Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เล่าสู่กันฟังครับ จะได้ระวังตัวไว้หน่อย ร้านหลังกระทรวง

21/05/2011 23:02:56
อย่างที่ทราบกันครับ ช่วงนี้ผมหา ukulele เข้ามาขายเนื่องจากคนโทรมาขอซื้อเยอะเกิน ขายซะเลย

จนได้เรื่องนี่แหละจ้า

ทีแรกว่าจะไม่เล่าให้ฟัง แต่เปลี่ยนใจจะได้ระวังตัวกันไว้ครับ

คือ ปกติผมจะรับอู้คมาจากร้านที่ผมสนิท แต่มันได้มาทีละไม่กี่ตัว และราคาก็ไม่ถูกนัก

เลยพยายามจะหาแหล่งครับ จนได้ไปเจอเว็บนึง ขายอู้คยี่ห้อนึงถูกมาก ถึงมากที่สุด

ผมเลยโทรไปถามว่าจะขอซื้อราคาส่ง ซึ่งเค้าก็ให้เบอร์ 02 มาบอกว่าเป็นเบอร์โรงงานแถวสีลม

โทรไปเป็นเจ๊ผู้หญิงรับ บอกว่าให้โทรมาเรื่อยๆ ของมาเรื่อยๆแต่หมดเร็วมาก

ผมโทรไปเรื่อยๆตลอดสองเดือน ไม่เคยได้ของ เจ้แกจะผลัดไปเรื่อยๆ ว่าหมดแล้ว

จนวันนึงผมกำลังออกไปทำธุระข้างนอก นึกได้เลยโทรซะหน่อย ปรากฏว่าเป็นผู้ชายรับบอกว่าให้มาเดี๋ยวนี้เลย เดี๋ยวจะหมด มีอยู่ 50 ตัว

ผมดีใจมากรีบเปลี่ยนเส้นทางไปทันที แต่......เสียงในสายบอกว่าให้ไปที่หลังกระทรวง ร้านอยู่แถวๆโรงรับจำนำ

อ้าวว ไหนว่า อยู่สีลมวะ อารามดีใจไม่ได้คิดไร

ไปถึงดูของ อืมม สวย ราคาต่อตัว 4200 ผมเอา 10 ตัว แกเลยคิดที่ 3800 ต่อตัว ตอนนั้นลังเล รีบเช็คในเนทแต่ไม่เจอใครขายเลย ตัดสินใจเอาวะ กดเงินมา 40000 บาท

กอดอู๊ค 10 ตัวกลับบ้าน

ต้นทุนต่อตัว อู๊ค 3800 ค่าเดินทางไปส่งของ+เวลา 400 ต้นทุนต่อตัวอยู่ที่ 4200 บาท ผมโพสน์ขาย 4700 เอากำไร 500 บาท

สองอาทิตย์ถัดมา ขายไปได้สองตัวให้คนรู้จัก แล้วจึงได้ข่าวทั้งจากเพื่อนและจากสมาชิกในนี้ที่มาโพสน์ในกระทู้

ไปเช็คแล้ว ปรากฏว่า เค้าขายกันอยู่ที่ 3390-3500 แบบมีกำไร

อ้าววว งานเข้าสิกรู เราขายแพงกว่าเค้าอยู่พันกว่าบาท ซวยแล้ว

ปรึกษาเฮียเบียส ปรึกษาผู้ใหญ่หลายๆท่าน บอกว่าให้ทำใจ

ผมตัดใจขายขาดทุนเนื้อๆที่ตัวละ 3500 โดนค่าส่งค่านั่นนี่น่าจะประมาณ 200-400 บาท

โอนเงินคืนน้องที่ซื้อสองตัวเเรกไปอีก

รวมแล้วผมขาดทุนไปประมาณ 7000 บาท T^T

คติผม เงินหาใหม่ได้ แต่เครดิตและมิตรภาพถ้าเสียแล้วกู้ยากครับ เลยยอมเจ็บตัว เพราะคนที่ซื้อไปก็คนรู้จักกันทั้งนั้น

ทีแรกตั้งใจจะโทรไปด่ามัน คิดไปคิดมา เปลืองตัวเปล่าๆ

จะส่งเมล์ระบุร้าน ให้ข้อมูล ก็เฮ้อออ ทำไม่ลง

ปล่อยผ่านมาเป็นเดือนๆ จนเกือบลืม

เมื่อวานมันโทรมาด้วยเบอร์ 02 ผมหลับ

ตื่นมาเลยโทรกลับ โทรติด พูดแค่ ......ฮัลโหล

มันสวนมาเลยว่า รีบมาเลยนะ มาตอนนี้เลย (เหมือนตอนนั้นเด๊ะ ให้รีบไปเอาของ)

แม่มรู้ได้ไงวะ ว่าเป็นกรู รึเครื่องบ้านมันเมมเบอร์ได้ ยังไม่ได้พูดอะไรซักคำ

ผมปรี๊ดดดดดดด............. บอกไปเสียงเนิบๆ

ไม่ไหวแล้วล่ะครับ ครั้งที่แล้วฟันผมไปเยอะ ซื้อมา 3800 ที่อื่นขาย 3400 มีกำไรอีกตะหาก

แบบนี้ไม่ไหวหรอกครับ

....อาการรีบร้อนหายไป เงียบกริบ แล้วมันพูดออกมาว่า...........เหรอ แค่นี่อ่ะ ไม่ปกป้องตัวเองเลย

ผมเลยบอกว่า โทษทีนะครับ แล้วก็วาง

ระวังกันไว้หน่อยนะครับ

ผมไม่ได้บอกว่าเค้าโกงนะ แต่ที่ผมเจอเค้าขายแพงมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

อ่อ ลืมบอกไปอย่างนึง

ไอ้ผู้ชายเว็บเเรกที่ผมโทรไปขอเบอร์มา มันเป็นอยู่ร้านนี้แหละครับ เจอมันวันไปเอาของ แต่ดันไม่เอะใจ

ชื่อร้าน มกแอนด์อุ้ย

เบอร์ติดต่อร้าน 02 224 1663

084 127 6933

083 857 6117

อย่างที่บอกครับ ผมไม่ได้บอกว่าเค้าเป็นมิจฉาชีพนะครับ แค่ขายแพงมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Mr.Burst

21/05/2011 23:08:41
3
ประนามการเอาเปรียบทั้งๆ ที่รู้เช่นกันครับ....

ร้านมั่นคง... น่าขายอุ๊คด้วยเลย รู้แล้วรู้รอดไป....55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

dnopista

21/05/2011 23:09:00
11
ง่ะ ไหงชื่อล็อคอินไม่โชว์หว่าาา

ผมติ๊กปอนด์เองคร้าบบบ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

echo

21/05/2011 23:16:46
0
ไม่ได้เข้าข้างใครแต่ คือมีข้องสงสัยอยู่ว่า..... คุณบอกว่า คุณเคยขายอยู่แล้วทำไมไม่รู้ว่า ทั่วๆไปเขาขายกันที่ราคาเท่าไรหรือ ครับ เขาเป็นพ่อค้า เขาก็พยายามขายให้มันได้กำไรมากที่สุด หากคุณรู้ราคากลางของตลาด คุณก็ต่อเขาไปซิครับ เรื่องแบบนี้เหมือนซื้อของคลองถมน่ะครับ ดูร้านนี้ราคา2000 ต่อเหลือ1500 ดีใจแทบตาย เดินออกมาหน่อยเจออีกร้านเหมือนกันเด๊ะ 1400 ยังไม่ต่อ โทษตัวเราเองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

bosslaa

21/05/2011 23:22:21
0
เอิ้กๆ หลังกระทรวงผมเรียกว่าร้านกีตาร์สอยดาวแทบทุกร้านอ่ะครับ ทางที่ดีอย่าไปซื้อกับร้านพวกนี้เล้ยยย ไปเว้งถ้าซื้อเยอะเขาก็ลดให้หนิครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

SorN.

21/05/2011 23:23:25
0
พี่ปอนด์โดนอีกแล้วหรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

dnopista

21/05/2011 23:24:46
11
อ๋อ พอดีมันเป็นรุ่นใหม่ที่ยังไม่มีขายในตลาดน่ะครับ เช็คแล้วไม่มีข้อมูล

แล้วที่ผมโดนหลอกเขางอกเนี่ย ผมก็โทษตัวผมเองนี่แหละจ้าที่ใจร้อนเอง

แล้วก็ที่เอามาเล่าก็เพราะว่า

จริงอยู่ครับ พ่อค้าจะขายให้ได้กำไรมากที่สุด

แต่พ่อค้าที่ฟันกำไรเยอะๆ ในขณะที่ที่อื่นขายถุกกว่ามากกกกกกกกกกกกก

ผมเองก็ไม่อยากให้เพื่อนๆหรือคนรู้จักผมไปโดนเหมือนผมน่ะครับ เลยต้องบอก

และอย่างที่บอกไปแล้วว่า ไม่ได้บอกว่าเค้าเป็นมิจฉาชีพ แต่เค้าขายแพงมากกกกกกกกกกกก

ดังนั้น ก่อนจะซื้อเช็คให้ดีก่อนครับ

แค่นี้เองจ้าาา ^^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Mr.Burst

21/05/2011 23:30:30
3
ผมว่า....

เจตนาของเจ้าของกระทู้ คือเข้ามา "เตือน" และ "หวังดี" ไม่อยากให้ใครโดนอย่างเขามากกว่านะครับ...

อีกอย่าง... ผมเชื่อว่าคนอย่างติ๊กปอนด์ ไม่เคยทำอะไรแบบไม่มีข้อมูลหรอก เพราะกิจการงานของเค้ามันต้องรับผิดชอบอะไรที่มันใหญ่โตระดับชาติ ถ้าไม่เพราะถูกหลอกจริงๆ หรือไม่มีข้อมูลจริงๆ นั่นแหละ ที่เค้าจะโดนเล่นงานได้

เป็นกำลังใจให้ และถือเสียว่าเป็นการ "กรุยทาง" ให้คนอื่นได้รู้ว่า ตรงไหน "เป็นหลุมเป็นบ่อ" ละกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

SorN.

21/05/2011 23:34:59
0

คุณเบิรสท์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

eeman2

21/05/2011 23:36:39
0
พ่อค้าที่สุจริต เมื่อเริ่มทำการค้ามันก็ต้องมีค่าวิชากันบ้างครับ ผมเห็นด้วยกับท่าน echo ครับ ก่อนซื้อ ตังค์อยู่ในกระเป๋าเรา ถ้าล้วงให้เขาไปแล้ว คือเกิดการซื้อขายครับ ถ้าสินค้าไม่ใช่ของมีปัญหา ผมว่าเค้าไม่ได้โกงนะครับ เราประมาทเอง จะซื้อชิ้นเดียวยังเดินเช็คราคาไปทั่ว นี่ 10 ชิ้น ถือว่าเป็นบทเรียนครับ ค่าหน่วยกิต 7000 ไม่ถูกไม่แพง ไม่โดนวันนี้ วันหน้าอาจโดนหนักกว่านี้
ขอชื่นชมสปิริต จขกท.ที่รักษาลูกค้ามากกว่าผลกำไรตรงหน้าครับ
เป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

dnopista

21/05/2011 23:40:05
11
แหะๆๆ ขอบคุณพี่เบิร์ส น้องศรจ้าา

ขอบคุณความเห็นจากทั้งสองท่านด้วยนะครับ

อย่างที่บอกครับ

ผมไม่ได้เอามาบอกเพราะเค้าโกง

แต่เพราะเค้าขายแพงกว่าที่อื่นมากแค่นั้นเองครับ

ดังนั้น ไม่ได้ห้ามซื้อ แต่ก่อนซื้อให้เช็คดีดีก่อนแค่นั้นเองจ้าาา ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

dnopista

21/05/2011 23:42:58
11
ขอบคุณคุณ echo และคุณ eeman2 ด้วยนะคร้าบบบ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

dnopista

21/05/2011 23:44:13
11
ขอบคุณคุณ bosslaa ด้วยจ้าาา

แต่หลังกระทรวงก็มีร้านน่ารักๆหลายร้านนะครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

dnopista

21/05/2011 23:45:55
11
คริๆ เสียค่าครูเนียนๆกันปายยย 555555555

คิดแล้วก็ตลกครับ เอิ๊กๆๆ

การลงทุนมีความเสี่ยง เนอะๆ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Mr.Burst

21/05/2011 23:48:21
3
"ขอชื่นชมสปิริต จขกท.ที่รักษาลูกค้ามากกว่าผลกำไรตรงหน้า"

+1 พี่ eeman2
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

lek_chiangrai

21/05/2011 23:55:03
0
เป็นกำลังใจให้เน้อครับ น้องติ๊ก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

dnopista

21/05/2011 23:56:03
11
ขอบคุณคร้าบบบพี่เล็ก ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

ota_hay

22/05/2011 00:14:33
3
สี่เท้ายังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง เลยครับคุณปอนด์
ก็ขอขอบคุณที่เอาเรื่องราวมาเล่าให้ฟังกันนะครับ

ผมก็มีเรื่องมาเล่าสั้น ๆ ครับ
วันนี้ไปช่วยบ้านลุงกับป้าเขาทำบุญบ้านครับ
ตอนเสร็จงานแล้ว ล้างถ้วยล้างชามเสร็จ ลุงก็ให้ผมช่วยขนโซฟา 3 ตัว
ที่หนังมันชำรุดเสียหายไปซ่อมครับ ลุงแกก็บอกผมว่า ถามมาด้วยว่าเท่าไหร่
และเสร็จวันไหน จะได้ฝากเงินไว้ให้ ผมก็ถามแกนะว่า เท่าไหร่ก็ซ่อมใช่ไหม
ลุงบอกว่า ซ่อมเลย ๆ
ผมก็ขนขึ้นรถกระบะ ไปจอดหน้าร้านซ่อมเบาะโซฟ้า เขาตีราคา หกพันบาท
ขอเวลาสองอาทิตย์เพราะงานเยอะมาก ผมก็เออนะ หกพันนี่ก็เยอะนะ โทรกลับ
ไปถามให้ชัวร์ดีกว่า พอคุยกะลุง แกบอกว่า เฮ้ย ถ้าหกพันอย่าพึ่งซ่อม ไปถามร้านอื่นก่อน
ผมก็บอกช่างว่ายังไม่ซ่อมล่ะกัน แล้วขับรถไปถามร้านอื่นต่อ
ร้านอื่น ๆ ที่ผมลงไปถามให้เขาตีราคาซ่อม ต่างก็ตีราคาค่าซ่อมประมาณ 5,500-6,000
เลยโทรไปบอกลุงอีกรอบว่าราคาประมาณนี้ทุกร้านเลย
สรุปลุงให้ผมขนกลับมา ไม่ซ่อมแล้ว เพราะแกบอกว่า
แกซื้อมาทั้งชุดแค่ 5,500 เอง ถ้าซ่อม 5,500-6,000 แกเอาตังค์ไปซื้อชุดใหม่ดีกว่า

ก็แค่เล่าเฉย ๆ ครับไม่ได้เตือนใจ สอนใจอะไร แค่อยากจะบอกว่าทำการอะไร
ต้องเช็คราคาก่อนจ่ายเหมือนกันครับคุณปอนด์และเพื่อน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

อ่านแล้วตลกดี

22/05/2011 01:36:45
เจอแบบนี้ มาโวยวาย ทำเหมือนประจานร้านนั้นกลายๆ ดูตลกๆนะ

พอมีคนอื่นขายถูกกว่า ก็ตีหน้าเศร้า บอกยอมขายขาดทุน

ถ้าจริงใจ ไม่แนะนำคนไปซื้อล่ะ ตัวเองไปซื้อเองก็หวังจะฟันคนอื่น 500 บาท ( อย่าบอกว่าไม่จริง )

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Mr.Burst

22/05/2011 01:52:16
3
อ่านแล้ว... ไม่ตลก

เพราะไม่ log in
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

stone-ear

22/05/2011 02:16:46
0
"คติผม เงินหาใหม่ได้ แต่เครดิตและมิตรภาพถ้าเสียแล้วกู้ยากครับ เลยยอมเจ็บตัว เพราะคนที่ซื้อไปก็คนรู้จักกันทั้งนั้น "

คมจริงๆ คารวะ ๓ จอก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

BECK

22/05/2011 03:05:47
0
พี่ ติ๊กปอนด์ โดนฟัน!! O o"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

chok

22/05/2011 07:16:48
2
เป็นกำลังใจให้คุณติ๊กในเจตนาดี สำหรับการให้ข้อมูลครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

endexzer

22/05/2011 07:30:12
ผมกะแล้วว่าต้องเป็นพี่ติ๊กปอนด์แน่ๆเลย 5555+

เดาเล่นๆอ่านข้อความตั้งกระทู้ คิดถึงพี่ติ๊กปอนด์คนแรกเลย

ทำใจครับพี่ เสียใจด้วยครับ ช่างมันเหอะครับพี่ค้าขายแบบนี้ เดี๋ยวก็ไม่รอดครับ อย่าไปคิดมากพี่

อย่างน้อยมันก็ได้ฟันเราแค่หนเดียวละครับ แล้วก็คอยดูต่อไปว่าร้านมันจะอยู่ได้อีกสักกี่น้ำกันเชียว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

jomjomjom

22/05/2011 08:37:10
5
อึ๊บส์ย์

สู้ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

eeman2

22/05/2011 09:18:21
0
กระทู้แบบนี้มันสุ่มเสี่ยงต่อการตีความจริงจริ๊ง
จขกท.ก็แค่อารมณ์มันล้นตอนดึกๆ ผมว่าโพสท์เสร็จ ก็คงสบายใจ นอนหลับฝันดีไปแล้ว
การลงทุนมีความเสี่ยง ธรรมดาของการค้า กำไร ขาดทุน มันก็ไปไปมามาอยู่อย่างนี้
เด่วจขกท.ท่านจะคุ้นไปเอง
ผมกลับไปอ่านใหม่สองรอบ แกก็ไม่ได้ว่าร้านเค้าเป็นมิจฉาชีพนะครับ ถ้ามองอีกแง่นึง ร้านก็อาจเอาเข้ามาแพงก็เป็นได้ หรือถ้าเค้าจะฟันกำไรก็เรื่องปกติ
พ่อค้าก็ต้องหวังกำไร ไม่งั้นจะเอาอะไรไปเลี้ยงลูกน้อง จขกท.ท่านรับบทพ่อค้าเหมือนกัน แน่นอนก็ต้องหวังกำไร ไม่งั้นจะรับความเสี่ยงทำไม
คนเห็นต่างเค้าก็แสดงความเห็นของเค้า สังคมออนไลน์อยู่แล้ว เคารพคำพูดของตัวเอง ก็คือการให้เกียรติตัวเอง มั่นใจตามนั้นก็ตามนั้น ดีครับ ตรงดี น้อง Burst ก็ใจเย็นๆ ที่เค้าพูดก็จริงครับ เพียงแต่ตรงและแรง
จขกท.โดนด่ามั่งก็ดี จะได้จำแม่นๆเหมือนเวลาเด็กลอกโจทย์ข้อสอบผิด 555

พี่ทศย์ซี่ย์ที่รัก ตื่นมาอึ๊บส์ย์แต่เช้าวันอาทิตย์แล้วนะ เอ๊ะ หรือว่ายังไม่ได้นอน 555ย์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

th.don

22/05/2011 10:16:11
0
^
ตาม คุณหุ่น เลยครับขออณุญาต เรียกคุณหุ่นละกันง่ายดีครับ ตอนนี้จำได้ด้วยเพราะหุ่นนี่แหละ
หลายมุมมอง หลากความเห็น แฝงด้วยข้อคิด ครับ
ต้องตีโจทน์และข้อความที่ สมาชิกหลายท่านโพสมาครับ บางท่านอาจแรง แต่ตีความให้แตกเขาก็เป็นห่วงเหมือนกันนะครับ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

jomjomjom

22/05/2011 10:28:23
5
เราย์ จะเป็นกำลังใจย์ ให้กันย์ เสมอย์ นะย์

จุ๊บย์ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

dnopista

22/05/2011 10:58:35
แหะๆ เพิ่งตื่น 55555555555

ขอบคุณ ตาโอ้ต คุณหูหิน ตาเต๋อ คุณโชค น้องendexzer พี่ทศย์ คุณดอน และทุกกำลังใจคร้าบบบบ

ผมทำใจได้ตั้งแต่ยอมขายขาดทุนแล้วล่ะครับ เอิ๊กๆๆ

ที่ต้องเอามาบอกกันก็แค่ เหมือนเพื่อนเตือนเพื่อนน่ะครับ

ว่าเฮ้ยย ..ถ้าจะซื้อร้านนี้ เช็คราคาดีดีก่อน กูโดนฟันหลังหว่ะมาแล้ว แค่นั้นเองจ้า

เราโง่ไปแล้ว ไม่อยากให้ใครมาโง่เหมือนเรา

เชื่อว่าเพื่อนๆที่เข้ามาอ่านทุกคนก็คงติดเกราะป้องกันภัยไว้แล้ว ได้ข้อควรระวังไปแล้ว

ผมมไ่รู้จะบอกยังไง

ตามที่คุณ eeman2 บอกเลยครับ ว่าเจตนาผมไม่ได้บอกว่าเค้าโกงหรือเป็นมิจฉาชีพ

แค่ "เค้าเป็นร้านขายส่ง ที่ราคาขายส่งแพงกว่าราคาขายปลีก"(เฉพาะกรณีของน้องอู๊คที่ผมซื้อมา) ซึ่งเจตนามีแค่นั้นล่ะครับ

ไม่ต่างกันเลย เหมือนเพื่อนจะไปซื้อหูฟังจากอีกร้านนึง เราเคยซื้อแล้ว แพงมากกกกกกก พอรู้ว่าเพื่อนอยากได้หูฟังเราก็จะบอกว่าร้านนั้นแพง ซื้อร้านอื่นดีกว่า แค่นี้เองจ้า ใจร่มๆ

ว่าจะไม่ตอบแล้วเพราะเห็นไม่ล็อคอิน แต่ตอบคุณอ่านแล้วตลกดี นิดนึงละกันครับ

ในกรณีที่ผมโพสน์นี้ ผมแค่บอกความจริงครับ คนเราทำอะไรไว้ก็ควรน้อมรับสิ่งที่ตัวเองทำ ผมถึงได้ไม่หลบยังไงครับ ล็อคอินเข้ามาให้รู้กันว่าผมนี่แหละโพสน์ ใครจะชมจะด่าก็ต้องด่าผมนี่แหละรับรองไม่ผิดตัว อิอิ

กรณีที่เจอร้านถูกกว่าทำไมไม่แนะนำคนอื่นไปซื้อ???

ต้องตอบว่าผมจริงใจครับ ผมเลยแนะนำให้คนที่เอาข้อมูลมาบอกผมและคนที่ถามว่ามีที่อื่นถูกกว่าไหม ให้ไปซื้อจากร้านนั้นล่ะจ้า ส่วนคนอื่นๆที่มาซื้อจากผมผมไม่ได้แนะนำแล้วล่ะครับ เพราะร้านนนั้นของหมด อีกอย่างผมก็กัดฟันหั่นราคามาเท่าเค้าเลยล่ะจ้า ดังนั้นซื้อที่ไหนก็ไม่ต่างกันครับ ^^

อีกอย่างต้องทำความเข้าใจกับการค้าขายนี๊ดนึงเน๊อ การค้าขายต้องมีกำไรครับ กระบวนการขายถึงจะอยู่ได้ เพราะไม่มีทางที่ ukulele มันจะเดินจากร้านขายไปถึงมือผู้ซื้อได้เอง

การค้าขายคิดง่ายๆก็แค่ทุนบวกกับค่าดำเนินการหรือกำไรนั่นเอง

กำไรเหมือนเป็นรายได้ ให้กับผู้ขายนั่นเองล่ะจ้า

และสินค้าต้องมีกำไรครับ

ดังนั้น สิ่งที่ควรจะดูก็คือ ร้านไหนฟันกำไรเท่าไหร่ต่างหาก

มันจึงเกิดคำว่า "ค้ากำไรเกินควร" ไงล่ะครับ คือมันมากกว่าที่ทั่วๆไปเค้าขายกัน

กำไร 500 บาทของผม ที่กล้าเอามาเปิดเผย เพราะมั่นใจว่ามันน้อยกว่าทุกๆร้านที่ขายอยู่ล่ะครับ แต่สิ่งที่ได้กลับเยอะกว่า ได้ทั้งอู๊ค ได้ทั้งข้อมูลที่โทรมาถามได้ตลอด 24 ชม.ได้ทั้งเป็นสมาชิกในพื้นที่ที่ให้เข้าไปแชร์ประสบการณ์ที่ผมทำไว้ให้ อัพคลิปสอน แบ่งปันข้อมูล

ซึ่งถ้าเป็นที่อื่นคุณอาจได้แค่อู้คอย่างเดียว มันเป็นจุดขายของผมล่ะจ้า และจะบอกว่าไอ้ 500 นั้นน่ะ บางทีก็ลดซะจนได้ไม่คุ้มเพราะใจอ่อน 5555

คิดว่าน่าจะเคลียร์เนอะ ^^

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

dnopista

22/05/2011 11:04:00
11
อ่านของพี่ๆน้องๆหลายๆท่านก็ได้ข้อคิดเยอะแยะจ้า โพสน์กันเถอะ แสดงความเห็นกันเถอะ คนที่เข้ามาอ่านก็ได้ประโยชน์ด้วย ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

Mr.Burst

22/05/2011 11:12:23
3
ผมคิดง่ายๆ ครับ....

คือ จขกท ซึ่งเป็น "ผู้ขาย" เข้ามาบอก "ผู้บริโภค" ว่า มีร้านนึง ขายแพงกว่าร้านอื่น และเขาก็ได้ข้อมูลทีหลัง ว่าร้านอื่นขายถูกกว่ามาก จึงเข้ามาเตือนว่า อย่าไปซื้อร้านนี้เลย มันแพงเกินปกติ และเขาก็ไม่ได้บอกว่าตัวเขาถูก ตรงกันข้าม กลับบอกว่า เคราะห์กรรมตกกับเขาที่ต้องยอม "ขายขาดทุน" เพื่อรักษาน้ำใจในวงการเอาไว้

นี่คือการตีความของผม....

ในทางเดียวกัน... ระบบการค้าที่มีประสิทธิภาพย่อมเลือกวิธีแข่งขันกัน "ตัดราคา" ให้ถูกลง เพื่อดึงผู้บริโภคมากกว่า เช่น ห้างโลตัส กับ ห้างคาฟูร์ ที่เราอาจจะเคยเห็นว่า มีรถเข็นใส่สินค้ามากมายพร้อมมีบิลกำกับรวมยอด และมีป้ายบอกว่า "เราขายถูกกว่าที่อื่น"

นี่คือการค้าที่มีประสิทธิภาพในเชิงพาณิชย์ เพื่อรักษา "องค์รวมของเศรษฐกิจค้าปลีก"

การเข้ามาเตือนของ จขกท ไม่เพียงแต่ทำไปเพื่อ "มิตรภาพ" แต่เพื่อให้เกิด "ภาพลักษณ์" ในการค้าขายที่ถูกที่ควรด้วย

ผมเคารพ "ความคิดเห็นที่แตกต่าง" แต่ผมขอ "ประนาม" ถ้าจะแสดงความคิดเห็นโดยไม่กล้าแสดง "ตัวตน" ไม่ว่ากรณีใดๆ กระทู้ไหน ที่ไหน ภพไหน ชาติไหน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

Mr.Burst

22/05/2011 11:15:33
3
ผมคิดว่า ร้านมั่นคง เจริญเติบโตขึ้นทุกวัน ขยายสาขาไปได้เรื่อยๆ...

ก็เพราะเจ้าของกิจการมี "หัวใจของพ่อค้า" ที่ถูกต้อง คือมี "คุณธรรม" คู่ไปกับ "ผลประโยชน์" เสมอ...

และบ่อยครั้งที่ได้สัมผัสถึง "น้ำใจ" มากกว่า "กำไร" ในการค้าขาย โดยไม่หวังว่าจะเอาแต่ฟันคนอื่น ( อย่าบอกว่าไม่จริง )
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

dnopista

22/05/2011 11:25:18
11
โอ้โห พี่เบิร์สพูดได้โคตรกินใจเลยครับ T^T

ยกตัวอย่างร้านเฮียเห็นชัดจริงๆด้วย

บางอย่างร้านเฮียก็อาจจะแพงกว่าก็จริง แต่มันได้ฟังก่อนได้ตัดสินจากตัวสินค้าโดยตรงและสิ่งที่ได้มานอกเหนือจากตัวสินค้าเนี่ย มันคือ "มิตรภาพ" ครับ ซึ่งเมื่อเทียบกับเงินที่ต้องจ่ายเพิ่มแค่ไม่กี่ร้อย มันโคตรจะคุ้มล่ะครับ เพราะเราเอาเงินแค่นั้นไปหาซื้อมิตรภาพไม่ได้

ผมเอาร้านเฮียเป็นไอด้อลเลยนะครับ ไม่ได้สนแค่เงิน แต่สนที่คนซื้อด้วย ทำยังไงให้คนซื้อประทับใจ บอกตรงๆรายเล็กอย่างผมหลายครั้งขายไปก็ได้แค่ทุนกลับมาคืน ส่วนกำไรก็เอาไปบริการให้ลูกค้าหมด 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

moobin

22/05/2011 14:56:52
0
คุณ burst ใจเย็น
ผมเห็นคห.18 ตั้งแต่ตอนตีสอง ว่าจะ post เหมือนกัน แต่ก็เปลี่ยนใจ
เห็นว่าปอนด์อยากมาเล่า มาระบายก็เท่านั้น ไม่อยากให้เป็นดราม่า
---------------

ว่าแต่ คุณ eeman2 ครับ
อยากทราบว่าที่บอกว่า " จขกท.โดนด่ามั่งก็ดี " น่ะ เพราะอะไรหรือครับ
เพราะติ๊กปอนด์เขา "โวยวาย" "ประจานร้าน" "ตีหน้าเศร้า" "ไม่จริงใจ" หรือ "หวังจะฟันคนอื่น"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

SorN.

22/05/2011 15:12:34
0
To.อ่านแล้วตลกดี

เข้าใจคำที่คุณเบิรสท์พูดไหมครับ"ถือเสียว่าเป็นการ "กรุยทาง" ให้คนอื่นได้รู้ว่า ตรงไหน "เป็นหลุมเป็นบ่อ"

ส่วนไอ่เรื่องกำไร มันก็ต้องมีบ้าง500บาทเนี่ยคุณปอนด์ก็ต้องเสียค่ารถไปหาลูกค้า

บางครั้งแถมกระเป๋าซึ่งกระเป๋าก็ใช่ว่าจะได้มาฟรีๆ

ถ้าต่อราคาคุณปอนด์คุณปอนด์ก็ลดให้

ครั้งหน้าถ้าจะแสดงความเห็นอีกก็กรุณาlog inด้วยเถอะครับ

หรือ"กลัว"โดนแบน?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

SorN.

22/05/2011 15:13:36
0
โคตรประทับใจคุณเบิรสท์เลยครับย์ อิอิย์ย์ย์ย์ย์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

Collagen

22/05/2011 15:22:08
4
สู้ๆ ครับพี่ปอนด์.... ^ ^

ตอนแรกกะว่าจะซื้อ Uke ที่ออสในช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา แต่กลายเป็นว่ากลายเป็นแผ่นภาพยนตร์ แทนครับ สงสัยได้กลับไปซื้อที่ไทยแหงมๆ ^ ^

ปล. พี่เบิร์สท์ครับ ถ้าหากว่ามีโอกาสได้ไปที่ร้านจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

binmaew

22/05/2011 16:05:19
2
มิ้มขอชื่นชมในความ man ของพี่ dnopista ค่ะ

สิ่งสำคัญสำหรับคนค้าคนขายก็คือความน่าเชื่อถือและความซื่อสัตย์ค่ะ

มิ้มขอเป็นกำลังใจให้พี่ด้วยค่ะ ขอให้พี่ประสบความสำเร็จในธุรกิจที่ทำอยู่นะคะ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

ก้อนเปียก

22/05/2011 20:30:04
0
ร้านนี้ร้านในตำนานอีกร้านครับ คนเคยซื้อกีตาร์จะรู้ดี ไม่ฟันหัวแบะ ก็ว่าลูกค้าเป็นหมูเป็นหมา

ขอบคุณ คุณติ๊กปอนด์นะครับ ที่มาเล่าสู่กันฟัง อย่าคิดมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

te

22/05/2011 21:09:07
8
ผมเองก็เคยซื้ออุ๊คจากคุณปอนด์ เรื่องน้ำใจไม่ต้องพูดถึง มาส่งถึงที่แถมเลี้ยงกาแฟผมอีก

เรื่องพลาดเราจะไม่พูดถึง แต่เรื่องจิตใจผมให้คะแนนเต็มเลยครับ พ่อค้าแบบนี้อยู่ที่ไหนก็เจริญครับ
สนับสนุนเต็มที และจะอุดหนุนทันทีเมื่อมีของที่อยากได้นะครับ

เพิ่งเข้ามาอ่าน เป็นกำลังใจให้คุณปอนด์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

Kai

22/05/2011 21:28:13
2
ขอบคุณติ๊กปอนย์มากเลยจ้า

ผมก็เป็นคนที่บางครั้งก็ใจร้อน จะซื้ออะไรบางทีก็เร็วเกิน ไม่ได้หาข้อมูลเพราะอยากได้จัด

ที่ผ่านมาเร็วๆนี้ก็เกือบจะนั่งรถไปกาญฯ จะไปดูวิทยุวินเทจซะงั้น ดีที่เฮียย์ทักไว้ทัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

dnopista

22/05/2011 21:31:16
11
โอ้ววว พี่ตู่คร้าบบบบบบบ ขอบคุณคร้าบบบ ^^

น้องศรครับ ขอบคุณมากจ้าาา ^^

น้องวุธครับ จัดของออสซักตัว เอามาดูกันว่าเสียงจะแจ่มแค่ไหน อิอิ ขอบใจจ้าาา ^^

แหะๆ ขอบคุณคร้าบบคุณมิ้ม >///////< เขินส์ แหะๆ

โอ้วว ถือเป็นข้อมูลสำคัญมากเลยนะครับคุณก้อนเปียก ขอบคุณคร้าบบ ที่แท้ผมก็เดินไปหาเขี้ยวแหลมเอง T^T แผลเหวอะเลย T^T 555

ขอบคุณมากคร้าบบพี่เต้ ^^

และพี่เบิร์สครับ คนอะไรนอกจากหน้าตาดีแล้ว หัวจิตหัวใจยังหล่ออีกตะหาก ><

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

dnopista

22/05/2011 21:34:53
11
5555555555555555555555555555555

พี่ไก่ย์เอางั้นเลยเหรอครับ กาญเลยนะครับ

ผมไปด้วยยย อยากไปเที่ยวน้ำโตกกกกกกกกกก ><
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

roy

22/05/2011 21:37:31
0
คนอย่างคุณติ๊กปอนด์ไม่น่ามาเจออะไรแย่ ๆ อย่างนี้เลย

เซ็งคนสมัยนี้จริง ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

Collagen

22/05/2011 21:40:02
4
พี่ปอนด์ครับ ผมว่า ที่ออสก็คงมากจากโรงงานจีนเดียวกันหละครับ ที่ดูๆ ราคาตัวละประมาณ $25-$35 ก็ Made in China ทั้งนั้นเลยครับ ส่วนระดับหรูๆ กำลังหาร้านอยู่ครับว่่ามีร้่านไหนขายบ้าง ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

eeman2

22/05/2011 21:59:41
บอกแล้วว่ากระทู้นี้มันสุ่มเสี่ยงต่อการตีความจริงจริ๊ง
ตามคาด เพิ่งกลับมาเห็นเมนท์กันระดับกำลังดี
ว่าจะอ่านเฉยๆ แต่เห็นรอยยิ้มคุณมิ้มแล้วจิตใจมันกระชุ่มกระชวย
ต้องกลับมาอีกรอบ

น้า th.don ครับ อย่าเรียกคุณหุ่นเลย มันจึ๋กกระดึ๋ยยังไงไม่รู้ เรียก ee หรีอ eeman ก็ได้ครับ เพราะไอเ eeman ตัวแรกมันก็ของผมเอง แต่ hotmail โดนแฮกไปแล้ว
ส่วนพี่ทศย์ซี่ย์สุดที่รักของผม จะแรก eeย์ย์ ก็ไม่ขัดข้องนะครับ

น้อง burst ครับ ถ้าผมบอกว่า ผมเองเป็นคนแปลงร่างไปโพสท์ที่ คห.18 โพสท์เสร็จผมก็ไม่ได้กลับเข้ามาอ่านอีก ผมโพสท์ครั้งเดียว แล้วชิ่ง จบแล้วสำหรับผม Burst ก็อย่าถือโทษโกรธผมเลยครับ เพราะผมแค่ทักแรงๆ แล้ว burst จะว่ายังไง "ปล่อย"ครับปล่อย อาจจะไม่ถูกใจ burst แต่แค่ปล่อย ก็จบครับ ชีวิตจริง burst ก็รู้ว่า มีสิ่งไม่ถูกต้อง"กว่านี้" อีกมากนะน้องนะ ชีวิตปัจจุบัน อย่าไปเสีย"มงคลชีวิต"ของเรา กับเรื่องพวกนี้ แล้วจิตใจจะแจ่มใส ไปเล่นหุ่นกระทอยย์กะพี่ก็ได้

ท่าน moobin ครับ
....อยากทราบว่าที่บอกว่า " จขกท.โดนด่ามั่งก็ดี " น่ะ เพราะอะไรหรือครับ....
....จขกท.โดนด่ามั่งก็ดี จะได้จำแม่นๆเหมือนเวลาเด็กลอกโจทย์ข้อสอบผิด 555...
ตามนั้นเลยครับ ไหนๆก็ถามแล้วขอขยายความอีกนิดนะครับ
ถ้าเป็นอาชีพอื่น ผมจะไม่พิมพ์ประโยคนี้ครับ แต่ต่อไปภายหน้า คุณติ๊กปอนด์แกจะต้อง""โตขึ้น" บนเส้นทางการค้า ความสำเร็จได้มาไม่ง่ายนะครับ ลองถามเฮียดูก็ได้ว่า สร้างกับรักษาไว้ มันยากต่างกันขนาดไหน ความเป็นพ่อค้า อาจวัดกันที่ผลกำไร แต่ความเป็นคน มันวัดกันที่ขนาดของ "ใจ" นะครับ เรื่องโดนด่า ถ้าแค่นี้รับไม่ได้ เฮียแกคงปิดร้านไปนานแล้ว ไม่มาเปิดเวบบอร์ดให้เราได้เล่นกันอย่างนี้หรอกครับ "เถ้าแก่"น่ะ ตัดสินใจถูกกี่ครั้งก็ได้กำไรตามนั้น แต่ตัดสินใจผิดแค่ครั้งเดียวเท่านั้น ไอ้ที่สร้างมาทั้งหมดน่ะ อาจหมดได้ในพริบตา ...."จะได้จำแม่นๆเหมือนเวลาเด็กลอกโจทย์ข้อสอบผิด ".....คุณเคยลอกโจทย์ผิดมั๊ย ทำให้ตาย ทำให้ถูกยังไงก็ไม่ได้คะแนนหรอกครับ.....ตามนั้นเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

Mr.Burst

22/05/2011 22:05:48
3
ถ้าเป็นตามที่พี่ eeman2 โพสต์จริงๆ...

พี่ต้องหิ้วหุ่นกระทอยย์มาเคลียร์กับผมด่วนเลย....ครับ!

ส่วนติ๊กปอนด์...

สิ่งที่ทดแทนสิ่งที่เสียไป ไม่ว่าเรื่องอะไรที่ปอนด์เคยต้องเสียไป...

ทุกอย่างนั้น ทดแทนได้ด้วย "หมออ้อ" เพราะนั่นคือสิ่งที่่สวรรค์ส่งมาปลอบใจให้ทั้งชีวิตแล้ว ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

bb

22/05/2011 22:24:45
0
ขอบคุณที่นำประสบการณ์มาแชร์เตือนเพื่อนๆครับ ส่วนตัวผมเลิกไปหาเครื่องดนตรีหลังกระทรวงนานเป็นสิบปีแล้วครับ ถ้าจะซื้อจะไปแถวเวิ้ง ไม่ก็ร้านในห้างดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

jomjomjom

22/05/2011 22:41:29
5
คุยย์ไรกัน ไม่หลับนอนกันมั่งรึไงเนี่ยย์ 5555

ทำใจให้เปิดโล่งงงๆๆๆๆย์ เข้าไว้ แค่นั้นแหละนะ เมื่อใจเปิด โลกก็เปิดรับเรามากขึ้น

แล้วเราก็จะได้เป็นเจ้าโลก ... 5555 ... (ไม่รู้จะลงยังไง 5555)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

Noize

22/05/2011 22:47:04
2
^
^

จะลงก็ เล็งตรงที่มีง่ามไว้ก่อนไง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

eeman2

22/05/2011 22:48:28
0
ทำให้เปิดโล่งงงๆๆๆๆย์ เข้าไว้ แค่นั้นแหละนะ ....
พี่ทศย์ครับ โล่งแล้ว จะลงเลยมั๊ยย์
ขอโทษนะ burst เมนท์ตะกี้ พิมพ์นานไปหน่อย หุ่นกระทอยย์ โดนไอ้หุ่น Z ในรูปของพี่ (เมื่อกี้มันไม่อยู่ในรูปแล้ว) มันลากขึ้นดอยย์ไปล้างไส้ซะหักในหมดแล้วอ่ะ เอาไปให้ burst ไม่ได้แล้ว นี่ไม่รู้เมนท์นี้มันจะกลับมายัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

38parallel

22/05/2011 22:53:14
0
เรื่องที่พลาด ก็เป็นคำสอนใจเราไปเนอะพี่เนอะ ครับพี่ปอนด์ย์

ชายไทย มาดแมน หัวใจหล่อๆอย่างพี่ แจ่มอยู่แล้วครับผม

เป็นกำลังใจให้ครับพี่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

jomjomjom

22/05/2011 22:56:46
5
^
^
พี่ eeman2ย์ ... จะให้อ่านว่า .. อีแมนย์ .. รึว่า ... อี๋ย์แมนย์ ดีหละครับ​... ชอบนะ ออกเสียง อี๋ๆ เนี่ย 555555

พี่น้อยย์ ต้องทำความสะอาดรันเวย์โฮล์ ด้วยไม๊ครับ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

Mr.Burst

22/05/2011 23:03:01
3
นี่เค้าเตือนเรื่อง ร้านหลังกระทรวง นะครับ...

ไม่ใช่ หลังกระซวกกกก!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

eeman2

22/05/2011 23:03:30
0
ขออ่านเป็น อีย์อีย์แมนย์ ดีก่าครับพี่ทศย์ซี่ย์
วันนี้ลมแรง ท่าจะพาทู้นี้ขึ้นดอยแล้วออกทะเลกันอีกแล้ว หึย์ หึย์
ขาดน้า th.don มารายงานตัวด่วนครับ เรือจะออกแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

AlvareZ

23/05/2011 09:02:27
0
หลังกระทรวงผมเข้าอยู่ 2 ร้านครับ รุ่งโรจน์ กับจิ้นเฮงหลี นอกนั้นร้านไม่น่าเข้าเลยครับ น่ากลัว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

dnopista

23/05/2011 09:17:02
11
ดีนะครับเนี่ย ที่คุณก้อนเปียกเข้ามาช่วยให้ข้อมูลเพิ่ม

ผมเองก็ว่าตัวเองรอบคอบดีแล้วนะ

แต่ความรอบคอบนั้น ยังอยู่บนพื้นฐานความเชื่อใจว่าร้านค้าน่าจะมีคุณธรรม

ที่แท้ก็ วิ่งเข้าไปหาเค้าเองเลย 55555555

ทีนี้เพื่อนๆหลายๆท่านที่เข้ามาอ่านก็พอจะมั่นใจได้ล่ะครับ

ว่าไอ้ที่ผมเล่านั้น ไม่ได้เป็นการดิสเครดิตใครล่ะเน๊อ

แค่เอาความจริง (ที่คนในวงการซื้อกีต้าร์) ที่คนอื่นรู้อยู่แล้วมาเล่าเจ๋ยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ 555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

จิ้นเฮงหลี

24/05/2011 00:57:24
ขอบคุณที่ไว้ใจ "จิ้นเฮงหลี" นะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

vichien

24/05/2011 01:13:49
0
มาให้กำลังใจนายปอนด์......

อย่างว่า...เงินถ้าไม่ตาย ก็หาใหม่ได้ มิตรภาพซิ จริงแท้แน่นอนต้องรักษาไว้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

หมูหวาน

24/05/2011 01:50:47
0
หลังๆผมไปซื้อตรงจากผู้นำเข้า Brand นั้นๆเลยครับ ไม่ค่อยไปซื้อจากร้านยี่ปั๊วเท่าไร ขี้เกียจต่อ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

พินิจ

25/09/2013 10:42:43
ถ้าเป็นแบบนี้ จะค้าขายกันทำไม น่ากลัวจัง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

Pasu

25/09/2013 11:33:52
0
ครบ รส จริงๆ เข้ามาอ่าน ได้หลายอย่าง ขอให้ จขกท กิจการดีวันดีคืน
ขอบคุณ จขกท และทุกท่านครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เล่าสู่กันฟังครับ จะได้ระวังตัวไว้หน่อย ร้านหลังกระทรวง"