถอดรหัส จะเป็น SC(Sound Card) หรือ DAC หรืออะไรก็ว่าไป -->

ภาคขยาย ถ้าลำโพงหรือหูฟังโอมห์สูงๆก็ต้องพึ่งแอมป์ แต่ถ้าหูฟังปกติก็ไม่ต้องใช้ -->

ปลายทาง ลำโพงหรือหูฟังตัวโปรด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Absolute

22/06/2011 15:11:07
0
เป็นประโยชน์มากเลยครับ ขอบคุณจิรงครับสำหรับบทความนี้
แต่สงสัยนิดนึงครับ
------------------------------------------------------------
2. Buffer ลองปรับเอานะครับ เสปคแต่ละเครื่องจะปรับได้ไม่เท่ากันครับ
สงสัยว่ามันทำงานยังไงครับ + แล้วการปรับมากน้อยส่งผลต่อเสียงที่ออกมายังไงครับ

3. Output Format ผมเลือก 16bit นะครับ เพราะไฟล์ส่วนใหญ่ยัง 16bit อยู่ครับ
สงสัยว่า มันเกี่ยวข้องกับไฟล์ยังไงไงครับ และ Dither ที่อยู่ตรงข้างล่างซ้าย คืออะไรครับ
------------------------------------------------------------
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

dutchmew

22/06/2011 18:11:04
4
ขยันพิมพ์ + ลงรูปมากเลยครับ ขอชื่นชม

foobar ก็เป็นตัวที่ผมใช้ฟังเพลงเป็นประจำอยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Deawy

22/06/2011 18:52:31
0
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

38parallel

22/06/2011 18:56:38
0
ขอบคุณมากๆๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

scream98

22/06/2011 18:58:45
1
++ ใช้อยู่แต่ไม่เท่านี้ ออกแนว ลากลงทั้งโฟลเดอร์ไปเลย โพสเดอร์ไหนไม่ได้ค่อยลาก .cue ลงอีกที
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

_NAT_

22/06/2011 19:20:05
5
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ม้าน้ำ

22/06/2011 20:05:28
รบกวนเพิ่มวิธีการแปลงไฟล์เพลงด้วย Foobar แบบละเอียดด้วยได้หรือไม่ครับ ไม่ได้ใช้นานลืมแล้วอะ ผมเคยใช้เจ้าตัวนี้แปลงแล้วเข้าท่านะ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

TroRuwA

22/06/2011 20:50:01
1
@Absolute
Buffer ต้องลองปรับลงเล่นเองครับ แต่ผมไม่ค่อยได้ใส่ใจมันเลยปรับต่ำสุดไปงั้นเอง
แต่หลายท่านก็ลองปรับแล้วลองฟัง ปรับจนชอบมากที่สุดครับ

@ม้าน้ำ
ผมใช้ตัวอื่น Rip อะครับ แหะๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Pimpay11

22/06/2011 20:53:25
0
กระทู้นี้มีประโยชน์มาก ใช้มาตั่งนานไม่ีรู้ว่าแต่งยังไง ได้รู้ก็วันนี้ ขอบคุณมากนะคะ : )
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

นายมั่นคง

22/06/2011 21:42:07
4,282
เฮ้ยๆๆๆต้องจดๆๆๆๆมั่ง 5555

เดี๋ยวเฮียจะลองควบคู่ไปกับ PureMusic และ Amara แล้วจะช่วยอัพเดทเสียงให้ทราบกันจ้าๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

treo

22/06/2011 23:24:04
0
wasapi ตัวนี้ใช้กับ windows XP ได้ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

นายสไปร์ท

23/06/2011 00:32:43
1
เพิ่งลง ASIO4all อ่ะครับอยากลองเล่นดู

แต่เสียงไม่ออกอ่ะจร้าแล้วไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรอ่ะครับ

เครื่องเป็น winxp อ่ะครับไม่มีการ์ดซาวด้วยครับ เป็นเพราะเครื่องไม่มีการ์ดซาวป่าวอ่ะครับ

มีรูปให้ดูด้วย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

TroRuwA

23/06/2011 07:58:54
1
@treo
บน xp ไม่แน่ใจว่าใช้ wasapi ได้ไหมนะครับ ไม่เคยลอง
ตอนผมใช้ xp ผมใช้ asio ครับ

@นายสไปร์ท
คงต้องรบกวนศึกษาเองดูก่อนครับ
http://www.headphoneresearch.com/forum/index.php?topic=3843.0

http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/145548
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

TroRuwA

23/06/2011 08:00:28
1
คงต้องรบกวนเฮียเล่าถึงความต่างของเสียงในด้านการใช้งานด้วยล่ะครับ
เพราะคงยังไม่มีปัญญา อาจเอื้อมไป mac ยกเว้นปีหน้าเก็บเงินได้เยอิะ
อาจจะถอย mac mini มาไว้เล่นเพลงอย่างเดียวดูน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

lejatte145

23/06/2011 11:26:18
0
ขอบคุณมากครับคุณ TroRuwA
ทำตามขั้นตอนแล้ว..ผมว่าเสียงเนี่ยมีลู้นกับค่าย Mac
เดี๋ยวคืนนี้มีอะไรให้เล่นอีกแล้ว...555
ได้ผลอย่างไรจะมารายงานนะครับ

ไอ้เจ้า playlist ของ foobar เนี่ยมันงงจริงๆเลยครับ
(หรือผมติดกับ itune ก็ไม่รู้)
ที่ผมเค้าใจคือมันไม่มี library เหมือน itune ใช้เลือกจากไฟล์ที่เรามีในเครื่องแล้วตั่งเป็น playlist หลายๆอันเอาเลย ใช้ไหมครับ ??
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

TroRuwA

23/06/2011 12:31:49
1
ผมก็งงๆเรื่อง playlist เหมือนกันครับ
สุดท้ายผมเลจหาวิธีแก้โดยใช้ iTunes ทำ playlist แล้วก๊อปมาลงแบบที่เขียนไว้น่ะครับ

ไปหามาแล้ว สรุปว่า wasapi ใช้บน vista or 7 เท่านั้นครับ
xp ต้อง asio ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

hypnos

23/06/2011 12:42:40
0
เพิ่มเติม
http://thewelltemperedcomputer.com/SW/Windows/Win7/Win7Audio.htm

ใครใช้ XP+DAC ลองทำ unmap ดูครับ อาจลืม asio
การทำ Unmap เป็นทางที่สั้นที่สุดที่เสียงจะส่งจาก CPU ไปสู่ภายนอกครับ การใช้ ASIO ยังเป็นโปรแกรมจัดการสัญญาณดิจิตอลที่ติดตั้งเพิ่มเข้าไปในระบบวินโดส์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

TroRuwA

23/06/2011 13:15:52
1
ขอบคุณท่าน Hypnos หลายๆเด้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

จิ๊มิ เฮนดิ๊ก

23/06/2011 19:53:45
0

ผมใช้วิธีนี้ครับ..

1.เซ็ต library folder ให้ Foolbar File > Preference ใน Music folder กด add โฟลเดอร์ที่เก็บเพลง
Foolbar จะทอร์นิเตอร์โฟลเดอร์นี้ไว้ ถ้าเราใส่เพลงลงไปมันก็จะอัพเดทเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

23/06/2011 19:54:29
0

2.กลับมาที่หน้าปกติ สร้าง Playlist ขึ้นใหม่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

23/06/2011 19:55:57
0

3.ในหน้าต่าง library เลือกเพลงหรือโฟลเดอร์ที่ต้องการ คลิ๊กขวาเลือก Sent to playlist หรือกด Enter
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

23/06/2011 19:56:14
0

4.ได้ Playlist แล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

23/06/2011 19:56:57
0
จริงๆมีอีกหลายวิธี แต่ที่ทำให้ดูนี่เพื่อที่จะได้เข้าใจหลักการของการจัดการ Library ของ Foolbar นะครับ
ใครที่ใช้หน้าจอเดิมๆของ Foolbar ก็ลองงมๆดูครับ น่าจะคล้ายๆกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

TroRuwA

24/06/2011 08:27:13
1
ขอบคุณท่าน จิ๊มิ เฮนดิ๊ก มากเลยครับ
ผมนี่แอบโง่อยู่ตั้งนาน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

ComUser

03/07/2011 13:35:09
0
อัพมาดูหน่อย...

จะลอง Foolbar ดูมั่งอ่ะ..

ขอบคุณ ท่านTroRuwA จขกท. และผู้ที่ช่วยกันให้ความรู้ทุกท่านครับ..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

Pharmf6

31/12/2012 01:17:14
Hello! ebadgdb interesting ebadgdb site! I'm really like it! Very, very ebadgdb good!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

Pharmk849

31/12/2012 01:17:59
Very nice site!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

Pharmg733

31/01/2013 10:22:28
Hello! gbdfcdb interesting gbdfcdb site! I'm really like it! Very, very gbdfcdb good!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

Pharma426

31/01/2013 10:23:15
Very nice site!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

TT

31/01/2013 13:58:22
เจ๋งจริง อีก 1 เสียง

เคยเทียบกับอีกหลายตัวแล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

อั้ม

05/08/2013 08:17:06