Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สงสัยเกี่ยวกับ pk1 ครับ

yuin man

15/01/2008 08:53:18
พอดีเมื่อวานนี้ผมเพิ่งได้ pk1 มา เท่าที่อ่านในเว็บเห็นว่าถ้าไม่ใช้แอมป์จะขับไม่ออกเลย แต่เท่าที่ได้มาเนี่ยครับ ลองใช้กะ ipod classic แล้วก็ t10 ผมว่ามันก็ขับออกนะ เพียงแต่ต้องเร่งเสียงเพิ่มขึ้นมาอีกเยอะจากที่ฟังกะพวก pk2 หรือ ksc35 อยู่เยอะทีเดียว

อยากรู้ว่าที่ขับออกนี่ผิดปกติไหมครับ หรือว่าที่ว่าขับไม่ออกคือเสียงดังปกติแต่ว่าไม่สามารถรีดประสิทธิภาพของเสียง รายละเอียดได้เต็มที่เมื่อเทียบกะใช้แอมป์

อาจจะถามงง งง แต่ก็วอนผู้ใจบุญช่วยตอบหน่อยคร้าบ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

yuin man

15/01/2008 11:38:50
เอ ผมถามงงไปไหมหว่า สรุปว่าถามว่าที่ว่าขับไม่ออกคือรีดประสิทธิภาพมันออกมาไม่ได้เต็มที่ใช่ไหมครับ คือดังแต่เสียง แต่คุณภาพไม่สุด แบบนั้นหรือปล่าวครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

4

15/01/2008 11:58:18
แม่นแล้วครับ ขับออกไม่ออกนี่ไม่ใช่แค่เสียงดัง แต่มันรวมถึง focus,image,bass หรือน้ำหนักของชิ้นดนตรี ฯลฯ เหมือนเวลามีไอน้ำมาทำให้เกิดฝ้าที่กระจกน่ะครับ ต่างกันเยอะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

15/01/2008 15:01:59

แม่นแล้วล่ะครับ 5555

อาการขับไม่ออกแบบพื้นฐานก็คือเปิดแล้วไม่ยอมดัง นั่นหมายถึงกำลังขับที่ไม่สมดุลย์กัน ซึ่งต้องเร่งมากกว่าปกติไปอีกหน่อยแค่นั้นครับ

ซึ่งถ้าเร่งแล้วเรารู้สึกว่าฟังแล้วเจ๋ง ชิ้นดนตรีเปิด ก็แสดงว่า player อันนั้นมักจะเอาอยุ่ ยังขับไหวอยู่

แต่ถ้าเปิดดังแล้ว ได้แค่เสียงดัง แต่ชิ้นดนตรีมันหุบๆ ไม่ค่อยเปิดเผย ขนาดซาวด์สเตจยังหุบๆ สุมรวมกองๆ กันอยู่ในหัวเรา ไม่เปิดอ้าออก แสดงว่าขับได้ไม่ดีพอ ซึ่งเวลาเพิ่มแอมป์แล้วปุ๊บ มันจะเปิดเผยออกมาทันที

ฟังยากนิดนึงไอ้การสังเกตุว่าแอมป์ขับออกได้หมดจดหรือเปล่า แต่ฟังไปแผล็บเดียวจะรู้เลยครับ

เหมือนกับเราอยู่ในห้องน่ะครับ ถ้าปิดม่านหน้าต่างจะรู้สึกทึบๆ หน่อย แต่พอเปิดหน้าต่าง แสงส่องเข้า จะรู้สึกถึงความเปิดโล่ง สบายไม่อึดอัด 555

หรือเปรียบแบบติงต๊องก็ประมาณว่า ถ้าฉี่ออกรวดเดียวจนตัวเรารุ้สึกสะบัดและสั่นนิดๆ แสดงว่าฉี่จนสุด แต่ถ้าฉี่แล้วต้องเบ่ง นั่นคืออาการขับไม่ออก หรือฉี่ไม่ออกนั่นเอง 5555 (ปรึกษาแพทย์ซะดีๆๆ)

ติงต๊องเป็นบ้าเลยครับ ที่เปรียบซะเป็นแบบนี้ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

yuin man

15/01/2008 15:31:09
อธิบายเข้าใจง่ายครับ แต่เกรงว่าหูผมเนี่ยจะฟังไม่ออกนะสิครับ 555 ขอบคุณเฮียที่ชี้แจงแถลงไขครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เบียส

15/01/2008 16:11:01

นั่นแหละ ครับ ตามที่คุณชาย 4 หมี่เกี๋ยวว่าเลย ครับ 555 มันออกมาได้ไม่หมด ครับ
เหมือนกับว่าเราซื้อของ พร้อมใช้งานได้ 100 % แต่ตอนนี้ มันใช้ได้เพียงแค่ 50 -60 %

เท่านั้น ครับ ดังนั้นเพื่อให้เจ้า Pk 1 สุดที่รักทำงานได้อย่างเต็มที่ ก็

คงจะต้องไปหาอาวุธเพิ่มพลัง คู่กายมาอีกละ ครับ 555 ยังไงก็ลองแวะ ไปที่ร้าน เอาไปลองเสียบดูก่อนได้ ครับ อิ อิ อิ
หยิกหู 0
"สงสัยเกี่ยวกับ pk1 ครับ"