Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ipod เชื่อมต่อ font ในรถแบบไหนดีครับ

demonx

16/06/2011 22:22:51
0

>> มือใหม่ครับ <<<

คือว่า ผมมี ipod classic 120g อยากจะเชื่อมต่อกับฟอนท์ pioneer 9350sd
เชื่อมต่อแบบไหนให้เสียงดีอะครับ เห็นสาย dock-mini ใช้กันแพร่หลายมันจะโอเคมั้ยครับ
แล้วสายแบบนี้ ชาร์ตไฟในตัวหรือปล่าวครับ อีกนิดนึง ไม่เคยเห็นของจริง ไม่รุ้ว่าสาย เช่น DNA,FiiO,iBasso
มันจะใช้พอดีกับช่องที่วางหรือปล่าวครับ (กลัวสั้นไป) ยังไงรบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ด้วยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

demonx

16/06/2011 22:25:19
0

เพิ่มเติมช่อง AUX จะอยู่ล่างช่อง USB เล็กน้อยอะครับ

ขอบคุณ ฮ และทุกคอมเมนต์ครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

echo

16/06/2011 22:33:58
0
ใช้ dock to mini ดีที่สุดครับ แต่ไม่ชาร์ตไฟ ส่วนความยาวต้องลองวัดดูเอง แล้วค่อยไปซื้อให้พอดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

digitalotis

16/06/2011 23:03:04
0
ถ้าใช้ Pioneer ไม่เกินสองปี เอาสาย usb ของ ipod เสียบเลยครับ เล่นได้ ผมใช้ 5250 อยู่ บังคับได้จากวิทยุเลย ยังไงถ้าไม่ได้ลองเช็กรถ้นวิทยุก่อน บางทีมันต้องต่อด้านหลัง แต่ตัวนี้มี usb ด้านหน้า น่าจะได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Eddy_munkong

16/06/2011 23:04:45
0
ใช้ dock to mini เหมือนที่ความเห็นคุณ echo แจ้งไว้เลยครับ แต่จากระยะห่างที่ช่องเก็บของกับตัวเครื่องเล่น สาย dock to mini ที่คุณ demonx กล่าวถึงคงระยะไม่พอครับ
ทางเลือกที่ง่ายที่สุดก็คือน่าจะใข้เป้น dock ที่เป็นช่องมินิแจ๊ค แล้วหาสาย mini - mini
ที่มีความยาวใกล้เคียงคงจะสะดวกกว่าครับ แต่ถ้าต้องการ dock to mini เลย คงจะต้องวัดระยะแล้วสั่งทำเอาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

demonx

17/06/2011 00:04:04
0
ขอบคุณครับ
-คุณecho ตัว dock to mini ชาร์ตไฟไม่ได้ แต่ให้เสียงดีที่สุดใช่มั้ยครับ
เห้นในเวปเล่นกันจังเลย อ่านแล้วอยากหามาลองครับ

-คุณdigitalotis ตัวนี้ผมใช้สายของไอพอดต่อ usb ฟังอยู่ครับต่อตรงได้เลย
ไม่ต้องแปลง แต่อยากได้เสียงที่ดีขึ้น แบบว่าอยากลองอ่ะคับ ระบบรถผมก็มี
ลำโพงคู่หน้า แอมป์ แล้วก็ตีตู้ท้ายรถอะคับ ขี้เกียจพกแผ่น เลยมาใช้ไอพอด

-คุณEddy_munkong ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากเลยครับ พอมีแหล่งชี้เป้าให้หน่อย
ได้มั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

digitalotis

17/06/2011 17:05:16
0
รถผมก็มี Pioneer 5250
คู่หน้า 6 นิ้วแยกชิ้น color full
แอมป์ Alpine 4 CH ขับคู่หน้าหลัง
หลังใช้ลำโพงเก่ายี่ห้อ Base
ซับขับด้วย Ar1202 ลำโพงซับ ครอสไฟ

ถ้าถามผมนะ เล่นจากแผ่น กับเล่นผ่าน Ipod gen 4 เนี่ย เพลงเดียวกัน เสียงต่างกัน แผ่นจะใสกว่า อาจจะเพราะ ว่าการแปลงไฟล์ผมไม่ได้ เลือกให้มันเป็นแบบดีที่สุดเพราะว่าผมมี ipod แค่ 16 gb เอง แต่เสียง มันก็ไม่ได้เลวร้าย ผมก็ฟังผ่าน Ipod กับ USB ประจำครับ อาศัยง่ายเข้าว่า Cd มีเยอะ แต่ขี้เกียจหยิบ ipod นีสบายสุดแล้ว ล่าสุด ซื้อ Dock mod 3 ไป ผมยังไม่ได้ลองเสียบที่รถ แต่เข้าใจคร่าวๆ ว่าสายนี้ ทำเบสหาย พอสมควร ไม่ค่อยมีเวลาเล่นครับ แต่ของเล่นเยอะ : P
จริงๆ สายแท้ที่มีกับเครื่องก็โอแล้วนะ ทุกวันนี้ถ้าขับรถ ผมเปิดเทคทุกวันเลย ไม่ได้เล่น Front Stage ครับ เพราะ Head unit ดีๆ มันเล่น USB ไม่ได้ 5555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

digitalotis

17/06/2011 17:16:06
0
คือ ที่ผมจะสื่อคือ MP3 ถ้าพูดกันจริงๆ มันแค่ทำให้มีเสียง แต่ถ้าอยากให้เสียงดีเนี่ย ยังไงมันก็สู้แผ่นไม่ได้หรอก ฟังแบบถูไถ ดีกว่าครับ
ในมือจริงๆ ตอนนีก็พอมีสาย Dock Mod 3 กับ มอนสเตอร์ หัวแบบหูฟังเนี่ยล่ะ แต่ผมว่านะ เสียบ USB ที่มันมีให้มาจาก ipod เนี่ย ดีสุดแล้ว ชารท์ไปในตัวด้วย ฟังยาวเลย
ขอให้สนุกกับการเล่นเครื่องเสียงครับ : P
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

demonx

17/06/2011 22:42:04
0
ว้าวๆ ขอบคุณครับคุณ digitalotis ท่าทางจะเล่นมาเยอะนะครับเนี้ย

อิอิ คือผมมือใหม่เลยคันๆ อะคับ ตามประสา ยังไม่เคยเล่น เรื่องแผ่นยังไงขอผ่านครับ
ฟังทดสอบได้ แต่พกติดรถนี่ไม่เอาแน่นอน `^ ^
เลยมาหาไอพอด ส่วนไอพอดที่มีและตั้งใจหามาคือ classic 120g เพราะกะว่าจะเก็บเฉพาะไฟล์พวกลอสเลส อะไรพวกนี้อะคับ ก่อนซื้อมาลองเทสสกุลเพลง แบบ mp3 `rip 320 กับ ไอโฟนของแฟนใส่พวกลอสเลส เพลงเดียวกันฟังแล้ว ไอโฟนให้ความรู้สึกดีก่า
เลยเป็นที่มาของการหาไอพอดมาเล่นครับ ตอนนี้คันไม้คันมืออีกว่าจะต่อยังไงกับฟอนท์ดีน้อ แล้วมันจะดีแค่ไหน อะคับ ส่วนสายนี่ทำให้เบสมาเบสหายได้เลยหรือคับ อย่างงี้ต้องไป
ขุดกระทู้หาความรู้ใส่สมองต่อ ยังไงก็ขอบคุณครับที่แวะมาคุย อิอิ ไม่่มีเพื่อนๆ มาแนะเลย

ขอบคุณที่มาคอนเม้นต์ครับ

เพื่อนๆ พี่ๆหายไปไหนหมดน้อ มาช่วยชี้ทางสว่างทีจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

digitalotis

19/06/2011 01:32:57
0
แรกเริ่ม เล่นที่รถครับ
ชุดที่สอง เล่น เครื่องเสียงบ้านครับ
ชุดที่สามเพื่อนทักว่า ทำไมไม่เล่นหูฟังครับ
ตอนนี้ มีมันหมดแล้วครับ แต่มันก็ไม่ได้ ดีซักอย่าง เพราะว่าเครื่องเสียง เล่นยังไงมันก็ไม่จบ ยังไม่พอใจว่างั้นเหอะ คันได้ตลอดเวลา

เครื่องเสียงรถยนต์ ลองไปถามที่นี่ครับ http://rangerstationaudio.pantown.com/

สรุป วันนี้ได้ลองแล้ว Dock to mini mod3 กับสายแถมมากับ ipod เป็นอย่างที่คิด เบสหายไป แล้วก็เสียงเบาลง ยังไงใช้สาย ipod เสียบเข้า วิทยุดีกว่า คอนโทรลจากหน้าวิทยุได้ ชารท์ไฟได้ เสียงดังกว่าครับ ลองดูๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

digitalotis

19/06/2011 01:34:35
0
ส่วนสายเนี่ย มันก็มีบุคลิกของมัน ผมเทียบแค่เอาสาย Mod 3 กับ สายแถม usb ของipod เอง ส่วนตัวผม ผมชอบ สายแถม usb เสียบตูด ipod ครับ เสียงดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

demonx

20/06/2011 00:42:31
0
ไป ตจว. เพิ่งได้เข้ามาอ่าน

ขอบคุณคุณ digitalotis ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

iLuvMusic

22/06/2011 14:28:31
พอดีผมมีสาย rca เหลือ 1 คู่ กับ ipod dock 1 อัน ก็เลยหา mini-to-rca adapter มาลองดู ค่อนข้างยุ่งยากหน่อย

ผมต่อแบบนี้ครับ

ipod -> crossroads dock -> audioquest mini-to-rca adapter -> สาย rca -> line in (จำไม่ได้ช่องไหนแต่คล้ายๆ line in)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

demonx

22/06/2011 17:13:40
0
ขอบคุณครับ คุณiLuvMusic

ไม่ทราบว่าฟอนท์ต่อแบบอื่นได้ป่าวครับ ลองแล้วเทียบเสียงเป็นยังไงบ้างครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

iLuvMusic

22/06/2011 22:08:18
front ผมยังเป็น tape อยู่เลยครับ เก่ามาก อีกแบบที่ต่อได้คือผ่าน tape ใบ้ครับ เสียงไม่ได้เรื่องเลย พอต่อผ่าน dock + rca เสียงดีขึ้นเยอะครับ ดีจนพอใจไม่ขยับขยายแล้วครับ ทั้งๆที่คิดจะลองเปลี่ยน front ใหม่ก็หยุดไปเลย ของผมแค่ 2 ch ไม่มีซับนะครับ

ผมลองแล้วคุ้มเพราะมี dock + สาย rca อยู่แล้ว

คิดว่าถ้า front รองรับการควบคุม ipod ผ่านทาง usb ก็น่าเล่นมากครับ ใช้ usb dock ดีีๆ กับ สาย usb ดีๆ เช่น furutech เสียงก็น่าจะดีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

demonx

22/06/2011 23:06:19
0
furutech ขอบคุณในข้อมูลมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

digitalotis

22/06/2011 23:32:48
0
แค่สงสัย ค่าหัวฟูรูเทค ตัวนึงก็เกือบพัน ถึงพันกว่า เอ่อ เปลี่ยน Front USB น่าจะถูกกว่ามั้ง
ฟูรูเทคผมชอบฟิวฟ้า ปลั๊กผนังบ้าน แต่พวกสายยังไม่เคยเล่น ค่อนข้างแพงไม่มีตัวเทส เลยยังไม่ได้ลองซักที สายซับของเครื่องเสียงบ้าน ค่อนข้างดัง

ลองดูสาย usb - dock เจ้าข้างล้างนี้สิ
http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=48323
ผมเองก็อยากลองสั่งนะ อยากรู้ว่าเล่นสายเงินจะเป็นยังไง
ปกติบุคลลิกมัน จะไวๆ กระชับกระเฉง แต่เห็นเค้าบอกสายจากเจ้านี้กลายเป็นเบสมาแทน ผมเองก็ยังงงๆอยู่ มันผิดบุคลิกสายเงิน ลองแล้วมาบอกด้วย เผื่อผมจะได้ตัดสินใจง่ายขึ้นน่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

echo

22/06/2011 23:47:21
0
ขอแนะนำอีกแนวทางนึงคือ ใช้pre+power ส่วนมากแล้วปรีจะมีอินพุท2ช่องเราสามารถนำ ไอพอดต่อออกช่องdock to mini แล้วแปลงเข้า rca หลังปรี ด้วยวิธีนี้จะได้เสียงจากไอพอดเพียวๆโดยไม่ผ่านภาคต่างๆของวิทยุ แล้วหากจะไม่ฟังวิทยุ-เทป หรือซีดีติดรถ ก็ไม่ต้องใช้ฟร้อนท์ด้วยซ้ำไปครับ iPod-pre-power ไปลำโพงเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

iLuvMusic

23/06/2011 00:33:57
ที่พูดถึงการต่อผ่าน usb ก็เพราะว่า ถ้าเจ้าของกระทู้มี front ที่รองรับอยู่แล้วก็จะมีอีกทางเลือกที่น่าสนใจ เพราะการต่อแบบของผมจะไม่สะดวกมากๆถ้าต้องการเปลี่ยน playlist ในขณะขับรถ เพราะต้องมาเปลี่ยนที่ตัว iPod ถ้าสามารถควบคุม iPod ผ่าน USB ได้จะสะดวกมาก ซึ่งผมคาดว่ามันน่าจะสามารถเปลี่ยนหรือเลือก playlist ผ่าน front ได้เลยครับ ตรงนี้ผู้ที่มี front ที่รองรับการควบคุม iPod ผ่าน USB คงต้องตรวจสอบเองว่าควบคุมได้มากน้อยแค่ไหน และพอใจหรือไม่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

demonx

28/06/2011 00:52:52
0
ตอนนี้ผมต่อผ่าน usb ควบคุมผ่าน font สะดวกดีครับ

สงสัยว่าถ้าไปเข้า AUX เสียงจะต่างมากมั้ยน้อ แฮ่ๆๆ อย่างงี้ต้องลองเองซะแล้ว

เดี๊ยวมาแจ้งอีกทีแล้วกันครับ ^ ^+ ขอบคุณทุกแนวทาง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

digitalotis

28/06/2011 09:17:41
0
สงสัยว่าถ้าไปเข้า AUX เสียงจะต่างมากมั้ยน้อ
ดรอปเยอะมาก ลองแล้ว ด้วย Mod 3 ต่อ usb ดีที่สุด
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ipod เชื่อมต่อ font ในรถแบบไหนดีครับ"